Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi. Na mimi ni Idi Ligongo, ni kikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 5 Disemba mwaka 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19, 22. Karibuni. <coughs> katika matangazo yetu ya leo mgomo wa madaktari waanza nchini kenya na kuathiri sekta hiyo kwa vikali sana hatutarudi kazi kwa wananchi wote tunawahimiza mwende hospitali za private na katika habari nyingine hali ya utulivu yarejea nchini drc baada ya mauaji ya takriban watu 30 katika mji wa chipaka Iwe kwa upande wa opposition iwe kwa upande wa majority, wote wanajitafuta ndani. Hakuna yule ambaye anatafuta faida ya raia kweli kweli. Hizo msikilizaji, ni baadhi ya ripoti tu ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu uweze kupata hayo na mengine mengi zaidi, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Idi Ligongo. Madaktari ma na wauguzi nchini Kenya wamegoma wakidai ongezeko la mishahara na mazingira mazuri ya kazi. Mgomo huo ulianza baada ya mazungumzo yaliyoitishwa na wizara ya afya kuvunjika jana jioni. Takriban madaktari na wauguzi elfu mbili waliandamana mapema leo kwenye wizara ya afya na wizara ya fedha jijini Nairobi. Chama cha madaktari cha Kenya ambacho kinawakilisha madaktari katika hospitali za kaunti kinasema wanachama wake wanataka ongezeko la asilimia mia tatu ya mshahara kutoka katika makubaliano baina ya madaktari na serikali yaliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kiongozi wa chama hicho Ouma Oluga amesema serikali ya Kenya bado haijashughulikia makubaliano hayo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kupiga kura leo hii azimio la kusimamisha mapigano kwa siku saba katika mji wa kaskazini mwa Siria, Aleppo ili kufanikisha kufikishwa kwa misaada ya kibinadamu. Alepo ulikuwa ni mji mkubwa nchini Siria kabla ya kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka sita iliyopita, na kwa sasa ni mji unaopiganiwa na mashambulizi yanayosaidiwa na Rusia kutoka kwa jeshi la Siria yakiwa na lengo la kukomboa mji kutoka kwa wapiganaji waasi ambao wanashikilia eneo la mashariki mwa mji huo. Azimio hilo liliandikwa na Misri, Spain na new Zealand, linasema baraza litatafakari kuongezwa kwa siku saba kuzuia mapigano. Azimio hilo linakataza mapigano yoyote ikijumuisha mashambulizi ya anga na risasi ambayo imekuwa yakitumika na kufanya uharibifu katika sehemu kubwa ya eneo hilo katika maeneo yote yanayoshikiliwa na serikali pamoja na waasi. Mgomo wa madaktari na wahudumu wengine wa sekta ya afya ambao unaendelea nchini Kenya umetajwa kama ulio na athari kubwa, hususan kwa wananchi walio katika sehemu za mashambani. Muda mfupi uliopita, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na gavana wa kaunti ya Kwale Salim Mvurya, na kwanza akamuuliza kuna tofauti ipi kati ya hospitali za kitaifa na zile za kaunti na jinsi wahudumu wa afya wanavyotekeleza kazi zao wakizingatia kanuni zilizopo katiba inasema. Kwamba uh, sekta ya afya uh, ni katika zile sekta ambazo zimegatuliwa uh, na ni sekta ambayo iligatuliwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu uh, na hospitali zote zinasimamiwa na serikali za gatuzi isipokuwa hospitali ya rufaa ya kenyatta uh, hospitali ya rufaa ya moi eldoret na ile hospitali ya, ya madhare Uh, hizo tatu tu ndio bado zinasimamiwa na serikali ya kitaifa, na vile vile mambo mingine kama mambo ina kuhusu chanjo, unakuta kwamba hiyo pia inasimamiwa na serikali ya kitaifa, lakini e, zile zingine zote e, zinasimamiwa na serikali za gatuzi. Kuna mambo ambayo