Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi hapa anaitwa mkamiti kibayasi tukiwakaribisha katika matangazo yetu leo jumatano novemba 30 mwaka 2016 matangazo haya yanasikika katika redio shirika za fm pamoja na masafa mafupi ya shortwave mita bendi 19 na 22 karibu popote pale unapotusikiliza Katika dakika 30 za matangazo haya tuna ripoti juu ya tuhuma kwamba baadhi ya wajumbe wa upinzani huko Kenya wanahusika na rushwa, na kutokana na ushindi wa Donald Trump, bunge la Marekani huenda likafanya mabadiliko katika uhusiano wake na Cuba, makubaliano yaliyorudisha tena uhusiano kati ya nchi hizi mbili wakati wa utawala wa Obama na huko nchini Uganda, jeshi linaendelea na msako wake katika milima ya Rwenzori kuwatafuta wapiganaji wanaodhaniwa wamejificha huko. Basi hizo, mpendwa msikilizaji, ni baadhi tu za ripoti za kuandalia jioni ya leo. Ni matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Unaweza kusikiliza matangazo hayo moja kwa moja kupitia mtandao wa VOA Swahili, www.voaswahili.com. Lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumatano amesema kwamba atajiondoa kabisa kutoka shughuli za kuendesha biashara katika kampuni zake ili kuweza kuzingatia zaidi katika utendaji kazi kama rais wa nchi ili kuepusha suala la kuingilia kati masilahi binafsi akiwa kiongozi suala hili limekuwa likizungumziwa sana hapa nchini tangu waliposhinda uchaguzi wa rais wa novemba nane mwaka huu ambapo mali zake zipo hapa nchini pamoja na nje ya nchi trump aliandika katika ukurasa wake wa twitter kwamba atafanya mkutano na waandishi wa habari disemba 15 kuzungumzia hatua wa hiyo wakati huo leo jumatano mkurugenzi wa zamani wa Goldman Sachs, Steven Mnuchin ameteuliwa kama waziri wa fedha kwenye baraza la mawaziri la utawala wa Trump, wakati bilionea Wilbur Ross aliteuliwa kuongoza wizara ya biashara. Trump amekuwa akifanya kazi ya kuteua watu kwa ajili ya baraza lake la mawaziri na washauri wake kabla ya kuchukua madaraka kamili hapo Januari 20 mwakani baada ya kuhapishwa kwake. Hivi sasa bado anaendelea kumtafuta mtu anayestahili kuchukua nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ambapo baadhi ya majina yaliyopo kwenye orodha ya nafasi hiyo ni pamoja na gavana wa zamani wa Massachusetts Mitt Romney, meya wa zamani wa New York City Rudy Giuliani, senata wa Tennessee Bob Corker na mkuu wa zamani wa idara ya ujasusi CIA David Petraeus. Kampuni ya Marekani ya kutengeneza viyoyozi vya kutoa baridi ya Carrier ilisema jana Jumanne kwamba ilifikia makubaliano na rais mteule wa Marekani Donald Trump kuendelea na kazi zake hapa Marekani na hivyo kuacha ajira zipatazo elfu moja katika jimbo la Indiana na kutozihamisha nafasi hizo kwenda Mexico. Kampuni hiyo ilisema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba ilifurahishwa kufikia makubaliano hayo na kwamba taarifa zaidi zitatolewa hivi karibuni. Trump mwenyewe alisema kwamba atakwenda katika jimbo la Indiana kesho Alhamis kutangaza tangazo kubwa kuhusu kampuni hiyo ya Karia. Aliongeza kwamba hiyo ni habari njema kwa wafanyakazi wa Karia. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Hussein anasema kuzorota kwa kiwango cha kushtusha cha haki za binadamu na kupunguka nguvu za taasisi za kimataifa na utekelezaji wa sheria kunatishia uwiano wa kijamii kati ya mataifa ya dunia. Zeid ameeleza wasiwasi wake katika mkutano usio rasmi wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandalia ripoti inayosomwa hapa studio na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Kamishna mkuu wa haki za binadam Zaid Al Hussein alitaja kwamba makubaliano kati ya serikali ya Colombia na kundi la waasi la FARC yaliyomaliza miongo mitano ya mapigano kuwa ni mwanga katika taswira ambayo kawaida si nzuri ya haki za binadam duniani. Alisema ana wasiwasi zaidi kutokana na kuzorota kwa hali katika Miji ya, mji wa kaskazini wa Syria wa Aleppo ambako anasema ofisi yake haijaweza kuwasili na haikuweza kuwasaidia maelfu na maelfu ya watu waliokwama katika mji huo uliozingirwa. Kamishna huyo alionya pia kuporomoka kwa uwezo wa taasisi za kimataifa na sheria kunatishia uthabati wa dunia na kupelekea kuongezeka kwa chuki dhidi ya wageni na kutostahamiliana katika mataifa mengi. Zaid amewatuhumu viongozi wa kisiasa kwa kuchochea pia ubaguzi, kukiwepo na uwezekano wa kuzuka ghasia. Anasema idadi ya uhalifu wa chuki imeongezeka sana. Kamishna mkuu wa haki za binadamu anasema ana wasiwasi mkubwa kutokana pia na kuzorota kwa hali huko Burundi na Myanmar. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Majivu ya marehemu kiongozi wa Cuba Fidel Castro yameanza kutembezwa kote nchini humo hii leo kwa siku tatu. Castro alifariki Ijumaa Novemba 25 akiwa na umri wa miaka 90. Mwili wake ulichomwa wakati Cuba ilipoanza kipindi cha siku tisa za maombolezo kwa kiongozi wao wa muda mrefu, ambaye baadhi yao walimwona shujaa wa masikini, na haraka alikosolewa na wengine kama mtu katili ambaye alididimiza uchumi wa nchi na kukiuka haki za binadamu nchini humo. Ibada za kumbukumbu -kumbu zilianza Jumatatu katika mji mkuu na mashariki mwa mji wa Santiago de Cuba, mahala ambapo Castro alianzisha harakati za mapinduzi ya Cuba mwaka 1953. Utaratibu wa kutembeza majivu yake unaelekea mashariki kutoka Havana ikifuata mzunguko Castro, na na wa njia ya Castro aliyochukua na wapiganaji wake waasi wakati wakisonga mbele kwenye mji mkuu kutoka milima ya Sierra Maestra kabla ya kuchukua madaraka hapo Januari 1959. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kufanya mkutano wa dharura leo Jumatano juu ya kuongezeka mapigano huko kaskazini mwa mji wa Aleppo nchini Syria. Uingereza na Ufaransa ziliitisha kikao hicho ambapo balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa Vital Chakin alikosoa kikao hicho kama kampeni za propaganda. Hatua hii inafuata majaribio Matarajio ya dharura ya jana Jumanne kutoka kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kutoka Syria Staffan de Mistura kwamba mapigano huko Aleppo yameendelea kuwa mabaya na raia wengi wanajaribu kukimbia eneo. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza liliripoti kwamba zaidi ya watu hamsini elfu walikimbia mashariki mwa Alepo katika muda wa siku nne zilizopita. Ongezeko la mapigano lililazimisha raia wengi kukimbia nyumba zao bila kubeba kitu chochote, hali ambayo mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Stephen Obrien aliita ni ya kuogopesha. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatano inapanga kupiga kura juu ya vikwazo vipya vya Korea Kaskazini vinavyolenga kuondoa msaada wa fedha kwa programu zake za nyuklia na makombora hatarishi. Kikao hicho kinatarajia kujumuisha matamshi kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon, ambaye huhudhuria kura hizo kwa nadra. Azimio la awali la baraza la usalama linadai Korea Kaskazini inatelekeza programu yake ya nyuklia na haifanyi majaribio yoyote ya nyuklia au kurusha makombora, lakini Korea Kaskazini imerudia mara kwa mara kukaidi agizo la viongozi wa dunia wakati wa miaka kadhaa ya nyuma, ikiwemo jaribio lake la karibuni la mwezi Septemba. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, habari yenye uzito jioni ya leo inatupeleka huko Kenya baada ya Wakenya wawili kufikishwa mahakamani mjini Nairobi hii leo kwa tuhuma za kuhusika na vitendo vya rushwa, sakata maarufu kuhusiana na sakata la NYS ambapo inakisiwa kuna zaidi ya shilingi bilioni moja nukta tatu zimepotea, na hivi sasa imechukua mwelekeo mwingine. Wakati tulikuwa akijua kwamba wanachama wa Jubilii walikuwa kitumiwa, hivi sasa inaonekana wanachama wa upinzani wa Raila Odinga wanahusika katika kashfa hiyo moja kwa moja. Huko Nairobi, Kennedy Wandera yuko kwenye simu. Kennedy, unaweza kutueleza zaidi juu ya hali ilivyo kuhusiana na kashfa hii? Nam, kashfa hii imechukua mkondo mpya. Hapo jana wabunge wa Jubilii waliweza kutoa kauli wakisema kwamba kiongozi wa upinzani naye pia anahusika ki, anahusika katika sakata hii ya ufisadi. Wabunge hao wanaeleza kwamba mbunge wa Suna East ambaye ni mmojawapo wa viongozi katika chama cha uh, ODM ambako kiongozi wa upinzani Raila Odinga uh, ndiye kiongozi Uh, uh, anasemekana kwamba pia naye anahusika katika sakata hii ambapo familia yake yeye mwenyewe anasemekana kwamba yeye pia ni mojawapo wa kurugenzi wa kampuni moja iliyopewa uh, iliyopewa kandarasi na uh, uh, uh, NYS ambapo huenda uh, wanasema huenda ikawa kwamba naye pia alipewa kandarasi ile pasi wepo na sheria sabiki. Kwa hivyo hivo tunapozungumzia NYS uh, idara ya vijana national youth services. Sasa kutokana na taarifa hii, nini kinasemwa hivi sasa? Watu wanaiangalia vipi swala hili? Manake wakati wote kama tunavyosema kwamba alikuwa anafikiri ni watu wa serikali. Sasa upinzani unahusika, watu wanasemaje kutokana na ripoti hiyo? Wakenya wengi wametamaushwa sana, japo uh, bado wanaeleza kwamba mkondo wa sheria huwezi kudhibiti na kueleza peupe hili. Uh, hapo jana mmoja wa, wa wale wabunge wa Jubili wa alizungumza ali akisema kwamba tayari ameandikia tume ya amewaandikia, ameandikia, tume ya kupambana na ufisadi kuweza kuchunguza uh, Junet Mohamed na, na, na, na, na katika madai haya ambayo yanaonyesha kwamba huenda labda alihusika pakubwa katika sakata uh, uh, uh, ambayo inasemekana kwamba milioni za pesa ziliweza kupotea katika huduma hii ya vijana ya, ya lakini kile ambacho bado hakijajulikana waziwazi ni iweje kwamba sasa kiongozi wa upinzani alikuwa anasema sana kwamba serikali imejiingiza katika shughuli hizi za ufisadi. Iweje kwamba pasi kuwepo na kauli kutoka katika tume ya kupambana na ufisadi ya kueleza bayana kwamba sasa Jubilii nayo inajitokeza kusema kwamba uh, hata wale, wale, wale wabunge ambao wako karibu na kiongozi wa upinzani Raila Odinga nao pia wanahusikiwa. Kwa hivyo kila mmoja hapa Kenya, wengi wanasema kwamba iwapo ni kweli kwamba Mohamed alihusika katika sakata hii ama familia yake inahusika katika sakata hii, ni jambo ambalo huenda uh, likawa ni kwamba serikali na upinzani wanachezea wa Kenya shere. Asante sana Kennedy Wandera, tutafuatilia ripoti hiyo kwa undani zaidi, lakini hivi sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Unaendelea msikilizaji kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasikika pia kupitia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mkataba mpya wa amani kati ya serikali ya Colombia na kundi la waasi lijulikanalo FARC ni hatua moja muhimu kabla ya idhinishwa, baada ya baraza la seneti nchini humo kupiga kura kukubaliana na mkataba huo hapo jana. Baraza la wawakilishi linatathmini mkataba huo hii leo. Rasimu ya awali ya mkataba ilipingwa na wananchi katika kura ya maoni, lakini mkataba uliofanyiwa mabadiliko tena na kutiwa saini wiki iliyopita huko Bogota na rais wa Colombia Juan Manuel Santos na kiongozi wa FARC Rodrigo Londono unahitaji kuidhinishwa na wabunge peke yao au na auhitaji uamuzi wa wa wananchi na maafisa huko Uturuki wamewakamata watu sita kuhusiana na moto uliowaka katika shule moja ambao uliua watu kumi na wawili na kuwajeruhi ishirini na wawili wengine. Moto uliwaka kwenye bweni la wasichana jana usiku huko kusini mwa jimbo la Adana. Chanzo cha ajali hiyo kinaaminika kuwa ni hitilafu ya umeme. Watu waliokamatwa walikuwa viongozi na wafanyakazi kwenye shule hiyo, ambao wanahojiwa iwapo kuna uwezekano wowote wa kupuzia kurekebisha hitilafu za kiufundi. Meya wa Adana Hussein Sozlo aliviambia vyombo vya habari vya Uturuki kwamba huenda mlango wa bweni lililoshika moto ulifungwa na kupelekea wanafunzi kushindwa kufungua haraka na kutoka nje ya jengo hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naam, asante. Baada ya hiyo habari, moja kwa moja kutoka Kinshasa. Hapa studio kwetu, tuko pamoja na mshauri wa rais Joseph Kabila, Lubunga Biaombe, karibu katika studio zetu. Asante sana ndugu yangu, swala kubwa kabisa bila shaka ni hali inavyoendelea hivi sasa katika kuunda serikali mpya ya mpito. Unaweza kutueleza hali imefika wapi? Asante sana. Yaani, tayari waziri mkuu Sami Badibanga ameisha tajwa, na kitu kinachoendelea hivi sasa ni kujaribu sasa kukutanisha makundi yote ambayo ya kisiasa, kwa sababu unajua mwezi Oktoba kulikuwa mkataba uliosainiwa na kundi la vyama vya kisiasa pamoja na serikali ambayo upande wa rais Joseph Kabila, na wakakubaliana kwamba serikali ya muungano itaundwa ili ipate kupeleka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye uchaguzi itakapofika Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Na kipindi kinachoendelea hivi sasa ni kukusanya majina ya watu kutoka upande wa upinzani na upande wa serikali ili wapate kuunda serikali hiyo ya muungano, lakini tunaona kwamba inachukua muda mrefu, kwa sababu upinzani, upinzani mkuu ambao Rassemblement wamekataa kuingia. Sasa nini inafanyika? Kanisa la Katoliki linashughulika, wamefika wapi mazungumzo yao? Ndiyo, umegusia swala nzuri sana kwa sababu kitu ambacho ni muhimu hivi sasa kule Congo ni kujaribu kuepuka vurugu itakapofika tarehe kumi na tisa Desemba, ambayo ndiyo siku ya mwisho ya muula wa pili na wa mwisho wa rais Joseph Kabila. Kwa sababu kulingana na katiba ya Kongo ilibidi itakapofika mwisho wa kipindi hicho Bwana Kabila aondoke madarakani na kuachia rais ambaye atachaguliwa. Lakini kwa vile uchaguzi haukufanyika mwaka huu, itaomba sasa makundi yote yakusanyike pamoja, na ndio hiyo kazi ambayo inafanyika na maaskofu wa kanisa y Katoliki ili wapate kufikia namna ya kuepuka hizo vurugu ambazo kuna wan... watu wa upinzani kundi chache sana ambao wanaendelea kusema kwamba watamtoa Rais Kabila kwa kutumia nguvu ama kwa kutumia watu