idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc wapenda sikilizaji kifuatacho ni kipindi chetu cha kwa undani marudio tulioleta wiki iliyopita basi ni matumaini yetu kwamba utaridhika na kufuatilia matangazo yetu kwa leo. basi tukianza moja kwa moja kwa undani ni kwamba hii ndani hii leo tunakuleteni makala maalum kwa muda mwingine ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunazungumza kwanza juu ya mazungumzo ya kisiasa ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambayo yamemalizika leo, kulingana na wapatanishi, maaskofu wa Kanisa Katoliki, na tutapitia jicho baadhi ya masuala muhimu ya mwaka huu uliopita au unaomalizika kwa undani. Basi karibuni Nam, wapendwa wasikilizaji, kama tulivyosema kwa undani basi, tunatupia jicho swala la Congo, ambapo hii leo maaskofu wamesema wanamaliza mazungumzo ikiwa makubaliano yatapatikana au la. Habari tuzipata hivi punde kutoka Kinshasa ni kwamba kulikuwa na mpango wa sherehe za kutiwa saini makubaliano hayo ambayo yanatarajiwa kutiwa saini wakati wote. Hivi sasa tunajaribu kuungana pamoja na mwandishi wetu wa Kinshasa sasa Salem na Milongo kuweza kutupatia habari zaidi. Kilichokuwa kinaendelea hii leo huko Kongo ni majadiliano ya dakika za mwisho na juhudi za mwisho kuweza kuhakikisha makubaliano yanafikia. Pande zote mbili zilikuwa zinagombana kuhusu nani atakayekuwa waziri mkuu au waziri mkuu ateuliwe wakati gani, upinzani ukitaka kwamba waziri mkuu ateuliwe mara tu baada ya mkataba kutiwa saini, huku serikali ikisema waziri mkuu wa hivi sasa aweze kuweza kubaki katika wadhifa hadi kupitishwa kwa bajeti ya serikali. Hivi sasa na mbua Salehe mwana Milongo yuko kwenye simu kutoka Kinshasa. Salehe, karibu katika kwa undani, unaweza kutueleza nini kimeweza kupatikana kwa wakati huu? Uh, shakuru, asante. Tumepatikana hapa kwenye uh s ambayo ndiyo makao makuu ya kongamano la maaskofu kwa Congo. Na mazungumzo ya falara ya yanaendelea, lakini bado hawajafikia makubaliano. Walipanga kwamba mnamo saa moja kutoka sasa sherehe ya kutia saini mkataba huo itaweza kuanza, lakini sura iliyoko hivi sasa ni kwamba huenda majadiliano ma, ma, yakiendelea tena, uh, kwa masaa mengine huenda mawili, haijulikani, lakini wakati wowote wanaweza kufikia makubaliano. Nam, kwa hivyo sasa nini hasa kinasemekana? Je, kuna fununu zote kitu gani kinawakwamisha? Maanake tumejua hapo awali, leo na mchana walikuwa wanasema ni swala la waziri mkuu, swala la tume ya uchaguzi na wale wafungwa. Je, nini kinakwamisha hivi sasa? Uh, kinachokwamisha hivi sasa ni swala hilo hilo tu la wa waziri mkuu, kwa sababu swala la wafungwa limepewa suluhisho ni kwamba uh, wafungwa ambao wameaminika kuwa ni wafungwa wa kisiasa wataachiwa huru, na wale ambao wanaishi uhamishoni, wa, wapinzani kama vile Moise Katumbi na Mbusa Nyamwisi, kesi yao itatakiwa kujadiliwa na bodi ya majaji ambao watajadili eh, masuala yao na baadaye, baada ya siku arobaini na tano wanaweza kutoa mwelekeo ikiwa watapewa msamaha ama kutakuwa