Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni siku ya Jumatano, ambapo tunakukaribisha kwa VOA Express hii leo. Jina langu ni BMJ Mridhi, mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi na leo katika VOA Express tumekuandalia mengi ambayo utayapata hapo baadaye kidogo, lakini kabla ya hapo, tunaenda kwake Mkamiti Kibayasi atusomee habari muhimu za dunia. Majivu ya marehemu kiongozi wa Cuba Fidel Castro yameanza kutembezwa kote nchini humo hii leo kwa siku tatu. Castro alifariki Ijumaa Novemba 25 akiwa na umri wa miaka 90. Mwili wake ulichomwa moto wakati Cuba ilipoanza kipindi cha siku tisa za maombolezo kwa kiongozi wao wa, wa muda mrefu ambaye baadhi yao walimwona shujaa wa maskini na haraka alikosolewa na wengine kama mtu katili ambaye alididimiza uchumi wa nchi na kukiuka haki za binadamu. Ibada za kumbukumbu -kumbu zilianza Jumatatu katika mji mkuu na mashariki mwa mji wa Santiago de Cuba, mahala ambapo Castro alianzisha harakati za mapinduzi ya Cuba mwaka 1953. Utaratibu wa kutembeza majivu yake unaelekea mashariki kutoka Havana ikifuata mzunguko na wa njia ya Castro aliyochukua na wapiganaji wake waasi wakati wakisonga mbele kwenye mji mkuu kutoka milima ya Sierra Maestra kabla ya kuchukua madaraka hapo Januari mwaka 1959. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linapanga kufanya mkutano wa dharura leo Jumaatano kujadili kuongezeka mapigano huko kaskazini mwa mji wa Aleppo nchini Syria. Uingereza na Ufaransa ziliitisha kikao cha dharura, ambapo balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa Vitaly Chakin alikosoa kikao hicho kama kampeni za propaganda. Hatua hii inafuata matarajio ya dharura ya jana Jumanne kutoka kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko Syria Staffan de Mistura kwamba mapigano ya Aleppo yameendelea kuwa mabaya na raia wengi wanajaribu kukimbia eneo. Shirika linalofuatilia haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake huko Uingereza liliripoti kwamba zaidi ya watu hamsini elfu walikimbia mashariki mwa Alepo katika muda wa siku nne zilizopita. Ongezeko la mapigano lililazimisha raia wengi kukimbia nyumba zao bila kubeba kitu chochote, hali ambayo mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Stephen O'Brien aliita ni ya kuogopesha. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa leo Jumatano linapanga kupiga kura juu ya vikwazo vipya kwa Korea Kaskazini vinavyolenga kuondoa msaada wa fedha kwa programu zake za nyuklia na makombora hatarishi. Kikao hicho kinatarajia kujumuisha matamshi kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon ambaye huhudhuria kura hizo kwa nadra. Azimio la awali la baraza la usalama linadai Korea Kaskazini inatelekeza programu yake ya nyuklia na haifanyi majaribio yeyote ya nyuklia au kurusha makombora. Lakini Korea Kaskazini imerudia mara kwa mara kukaidi agizo la viongozi wa dunia wakati wa miaka kadhaa ya nyuma, ikiwemo jaribio lake la hivi karibuni la mwezi Septemba vikwazo vipya vitajumuisha kuweka kidhibiti kwa korea kaskazini kusafirisha makaa ya mawe nje ya nchi ambapo ofisa mmoja wa marekani alisema itapunguza chanzo kikubwa cha mapato yanayotegemewa na nchi hiyo kwa asilimia 60 au takriban dola milioni 700 kwa mwaka pia kutakuwa na marufuku ya kusafirisha nje ya nchi