barabarani. na Kanisa Katoliki, vyama vya kisiasa, na vyama vyenye kuwa kwenye madaraka wanajaribu kuepuka ili hali hiyo isiweze kufanyika, kwa hivyo. Lakini sasa mazungumzo amefika wa wapi? Maanake kulikuwa na fununu kwamba Kabila atakutana na kiongozi wa UDPS, lakini mpaka sasa hatujaona ikifanyika. E, nini kinatokea? Nadhani swala hili li ni juu sana ya kusema binadamu wawili Kabila ama Chisekedi kukutana, lakini kinachoendelea ni yale ambayo yanaendeshwa na maaskofu wa Katoliki, wanakusanya maoni ya upande wa Chisekedi na maoni ya wale ambao wanamuunga mkono Rais Joseph Kabila. Na siku mbili zilizopita watu wa upande wa upande upinzani watuupandewa yani wale watu wa Rassemblement walileta pendekezo kubwa la kusema kwamba wao wanakubali kuendelea Rais Kabila aongoze kipindi cha mseto hadi uchaguzi utakapofanyika, wakitoa mashurti fulani fulani. na ni hayo mashurti ndio sasa yako yanajadiliwa upande wa, e, upande wa utawala na inawezekana kwamba mnamo siku chache zizazo siku chache zinazokuja wataweza kakubaliana na kuleta hata watu wa Rassemblement kuingia kwenye serikali hii ambayo inaongozwa na Abadibanga. Kwa hivyo hiyo ni hatua moja muhimu ikiwa amemkubalia kwamba nani, ikiwa amekubali Kabila aendelee kwa miaka miwili, lakini swala linakuja kisheria. Je, bunge litaendelea kwa miaka miwili au bunge linavunjika? Sasa kwa vipi sheria zitakuwa fanyika kisheria Katiba ya Kongo inasema kwamba rais aliyeko madarakani anaondoka pale anapoachia rais mwingine ambaye alichaguliwa. Halikadhalika bunge pia lina, linaondoka wakati kunachaguliwa bunge lingine. Sasa ambacho kitafanyika yani serikali itaunda, itaunganisha watu wa kutoka upinzani na watu ambao wanachukua upande wa serikali na wamekubaliana pia. Ni hilo ni pendekezo la kutoka watu wa rassemblement kusema kwamba Makampuni ya serikali na vyeo mbalimbali wapate kuchangia wote pamoja katika kipindi hiki ambacho kinakuja cha hadi kufikia mwaka elfu mbili kumi na nane. Lakini swala ambalo linabaki mpaka sasa, kwa sababu watu wa Rassemblement licha ya kwamba wamekubali kwamba Rais Kabila ataendelea kuongoza kipindi cha mseto, wao wanasema uchaguzi usifanyike elfu mbili kumi na nane lakini elfu mbili kumi na saba. Hilo ndio swala ambalo linaendelea kujadiliwa hivi sasa. Kwa hivyo kuna hali ya mpito itaendelea labda mpaka kumi na saba au kumi na nane, hatujui, lakini bunge vilevile huenda vile mpaka mwaka huo bila shaka na, nafikiri hiyo ndio swala muhimu kwa hivi sasa nam. Basi, asante sana Lubunga Biaombe, mshauri wa Rais Kabila, akiwa hapa studio zetu kutoka moja kwa moja kutoka Kinshasa, Kinshasa. Uh, hivi sasa basi wapenda sikilizaji, tunaelekea katika makala ya afya ambapo katika makala yetu hii leo tunaangazia juhudi mbalimbali zinazoekezwa na mashirika katika kuangamiza malaria barani Afrika. nchini Kenya, ripoti zinaonyesha kuwa kwa miaka kumi iliyopita nchi hiyo imepiga hatua katika kukabiliana na ugonjwa huo, lakini bado hawajafanikiwa kumaliza ugonjwa huo ambapo mwaka jana, jumla ya wa Wakenya milioni nane waliripotiwa kupata ugonjwa huo. Amina Chombo alihudhuria uzinduzi wa mradi wa kuangamiza malaria Kenya. Kwa kina, ma, kwa kina mama wajawazito na watoto walio chini ya umri wa miaka mitano na anaturipotia zaidi. Shirika la Afya Ulimwenguni linakadiria kuwa watu bilioni 3.2 kote duniani wako katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa malaria humu