Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi ni harrison kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni alhamisi asubuhi ikiwa ni disemba tarehe 8 mwaka wa 2016 karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi tutakuletea ripoti kuhusu kundi la wazanzibari linalojiita zarfa lawasilisha malalamiko katika mahakama ya afrika mashariki je malalamiko hayo ya nini baada ya kuwa huru Zanzibar mwaka 63 na, na kufanyika kwa mapinduzi, sasa ile haki ya uhuru wetu ambayo imedhibitiwa kwa kuwepo kwa muungano huu ambao umekosa misingi ya uhalali wa kisheria za kitaifa na kima. Na kwenye habari nyingine ni kwamba rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin Mkapa, yuko katika ziara rasmi ya siku tatu nchini Burundi kujadili juhudi za kufufua mazungumzo ya amani. Hayo ndiyo tulokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Maafisa kutoka timu ya mpito wamesema kuwa rais mteule wa Marekani Donald Trump amemteua jenerali mstaafu kutoka kikosi cha Marines John Kelly kuongoza wizara iliyotatizika ya usalama wa ndani yenye jukumu la kukabiliana na ugaidi na kutekeleza ahadi za Trump za kukabiliana na uhamiaji haramu. Wameongeza kuwa Kelly amependekezwa kutokana na uzoefu wake kuhusu mpaka wa Marekani na Mexico na pia ari yake ya, ya kukabiliana na madawa ya kulevya, ugaidi na tishio nyinginezo zinazoaminika kutoka mataifa ya Marekani ya kati na kusini. Mwaka wa elfu mbili na kumi, mwanaye Kelly Luteni Robert Kelly aliuawa kwenye mlipuko wa ardhini nchini Afghanistan na kumfanya afisa wa ngazi ya juu zaidi kwenye jeshi la Marekani kupoteza mwana kwenye vita vya Afghanistan na Iraq. Kile kinacho, kinatochajwa kinachotajwa kuwa mkutano wa mwisho mkubwa zaidi wa manusura wa mashambulizi yaliyofanyika na Japan huko Pearl Harbor Hawaii miaka 75 iliyopita na kusababisha Marekani kuingia kwenye vita vya pili vya dunia umefanyika Jumatano. Maelfu walisimama wakipiga makofi wakati darzeni ya manusura walipoungana na wanajeshi pamoja na maafisa wa huduma za hifadhi za kitaifa wakati wakiweka mashada ya maua kwa heshima ya waliokufa karibu watu 2400 walikufa siku hiyo, wengi wao wakiwa kutoka kwa jeshi la majini. Hafla ya Jumatano ilianza kwa meli ya kivita ya USS Halsey kupiga tarumbeta kabla ya kuwa na dakika ya kimya saa 1 na dakika 55 asubuhi, ambayo ndio wakati ndege za kivita za zi Japan zilipoanza mashambulizi Desemba 7 mwaka 1941. Baadaye ndege za vita za Marekani aina ya F22 zilivunja kimya ziliporushwa kwa mpangilio fulani wakati wa sherehe hizo. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bankimun anapanga kumtaja mbunge wa New Zealand David Shearer kuwa mkuu wa tume ya ulinzi wa amani kwa Sudan Kusini. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ban amewajulisha wanachama kumi na tano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana kuhusu uamuzi wake wa kumchagua Shera kuchukua nafasi ya Elen George wa Denmark ambaye alimaliza muda wake mwezi Novemba. Kama hakuna kikwazo chochote baraza litaidhinisha uteuzi huo siku ya Ijumaa, Ban amesema. Shera ataingia katika wadhfa huu akiwa na ujuzi mkubwa katika masuala ya kisiasa na kibinadamu. Hivi sasa ni msemaji wa upinzani wa Leba nchini New Zealand katika masuala ya mambo ya nje na alikuwa kiongozi wa Leba katika upinzani kati ya mwaka 2011 na 2013, kabla ya kuchaguliwa kuwa mbunge huko