kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumatatu, Desemba 26 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tume ya uchaguzi imeanza kazi ya kuandikisha wapiga kura na hivi tunakuwa tukiangalia ndani ya masenta mbalimbali, senta zilizofunguliwa hizo, zingali zinafunguliwa, senta inayokuwa na, na, na matatizo ya vifaa mbalimbali, na ni kwa nini? ni afisa wa tume ya uchaguzi nchini Kongo akieleza hali inavyoendelea. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile vile msikilizaji, katika VOA Express tutakuletea kipengele cha kama huna kazi. Asante uh, sana. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Shambulizi la kundi la Islamic State katika mji wa Al Bab nchini Siria liliua raia wasiopungua thelathini ambao walikuwa wakikimbia mapigano na kuwa jeruhi wengine wengi jana Jumaapili, jeshi la Uturuki lilisema katika taarifa leo Jumaatatu. Wanamgambo wa Islamic State, IS, walitumia mabomu ya kutegwa ardhini na ya kienyeji kuwazuia raia kuondoka kwenye mji uliolengwa, taarifa iliyosema bila ya kutoa maelezo zaidi. Waasi wa Siria wanaoungwa mkono na vikosi vya Uturuki wamekuwa wakipigana kuchukua tena mji wa Al Bab katika operesheni iliyoanzishwa na Uturuki mwishoni mwa, mwa Agosti kuwaondoa Wasuni wenye msimamo mkali na wapiganaji wa Kikurd kutoka kwenye mpaka wake na Siria, lakini wamekuwa wakikabiliwa na vizuizi vikali kutoka kwa wanajihadi na wamepata athari ya vifo vingi kutokana na kampeni hiyo, tangu wakati huo wa mapigano katika mji Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaweza kuanza kwa kiasi kikubwa kuibadili tena idara ya mahakama wakati anapochukua rasmi madaraka kutokana na idadi kubwa ya nafasi zilizo wazi katika mahakama kuu za serikali. Kwa sasa kuna nafasi zilizo wazi mia moja na nne ikiwemo kiti kimoja katika mahakama kuu ya Marekani ambacho kiliachwa wazi kutokana na kifo cha jaji Antonin Scalia kilichotokea mwezi Februari, kwa mujibu wa mahakama kuu pia kuna nafasi 38 za mahakama ya dharura ambapo hakuna majaji wa kutosha kusikiliza kesi ambazo zinaongezeka idadi yake. Kwa kulinganisha, kuna nafasi 54 kwenye mahakama za serikali kuu wakati rais Barack Obama alipoingia madarakani miaka minane iliyopita. Gavana wa eneo la Far North nchini Cameron anasema kundi moja katika eneo linalojitetea lenyewe lilifanikiwa kuzuia shambulizi la Boko Haram dhidi wa wa ya Wakristo waliokuwa tayari wamejitayarisha kusherekea sikukuu ya Krismas, ikiwa ni ishara ambayo inabainisha kuwa kundi la wanamgambo bado ni hatari katika eneo. Gavana Midiawa Bakari alisema wanachama wa kundi la kujitetea walifanikiwa kumgundua mshukiwa mpiganaji wa Boko Haram aliyeendesha baiskeli yake kuelekea eneo moja la mji wa Mora uliopo katika mpaka wa kaskazini mwa Cameron, mahala ambapo Wakristo walikusanyika kwa ibada ya Krismas jana Jumapili. Bakari alisema wakati wanamgambo wa kieneo walipojaribu kumsaka mtu huyo, haraka alitegua milipuko yake na kujiua mwenyewe na raia mmoja aliyekuwa jirani yake aliyetambulika kwa jina la Ibrahim Mahama. Alisema wanachama wawili wa kundi hilo linalolinda usalama pia waliuawa. Mmoja alikufa papo hapo kwenye eneo la tukio na mwingine alikufa baadaye akiwa hospitalini. Aliongeza kusema kwamba watu wasiopungua wanane pia walijeruhiwa katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Rusia leo Jumatatu wanasema kuwa ugaidi si miongoni mwa sababu za kuanguka kwa ndege ya abiria ya kijeshi ambayo imesababisha vifo vya watu wote tisini na wawili waliokuwa ndani. Ugaidi kabisa si jambo ambalo linafikiriwa. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisema mapema leo. Waziri wa usafiri wa Russia Maxim Sokolov alisema ajali ya jana Jumaapili ilionekana huenda ilisababishwa na makosa ya rubani au swala la kiufundi, japokuwa maafisa wanasema ugaidi hauonekani kuwa chanzo cha ajali hiyo. Kamati maalum ya uchunguzi nchini Russia imefungua uchunguzi wa kihalifu kuhusiana na ajali hiyo. Ndege hiyo ilianguka kwenye Black Sea dakika mbili baada ya kuondoka kutoka uwanja wa ndege wa Sochi, hali ya hewa ikiwa nzuri, na kuwa wanahewa wote wafanyakazi wote wanane wa na abiria 84 wakiwemo darzeni ya kundi la wanachama wa Russia wanaofahamika duniani kama Red Army kwaya. Maafisa wa Indonesia wanasema wanapanga operesheni zaidi za kukabiliana na ugaidi baada ya kuwaua wanamgambo wawili ambao walishukiwa kupanga shambulizi kwenye kituo kimoja cha polisi wakati wa majibizano ya risasi siku ya Krismas. Msemaji wa polisi nchini humo Rikwanto alisema wachunguzi wanajaribu kupata taarifa zaidi kuhusu mashambulizi yaliyopangwa kutoka kwa washukiwa wa ugaidi wasiopungua kumi na wanne wenye uhusiano na kundi la isli... Islamic State ambao wamekamatwa katika wiki za karibuni. Rekwanto aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatatu mjini Jakarta kwamba tuna matumaini, tunaamini bado kuna wanachama wa kundi hilo ambao wanapanga kufanya shambulizi ili kuvuruga matukio ya sherehe kama Krismas na mwaka mpya. Shambulizi la karibuni lilizuiwa baada ya polisi kuwakamatwa wanamgambo wawili ambao waliwaongoza kwenda kwenye maficho yao mahala ambapo polisi walifiatulia risasi na kuwaua wanamgambo wawili wengine baada ya polisi kusema walijaribu kuwashambulia maafisa kwa mapanga. Rikwanto alisema wanamgambo wanne walipanga kushambulia kituo kimoja cha polisi huko Pukwarta, eneo lililopo kiasi cha kilomita mia moja mashariki mwa mji mkuu wa Jakarta. Misri imethibitisha kwamba imemkamata mzalishaji wa kituo cha televisheni cha Al Jazeera, kituo cha utangazaji ambacho kwa kiasi kinafadhiliwa na familia inayotawala Qatar, kwa habari za uchochezi kwa niaba ya taasisi hiyo ya habari. Wizara ya mambo ya ndani imemtaja mtu huyo kuwa ni Mahmoud Hussein ambaye alikamatwa Ijumaa kwa shutuma za kuvuruga usalama na kusambaza taarifa za uongo al jazira ilisema misri ilimkamata hussein kwa mashtaka ya kutunga baada ya kusafiri nchini humo kwenda kuitembelea familia yake na, anaitaka, na kuitaka aachiliwe mara moja tukio hili ni la karibuni katika mifululizo ya ukamataji wa waandishi wa habari wa al jazira nchini misri ikiongeza wasiwasi wasi mkubwa juu ya uhuru wa waandishi wa habari wanaofanya kazi nchini humo. Naendelea kusafiri na VOA express kutoka kitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Basi baada ya shughuli zako au baada ya mambo mengi ya Krismas