na sheria ya ya uh, ya uh, msamaha wa wa rais kwa. So hiyo ndio maswali ambayo hadi kufikia sasa ya ngali yanawagawana, na duru zinaelezea kwamba wamefikia makubaliano kuhusu hayo yote, bali suala la waziri mkuu ambalo ni Rassemblement yaani vuguvugu la, uh, la wapinzani wanaongozwa na Cheni Chisekedi wameomba kwamba ni lazima uh, waweze kupewa wadhifa huo huku uh, wapinzani wengine uh, wakisema kwamba ni lazima uh, huyu mpinzani msamii Badibanga alioko hivi sasa aendelee kubaki kama vile waziri mkuu kwa hivyo wamekubaliana upinzani ndio uchukue waziri mkuu. Nini kitachobadilisha hapa? Maanake Sami Badibanga ni mtu wa upinzani katika serikali. Uh, upinzani wanaona kwamba ataonewa. Sasa nini wanataka hasa, na nani anakataa? Ni Kabila ndo anakataa au ni wale watu watuwatuwaka serikali? Uh, umejua ni kumekuwa na mambo mawili hapo, kwa sababu uh, Rais Kabila amekuwa akiona kwamba kuweza kumtaja waziri mkuu ambaye ameunda serikali na uh, wiki moja baadaye aondolewe na atajwe waziri mkuu mpya, kwa kweli haionyeshi hali nzuri kwamba uh, inaweza ikaleta mshikamano, kwa sababu kutakuwa na mpasuko. Unajua chama tawala ambacho kimekuwa na wabunge wengi tayari tumekwisha kubali kugawa madaraka na baadaye kitakuwa tena msimamo huu wa mkataba mwingine itatakiwa tena wagawe madaraka. Tayari ni mpasuko ambao umekuwa pande zote. Kwa hiyo, Rais Kabila amekuwa na changamoto kubwa kwa sasa kwa ajili ya kuweza kukadiria swala hilo, na yeye mwenyewe amekuwa akifikiria sasa ujio uh, uh, wake mwenyewe kwa kipindi hiki na kwa hiyo presha zimekuwa za aina nyingi kabisa kwa pande zote mbili, na upinzani umesema kwamba uh, huo wa Rassemblement pasina uh, wadhifa huo wa waziri mkuu hawatotia saini mkataba wa dee, na kwa hivyo kama hawatii saini mkataba, swala lilikuwa ni je, mkataba huo ndo umekwisha? Maanake maaskofu wamesema leo ndo siku ya mwisho, ikitiwa mkataba, usipotiwa mkataba, watajitokeza kusema nani anakwamisha. Je, basi, inaonekana kwamba manake wamefika karibu sana kuweza kuweka mkataba, itakuwa imeharibu kila kitu au vipi? Aa, kwa kweli hilo ndilo uh, uh, swali ambalo kila mtu amejiuliza kwa sasa, kwa sababu swala la ugavi wa madaraka limechukua wiki nzima sasa bila kulieleza, kwa sababu wote walikuwa na woga ya kwamba walikuja kwenye mazungumzo kwa ajili ya kugawanana madaraka. Sasa uh, hivi sasa limeonekana dhahiri, kwa sababu walikuwa wakilizungumza kwa kisirisiri na hivi sasa ime wameshindwa. Ni lazima watu wafahamu nini kinachokwamisha mazungumzo hayo. Uh, na hapo kila upande unataka kupendekeza kwamba uh, wamekuwa na nia nzuri kwa ajili ya kufikia makubaliano, na swali hilo ndilo ambalo kila mtu anajiuliza usiku huu, ikiwa wataweza kufikia makubaliano uh, bila uh, kuwekwa na muafaka kuhusu ugavi huo wa, wa, wa madaraka. Lakini maaskofu wamesema swala hilo huenda likawekwa pembeni kwanza, na watie sahihi makubaliano kuhusu ma, maswala muhimu ya uchaguzi na baadaye mazungumzo yakiendelea kwa aina moja ama nyingine, ili wakubaliane