nchini ugonjwa wa malaria bado ni changio kuu la maafa, ambapo ripoti ya Wizara ya Afya mwaka elfu mbili kumi na nne inaonyesha kuwa asilimia sabini ya wa Wakenya wako katika hatari ya kuambukizwa na ugonjwa huo. Moja ya mikakati ya kukabiliana na maambukizi ya malaria ni ugawaji wa neti za mbu, ambapo Wizara ya Afya imekuwa ikitekeleza tangu mwaka elfumbili na moja shirika la kimataifa la Malaria No More kwa ufadhili wa kampuni ya Kimarekani ya Kimberly Clark linasambaza neti zilizotibiwa kukinga mbu elfu kumi na tano ambapo zitafikia wanawake wajawazito elfu mbili na kinamama walio na watoto chini ya umri wa miaka mitano. Mradi huo wa jaribio unafanyika kusini mwa pwani ya Kenya, ikiwa ni kati ya maeneo yaliyoathirika na malaria baada ya Nyanza, kutokana na bahari na ziwa Victoria mtawalia humu nchini. Julie Chege ni msimamizi wa shirika hilo la Malaria No More humu nchini, asema kuwa Kenya bado kuna changamoto. Yes, hiyo neti the zimesambazwa. Uh, kuna kiwango kikubwa cha ugawanyaji wa neti humu nchini. Tumeambiwa kuwa asilimia themanini ya familia nchini zimegawanyiwa neti, lakini tatizo ni utumizi wa neti hizo, hivyo kuna jukumu la kuelimisha jamii kuhusu so, umuhimu wa kulala ndani ya neti people, uh, kila usiku uh, kila msimu. Akikiri kuwepo kwa changamoto kati utumizi wa neti zilizotolewa na mashirika na wizara ya afya. Daktari Jacob Kioko ambaye ni kaimu mkurugenzi wa wizara ya afya nchini, asema juhudi zaidi bado zinahitajika kufikia malengo ya kuangamiza malaria kabisa ulimwenguni ni jambo ambalo tunalitilia maanani kuhakikishia kwamba wote ambao wanahitaji kupata net wale wako chini ya miaka tano, chini ya miaka moja na wakina mama ambao ni waja wazito, wote wamepata net na wanazitumia kikamilifu. Ukio. Elizabeth Chomba aliye mratibu wa ugonjwa wa malaria kusini mwa pwani ya Kenya anasema kuwa licha ya kuwa viwango vya maambukizi vinapungua, idadi ya kinamama waja wazito na watoto bado iko juu. Viwango vimepungua kutoka asilimia 32 hadi 23 kwa wagonjwa wa kuja na kuenda, lakini idadi kubwa ni wanawake wajawazito na watoto chini ya miaka mitano ambao bado wanaathirikana. Lakini unaona idadi inapungua. See the trend is going down. Hapa nakutana na juza Mwanasha Abdallah aliyepoteza wanawe watano kutokana na ugonjwa wa malaria zaidi ya miaka 30 iliyopita, akisema kuwa wakati huo hakukuwa na neti za mbu. Hawa watoto wangu si ndio hawa wamemaliza. Nimewamaliza watano. ana wangapi tena? na wawili tu, na mmoja wa kike kwa bwana yake wa kiume, naye hapo nyumbani. Lakini siku hizo alikuwa hakuna neti tani, watoto ni wagonjwa, aguliwe pengine kiwenyeji, wakishinda wanapelekwa hospitali, au watoke hospitali aje nyumbani aguliwe nyumbani, anashinda. Haya, sasa utamfanya nini? Ni wazi kuwa ugonjwa huo ni tishio, lakini kwa Mama Sara aliye na mtoto wa zaidi ya mwaka mmoja unusu, mwanawe hajawahi patwa na ugonjwa huo. Kulikoni? Ndipopata ujauzito nikaanza kliniki mapema na nikaambiwa ulale ndani ya neti, nikalala ndani ya neti mpaka nassukwa na matatizo yote ya malaria. Mpaka nipojifungua, nikapatiwa neti na nikaanza kuhudumu na kulala ndani ya neti mpaka sasa. Mtoto wangu ana mwaka mmoja na miezi tisa, hana matatizo yote ya malaria, hajaishikwa na malaria, hapana. Mbali na kukinga malaria, nilimuuliza Bichege vipi malaria Neomo inasaidia tiba hasa kwa watoto wa chini ya umri wa miaka mitano ambao wapo hatarini. Laki moja