Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Wanajeshi na polisi wametanda katika mitaa ya mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wa Kinshasa, huku ukiwa na wasiwasi wa ghasia katika siku rasmi ya mwisho ya Rais Joseph Kabila madarakani. Rais Kabila anadhamiria kubaki madarakani baada ya siku ya mwisho ya saa sita usiku wa leo, baada ya mahakama kuamua kwamba anaweza kuendelea kubaki madarakani mpaka hapo uchaguzi utakapofanyika. Kura iliyokuwa ifanyike Novemba imeahirishwa kwa muda usiojulikana. Kanisa Katoliki limekuwa likisimamia mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi kati ya chama cha rais Kabila na upinzani, na mazungumzo hayo yamesitishwa hadi Jumatano wapinzani haujaitisha maandamano ingawa wadadisi wengi wanatarajia wapinzani wa rais Kabila kuingia mitaani kuandamana kama walivyofanya mapema mwaka huu wakati tume ya uchaguzi iliposhindwa kuitisha uchaguzi huo. Makundi ya haki za binadamu yanasema watu zaidi ya hamsini walifariki katika ghasia hizo. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ametangaza wiki iliyopita kwamba ana nia ya kufunga kambi ya wakimbizi wa ndani kwenye uwanja wa ndege kimataifa wa nchi hiyo. Serikali ya nchi hiyo inataka kuwapeleka raia wa bangi wanaokadiriwa kuwa elfu ishirini na nane nyumbani kwa ajili ya sherehe za Krismas. Filipe Guanianji ameishi kwenye kambi ya Mpoko kwa karibu miaka mitatu. Yeye na familia yake wamekimbia wamekimbia mapigano kati ya wanamgambo wa Kiislamu na Kikristo mwaka 2013. Kwangu mimi ni mzigo si mkubwa, kwa sababu unafanya kazi, lakini ninaomba kwa ajili ya watu wa hapa, kwa sababu si lazima wafanye kazi. Unaweza kuona kisamvu hiki ndio chakula chao. Ingawa nafanya kazi, bado nitakutana na baadhi ya changamoto, lakini si mbaya kama za kwao, Giaunanji alisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Ukurasa mwingine: kwenye uchaguzi wa kipekee wa Marekani utafunguliwa hii leo pale wajumbe wa baraza la uchaguzi Electoral College watakapoidhinisha ushindi wa rais mteule Donald Trump kama rais wa 45 wa Marekani. Wamarekani walifahamu tangu mapema mwezi Novemba kwamba Trump atachukua madaraka na kuingia ikulu pale atakapoapishwa Januari 20. Hata hivyo uchaguzi wa Marekani hauamuliwi kutokana na wingi wa kura za nchi nzima, bali ni kutokana na matokeo ya kura katika majimbo 50 pamoja na mji mkuu wa Washington DC. Mwenye kupata kura nyingi katika kila jimbo mara nyingi hupewa kura zote na baraza la uchaguzi kulingana na wingi wa idadi ya watu katika kila jimbo. Jumla ya wajumbe mia tano na thelathini na nane ambao wamechaguliwa kulingana na idadi ya wa wabunge wa jimbo la taifa, na hao watapiga kura hii leo katika miji mikuu ya majimbo yao kote nchini Marekani. Mshindi anahitaji kura mia mbili na sabini. Balozi wa Rusia mjini Ankara aliyejeruhiwa vibaya katika shambulizi ya bunduki hii leo Jumatatu katika mji mkuu wa Uturuki amepelekwa hospitali akiwa mahututi, mashirika kadhaa ya habari yanaripoti. Msemaji wa wizara ya afya ya Rusia Maria Zakharova alithibitisha Andrei Karlov amepigwa risasi na kulazwa leo wakati wa tukio la umma. Mtu asiyejulikana alifyatua risasi kiholela. Zakharov alikaririwa na vyombo vya habari vya Rusia akisema, matokeo yake, Andrei Karlov, balozi wa Russia, amepigwa risasi. Reuters inaripoti kwamba shirika la habari la Russia RIA inaripoti Karlov amefariki dunia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Kaa tayari kusikiliza kipindi cha Kwa Undani saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na hapa studio leo niko na mwenzangu Khadija Riyami. Pia katika laini ya simu tutakuwa na