serikali ya kitaifa ilifanya ambayo hatuelewi, lakini mwaka elfu mbili na kumi na tatu ba, baada ya sekta ayo kugatuliwa, serikali ya kitaifa ilirudi ikaweka mkataba uh, wa nyongeza za mshahara na vyama vya kutetea haki za wafanyakazi katika hospitali pamoja na madaktari na nase. Sasa hapo ndio kiini cha utata. Huyo ni gavana wa kaunti ya Kwale nchini Kenya, Salim Mvuria, akizungumza nasi hapa Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Makamu wa rais wa Ufaransa ambaye ni mjamaa Manuel Valls anatarajiwa kutangaza kugombea uraisi katika uchaguzi wa mwakani hii leo. Ofisi ya Valls inaeleza kupitia taarifa kwa wanahabari kwamba atazungumza katika mkutano mjini Evry kusini mwa Paris. Kutangaza kwake kuna kuja baada ya rais wa Ufaransa Francois Hollande wiki iliyopita kutangaza kupitia televisheni kwamba hatarajii kugombania wadhifa huo kwa ajili ya muhula wa pili kutokana na kutopata ushirikiano wa kutosha utakaomfanya ashinde. Valls mwenye umri wa miaka hamsini na minne kwa kipindi kirefu ameonekana kama mgombea urais kama mjamaa kwa uchaguzi wa mwakani hasa baada ya rais Holland kutangaza kutogombea muhula wa pili na kumfanya kuwa rais wa kwanza wa Ufaransa aliye madarakani kuachana na hatua ya kugombea muhula wa pili. Mawaziri wa mambo ya nje wa China na Iran wametoa mwito kwa serikali zilizotia saini makubaliano nyuklia kutii mkataba bila kujali mabadiliko yoyote ya hali za ndani ya nchi. Kauli zao zinaonekana kuelekezwa kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump ambaye amesema wakati wa kampeni mwaka huu kwamba atafanya mazungumzo upya juu ya vifungu vya makubaliano hayo na kuita mpango huo kama mbaya ambao hawajawahi kuuona. Hakuna upande wowote wa makubaliano umeonyesha nia ya kutazama upya makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarifu alisema kwamba Iran haitakubali nchi yoyote kuchukua maamuzi yake kukiuka makubaliano na Iran na ina haki ya kuchukua uamuzi huo juu ya hilo. Waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi amesema mkataba wa makubaliano unapaswa kutekelezwa kwa pamoja, uwajibikaji na nia ya kila pande za makubaliano. Na mwanasheria anayewakilisha familia ya Abdul Razak Al Atan, kijana aliyejeruhi watu kumi na mmoja katika chuo kikuu cha Ohio State wiki iliyopita amesema ujumbe wa Twitter wa rais mteule wa Marekani Donald Trump aliotoa kuhusu tukio hilo umeishitua familia na kuifanya ibaki kimya. Kupitia twitter ya mapema Jumatano, Trump alisema ISIS inachukua sifa kwa shambulizi baya la chuo kikuu cha Ohio lililofanywa na mkimbizi wa Kisomali ambaye hakupaswa kuwepo nchini mwetu. Katika mahojiano maalum na VOA, mwanasheria wa familia Robert Fitrakis amesema familia bado ipo katika mshtuko mkubwa. Unaendelea kuyapokea yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, kama mlivyosikia kwenye baadhi ya taarifa zetu, ni kwamba mgomo wa madaktari kote nchini Kenya umeanza hii leo huku hayo yakiharifiwa, hospitali nyingi nchini humo zimeathirika pakubwa, huku huduma za kimatibabu zikikosekana kwa wagonjwa. Madaktari nchini humo wanaitaka serikali kutekeleza mkataba wa makubaliano ulioafikiwa kati yao na serikali mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu ambao uliwapa asilimia mia tatu ya mshahara na mazingira bora ya kufanya kazi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana ripoti kamili. kuu wakibeba mabango yaliyo na ujumbe unaosema daktari siopunda walifululiza katika barabara kuu za jiji la nairobi kuandamana ili kuishinikiza serikali kuu kutekeleza mkataba wa makubaliano