hapo jana, msikilizaji, tuko na wewe na moja kwa moja tunaanzia ripoti zetu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tume ya uchaguzi nchini humo imeanza kazi ya kuandikisha wapiga kura kote nchini humo huku kukiwa na wasiwasi wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Muda mfupi uliopita amezungumza na afisa wa tume hiyo Elodia Ndamuzinda na kutaka kujua kazi yao kwa sasa imefikia wapi. Ana, tunakuwa na presidenti wetu tunakuwa na vice president aliyeenda ngambo nyingine na wengine wana memba na hivi tunakuwa tukiangalia ndani ya masenta mbalimbali senta zilizofunguliwa hizo zingali zinafunguliwa senta inayokuwa na matatizo ya vifaa mbalimbali na ni kwa nini na hiyo tulitoka, eh, president wetu alipita m-jimbo ya Kami, alipita jimbo ya ya Lualaba, alipita jimbo ya Haut Katanga, alipita jimbo oh, ya Tanganyika pia alipita na jimbo oh, nyingine ya mashariki ya Kongo, na hivi anatoka hata Bukavu na anakuwa Goma. Hiyo yote ni kuzunguka. Tunahimiza tena zaidi wa mama wamama wanakuwa na idadi ndogo sana, sio vizuri. Uh, watu ambao mnaorodhesha kuweza kupiga kura, kuna baadhi ya watu hasa kule mashariki mwa Kongo ambao wanaona kwamba kuna ghasia nyingi kama hivi, kumetokea mauaji hivi karibuni na mengine mengi yakitokea. Sasa wale wanaokwenda kuandikisha, usalama wao ukoje? Mtawapa vipi usalamalianikikuandia kama nilikuwa nikikwambia kama president anakuwa akiongea pia na wakubwa uh, wakubwa mbalimbali anaongea pia na shirika la raia, anaongea pia na makanisa, anaongea na watu wote, anaongea na wamama, anaongea na vijana, ili ya kuambia kama hiyo usalama ni kazi yetu sisi wote na kwani wa, wa, wa, wa, wa, wale tunaoita wapolisi wanaoweza kutusaidia. Kwani kunakuwa katika senta kunakuwa eh, wa, wa, wa, wa, wa polisi wawili kwa kila senta, alafu anakuja na kuambia kama tunapenda kazi hiyo yenye kuwa na, na matatizo, waangalie namna gani wanaweza tena kutia nguvu zaidi, lakini haiko kazi ya waongozi tu, ni kazi pia ya hiyo ya tunayoita raia ni kazi tunayoita shirika la raia, makanisa, kwani hawa wenye kufanya hivyo wanao ni watu na waeneza kujogelewa na kuongea na wajue kama hiyo uh, hiyo operation ni operation ya lazima. Wao wenye kutafuta wakuwe na watu wa kuwatetea. Ndio maana wanafanya vita. Alafu kama hawafanyi kwanza kujiorojesha watapata je wa kuwatetea? Alafu ni kazi pia ya tunayoita katika lugha ya Kimombo sensibilisation na ni kazi yetu sisi wote. Sasa nini, wapasha habari ndio wapasha kutusaidia zaidi na zaidi kuwewa hiyo hiyo hiyo message. Sasa kitu kingine ambacho ningependa kujua, kuna wale ambao ni wanasema waasi wa makundi ya ADF nalu, hali kadhalika kuna matatizo ya vikundi kama hivi ambao viko katika baadhi ya maeneo kule mashariki. Je, wakati mnaenda kuandikisha, nasema mtaweza kufahamu kama hawa watu wakijitokeza kuja kujiandikisha, kuwazuia sasa. Wewe unaona tu watu aunione mimi kama na mimi niko mwatari, hauone hata hiyo matereli kama nayo iko mwatari. Sisi watu wa senii hatuna silaha, tunakuwa tuna hii kazi, tunao familia raia. Sisi wote tunakuwa na lazima ya hiyo usalama, na ndio maana tunaomba hao wenye kufanya vita ni watoto wetu, ni wandugu wetu, na wengine