New Zealand mwaka 2009. Shera alitumika kama naibu mwakilishi wa Umoja Mataifa nchini Iraq, mkuu wa misaada wa Umoja Mataifa kwenye maeneo ya Wapalestina na mratibu wa masuala ya kibinadamu nchini Lebanon. Walinzi wa amani wa umoja mataifa wamepelekwa nchini Sudan Kusini tangu mwaka 2011 wakati ilipojipatia uhuru kutoka Sudan. Kuna takriban wanajeshi na polisi elfu kumi na tatu mia saba wa umoja mataifa nchini humo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Licha ya kusambaa kwa kesi za ubakaji wa genge na ubakaji ambao umetendwa kote nchini Sudan Kusini na majeshi ya serikali, majeshi ya waasi na makundi yenye silaha ambayo hayakutambuliwa, hakuna mtu hata mmoja amekamatwa au kuhukumiwa kifungo kulingana na ripoti ya Focus ya Sudan Kusini iliyotolewa wiki hii. Jana, afisa wa juu wa Umoja wa Afrika ameitaka serikali ya Sudan Kusini kuwakamata na kuwaadhibu wanajeshi ambao wamewanyanyasa kingono wanawake katika kipindi cha miaka mitatu ya mzozo nchini humo. Bineta Diop, mwakilishi maalum wa Umoja wa Afrika kwa usalama wa wanawake, amani na usalama, anasema kuwaadhibu watenda maovu wa manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake kutatoa dhamana ya usalama na hadhi kwa wanawake wa Sudan Kusini. Diop amekutana wiki hii na waziri wa masuala ya jinsia watoto na ustawi wa jamii wa Sudan Kusini, Au Deng Aswil, wanaharakati wanawake na wengine mjini Juba, kuhusu haki za wanawake zinazoweza kulindwa nchini Sudan Kusini. Zoezi la kuhesabu kura limeanza katika taifa la Afrika magharibi la Ghana baada ya uchaguzi wa kumchagua rais ajaye na wabunge. Mwandishi wa VOA mjini Accra anaripoti kuwa vituo vilifungwa saa 11 jioni jana kwa saa za Ghana, ingawaji watu waliokuwa katika foleni wakati huo waliruhusiwa kupiga kura zao. Anasema tume ya uchaguzi imeahirisha upigaji kura katika wilaya ya magharibi ya Jaman North mpaka hivi leo kutokana na tishio la usalama ambalo halikutajwa vinginevyo. Mwandishi wa VOA amesema hali ilikuwa ni ya ukimya na ushindani kiasi hakuna ghasia zilizojitokeza. Rais aliyepo mamlakani John Mahama anawania awamu ya pili ya uongozi dhidi ya mgombea mkuu wa upinzani Nana Akufo Ado, mtu ambaye alimshinda miaka minne iliyopita. Akufo Ado ni waziri wa zamani wa mambo ya nje na ametumia hali mbaya ya uchumi wa Ghana kama ujumbe wake wa kampeni, akimshutumu Mahama na chama tawala cha National Democratic Congress kwa utendaji kazi mbaya. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko Zanzibar ambapo kundi la Wazanzibari wanaotetea haki na uhuru wa mamlaka yao Zarfa wamewasilisha mashtaka rasmi mbele ya mahakama ya Afrika Mashariki, kulalamika dhidi ya muungano kati ya Zanzibar na Tanganyika. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na msemaji wa Zarfa, Rashid Salum Adi, anadai muungano umewanyima Wazanzibari haki zao katika nyanja nyingi na wangelipendelea haki itendwe. Mahakama hii ni mahakama ya nchi tano na Tanzania ni memba katika kwa hivyo tunapeleka malalamiko yetu mahakama. Imepokea na mahakama moja kwa moja baada ya kupokea imetupa right ya kuasavu. Kwa hivyo moja kwa moja tunakuja, siku zifika tutaingia mahakamani. Kwa hivyo katika utaratibu huu, nini kinafanyika? Mmewasilisha mashtaka toka Novemba pili, nini kinachofanyika na kesi itaanza kusikilizwa lini? Mpaka hivi sasa hivi, kwa mujibu wa utaratibu wao, baada ya kuwasavu kama