Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hiki ni kipindi cha marudio cha kwa undani. Upo nami mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni mkamiti Kibayasi, hapa studio. Leo nitashirikiana na mwenzangu BMJ muridhi Abdu Shakur Abud. Vilevile, katika laini ya simu tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Julius Nyang'oro kutoka hapa Marekani, vilevile katibu mkuu wa zamani wa OAU Salim Ahmed Salim akiwa Tanzania, mwandishi Majidi Mjengwa kutoka Tanzania na mwanafunzi aliyesoma Cuba, mtanzania Tahir Othman. Naam msikilizaji, basi leo hii kwa undani tutazungumzia masuala mawili. Kwanza ni kifo cha rais wa zamani wa Cuba Fidel Castro, na hali kadhalika tutaangalia kwa undani zaidi mauaji yaliyotokea huko nchini Uganda, ambapo kama tunavyofahamu mauaji hayo yamesababisha vifo vya watu kadhaa, wakiwemo maafisa polisi na wanamgambo, ambapo tukio hili limetokea kwenye makazi ya mfalme wa Rwenzururu Charles Winsley Mumbere katika mji wa Kasese huko nchini Uganda. Basi ili kujua hali ilivyo mpaka hivi sasa tunajiunga na mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa katika laini ya simu. Hebu tueleze kipi tunachofahamu kwa undani na hali ikoje mpaka wakati huu? kulingana na msemaji wa polisi Felix Kawesi, hii asubuhi alikuwa anasema, idadi ya watu takriban sitini hivi wameaga dunia, arobaini na sita wakiwa wapiganaji ama wakiwa ni walinzi wa mfalme wa eneo hilo la Rwenzururu Charles Wesley Mumbere, maafisa wa polisi kumi na wanne, wanajeshi wawili, halafu wale raia ambao wamejeruhiwa, kwa kawaida idadi yao haijotolewa, ila tu tunavyozungumza ni kwamba mili ya watu bado ipo katika maeneo mbalimbali imetapakaa haijaweza kuchukuliwa, nyingine imeweza kupatikana katika maeneo ya mitoni, na polisi wanasema kwamba wataweza kubeba mili hii wakipeleka katika vyumba vya kuhifadhia maiti katika wilaya hiyo ya Kasese. Kulingana na msemaji wa polisi Felix Andrew Kawesa, ambaye kwa leo hii amechukua muda mrefu kuweza kuzungumza, ikionekana ni kama kujaribu kueleza taifa lile ambalo linaweza kuendelea, anasema kwamba walijua swala hili linaendelea kwa muda mrefu, lakini walipinde tu. Walipogundua kwamba wapiganaji walikuwa wameanza kujikusanya katika milima ya maeneo ya Kasese, basi wakaweza kufika maeneo hayo kuanzia siku ya Ijumaa na kufika Jumamosi, waliposhambulia maeneo yao walipokuwa wamejificha, ndipo mapigano yakaanza. Na wanashuku ni kwamba wapiganaji hawa wamekuwa wakipata silaha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na wana weka kwamba huenda wana ushirikiano wa karibu na kundi la wapiganaji la Allied Democratic Forces ADF, ambalo limejificha mahandaki yake ni katika maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na mara nyingi limekuwa likitishia kuigonga Uganda. Tunashukuru sana uh, Kenneth Bwire kutoka huko Uganda. Shakuru um, mauaji haya ya aina hii inasemekana yamekuwa yakitokea, lakini si makubwa kama yale ambayo yametokea hivi hivi siku mbili tatu zilizopita, na umezungumza na Akor Amazima. Yeye kwa upande wake anaelezea vipi mpaka hapa tulipofika, nini hasa kilichochochea mauaji ambayo yametokea wilayani Kasese, ambapo tunaona kwamba askari polisi kumi na wane wameuawa huku wengine wakiwa maraia, ni kilele cha hali ya taharuki ambayo imekuwepo kati ya vyombo vya usalama, yaani askari polisi