ya madawa za malaria zilipeanwa kwa wizara ya afya kupitia shirika la Kemsa mwaka jana, na mwaka huu pia tutatumia njia hiyo ya kupeana dozi nyingine laki moja kwa wizara afya ili kusambaza katika maeneo yenye mahitaji. Malaria nomo wapo na mradi sawia na huo katika mataifa ya Cameroon na Nigeria, na hapa nilitaka kujua ikiwa kuna hatua zozote zimepigwa katika mataifa hayo. Ndiyo, tunafanya vizuri global sana. Cameroon, kama nilivyosema, ni wapokezi wa hazina kima ya kimataifa ya mawasiliano na hamasa. Tuna kampeni ya kitaifa huko Cameroon inayojulikana kama Fukuza Malaria y Cameroon. Nchini Nigeria tumeanza sasa kwa hiyo hatujajua matokeo yake. Uh, we are just starting off the program so we are yet to make achievements there. na huku ikiwa majaribio ya chanjo ya malaria yakiendelea katika baadhi ya mataifa Afrika Mashariki na maeneo mengine Kenya, wataalamu wanasisitiza umuhimu wa kulala ndani ya neti kama suluhu la pekee kwa ugonjwa huo. Mimi ni Amina Chombo na hii ni sauti ya America VOA nam makala ya afya kutoka huko Mombasa. Basi muda unamalizika hapa, lakini hatuondoki kabla ya kujaletea tahariri ya sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Dunia inazidi kuwa ndogo, na kwa vile watu wengi zaidi wanasafiri kote katika mabara duniani, maradhi ya kuambukiza yakiwa tishio popote yanaweza kuwatishiwa kila mahali. Katika dunia ya leo inayoingiliana, kimelea kinaweza kusafiri kote duniani katika miji mikubwa katika muda mdogo wa takribani saa 36. Hii ina maana kwamba wakati maradhi ya kutisha kama vile kwa mfano mafua yanayoibuka katika maeneo ya vijijini ambao watu wanayo wanaishi wakiwa na mawasiliano ya karibu sana haraka maradhi hayo huhamia mjini na kutoka huko yanaweza kubebwa na kuingia katika maeneo mengine duniani katika kipindi cha saa kadhaa. Katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu, maradhi ya kuambukiza moja au mawili yanaweza kusababisha janga au hata mlipuko katika kipindi cha siku chache tu. Kuzuia ni njia moja ya ulinzi dhidi ya maradhi haya ya kutisha. Kuishinda milipuko endapo inaweza kutokea, ni muhimu sana kwamba jumuiya duniani ina uwezo wa haraka wa kutambua hilo, kujibu na kudhibiti maradhi ya kuambukiza yanayotokea kokote duniani. Hii ina maana ushirikiano wa karibu na wa mawasiliano miongoni mwa serikali na taasisi za afya kote duniani. Lakini mifumo tete ya kitaifa ya afya katika nchi nyingine inafanya hili kuwa vigumu, ambapo inawaacha katika mazingira hatari kuwa katika hali ya kukumbwa na milipuko. Taasisi ya Global Health Security Agenda ni ushirika wa taasisi za kimataifa, wadau wa mashirika yasiyo ya kiserikali, na nchi 55 ikiwemo Marekani umezinduliwa miaka miwili iliyopita. Lengo ni kuzisaidia nchi kuzungumzia mazingira magumu ya kimataifa kwa matishio haya ya afya, kuimarisha mifumo na kuhakikisha kwamba nguvu kazi imewapatia mafunzo, ina mifumo na nyenzo zinazohitajika kuzuia, kutambua na kujibu endapo kunatokea maradhi ya kuambukiza. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyokamilisha matangazo yetu ya leo Jumatano. Wapenda wasikilizaji, kesho Alhamisi, siku ya Ukimwi duniani, tutakuleteni makala maalum, na siku ya Jumaa bila shaka tutakuleteni Live Talk tukizungumzia swala la maendeleo na changamoto za kupambana na ugonjwa wa Ukimwi hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Aida Isa, tunasema kwa pamoja kwa herini, usiku mwema.