kuhusu ugavi pia wa madaraka. Kulikuwa na wasiwasi kwamba makubaliano yasipofikiwa huenda kupatokea ghasia au pakatokea matatizo. Je, hali hiyo inaanza kusikika au bado watu wanasubiri? Na je, kanisa Katoliki litajiondoa kabisa kama hakuna makubaliano au vipi? Kwa kweli msimamo wa kanisa ni wazi, wanasema kwamba wa kama vile eh, Askofu Fridolea Mbongo, ambaye ni naibu kiongozi wa kongamano hilo la maaskofu, ametoka kuwaambia waandishi habari hapa kwamba hawa wanasiasa wa Kongo ndio tabia yao. Ijapokuwa watawaachia miezi mitatu kwa swala hili moja, na hawatopata suluhisho. Kwa hiyo, kwa vyovyote vile ni lazima kuweko na suluhisho hivi sasa, na kwa kweli amekwama, haijulikani Uh, mwafaka utakuwaje? Upande wa chama tawala wamemleta hata uh, spika wa baraza la bunge ambaye toka uh, saa sita yuko hapa mchana, na hadi kufikia sasa hakujakuwa na suluhisho. Na kitu kikubwa ni kufahamu kwamba Rasamblema imeomba ipewe wadhifa huo waziri mkuu kuanzia ya siku ambayo mkataba huu umetiwa sahihi, wakati ambapo uh, serikali ama Uh, uh, upande wa vyama tawala umesema ni lazima serikali iliyoko hivi sasa iendelee ku, ku, ku, kupanga bajeti, na hadi hapo bajeti itapitishwa bungeni mwezi Machi, na ndio kutakuwa serikali hiyo ya mseto. Na ifahamike kwamba kesho ndiyo bajeti ya serikali ya mwaka imemalizika, na kuanzia tarehe mosi, uh, Januari serikali ya Kongo itakuwa haina bajeti hata kwa hali hii iliyoko hivi sasa. Kwa hivyo hali itakuwaje? Watu wanasemaje? Watu la, bila shaka kila mtu mjini huko Kinshasa wanasubiri kwa hamu. Je, wewe umesikia? Najua uko kwenye mkutano, lakini watu kwa ujumla, hali ya joto iko vipi? Kwa kweli wamesubiri tu kitakachotokea hapo, umejua. Uh, kulikuwa na wasiwasi huo wa tarehe kumi na tisa Septemba pita, na watu wamekuwa kwanza, wameshughulikia sherehe za mwaka mpya ijapokuwa matatizo ya kiuchumi na nini, lakini watu kwa kweli mjini leo, kumekuwa na misongamano uh, ajabu sana barabarani hapa Kinshasa, kwa sababu kesho ni, ni, ni, ni siku ambayo hakuna kazi na Jumapili ndio mwaka mpya. Kwa hiyo shughuli zinaendelea kama kawaida, lakini baada ya tarehe mosi Januari watu watarejelea tena masuala ya siasa na kujua nini kinachoendelea hivi sasa. Kwa kweli macho yote yamekuwa ni hapa kwenye e, kituo hichi kusubiri kitakachotokea usiku wa leo. Naam, basi kwa undani Salehe Mwana Milongo, tunakutakia kila la heri na mwaka mpya uwe wa heri na uweze huko Kongo kupata suluhisho la amani kama vile watu wote wanatarajia. Asante sana kushiriki katika kwa undani. Tukiwa katika sehemu ya kwanza hivi sasa, tuingie katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, wapenda msikilizaji, mnasikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Katika sehemu ya pili tunatupia jicho matokeo muhimu ambayo yaligonga vichwa vya habari na Kwa Undani ilichambua kwa undani, kwa hivyo kidogo kukumbusha watu mambo ambayo tulichambua katika kipindi hichi kilichoanza mwaka huu. Basi bila shaka tunakubaliana kwamba ushindi wa Donald