ni wajirani wetu. Tunawaambia kama sisi tunakuwa na lazima ya amani hiyo, tufanye hiyo kazi, na wote wanaitwa kujiunga na hii operation ya Semii. Na tunakuwaomba ninyi nini, wapasha habari mtusaidie sana, ili wajue kama hii operation ya muhimu. Wanaweza kusema kama wanakuwa na matatizo yenye kuwahuzukisha, lakini wataacha kwanza hii operation ipite kwa amani nam ni kiongozi afisa wa tume ya uchaguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Blodia Ndamuzinda akizungumza na Voa Express na moja kwa moja. Basi, baada ya taarifa hiyo, tuje kwako Abdu Shakur Abud. mm -hmm. Taarifa ambayo inafuata hivi sasa ni kuhusu George Michael, mwanamuziki mwandishi wa nyimbo na mtengenezaji rekodi ambaye alipana na kuwa mmoja wa watu maarufu katika kundi la wanamuziki la Wham, amefariki dunia jana akiwa uh, na umri wa miaka hamsini na tatu. Mwandishi wa sauti ya Amerika Isabela Kokoli ametuletea ripoti ambayo Abdu Shakuru hapa studio alikuwa anaifuatilia. Nam bila shaka, sande. Kama tunavyofahamu, George Michael ni moja kati ya waimbaji mashuhuri duniani. Alizaliwa na kupewa jina la Kigriki Georgos uh, Kariakos uh, panyaitu. Taarifa inasema kuwa ni kwa masikitiko makubwa sana wanaweza kuthibitisha kuwa mtoto wao wa kiume, kaka na rafiki amefariki kwa amani nyumbani kwake wakati wa kipindi cha Krismasi. Michael aliwahi kupiga muziki katika mfumo wa treni za chini kwa chini mjini London kabla ya kuunda kundi la Watt pamoja na Andrew Ridgeley mwaka 1981 basi, Michael alifurahia umaarufu mkubwa mwanzoni mwa fani yake ya muziki kama kijana aliyekuwa akipendwa na kila mtu akiimba vibao ambavyo vilimpatia umaarufu mkubwa sana kama Wake me up before you go go, young guns go, for it na Freedom. Akiwa ni msanii pekee, alitokea kuwa ni mwimbaji na mwandishi wa nyimbo aliyetilia sana maanani kazi yake na kupongezwa na wakosoaji wake kwa sauti nzuri aliyokuwa nayo. Michael alijitangaza kuwa ni shoga nishoga mwaka 98. Alifariki nyumbani kwake huko Oxfordshire nchini Uingereza siku ya Krismasi. Meneja wa Michael, Mike Limpman, amesema kifo chake kimesababisha na matatizo ya moyo. Mwaka elfu mbili kumi na moja, Michael aliahirisha mfululizo wa matamasha ya muziki baada ya kulazwa hospitali kwa ugonjwa wa homa ya mapafu. Baadaye alisema ilikuwa ni kama alikuwa katika hali ya ama kufariki au kuendelea kuishi. Kwa hivyo atakumbukwa sana na mashabiki wengi. Sande nam Abdu Shakur Abud. Asante sana kwa hakika, George Michael atakumbukwa sana kwa nyimbo zake mbalimbali zilizotamba e, miaka ya themanini. Basi moja kwa moja hapa kwenye kibao cha muziki tutapata tena wimbo wake George Michael. Wimbo huu Mkamiti ni kibao Last Christmas. George Michael huyo, ataendelea kukumbukwa sana eh, kwa nyimbo zake mbalimbali zilizotamba mkamiti. Kama unakumbuka ile Careless Whispers mm -hmm. Ilikuwa sio mchezo, sare sana basi, basi kipindi ni View Express, na moja kwa moja tunakuja, tunarudi kwenye ripoti zetu. Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni kutoka benki ya Dunia ni kwamba asilimia themanini ya vijana nchini Kenya hawana ajira lakini mradi wa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID unahakikisha kuwa vijana ambao hawamalizi shule za sekondari wanapatiwa mafunzo katika vyuo vya ufundi mradi huo sasa unaingia katika mwaka wake wa pili na unatoa matokeo mazuri. Mwandishi wa sauti ya Amerika Leni Ruvaga anaripoti kutoka Bungoma, Kenya, na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili Violet Moreka anaochukua wanafunzi kupitia urembo na masuala mengine yanayohusiana na urembo, yedni ni mkurugenzi mkuu wa chuo cha urembo cha Diva huko Bungoma, kiasi cha kilomita 400 kutoka mji mkuu wa Kenya Nairobi, anayemtayarisha mwanafunzi wake kwa ajili ya mitihani ya mwisho kabla hajafuzu masomo. Chuo hicho ni moja ya vyuo vinavyofaidika na mradi unaogharimiwa na USAID ambao unaohamasisha vijana kupitia mafunzo ya ufahamu ya vyuo vya ufundi kama vile kusuka nywele. Wanafunzi hapo wanalipa ada ya dola mia moja hamsini kwa kozi ambazo zinakwenda kwa muda wa miezi mitatu. Moreka anasema wanafunzi wake wengi ni vijana ambao ni mayatima na hawana elimu ya awali japokuwa wanapatiwa mafunzo. Moreka anasema changamoto bado zipo. Anasema unahitajika kuwapa motisha, kuzungumza nao kwa muda mrefu ili wafahamu lengo kuu. Pili ni fedha. Kwa sababu ni taasisi binafsi, ni vigumu kidogo kukabiliana na suala la fedha. Tunahitaji vifaa vya kisasa ili kuweza kuwaonyesha ufahamu bora zaidi. Mwaka mmoja uliopita, USAID ilitoa dola milioni 21 kwa mradi huo unaofahamika kama mradi wa kuwapatia kazi na maarifa vijana Kenya, au KYES, ambao una nia ya kuwanyinyua vijana wasiojiweza kwa kuwapatia ustadi wa ufundi ambao utaongeza ujuzi wa biashara zao na uwezo kujia Joyce wa kujiajiri. Joyce Wafula ni ofisa wa cheo cha juu wa KS, anaeleza kwamba kiasi cha vijana elfu ishirini wamepatiwa mafunzo. Wafula anasema uwepo wa utoaji mafunzo wamewafaidisha vijana katika ngazi zote za elimu. Anaendelea kusema kuwa tumeupanga upya na kuutayarisha mtaala ambao unakidhi mahitaji kundi lililolengwa, na tunawapa vijana mafunzo hata katika kiwango cha kijijini. Hivyo basi tuna mtaala mpana na ufanyaji kazi kuwatayarisha kwa ujuzi kwa wale ambao wamemaliza elimu yao katika kituo cha utoaji mafunzo ya ufundi, wengine ambao wamepata ujuzi kwa biashara, ambao wamepata ujuzi wa masuala ya fedha, ili kujaribu na kuona kama wanaweza kuingia katika soko la ajira tunawaandaa kuwa tayari kufanya kazi. Basi, kwa mujibu wa Benki ya Dunia, kiasi cha asilimia 66 ya vijana wote wasio na ajira wapo kwenye nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Ali Kansachu, mtaalam wa masuala ya fedha kutoka Rich Management, anaeleza kwamba ili kuelezea ongezeko la vijana wasio na ajira, serikali zinahitajika kushirikiana na sekta binafsi. Anasema kwamba vijana wanahitajika kuwa wajasiria mali. Anaongeza kusema hivyo basi, kama unaangalia uchumi wa Afrika, sekta zisizo rasmi ni vigumu kupima, lakini kwa hakika ndiyo mashine ya uchumi wetu. Sekta isiyo rasmi ni sekta yenye kunawiri. Serikali nyingi hivi sasa zinajaribu kuiweka katika sekta rasmi, lakini wanapata tatizo kufanya hivyo. Hivyo basi, pale unapouliza ikiwa serikali ya Kenya itabuni ajira milioni moja kwa mwaka jibuni ni hapana. Huo ndio ukweli. Je, serikali ya Tanzania itabuni ajira milioni moja kwa mwaka jibu