Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni leo Jumatatu, Novemba 19 mwaka wa 2016 tukiwa tunaelekea kabisa kumaliza mwaka huu. E, leo katika matangazo ya VOA Express, mwanzilishi mtanda wa mtandao wa jamii Forums wa nchini Tanzania alikuwa wameshikiliwa na polisi achiwa kwa dhamana nalenga katika kuwalinda watoa taarifa wetu, hakikisha kwamba wanakuwa salama na taarifa zao zi, zi, zi, binafsi zinabakia kuwa e, ni za siri. Basi hiko ni kionjo tu cha ile ripoti ambayo utaisikiliza e, baadaye katika matangazo haya ya VOA Express. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, na leo tutakuletea pia ya makala ya kama huna kazi, ambapo tutaangazia kijana aliyejiajiri katika teknolojia ya kompyuta ukijaza yale mahitaji yako ya kutembea yenye unataka, mimi nitakutafutia hoteli kulingana na mahitaji yako. Wageni wangu wanaweza kuwa ni wa kutoka hapa Mombasa, wa kutoka mahali popote Kenya, hii East Africa na dunia mzima. Kwa yote hayo basi, na mengine mengi utayasikia katika matangazo ya VOA Express hii leo, lakini hivi sasa ni bora kupata habari za dunia, na leo hii anaikusomea ni Sunday Simba wa Shomari. kurasa mwingine kwenye uchaguzi wa kipekee wa marekani utafunguliwa hii leo pale wajumbe wa baraza wa la uchaguzi au electoral college watakapoidhinisha ushindi wa rais mteule donald trump kama rais wa 45 wa marekani wamarekani walifahamu tangu mapema mwezi novemba kuwa trump atachukua madaraka na kuingia ikulu pale atakapoapishwa januari 20 hata hivyo uchaguzi wa marekani hauamuliwi kutokana na wingi wa kura za nchi nzima bali kutoka ni kutokana na matukio ya kura kutoka majimbo hamsini pamoja na mji mkuu wa Washington DC. Mwenye kupata kura nyingi katika kila jimbo mara nyingi hupewa kura zote za baraza la uchaguzi kulingana na wingi wa idadi ya watu katika kila jimbo. Jumla ya wajumbe 538 ambao wamechaguliwa kulingana na idadi ya wabunge wa jimbo la taifa, hawa watapiga kura leo Jumaatatu katika miji mikuu ya majimbo yao kote nchini Marekani. Mshindi anahitaji kupata kura 270. Wanajeshi na polisi wametanda katika mitaa ya mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Kinshasa, huku kukiwa na wasiwasi wa ghasia katika siku rasmi ya mwisho ya rais Joseph Kabila madarakani. Kabila anadhamiria kubaki madarakani baada ya siku ya mwisho ya saa sita usiku hii leo, baada ya mahakama kuamua kwamba anaweza kuendelea kubaki madarakani mpaka hapo uchaguzi utakapofanyika. Kura iliyokuwa ifanyike Novemba imeahirishwa kwa muda usiojulikana. Kanisa Katoliki limekuwa likisimamia mazungumzo ya kutafuta ufumbuzi kati ya chama cha Kabila na upinzani. Mazungumzo hayo yamesitishwa hadi Jumatano. Upinzani haujaitisha maandamano, ingawa wadadisi wengi wanatarajia wapinzani wa rais Kabila kuingia mitaani kuandamana kama walivyofanya mapema mwaka huu wakati tume ya uchaguzi iliposhindwa kuitisha uchaguzi huo, makundi ya haki za binadamu yanasema e, watu zaidi ya hamsini walifariki katika ghasia hizo. Leo Jumatatu, watu zaidi wameendelea kuhamishwa kutoka maeneo ya mwisho yaliyokuwa yakishikiliwa na waasi katika mji