uliofikiwa mwaka 2 lakini jaribio la kuendelea kuandamana kwa lilitibuka kwani maafisa wa polisi shika duria waliwatupia gesi za kutoa machozi na kusambaratisha juhudi zao za kuandamana hadi wizara ya afya kila mtu mguuni ponye Maandamano haya yanajiri tu siku moja baada ya mkutano uliopania kutoa suluhu kutibuka, kwani maafisa wakuu wa vyama vya madaktari walidinda kufika. Madaktari hawa wameapa kutorudi kazini hadi matakwa yao yasikilizwe na kutekelezwa na serikali. Hapa huyu katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Ouma Oluga. Madaktari mpo? Madaktari mpo? Sisi tunataka matibabu na matibabu yetu ni CBA, CBA, CBA, CBA, CBA. CBA. Katika kile kinachoonekana kuwa matakwa ya kuishinikiza serikali kupata suluhu ya haraka, madaktari wanawarai wagonjwa katika hospitali za serikali kutafuta huduma katika hospitali za kibinafsi vilevile vile. Wanashikilia kuwa huu huenda ukawa mgomo mkubwa sana kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya, kwani wanasema wanahisi serikali imekuwa ikiwachezea shere tu. Jinsi anavyoelezea Daktari Ouma Oluga: hatutarudi kazi. Kwa wananchi wote tunawahimiza, mwende hospitali za za India. Sisi tunataka kusema sisi sio wanasiasa, sisi ni madaktari. Katika hospitali kuu nchini, hususan katika mji wa Kisumu na hata hapa jijini Nairobi, huduma za matibabu zinaendelea kukosekana na kuwalazimu baadhi ya wagonjwa kutafuta huduma katika hospitali za kibinafsi lakini huku madaktari hao wakishikilia kuwa hawatarudi kazini hadi serikali itekeleze mkataba huo wa makubaliano unaowapa nyongeza mshahara na mazingira bora ya kufanyia kazi, serikali inawataka kurejea kazini. Waziri wa afya Cleopa Mailu akiandamana na waziri wa fedha Henry Rotich jana akizungumza na wanahabari, wanawataka madaktari wote kusitisha mgomo huu, huku serikali ikiendelea kutafuta suluhu ya kudumu. Tumekuwa tukijadiliana kwa nia njema na bado tunaamini si wakati mwafaka kwa madaktari kususia kazi. Haifurahishi kuona madaktari wakiamua kususia kazi so. Wagonjwa wa matatizo ya kiakili kadhaa nao wametoroka kutoka hospitali ya madhari hapa jijini Nairobi, muda mfupi tu baada ya madaktari kususia kufika kazini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, na sasa tunaendelea na habari za dunia. Moto katika hoteli ya kifahari katika mji wa kusini wa bandari wa Karachi nchini Pakistan umesababisha vifo vya watu 11. Maafisa wanasema moto ulizuka katika hoteli ya Regent Plaza kuanzia katika sakafu ya jikoni. Vyombo vya habari mjini humo vinasema watu 75 walijeruhiwa katika moto huo. Meya wa mji wa Karachi, Wasim Akhtar, amesema sababu ya moto huo haikuweza kutambuliwa kwa haraka. Picha za televisheni zimeonyesha wageni katika hoteli wakitumia mashuka kujiokoa kwa kutokea madirishani. Mtu mmoja aliyenusurika ameiambia televisheni ya mjini humo kwamba wageni wa hoteli walikuwa wamelala wakati moto ulipolipuka. Mkuu wa kikosi cha zimamoto, Tahsin Siddiqui, amesema japo moto huo haukuwa mkubwa na kushughulikiwa mapema moshi uliendelea kufuka ndani ya hoteli kwa sababu mfumo wa kiyoyozi uliendelea kufanya kazi. Kamanda wa zamani wa kijeshi nchini Serbia Ratko Mladic anatarajia kurejea leo mjini The Hague kwa ajili ya kesi yake inayokaribia kumalizika ya mauaji ya halaiki na makosa ya kivita wakati wa mgogoro wa mwaka 1990 baada ya zaidi ya miaka minne ya kesi ya Mladic kufunguliwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa kamanda huyo, waendesha mashtaka wataanza siku tatu za kutoa hoja zao za kumalizia kesi na wanatarajia kupendekeza kipindi kirefu cha