naibu profesa katika chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani Patrick Nigula, vilevile waandishi wetu kutoka nchini DRC Salemu na Milongo na Auser Malivika. Pia atakuwepo Lubunga Biaombe mmoja wa washauri wa rais Kabila wa DRC pamoja na upande wa upinzani wa PDDCO. Nam, kwa undani leo tunaanza kuangalia siku ya mwisho kikatiba kwa rais Kabila wa DRC kuwepo madarakani. Je, hatua gani zinazofuata? Na pia tutazungumzia suala la wajumbe wa baraza la uchaguzi hapa Marekani, Electoral College wanaotazamiwa kupiga kura leo kuidhinisha ushindi wa rais mteule Donald Trump. Haya basi, kama nilivyosema katika laini ya simu, tutakuwa na waandishi wetu, lakini naona kwamba kuna kuna matatizo kidogo hapa katika masuala ya ya simu. Basi pengine, Khadija, ni vyema tukaanza kuzungumzia swala la la la, la Electro College kwa hapa nchini Marekani. Sindio? nafahamu kwamba umekuwa ukifuatilia swala hili kwa muda mrefu haswa, lakini si kila mmoja anayefahamu historia hii, ya Electro College imeanzia wapi mpaka hapa tulipofika. Unaweza kut kutuhadithia hiyo kwa undani? Aha, naweza kuhadithia Electro Electoral College ni utaratibu ambao upo katika katiba ya Marekani, na utaratibu huu ni kwamba kuna wajumbe wanachaguliwa maalum kumchagua rasmi rais wa Marekani, na hupitia hatua kadhaa. Kwa mfano mwaka huu Desemba kumi na tatu majimbo yalifanya maamuzi ya mwisho kuhusu kama kuna mambo yoyote ambayo yanatia utata au kitu gani ambacho kimejitokeza katika uteuzi wa hawa wajumbe, kwa sababu wajumbe hawa baadaye, kama hivi leo, kuanzia saa nne asubuhi wamekutana, kila mmoja amekutana katika jimbo lake kwenye jengo la Bunge, na wanakwenda wanakutana, wanapiga kura, wanaamua nani atakuwa rais wa Marekani. Na kama inavyofahamika kwamba awali eh, rais mteule donald trump alipata kura nyingi katika majimbo mbalimbali mbali kwa hiyo akapata akatarajiwa kupata kura za wajumbe mia tatu na sita kwa hiyo hawa wajumbe wanatarajiwa leo pengine kupiga kura kumuidhinisha rasmi donald trump lakini pia kumekuwepo na rapsha rapsha za hapa na pale baadhi ya watu wafuasi labda wademokrat wakitaka kwamba wasimpigie kura trump labda baadhi ya warepublican lakini kwa mujibu wa wachambuzi, wanasema hii upinzani na hivyo wanavyozungumzia, hakuna mabadiliko yoyote ambayo yatajitokeza katika hili. Kwa hiyo ni jambo ambalo linatarajiwa kwamba Trump atapitishwa. Wajumbe hawa wanakutana katika majimbo, baada ya kumaliza kukutana leo Disemba kumi na tisa. Kwa hiyo wajumbe hawa watasaini zile karatasi, watazifunga kura zao zitawasilishwa kwa rais wa baraza la senate na rais wa baraza la senate ni Joe Biden, na hili la kuwasilisha hii inaitwa hati ya kura itawasilishwa Desemba ishirini na nane. Lakini ni vyema ikumbukwe kwamba utaratibu huu haukuanza leo, wala haukuanza miaka labda kumi au ishirini uliopita. Umeanza siku nyingi sana, wanasema katika miaka zaidi ya mia na kitu na wajumbe ambao wanapiga kura ni wajumbe 538 hawa ndo watapiga kura hivi leo. na Khadija, katika hili suala la Electoral, uh, College, kuna watu hao wanaojiita Hamilton Electors, hawa watu wanatoka wapi? ni kundi tofauti ama ni watu ambao... ungetuelezea hilo kwa undani zaidi? ni uh, hawa ni wanaharakati tu ambao, wao wanataka, wanaona kwamba labda kwa sababu Clinton pengine kapata kura nyingi zaidi za wananchi, wanahisi labda ameshinda kwa kura milioni eh, tatu. Wanahisi kwamba kuna umuhimu labda wa kumpitisha Clinton, lakini sasa ni kama nilivyoelezea, ni utaratibu ambao upo na hawa wanaweza kuwa wanapiga kelele, wanataka kwamba yawepo mabadiliko, wanaona labda Donald Trump, rais mteule, hafai, lakini