mwanasheria mkuu wa jamhuri ya Tanganyika, wa jamhuri ya muungano tulimsafu tarehe tatu tare Novemba. Kwa hivyo ana siku 45, anatakiwa ajibu. Akijibu baadaye na sisi tunafanya counter eh, ile credit ya yani majibu yalikuwa mjibu au kama hatuhisi na hisi kwamba tuna haja ya kufanya counter, basi mahakama inapata. Na vile vile e, mwanasheria mkuu Zanzibar, tumemsafu tarehe saba mwezi huo wa 11, naye vile vile ana siku 45 kwa hivyo akiwa ameweza kuitumia siku arobaini na tano kujibu tokee da hakuweza, basi mahakama itachukua wajibu wake wa kisheria kwa ajili ya kupanga siku za kusikiliza. Na nyinyi mmehisi, mahakama imepokea vipi malalamiko yenu? Mahakama imepokea kwa utaratibu mzuri kabisa, kwa utaratibu mzuri kabisa, wala wala kuna wasiwasi na wasiwasiaii jambo letu tutafikia kusikiliza nini matarajio yenu katika kesi hii? Maanake ni kutaka muungano uvunjike au sheria ifahamike vizuri au kweli ujulikane? Kwanza sisi tunapinga kuwepo kwa muungano. Sasa muungano kitu hicho maanake hatukubaliani nacho, sio kwa hivyo jendi pengine, labda eh, mahakama kama itaamua kutupa right wazanzibari kufanya referendum itokee, okay. Lakini hayo ni mambo ambayo mahojiano kati ya wanasheria na wanasheria, sio ndio? Mahakama itafika pale, itaangalia tatupa right ya kufanya referendum. basi tafanya referendum ili tu... kwamba tunautaka muungano kama tunataka, basi wananchi watapata right ya kusema wanautaka muungano gani, sio leo kisiasa tu. Hawa huku wanasema lazima uwe muungano serikali mbili, wengine wanataka muungano serikali tatu, jambo ambalo halina ground. Na mnaweza kutueleza malengo ya kundi lenu? Malengo ya kundi letu ni kupigania haki ya uhuru wetu ambao tuliupata E, baada ya kuwa huru Zanzibar mwaka sitini na tatu na kufanyika kwa mapinduzi sasa, ile haki ya uhuru wetu ambayo imedhibitiwa kuwepo kwa, kwa, kwa muungano huu ambao umekosa misingi ya uhalali wa kisheria za kitaifa na kimataifa. Kwa hivyo haki yetu ya uhuru imedhibitiwa, na kwa hivyo tuna, tunaendelea kukosa mambo mbalimbali mbali, e, ya kiuchumi, mambo ya kielimu kwa sababu tunakosa ile otu. Sio na mambo mbalimbali mba, sio. Kwa hivyo tumefika pahala tunasema kwamba lazima sasa wakati umefika tuendelee, tuendelee harakati hizi, na sasa hivi karibuni mwaka wa kumi huu, tumo katika harakati hizi. Rashid Salum Adim, msemaji wa Zarfa, akizungumza na Sauti ya Amerika <muchasimu> Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waangalizi kutoka Siria wamesema kuwa kundi la Islamic State limeendelea kushuhudia kuhama kwa baadhi ya viongozi wake nchini Siria, baada ya makamanda wawili wakuu kutorokea kwenye eneo linaloshikiliwa na waasi wanaopinga serikali ya Siria. Kulingana na ripoti kutoka kwa eneo hilo, makamanda wa wawili wenye asili ya Tunisia pamoja na wafuasi kadhaa wenye historia ya Misri wameondoka kutoka mji wa Siria wa Raka, ambao ni mkao makuu ya Islamic State, wakielekea mji wa Idlib unaoshikiliwa na waasi. Msemaji wa kundi la wanaharakati wanaofuatilia mienendo ya Islamic State mjini Raka, Hussan Esa, amesema kuwa kundi hilo linaendelea kusambaratika. Kundi hilo kwa jina Raqa, Islamic State being slaughtered silently limethibitisha kuhama kwa makamanda hao. Essa ameongeza muungano unaoongozwa na Marekani unaopambana na kundi la Islamic State nchini Iraq na Siria Jumatano ulipiga bomu kwa maksudi hospitali moja mjini