bidhaa kama vile nikeli, shaba nyekundu na zinki ambazo zinaingizia Korea Kaskazini zaidi ya dola milioni mia moja kwa mwaka. Maafisa wapatao mia moja wa Korea Kaskazini waliohusishwa kwenye programu ya nyuklia na makombora wataongezwa kwenye orodha ya watu ambao watawekewa marufuku ya safari na kuzuiwa mali zao. Rais mteule wa Marekani Donald Trump bado yupo katika harakati za kuchagua watu ambao atafanya nao kazi katika baraza lake la mawaziri mara atakapoapishwa rasmi Januari ishirini mwakani. Jana Jumanne, Trump alikutana tena kwa mara ya pili na gavana wa zamani wa Massachusetts Mitt Romney kwenye mazungumzo yaliyoambatana na chakula cha jioni na wote wawili walisema mazungumzo yao yalikuwa mazuri na yalitoa mwelekeo wa mahala wanapotarajia kufika. Mitt Romney ni miongoni mwa watu wanaotarajiwa kupewa nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani katika utawala wa Trump, lakini mpaka hivi sasa haijafahamika iwapo wawili hao wamefikia makubaliano yeyote ya mwisho, huku kukiwa bado na mvutano wa ndani kwa ndani juu ya nafasi hiyo. Baadhi ya wa washauri wa Trump hawajafurahishwa kuona nafasi kama hiyo muhimu akipewa Ramni, na wengine wanapendekeza kuona nafasi hiyo ikienda e kwa meya wa zamani wa New York City, Rudy Giuliani. Watu wengine ambao majina yao yametajwa kwenye orodha ya nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani ni senata wa Tennessee, Bob Corker na jenerali mstaafu David Petraeus, ambaye alishawahi kuongoza idara ya ujasusi ya serikali kuu CIA katika utawala wa Obama unaendelea kuyapokea yote haya kutoka VOA Express matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya habari hizo ambazo zimesomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Ikiwa leo ni Alhamisi tarehe thelathini, ambapo ni siku ya mwisho kabisa ya mwezi huu, tunaenda moja kwa moja kwa waandishi wetu. Ha, basi kabla ya kusonga mbele leo BMJ ni na, Jumatano Novemba thelathini Novemba thelathini <laughs> Siku ya Jumatano. Asanti kwa kunikoso hapo mkamiti, na sasa tuende kwa waandishi wetu, ambapo kwa mara ya kwanza Rwanda imesema kwamba itawafungulia mashtaka raia ishirini wa Ufaransa kutokana na nafasi yao kwenye mauaji ya Rwanda ya miaka ishirini na miwili iliyopita, mauaji ambayo yamekuwa kiini cha ma maelewano mabaya kati ya Ufaransa na Rwanda kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Hata hivyo, Rwanda haikutangaza tarehe ya kufunguliwa mashtaka hayo, lakini wadadisi wa maswala ya kisiasa wanasema kwamba hatua wa hiyo inazidi kuharibu zaidi uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvana Karemera ana anaripoti zaidi. Hatua hii yaonyesha sasa hali inazidi kuwa tete kwenye diplomasia ya Rwanda na Ufaransa, kwa sababu hii ni mara ya kwanza kabisa Rwanda kutangaza azima hii ambayo yaonekana kuwa kali zaidi. Mauaji ya kimbari ya Rwanda miaka 22 iliyopita yamekuwa kiini cha kuharibika kwa uhusiano baina ya mataifa mawili. Mwendesha mashtaka mkuu wa Rwanda Richard Muhumuza hakuweza kupatikana, lakini kwa njia ya simu amenieleza kwamba wakati umefika sasa kwa Rwanda kuwafuatilia Wafaransa wote waliohusika kwenye mauaji hayo. Uendesha mashtaka wa Rwanda una jukumu na mamlaka ya kisheria kuwafuatilia wale wote waliohusika kwenye mauaji ya Rwanda, wawe Wanyarwanda au raia wa