hamna ambacho kitaweza kubadilika. Kwa mfano leo hivi, katika baadhi ya majimbo tuseme, kwa mfano North Carolina, na huyu katibu wa Electoral College huko Glen Pinky amesema kwamba matakwa ya baadhi ya watu hayataleta tofauti yoyote hivi leo. Kwa hiyo wataendelea kama walivyopanga, ingawaji wametaka, wamewapigia wa, wa, Republican, wa wajumbe wa Wayumba Republican wamewapigia simu, wamewapelekea barua pepe, wametaka kwamba wamkatae Trump ama wampigie kura Clinton au watafute mgombea mwingine, mtu mwingine katika chama cha Republican ambaye anakubalika ndo waweke jina lake. Lakini Glenn Pink kasema hili halitabadilisha chochote. Lakini Khadija, kabla ya kusonga mbele kuzungumza na profesa Patrick Nigula katika uchunguzi ule uliokuwa ukiufuatilia kuhusiana na hili, kama wanasema kwamba japokuwa wananchi wanataka mabadiliko, lakini hii leo pengine hawataona mabadiliko ya aina yoyote. Una, unafikiri ni kwa nini? Hasa, hii kura inahitajika kupigwa. Hii kura iliwekwa, sio kwamba ni kitu tu cha kawaida. Waanzilishi wa taifa hili la Marekani waliamua kuanzisha utaratibu wa kuwepo kwa kura za Electoral College, za wajumbe hawa. Lengo ni kwamba wanasema, labda pengine rais ambaye atachaguliwa na wananchi huenda pengine hatakuwa anafaa kushika wadhifa huo, kwa hiyo wakaona njia bora zaidi na ambayo imekubalika na hawajawahi kuihoji miaka yote hiyo, ni kwamba kuwepo na jopo maalum la hawa wajumbe, watakaa, watapiga kura kumpitisha rasmi rais wa Marekani. Lakini pia watakapokaa, sio kwamba lazima wampigie kura Trump, kwa sababu hawa wajumbe, hakuna kipengele cha kisheria ambacho kinamtaka mjumbe lazima ampigie kura yule aliyepata idadi kubwa ya wajumbe au, au wampigie kura yule aliyepata kura nyingi za wananchi. Ni baadhi tu ya kwamba kila jimbo linaona hii ni mfumo sahihi kabisa ambao unafaa nam basi, katika laini ya simu uh, tunaye tayari naibu profesa kutoka chuo kikuu cha South Carolina Patrick Nigula uh, Patrick, uh, katika siku za hivi karibuni kwenye mitandao ya kijamii na mm, uh, vyombo mbalimbali vya habari vimekuwa vikizungumzia sana suala hili la Electoral College. Kwa nini limepewa umuhimu mkubwa katika uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita? Uh, kwanza tunianze kwa kushukuru kwa kunipatia nafasi ya uh, kuongelea suala hili ambalo limekuwa likizungumzwa uh, kwa na watu wengi sana. Mimi nafikiri tu ni ni kutokufahamu labda jinsi gani wananchi wengi wa kawaida uh, taifa hili la Marekani linavyochagua rais. Uh, ukiangalia historia ya uchaguzi za rais hapa Marekani, tukirudi nyuma tu katika miaka ya elfu moja mia saba na themanini na saba, ya ile uh, mazungumzo waliyoanza kule Virginia wakina James Wilson na na James Madison, kama alivyozungumza vizuri sana uh, mwenzangu aliyepita, ni utaona kwamba katika majimbo mengi hapa, katika majimbo makubwa ambayo yana watu wengi, yangeweza kutoa tu mgombea kama wangekuwa wanaangalia wingi wa wapiga kura. Kwa hiyo wakakaa chini na, na, na kuona kwamba waje na mfumo wa Electoral College ambao utazisaidia hizi states ambazo au majimbo ambayo yana watu wa wachache uh, ili nao wapate nafasi ya uwakilishi katika ngazi ya kiti cha rais na makamu wa rais. Kwa hiyo mimi, naona ni mfumo ambao labda sidhani kama ni mbaya, lakini vile vile unawapa nafasi baadhi ya wapiga kura katika katika hizi states zenye watu wadogo na wamepewa nafikiri kama electoral college vote tatu tatu na zinafuatana na wajumbe wa wawakilishi katika Congress, lakini msukumo unaozungumziwa kwa mwaka huu. Je, jambo kama hili lilishawahi kutokea katika miaka ya nyuma? Kwa kuangalia tu wa historia, tukirudi nyuma, iliwahi