na wanajeshi kwa upande mmoja, pamoja na wale viongozi na wafanyakazi wa ufalme wa Rwenzururu maarufu kama Obusinga wa Rwenzururu. Ningependa kusema kwamba tangu uchaguzi ufanyike wa mwaka elfu mbili kumi na sita hapo mwezi wa Machi, tunaona kwamba eneo hilo la Rwenzori halikumchagua Rais Museveni na wala wabunge wote wa chama chake cha NRM wote waliangushwa, huku wabunge wa upinzani wakachaguliwa. Kwa hivyo mkabala kati ya serikali na eneo la Rwenzori umekuwa mbaya sana kiasi kwamba kumekuwa na juhudi za kwa kwa kuangalia kwamba kunakuwa maafikiano, maridhiano kati ya kiongozi wa jadi ambaye ni omusinga Charles Mumbere pamoja na serikali ya kati, lakini naona kwamba ni kama shughuli hizo kila unakokucha zinaendelea kugonga mwamba Pasa, hai, mawata, mba, metoke, zani, kuba, selikali, kusuma. Kwa hivyo haya mauaji ambayo yametokea, nadhani kichocheo kikubwa ni uamuzi wa serikali wakisema kwamba wilaya ya Kasese wataigawa na watoe wilaya zingine mbili au tatu, na wale watu wa jamii ya Wakonzo ambao ndo wengi pale wanahisi kwamba ni kuwapora uh, ardhi yao, kwa sababu wao wanahisi kwamba eneo hilo ni la kwao. Kwa hivyo wakitoa nyingine wilaya katika wilaya hiyo, ni kama hiyo ardhi itakuwa imepewa watu wa jamii nyingine, ambao wao pale watu kama Wakonzo wanaona kama wale ni watu walikuja kukaa pale, lakini si ardhi yao halisi kwa hivyo tunaweza kusema ni swala la ardhi, siasa na masuala ya kijadi. Kimsingi ni swala la siasa, ambayo labda niseme kwamba siasa ambayo imekuwa mbaya, alafu vilevile kuna ningesema kulipiza kisasi, kwa sababu labda huenda wakisema kwamba wanawakomoa kwa vile hawakuuchagua. Uh, chama tawala halafu kunasingizia kwamba watu wakonzo na wanandi kutoka DR Congo wanataka kuunda nchi yao itwayo Ira Republic, jamhuri ya, ya Ira. Lakini nataka nikuambia kwamba wakonzo huku Uganda pamoja na wanandi kule Congo, uh, ni watu wa jamii moja. Maana yake unaona kwamba asili yao ni moja, lugha ni moja, utamaduni ule mmoja, na mfalme wao ndiyo huyo ni mmoja. Kwa hivyo tangu zamani watu wa eneo la Renzori wamekuwa wakihisi kwamba vile wako katika nchi mbili, yaani kule Congo ya, serikali ya Kishasha huwa haiwashughulikii na huko Uganda serikali ya Kampala haijawashughulikia sana. Kwa hivyo wanasema kwamba, na basi, ikiwa ni hivyo, wao waje pamoja waunde nchi yao ili waanze kushughulikia wa, waweze wa, kushughulikia masuala yao. Kwa hivyo ikiwa swala hilo litatatuliwa lazima serikali ya Kinshasa na serikali ya Kampala waangalie kwamba masuala ya Wakonzo huko Uganda, haya masuala ya wanangi kule katika Kongo yanashughulikiwa ili mizozo kama hiyo isitokee tena. Kwa hivyo ni swala ambapo watu wanahisi wametengwa na serikali. Hili tatizo limekuwa la muda mrefu, lakini hatujaona kufikia kiwango hichi au katika himaya nyinginezo za Uganda. Kwa nini unafikiri imefika kiwango hichi? Amekwepo, nataka nikukumbushe kwamba mwaka elfu mbili na tisa kulikuwa na ile ya Uganda inaitwa the famous Kayunga Crisis, ambayo tunaona kwamba mfalme wa Buganda pale pale Kampala alitaka kuenda Kayunga. Kayunga ni sehemu ya eneo lake, akazuiliwa. Tunaona kwamba watu wengi waliuawa pale, kwa hivyo si wa mara ya kwanza, kwamba kiongozi wa jadi anatofautiana na serikali ya kati, na kila mara serikali wa kiongozi wa kijadi anapotofautiana na serikali ya kati tunaona kwamba hali ya