Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Alhamisi Disemba mosi mwaka wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, siku ya ukimwi duniani yaadhimishwa hivileo kote ulimwenguni. Huko Tanzania hali ilikuwaje? Basi tunapoendelea na VOA Express tutaendelea kuju, kujuza zaidi kulingana na hali ilivyo katika mataifa tofauti, siku hii ya kuadhimisha ukimwi. Jina langu Harrison Kamau. Uh, na mimi jina langu ni Sunday Shomari, na katika habari za dunia, rais mteule Donald Trump anaanza ziara hii leo ya kutoa shukurani huko jimbo la Ohio, ameanzia basi hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaanza leo ziara anayoeleza kama ni ziara ya kutoa shukrani, akifanya kama mtindo wa kampeni katika mji wa Cincinnati, jimbo la Ohio saa kadhaa baada ya kupita Indiana na kusifu makubaliano yaliyofikiwa kuokoa ajira zipatazo elfu moja na kampuni ya kutengeneza viyoyozi ya Korea. Ohio ilikuwa ni moja ya majimbo muhimu yaliyomsaidia Donald Trump kupata ushindi dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton. Trump hajasema ni miji gani mingine atakayotembelea kwenye ziara yake, lakini anatarajiwa kutembelea miji mingine kadhaa katika wiki zijazo. Kwa miaka thelathini sasa, kila Desemba Mosi dunia nzima huadhimisha siku ya leo kwa siku ya kupambana na virusi vya HIV na ukimwi, katika juhudi ya kumulika janga linalosababisha ugonjwa huo hatari Zaidi ya watu milioni 35 wamefariki dunia kutokana na ukimwi tangu janga hilo kujitokeza na kusababisha mamilioni ya watoto kuwa yatima kila mwaka kufuatana na idara ya kupambana na ukimwi ya Umoja Mataifa, UNAIDS, watu milioni mbili kila mwaka wanaambukizwa na virusi na inakadiriwa watu milioni moja watafariki kila mwaka. Nchi za Afrika, kus... nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zimeathirika zaidi na ugonjwa huo. Na hapo jana Afrika ya Kusini imezindua majaribio muhimu ya chanjo dhidi ya virusi vya HIV ambayo wanasayansi wana matumaini itakuwa dawa kuushinda ugonjwa huo. Rusia imeahidi leo kuendelea kuunga mkono majeshi ya Siria huko Alepo mpaka mji huo hautakuwa tena na magaidi. Maelezo hayo kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov yanatolewa baada ya natolewa, mkutano na mwenzake wa Uturuki Mevlut Cavusoglu aliyesema wanadiplomasia hao wawili walikubaliana juu ya haja ya kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano huko Siria. Rasia na Uturuki zinaunga mkono pande tofauti katika mzozo huo, huku Rasia ikiwa ni mshirika wa rais wa Siria Bashar al Assad, na Uturuki inaunga mkono wapinzani, ambao kwa zaidi ya miaka mitano sasa wanajaribu kumwondoa rais huyo madarakani. Mapambano ya Siria huko Alepo ambayo yanajumuisha mashambulizi ya anga yameleta wasiwasi kwenye jumuiya ya kimataifa kuhusiana na usalama wa raia katika upande wa mashariki unaoshikiliwa na waasi. Siria siku zote imekuwa ikiwataja waasi hao kuwa ni magaidi. Hii ni VOA Express, unaendelea kusikiliza habari za dunia zikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Raia wa Gambia wanapiga kura hii leo katika uchaguzi wa rais ambao mgombea aliyeko madarakani tangu mwaka 1994, Yahya Jame, na anayekosolewa kwa kukiuka haki za binadamu anagombea kwa muhula wa tano. Zaidi ya vituo 1400 vimefunguliwa huko, kukiwa na raia wa Gambia wapatao 980,000 ambao wanatarajiwa kupiga kura hii leo, na mshindi anatarajiwa kuhudumu kwa muhula wa miaka mitano katika taifa