kigeni wakiwemo Wafaransa. Hawa ishirini ndiyo tumeanza nao, lakini kuna wengine wengi. Tumeomba ushirikiano na Ufaransa na tunaamini kwamba kwa, kwa hatua hii mambo yanakwenda vyema. Hatua hii inajiri wakati Ufaransa naye ikiwa imekwisha tangaza kuanza upya upelelezi kuhusu aliyedungua ndege ya rais wa zamani wa Rwanda, Juvenal Habyarimana ambapo Ufaransa imekuwa ikisota kidole baadhi ya maafisa wa jeshi la Rwanda kuhusika kwenye udungwaji wa ndege hiyo, huku Rwanda ikikanusha hatua hiyo. Nimemuuliza mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Rwanda ikiwa azima yao itafanikiwa huku ikiwepo mvutano huo. Sisi afasajabu. tumeomba ushirikiano kwenye upelelezi tunaoendelea kuufanya, kama ambavyo tumekuwa tukiwapa ushirikiano kwenye jambo lolote wanalofuatilia hapa. Bado ni mapema kutabiri ni kwa jinsi gani watashirikiana nasi kwa hatua hii, lakini tunasubiri kuona itakuwaje. Hatua hii pia inajiri wakati tume ya taifa ya kupambana na mauaji ya kimbari ikiwa imeshatoa orodha ya majina ya mabalozi wanajeshi na hata mawaziri wa zamani nchini Ufaransa wanaoshukiwa kushirikiana na serikali ya rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habyarimana inayoshutumiwa kupanga na kutekeleza mauaji ya halaiki ya watu wapatao milioni moja ndani ya siku mia moja mwaka 94 nchini Rwanda baadhi wa wa ya wadadisi wa siasa kati ya Rwanda na Ufaransa na ambao walikuwepo hapa mwaka 94 kama Bonifasi Raguha wanasema kwa hatua hii ya Rwanda huenda ile dhana ya mataifa ya kiafrika kuyaona yale ya Ulaya kama makaka wakuu imekwisha. Ubufaransa bumenyereye ko ibihugu bya Afurika bitajya bivuga mataifa ya Ulaya yamezoea kudhani kuwa mataifa yetu ya kiafrika yanakaa kimya hata kama haki zao zinavunjwa kwa kiasi kikubwa, kama tulivyoshuhudia mwaka 94 hapa lakini nadhani kwa hatua hii hilo halipo tena. Ni ikigaragariza Ubufaransa ko ibintu byahindutse. Ikumbuka kwamba hapo awali majaji wa Ufaransa walishatoa nyaraka za kuwakamata baadhi ya wanajeshi wa Rwanda, lakini Rwanda inasema badala yake Ufaransa inatakiwa kuwa kizimbani kwa sasa kutokana na nchi ya Ulaya kutoa mafunzo na silaha kwa wanamgambo wa Kihutu wa Interahamwe waliotekeleza mauaji ya mwaka 94. Silvanus Karemera, VOA Express, Kigali. Naam, shukran Silvanas Karemera hapo kwa hiyo ripoti. Na sasa tuangalie katika meza ya hoja kwa hoja, ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu mtoto wa kike ana, anavyoweza kuathiriwa na tabia za wazazi wake. Amina Chombo akiwa huko mjini Mombasa nchini Kenya ana taarifa kamili. Kuna familia zingine ambazo hawa wasichana wanafanya kama ni punda. Yani, wanafanyishwa kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni. Mtoto kwa, kwa mfano ile wafaa mke asubuhi kama saa kumi na moja hivi ataarishe chai, afagie compound yao na yule mtu akifaa kule skulu waga amechelewa. Sasa ile kama amechelewa wachapwa, hiyo ni kitu ambacho yani ino serikali iangalie. Alafu still basi tuko kwa maisha ambayo yani, sema yako juu kama digital Life, lakini siku hizi bado kuna familia zingine ambazo za lazimisha watoto wao kwa ndoa za mapema. Wazazi wengine hata ni wao wenyewe ndo wanatia mimba watoto wao, nicho kitu ambacho hakifai. Serikali mimi naona afai ifanye kazi yao makeni, sioni ka serikali yani yafanya kazi kwa sababu katika huo wakati