wa Alepo, Siria, na vijiji kadhaa vilivyokuwa chini ya udhibiti wa waasi. Wanaharakati na maafisa wa mji huo wanasema kiasi cha mabasi ishirini yakiwa yamejaa watu hao yalitoka mashariki mwa Alepo kuelekea maeneo yanayoshikiliwa na, na serikali kama sehemu ya operesheni ambayo ilianza wiki iliyopita. Maelfu ya watu baada ya wapo mashariki mwa Alepo ambako waasi walichukua udhibiti tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, lakini wamepoteza karibu eneo lao lote wakati wa mashambulizi ya vikosi vya serikali. Kwa mabadilishano ya kuondoka Alepo, serikali imewataka maelfu ya raia wagonjwa na waliojeruhiwa waruhusiwe kuondoka Fowa na Kefraya katika jimbo la kaskazini magharibi mwa jimbo la Idlib. Hii ni VOA Express, mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC. Harakati mbalimbali zinazotofautiana zinazoendelea kati ya Marekani na China kuhusiana na ugomvi wa bahari ya South China na hivyo kuzidisha mvutano uliopo katika uhusiano kati ya mataifa hayo mawili duniani na kusababisha wadadisi kubashiri kuwa huenda kukawa na ugomvi mkubwa zaidi baada ya rais mteule wa Marekani kuapishwa mwezi ujao. Kituo cha taaluma ya mikakati na uhusiano wa kimataifa kinaeleza katika ripoti yake ya Desemba 13 kwamba serikali ya Beijing imegeuza sehemu ya visiwa vya Spratly katika bahari ya South China kuwa kituo cha kijeshi. Wakati huo huo, katika tukio jingine, wizara ya ulinzi ya China ilitangaza jana Jumapili kuwa watarudisha chombo cha baharini kisichokuwa na nahodha kwa njia inayostahili, ikizusha maswali kama watachukua vifaa vya ndani ya chombo hicho. Msiri wa rais wa Korea Kusini ambaye ameshtakiwa kwa jaribio la wizi alifikishwa mahakamani leo Jumatatu mjini Seoul. Waendesha mashtaka wanasema Choi Sunsil alilazimisha mashirika makubwa ya Korea Kusini kuchangia mamilioni ya dola kwenye wakfu mbili ambazo alikuwa akisimamia. Choi anashutumiwa kupeleka fedha, baadhi ya fedha kwenye kampuni zake binafsi na kandarasi za pembeni. Amekaa na mashtaka yote jina ya jinai dhidi yake. Hasira kubwa juu ya kashfa hiyo imetokana na Choi alivyokuwa akitajwa katika vyombo vya habari vya Korea kama mtu mwenye uwezo mkubwa ambaye alimdhibiti kwa siri rais asiyo na uzoefu Park Geun-hye huku akitoa maagizo juu ya sera za rais na walio chini yake bila ya kuwa na madaraka, na madaraka yoyote serikalini. Na maafisa nchini Jordan wanasema watalii wameweza kuokolewa kutoka kwenye kasri la zamani katika mji wa kati wa Karak kufuatia mashambulizi ya watu wenye silaha kuua watu wapatao 14 na watu wengine 22 wajeruhiwa, ikiwa ni pamoja na raia. Maafisa nchini Jordan wanasema mwanamke mmoja raia wa Canada na polisi wapatao watano ni miongoni mwa waliouawa na watu wengine wanne waliotambuliwa baadaye kama magaidi na vyanzo vya usalama. Taarifa hiyo ilieleza kuwa majeruhi wengi waliumizwa maeneo mengine katika mji huo wa milima wenye, maka, wenye wakazi wapatao elfu sabini kabla ya watu hao wenye silaha kuvamia kasiri hilo la karne ya kumi na mbili ambapo hatimaye walitafuta hifadhi katika moja ya vibuti vikubwa vya utalii nchini humo. ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, jiji e, ambalo hivi sasa lina baridi kweli, kweli. basi Sande Shomari mara baada ya kusikiliza hizi habari za dunia, na kama unavyofahamu na kama msikilizaji anavyofahamu, wiki iliyopita ilikuwa ni wiki ambayo uh, nchini Tanzania huyu mwanzilishi wa mtandao wa Jamii Forums alikuwa anashikiliwa na polisi na habari ikawa ni kubwa kwelikweli e, katika kuhusiana na mambo ya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari vilevile no. Sasa leo hii mm -hmm, ni kwamba amefanikiwa kupata dhamana e, na ameachiliwa, lakini mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali yeye anaripoti kamili, tumsikilize. Maxence Mello anakabiliwa na mashtaka matatu, la kuzuia na kuharibu data ambazo jeshi la polisi wamekuwa wakizihitaji kwa ajili ya uchunguzi. Kosa la pili ni kushindwa kutoa ushirikiano kwa jeshi la polisi na kuharibu uchunguzi chini ya kifungu cha 22 cha sheria ya makosa ya mtandaoni, na kosa la tatu ni kumiliki website ambayo haina domeni ya Tanzania kinyume na kifungu cha saba cha sheria ya epoka. Baada ya kupata dhamana, Maxence Mello alizungumza na waandishi wa habari. Kwa namna moja ama nyingine kumekuwepo nasikia ikiwa inataka niweze kuachiwa uhuru na kutendewa haki. Lakini niseme wote kwa pamoja, tunajaribu kuulinda ule uhuru wa kutoa maoni mitandaoni na uhuru wa vyombo vya habari, lakini kwa kiwango kikubwa tunalenga katika kuwalinda watoa wa taarifa wetu, kuhakikisha kwamba wanakuwa salama na taarifa zao zi, zi, zi, binafsi zinabakia kuwa ni, eh, ni za siri. Aidha alizungumzia juu ya hofu kwamba kukamatwa kwake kunatoa ishara ya kuwepo juhudi za kuzuia uhuru wa habari kupitia sheria ya makosa ya mtandao. Sema ni shambulizi kubwa kwa namna moja ama nyingine, lakini nitategemea, siwezi kusema linatoka kwa serikali au linatoka kwa nani, kwa sababu mwisho wa siku siwezi kusema moja kwa moja ni mamlaka fulani inahusika. Lakini tangu sisi tunaanza kazi yetu, ni mara ya kwanza mtu anawekwa ndani, nadhani kwa ajili ya kulinda uhuru wa kujieleza kwa namna moja ama nyingine. Lakini ni kitu ambacho nashindwa kwa, kwa, haraka kukihukumu kwa sababu ni mapema sana na nisingependa kuonekana na egemea upande wowote, na napenda ieleweke hivyo kabisa. Kwa hiyo yote anayetaka kuandika aelewe kwamba sipendi kubebesha mtu yote lawama, lakini ambacho nakisema ni kwamba ni vyema kwa pamoja tukaulinda uhuru wa kujieleza, lakini tukaulinda watoa taarifa, kwa sababu kwa mara ya kwanza nadhani ndo tunaona watoa taarifa wakitakiwa kutolewa kwa vyombo vya dola. Sasa si jambo zuri sana, ni ishara mbaya kwa mbele tunakoelekea. Hofu hiyo pia ilizungumziwa na mwanaharakati wa masuala ya habari Maria Sarungi. Na umuhimu wa kupinga vifungu hivi ilikuwa kwa sababu tuliona kwa mbali kabisa kwamba vifungu vingine ambavyo vipo katika sheria hii vinapelekea watu kuweza kukamatwa kwa kosa ambalo labda lingekuwa ni kosa la kawaida, sio la jinai. Kwa mfano kumwandika mtu vibaya au kumsema vibaya, si swala ambalo linatakiwa mtu a, apewe kesi ya jinai. Pia tuliona kwamba kuna tatizo kwa wale wapuliza filimbi au kwa Kiingereza whistleblowers ambao pia wanashirikishwa kwamba wanatakiwa wapatikane, watoe taarifa, walitoa taarifa wapi? Sasa hatua kama hii, kwa mfano, inarudisha nyuma sana harakati za kupambana na rushwa. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba sheria hii inaweza ikawa ni chanzo kikubwa cha kuweza kurudisha nyuma demokrasia lakini pia mapambano dhidi ya rushwa hapa nchini. Maxence Melo alikamatwa kwa mara ya kwanza Desemba 13 mwaka huu na alikuwa akishikiliwa katika kituo kikuu cha polisi jijini Dar es Salaam kabla ya kufikishwa mahakamani mwishoni mwa wiki iliyopita. Kesi yake inatarajiwa kutajwa tena Desemba 29 mwaka huu. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nam, basi ni ripoti ya Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sande Shomari. Nam, Idi Ligongo, ni kwamba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo upande wa mashariki, katika mji wa Butembo, ni kwamba umeshambuliwa na askari mmoja wa Afrika Kusini ameuawa katika hayo mapigano na wawili wengine kujeruhiwa. Sasa watu katika mji wa Goma raia wameandamana na hatimaye polisi kuingilia kati haya maandamano. Kwa hiyo yu, yupo pale mwandishi wetu Hoseli Malivika anayo ripoti kamili kutoka Goma. Tangu saa kumi na moja ndio mlio wa risasi ulianza kusikika katika mji wa Butembo, wapiganaji maimai wakipambana na jeshi la polisi pamoja na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC. E, kwenye laini ya simu nazungumza na mmoja ambaye yuko katika jengo la umoja wa Mataifa, lakini ameponea chupuchupu kwa risasi. Ndio, masasi napiga hapa, Jiwa natakia ka, kaa, kaa nani ya mungi. Sikuna paka saa ngani napiga tu. Ndiyo, inaonekana na wewe unapona. Sema? Inaonekana na wewe unapona. Ndiyo, ndiyo, mi napona mzee. Koti yangu hapo isha, inawaka jo moto kuwaka moto. Una risasi piga karibu na wao? Ndiyo, nsataka. Na hali ikoje kwa sasa? Mabomu ziko napiga tu paka sasa, zingani napiga. Paka sasa mabomu yungani natakia tubo. Me basi kutokia wana mbali kidogo. Me, zingani nalia. Ifamike kwamba Maimai hao, walikuwa wametazarisha jeshi kuwa wataingia mjini. Ndio, ni kweli, ni tangu mapema ya leo. Uh, kuna mlio mkali sana wa risasi hata na mabomu nzito nzito ambazo zinaendelea kufikika kwa sasa. Wanasema ni kwa nini? Uh, m, hadi sasa hatujue kama ni kwa nini, sababu ilikuwa ni sababu kwanza ya ya, ya, ya, ya mwisho ya manda ya Rais Joseph Kabila ndipo mlio wa risasi unasikika, sababu watu uh, walisema watakuwa katika uh, barabara asubuhi ya leo katika mji wa Butembo, maimai wameonekana, na hata yaripotika kuwa askari mmoja amefariki, na vile askari mwingine kutoka Afrika Kusini naye ameuliwa katika mapigano, vilevile vile na wengine kujeruhiwa. Hiyo maimai inaonekana na galvisa. Wanapigana na nani? Wao wanapigana na jeshi wa Kongo. Na hao maimai wanasilama, wana silaha au wana mikuki? Bona mizarebi. Tunasikia kuna askari mmoja amekufa na inaonekana na mtu wa Monisco. Eh, ndio, kuna askari kuna askari wamemuua hapa Sandu na askari wa Monisco naye kule kwa yao. Na hali ikoje kwa sasa? Kwa sasa