Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo Jumanne, Desemba 13 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo inaelezwa watoto wengi nchini Kenya wanatekelezwa na wanatelekezwa na kutumika vibaya katika sekta ya usafiri na utalii Kulikuwa na ile watu wanafikiria kwamba ni wazungu kutoka Uropa kutoka Amerika ambao wanakuja hapa kudhulumu watoto kimapenzi, lakini ile kitu ambayo hii utafiti imetuonyesha ni kwamba hata sisi wa Kenya, na pia wasana sana wale wa Kenya ambao wako na na fedha ambao pia wanafanya mambo kama haya. Ni taarifa hiyo ambayo utaisikia kwa kina katika matangazo haya ya VOA Express hii leo. Mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ambapo hii leo pia katika VOE Express tutakuletea kero waendesha bodaboda wa mjini Mombasa nchini Kenya wapewa lawama mambo ya kuharibia potapota, ya kwamba wanatongosa pipi ya watu. Hiyo chambo ndio huwa inanikera, kwa sababu ukiwa mwanabiashara mpaka uchue kusungumuza na kastoma Hizo basi ni baadhi tu ya taarifa na yale ambayo tumekuandalia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amemteua mwenyekiti na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil Rex Tillerson kama waziri wa mambo ya nje. Tillerson ambaye ni rafiki wa rais wa Rusia Vladimir Putin ametumia miaka yake 41 kwenye fani aliyonayo kwenye kampuni hiyo ya mafuta. Trump alisema ujuzi wa Tillerson kuendesha kampuni kubwa ya mafuta duniani ni muhimu kuongoza kwa mafanikio wizara ya mambo ya nje. Wakati wa huo, Senator John McCain, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi katika baraza la Senate, alisema Jumapili kwamba uhusiano wa Tillerson na rais wa Russia Vladimir Putin unatia wasiwasi mkubwa. Akizungumza mapema mwaka huu kwenye chuo kikuu cha Texas, Tillerson alikiri kwamba ana uhusiano wa karibu na kiongozi huyo wa Rusia, akiongeza kwamba wanajuana kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anasema atazungumza na waandishi wa habari hivi karibuni kuhusu uteuzi wake wa baraza la mawaziri pamoja na biashara yake ambayo atawakabidhi watoto wake wa kiume. Tangazo hilo lilitolewa jana jioni kwenye mtandao wa Twitter, limekuja siku kadhaa kabla ya hivi sasa jinsi atakavyojitenga na biashara zake kwa masilahi ya ulimwengu ili kulenga katika urais na kuepuka mizozo ya kimasilahi binafsi. Mshauri wake mmoja alisema jana Jumatatu, kwamba taarifa za kina kuhusiana na hilo zitatolewa wakati wowote wa mwezi Januari. Trump aliandika kwamba kabla ya Januari ishirini siku ambayo ataapishwa rasmi kuwa rais wa Marekani, ataacha biashara zake chini ya utawala wa watoto wake wa kiume Dan na Eric pamoja na wakurugenzi wengine. Aliahidi zaidi kwamba hakuna makubaliano mapya yatakayofanywa wakati wa muda wake akiwa madarakani. Kanisa moja lijulikanalo St Mary Help of Christians Cathedral nchini Sudani Kusini hivi sasa linawasaidia zaidi wa Sudani Kusini elfu nane na miatano ambao wamekimbia mapigano kwenye mji wa Wau tangu ghasia zilipozuka huko mwezi Juni. Kanisa hilo ni kama taasisi inayofuata imani ya kidini, pia linaweza kutoa msaada wa kibinadamu wakati wa matatizo linahitajika kusimama na watu wake, alisema Francis Moga, ofisa wa kambi. Lakini St Mary au Cathedral IDP Center imekuwa zaidi ya nyumba ya kiimani kwa watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ambao wamezileta familia zao kuishi kwenye eneo la kanisa hadi watakaporejea nyumbani kwao jirani na mji huo ni eneo la Umoja wa Mataifa la kulinda raia POC, ambalo linahudumia watu elfu ishirini na tisa na wengi wao wanashukuru msaada wanaoupata huku wakisema wangependa kuwa nyumbani. Maafisa wa kambi wanasema wanawahudumia zaidi ya IDPs elfu tatu na mia sita kwenye maeneo mengine matatu ya kanisa kuzunguka Wau. Licha ya changamoto zilizopo, maafisa wanasema wataendelea kufanya hivyo hadi hali itakapokuwa salama kwa watu kuondoka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne kwamba umepokea ripoti ya vikosi vinavyounga mkono serikali nchini Syria vimeua raia wasiopungua themanini na wawili katika maeneo manne tofauti mjini Alepo mahala ambapo ukamataji tena wa maeneo ya mwisho yaliyoshikiliwa na waasi unaweza kutokea wakati wowote. Msemaji wa masuala ya haki za binadamu katika umoja wa Mataifa, Rupert Colville, aliwaambia waandishi wa habari ni vigumu kupata ufafanuzi wa ripoti na kwamba haiko bayana lini mauaji yalifanyika. Colville alitoa wito kwa Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine kama vile Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu, ICRC, kuruhusiwa kufuatilia hali mjini Alepo ili kushughulikia wasiwasi kuhusu ukiukaji wa haki za kibinadamu. ICRC pia ilionya leo Jumanne kwamba maelfu ya raia mashariki mwa Alepo hawana mahala salama pa kukimbilia, na wanawasihi wale wa waliohusika katika mapigano huko kuwalinda. Kundi hilo lilisema katika taarifa yake kwamba muda unakwisha wa kutafuta suluhisho la kibinadamu, na kwamba ipo tayari kusaidia kupatikana kwa mkataba wowote ambao unaoweka raia mbele. Umoja wa Ulaya umejadili leo Jumanne namna ya kusonga mbele katika mazungumzo kuhusu wanachama wa Uturuki huku kukiwa na shinikizo la kusitisha mashauriano ikiwa ni majibu kwa ukamataji holela unaofanywa na idara ya usalama tangu kushindwa kwa jaribio la mapinduzi. Rais Recep Tayyip Erdogan katika miezi ya karibuni ameamuru kukamatwa kwa maelfu ya watu na kuondoa wengi zaidi kutoka kwenye ajira za umma katika miezi ya karibuni. Umoja wa Ulaya umeangalia hali hiyo kwa sababu inaitaka Uturuki kushughulikia huduma za dharura za wakimbizi katika kanda hiyo na kumkasirisha kiongozi huyo. EU imeipa Uturuki fursa ya kufanyika mazungumzo ya haraka kuhusu wanachama wake, kusafiri bila ya kuomba viza kwa raia wake, na mabilioni ya yuro kwa wakimbizi wa Siria nchini humo ili Ankara iwazuie maelfu ya wahamiaji wanaojaribu kufika Ulaya. Chama cha mrengo wa kushoto nchini Romania cha Social Democratic Party PSD kimeshinda uchaguzi wa bunge kikiwa kimepata kiasi cha asilimia 46 ya kura kwenye mabaraza yote mawili ya bunge. Matokeo rasmi yaliyotolewa leo Jumanne yalionyesha kwamba chama cha mrengo wa kati National Liberal Party kilishika nafasi ya pili kwa kupata asilimia ishirini. Chama kipya cha The Save Romania Union ambacho kilifanya kampeni dhidi ya rushwa kilishika nafasi ya tatu kwa kupata asilimia tisa ya kura. Idadi kamili ya wabunge baada ya uchaguzi uliofanyika Jumaapili inatarajiwa kutangazwa baadaye wiki hii. Serikali ya muda iliyo chini ya waziri mkuu Dacian Sialos, kamishna wa zamani wa Ulaya, imekuwepo madarakani katika muda wa mwaka mmoja uliopita. Waziri mkuu wa zamani nchini humo Victor Ponta wa PSD alijiuzulu baada ya maandamano ya umma kufuatia tukio la moto kwenye kilabu moja ya usiku Oktoba mwaka jana na kusababisha vifo vya watu sitini na wanne. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yakitangazwa kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu, ambapo tunaanzia nchini Kenya. Watoto wengi nchini humo wanatelekezwa na kutumika vibaya katika sekta ya usafiri na utalii. Kupitia uchunguzi uliotolewa jijini Nairobi na shirika la kijamii la kulinda haki za watoto liitwalo African Network for Prevention and Protection against Child Abuse and Neglect imedhihirisha kwamba kuna watoto wachanga wameanza kujiuza kuwa windo la watalii. Mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amezungumza na meneja mkuu wa mpango wa shirika hilo, Aggrey Willis Otieno, na kwanza akamuuliza baadhi ya mambo yaliyoibuliwa katika uchunguzi huo. Tumekuja na ripoti ambayo tunaita kwa kimombo, sexual exploitation of children in travel and tourism. Zamani sana sana 20 years ago kulikuwa na ile eh, watu wanafikiria kwamba ni wazungu kutoka Europa kutoka Amerika ambao wanakuja hapa kudhulumu watoto kimapenzi. Lakini ile kitu ambayo hii utafiti umetuonyesha ni kwamba hata sisi wa Kenya na pia wa sana sana wale wa Kenya ambao wako na na fedha ambao pia wanafanya mambo kama haya. Tumegundua kwamba unapata vitongoji vya Nairobi kama Korogocho, Mukuru eh, katika hizo situations za umaskini wanakuwa targeted na watu ambao ni eh, wako katika Lavington, Westlands. Tunaelewa ya kwamba sehemu kama Westlands ukienda, unapata kuna watu ambao wako na vyumba vyumba ambavyo vinatumika kupitia agents zao kuchukua watoto kutoka to, to, vitongoji vya Nairobi na no, wanatumika pale kufanya prostitution alafu wanapata hela kidogo. Kitu moja ambao tumegundua ni katika hizi vitongoji vya Nairobi kama Korogocho unapata kuna baz ambazo ziko ni middle class lakini zimepakana na slums, so kuna mabazi zimewekwa katika hizo area, ukienda katika hizo eneo kama pale umo moja utapata watoto usiku kuanzia saa moja wanauza, wanafanya ngono pale, kwa sababu wanajua kuna watu wataenda, na market ipo na wako very cheap. Ukienda pale Kibera unapata kuna garage for example, ukienda pale ni garage ya ngono. Ukienda pale Taj Mall unapata ya kwamba kuna stripping na ma lap dances zinafanyika pale. Si mara ya kwanza ambapo umekuja na uchunguzi kama huu. Je, unahisi ni nini hasa kinachochangia ongezeko la visa hivi? Ya yeah, kitu kwanza naweza sema corruption. Unapata wale ambao wanatoka ngambo for example utafiti imesema ya kwamba unapata serikali ya Kenya tuko na vision 2030 vinazua wasiwasi na, idahu, Ankan, umefanya, nyanjani, na Je, kwa kawaida huzorotesha maadili katika jamii katika shirika. Naweza naweza sema bado tuko na changamoto eh. Tunafanya mengi lakini bado tuna mengi ya, ya, ya kufanya, kuanzia kwa jamii, familia, community kuhusia washikadau kadhaa. Tunasema private sector pia tunahitaji kuja on board. Kuna mshikadau kubwa sana ambayo hayupo hapa leo au ni internet service providers. Kama tunaweza fanya kazi kwa pamoja nao, some of these sexually offensive materials ambazo ziko online, wanaweza tusaidia kuziidentify