usalama inakuwa mbaya. Ningependa labda ni kurudishe nyuma kwamba mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita, maarufu kama vikabaka kraisi, wakati Kabaka Mtesa wa pili alitofautiana na aliyekuwa waziri mkuu wakati huo uh, Daktari Milton Obote. Kilichotokea ni kwamba falme zote zilipigwa marufuku nchini Uganda na Uganda ikatangazwa kuwa jamhuri. Kwa hivyo, masuala haya yamekuwepo, lakini ninachosema ni kwamba lazima sera iundwe ili waweke mipaka kati ya viongozi wa kijadi na wanasiasa, alafu vile vile waweke njia za kusuluhisha uh, mtafaruku, mgogoro ukiwa umetokea kati ya viongozi wa kijadi pamoja na serikali ya kati. Lakini Rais Museveni si alifikia makubaliano, ndo akakubali kurudisha enzi ya kijadi, ambapo wanalipwa wa na serikali. Kwa nini hali hiyo haifanyi kazi? Ndiyo, alikubali kwamba viongozi wa kijadi warudie, kwa sababu wakati alikuwa machakani alifanya mkataba na wao kwamba atakaposhika mamlaka atawarudishia ule uwezo waliokuwa nao. Lakini na kitu tizo limekuwa kwamba viongozi wa kijadi wanahisi kwamba, kwa kilugha cha Chibaganda wanasema vyoo ya vyanswa, manake mtu kumpa cheo bila mamlaka. Kwa hivyo wanahisi ni kama watu wamepewa vyeo, wametoa magari, wamepewa nini, lakini hawana uwezo wa kuhudumia na kuwafaa watu hao. Na tunaweza kusema hivi sasa, kuna himaya ngapi za kifalme huko Uganda zinazotambuliwa? Himaya za kifalme zinazotambuliwa kwa kweli nyingi, labda nitaorodhesha baadhi. Tuna ufalme wa Buganda ambapo mfalme ni Ronald Mwenda Mtezi. Tuna ufalme wa Bunyoro ambayo kama Bwabunyoro ambaye pale tunamwona tuna Iguru. Uh, tuna ufalme wa Toro ambapo tuna mfalme Oyo. Tuna emorimor wa Teso, tuna omusinga wa Rwenzururu, tuna undinginya wa Windibujo. Alafu tuna ruot wa Acholi, ruot wa Gulu, na tuna Uh, tuna umkuka wa Abamasala. Unaweza kusema kwamba karibu kila jimbo au kila eneo kuna mtawala wa kifalme. Nguvu zao hivi sasa ni namna gani kulingana na serikali? Uh, kwa kweli nguvu zao, kwa sababu hao wamewachia masuala ya maendeleo na utamaduni, lakini tunaona kwamba nguvu hawana zile nguvu za kisiasa vile vile hawana nguvu za kiuchumi kwa sababu wanategemea serikali ya kati kuwasaidia mara kwa mara. Na unafikiri mzozo huu wa leo utafika wapi? Nini suluhisho linalozungumziwa huko Kampala? Nadhani uh, wengi hasa kutoka upande wa upinzani wanahisi kwamba lazima pahitishwe na mhadhara wa kitaifa ambao utazungumzia upya uh, mipaka na mamlaka ya viongozi wa kijadi. Asante sana Okor Amazima kutoka Kampala, ambaye ulikuwa ukizungumzia vifo vilivyotokea katika mji wa Kasese nchini Uganda. Basi kabla ya kuingia sehemu ya pili ya kwa undani tukiangazia kifo cha rais wa zamani wa Cuba Fidel Castro, msikilizaji sikiliza wimbo huu, Majaribu. zaji hivi sasa kwa undani sehemu ya pili, tunaangalia kifo cha Fidel Castro ambapo dunia inaendelea kuomboleza. Serikali ya Cuba ilitangaza siku tisa za maombolezo kufuatia kifo cha rais wao wa zamani ambaye ameongoza taifa hilo kwa takriban miaka 50. Utawala wake ulikosolewa na pia ulifurahiwa na baadhi ya mataifa mbalimbali mbali duniani ikiwemo bara la Afrika. Tutaangalia kwa undani zaidi hivi punde, na ili basi kujua kwa undani zaidi haya yote, katika laini ya simu ninaye Majidi Mjengwa, hali kadhalika ninaye katibu mkuu wa zamani wa OAU Salim Ahmed Salim, vilevile ninaye mtanzania aliyewahi kusoma huko