Trump ulichukua nafasi kubwa na tulizungumzia kwa kirefu tangu kampeni za mwaka huu na hatua za kwanza muhimu za uchaguzi na mashindano yaliyokuwepo, na muhimu zaidi pale Hillary Clinton kuchaguliwa kuwa mgombea mwanamke wa kwanza wa kiku, chama kikuu cha kisiasa chama cha Democratic. Kutokana na hayo tulizungumza na profesa wa chuo kikuu cha LaSalle huko Pennsylvania, Richard Mshomba, yeye akaeleza ina maana gani katika siasa za Marekani ina maana kubwa kwa sababu japo tangu labda mwezi uliopita watu walitegemea kwamba uh, Bibi Clinton angefikia hatua hii, lakini ni ilipofika jana ndipo ilipokuwa wazi kabisa kwamba ndiye atakaye kuwa mgombea kwa upande wa chama cha Demokrat. Tukikumbuka huko nyuma kwenye mwaka elfu moja mia tisa themanini na nne General Ferraro alikuwa ni mgombea wa chama hicho wa cha Democrat, lakini kama makamu wa rais. Na pia mwaka elfu mbili na nane eh, wakati Sarah Palin alipokuwa mgombea kama makamu wa rais kwa upande wa Republican. Lakini hili ni jambo la kihistoria kabisa, kwamba sasa tuna mwanamke ambaye ndiye mgombea mkuu wa chama wa mmoja wa vyama vikuu hapa Marekani. Kwao ni jambo kubwa la kihistoria. Kwa wale ambao wanajua historia ya nchi hii, ni ni, ni, ni miaka kama mia moja tu iliyopita hivi wanawake waliporuhusiwa kupiga kura. Sasa hivi ni mwanamke ndiye ambaye atawakilisha chama cha Demokrat. Kwa hiyo ni jambo kubwa, na kwa sisi tulioko Philadelphia tunasubiri mkutano wao mkuu ambao utakuwa mwezi ujao. Asante sana nashukuru, uh, profesa Richard Mshomba kutoka hapo Philadelphia. Pia nilipata nafasi ya kuzungumza na mtafiti katika chuo kikuu cha North Carolina, Sipriani Rajabu, ambaye naye kwa upande wake nikataka kujua ameona vipi suala hili kutokea, kwa upande wake lina maana gani. Kwangu mimi ninavyoona, kuchaguliwa kwa Hilary Clinton, umuhimu wake mkubwa kabisa unakuja kwenye kwamba inampa yeye nafasi pia ya kuchaguliwa kuwa rais baadaye. Hilo ndio jambo la msingi la kwanza, kwanza inaanzia hapo, na kama itakuwa ndio hivyo, atachaguliwa kuwa rais wa Marekani then atakuwa ameandika historia kama ile ya Obama ambaye alikuwa ni rais rais wa kwanza mwa Afrika. Sasa yeye atakuwa pia rais wa kwanza mwanamke katika taifa hili kubwa ambalo lina nguvu zaidi Aa, lakini kwa bahati mbaya Hillary Clinton hakuweza kupata ushindi na kuweza kuandika historia, ingawa alipata kura nyingi za wananchi, kura za wapiga kura, lakini alishindwa na Donald Trump, tajiri mfanya biashara, ambaye alipata kura nyingi katika majimbo, katika lile baraza la uchaguzi, na yeye akaweka historia yake nyingine kabisa. Kwa hivyo William Carter kutoka Kentucky alitueleza historia hiyo ni kwamba uchaguzi huu umekuwa wa kihistoria kwa kwa namna nyingi, na mpaka um, sasa hivi pande zote mbili, yani Democrat na Republican bado hawajaamini kile kilichotokea. Uh, kwa sababu kiasi kikubwa, kama ambavyo takumbuka, kura nyingi za maoni zilionyesha kwamba Hillary Clinton alikuwa na anaelekea kushinda na, um, watu wengi duniani walikuwa