kifungo gerezani. Mladic mwenye umri wa miaka sabini na minne amepinga mashitaka yote kumi na moja, ikijumuisha mawili ya mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita na ikijumuisha pia dhidi ya ubinadam katika ushiriki wake wa mgogoro wa Bosnia kati ya mwaka 1992 na 1995. Nam yote haya msikilizaji, anakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kukukumbusha tu ni kwamba unaweza kupata mengi zaidi kwa kuingia kwenye tovuti yetu www voa swahilicom, na vilevile vile kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ikiwa ni www facebookcom mkwaju voa swahili. Tukiangalia yale yamejiri yakitoka kwa waandishi wetu ni kwamba wanasiasa wa upinzani huko nchini Uganda amesusia zoezi la kuwapiga msasa makamishna wapya wa tume ya uchaguzi nchini humo ambao waliteuliwa na rais Yoweli Museveni. Wanasiasa hao wanataka kushirikishwa katika uteuzi wa makamishna wa kipuziliya mbali makamishna wapya ambao utendakazi wao wa miaka mingi umehusishwa kwa karibu sana na chama chake Museveni cha NRM. Kwa mengi zaidi, sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Wanasiasa wa upinzani wanaeleza kutokuwa na imani na tume ya uchaguzi ambayo imeteuliwa na rais Yoweri Museveni na kwamba Museveni alikiuka mkataba wa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda uliosainiwa mwaka elfu mbili kumi na sita kwamba uteuzi wa tume ya uchaguzi ushirikishe vyama vyote vya kisiasa mapendekezo ya mkataba uliopatikana kwa kuwashirikisha raia wa Uganda, hali maarufu IPOD, ni kwamba uchaguzi huru na haki unaweza tu kufanyika iwapo kila mshiriki ana imani katika tume ya uchaguzi. Winfred Chiza ni kiongozi wa upinzani bungeni kutoka chama cha Forum for Democratic Change FDC. Ipod which is chaired by the democratic party went and sat with president Museveni as the chairman of NRM. Chini ya wenyekiti wa chama cha DP tulifanya kikao na rais Yoweri Museveni kama mwenyekiti wa chama cha NRM, tukakubaliana kwamba tutashirikiana katika kuunda tume huru ya uchaguzi. Tunashangaa kwamba aliyosema Museveni siyo aliyofanya kwetu. Kama IPOD tunajua kwamba mchakato wa IPOD unaendelea na hatutambui makamishina wake Museveni to determine how these commissioners should be elected. Chama cha Democratic Party DP, kinachosimamia majadiliano ya vyama vyote vya kisiasa kuhusu uchaguzi huru na haki, kiliasilisha malalamishi kwa spika wa bunge Rebeka Kadaga punde tu baada ya Museveni kutaja tume mpya ya uchaguzi. Lakini ni wazi sasa kwamba malalamishi yao hayana maana yoyote. Pamoja na hayo, ni kwamba Mseveni amekosa kuzingatia mapendekezo ya uangalizi wa uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na sita kwamba tume ya uchaguzi ivunjiliwe mbali na nyingine kuundwa kwa njia ya uwazi kwa kuwashirikisha wanasiasa wote. Nobert Mao ni kiongozi wa chama cha DP anayesema kwamba hawaoni sababu inayomfanya Mseveni kuteua tume ya uchaguzi kwa haraka. Tuna wawakilishi wetu bungeni na tuna matumaini kwamba watatuwakilisha vyema. Kila mtu ana kazi yake ya kutekeleza. Kama ipod tulifanya yale tuwezayo. Wabunge wetu wanastahili kusimama kidete na kuendeleza mchakato tulioanza. Jaji wa mahakama ya rufaa Simon Mujenyi Biabakama aliteuliwa kuongoza tume ya uchaguzi. Biabakama aliwahi kuhudumu kama wakili wa Rais Mseveni. Wengine walioteuliwa ni Hajat Aisha Lubega kuchukua nafasi ya naibu mwenyekiti, Peter Emorot, Stephen Tashiova ambaye amehudumu kama mbunge wa chama tawala cha NRM kwa muda mrefu, Profesa John Piwang na Mustafa Sebagara Chigozi. Licha ya vyama vya kisiasa kususia shughuli ya kuwapiga msasa makamishina hao wa tume ya uchaguzi kamati hiyo ya bunge yenye wanachama kutoka chama tawala cha NRM imeidhinisha uteuzi wao. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Shukran sana Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala. Na sasa tuvuke mpaka tuingie hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako hali ya utulivu imeonekana kurejea katika mji wa Chipaka baada ya mapigano makali yaliyotokea jana usiku kati ya kundi, kundi jipya la wapiganaji na jeshi la serikali. Taarifa zinasema kwamba takriban watu thelathini, wengi wao wakiwa ni wapiganaji waliuawa Wakati hayo yakiarifiwa, wachambuzi wa maswala ya siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapendekeza kwamba Rais Josefu Kabila na kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi wafanye mkutano mnamo tarehe kumi na tisa mwezi huu wa Desemba na kutatua mzozo wa kisiasa unaokabili taifa hilo. Kwa mengi zaidi, hu, huyu hapa Austel Malivika. Hali hiyo imerudi tulivu katika mkoa wa Kasai Sandrale baada ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutwangana na waasi ambao wanashukiwa kwamba walikuwa wakimuunga mkono kiongozi mmoja wa kijiji ambao walikuja kuvamia muji wa Chikapa siku ya Jumapili. Na taarifa zinasema kwamba huenda watu thelathini wamefariki dunia, ila tukisubiri serikali iweze kutangaza maafa kamili. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liliingilia kati. Ifahamike kwamba kwa sasa kumekuwa kukitokelea hali ya tafaruki katika maeneo mengi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa sana eneo la mashariki ambako kumeonekana uwingi wa wapiganaji maimai. Kwa nini wapiganaji hao maimai waendelea? Jimmy Peruzi ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Nafikiri siku za leo ni siku mbaya sana, kwa sababu tuko tunaenda kwenye mwisho ya muhula ya, muh ya mwisho ya prezidenti Kabila hiyo inakuwa shida ambayo inaleta presha mingi ndani ya wakaaji. Hata hivyo nimezungumza naye Jean Paul Kasereka, akiwa profesa kwenye chuo kikuu cha Isesode, ikiwa ni chuo kikuu chenye kuhusika na kufunza watu utatuzi wa migogoro. Wanasiasa kukaa pamoja wote, waepuke kutafuta faida yao wenyewe na waangalie tu faida ya raia, kwa sababu iwe kwa upande wa opposition iwe kwa upande wa majorite, wote wanajitafuta ndani. Hakuna yule ambaye anatafuta faida ya raia kwelikweli, ukiona zaidi kwa sababu wote wanagombania tu kupata cheo na mali. Naishia pale vilevile. Vile katika maeneo ya Beni, Wakristo wa makanisa ya womsho wameandamana huku wakiomba Mwenyezi Mungu aweze kuwapa nguvu na kumaliza uasi wa ADF. Kwa sasa hali ya wasiwasi yaendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia tarehe kumi na tisa ambayo itafika hivi karibuni, wengi wakisema kwamba huenda ukatokea machafuko iwapo hakuna makubaliano kati ya upinzani pamoja na vyama tawala tawalaiziwa majorite ambaye ni rais wa sasa, Rais Kabila na yeye Chisekedi ambaye ni msimamizi wa hiyo opozision, wakae pamoja, wapate suluhisho pamoja. Nini wanapasha ili ujeu msiwe kwa tarehe hii ya kumi na kenda Desemba. Wakati hayo yakiharifiwa, watu waendelea kusubiri serikali kwa sababu waziri mkuu alitangazwa, lakini hadi sasa hajatangaza serikali yake. Sauti ya Amerika, Goma. Michezo. Naam, ni Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na tuanze leo na habari katika ligi ya basketball NBA hapa Marekani, ambapo matokeo ya jana Jumapili, Orlando waliipiga Detroit 98 kwa 92. Oklahoma City Thunder OKC wakiongozwa na nyota wao Russell Westbrook waliichapa New Orleans Pelican 101 kwa 92, Russell