na kime inaendelea kidogo. Lakini maimai wako katika mji? Viko mji um, wake maimai wa kwa um, mwingine um, ovyo ovyo. Askari wameenda wapi sasa? Askari walikimbia sasa kwa Fredini. Katika mji wa Goma polisi pamoja na jeshi wamekabiliana na waandamanaji na wengi kukamatwa. Ndio wanafunga watu kwa kila nyumbani, kwani watu walikuwa wametia mawe barabarani kisha wale walitia maji barabarani walipokimbiziwa, kisha walifata watu manyumbani mwao na kuwafunga ovyo ovyo. Wamefunga watu karibu kumi na walitia maji barabarani pale. no, unajua watu wanasema hiyo adati ya he 19 alorke wanajitanguliza kuifanya. Alorke haiyakuwa wakati ya kuifanya, wangeifanya samwa kesho leo, wakifanya hawaifanya na maana kabisa. Kwa kweli watu hawaandamane eh, ila tu eh, population yenyewe napenda ikamate eh, katiba yayo na iheshimike. Ndio maana watu nawaona hawafanyi kazi wote kabisa, wanabaki kwenye manyumba. Sasa hiyo inaleta hofu kweli kwenye raia, kwa sababu wanaangalia kweli kamaze zimeletwa uh, kwenye mabarabara hii kutisha hiyo raia ambayo na haki ya ku, hata ya kudefend hata katiba ya kwao yani, kwa ajili ya katiba. haya katiba iheshimike. Ifahamike kwamba leo tarehe 19 ndiyo mwisho wa muhula wake Rais Joseph Kabila. Vyama vya upinzani vilitishia kuandamana na vile vile makundi ya wapiganaji ikitishia kuanza mapambano dhidi ya serikali. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Shukrani kabisa Austere Malivika na kwa ripoti hiyo kutoka e, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na moja kwa moja ndani ya VOA Express tunaelekea katika e, burudani, maswala mazito ya muziki. Hapa tunamwona Timbulo e, ni kibao hicho chake Richi Movuko akishirikiana huyo Timbulo, Timbulo. Wanakuambia niende zangu na mambo hayo, mtunzaji burudani kwenda mbele, bandika bandua oh. Haya basi, msikilizaji, ni Richi Mavoko. Richi Mavoko amekwenda kwa Wasafi Classic, sasa hivi iko chini ya Diamond Platinum akiendelea kufanya vitu vyake. Richi Mavoko anakuja juu sana hivi sasa. Katika hoja kwa hoja hii leo, basi Watanzania wanazungumzia kuhusu kuachiwa kwa Maxence Melo, mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Jamii Media Limited, ambayo inamiliki mtandao kijami wa kijamii wa Jamii Forums. Huyu hapa ni Exaud Makiao na Edward Kabamba. Kwa kweli, kwanza ni swala la faraja. Sasa swala hili ni jema, ametoka lakini, ningeweza kusema kwa upande mwingine serikali iweze kuwatazama hawa watu, kwa sababu wana muhimu wanawatumia wakati wanapokuwa na kampeni na katika shughuli zao, na sisi raia unakuta tunajulishwa na tunajua serikali yetu inaendaje. Ni kweli mawazo aliyoyatoa ndugu yangu Edward ni ms sawa kabisa, kwa sababu tayari kumeshakuwa na picha fulani kwamba uhuru wa habari umebanwa na tulivyosikia katika vyombo vya habari kwa haraka haraka kwamba Maxi alikamatwa si kwa sababu ya kosa alilolifanya, ila kwa sababu ya kukataliwa kutoa taarifa za wateja wake. Cha kwanza nimpongeze kwamba amelinda watumiaji wa mtandao wake waone kwamba wako salama. Ni kweli unachokiongea, lakini sasa kwa kweli ukija ukaangalia kilichosikitisha ni