ni hapana. Sasa unatakiwa kufanya nini hapo? Unatakiwa kuwa mjasiriamali. Kwa wanafunzi waliopo hapo chuo cha urembo cha Diva, ujuzi wa ufundi stadi ulijiongeza Unamaanisha kwamba hivi sasa wanaweza kuanzisha biashara zao wenyewe na kuweza kuzisaidia familia zao. Hayo ndiyo niliyokuwa nayo hivi sasa, kutokana na ukosefu wa ajira kwa vijana nchini Kenya. Narudi kwako, Sande Shomari. mm. Asante sana mkamiti Kibayasi. Basi moja kwa moja, msikilizaji, tunaangalia katika makala yetu ya teknolojia hii leo. Mhadhiri wa chuo kikuu kimoja nchini Norway anazungumzia teknolojia ya OmniJoin ambayo inamsaidia katika kuendeleza shughuli yake ya kutoa mafunzo kwa wanafunzi akiwa nje ya nchi ya Norway. Sasa anafanyaje? Hebu tumsikilize. Na asante sana, mimi nafanya kazi kwenye University of South East Norway kule Norway. Kwa hivyo mimi niko hapa ndio na kweli, na endelea kufunza madarasa yangu kule na natumia teknolojia. Kuna kifaa kimoja ambacho kiko kwenye mtandao ambao chaitwa Omnijoin. Kifaa hicho ndo tunachotumia sasa. Pale mimi mara nyingi mimi huingia mi, mimi ni mtumishi nafanya matumizi na kwamba kila mtu apatiwe nambari yake. Sasa ile nambari yangu mimi ninayo, nikishaingia pale wale wanafunzi waweza kuniona na mimi pia, wakiingia mi nawaona. Kwa hivyo kila mwanafunzi namjua na pale mtu weza ku kuingia ukaonekana kwa picha kwa sababu watumia kamera kujionyesha na pia na kuna watumia kipaza sauti ili kusudi sauti yako iwe tasikika. Vile vile, pia pale pale tuna kama ubao ambao kwamba mtu pale azaandika kitu na kikapata kuonekana mbali. Na kuna ubao pia, kuna sehemu ambao kwamba mimi naweza kuwasambazia ama kuwagawanyia kazi. Kwa hivyo kama kwa mfano natumia PowerPoint, vile pia naweza kuiweka pale na nikaipeleka mbele nikairudishia nyuma wakapata kuona. Hata kama kama pia ni ni sinema, sinema naweza kuwekea labda wakaona sehemu fulani ya sinema, ama kama ni sauti wakapata kusikiza na tukapata kufunzana na kuendelea na a mazungumzo ya darasani. Utofautisha vipi mbinu hii ya kutumia teknolojia ikilinganishwa na ile ya kusimama darasani? kusema kweli haya ah, mambo mawili tofauti kabisa, maanake kusimama darasani kuna vile ambavyo mtu huwa anapata kile kitu ambacho wazungu waita direct contact. Sasa mawasiliano mara nyingi huwa ni ya ni pale kwa pale, japo pia jambo lingine, kwa vile wajua, mko pale pale, yani kuna ile kwamba mtu wamwona mzima vile alivyo. Kwenye mtandao ni tofauti, manake watu wa kuona kichwa tu mara nyingi, na pia wewe mwenyewe lazima ujitie kwenye ile fikra ya kwamba wewe ukiwa pale wewe e, si lazima uwaone wale wanafunzi. Kitu muhimu ni kwamba lile unalosema liwe lasikika na laeleweka, na mara nyingi pia ujue, lazima uje na mbinu za kuwafanya wawe wahusika, isio kwamba wao wako pale lakini kumbe hawashughuliki ama hawahusiki vilivyo na yale mambo ambayo nayo unayowafundisha. Kwa hivyo mara nyingi pia, na, na, pia kuna jambo lingine ambalo pia lazima nilitaje. Katika, katika hii Omnijoin, huwa, mara nyingi kuna uwezekano wa kutengeza rumu tofauti, tofauti. Ili kusudi sasa pengine kama unawapatia kazi za group, ukawaambia basi nyinyi group hii mtaenda rumu hii alafu wewe ukaweza kuwatembelea