Westbrook akipata triple dabo yake tano mfululizo. Na New York Knicks nao waliigonga Sacramento 106 kwa 98. Basi na sasa, msikilizaji, tuelekee kwa waandishi wetu huko Afrika Mashariki. Baada ya kutawala mbio ndefu za Fukuoka Marathon nchini Japan kwa miaka mitano mfululizo wakenya wamejikuta wakikosa kushika nafasi ya kwanza mwishoni mwa wiki, kama anavyoripoti mwandishi wetu Jason Nyakundi. Utawala wa Kenya wa miaka mitano kama mabingwa wa Fukuoka Marathon ulifikia kikomo nchini Japani mwishoni mwa wiki. Patrick Makau ambaye alikuwa na saka taji lake la tatu mfululizo aliambulia nafasi ya pili baada ya kukamilisha mbio hizo za kilomita 42 kwa saa 2 dakika 8 na sekunda 57. Mwethiopia Yemane Segei aliibuka mshindi katika makala hayo ya 70 alimbwaga Makau kwa sekunde 9. Wakenya Josephat Ndambiri, Joseph Gitau na Martin Mahathi walishinda makala ya 2011, 2012 na 2013 mtawalia kabla ya ushindi wa Segei. Muethiopia wa mwisho kunyakua taji la Fukuoka alikuwa Sigaye Kebede mwaka 2008 na 2009. Bingwa wa Daegu Marathon Mkenya James Kwambai, ambaye alikuwa katika orodha wa wakimbiaji waliopigiwa upatu kutesa mjini Fukuoka, akumaliza mashindano mbai alijiuzulu baada, baada ya wajapani Yuki Kawauchi na Yusuke Tupimasu kuongeza kasi ya juu baada ya kilomita 21 za kwanza. Makao na Segei walikuwa sako kwa banko kilomita 5 za mwisho kabla Mwethiopia huyu kuchomoka ikisalia kilomita 1 na kunyima mshikilizi wa zamani wa rekodi ya dunia Makao taji lake la tatu mfululizo. Katika upande wa raga, meneja wa Simba Wangila Simiyu ni mwingi wa matumaini kuwa Shujaa itafanya vyema katika duru ya pili ya raga za dunia nchini Afrika Kusini Mnamo Disemba 10 hadi 11 Kenya imekutanishwa na miamba Fiji pamoja na Ufaransa na Japan katika kundi B. Fiji ni mabingwa wa Olimpiki mwaka 2016 na raga za dunia msimu wa 2015-2016, wamewahi kushinda duru ya Afrika Kusini mara tatu, ingawa Kenya ilipiga Fiji 30 kwa saba katika fainali ya Singapore Sevens mwezi Aprili mwaka 2016. Makundi ya Cape Town Sevens: kundi A ni Afrika Kusini, Australia, Marekani na Urusi. Kundi B Fiji, Ufaransa, Kenya na Japan; kundi C Uingereza, New Zealand, Argentina na Canada; na kundi D Wales, Scotland, Samoa na Uganda. Asante sana Jason, na sasa twende kwa George Njogopa wa Dar es Salaam, mwenye ripoti kuhusu matayarisho ya raundi ya pili ya kandanda nchini Tanzania. Kumekuwa na pilika, pilika kubwa ya kuanza kwa mzunguko wa pili wa ligi kuu soka Tanzania bara huku kila timu ikijinasibu kwamba imetumia kipindi cha mapumziko kusajili vikosi ambavyo vitaleta ushindani mkubwa. Macho ya mashabiki wengi wa kandanda yako kwa timu za Simba, Yanga ya na Azam FC ambazo zinapigana vikumbo kusajili wachezaji wapya kutoka nje ya Tanzania. Je, mzunguko wa pili unataraji kuanza wiki mbili zijazo kuanzia sasa utakuwa na sura yote katika mwelekeo wa kuelekea kumsaka bingwa wa ligi kuu soka Tanzania Bara. Gift Macha amekuwa akifuatilizia kwa karibu mzunguko wa kwanza na hata kufuatilizia mwenendo wa timu hizi zinavyosajili wachezaji wapya. Anaona nini katika kuelekea mzunguko huu wa pili? Mzunguko wa pili utakuwa utaanza kwa kasi ndogo, hasa tukizingatia kwamba umekuwa na mapumziko ya muda mrefu, na ni wiki mbili sasa hivi timu ndo zimeanza maandalizi kuelekea kwenye ligi. Lakini pia tukiachana na timu kama Azam ambayo ndo imefanya usajili wa nguvu, timu nyingine zimekuwa na usajili wa kawaida. Tukiangalia timu kama Yanga imeongeza mchezaji mmoja katika safu ya kiungo, timu kama Simba imeongeza mchezaji mmoja ambaye ni goalkeeper. Kwa hiyo hakutakuwa