kuzitoa. Wale ambao wanarecruit watoto online, tunaweza washika kabla hajatekeleza, then tunaweza pata intelligence na kuhakikisha kwamba wameshikwa na ameshitakiwa. Nam basi, tukiwa bado tunaangalia masuala ya ukatili kwa watoto na wanawake e, kwa upande wa nchini Tanzania leo imezinduliwa e, mpango kazi wa taifa wa miaka mitano wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto wa mwaka 2017/18 hadi 2021 na 22, na kuifanya kuwa nchi ya kwanza Afrika kutekeleza programu hiyo kwa msaada wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Uzinduzi wa programu hiyo umekuwa apa, Jindja, wa kihistoria hapa jijini Dar es Salaam ambapo mawaziri wapatao sita na manaibu mawaziri, makatibu wakuu na wadau wote wanaohusika moja kwa moja na utekelezaji wa programu hiyo walitoa ahadi zao za namna gani wizara zao na taasisi zitaweza kufanikisha utekelezaji wa mpango kazi huu wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa kutenga fedha katika bajeti zao. Kwa mujibu wa takwimu za jeshi la polisi Tanzania, vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto vilivyoripotiwa kwa kipindi cha mwaka 2010 tano, vilifikia 22876 huku sababu kubwa ikiwa ni umaskini wa kipato. Philip Mpango, Waziri wa Fedha na Mipango, amesisitiza kwamba kila wizara na idara zake zipange bajeti maalum kwa ajili ya utekelezaji wa programu hiyo ya kuzuia ukatili dhidi ya wanawake na watoto, kwa vile ukatili unamnyang'anya mwanamke uwezo wake wa kuzalisha na kujiinua kiuchumi uzalishaji mali na kuchangia katika maendeleo ya Umi Mwalimu, Waziri wa Afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, naye alisisitiza kutumika vizuri kwa fedha zitakazotolewa kwa ajili ya kutekeleza mpango huo wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Fibas, Kwa upande wake Harison Mwakembe, waziri wa sheria na katiba, alisema kwamba wizara yake inashughulikia inashughulikia marekebisho ya sheria mbalimbali kandamizi zinazonyima fursa watoto wa kike kujiendeleza ikiwemo sheria ya ndoa ya mwaka 1971. Jenista Mhagama waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu sera bunge kazi vijana ajira na watu wenye ulemavu amesema serikali itafuatilia kwa karibu kuona kwamba mpango kazi wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto unatekelezwa. Ili tuweze kutekeleza mpango huu tunahitaji kupata ushirikiano kutoka kwa wadau wote na kuunganisha nguvu zetu kwa pamoja na kutengeneza mfumo thabiti wa ufuatiliaji. Tanzania ni nchi ya kwanza barani Afrika kuanza kutekeleza mpango huo wa miaka mitano wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Na moja ya wafadhili wakuu wa mradi huo ni shirika la Umoja wa Mataifa kupitia mashirika yake ambayo ni wadau wa masuala ya mama na mtoto. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Haya, msikilizaji, ndivyo mambo yanavyokwenda hapa VOA Express, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Id Ligongo, mambo yanakuwa mm -hmm. vipi sasa? Naam, leo moja kwa moja tunaelekea kwake King Saha hapa e, anakuambia kiatule King Saha. Ni kwamba ni mwanamuziki huyu wa kutoka nchini Uganda ambaye mm -hmm. e, alianza kufanya shughuli zake za muziki akiwa chini ya kundi lile ambalo e, linaongozwa na Jose Chameleone, mwanamuziki mashuhuri kabisa, na vilevile akashirikiana