hilo dogo lilozungukwa na Senegal. Mpinzani wa Jame ni Adama Baro, ambaye ni mgombea wa muungano wa vyama saba vya kisiasa na pia mama Kande wa chama kinachojulikana kama Gambia Democratic Congress Party au GDC. Bunge la Colombia jana Jumatano liliidhinisha mkataba wa amani kati ya serikali ya Colombia na waasi wajulikana kama FARC ili kumaliza vita vya zaidi ya miaka 50. Baraza kuu la bunge lilipiga kura kwa sifuri kuunga mkono makubaliano hayo siku moja baada ya baraza la seneti kuunga mkono kwa kura 75 kwa sifuri. Wanachama wa chama cha rais wa zamani Alvaro Uribe walitoka katika mabaraza yote kwa kupinga mkataba huo. Kiongozi huyo wa zamani amekosoa mkataba, akieleza umewapa hueni sana wanachama wa FARC hasa uongozi wa chama hicho pamoja na mamlaka pekee waliopewa bunge kupitisha mpango huu badala ya kuidhinishwa kwa kura ya maoni ya kitaifa. Mkataba wa awali ulipingwa na wananchi katika kura ya maoni mwezi Oktoba na kupelekea marekebisho katika mkataba huo. Washabiki na wapenzi wa soka huko Brazil na Colombia walifanya maombolezi ya kuwakumbuka wale waliouawa wiki hii katika ajali ya ndege karibu na Medellin, Colombia, ambapo watu sabini na moja walifariki dunia huku Medellin watu wapatao elfu sabini walijaza kiwanja cha mpira ambacho kilabu cha Atletico kilipangwa kucheza dhidi ya timu hiyo ya Chapa Queens ya Brazil. Wengi wao walivaa nguo nyeupe na kubeba maua na pia kusoma majina ya waathirika na kutoa muda dakika moja wa ukimya. Washirika wa Marekani huko Asia ya mashariki hii leo Alhamisi walipongeza vikwazo vikali zaidi vilivyowekwa dhidi ya Korea Kaskazini na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini wachache katika kanda hiyo wanaoamini kwamba hatua wa hizo mpya zitazuia serikali ya Kim Jong Un. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe alitoa taarifa ya kuunga mkono azimio jipya la baraza hilo ha, akisema limemulika nia ya jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali ambazo ni tofauti kabisa na zile za mwanzo. Serikali ya Korea Kusini imeihimiza Korea Kaskazini kusikiliza onyo la jumuiya ya kimataifa na kuchukua hatua kali kusitisha mpango wake wa nyuklia au wakumbane na vikwazo vikali zaidi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia mambo tofauti kutoka pembe zote za ulimwengu. Na wakati dunia leo ikiadhimisha siku ya Ukimwi nchini Tanzania kuna ripoti kwamba hali ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi na HIV huenda vinashuka, lakini wataalamu wa afya wanaonya kuhusu uwezekano wa hali hiyo kubadilika ghafla iwapo kasumba ya wananchi kuendelea kupuuzilia ugonjwa huo itaendelea. Kutoka Dar es Salaam, Jo Jogopa ameandaa taarifa ifuatayo. Wengi wana taarifa za kutosha kuhusu maambukizi ya virusi hivyo, hasa kutokana na kampeni kubwa iliyofanywa katika miaka hivi karibuni lakini ingawa mafanikio hayo yamekuwa kitoleo mfano kwa kuigwa, lakini tafiti nyingi zinaonyesha kwamba kwa asilimia kubwa ya wananchi wameanza kuzuia ugonjwa huo kiasi cha kutoogopa tena kama ilivyokuwa katika miaka kadhaa ya nyuma. Dkt. Goodluck Godfrey Musha anasema kwamba kwa kiasi kikubwa Tanzania imepiga hatua kwa kuzuia maambukizi mapya, lakini wasiwasi unaosalia ni mmoja tu, kwamba watu kuanza kupuuza kana kwamba virusi hivyo haviko tena Zile dawa za kuongeza makali ya virusi vya ukimwi kwa kuwa zimepatikana kwa kiwango kikubwa la, na, na kila watu wote wenye matatizo haya