kutokea katika miaka ya nyuma, kwa mfano rais wa Marekani hapa alichaguliwa uh, kwa Electoral College votes na sio kwa, kwa kura nyingi za wananchi mwaka wa elfu moja mia nane na ishirini na nne mwaka elfu moja mia nane na sabini na sita mwaka elfu moja mia nane na themanini na nane na vilevile katika kama tuna kumbukumbu kumbu mwaka mwaka elfu mbili wakati rais George W Bush aliweza kushinda kwa Electoral College votes. Kwa hiyo mfumo huu umefanya kazi katika miaka ya nyuma, kama tunavyoona na na wananchi wa Marekani waliweza kukubaliana na matokeo ya uchaguzi wa kupitia Electoral College vote. Khadija, kama tunavyofahamu, uh, mshindi wa uh, urais hapa Marekani uh, kulingana na katiba ni lazima apate kura mia mbili sabini zinazohitajika na Trump, yeye amepata zaidi ya kura hizo. Sasa hi, hatua inayofanyika hii leo, unadhani katika chimbua yako ya kuangalia huku na kule, kuna kuna mabadiliko au maajabu yanayoweza kutokea kwa hii leo? Kwa kweli mkamiti, katika kuangalia kwanza, Trump hizo kura anazotarajiwa kupata hajapata bado, ni kura mia tatu na sita lakini wanasema hata kama kuna baadhi ambao watasema hawatampigia kura, hawatakuwa wengi kuweza kuleta mabadiliko, na ni vyema ikikumbukwa kwamba huu ni utaratibu ambao umekwepo kwa miaka mingi na Wamarekani, ni utaratibu ambao wameuzoea. Isipokuwa mwaka huu wamekuwa na malalamiko kwamba labda wanahisi wao rais mteule Trump hafai kushika wadhifa wa uraisi, lakini licha ya kwamba hawezi, hawataki ashike huo wadhifa, lakini ni utaratibu ambao ume weza kukubalika, kwa hiyo hautaweza kubadilika sasa hivi, na kwamba labda watarajie kwamba kuna maajabu yatakayotokea ataweza kutoka, hilo halitatokea. Itakuwa ni kwamba atapigiwa kura, ataendelea kama kawaida na atapata kura za wajumbe ambao wanahitajika zaidi ya mia mbili sabini na kulalamika ni vitu vya kawaida. Kwa mfano leo huko North Carolina rally, kulikuwa na baadhi ya waandamanaji waliandamana nje ya jengo la bunge pale, wakiwasihi wajumbe wa Electro College wa mkatae Trump, lakini ni maandamano ambayo ni ya kawaida na ni maoni yao, ndivyo wanavyoona hafai. Na pia kulikuwa na maandamano hapa Washington hivyo hivyo wakitaka kwamba wajumbe watakaokutana wasimpigie kura Trump, lakini ni mapema mno kusema ni wangapi ambao hawatampigia. Lakini licha ya kwamba hata hao ambao hawatampigia bado, Trump atapata kura za kutosha, ndivyo wachambuzi wanavyoangalia, baadhi ya watabiri wa masuala ya kisiasa wakisema atapata kura za kutosha kuweza kuwa rais ajaye wa Marekani hapo Januari ishirini atakapoapishwa. Haya basi, tuangalie na, na kwa upande wako, uh, profesa Nigula, umemsikia Khadija alivyosema. Wewe kwa mtazamo wako, upigaji kura huu unaoendelea hivi sasa, kuna maajabu yanaweza yakatokea? Na kama isipotokea, uh, mimi naweza nikasema tu kwamba adija uh, alivyoongea ameongea sawasawa kabisa, lakini kama hawa wapiga kura wa Electoral College vote wakimkataa, uh, kwa taratibu zilizowekwa uh, nafikiri watakwenda katika uh, chombo cha uh, nafikiri ni House of Representatives, wawakilishi hao. Mi ninavyoona upande wa Republican ni wengi kushinda uh, upande wa Democrat, kwa hiyo bado tu kuna uwezekano mkubwa sana wa rais mteule Uh, kuapishwa Januari ishirini mwaka elfu uh, mbili na kumi na saba na pia ikumbuke kuwa kura hizi ambazo zinapigwa hivi leo zitahesabiwa Januari sita saa saba mchana na wajumbe wa baraza la wawakilishi na Senate ambao watakutana kuhesabu kura hizo. Makamu mm, rais ambaye sasa hivi bado yuko mamlakani Joe Biden akiwa ni rais wa baraza la Senate atakuwepo, mm, katika zoezi hili la kuhesabu kura ambapo kura za wajumbe za kila, ya