na produsa Didi e, chini ya Didi lebo, na mambo yanakwenda vizuri kabisa. Basi hebu sasa tusikilize kiatule kutoka kwake King Saha. Basi msikilizaji, bila shaka umefurahia na kuburudika na kibao hicho cha kiatule kutoka kwake King Saha. Kama ulivyomsikia Idi alivyosema, ni mwanamuziki huyo kutoka nchini Uganda. Haya Idi, hivi sasa tunaelekea wapi? Naam, mna moja kwa moja, sasa hivi tunaelekea katika mambo ya teknolojia E, ambapo Sandey Shomari ameangalia suala zima la tajiri mmiliki wa mtandao mashuhuri wa Facebook ambapo hivi karibuni amewekeza karibu, ame karibu dola milioni 24 pamoja na mkewe nchini Nigeria katika lengo la kuhamasisha vijana kuanzisha miradi ya teknolojia na mitandao. Kwa hiyo Sande Shomari e, amesoma e, Sheria hii eh, ni, ni, ni Harrison Kamau huku mradhi, naona Harrison Kamau ndio aliifanya hii habari juu ya eh, umwanzilishi wa mtandao wa Facebook huko nchini Nigeria. Ni taarifa ya Christine, ambapo Harrison Kamau ameisoma. Emma Okena na timu yake bado wana hamasa, waoni moja ya timu zilizoweza kuwasilisha mapendekezo yao moja kwa moja kwa Rais Muhammadu Buhari kwa msaada wa kampuni ya Microsoft timu hiyo, imebuni njia rahisi kwa serikali kufuatilia malipo ya huduma zilizotolewa. Tulibuni utaratibu wa alama zenye mstari barcode, kwenye kuta za majengo yenu, ili serikali au makampuni ya kutoa huduma yawe na uwezo wa kufahamu kama mmelipa huduma au la, na pia kuweza kutoa huduma hizo. Ubunifu wao ulionekana mara ya kwanza na mkurugenzi na mmiliki wa Facebook Mark Zuckerberg wakati akiwa kwenye ziara yake ya kwanza nchini Nigeria. You know, really talent... Ziara hii imenishangaza kutokana na vipaji vya wajasiriamali na waendelezaji nchini humo, pia kutokana na lengo la kubuni kitu kitakacholeta tofauti na kuleta mabadiliko. Kampuni ya Okena pamoja na mengine mawili yaliyoshinda, kila mmoja ilipatiwa takriban dola elfu nane za Kimarekani. Serikali inataka kuwashawishi vijana wenye ubunifu wa teknolojia kwa matumaini ya kuimarisha uchumi wa Nigeria ulioathiriwa sana kutokana na kushuka kwa bei za mafuta. Kampuni ya Okena maarufu Tracology siyo pekee iliyokuwa kwenye mashindano hayo. Kind of like Tunachokitengeneza ni mtandao yenye kifaa kinachofuatilia matumizi ya nishati. Ni sawa na mita inayopima matumizi, lakini pia inapima matumizi kutoka vyanzo tofauti ulivyo navyo. We are creating uncommon farmers in urban spaces. Mimi ni mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Fresh Direct Nigeria na tunawahamisisha wakulima wa kufanya mambo yasiyo ya kawaida mijini kwa kupanda mimea kwenye mapipa. Nafasi mpya za kutoa huduma kwa umma na kuwatia moyo vijana kwenye ubunifu wa teknolojia zimeanza kufunguka nchini Nigeria. Gonna, you know, kama unaishi kaskazini unaweza kuingia kwenye bustani ya ventures ukapumzika, na pia kutengeneza vifaa vyako na kupata msaada unaohitaji ili kuweza kujiendeleza, kama kampuni zinazoanzia mjini Lagos Afrika, au hata kwenye bonde la silicon huko Marekani. Kama matumaini ya serikali yatafaulu, mojawapo ya makampuni yanayobuniwa huenda yakafaulu na kuwa kama Facebook. Naam, tunaendelea na, na matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Na tukielekea kwenye kero ambapo kumekuwa na shutuma nyingi dhidi ya e, abiria kutoka