wanapata pale ambapo wanapojulikana, sasa imepelekea kwamba kuchukulia kwamba ni kitu cha kawaida kama ugonjwa wa malaria au ugonjwa mwingine, kwa maana ya kwamba nikipata nitaenda kutumia. Lakini wameanza kuogopa vitu vile ambavyo havina tiba kabisa, kwa mfano saratani eh, saratani eh. na kwa hali ilivyo sasa Kutokana na haya mazoea, maambukizi haya yataanza kuongezeka tena. Wataalamu wa afya wamekuwa wakikutana mara kwa mara kujadilia mikakati bora ya kufanikisha ajenda ya kukabiliana na maambukizi hayo mapya, huku mkakati ukiwalenga zaidi vijana walioko mashuleni na wale wanaoingia vyuo vikuu. Fabian Magoma ambaye ni katibu mtendaji wa chama cha afya jamii nchini anasema kwamba moja ya kazi kubwa inayozingatia wakati huu ili kukabiliana na maambukizi hayo ni kutoa elimu kwa wananchi kuhusu kubadili mienendo yao. Ukizingatia na tangu kimu ingie nchini mwetu mpaka leo, kwa kweli kuna dalili kwamba inashuka, lakini kwa, kwa upande wa chama chetu tunazingatia zaidi tabia za watu zinazidi pengine ku, kuendeleza uambukizo wa ugonjwa huo. Kwa hiyo, tuna, sisi tunaendelea kuwaelimisha wajamii kwamba ugonjwa upo na virusi bado vipo. Ripoti iliyotolewa na shirika la afya ulimwenguni WHO inasema kwamba asilimia 40 ambayo ni zaidi ya watu milioni 18 duniani wanaishi na virusi vya HIV lakini bado hawajui kama wanavyo virusi hivyo. WHO inasema kwamba zaidi ya watu milioni 18 wenye virusi vya HIV duniani wanatumia dawa za kufubaza makali ya virusi hivyo huku idadi sawa kama hiyo hawajaweza kupata matibabu haya kutokana na kutojua hali zao. Kwa Tanzania kumekuwa na mikakati ya wazi ya usambazaji wa dawa hizo huko, serikali ikiahidi kuboresha mpango huo kwa kuwawezesha watumiaji kupata kirahisi dawa hizo yaani ARV. Hata hivyo baadhi, serikali, baadhi ya zaidi, wa wataalamu wanasema kwamba serikali bado inapaswa kutenga mafungu ya fedha zaidi kugharimia yenyewe upatikanaji wa dawa hizo na sio kuendelea kutegemea wahisani wa nje e, hao wenzetu wa nje wakisitisha misaada yao hii tutakosa da tiba na tukikosa tiba basi itakuja kuleta madhara makubwa sana katika, katika taifa. Tafiti zinaonyesha kwamba wasichana wadogo na wanawake wanakumbana na hatari ya kukumbwa na maambukizi mara nne kuliko wenzao wa kiume. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Basi tukitoka Dar es Salaam kutoka kwake Nyogopa ni kwamba tukiwa katika masuala ya ukimwi, tunaangazia maisha ya watu wanaoishi na virusi hivyo na jinsi jamii imekuwa ikiwachukulia. Juhudi za mashirika ya watu binafsi za kukabili unyanyapaa zinaonekana kuleta mabadiliko, ingawaje bado kuna changamoto kadhaa katika jamii. Mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed amezungumza na vijana wanaoishi na virusi hivyo mjini humo na kisha kuandaa ripoti ifuatayo. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ni kutafuta mbinu za kuzuia maambukizi zaidi ya ukimwi miongoni mwa watu wasiojiweza katika jamii, hasa zaidi ikilenga vijana wanaobalehe. Bibiana Ngonyo ni msichana mwenye umri wa miaka 21 mjini Mombasa. Kwa sasa anajishughulisha na, na biashara, na ikizingatiwa kwamba amekuwa akiishi na virusi vya ukimwi. Hapa anaeleza jinsi ambavyo anakabiliana na hali hiyo katika biashara yake. Wajua, watu wengine hawana ile information kuhusu HIV and AIDS. Kwa mfano, mimi ni mwanabiashara, nikiwauzia vitu hakuna kivyovyote mweza ambukizwa, obvious. Hapo umewapatia elimu. Mimi nikikutana