Mosul ili kulinda vikosi vya Iraq kutokana na wapiganaji wa Islamic State waliokuwa ndani ya jengo hilo. Muungano huo umesema vikosi vya Iraq viliomba msaada wa haraka baada ya mashambulizi ya bunduki na roketi kutoka kwa vikosi vya Islamic State vilivyokuwa kwenye jengo la hospitali ya Al Salem. Haijabainika idadi ya walioathirika kwenye shambulizi hilo. Kulingana na muungano huo, kundi la Islamic State limekuwa likitumia hospitali hiyo kama makao yake makuu ya kufanyia mashambulizi. Shambulizi la muungano huo lililenga eneo ambalo wapiganaji wa Islamic State walimokuwa wakifanyia mashambulizi. Na ndege ya Pakistan iliyoanguka wakati ikisafiri kutoka mji wa kaskazini wa Chitral kwenye Islam, kwenda Islamabad jana Jumatano imeua watu wote 47 waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Ndege ya aina ya 661 ya shirika la ndege la serikali ya Pakistan International Airlines pia ilianguka kwenye eneo la milima karibu na mji wa Havelian kabla ya kulipuka na kuungua. Walioshuhudia na polisi wa jimbo wamesema abiria 42 na na wanahewa watano walikuwa ndani ya ndege nambari ATR 42. Miili yote imepatikana. Shirika la ndege baadaye lilibandika orodha ya abiria kwenye tovuti yake. Mwenyekiti wa PIA Azam Sengal amesema kwamba kabla ya ndege kupotea kwenye rada rubani Alijulisha kituo cha kuongoza ndege kwamba moja ya injini zake iliacha kufanya kazi. Sengal ameongezea kwamba uchunguzi umeanzishwa. Miili mingi ya wale waliofariki, wamesema walioshuhudia, ilikuwa imeungua vibaya na ni vigumu kuitambua, na mamlaka inafanya uchunguzi wa vinasaba kwa miili hiyo kabla ya kuwakabidhi kwa jamaa zao. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa amewasili jana usiku nchini Burundi kwa ziara rasmi ya siku tatu nchini humo, akiwa msaidizi katika jukumu la kusimamia mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Anatarajiwa kukutana kwa mazungumzo na wadau mbalimbali wa mzozo huo ambao umesalia ndani, umesalia ndani anchihio, Burundi, ya nchi hiyo akiwemo Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza mwenyewe. Ziara hii inakuja huku mazungumzo yalikuwa yakifanyika Arusha, Tanzania, yakiwa yamesimama kabisa. Mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana anatupasha zaidi. Kwenye uwanja wa ndege wa jijini Bujumbura alipowasili hapo jana usiku majira ya saa moja na dakika kumi hivi, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, ambaye aliteuliwa na wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa msaidizi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni katika jukumu la kuwa mpatanishi wa Warundi katika mgogoro unaikabili nchi hii, hakuambia chochote waandishi wa habari, lakini Sauti ya Amerika imetaka kujua matarajio ya baadhi ya wadau juu ya ziara hii ambayo na Inajiri huku mazungumzo kati ya Warundi yakiwa yamesimama. kwa hiyo ushobora kumvisha abagararije abantu ae ah. Hapa msemaji wa rais wa Burundi anasema kuwa mpatanishi huyo, baada ya ziara, matarajio yake ni kuelewesha wapinzani waliotoroka nchi kuwa hakuna anayeweza kubadili kilichopigiwa kura na wananchi, na hivyo awashawishi kurejea ili wajiandae kwa uchaguzi wa mwaka 2020. Jean-Claude Karegwa hapa anazidi kuwa kitu cha pili anatarajia kuwa msuluhishi huyo ataelewesha jamii ya kimataifa isiendelee kuunga mkono hao ambao wanasema ni wasaliti akimbukira abahemukia gihugu. Upande wa