kwamba pia wanasema ule mtandao haujasajiliwa. Hasa cha kujiuliza, mimi mwenyewe ni mshiriki wa huu mtandao wa Jamii Forums, nina miaka kama mitatu natumia, lakini leo tunakuja kuambiwa haujasajiliwa. Ikiwa haujasajiliwa, najua alikuwa analipa kodi. Utalipaje kodi wakati hujasajili kitu chochote? Sasa hapa ndio tunarudishwa mawazo nyuma, kwamba hii ni namna ya kutaka kuvizoofisha vyombo vya habari, unaona, kutoa habari. Sasa tunashindwa kuelewa, lakini pili, kwa upande wa sheria, kwamba sheria zetu zilizo wazi zaidi ili zisionekane kama zinatiliwa mashaka ya ya kuvunja ile nafasi ya wazi ambayo unajua waandishi wa mbatu habari vyombo vya habari karibu dunia nzima inakuwa na, na, na matatizo na hao waandishi na wao pia wanafanya kazi katika mazingira magumu mpaka kupata habari. Ila tungeomba tu waweze kuvitazama vyombo vya habari waandishi wa habari, kwa sababu wanawatumia kwa namna moja au nyingine alafu pia ningesikii mheshimiwa Edward kwamba kuna mambo matatu ya kuzingatia. Jambo la kwanza, jeshi la polisi linatiwa doa kubwa sana, kwa sababu ni kama linatumwa kwenda kufanya kitu ambacho baadaye hawawezi kuelezea. Kwa mi ningependa kujua eh, nani yuko nyuma ya jeshi la polisi anayeweza kulitumwa tu kwenda kumkamata mtu na baadaye eh, kumhoji na kumwachia bila mazingira ambayo hayaeleweki. Lakini la pili, kwa nini kunakosekana uwazi Edward akifanya kosa kusiambia tumemkamata Edward kwa sababu ameiba hiki na hiki, lakini tunakuja kutolewa sababu ambazo tunaziona kama hazina mantiki. Unapozungumzia usajili, sasa tunaziuliza, alipaswa kukamatwa ndipo tuseme hana usajili, au alipaswa kuambiwa jamani, hakuna usajili, naomba ufanye process za kuregister kampuni yako, Aregister. Hapa bado hili suala ni tata kwa Watanzania na suala hili kwetu limekuwa gumzo, ila kwa sababu wameachiwa, tunaomba tu utetezi ufanyike. Vyombo vya habari na waandishi wa habari ninaomba wawape uhuru. Bila wanahabari na vyombo vya habari, ulimwengu mzima hauwezi ukawatambua wa wala hata kusikika. mm. Mm. Naam, hii leo katika kama huna kazi tunaangazia e, kijana Jackson Kimathi kutoka Mombasa nchini Kenya ambaye ameanzisha tovuti katika mtandao ili kukuza utalii nchini humo. Mwandishi wetu wa Mombasa Samia Mohamed alizungumza na Jackson mwenye umri wa miaka ishirini na minane juu ya shughuli ambayo anaifanya. Jackson Kimathi alisomea taaluma ya utalii na baada ya kumaliza masomo ya chuo kikuu, aliajiriwa katika hoteli kadhaa hapa Mombasa kabla ya kuacha kazi. Baadaye alianzisha tovuti yake katika mtandao. Kwa sasa anatumia mtandao wake kujitangaza, ambapo anapokea watalii, anawatembeza katika sehemu si maarufu eneo hilo, miongoni mwa shughuli zingine. Kazi ya kwanza tunatengeneza website kwa zile hoteli ndogo ndogo. Kazi ya pili mimi kibinafsi huwa natembeza wageni hapa Mombasa. Mi nimetembea almost kila mahali Mombasa hii for the six counties zote za Mombasa, najua entrance fees za kila mahali. Natengeneza kitu inaitwa package ambayo ni mpangilio wa kutembea, gharama yote mi naijua. Kazi nyingine ambayo nafanya, nafanya social media management. Unaweza