na mtu mwenye ananitenga huwa namwambia facts about HIV, na nikishamweleza hapo atajua kweli hapa yuakosea na atarekebisha. Mbali na Ngonyo, nimekutana pia na mvulana anayejitambulisha kama Joseph mwenye umri wa miaka ishirini anasema kwa miaka kumi ameishi na virusi hivyo vya Ukimwi, lakini imekuwa vigumu kueleza hali yake hadharani, kwani jamii inayomzunguka bado haijahamasishwa vya kutosha. Wengi wamemchukulia vizuri, wengine wamemchukulia vibaya. Juu saa zingine si mfano kama ujamiza dawa vizuri, ukidhofika mtu anakuona amko, upande mmoja anakuona we ni mtu tofauti. Lakini uzuri ni kuna ule atakubali ataelewa, we ni nani, nini unapitia, lakini baadaye ukishaanza mweleza anaanza kupenda. Kwa kweli, upande wangu mi ni tofauti. Kuna vyenye naweza ongea naye ukanielewa mi ni nani, hakuna vyenye naweza ongea na mtu akanchukia tu kwanzia mwanzo so nikikusoma nijuu, unaweza nikubali. Mimi hapo ndo naweza kueleza hali yangu na venye utanchukulia, ntakuedukate more huweze kujua, juu ukiweka negative effect kwa kichwa yako, huwezielewa. Watu wanaoishi na virusi vya ukimwi hupitia hali ngumu ya kutengwa na baadhi ya watu katika jamii, hatua inayowafanya kukata tamaa na hata kudhoofika zaidi. Kampeni mbalimbali zimekuwa zikiendeshwa ili kutoa hamasa kwa jamii, hii ikiwa ni njia moja ya kuzuia unyanyapaa dhidi ya wa waathiriwa hao. Bi Sisilia Nyaga ni mshauri na hapa anaeleza jukumu wanaotekeleza katika jamii na pia hatari inayowakumba waathiriwa hao. Wanapokosa kushauriwa, sana sana watu wengi ufikiria mtu anapokuwa na HIV ni kama ashaona kifo, na wakati huo mtu umemwachilia kweli, anaenda kuenda chini, ataanza kudhoofika na sababu aoni maisha mbele tena, anaona sasa maisha yake imeweza kukatika. Mtoto anapoona siwezi endelea tena, kweli nitasoma? kweli mimi nitaajiriwa kazi kama watu wengine? Lakini wakati tunawaleta karibu, tunaonyesha kuna maisha hapo mbele, wanapoendelea na matibabu, kweli wanaona kuna mwangaza mbele Anapoendelea kusapotiwa anaweza endelea na maisha yake. Ikizingatiwa kuwa maadhimisho mwaka huu yanalenga zaidi vijana wanaobalehe, takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO linaonyesha kuwa kati ya watu milioni 1.6 wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Kenya, asilimia 16 ni vijana waliobalehe. Mwaka jana shirika hilo lilizindua kampeni maalum inayolenga kupunguza vifo vinavyotokana na maambukizi ya ukimwi kwa asilimia 65 Barani Afrika ifikiapo mwaka elfu mbili na ishirini. Nikiripotia Sauti ya Amerika, jina langu ni Salma Mohamed, VOA Express. Basi kama unavyosikia ni kwamba leo ni siku ya ukimwi duniani na tunapoadhimisha siku hiyo pia hapa vu, ni vyema tukaweza kupata wimbo unaoendana na ugonjwa ukimwi, na wimbo tulionao ni wimbo Ukimwi ni Tishio Muungano. Sawa kabisa, muungano hao wakiongozwa naye Charles Msimbira ndio wanakuambia hivyo kwamba ukimwi ni tishio, msikilizaji Wa ama watoto wamebakia tima, hawana tumaini na maisha yao ya baadae wane, Kimwi, ni tishio muungano kwaya, wanasema kwamba ni janga la kitaifa, na kweli ni janga la ulimwengu, ni kweli kabisa. basi kabisa kabisa, tukiangalia katika hoja kwa hoja ni kwamba wakazi wa Tanzania Amos Msanga na Edward Kabamba wanashauri serikali iangalie zaidi suala la michezo kwa vijana nchini. Hebu tupate hoja zao. Serikali inapaswa Deo, iweze kuwaangalia, sio iwatumie tu vijana. Wanaleta sifa katika taifa hili, lakini hawawezi