upinzani wanasema ni jukumu la serikali ili mazungumzo yapige hatua mbele. Tusaba leta nuko yokwemera ibiganiro. Mkuu huyu wa chama kidogo cha upinzani cha Parena, Bwana Zeno Nimubona, amesema serikali siokope mazungumzo, sababu matunda yake ni mazuri. Anasema serikali ndiyo inahitaji huduma hiyo kwanza, ili mazingira nchini yawe mazuri, wawekezaji waje Burundi na nchi iweze kuendelea, machafuko ya malizike. Bishamirano tugiranye igihugu gitere imbere. Hii imekuwa ziara ya pili hapa nchini, Mkapa mwezi Machi mwaka huu alifanya ziara fupi. Na katika ziara hii ya siku tatu hapa nchini hadi Ijumaa, Benjamin Mkapa anataraji kukutana kwa mazungumzo na makundi mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na wawakilishi wa vyama halali, mkuu wa chama madarakani, mabalozi wanaowakilisha nchi zao hapa nchini, wajumbe wa mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, mashirika ya vijana na wanawake, pamoja na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza mwenyewe. Rais wa Tanzania nataraji pia kuelekea katika mkoa mmoja kushuhudia namna tume ya kitaifa ya mjadala maarufu kama Sendei inavyoandaa vikao vyake hapa nchini. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Chama cha Democratic hapa nchini Marekani kinatafakari juu ya namna ya kujipanga upya kufuatia ushindi wa Donald Trump kwa chama cha Republican wakati wa uchaguzi wa rais mwezi uliopita uliopelekea pia chama hicho cha Republican kubaki na udhibiti wa baraza la Senate na la wawakilishi katika bunge la Marekani. Idli Gongo anatusimulia ripoti ya mwandishi wa VOA Jim Malone. Ni wakati wa kusherehekea huko Cincinnati wakati wafuasi wa, wa rais mteule wa Marekani Donald Trump walipokuwa wanamkaribisha kwa shangwe rais wa 45 akiwa katika ziara yake ya ushindi. In the true sense, kwa ukweli kabisa this day, wito wa kihistoria now, ulitolewa na wananchi nchi wa jimbo hili kuu, wakajibu na mutafurahi kabisa. Tutasema sasa hivi kile tutakachofanya, tutaifanya Marekani kuwa taifa kuu kwa mara nyingine tena. Hiyo ni taswira tofauti kabisa na hali katika chama cha Demokrat kufuatia kushindwa kwa Bi Hillary Clinton, Demokrats wanabaki katika upinzani katika mabaraza ya wawakilishi na Senate na kukabiliwa na masuala juu ya aina gani ya upinzani wanataka kupanga wakati wa utawala wa Trump. Anasema mchambuzi John Fortier. Chama kinaelekea upande gani hivi sasa? Je, ni chama ambacho kitaelekea upande wa baadhi ya vigogo walio wa mrengo wa kushoto zaidi, wapenda maendeleo kama Elizabeth Warren na wengine kama Bernie Sanders, watakao kiongoza chama kuelekea mrengo wa kushoto, au watafuata wale kama Hillary Clinton na kukiweka chama katika mrengo wa kati? Sanders anaonekana na hamasa ya kuchukua jukumu la uongozi katika kuwahimiza wademokrat kutafakari jinsi wanavyowavutia wapiga kura wa tabaka la wafanyakazi. Kuna mamilioni ya watu hivi leo wa tabaka la wafanyakazi, wakazi wa tabaka la kati, wakazi wa tabaka la chini wanaoishi katika hali dhaifu. Mustakabali wa chama unalenga pia mwelekeo wa rais anayeondoka madarakani Barack Obama. so there are going to be a, a, a core set of values that um, shouldn't be up for debate should be our north star. But how we... kwa hiyo kuna mambo msingi ambayo hayawezi kujadiliwa na yanabidi kuwa ni msingi mkuu wa kutuunganisha pamoja, lakini namna tunavyojipanga kisiasa ni nadhani ni jambo