huu serikali ndio afai onekane yani, isaidie ino nchi lakini sioni kama yafanya kazi. Shida school fees zimefanya watoto wengi wame drop out of school na imechangia pia hao watoto kupata mimba za mapema. Kitu chengine ni umaskini nyumbani, anaangalia ile nyumbani kwa vile kuko hiyo familia yao haiko stable in life. Sasa anaona amesota kweli, mpaka akipata kijana wa boda anamwambia sini kubebe, twende, anabeba mara ya kwanza, anapewa shilingi kidogo, anachukua ya bread, hivyo hivyo mpaka anaingilia, anapewa mimba mapema, na hiyo inafanya mpaka ana drop out of school. Kitu chengine pia ni kuwa kuna hawa wazazi wa kiume anaenda akalewe huko, alafu akifika hapo nyumbani anafanya vituko, hali ya kuwa mpaka yule mtoto sasa anaona sasa baba ni mtoto wake wa kike, lakini maybe vile anamwona amekuwa mkubwa, anaanza kufanyia vituko vituko vingine ambao si vizuri. Sasa hiyo pia ni kama wananyanyasika kiupande mwingine. So wazazi ambao pia wanakunywa kupita kiasi wakike, kama, wazazia, wana affect watoto wa kike kiupande mwingine, kama hawana karo ya shule kwa kutupeleka shule Sasa wanatuambia sisi tu, tuolewe mapema ndio nao wapate pesa la chakula nyumbani. Na pengine kuna wasichana ambao walikuwa unasoma nao ambao sasa hivi waliacha na waliacha masomo yao, eh, kuna na wengine waliolewa, wanafanya kazi za nyumbani, wengine wanashikwa na ugonjwa, wengine wanazaa. Nataka yoyote ambaye alikuwa akisoma na ameacha shule arudi shule. Wengine wanasema kwamba wasichana wenyewe ndio ambao mna jipeleka labda kwa bodaboda, inapata ujauzito naacha kusoma. Hiyo ni uongo mm, kwa sababu hizi familia zenyewe, kwa mfano baba hana kazi, hana kazi, huyo baba atamwita mtoto wake amwambie amwonyeshe ule boda. Akishamwonyesha ule boda atawambia wewe, endelea na boda, alafu boda atakuwa akimlipa huyo baba. Sasa pia wenyewe wanachangia. Sasa ndivyo hivyo mambo katika hoja kwa hoja na sasa mkamiti, naona ni wakati safi sasa, tupate kibao au vipi? Haswa, burudani ya muziki ni mwanamuziki BG Way akishirikiana na Mee Brown wanakuambia nimepoa, you go on the bed fugger, fugger, fugger. <tiple> Nimepoa kama nimeshuka, sikia hiyo ngoma kwa hakika <laughs> sasa mimi sijui wanamaanisha nini kupoa kama wameshuka, lakini kitu ambacho najua ni kwamba hiyo ngoma ni moto sana ha, sana. Nimekuwa na jinsi ukiwa unanesanesa hapa studio <laughs> sasa mkamiti, naona twende kwa maswala ya mapishi mapishi. Msikilizaji ujue kwamba hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunakuletea mambo moto sana, hususan katika matangazo yetu haya ya VOA Express mapishi mapishi. Tunaangalia mambo ya mam kuli namna hii, na leo tunaongea kuhusu kuku. Mm -hmm, sasa kuku, kuku aina gani? Maanake kuna kuku wengi wanapigwa katika mtazamo tofauti. Kuku wa kuoka, hicho ndicho kitendawili. Kuku wa kubanika, kuku wa <laughs> kukaanga, kuku wa mchemsho, ni kuku aina gani? Na hili tujue wazi kabisa, ni kuku aina gani? maanake <laughs> hicho ndicho kitendawili uh -huh. sasa wasikilizaji wasikie mkarika mapishi mapishi, kuku wanapikwaje, twende kazi. Karibu mpenzi msikilizaji, katika mapishi mapishi. Mimi ni Lucy Patrick na siku ya leo niko na Chef Isa. Chef Isa leo ametuandalia kuku mmoja matata sana. Karibu uweze kuambatana nami leo, tutakuwa tuna mafunzo ya kujifunza kutengeneza