wakakumbuka kwamba hawa vijana walioleta hii hii sifa katika nchi hii, tuwafanyie nini? Basi wawajengee basi hata vibanda, kiasi kwamba mtu anaamka na kwenda kwenye mazoezi, anatoka kwenye kibanda chake, basi inakuwa inakuwa na mukali fulani. Lakini kama itafikia mahala, wanafanya jambo ambayo inaleta sifa na wanafanya jambo ambayo ni la uwezo kwa kweli mimi siwafichi kwa nchi yangu ya Tanzania, michezo itakuwa tunaigiza, tutakuwa tunaona wenzetu wanafanya vizuri, na tukienda kwenye mashindano huko, tumetoka ndani ya nchi yetu, tumekwenda kwa wenzetu, tutakuwa tunaishia kwenda kuangalia matazamo ya wenzetu, na sisi si kufanya vizuri. Lakini kama serikali ingejikita kwa kwa kufanya kama jinsi wanavyofanya wengine, mimi nadhani Tanzania tunaweza, kwa suala la michezo tunaweza, na vijana wana moyo, isipokuwa hawawezeshwi. Sawa, nakubali Kabamba unachokizungumza, lakini ukumbuke kwamba nchi yetu mfumo wake huwa mara nyingi hatufanyi, hatuna sera za taifa, ila tuna sera za vyama. Sasa hilo, nafikiri kitu ambacho kingeweza kufanyika ni ku, wewe kama mwananchi pamoja na mimi kama mwananchi, tungeweza kushirikiana na wananchi wengine ambao nao wanafikiri swala la michezo lingekuwa kama ni sera ya taifa hivi, tutengeneze mfumo kama nchi ambao utatusaidia unapokuwa na vijana wanaojituma kama unavyoeleza wanafanikisha katika michezo basi tungeweza kuwatengenezea mfumo ambao utawasaidia kama ni sehemu ya ajira, lakini tulitangaza taifa katika michezo, lakini tukiishia kuanzisha vitu kama ambavyo viwanda vilianzishwa na waasisi vikauawa na wengine weta, na michezo hivyo hivyo itakuja, itakufa, ataibuka waziri, ataibuka kiongozi fulani naye ataiua, basi itakuwa ni nchi ya Amos. kuanzisha vitu na kuua haitafaa. Amosi, wewe ni Mtanzania, mimi ni Mtanzania, na, na sasa hivi unaona tumeingia awamu ya tano ya uongozi huu, ikiwa wewe ni Mtanzania na mimi ni Mtanzania, kwa sababu vyombo vya habari hivi vinafikisha ujumbe kwa viongozi, wanasikiliza redio. Mimi na wewe tuishauri nini serikali ili tuweze kuweza ku, kufikisha swala hili la michezo na michezo mingine na vitu vingine, hata katika swala la michezo, kwa sababu tuko kwenye swala la michezo, ili tuweze kuku, kufikisha ujumbe huu kwa viongozi hii na wao waone kweli Watanzania wana usongo na wana hamu na wana mkali ya kuweza kufika katika kilele cha michezo. Nini tuiambie serikali hii ya awamu ya tano ambayo ni ya, ni ya hapa kazi tu na na kasi? Mimi kwanza ni kushukuru kwa hoja yako kwamba tuiambie nini serikali. Nadhani jambo ambalo tunaweza kuiambia serikali ni kwa kwa kupaza sauti, hakuna namna nyingine kupaza sauti kwa njia ya vyombo vya habari, kwa njia ya mitandao. Lakini pia ilipaswa hata wananchi wengine watie sapoti kupaza sauti. Sauti huwa inasikika, wanaweza kuona aibu, wakalichukua wakalifanyia kazi. Mimi mimi naomba niseme kwanza, nifikishe ujumbe wangu nifumushe kwa waziri wa, wa michezo na utamaduni, na tena uye kwa sababu ndo waziri na mm, ndo mhusika wa swala hili. Mimi naomba aweze kuwatazama hawa vijana. Ikiwa leo maadhimisho ya siku ya ukimwi ulimwenguni yamefanyika katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote, jiunge nasi hapa katika idhaa ya, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukikuletea kipindi maalum cha Kwa Undani, tukiangazia baadhi ya changamoto na yale ambayo dunia imefanya kukabiliana na hali hii. Sasa imepelekea kwamba kuchukulia