Cuba Tahir Othman, pamoja na hapa studio nitakuwa naye BMJ moridhi na Profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa Marekani. Naam, nikianza kwako, uh, Majidi Mjengwa, tuelezee kwa undani zaidi historia ya rais huyu wa zamani wa Cuba. Asante uh, sana. Mimi naweza kumzungumzia Fidel Castro kwa kutoa mfano hasa wa wakati ikiwa bado ni ngari mdogo miaka kumi, eh, ndiyo kumbukumbu yangu kubwa ya ujio wa Fidel Castro katika nchi ya Tanzania ambayo itabaki milele eh, kwangu mimi eh, kwa maana ilikuwa moja ya matukio makubwa kupata kuyashuhudia na kuyafahamu kupitia wakubwa wakati huo wakizungumzia Fidel Castro. Na mchango wake kwa bara la Afrika hususan unapozungumzia ukombozi wa nchi za Afrika us, e, za kusini mwa Afrika e, Fidel Castro alitua Dar es Salaam e, mwaka ule wa elfu moja mia tisa sabini na saba kwa na miaka kumi e, pale Uhuru Street, tulimuona Fidel Castro akipita, lakini ilitujengea hamasa ya kujua zaidi ni nani huyu Fidel Castro e, na ana nafasi gani katika katika bara letu la Afrika. Ukweli ni kwamba uh, Fidel Castro kwetu wa Afrika uh, amekuwa na mchango mkubwa eh, kwenye maeneo hasa ya ukombozi kusini mwa Afrika. Ujio wa Fidel Castro ilikuwa ni kama kamanda mkuu uh, amekuja uh, Afrika na alikuwa ndiyo uh, kitu chake cha kwanza, kabla ya kwenda Mozambique, eh, lakini miaka yote hiyo ya ushirikiano kati ya Cuba na Tanzania tunaona maeneo mawili makubwa ambayo, eh, Cuba imekuwa na mchango mkubwa E, kwa nchi za Afrika ukiacha ukombozi wa bara la Afrika e, lakini pia eneo la afya na elimu ukianzia e, kwenye afya na elimu unaona kwamba Cuba imekuwa na mchango mkubwa kusomesha madaktari wetu, sio tu Tanzania, lakini hata nchi zingine za Afrika. Lakini pia kwenye elimu tuna shule za sekondari, nakumbuka wakati huo bado zipo Kibiti Secondary School, lakini pia Rufiji sekondari na mchepuo wa kilimo kwa hiyo kulikuwa na vision, mtazamo hasa wa kuangalia asilimia kubwa ya watu wako vijijini, lakini kilimo hicho lazima kiendeshwe na wa kizazi na kizazi. Kwa hiyo shule zenye mchepua kilimo eh, Cuba iliweza kuchangia eh, kwa kujenga, lakini pia kutoa ufadhili eh, wa, wa, wa, wa namna mbalimbali. Kwa hiyo ah, kwangu mimi Cuba Fidel Castro, eh, historia yake ukiacha mpambano eh, ya kuweza kuikomboa au kufanya mapinduzi eh, katika katika katika Cuba, lakini pia mapinduzi yale yalikuwa ni jaribio na wao pia kuyasafirisha eh, ku export katika Afrika. Moja ya maeneo ambayo huenda Fidel Castro E, Cuba walishindwa ni mashariki ya, ni Congo kwa maana ya kwa kwamba e, Congo e, project haikufanikiwa. Che Guevara alikuja. Nilipata kuongea na Dr. Salim Ahmed Salim e, basi... na uji wa Che Guevara, lakini hilo ni moja ya maeneo ambayo e, Cuba haikufanikiwa sana katika katika katika ukanda wetu huu wa wa, wa, wa, wa maziwa makuu. Uh, Majid, endelea kuwepo katika laini ya simu uh, profesa Nyangoro kama ulivyosikia taarifa hiyo ya Fidel Castro kutoka kwa Majidi Mjengwa, lakini pia kwa mujibu wa mtandao wa AllAfrica.com, Fidel Castro anaonekana alikuwa ni mtu muhimu. Je, hii ni kwa bara la Afrika pekee ndiyo anaonekana alikuwa muhimu au ni hapa? Mambo yako vipi kwa upande wa mataifa magharibi, alikuwa vipi? Hebu tuangalie kwa undani. Uh, Rais mstaafu Castro alikuwa ni mtu muhimu sana duniani. Uh, kwanza tufikirie kwamba uh, alivyoingia madarakani mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa baada ya kumshinda dikteta Batista, alileta uhuru ambao watu wa Cuba walikuwa hawaujui kwa sababu uh, wakati wa Batista ilikuwa ni nchi ambayo ilikuwa inatawaliwa kwa udikteta kwanza, halafu pili, uh, kiuchumi. uh, uchumi wote wa Cuba ulikuwa uh, unamilikiwa na nchi za nje, hasa Marekani. Kwa hiyo uh, Kastro alivyokuja Cuba mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa, jambo la kwanza alilofanya ni kuanza kuangalia jinsi ambavyo maisha ya watu wa Cuba yanaweza kuwa mazuri zaidi. Na kwa kufanya hivyo, baada ya miaka miwili aliweza kutaifisha mali nyingi sana ambazo zilikuwa ni mali za kampuni za Marekani na nchi nyingine. Na kwa hiyo kwa watu wa Cuba kuanzia wakati huo Uh, umuhimu wa kuwa na uchumi wa kitaifa ulikuwa ni mkubwa sana. La pili, uh, ni kwamba katika hali ya nchi za uh, dunia ya tatu, Castro alikuwa ni mtu muhimu sana, kwa sababu yeye alikuwa kila mara ana, anasaidia harakati za mapinduzi na kuweka demokrasia katika nchi tofauti. Kwa mfano, uh, watu wengine wanasahau kwamba yeye na Che Guevara, ambaye alikuwa ni rafiki yake wa karibu waliweza kusaidia na kupigana uh, nchi za Afrika, Kongo kwa mfano um, wakati ambapo wakoloni wengi walikuwa wanaona vigumu sana kuondoka Congo, na na Castro alisaidia Congo. Lakini tukumbuke kwamba vilevile katika miaka ya sabini na themanini uh, Cuba ilisaidia sana Angola uh, kupiga vita uh, Afrika ya Kusini, wakati makaburu wa Afrika ya Kusini walivyoivamia Angola na kutaka kuwaingiza vibaraka katika serikali ya, ya Angola. Ukiangalia kwa upana zaidi, Castro alikuwa sio tu mtu ambaye alikuwa ni muhimu kwa watu wa Cuba na serikali ya Cuba, lakini katika dunia ya tatu alikuwa anaenziwa kwa sababu ya itikadi yake ambayo ilikuwa ni itikadi ya kuangalia mbele na kusaidia watu ambao ni watu wa kawaida. Inafahamika kwamba Cuba ilikuwa iki, ikisaidia mataifa kadhaa barani Afrika katika upande wa elimu. Tahir, wewe ni mmoja wa wanafunzi katika miaka hiyo ya sabini na themanini, wanafunzi katika miaka hiyo, hebu tueleze kwa undani ushirikiano wenu wanafunzi wa Tanzania na hao wa Cuba pamoja na mataifa mengine, uliuonaje? ukizingatia kila mmoja alikuwa ana lugha yake asili, wewe ulikuwa ukizungumza Kiswahili, wa Cuba wanazungumza Kispaniola, na mataifa mengine wanazungumza lugha zao. Hali ilikuwaje? Kutoka Tanzania, kwa chuo kikuu ambacho nilikuwepo mimi, tulikuwa kama wanafunzi ishirini, lakini kulikuwa kuna wanafunzi wengine kwenye vilio vingine mbalimbali. Uh, kwa hiyo kwa kwa muda mmoja naweza tukawa tulifika kama wanafunzi hamsini mpaka sitini kutoka Tanzania. Uh, ushirikiano wetu na wanafunzi wa nchi nyingine ulikuwa ni mzuri tu kwa sababu uh, kufika pale wote tunakuwa wamoja. Wote huwa tunaanza kwanza kujifunza kispanyola ambayo ndo lugha ya kule uh, kwa hiyo inatujenga umoja wetu uh, na tunakuwa pamoja kama vile wote tumetoka kwenye nchi moja uh, binafsi nimejifunza kwanza kushirikiana yeye uh, mara nyingi walikuwa anasema kwamba wao hawana pesa, lakini wako tayari kujitolea na kushirikiana. Wao walikuwa wanatoa ushirikiano mkubwa sana na nchi nyingine zinapopatwa na matatizo au kama zinahitaji uh, elimu au hospitali. Nakumbuka uh, mfano Haiti ilivyopata tetemeko la ardhi, wao walikuwa wa kwanza kupeleka madaktari uh, kujitolea pale na walipeleka nafikiri zaidi