kuku ambaye mapishi haya ni ya Kitaliano. Kuku huyu anaitwa chicken cacciatore. Kuku huyu ni rahisi sana kumpika, jaribu kufuatilia vizuri kwa umakini, utaweza kuwafurahisha family au kama ni resipi mpya katika restaurant yako. Mahitaji ya kwanza, unatakiwa uwe na vipande vya kuku. Eidha una kuku mzima mkatekate, katika vipande vya western kawaida tulivyozoea, katika portion za kawaida katika majumba yetu. Kwa hiyo uwe na kuku. Pili, uwe na carrot. Tatu, uwe na kitunguu maji nne. uwe na rosemary. Tano. uwe na kitungu swaumu. Sita. uwe na leeks ambazo utazikata kidogo kidogo cubes na caroti pia kata kata ziwe cubes kidogo. Saba. uwe na tomato paste au rojo lile la nyanya. Nane. uwe na chumvi na pilipili manga kidogo. Tisa. uweze kuwa na mushroom, na mwisho uwe na mafuta kwa ajili ya, ya kukaangia. Mwanzo uh, chukua kikaango, weka kitungu swaumu na mafuta, upate moto vizuri kisha tupia vipande vile vya kuku pamoja na majani ya rosemary. Mafuta ni ya wasta iko ikipanda. Kuku yule hakikisha unamkaanga anapata rangi ya kahawia upande wa kwanza, pata rangi ya kahawia upande wa pili. Akishapata rangi ya kahawia kahawia pande zote, kisha tupia vipande pande vile kidogo vya carrot pamoja na leek. Endelea uh, kukaanga kidogo, kisha mimina uh, wine. Natakiwa uwe na mvinyo mweupe au white wine kwa ingredients ni 11 kwa hiyo unachukua wine kiwango unachotaka wewe kwa sababu haina shida kile kile chote kina, kina kina evaporate kinayeyuka na na moto mwagia wine aidha kikombe kimoja viwili vitatu bi unapata ladha ile zabibu ile sindikwa kisha unaweka tomato paste unaweka tomato paste tegemea na wewe unataka rojo kiasi gani unaweza kuweka gramu tano au unaweza kuweka lita nzima ya nyanya, nategemea na wewe. Yache ichemke kidogo kama Na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi hali ya hewa hapa Washington DC asubuhi ya, ya leo pamoja na kwamba ni ya kibaridi lakini inaonekana kwamba si baridi kali sana kivile. Na, <laughs> na, na, na bila shaka ni vizuri tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba unaweza kutupata katika uh, mengi ya matangazo yetu tutakuwa pale kwenye ukurasa wa, wetu wa Facebook ambapo anwani ni www.facebook.com mkoaju VOA Swahili. Vilevile, unaweza iwapo uko na internet pahali ulipo unaweza kutupata kupitia www.voa .com. Ni mengi sana ambayo unaweza kupata. Na sasa kipindi ambacho uh, matangazo ambayo unaendelea kusikiliza sasa hivi ni kutoka hapa VOA Express, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tunaenda kupata kibao cha mziki. Mwelekezi wangu ananiambia mambo safi, hebu tupate hiyo ngoma uh, kutoka hapa studio barabara kabisa, msikilizaji. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Washington DC, ni VOA Express. Na sasa naona ni wakati mzuri tuzungumze kuhusu yale ambayo yameendelea kutamba mitandaoni. Kama nilivyowajuza, ni kwamba sisi hupatikana kwenye ukurasa wa Facebook. Ukurasa wetu pale, unaweza kupata mengi ambayo yanaendelea kutamba, lakini sasa hapa studio namwona mwenzangu Uh, nani huyu Harrison Kamau, yuko tayari kabisa, uh, akipekua pekua kwenye kompyuta kuona ni yapi amekuwa akizungumziwa sana kwenye mitandao uh, kwako Kamau. Asante uh, sana mwenzangu BMJ Muridhi na mkamiti kibayasi, naona kwamba Jumatano inaelekea vilivyo, na kitu cha kwanza kabisa