kila mjumbe itahesabiwa. Baada ya hapo, Biden atatangaza mshindi aliyepata zaidi ya kura 270 na ni wengi wanatarajia kwamba Trump atapata zaidi ya kura hizo zinazohitajika na na vile vile, uh, katika mtandao wa AP ni kwamba wale waandamanaji ambao wamekuwa wakiandamana wakipinga, uh, ushindi wa rais mteule Donald Trump wanasema kwamba wow, wao wataendelea, wataendelea kufanya maandamano yao ili kushinikiza kwamba hawakubaliani na ushindi alioupata sasa baada ya kura hizi za leo na matokeo ya kaja yakaonyesha bado kwamba Trump ameshinda urais, hawa watu watakuwa na nguvu gani? Kuna jambo jingine, njia nyingine mwafaka wanaotakiwa kuifanya? Nazungumza na Patrick. Ah, mi sidhani tu watakuwa tena na jambo lolote la kufanya, bali ni nafikiri waandamanaji hawa wanajaribu kuonyesha Uh, kwamba hapa katika nchi hii ya Marekani wamejitengenezea demokrasia ya kujieleza, na kwa kuangalia kwa, kwa undani zaidi, nafikiri ni kwamba wanajaribu kueleza tu kwamba hawakubaliani na uongozi wa huu rais mteule, na ni demokrasia ambayo imejengwa ime kwa kipindi cha miaka mingi sana katika taifa hili la Marekani na wanajaribu kuonyesha kwamba na wao wana sauti kuelezea kwamba hiki kinachofanyika sasa hivi hawakubaliani nacho. Wanajua wengine fika kwamba hakuna mabadiliko atakayotokea, lakini wana uhakika kwamba sauti zao zitasikika, na pengine hilo linaweza likasaidia ikajulikana kwamba kuna baadhi ya watu waliweza kutoa sauti kutokana na huu utaratibu uliofanyika mwaka huu. Haya, msikilizaji, basi unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa idhaa yaki, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Tunazungumzia mfumo wa wajumbe wa baraza la uchaguzi maarufu kama Electoral College hapa nchini Marekani ambao ndio wa, wanapiga kura hii leo kuweza kumuidhinisha rais mteule Donald Trump kama rais wa 45 wa Marekani. Msikilizaji, ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunaangalia hali ya kisiasa inavyoendelea huko nchini jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Congo. Basi a, katika laini ya simu tunaye Lubunga Biombe, ni mmoja wa washauri wa rais Kabila wa nchini DRC. Vilevile tunao upande wa upinzani ambao wenyewe unajiita pd PDCO. <laughs> Nashukuru kwa kunisaisha na vilevile vile Khadija Riami niko naye hapa studio. Basi uh, msikilizaji, kama unavyofahamu kwamba leo tarehe kumi na tisa, kulingana na katiba ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo ndio siku ya mwisho ya kuwepo madarakani Rais Joseph Kabila, lakini pia kumekuwepo na, na, na mazungumzo ya hapa na pale ili kuweza kuongea za muda wake wa kuwepo madarakani, wakati masuala kadhaa ya kisiasa yakiendelewa kuzungumzwa na kutatuliwa. Basi Khadija, nianze kwako. Uh, nini hasa msikilizaji anatakiwa afahamu kwa undani zaidi kuhusiana na hii Disemba kumi na tisa? Na mkamiti Disemba 19 leo hii no utawala wa Rais Joseph Kabila wa awamu ya pili unafikia kikomo, na kumekuwepo na juhudi mbalimbali mbali za ndani za kimataifa, alafu lile baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kongo kujaribu kufanya mazungumzo na kujaribu kuitisha uchaguzi wa haraka, ambapo walitaka baadhi ya vyama vya upinzani uchaguzi ufanyike mwaka ujao, lakini walipokubaliana wakati wameenda Angola kwenye mkutano, ikakubalika kwamba watafanya uchaguzi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Sasa hapo ndio kuna mvutano, upinzani hautaki upande huu wa Rais Kabila wa chama chake pamoja na washirika wa vyama vingine vya kisiasa ambayo vinamuunga mkono Kabila, wanataka Aprili 18. Kwa hiyo hali hii imeleta wasiwasi nchini Kongo hivi leo, kila mmoja ana wasiwasi, hajui