ya madaktari mia mbili na vilevile Marekani kuna wakati ilipata matatizo na akajitolea kupeleka madaktari, lakini kwa kuwa walikuwa hawaelewani, kwa hiyo Marekani ilikataa madaktari hao. Lakini kwa ufupi, tumejifunza sana kushikamana na ushirikiano baina aina ya watu mbalimbali bila kujali itikadi, rangi au dini na kadhalika. Fidel Castro washiriki anazungumzwa na baadhi ya viongozi wa bara la Afrika kwamba alikuwa ni mchapakazi na mtu ambaye hatosahaulika. Kwa, kwa kuliangalia hili kwa undani, Salim Ahmed Salim wewe, licha tu ya kwamba marehemu Castro alikuwa rafiki yako, lakini pia uliweza kufanya kazi nchini kwake kama ukiwa balozi wa Tanzania kwa Cuba na pia mwenyekiti wa zamani wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Castro atakumbukwa vipi? Namkumbuka na kama kiongozi ambaye kwa kweli amefanya makubwa katika nchi yake na amechukua hatua mbalimbali katika kuimarisha nchi yake na kuimarisha pia hasa nchi za jirani. hata kuonana na Fidel Castro miaka kama kumi iliyopita hivi kwa mara ya kwanza, lakini pia nimekuwa nanaye mara kwa mara, kwa sababu mimi pia nilikuwa ni balozi wa Tanzania na Cuba, na ukweli ni kwamba Castro amebadilisha sana Cuba kutoka Kuba ambayo ilikuwa tegemezi, Kuba ambayo ilikuwa maskini na kila ina balaa na kufika kwa nchi ambayo kwa kweli kwa mfano najivunia mambo ya elimu, najivunia mambo kadhaa mengineo, na kwa kweli ni kitu ambacho Kuba anajivunia na sisi nchi za dunia tatu, mara nyingi tunaona kwamba huu ni mfano mzuri kuleta maendeleo ya nchi yetu. Nikirudi kwako Majidi Mjengwa, uh, makamu mwenyekiti wa Umoja wa Afrika amesema Afrika ya sasa ina deni kubwa kwa Cuba na hasa kwa, kwa, kwa, kwa rais huyu aliyefariki Fidel Castro. Umekuwa ukiandika makala nyingi zinazomuhusu Fidel Castro. Tukiangalia kwa undani, ukiwa una dakika moja tu, ni deni gani hilo ambalo unadhani kwamba bara la Afrika inadaiwa na Fidel Castro uh... Fidel Castro alishiriki kamilifu katika kuchangia ukombozi wa nchi za Afrika na kuchangia maendeleo ya Afrika kwenye maeneo ya afya na elimu. Mathalani, Fidel Castro angelipenda eh, leo viongozi wa Afrika wawaangalie zaidi wananchi wao, kwa maana matunda ya uhuru lazima yaende kwa, kwa watu wa kawaida. E, hali iliyopo katika nchi nyingi za Afrika, ufisadi uliotamalaki kwa baadhi ya nchi na kwa baadhi ya viongozi e, si mambo ambayo yanafanana na kile ambacho Fidel Castro alitolea rasilimali e, na wa, mali na watu wa nchi ya Cuba kuja kuisaidia bara la Afrika. E, hilo ni deni kubwa kwa viongozi, kwa kizazi hiki na vijavyo vya Afrika kuona namna gani wanaweza wakaiga mfano wa Cuba ambayo, leo Cuba anayezaliwa ana hakika ya afya huduma eh, ya afya bure mpaka anakufa, lakini pia elimu bure na bora, vyote viwili. Nakushukuru sana Majid Mjengwa, mchambuzi wa kisiasa na vilevile ni mwandishi ambaye amejikita sana kuandika makala za Fidel Castro. Tulikuwa tukizungumzia kifo cha Fidel Castro, na washiriki wengine walikuwa ni profesa Julius Nyangoro kutoka jimbo la North Carolina hapa nchini Marekani. Halikadhalika, nilikuwa na katibu mkuu wa zamani wa OAU Salim Ahmed Salim, na pia mtanzania Tahir Othman, yeye alipata fursa kwenda kusoma huko Cuba basi, kukuendeshea kipindi hiki mimi ni Mkamiti Kibayasi. Mwongozaji alikuwa Meri Mgawe. Hali kadhalika namshukuru mzalishaji Aida Isa. Shukran kwa kutusikiliza.