tungetaka kutoa pole zetu kwa wale uh, wana michezo ama, ama timu ambayo waliweza kupata ajali ya ndege upande wa Bolivia, na kwa hakika dunia na yote ya wanaspoti sisi pia hapa v tunatoa uh, pole zetu kwa wale kwa kweli, ni hakika ni jambo ambalo limeweza kuchapa mitandao ya kijamii, wengi wakisema kwamba labda pengine sio vizuri watu wa timu moja wakasafiri kwa ndege moja. Na unajua, Kamau, swala hilo linaleta kumbukumbu kumbu za ajali wengine ambayo ilitokea no. kule Afrika kama unakumbuka, mm -hmm. ni miaka kadhaa takriban kumi na kitu iliyopita timu ya Zambia kweli kabisa, ambapo walifariki wachezaji ni wengi kweli kweli. Na sasa hii inakumbusha hivyo. Ni yapi mengine yanaendelea kutamba kabla tujaangalia mambo mengine hapa Marekani? Wengi kwenye mitandao wametaja na kusema kwamba labda pengine ndio mzungu akasema kwamba usiweke mayai yote kwenye kikapu kimoja. Labda pengine kama ingekuwa wamewekwa tofauti ama ndege tofauti wote hawangeangamia. Wengine wanasema safari za ndege hazijulikani, na wanasema kwamba kila kitu kina sababu yake, lakini vilevile vile kuna wale wamesema kwamba uchunguzi wa kina ufanywe ionekane kama kwamba labda kuna mitambo iliyoweza kuharibiwa ama kuna jambo fulani ambalo liliweza kupelekea ajali hiyo, lakini uchunguzi ungali unaendelea, na kadri mambo yanavyotokea tutaendelea kueleza kama ulivyosema. Kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tunawapa pole ndugu na marafiki wale waliopata msiba. Basi, katika haya mengine yanayovuma mitandaoni ni kwamba siasa za hapa Marekani zinaonekana bado zinasalia kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari wakati dunia ikitazamia mpya wa rais mteule Donald Trump. Trump hata hivyo ameendelea kuchangamsha mitandao ya kijamii hasa kutumia ukurasa wake wa Twitter. Utakumbuka kwamba BMJ uh, um, uh, Donald Trump, um, uh, rais mteuliwa amekuwa akiandika uh, amekuwa akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter tangu kabla ya kuchaguliwa na hata baada ya kuchaguliwa, na utakumbuka kwamba kumekuwa na shida na vyombo vya habari wakisema kwamba sasa haijulikani kama itaaminika, ni Twitter zake ndio zitafuatwa ama ni kulingana na habari I, hivi tukija hapa studio nimesoma gazeti la Washington Post wakisema kwamba uh, labda wanahabari pia wanafaa kuangalia ni vipi ambavyo wata shughulika na jinsi ambavyo Trump ana twit kwa sababu kila twit anayotoa ndio inazua stori ulimwengu mzima na inakuwa kwamba saa zingine wanafanya inakuwa ni, ni kama kitu cha maana sana. Uh, hebu endelea. Ya basi tukiwa katika hao ya Twitter ni kwamba Jumapili, kupitia kwa ukurasa wake huo wa Twitter, Trump alidai kuwa angeshinda kwenye kura ya wingi ambayo ilimwendea Hillary Clinton kama mamilioni ya wapiga kura wasio halali hawangepiga kura. Matamshi hayo yameshangaza wengi kwa kuwa Trump anaonekana kushuku uchaguzi aliyoushinda yeye mwenyewe. Kwenye mtandao wa Twitter na vilevile Yahoo wengi wameelezea hisia zao, zao kutokana na madai hayo. Mt anasema: kuwa wafuasi wa Trump wataamini chochote anachowaambia. PKD anasema kuwa kulingana na madai ya Trump inaonekana kana kwamba kuna wapiga kura waliotolewa kutoka mataifa ya kigeni. Je, naye anasema kuwa uchaguzi kote ulimwenguni unakumbwa na madai ya udanganyifu wakati mwingine ikisemekana kuwa