na mabadiliko makubwa sana, lakini tunategemea kwamba kutakuwa na, na kasi ndogo katika mechi mbili, tatu za mwanzo lakini baadaye ligi itachanganya na ushindani utakuwa ni mkubwa namna. Kabla ya kutamatisha matangazo yetu, ifuatayo sasa ni taariri ya sauti Amerika, inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Mwenendo unaongezeka wa kufunga huduma za internet na mitandao ya simu za mkononi unatishia uhuru wa internet duniani. Kwa mujibu wa makadirio, kiasi cha serikali 25 karibu katika kila bara zimezuia kwa makusudi au kuvuruga huduma za upatikanaji wa mitandao zaidi ya mara 50 tangu kuanza kwa mwaka huu wa 2016 kwa kiwango cha walau mara moja katika kila siku sita. Marekani mapema mwaka huu ilijiunga na makubaliano ya Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kupitisha azimio ambalo linalaani uvurugaji wa makusudi au kuzuia upatikanaji wa habari kwa njia ya mitandao ikiwa ni ukiukaji wa sheria ya haki za binadamu. Waziri mdogo wa Marekani wa mambo ya nje kwa masuala ya demokrasia, haki za binadamu na ajira Tom Malinowski alielezea kwamba azimio hili la uhuru wa internet linaunga mkono azimio la mkutano wa uhuru wa mtandao ambao ulitoa taarifa ya pamoja mwaka wa 2011 ambayo wa ilieleza kuwa kuzuia kwa lazima kwa teknolojia ya mitandao ya kijamii ni hatua zilizovuka vipimo hasa kwa sheria za haki za binadamu. Kuvuruga upatikanaji wa mitandao hiyo kumekuwa na adhari kubwa za kiuchumi. Ripoti ya taasisi ya Brookings, inakadiria Ethiopia imepata hasara ya dola milioni nane nukta tano kwa kufunga mitandao ya internet mwezi Aprili. Katika siku za karibuni, mwezi Oktoba Ethiopia ilifanya ufungaji mpya kama sehemu ya hali ya dharura iliyotangazwa na serikali, ambapo imegharimu kiasi kikubwa cha uchumi wa nchi hiyo ya Ethiopia kwa kupata hasara ya dola nusu milioni kwa siku kwa zao ghafi la ndani. Inashitua sana kwamba chaguzi nyingi zimehusishwa na ufungaji wa huduma za internet na hili limekuwa jambo la kawaida. Mwezi Februari, Serikali ya Uganda iliamuru kufungwa kwa huduma za simu za mkononi na internet kuzuia upatikanaji wa mitandao ya habari ya kijamii kwa siku nzima ya uchaguzi. Wiki kadhaa baadaye, serikali ya jamhuri ya Kongo iliamuru kufungwa kwa nchi nzima mitandao ya simu za mkononi kuelekea uchaguzi wa kitaifa. Lakini si habari zote mbaya. Mwezi Agosti, rais wa Ghana John Dramani Mahama alieleza bayana nia ya dhati ya Ghana kulinda uhuru wa kujieleza kwa njia ya mitandao na kujizuia kuweka masharti kwa matumizi ya mitandao ya kijamii kuelekea uchaguzi wa kitaifa mwezi Desemba. Serikali ya Marekani inapongeza juhudi zilizochukuliwa na Ghana kuelezea uungaji mkono wake wa haki za binadamu kwa matumizi ya mitandao. Marekani inaisihi serikali ya Ethiopia kufuata mwenendo huo na kurejesha huduma za intaneti kwa raia wake wote. Vilevile, serikali zote lazima zilinde na kuhamasisha haki za uhuru wa kujieleza na kushiriki kuwa ni uhakika kwa mujibu wa ahadi za kimataifa za haki za binadamu. namna kufikia hapo tunafika tamati ya matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika usikose kujiunga nasi baadaye kidogo mwendo wa saa tatu usiku katika kipindi chetu cha kwa undani tukiangalia tukiangazia kwa kina zaidi mgomo wa madaktari na wauguzi wengine nchini kenya baadhi ya ripoti zingine kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo msimamizi amekuwa ni mary mgawe mwelekezi hapa studio ni Aida kutoka e hapa Washington, mimi ni BMJ Mridhi, mimi ni Idi Ligongo. Tunawatakia kila la heri na kuwatakia usiku mwema, kutoka hapa Washington.