kutokana na vitendo vinavyofanywa na, na was, katika usafiri wa bodaboda mjini Mombasa kwamba baadhi ya madereva huvaa nguo ambazo e, zinatoa harufu mbaya na wengine wakitongoza wake za watu. Lakini <laughs> leo katika sehemu hii mwandishi wetu wa Mombasa Libet Adede akiwa Mombasa amekutana na baadhi ya vijana hao na kuchukua e, na kusikiliza juu ya shutuma hizo, kuna vitu vingi tunapitia. Kama hujue, mteja wa kike anaweza kuja aseme nataka boda mwenye ako na pikipiki mupya, akishaenda naye eh, hivo akifika mahali kama huko Nyali wanakubora bwisi umeongezeka sana, ama ukibeba kama wateja wawili kama wakiume mnaenda nao hivo, jamaa anaangusha kitu anasema eh, nimeangusha kitu. Sasa ukifanya hivyo, wanakuwekea kitu kama kisu bana Alafu wanakunyang'anya pikipiki, kitu yenye nanikera. Mafuta kuongeza ongeza bila plani, mafuta wanajua sasa wamepandisha, hasa mtu ukiona, ukimpandishia hata ikuwe foti ya, anaona kama wanamkera sana. Mambo ya kuharibia potapota, ya kwamba wanatongoza pipi ya watu, hiyo chambo ndio huwa inanikera, kwa sababu ukiwa mwanabiashara mpaka ujue kusungumusa na kastoma ndio upate kastoma, si vile mtwa anasema ni mambo ya kutongoza bibi ya mtu wala nini. Huwa tunapenda tuna wateja wetu, si ati wanaume wanawake wote tunawachukua kama ni wanadamu. Unajua iko wakati ingine watosi wengine wanatuandika pikipiki hasa ukitoka okito, okito, tu nyumbani umejua uko kazini, unaenda kazini, alafu mtosi anakwambia ana rekesha pikipiki yangu ochafanya kazi ama mvua imenyesha hata jioni imefika, mtozi anataka ati ati anataka pesa na pesa yenyewe ichaonekana. Hiyo kitu pia nanikera sana. Ukimwambia hata hataki kusikia kweli. Hata wengine wapotapota hawaoki ukifika kwa pambo kustoma, hata anabeba kustomar mwingine. Naona kustomar akifika kwa pambo hivo, akienuka hivi t kustoma, anasikia taarufu nyuma. Hadosi ukipata shida, ee aoni. Tuseme sasa kama kitu imefanyika kitu kibaya kwako, ee aoni hiyo shida Naona, mimi kama mimi nilikuja nikaibiwa pikipiki wakati fulani. Hiyo mdosi wangu akaniweka ndani. Na je, kama ningewaa, nani angenilipa mimi? Hiyo kitu pia naniumiza sana moyo wangu. Mpaka saa hizi bado nafanya hiyo kesi. Kuna mali nilihifadhi lakini nikaibiwa pale mahali niliiweka. Wakati nimweleza bosi wangu, yeye yeah, hakuone, akaona mimi ndio nime, nimeiba. Akaniweka ndani. Aliponiweka ndani, nimekaa kule ndani miezi minne na baada sasa nikatolewa na bon naendelea na kesi. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Muda unakwenda mbio kweli kweli, lakini usihofu, kwani mambo bado yanaendelea. Unajua ni nini kinachofuata? Ni swala la yale yavumayo mitandaoni, moja kwa moja. Leo tutakuwa naye Idi Ligongo kutupasha yaliyovuma katika mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter na kadhalika. Naam kabisa, shukrani Mkamiti Kibayasi. Nilikuwa najaribu kuperuzi peruzi hapa na pale e, kuweza kuona ni nini hasa ambacho kinaendelea katika mitandao ya kijamii sasa. Tukianza nchini Tanzania, e, kumekuwepo na taarifa za kukutwa maiti saba ambazo zilikuwa zimewekwa kwenye mifuko ya sandarusi ama magunia na kuelea katika Mto Ruvu ambapo baadaye miili hiyo ya watu ilizikwa, lakini kutokana na e, kutaka uchunguzi ufanyike, ufanyike ikaamriwa kwamba ifukuliwe. Sakata hili limetanda