kwamba ni kitu cha kawaida kama ugonjwa wa malaria au ugonjwa mwingine. Kutokana na haya mazoea, maambukizi haya yataanza kuongezeka tena. Jiunge nasi leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki katika e kipindi cha Kwa Undani leo kikiendeshwa nami BMJ Muridhi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Basi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi katika makala ya teknolojia ni kwamba watafiti nchini Kenya wanasema kuwa kwa kutumia wasichana ujumbe mfupi mara kwa mara kwenye simu kuhusiana na masuala ya ngono pamoja na magonjwa ya zinaa huenda kukapelekea wengi wao kutamani kupimwa HIV. Katika nchi ambayo virusi vya ukimwi bado havizungumziwi, wanafunzi mia sita kutoka vyuo kadhaa nchini Kenya walipata ujumbe mfupi wa simu kuhusu utafiti wa mienendo yao ya kimapenzi na nusu yao wakatumiwa ujumbe kila wiki kuhusiana na kujikinga na ukimwi. Kutokana na utafiti wa matibabu uliofanywa na taasisi ya msurvey, theluthi mbili ya waliopokea ujumbe wa kila wiki walisema kuwa walienda kupimwa HIV katika kipindi cha miezi sita, huku nusu pekee ya waliopokea ujumbe wa kila mwezi wakienda kupimwa ili kujua hali yao ya HIV na ukimwi. Daktari Jambi Njuguna kutoka hospitali ya kitaifa ya Kenyatta na ambaye pia ni mtafiti anasema kuwa wasichana wengi nchini Kenya hawana uelewa wa ugonjwa wa UKIMWI, lakini wengi wana simu za mkononi na wanapenda kuandika ujumbe mfupi. Njuguna ameongeza kusema kuwa karibu theluthi tatu ya wasichana waliofanyiwa utafiti hawajawahi kupimwa UKIMWI na kwamba unyanyapaa unaohusishwa na HIV na UKIMWI ndio wa kulaumiwa, kulingana na shirika la UKIMWI la Umoja wa Mataifa, UNAIDS. Kenya imepunguza maambukizi ya ukimwi miongoni mwa watu wazima kutoka asilimia kumi na moja mwaka wa 1996 hadi asilimia 6 mwaka huu. Wanawake wengi waliofanyiwa utafiti wanasema kuwa waliamua kupima ukimwi kwenye maeneo yaliyo mbali na wanakoishi. Teknolojia hiyo ya kutumia ujumbe mfupi itaimarishwa katika kipindi cha mwaka mmoja na kufikia wanawake elfu kumi na tano katika kaunti kumi kote nchini Kenya baada ya kugundulika kwamba inafanya kazi vyema kuliko utafiti kwa njia ya kupigiwa simu au hata kutumia barua pepe. Kampuni ya mSurvey yenye makao yake mjini Nairobi inasema kuwa inanuia kuendeleza teknolojia hiyo kwenye mitandao mingine ya kijamii kama vile Facebook, kwa nia ya kufanya utafiti wa masuala tofauti miongoni mwa Wakenya. Sasa hebu tutazame yanayovuma mitandaoni. bmj Murithi, naona umejiandaa kweli kweli, basi tupashe yanayovuma. nam Kamau, ni kweli kabisa, mengi kama ilivyo desturi, ameendelea kuvuma na leo, kama ambavyo labda wasikilizaji wetu walitarajia, wengi wanazungumzia tena swala hilo hilo ambalo umelileta kwenye teknolojia, kuhusiana na ugonjwa wa ukimwi. Lakini swala ambalo limepewa kipaumbele, hususan kwenye ukurasa au kwenye mtandao wa Facebook. Kwa wale wasikilizaji wetu katika eneo la Maziwa Makuu ni kuhusiana na Princess Kasune, akiwa ni mmoja wa wanaharakati maarufu wa ugonjwa wa UKIMWI nchini Zambia na ambaye alichaguliwa kama mbunge wa upinzani mwezi Agosti mwaka huu, kwamba alifukuzwa kanisani alipotangaza kwamba ana virusi vya UKIMWI. Sasa swala hilo limezua gumzo la kila aina eh, katika eneo hilo kama nilivyotaja, na tuanze naye mwenyewe Princess akisema hivi kwenye Twitter: wakati niligundua kwamba nilikuwa na virusi vya HIV nilijua kuwa nilikuwa na jukumu la kueneza