kuna hata waliokufa na wamepiga kura. Thomas anasema kuwa inashangaza kuona kuwa, kuwa Clinton alimshinda Trump kwa wingi wa kura takriban na milioni mbili na nusu. Labda matokeo hayo yamechochea madai ya ambayo ni makali zaidi kutoka kwake Trump, na, na moja ya tweet ambazo zimezua utata ni tweet aliyotoa kama ulivyosema, ambayo ilisema kwamba angependa kuona wale ambao watachoma bendera ya Marekani wakiadhibiwa vikali. Swala so limezua utata sana manake Nnam. pia sheria na vile vile katiba hapa Marekani hairuhusu tena hatua kama hizo kuchukuliwa. Ah, swala lingine ambalo limechochea mitandao ya kijamii kuhusu sakata ya mamilioni ya fedha zilizoibiwa kutoka kwa hazina ya vijana nchini Kenya NY. Yes, najua kwamba swala hilo limekuwa kwenye mitandao na kwenye habari kwa muda, kwa, kwa muda sasa ambapo sasa baadhi ya viongozi kutoka kwa upinzani ambao wamekuwa wakishinikiza kuwajibishwa kwa wenzao walioko serikalini sasa pia wamejipata kuhusishwa kwenye sakata hiyo. Mbunge wa eneo la Suna Mashariki Junet Mohammed, na ambaye ni mwindani wa karibu sana wa kinara wa upinzani Raila Odinga, ametajwa kuwa mmoja wa wamiliki wa kampuni iliyonufaika kutokana na fedha za NYS madai hayo yametolewa na baadhi ya viongozi wa Jubilee akiwemo mbunge wa eneo la Kikuyu Kimani Ichung'wa. Kwenye mtandao wa Twitter, David Makari anasema kuwa NYS ni kama chama cha waporaji kutoka mirengo yote ya kisiasa. Ka no, na Kamau, ripoti hiyo tuko nayo mm -hmm. labda tutawapasha wasikilizaji wetu katika taarifa zitakazofuata hapo baadaye. Lakini tukimalizia, wanasemaje? Wanasema kwamba wote hawa waajibishwe, huku naye wasiwasi akisema kwamba hakuna siku wakubwa ama wale wezi wakuu wataadhibiwa, ni wezi wakuku tu. Hayo tu ni baadhi ya mambo yanayovuma mitandaoni. Asante sana Harrison Kamau, kutoka meza ya yavumayo mitandaoni. Sasa nampisha mwenzangu mkamiti kibayasi atupe muktasari wa habari. Majivu ya marehemu kiongozi wa Cuba Fidel Castro yameanza kutembezwa kote nchini humo hii leo kwa siku tatu. Castro alifariki Jumaa Novemba 25 akiwa na umri wa miaka 90. Mwili wake ulichomwa wakati Cuba ilipoanza kipindi cha siku tisa za maombolezo kwa kiongozi wao wa muda mrefu, ambaye baadhi yao walimwona shujaa wa masikini, na haraka alikosolewa na wengine kama mtu katili ambaye alididimiza uchi chumi wa nchi na kukiuka haki za binadamu huko Cuba. Rais mteule wa Marekani Donald Trump bado yupo katika harakati za kukagu, kuchagua watu ambao atafanya nao kazi katika baraza lake la mawaziri mara atakapoapishwa rasmi Januari 20 mwakani. Jana Jumanne, Trump alikutana tena kwa mara ya pili na gavana wa zamani wa Massachusetts, Mitt Romney kwenye mazungumzo yaliyoambatana na chakula cha jioni na wawili walisema mazungumzo yao yalikuwa mazuri na ilitoa mwelekeo wa mahala wanapotarajia kufika. Na kwa hayo, kuhusu mkutano wake, Romney na rais mteule hapa Marekani Donald Trump, naona muda umeyoyoma hapa. Kutoka VOA Express ni hayo tu ambayo tulikuwa nayo alasiri ya leo. Tunakushukuru wewe kwa kuendelea kuwa nasi kwa takriban dakika 30 ya matangazo yetu kwa leo. Matangazo haya yametayarishwa naye mkamiti naye mgawe kwa niaba ya mwelekezi Aida Isa. Mimi kutoka hapa studio ni BMJ Muridhi naita Mkameti Kibayasi, tunawaaga kwa pamoja tukisema muwe na alasiri njema kwa sasa.