leta customers kwa hoteli yako kupitia mtandao. Saa zingine huwa kupi... tunaenda tunapiga picha za hoteli yako. Ukienda kwa website yangu tu utaona mahali nimeandika book hotels, ukijaza yale mahitaji yako ya kutembea yenye unataka, mi nitakutafutia hoteli kulingana na mahitaji yako. Wageni wangu wanaweza kuwa ni wa kutoka hapa Mombasa, wa kutoka mahali popote Kenya hii, east Africa na dunia mzima. Jackson ambaye kwa sasa biashara yake imekuwa kutokana na idadi ya wateja kuongezeka, anawashauri vijana wengine waliosomea taaluma mbalimbali mbali kuanzisha biashara zao binafsi. Anasema lengo lake ni kupanua biashara yake ili afikie hatua ya kuwasaidia vijana wengine wasio na kazi. Nilipotoka ni chuo kikuu na hiyo ideology pia ya kuwa lazima nikitoka pale niajiliwe, kwa hivyo wale watu wengi niwaambia kuwa unawezaanzisha kampuni yako ambayo hizo hizo hoteli zenye sana sana, hata walikuwa na kwenye makazi watakokujia wewe kukupa kazi ufanyia kama marketing. Saa hii nikiangalia hapa Mombasa kuna hoteli nyingi, hata kuingia peke yake nisema naenda kutafuta kazi ilikuwa ni vigumu, lakini kwa saa hii nikienda pale niwaambie kazi nafanya, wananipa ruhusa ya kwenda pale, sababu wanaona ile kazi nafanya, wanaangalia mtandao wangu, wanaona wananihitaji. Lakini itafika mahali ke lazima nikuwe na zile vitu zangu mimi mwenyewe, na zile vitu nikinunua kama ni kamera, si na nini lazima nitaajiri vijana ambao watanifanyia ile kazi, na kama ni hiyo kutembeza wageni, itakuwa saa ingine mi niko ofisini, sina wakati wa kutoka nipelekee wageni, itabidi niajiri vijana waku, kutembeza wageni wangu pale, mi ni kwenda coordinate kutoka kwa ofisi. Hata hivyo, licha ya kupata mafanikio makubwa, Jackson anasema vijana wanaoanzisha biashara kama yeye kupitia changamoto ya kukosa pesa za kujiendeleza. Anatoa ombi kwa serikali na hata mashirika kujitokeza ili kusaidia vijana wenye vipaji vya kuendeleza biashara. Ripoti kutoka Benki Kuu ya Dunia inaonyesha kuwa Kenya inaongoza kwa ukosefu wa kazi miongoni mwa vijana Afrika Mashariki, ambapo moja ya kati ya vijana watano hawana kazi, tofauti na nchi za Uganda na Tanzania. Ukosefu wa kazi nchini Kenya unakadiriwa kuwa asilimia 17.3 tofauti na Uganda na Tanzania ambazo ni asilimia sita. Nikiripotia Sauti Amerika, mimi ni Salma Mohamed, VOA Express. Haya, msikilizaji, ukisikia hivyo basi ni wakati wa kusikia yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali na majarida mbali, mbali ya habari. Ligongo ambaye yuko tayari kabisa kutupa vitu mbalimbali vilivyotamba hii leo. Ligongo, niambie. Hiegongo nami tukianza leo kuangalia kuperuz, peruzi mitandao mbalimbali ya kijamii e, tunaona kwamba lile sakata la kuachiwa huru e, kwa dhamana lakini Maxence Melo ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa Jamii Media Limited ambao wanamiliki mtandao wa kutoa maoni mtandao maarufu kabisa nchini Tanzania wa Jamii Forums eh, tukio ambalo liligubika mitandao nchini Tanzania eh, kwa juma zima lilipopita toka alipokamatwa kwake na mpaka alipofikishwa kwa mara ya kwanza katika mahakama ile ya