na maoni kama hayo na kupendelea kwamba Hillary Clinton wa aweze kuwa rais wa Marekani na kwamba sera za Marekani ziweze kuendelea katika mfumo ambao watu walikuwa nautegemea wa urafiki Uh, na kutokuwa na ubabe na kutokuwa na mtu ambaye hana um, uzoefu wa utawala huyu ambaye ni Donald Trump. Lakini kwa sasa hivi kwa taratibu, uh, watu wanaanza kuelewa na kukubali, na kama ambavyo tunajua utaratibu wa Marekani bara tu baada ya uchaguzi ni kwamba tunaanza kuangalia mbele. Kwa hiyo wagombea ambao mpaka jana walikuwa wagombea na leo kuna mmoja ni um, rais mteule ambaye ni Donald Trump na mwingine yule ila alioshindwa Hillary Clinton wote wamejitokeza na kuwa na sauti moja kusema kwamba kinachofuatia sasa hivi ni kujenga nchi bila kuangalia nani a, mtu wa chama gani au namhudumia mtu wa chama gani, lakini kwa kuangalia utaifa wa Marekani. Kwa hiyo hicho ndio kitu ambacho tunakitegemea na tunaona, nafikiri ni mwanzo mzuri na pamoja, ni kwamba umekuwa ni mshtuko, lakini nategemea a, watu wataukubali atau, umstuko na wataendelea mbele kuangalia jinsi ambavyo nchi itaendelea siku za usoni. Naam, bila shaka basi kama tunavyojua Donald Trump amepata ushindi, ameteua serikali yake, na tumezungumza kwa undani kabisa kwa swala hilo, na anatarajiwa kuapishwa tarehe 20 Januari kuwa rais wa 45 wa Marekani. Swala jingine ambalo tulipatia umuhimu ni swala la huko Tanzania, ambapo ni sheria ya uhalifu wa mtandao, sheria ya mwaka elfu mbili kumi na moja ambayo ilipitishwa katika hali ya kupambana na wizi kwenye mtandao na mambo mengi chungu nzima yaliyokuwepo katika sheria hiyo. Na bila shaka kuweza kuelewa sheria hiyo ni nini, kwanza tulizungumza na Alex Mgongolwa ambaye ni mwanasheria naye anasema: Ukiangalia kiundani wake ni kwamba sheria yenyewe ilikuja katika kipindi ambacho ilikuwa ni muhimu sheria hiyo kuja, kwa sababu tayari kulikuwa kuna matukio mengi ambayo yalikuwa yanawadhalilisha watu kimtandao, na kutokana na ujuzi wa watu fulani kwenye masuala ya mitandao, kuna mambo mengi ambayo yalikuwa yanajitokeza, ambayo watu wengi wakawa pia ni waathirika katika jambo hilo. Lakini pia kulikuwa kuna mambo ambayo sheria hiyo inatakiwa yazingatie kwa kuangalia wakati tulionao kwa maana ya uhuru wa vyombo vya habari. Ukiangalia katiba, inasema kwamba kila mtu anao uhuru wa kupokea habari na wa kutoa habari, mradi tu haendi nje ya ile misingi ambayo pengine unaweza ukamkwaza mtu. Lakini upande mwingine pia, sheria lazima izingatie. Kwa mfano, katika kitu kilichokuwa kikilalamikiwa sana katika sheria hii ni pale ambapo unakuta kwamba yule mpokeaji wa habari na yeye pia anachukuliwa wajibu Wakati kimtandao mtu mpokeaji wa habari wakati mwingine anaweza asiwe na na uwezo mkubwa sana wa kuzuia ile habari ambayo anaipewa. Kwa mfano, utembezaji wa picha za ngono ambazo ziko kwenye mtandao, wakati mwingine mtandao ukiufungua, unakuta kwamba mtandao unakuletea picha za namna hiyo, lakini kwa mujibu wa sheria utaonekana kwamba wewe ni moja katika watu