habari kuhusu njia HIV inaweza kuambukizwa na vilevile kuzuiliwa. Haya, sasa wale ambao wanazungumza kuhusu swala hilo kwenye mtandao wa Twitter, namuona huyu Josh Mue akisema, katika sehemu kubwa ya maisha yako umeathirika sana na virusi hivyo, lakini ulilelewa kijijini na ukapoteza wazazi wako wote na kwa ugonjwa huo huo, huo wa ukimwi ukiwa na umri wa miaka 14, wewe ni shujaa kweli. Huyo ni Josh Mue akizungumzia kuhusu uh, huyu Princess ambaye Ametanda sana kwenye mitandao huko Afrika Mashariki na Kati. John KK anasema Princess Kasune ana ndoto za kuona kizazi kijacho ambacho hakina uh, virusi vya ukimwi na uamuzi wake wa kutangaza hadharani hali yake umezua tofauti kubwa na yenye manufaa makubwa kwa jamii katika Afrika Mashariki na Kati na sasa tuangalie maswala mengine wanasayansi wanasema kama usikiliza haya mm -hmm. wanasema kwamba wamegundua kile ambacho wanaamini kuwa ni mti ulio mrefu zaidi barani Afrika na unajua ni wapi huko Sijui. wamegundua mti huo katika nchi ya Tanzania kaskazini mashariki mwa Tanzania sasa wanasema kwamba kutoka chuo cha Bayreuth huko nchini Ujerumani wanasema kwamba wanaamini kuwa mti huo unaopatikana karibu na mlima Kilimanjaro Kilimanjaro ndio mrefu zaidi barani Afrika. Mmoja wa wanasayansi hao anasema kwamba uh, ku, kwamba aliona mti uh, mt, uh, miaka kama 20 iliyopita, lakini umekuwa na kurefuka mno na umekuwa maarufu sana katika eneo hilo, na kuna mmoja hapa anasema kwenye Instagram kwamba wanasayansi Tanzania, uh, bado hamjatoa taarifa zozote kuhusu ugunduzi huo kama ambavyo tunatarajia kwa sababu tunataka kuingia kwenye kitabu kikubwa cha Guinness World Book of Records. <laughs> Uta <kumuka, laughs> utakumbuka BMJ kwamba mlima mm, Kilimanjaro umekuwa unazozaniwa, na wengi wanasema sisi ndio wenye Kilimanjaro. Kwa hivyo kama kuna sifa ya mti mrefu zaidi duniani, basi utakuwa kwamba utakuta, <laughs> kuna wengi watasema Kilimanjaro. <laughs> Naam, swala hilo limechangiwa sana. Aha. lakini kuna lingine limetanda na Sunday, nafikiri uh, pia umekuwa ukifuatilia huyu mwanadada ambaye anajulikana kama ni mfashionista, huyu anaitwa nani? Sandy, naam, anajulikana kama, subiri kidogo hapa. Dada huyu amekuwa katika fashion na kuingia katika mashindano ambayo ni ya Victoria Secrets yanayofanyika kule nchini Ujerumani, nchini inafanyika kule Paris. Paris, Ufaransa, ya Victoria Secret ambayo ataonyeshwa hapa na CBS. Eh, Desemba 5 pia vilevile atawahusisha Kendall Jenner mdogo wake Kim Kardashian, ni yule, na mara ya kwanza Gigi na Bella Hadid. Hawa ni wasichana wanaoibukia sana katika maswala ya ufashionista kama wanavyosema. Kwa hiyo, wameonekana kwenye picha za Instagram kule zikisambaa kwelikweli, na kuzungumzwa jinsi wanavyoshiriki au watakavyoshiriki kwenye haya mashindano, ambapo pia kulikuwa na waimbaji kwenye shindao hilo Lady Gaga, hali kadhalika Bruno Mars. Na huyu dada ni wa kutokea Tanzania, asili ya Tanzania ingawa mzazi mmoja labda ametokea pande za Kanada. Naam. Basi hebu tupate muktasari wa habari. Basi tunakushukuru sana kwa kutusikiliza asili ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya Idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba yote waliofanikisha letia matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Mimi jina langu Harrison uh, Kamau na mimi hapa studio ni Sunday Shomari, tukikuwaka kutoka Washington kwa kusema kwa heri na uwe na jioni njema.