kweli katika mitandao mbalimbali ya kijamii. Taarifa za awali zinadai kwamba maiti hao walikuwa ni raia haramu. E, nchini Tanzania sasa. Sabina Aloisi anasema, je ni kweli wahamiaji haramu huwawa na kwenda kutupwa? Wakati Emmanuel Panteleo anasema maswali e, mengi ambayo hayana majibu kuhusu majibu kuhusiana na majibu sheria za nchi, sheria za jeshi la polisi, sheria za idara ya uhamiaji zinaruhusu mm, raia haramu wa kikatili na maiti hizo Idi, je, unafahamu ama taarifa zimeeleza ni za watu wazima, kuna watoto au hakuna? Kinachoelezeka zote ni ni wanaume, ni zote ni wanaume na wanaonekana ni watu wazima kwa hiyo taarifa bado zinaendelea na uchunguzi unaendelea kufanyika. Tutajua ni za kina nani. Sasa kinachoendelea kuvuma hivi sasa nchini Kenya ni kuchaguliwa kwa wanafunzi kuendelea na kidato cha kwanza katika shule za serikali, ambapo imeelezwa kwamba idadi imeongezeka kwa wanafunzi 1710 kutoka idadi ya wanafunzi kwa mwaka uliopita wa 2015. James Yuchenga anasema ni ishara njema kwa serikali kuonyesha kwamba idadi ya wananchi watakopata elimu inaongezeka, lakini tuhakikishe siasa yetu haiingilii elimu. Muhambe Samuel anasema kwamba eh, hakika ni jambo jema kuona kwamba sasa watoto wenye kustahili wanakwenda shule, lakini mkamiti kibayasi. Tukiendelea bado kuangalia yale ambayo yanavuma katika mitandao, ni kuhusu swala la eh, ujumbe wa viongozi wa Afrika Magharibi kuelekea nchini Gambia hii ni kufuatia uchaguzi uliofanyika katika mataifa hayo ya Afrika Magharibi au ndiyo kabisa, ni hasa ya, ya nchi, nchi, nchi ya Gambia ambapo e, rais Yahya Jammeh alitangaza kuunga mkono a, na kukubali kushindwa, lakini baadaye akabadilisha uamuzi huo. Kwa hiyo viongozi hawa e, wanaelekea huko kwa ajili ya kumshawishi pengine kuachia madaraka ni jambo ambalo linatamba kwelikweli, lakini vilevile lingine la Ghana, mm -hmm. na hivi sasa kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii wanauliza je, mbona bwana rais mteule Nana Ado anafanana na rais Joseph Kabila? Haya. <laughs> <laughs> Basi hapo tusizungumze sana, kwani ukitaka kufata mambo ya kisayansi utakwambia inabidi uangalie mambo ya kina saba, uh, DNA. <laughs> Basi nakuomba mkamiti kibayasi ujiandae kwa ajili ya muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amemteua mwenyekiti na mkurugenzi mkuu wa kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil Rex Tillerson kama waziri wake wa mambo ya nje. Tillerson ambaye ni rafiki wa rais wa Russia Vladimir Putin ametumia miaka yake 41 kwenye fani aliyonayo kwenye kampuni hiyo ya mafuta. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anasema atazungumza na waandishi wa habari hivi karibuni kuhusu uteuzi wake wa baraza la mawaziri pamoja na biashara yake ambayo atawakabidhi watoto wake wa kiume. Tangazo hilo lilitolewa jana jioni kwenye mtandao wa Twitter limekuja siku kadhaa kabla hivi sasa jinsi atakavyojitenga na biashara zake kwa masilahi ya dunia ili kulenga katika urais na kuepuka mizozo ya kimasilahi binafsi. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Abdu Shakur Abudi, mwelekezi ni Macbel Jabaro, mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa apa naitwa Mkamiti kutoka Kibayas, Washington DC. Tunashukuru kwa kutusikiliza na alasiri njema popote pale ulipo.