Kisutu pale jijini eh, Dar es Salaam. Na wanaharakati wa, wa kutetea uhuru wa maoni na uhuru wa habari wamekuwa wakishinikiza kwelikweli. Sasa maoni ni mengi. Jackson anasema na ya, ni vyema ameweza kutoka kwa dhamana, lakini kikubwa zaidi ni e, mashtaka yake yaondolewe kabisa, kwani hilo suala ambalo serikali ama vyombo vya ulinzi vimekuwa vikitaka ashirikiane naye ni jambo ambalo lisilokubalika. James Mbomani anasema kwa kweli inatishia e, uhuru wa kujieleza na uhuru wa kutoa maoni, kama nchini Tanzania sheria hizi zitaendelea e, kupewa nafasi kubwa. Sasa tukiangalia suala lingine ambalo katika nchi ya Tanzania e, mwishoni mwa juma ni kwamba aliyekuwa mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu Nimrim e, e, Dr. Mwele Malecela aliweza kutumbuliwa. Neno hili hutumika sana nchini Tanzania, hutumika sana ile anaondolewa kwenye madaraka yake anapofutwa kazi Aha. Sasa yeye alifutwa kazi ikiwa usiku kwelikweli wakati mm -hmm. huo watu ambao pengine wengine wako katika sehemu za burudani, wengine wanatarajia kulala, wengine wamelala eh, ndipo ikatoka taarifa Ikulu ikisema kwamba amefutwa kazi. Lakini kikubwa zaidi si kufutwa kazi, mazingira ya kufutwa kwake kazi je? Yeah. Kwa sababu alifutwa kazi mara tu baada ya kutoa tangazo akisema kwamba kuna viashiria vya uwepo wa ugonjwa wa Zika nchini Tanzania mm -hmm. ambapo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania baadaye ilibatilisha tangazo hilo na kusema halipo. Kwa hiyo kama swali hili imetamba kwelikweli. Watu wanauliza kulikoni, ni kweli ametumbuliwa kwa sababu ya kutoa taarifa hiyo au kuna kingine? hmm. Eh, basi ni jambo ambalo linavuma sasa. Inazimbo, jana shindano la kumtafuta mrembo wa dunia lilifanyika hapa hapa katika jiji na Washington DC. Hai, mambo nambavo, hapo. Na mrembo kutoka nchini ama visio vya Puerto Rico, Stephanie Deval, yeye aliweza kuibuka mshindi wa dunia wa taji hilo akiwa na umri wa miaka 19, tu lakini mdogo eh, kabisa kabisa, lakini hilo la kufurahisha si zaidi. Zaidi ni mwanadada Mashariki mwa Afrika kutoka nchini Kenya eh, Evelyn Njambi Dhungu ambaye yeye aliweza kufanikiwa kuingia katika tano bora na kushika nafasi ya nne. Ni nafasi muhimu sana, uh, kwelikweli, kwa nchi kama Kenya na kwa Afrika kiujumla, eh, katika mashindano hayo ya dunia, na si hivyo tuidi, kama ulivyoona pia Afrika wamejitahidi mwaka huu kwamba kwenye nambari 15, kumetokea mwanadada kutoka Ghana, Miss Ghana Alishika nambari 15. Kaona bara la Afrika makao wamejivuta vuta kidogo mm, lakini kikubwa tunataka eh, kuona mrembo anatoka anatoka uh, uh, Afrika kwa ujumla ashinde moja kwa moja kwa moja kama vile alivyofanya Agbani Darego wa Nigeria. Sawa kabisa. Basi msikilizaji, kufika hapo tunakamilisha matangazo haya ya VOA Express kwa siku hii ya leo Jumatatu nzuri kabisa ya Novemba 19. Kwa niaba ya wote waliofanikisha ka kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi chumba cha pili pale ni Aida Isa, mimi naitwa Idi na mimi naitwa Sandey Shomari kutoka hapa Washington DC, jiji ambalo lina baridi kweli kweli hivi sasa. Tunakwambia alasiri njema.