ambalo tunabidi kutumia wakati mwingi kutafakari. Idadi kubwa ya wazungu wa tabaka la wafanyakazi waligeuka na kumpigia kura Trump mwaka huu, amesema mhafidhina Fred Barnes. Amefanya you know, kitu ambacho ninadhani warepublican wasingeliweza kufanya kamwe bell, na hivyo ni kushinda jimbo la Pennsylvania, so many, uh, kushinda Ohio, uh, na kushinda Michigan na Wisconsin, still, uh, kanda ya viwanda na wafanyakazi wanaoishi wengi wao hawana tena ajira na hali ni mbaya ya eneo hilo. Wademokrat katika bunge hivi sasa wanabidi kuamua vipi watakavyompinga Trump na vipi watakavyokubaliana nao. Mkuu wa NATO amewasihi washirika kuendeleza vikwazo dhidi ya Rusia. Alizungumza wakati mawaziri wa mambo ya nje wakihitimisha mkutano wa siku mbili mjini Brussels, ambao pia ulilenga usalama wa Ulaya na utawala ujao wa Trump nchini Marekani. Mwandishi wa VOA Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris, naye Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg amesema ukiukaji wa sitisho la mapigano umeongezeka kwa kiasi kikubwa mashariki mwa Ukraine, huku mamia ya milipuko ikitokea kila siku kutokana na vifaa vya kijeshi vilivyopigwa marufuku kwa mujibu wa makubaliano ya Minsk. Jumuiya ya kimataifa lazima ishinikize Rusia kuheshimu majukumu yake, hasa wakati hali ya usalama mashariki mwa Ukraine bado inatia wasiwasi mkubwa. Ni muhimu kwamba vikwazo vya kiuchumi vinaendelezwa, amesema. Mkutano wa njia nne wa wiki iliyopita kati ya Rusia, Ukraine, Ufaransa na Ujerumani haukusonga mbele katika kutekeleza makubaliano ya Minsk lakini amesema diplomasia ndiyo suluhisho. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry, ambaye anahudhuria mkutano huo wa mwisho wa NATO mjini Brussels, alikuwa na mazungumzo jana jioni nchini Ujerumani na mwenzake wa Rasia Sergei Lavrov, lakini ripoti zinapendekeza kuwa lengo kuu ni mzozo nchini Siria. Russia na Ukrain zinalaumiana kwa ukosefu wa maendeleo katika kusuluhisha mzozo wa mashariki mwa Ukrain ambao umeua takriban watu elfu kumi tangu Aprili mwaka elfu mbili kumi na nne. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema anatarajia vikwazo vya Ulaya dhidi ya Rasia vitaendelea mwaka ujao, wakati vinapotakiwa kuongezewa muda, lakini bado haiko bayana iwapo rais mteule wa Marekani Donald Trump atachukua mwelekeo wa wastan kwa Rasia. Na nchini Ufaransa, mgombea urais wa juu Francois Filon anaunga mkono kuondolewa kwa vikwazo. Alexander de Hoop Scheffer, mkuu wa ofisi ya Paris ya German Marshall Fund kwa Marekani anasema: nadhani na kila mtu kwa kweli anakubaliana ndani ya NATO kwamba uhusiano na Rusia kwa hakika hauelekei katika kitu chochote chanya kuhusiana na Ukraine au Rusia au hata Iraq. Kwa hivyo kuna tatizo na ni vyema tufanye kazi katika uhusiano wetu bila ya kufikia makubaliano na Rusia au kuitoa mhanga Ukraine. Tubuni suluhisho kwa Syria au Iraq. Mkutano wa Brussels pia umejadili hali ya usalama nchini Afghanistan na Uturuki na kukamilisha mkataba wa kuwepo kwa uhusiano wa karibu wa kijeshi kati ya NATO na umoja wa Ulaya. Waziri wa mambo ya nje Kerry pia ametoa uhakikisho kwa washirika kwamba Washington ina nia ya dhati kwa NATO na hilo halitabadilika chini ya utawala wa Trump. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Maafisa kutoka timu ya mpito wamesema kuwa rais mteule wa Marekani Donald Trump ameteua jenerali mstaafu kutoka kikosi cha Marines John Kelly kuongoza wizara ya usalama wa ndani ya nchi. Mkutano wa mwisho mkubwa zaidi wa manusura wa shambulizi lililofanywa na Japan huko Pearl Harbor, Hawaii, miaka 75 iliyopita huwafanyika Jumatano katika eneo la shambulizi. Licha ya kusambaa kwa kesi za ubakaji wa genge na ubakaji ambao umetendwa kote nchini Sudan Kusini na majeshi ya serikali, hakuna wale waliochukuliwa hatua za kisheria. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea katika taifa la Afrika Magharibi la Ghana baada ya uchaguzi wa kumchagua rais ajae na vilevile wabunge. Mwandishi wa VOA mjini Accra anasema kwamba shughuli yote iliendelea kwa hali ya utulivu. Waangalizi kutoka Siria wamesema kuwa kundi la Islamic State limeendelea kushuhudia kuhama kwa baadhi ya viongozi wake nchini Siria baada ya makamanda wawili wakuu kutorokea kwenye eneo linaloshikiliwa na waasi wanaopinga serikali ya Siria. Muungano unaoongozwa na Marekani unaopambana na kundi la Islamic State nchini Iraq na Siria Jumatano ulipiga bomu kwa makusudi hospitali moja mjini Mosul ili kulinda vikosi vya Iraq kutokana na wapiganaji wa Islamic State waliokuwa ndani ya jengo hilo. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga wa kundi la ISIL hivi karibuni alilipua gari iliyojaa milipuko kwenye kituo kimoja cha kutoa huduma za barabarani huko Hilla nchini Iraq na kuua takriban watu 80 na kuwajeruhi wengine zaidi. Marekani inalaani vikali shambulizi hili la kigaidi lisiloelezeka. Watu wengi waliouawa kwenye shambulizi hilo walikuwa mahujaji wanaorudi kutoka kwenye maadhimisho ya kishia ya Arbain kwenye mji wa Karbala. Sherehe hizo hufanyika kila mwaka kutoa heshima kwa Imam Hussein, kiongozi anayeheshimika wa dhehebu la Kishia. Mamilioni ya Washia wamemiminika kusini mwa Iraq katika siku za karibuni kwa kile ambacho kinaonekana kuwa ni umati mkubwa mno wa mahujaji kuliko hata umati wa hija nchini Saudi Arabia. Mahujaji hawa wamekuwa walengwa mara kwa mara na makundi ya Kisuni yenye msimamo mkali kama vile ISIL na watangulizi wake, kundi la Alqaida la nchini Iraq. Marekani inatoa rambirambi rambi za dhati kwa familia za waathirika pamoja na watu wote wa Iraq kwa ghasia hizi za kikatili ambazo zilikuwa na nia ya wazi ya kuchochea mivutano ya kimadhehebu. Marekani bado ina nia ya dhati katika ushirika wake na watu wa Iraq pamoja na serikali yake na shambulizi hili linaimarisha azma ya Marekani kulisambaratisha kundi la ISIL. Marekani bado inatoa rambirambi zake za dhati kwa familia pamoja na marafiki wa waathirika wa shambulizi hilo. Mauwaji haya ni mfano mwingine wa ISIL kutothamini maisha ya watu pamoja na juhudi zake za kupandikiza chuki na kuleta mgawanyiko miongoni mwa watu wa Iraq. Ushirika wa Marekani na Iraq na watu wake ambao wanahudumu mstari wa mbele katika mapambano ya ulimwengu bado unaendelea kuwa thabiti na hautayumba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby alisema Marekani inawasiliana kwa karibu na maafisa wa Iraq na tunasimama kidete katika kuunga mkono vikosi vya usalama nchini Iraq wakati vikiendelea kupambana na Daesh na kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria wale wanaohusika na uhalifu huu usioelezeka. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami. Na mimi ni Harrison Kamau, tukisema kwaheri heri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.