kitu gani kitatokea baadaye, baada ya muda ule kumalizika rasmi, ambayo ni saa sita usiku kwa saa za Kongo. Nam uh, Lugunga Biaombe, uh, tunafahamu upo katika laini ya simu. Nyinyi kama chama tawala mmejiandaa vipi kwa siku ya kesho hiyo, uh, Desemba ishirini ili kuhakikisha kwamba nchi inaendelea kuwa tulivu na wananchi wanaendelea kukubali kile ambacho baadhi wamekuwa wakiandamana katika mitaa mbalimbali kuona kwamba Disemba 19 saa sita usiku ndio mwisho wa kuwepo madarakani Rais Joseph Kabila. Asante sana. Napenda kwanza kusema kuwa muhula wa rais Joseph Kabila ni kweli unamalizika tarehe kumi na tisa Desemba, na ukitazama vizuri miezi hii yote, kulikuwa kampeni ambazo zilikuwa zikiendeshwa na vyama vya upinzani kusema kwamba wataandaa maandamano, wataomba raia wamwajike barabarani hadi ikulu kwa kuweza kumwondoa kwenye madaraka rais Joseph Kabila. Lakini mwito huo wa upinzani haukufuatiliwa, haukukubaliwa hata na Mkongomani mmoja. Yaani Wakongomani wote kwa kuogopa zile vurugu ambazo zinasababishwa kila mara na vyama vya upinzani walipendelea kubaki kila mtu nyumbani kwake, na wale ambao walikuwa na shughuli zao waliendelea na shughuli zao kama kawaida. Kwa hiyo hizo kampeni hazikuwa na tokeo lolote hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rais Joseph Kabila, kufuatana na katiba ya nchi yetu inasema kwamba Rais aliyeko madarakani ataendelea kubaki hadi pale atakapopeana madaraka na rais aliyechaguliwa na La. Hili limekubaliwa pia na koti kuu ya, ya katiba ama ambayo ilitoa miezi michache iliyopita hatua ya kusema kwamba rais aliyeko sasa madarakani jina lake Joseph Kabila ataendelea kuongoza hadi pale atakapochaguliwa rais. Lakini pamoja na hayo basi, Khadija, muda mfupi uliopita nimeongea na kiongozi rais wa wati chama cha upinzani cha PDC, na hivi ndivyo alikuwa akizungumza kuhusiana na hii Disemba 19. Sisi kama mimi, kama mkuu wa chama cha PDDCO, napenda kuongea kwamba Rais Joseph hata kama leo aondoke, tutafanya juu chini mpaka aondoke. Hata kama aondoke kwa leo, hata kesho, hata wiki, ataondoka ju, hatumuhitaji tena katika Kongo. Unaposema mtafanya juu chini kuhakikisha kwamba anaondoka unamaanisha nini? Mtatumia mtoto wa bunduki ama mtatumia njia ambazo sio halali kumwondoa madarakani? Nini hasa unachomaanisha katika msemo wako huo? Kwa msemo wangu ni kusema, tutatumia vyote viwezekanavyo, kama ni kwa mtoto na kama ni kwa njia isiyowezekana tutatumia ili aondoke hatu katika Kongo. Nikija kwa upande wako wewe, uh, mamola Thomas, ulizungumza kwamba njia zenu nyinyi ni kutaka kuona kwamba Rais kabila anaondoka madarakani. Hamuoni kwamba kauli hizi mnazozitoa zinachochea ghasia na hasa ukizingatia wewe upo nje ya Kongo na watakaoumia ghasia zinapotokea ni wale wanaoishi huko nchini DRC? Nafikiri kwamba tunalo liongelea kusema kwamba rais Kabila muda wake umefika ukingoni, hilo ni maamuzi ya wakongomani kikatiba, na leo ni siku yake ya mwisho, na wakongomani wote wanatamani kuona kwamba ameachia nafasi, muda wake umekwisha, na sidhani kwamba kuna ghasia ambazo zinaweza zikatokea, kwa sababu tunaliomba jeshi la Kongo kutumia nafasi yao nzuri kikatiba kuwalinda wananchi, kukinga hali zote zile na sio kutumia nguvu kwa kuumiza waraia, maana kikatiba wana kazi ya kulinda wananchi na kulinda pia mipaka ya nchi, sio kutumia ghasia kwa wananchi. Naam, basi, huyo ni mshauri katika chama cha PDDCO cha upinzani huko nchini DRC, ni Mamoza Thomas. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha katika kipindi hiki cha kwa undani, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi ni Saida Hamdun. Kwa heri kwa sasa.