ambao wanahusika na aidha upokeaji au usambazaji wa hiyo kwa changa hiyo changamoto kubwa ambayo mimi naiona katika sheria hiyo ni namna ambavyo mahakama zetu zitatoa tafsiri ya haki na tafsiri sahihi ya kuhakikisha kwamba haiathiri upande mmoja, uhuru wa kupokea na kutoa habari, na pia wakati upande mwingine ihakikishe inawalinda wale watu wote ambao wanayo haki ya kupokea hizo habari. Naam, basi sheria hiyo kuanza kutekelezwa mwaka huu na mmoja wa watu wa kwanza kuweza kukamatwa au kuweza kuwekewa vifungu kuhusiana na sheria hiyo ni Maxens Melo wa Jamii Forum, mtandao ambao ni mashuhuri, watu wanatoa maoni yao, kadhalika wanatoa maoni ya kuunga serikali mkono, au wanatoa maoni huru ya kupinga serikali na kadhalika. Kwa hivyo ni mojawapo ya sheria iliyotumiwa dhidi ya Melo ambaye ameachiliwa huru kwa dhamana, lakini Onesmus Olenguru wa haki za binadamu, yani Coalition Human Rights Defender alikuwa na haya ya kusema. Asante ah, ndugu mtangazaji, ni kweli kwamba Bwana Max amekuwa kwa takriban kwa mwaka mzima sasa akiandamwa e, zaidi na utekelezaji wa sheria hii, ikafika mahala tukashauriana e, au tuka pamoja na wao pia kuweza kufungua kesi ya kikatiba e, e, kutaka ku challenge kifungu kimoja ambacho kilikuwa kinatoa e, nguvu kwa jeshi la polisi kuomba taarifa za watumiaji watu e, wa mitandao, taarifa binafsi na vitu kama hivi sasa ndo vinakwenda kukiuka mengine, taratibu zingine za katiba. Katiba inatoa faraga kwa kila mtu e, ziko sheria mbalimbali za kimataifa zinasisitiza faraga kwa kila mtu, lakini pia matumizi ya mitandao duniani sasa hivi ni mojawapo ya haki za binadamu. Kwa hiyo unapokiuka misingi ya haki za binadamu e, labda unapozuia watu wasitumie mitandao hii ya, hi ya kibi... Naam, sasa suala hilo la kukamatwa na kuachiliwa na mambo kama hayo, jamii forum wenyewe wanasemaje? Tumezungumza na Simon Mkina naye akawa na haya kusema. Katika sheria hii ya, ya maswala ya makosa ya mitandao mt kuna kipengele pale kinamtaka mmiliki wa mtandao husika, kama kama polisi watamhitaji, wata, wata awape taarifa, aweze kufanya hivyo bila bila kusita sasa kwa kwa kwa mazingira yaliyopo sasa hivi, na kwa kwa kwa kwa kwa namna na Jamii Forums zilivyotengenezwa ni kwamba kwa upande wa masi wa, watu wanaopata mwanya wa kujisajili katika katika mtandao ule, yeye hana hana nafasi ya kuweza kuwatambua ni kina nani, kwa sababu huu ni mtandao ambao unawapa fursa mtu yeyote kujisajili na kujiweka jina analotaka. Wapo wanaweka majina yao halali na wapo ambao wanatumia majina bandia. Naam, hayo ni maswala ya uhalifu wa mtandao na hatari zake na watu waliokamatwa, ikiwa ni mojawapo ya maswala muhimu tuliozungumza kwa undani. Mpendwa msikilizaji na mtazamaji, kwenye Facebook ya Sauti ya Amerika, basi nafasi ni yako, unaweza kuchangia kwa maswala mbalimbali mbali. kwa mwaka ujao, basi shiriki kwa ukamilifu ukiwa na maoni, ukiwa na swala ambalo ungelipenda lijadiliwe kwa undani, usikose kutuandikia, bila shaka tutajaribu kuangalia kwa undani. Basi