pale wewe kama mwalimu na uwezo ule, uweza kuingia kwenye zile rumu tofauti tofauti na ukakagua kazi yao, ukasikiza yale mazungumzo walionayo na ukaweza kuwasaidia ili kupata kufunzana katika hali ile ile. Inakusaidia vipi kwa upande wa wakati na rasilimali and resources? Mimi kusema kweli nafurahi furahi maana hivi sasa mimi niko hapa Kenya ambapo nyumbani, na hii yanisaidia kwa sababu kwamba kama kama ingekuwa mimi lazima niwe darasani kila wakati, basi ingebidi kwamba lazima niwe niko Norway, lazima niwe niko Ulaya, lakini imenisaidia sana kwa sababu imenifunza kwamba sisi hapa Kenya pia bado kumbe tuwaweza kutumia rasilimali kama ile, na kwamba rasilimali kama hii ina umuhimu na labda, sijui, kuna watu wengi ambao wasema kwamba hizo siku zijazo itakuwa madarasa mengi yatakuwa ni madarasa ya mtandao. Mimi sikubaliani nao, lakini ninavyofikiria mimi ni kuwa ni rasilimali nzuri kuijua na kuitumia na yasaidia sana, na kwamba mimi ninavyoona mimi huwa ni vizuri kuchanganya mambo mawili ya ile kuwa darasani wakati fulani, na pia kukutana na wanafunzi mtandaoni <tune> na msikilizaji, basi hivi sasa tunakuletea yavumayo mitandaoni leo, Disemba 26, Boxing Day. Haya, Sandey Shomari, kipi kilichovuma? Asante sana Mkamiti Kibayasi, basi moja kwa moja kikubwa zaidi Mkamiti, hasa kwenye mitandao yote, ni habari ya kifo cha mwanamuziki mkongwe George Michael wa Uingereza aliyefariki jana sikukuu ya Krismas, kama tulivyotoka kwenye ripoti zetu, na imesemekana ni kwa mujibu wa meneja wake, kutokana na tatizo la moyo. E, meneja wake amezungumza na vyombo vya habari, na vile vile wengi wamezungumza kwenye mitandao mbalimbali wakikumbuka nyimbo zake zilizotamba hasa ah, so, kama ile Careless Whisper na, na kama dakika chache zilizopita tumepiga kibao chake cha Last Christmas nacho pia kilitamba. Hali kadhalika, sijui kama unakumbuka kuna kile kibao kilikuwa kinaitwa "Wake me up before you go." Unakumbuka na, kile kibao? Ninakumbuka sana mkamiti, ama kwa hakika, huyo bwana amepata umaarufu sana, hasa, miaka ya 80 ambapo kila kijana alikuwa akipenda kuangalia video za George Michael. Unajua miaka ile ndio video hizo kwenye VHS watu wanaangalia. Ama kwa hakika amevuta sana vijana kwa wakati ule. Basi, moja kwa moja pia kwenye mzunguko wengi wamezungumza mkamiti. Kuna wengi huyu kunyako anasema tutamkosa sana jamani, kwa hakika tunaikosa miaka ya nini? Turk, anasema alikuwa na kipaji kikubwa sana na ni hasara kubwa kwa taifa kumpoteza Simoni. Yeye yeah, yeah, anasema kwamba Michael umekwenda mapema mno, bado tunakuhitaji. Unaweza ukaangalia kwenye Twitter pia utaona kwamba kuna ujumbe umeandikwa na baadhi ya watu maarufu mbalimbali. Mmojawapo ni mreja wake akimpita kwa jina lake alifahamika zamani, au kwenye familia la Yogi kwa sababu ya asili yake, eh, ya jina Yogi, anasema Yogi, tutakukumbuka sana basi, mkamiti Hayo tu tunasida kuneda mengine kwa sababu muda ndio huotanakusha basi, vo express ina kuombea Mwenyezi Mungu ailaze roho ya George Michael mahala pema peponi. Na wapenzi wote wa George Michael tunaungana pamoja katika wakati huu wa kipindi kigumu cha kuondokewa na mwanamuziki mkongwe George Michael. <mucho>