mapendekezo yako ni muhimu kuweza kusaidia kuendelea mbele na kipindi hichi. Swala jingine kubwa lilojitokeza, bila shaka tunajua, mbali na siasa na demokrasia barani Afrika, uchaguzi uliofanyika katika nchi mbalimbali, kulikuwa migomo, mgomo mkubwa uliotokea huko Kenya, mgomo wa madaktari ambao umeathiri wengi, unaendelea mpaka hivi sasa. Kwa hivyo wanaogoma ni madaktari, wauguzi na kadhalika. Tumezungumza na madaktari chungu nzima na wachambuzi, lakini kwa hii leo kuna Seth Panyako ambaye ni mkurugenzi au katibu mkuu wa chama cha wauguzi huko Kenya, naye alieleza juu ya msimamo wao kuhusu mgomo huu hivi leo. Tunapozungumza chama chetu cha, cha wauguzi hakioni kama kuna mazungumzo yoyote ambayo inaendelea baina ya chama chetu na serikali, kwa sababu tukienda katika mazungumzo, serikali bado inakecheli uongozi wa chama chetu na hatuwezi kukubali serikali kukecheli wauguzi. Sisi tunasema kwamba tunataka kusawazishwa kwa mishahara na marupurupu ambao wanalipwa wauguzi. Hatuwezi kukubali mambo kuambiwa kama watoto wadogo, eti tukupatie shilingi elfu tano tuwapatie shilingi elfu kumi na hapo jana tuliona madaktari waliwekwa nyongeza ya asilimia mia moja katika mishahara zao, lakini bado wamekataa, wanataka asilimia mia tatu Lakini sisi wauguzi tunasema tunataka <coughs> kusawasishwa kwa mishahara, wala si kuongezwa kwa kwa, kwa mshahara kwa, kwa, kwa, kwa mshahara mish, kwa mshahara mpya. Kwa hivyo hayo ni mambo madoko sana ambayo tunaitisha kwa serikali. Huwezi kuwa na wafanyakazi ambao wako na viwango vyong, sawa vya elimu, wanafanya kazi iliyo sawasawa wako katika viwango sawa vya vya utendaji kazi, kule inaitwa grading scale. Wako pamoja, lakini mishahara yao ni tofauti na marupuri yao ni tofauti. Hayo ni mambo ambayo sisi kama viongozi kamwe hatutakubali, na tuko tayari kuendelea kushiriki mgomo mpaka siku ile serikali itakubali kutia sahihi mkataba wa kusawasisha mishahara na marupurupu katika kwa wauguzi na kwa mpango huo. Mmekushafanya hii migomo siku za nyuma na imeendelea kwa sasa, kuna lolote ambalo mtakubali kusikiliza ikiwa serikali itawapa? Kwa sasa kuna jambo lote naweza ikafanyika kuzuia mgomo huu ukiacha hayo marupurupu? Kuna vikao vyote ambavyo mnatumai vitatokea kwa siku za karibuni? Kuna vikao ambavyo vimekuwa vikiendelea tangu jana. Sisi kama viongozi wa wauguzi hatujakataa kushiriki katika mazungumzo, lakini ile kecheli ambayo serikali inaonyesha dhiti ya wauguzi ndio inatukadhapisha sana na ndo tunasema kwamba ikiwa kama serikali itaendelea kuonyesha kecheli uh, kwa wauguzi basi kutakuwa na mwendo mrefu sana, na tuko tayari kupigana vita hivi mpaka siku ambapo serikali itawaheshimu wauguzi katika taifa hili. Huwezi kuongeza mshahara ya asilimia mia moja kwa mfano, pendekezo la kuongeza madaktari mshahara kwa asilimia zaidi ya asilimia mia moja na mishahara hiyo ianze kutekelezwa mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili kumi na saba Januari na sisi unatuambia kwamba unataka kupatia wauguzi shilingi elfu tano na elfu kumi hiyo ni kecheli. Na ndio tunasema kwamba idara ya afya inaonekana ni idara ya madaktari. Na ndio tunasema ikiwa kama rais mwenyewe hataingilia, na tuwe na mpatanishi ambaye sio madaktari wako Afya House, Sioni kama kutakuwa na suluhu hivi karibuni. nam tukiwacha mgomo wa madaktari, bila shaka, mwaka utakumbukwa sana kutokana na utawala wa rais John Magufuli wa Tanzania. Miongoni mwa mambo mengi kubwa kabisa alileta kupambana na ulaji rushwa, naye mwenyewe alihakuwa na haya ya kusema, Tanzania hii lilikuwa shamba la bibi, watu walikuwa wanafanya yaovyo. Ninaposema yaovyo ni yaovyo kweli mimi niko serikalini lakini nimekuwa waziri kwa miaka ishirini, ninayajua. Ninaposema ndugu zangu, naomba mniamini, mambo ya mateso kwa wananchi hayana chama. Ukikosa madawa hospitalini, hata ukiwa Chadema utakosa tu, hata ukiwa CCM unaimba kila siku CCM hoye, utakosa tu madawa. Kwa hiyo hatua tunazotaka kuzichukua ni kwa wananchi wote bila kudai, bila kujali itikadi zao. Tumefika katika wakati huu ni lazima patokee mmoja wa kuyafanya, na ndiyo maana siku zote nimekuwa nikiwaeleza ndugu zangu, mimi nimeamua kuwa sadaka ya Watanzania. Kazi hii ni ngumu, ni ya ajabu, kila mmoja anajitahidi haya tunayotaka kuyafanya tusiyafanye. Lakini nawashukuru mnaendelea kuniombea, na ndiyo maana niko hapa. Endeleeni kutuombea, lengo letu ni la kuwasaidia ninyi. Ni lazima tufanye, tusipofanya hakuna sababu ya mimi kuwa rais. Ni vyema niende nyumbani nikakae, nilale. Hakuna sababu ya mimi kuitwa rais. Nasema kwa dhati kutoka moyoni, hakuna sababu ya mimi kuitwa rais. Ndiyo maana tunaamua sisi kufukuza na tunafukuza. Baadaye watapelekwa mahakamani, ili ikiwezekana wakafungwe, wakapate machungu ya wananchi ambayo wameyatengeneza kwa miaka mingi na kwenye hili ndugu zangu, mimi sitaangalia sura, uwe Chadema uwe CCM, uwe kafu uwe huna chama, ni kazi tu. Tutakaletwa ni lazima tufike mahali tuache kuvumiliana, tuache kuoneana aibu. Haiwezekani nchi zetu tukaendelea kuwa maskini. Asante sana. Huyo ni John Magufuli akitumalizia kwa undani mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita. Wapenda wasikilizaji, ni matumaini kwamba mmeweza kufaidika na matangazo yetu. Bila shaka, tangazo au tokeo kubwa vilevile vile ni pale rais Yahya Jame wa Gambia kusema kwamba hatogombania tena hato, amekubali kushindwa alafu akakataa. Kwa hivyo ni masuala ambayo itakuwa yakizungumzwa kwa mwaka ujao. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika kwa undani na kutayarisha matangazo yetu, sisi hapa Sauti Amerika tunasema asanteni kuwa pamoja nasi mwendelee kuwa pamoja nasi mchangie katika matangazo yetu ikiwa Kumekucha, Vio Express, matangazo ya jioni pamoja na kwa undani. Hadi hapo ni mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema nakutakieni mwaka wa heri na baraka. Mwelekezi wa matangazo alikuwa Aida Isa. Kwa hivyo sote tunasema kila la heri, mambo mema katika mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwaherini.