Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi, ikiwa ni Novemba 30 mwaka 2016. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea kipindi cha vijana, ambapo leo hii vijana huko Kenya wazungumzia ukosefu wa ajira na pia tatizo la karo kuendelea na masomo ya juu. Unapata kuwa umesoma ukafaulu, lakini huendeleza masomo katika maybe, pengine katika vyuo vikuu, kwa sababu ya ukosefu wa karo inakuwa ni shida kidogo na katika habari nyingine, zaidi ya asilimia 40 ya familia za wakimbizi nchini Chad hazina chakula cha kutosha, na hivyo kuathiri maisha yao ya kila siku katika kambi. Haya ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Ubalozi wa Marekani nchini Burundi umelaani vikali shambulizi la Novemba 28 dhidi ya msemaji wa rais wa nchi hiyo Willy Nyamitwe. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani, inaendelea kusihi kurejea kwa utulivu na kujizuia na fujo zozote mjini Bujumbura wakati mamlaka inaendelea kuchunguza tukio kwa mujibu wa ripoti kutoka Bujumbura, watu waliokuwa na silaha walivamia gari ya bwana Nyamitwe na kumjeruhi na mlinzi wake mmoja kuuawa. Taarifa ya ubalozi wa Marekani imesema wataendelea kuzitaka pande zote kukana ghasia na kujihusisha katika majadiliano ya wazi yanayojumuisha makundi yote ili kuzungumzia mgogoro wa kisiasa unaoendelea nchini Burundi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameziba nafasi mbili muhimu katika utawala wake hapo jana, lakini bado wanapima wa kumtaja kuwa waziri wa mambo ya nje ambaye ni mwanadiplomasia wa juu wa Marekani. Trump ali, pendekeza mbunge kutoka Georgia Tom Price ambaye alimshutumu rais Barack Obama alipotia saini sheria ya huduma za afya kuongoza wizara ya afya na huduma za binadamu ambaye ataongoza juhudi za Trump za kuzuia na kuibatilisha sheria hiyo ambayo maarufu inajulikana kama Obamacare. Trump amemwita Price, ambaye amekuwa mbunge wa miaka sita, ambaye pia ni daktari bingwa wa upasuaji, kuwa na sifa zote za kupambana na sheria hiyo yenye miaka sita na kuleta sheria ya huduma za afya nafuu na inayopatikana kwa kila Marekani. Wamarekani wenye asili ya Sudani takriban mia moja waliokusanyika nje ya ubalozi wa Sudani hapa Washington katika maandamano, wakisema yadumu mapambano ya watu wa Sudan. Hadija Riame anayesoma ripoti kamili. Utawala wa Rais Omar al-Bashir hivi karibuni uliondoa ruzuku kwa mafuta na gesi na kuongeza bei ya umeme ili kujaribu kukabiliana na mfumuko wa bei, lakini hivi sasa maelfu ya Wasudan Kusini hawana uwezo wa kumudu mahitaji ya msingi. Mwana harakati Duha El Mardi amesimama katika mshikamano na watu wa Sudan ambao wanataka mabadiliko ya kisiasa nchini kwao. El Mardi amesema watu wa Sudan wameona hali ikiwa hivyo hivyo tangu mwaka 1989 na miaka ikienda huku akipitia ubakaji na mateso na kuongezea, nadhani sasa watu wako tayari kutoa sauti zao. Upinzani wa kiraia, amesema El Mardi, umeandaliwa na vijana wa Sudan waliochoshwa na hivyo kutumia mitandao ya kijamii kama Facebook na Twitter kuandaa upinzani huo. Ongezeko la bel na waumiza na hata kuwaua wa Sudan maskini kwa mujibu wa Hadi Tigani, mwanachama mwanzilishi wa Sudan National Movement for Changes. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka kwa mekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Raia wa Cuba wameendelea kumwaga marehemu kiongozi wao Fidel Castro katika uwanja wa mapinduzi mjini Havana. Kuanzia leo majivu yake yatapelekwa upande wa mashariki na kuzunguka nchi katika siku tatu za maombolezo, ambayo yatarudia njia hiyo iliyotumiwa na mwana mapinduzi huyo pamoja na wapiganaji wake waasi wakati wakisonga mbele kuelekea Havana kutokea milima ya Sierra Maestra kabla ya kuchukua madaraka mnamo Januari mwaka 1959. Shughuli ya kumwaga ilianza siku ya Jumatatu katika mji mkuu na mji wa mashariki wa Santiago ambapo Castro alianza mapinduzi ya Cuba mwaka 1953. Takriban watu 76 walipoteza maisha katika ajali ya ndege iliyokuwa imebeba timu ya wasakata kabumbu wa Brazil Jumatatu jioni karibu na Medellin nchini Colombia. Taarifa za awali ziliripoti kwamba watu watano kati ya themanini na mmoja waliopanda ndege hiyo walinusurika, lakini mlinda mlango wa timu hiyo Marcos Danilo Padinha alifariki dunia wakati akihamishwa kwenda hospitali. Ndege hiyo ambayo inamilikiwa na shirika dogo la nchini Venezuela Lamia iliondoka Bolivia kwenda kuipeleka timu hiyo iliyokuwa inatarajia kucheza mchezo wa fainali ya kombe la Sudamerikana. Juhudi za waokozi zilidumazwa na hali ngumu ya kufika milimani katika eneo la ajali na kiwango kidogo cha kuona. Na kundi la Islamic State limedai kwamba Abdul Razak Al Atran, ambaye ni kijana polisi walisema wamefanya shambulizi la gari na kushambulia watu kwa kisu katika chuo kikuu cha Ohio Jumatatu, alikuwa ni mwanajeshi wao wa kihalifa ambaye alitekeleza mwito wa kushambulia raia wa muungano wa nchi za kimataifa. Taarifa hiyo iliyotolewa na chombo cha habari cha kundi hilo kinachojulikana kama AMAQ Islamic State imeshutumiwa imeshatumia maneno kama hayo ya kiujumla baada ya mashambulizi mengine ya siku za nyuma. Hakukuwa na taarifa za haraka kuhusu kauli hiyo kutoka kwa serikali ya Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais wa Afrika Kusini ambaye amegubikwa na matatizo ameibuka akiwa hana wasiwasi kutokana na changamoto za karibuni. Safari hii kutoka katika chama chake mwenyewe, chama tawala cha African National Congress, ANC, kilikuwa na majadiliano marefu ya faragha kuhusu wito wa wanachama kwa rais Jacob Zuma kujiuzulu, lakini hatimaye wameamua abakie mamlakani. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Rais wa Afrika Kusini amepewa hueni na wanachama wa juu wa chama tawala cha ANC. Tangazo la jana limefunga majadiliano mazito wa siku ya siku tatu ya wanasiasa wa juu katika taifa hilo Huku Rais Jacob Zuma akishutumiwa kwa rushwa, katibu mkuu wa ANC Gwede Mantashe amesema majadiliano miongoni mwa wanachama sita wa kamati ya utendaji, kundi ambalo linamjumuisha Zuma yalikuwa imara na wazi na mara nyingine majadiliano yalikuwa magumu. Kamati ya utendaji haikuunga mkono wito wa rais kuachia madaraka. Kundi la Afrika Kusini dhidi ya rushwa hivi karibuni lilitoa ripoti ya kurasa 355 wakielezea mahusiano ya rais na familia tajiri ambayo inadaiwa ilichangia katika maamuzi ya nafasi za mawaziri na ushawishi usio sahihi katika kandarasi za serikali. Shutuma za rushwa zimechochea upinzani kupiga kelele za kutaka rais ajiuzulu. Kuongezeka kwa kadhia pia kumeiumiza ANC katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika mapema mwaka huu, na kupelekea kupoteza udhibiti wa miji mikubwa. Lakini wingi inaojivunia chama tawala katika bunge la nchi hiyo umemruhusu Zuma kuishinda kura kutokuwa na imani naye iliyofanyika mapema mwezi huu. Changamoto nyingi za karibuni kwa Zuma zimekuja kama jambo la kushangaza wakati vinara watatu wa ANC, waziri wa utalii, waziri wa afya na waziri wa ujenzi, kumtaka rais ajiuzulu na kuchochea majadiliano. Kamati ya utendaji ya ANC ina madaraka ya kumtaka rais ajiuzulu. Imewahi kufanya hivyo mara moja mwaka 2008 na kumwondoa rais Thabo Mbeki na kufungua mlango wa Zuma kuingia Mchambuzi Obre Mashiki anasema hadhani kuwa kukataa kwa kamati kumtaka Zuma jiuzulu kuna maana kuwa wana imani naye. Mkutano wa mwisho wa wiki wa kamati ya utendaji ya ANC ulikuwa ni hatua muhimu kwa sababu inachoashiria ni uwezekano wa mapambano ya kutaka kumwondoa Zuma kama rais wa chama na pengine yanaanza kupata kasi. Swala ni iwapo wale waliompinga Jacob Zuma watakuwa na uungaji mkono wa kutosha kumwondoa kabla ya mkutano wa kitaifa wa ANC Desemba mwaka ujao. Mashiki anasema mapambano mengine makubwa yatakuja baadaye, wakati chama kitakapochagua mgombea urais kwa uchaguzi wa mwaka 2019 wakati zuma atakapomaliza awamu ya pili ya uongozi. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kuendelea kusikiliza habari muhimu za dunia. Vyama vya upinzani nchini Gambia vimeungana pamoja kuweka mgombea mmoja kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha miongo kadhaa na kuunda ushirikiano ambao wana matumaini utamng'oa madarakani rais wa muda mrefu Yahya Jame ambaye ameshashutumiwa kwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam, na kwa utawala wa takriban wa miaka ishirini na mbili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mgombea wa United Democratic Adama Abaro anakabiliana na Jame katika upigaji kura wa Alhamisi na wafuasi wake wanasema kuwa kampeni yake kwenye mitandao ya kijamii inawavutia vijana wengi wapiga kura ambao wamechoshwa na rushwa na ghasi ambazo zimegubika utawala wa Jame. Jame ingawaji anasema nchi hiyo ya Afrika Magharibi imeona ukuaji wa haraka wa maendeleo ya kiuchumi katika utawala wake na yuko tayari kuendeleza mafanikio hayo. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen amewakosoa vikali waasi wa, wa Hodhi kwa kuunda serikali mpya wao peke yao na kusema ni kurudisha nyuma juhudi za amani. Tangazo linalowakilisha vikwazo vipya na wasiwasi kwa utaratibu wa amani na halipo kwa maslahi ya watu wa Yemen katika kipindi hiki kigumu, amesema is Ismail Old Sheikh Ahmed katika taarifa yake aliyoitoa huko Jeneva jana. Waasi wa kihudhi wanaungwa mkono na Iran wanadhibiti mji mkuu Sanaa pamoja na sehemu nyingine kubwa za nchi hiyo masikini. Kiongozi wa Uhodhi Abdullah Malik Al Hodhi ametangaza Jumatatu kuwa kundi lake linaunda serikali mpya ya kitaifa, kuonyesha umuhimu mkubwa wa kuimarisha msimamo wa ndani na kuwatumikia watu, licha ya hali ngumu ya kiuchumi. Waasi walichukua udhibiti wa mji mkuu mwaka 2014 na, na kuisukuma nje serikali inayotambuliwa na rais ya Rais Abdurabu Mansur Hadi kwenda kuishi uhamishoni nchini Saudi Arabia, kabla ya Hadi kurejea katika mji wa bandari wa Aden. Na msemaji wa idara ya haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa anasema raia wa mji wa Mosul nchini Iraq wanauawa wa na kundi la wenye msimamo mkali la Islamic State wakati wanajaribu kukimbia ama kukataa kuwasaidia. Msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani amesema Islamic State walifanya mamia ya mauaji kwa mtindo wa kuwanyonga raia ambao walikataa kuwaruhusu warusha roketi na walenga shabaha wa Islamic State majumbani mwao ama waliojaribu kukimbia utawala wa Islamic State. Waathirika wote inajumuisha raia kumi na wawili waliouawa Novemba kumi na moja katika kitongoji cha mashariki cha Bakir na kukataa kuweka roketi katika mapaa ya nyumba zao na mtoto wa miaka saba aliyekuwa akikimbia kuelekea vikosi vya usalama vya Iraq katika kitongoji cha Adan mashariki mwa Mosul kwa mujibu wa Shamdasan. <tikimu> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Zaidi ya asilimia arobaini ya familia za wakimbizi nchini Chad hazina chakula baada ya mgao wao wa chakula kupunguzwa miaka miwili iliyopita, na kuwalazimisha wengi kupunguza idadi ya mlo kwa siku na kuwasukuma wengi kuingia katika madeni, kwa mujibu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Chad ni makazi ya takriban wakimbizi laki nne katika kambi mbalimbali nchini humo wengi wao wakiwa ni wale waliokimbia kutoka katika mkoa wa darfur nchini sudan zaidi ya mwongo mmoja uliopita na takriban watu elfu sabini ni kutoka jamhuri ya afrika ya kati kwa mujibu wa shirika la habari la reuters baadhi ya wakimbizi elfu tano waliomba hifadhi ni wale waliokimbia wanamgambo wa boko haram nchini nigeria tangu mwaka 2014 wakimbizi wengi wamepatiwa kiasi cha asilimia 40 ya mgao wa chakula kwa kiwango cha nguvu za mwili kiasi cha 2100 kwa siku kama ilivyopendekezwa na mashirika ya misaada wakati wa dharura. Mavuno mabayo ukichanganya na kupunguza mgao wa chakula, kuna maana kuwa nyumba za kila mkimbizi haina chakula cha kutosha, na hali hiyo imeongezeka mara mbili kwa asilimia 44 tangu mwezi Oktoba mwaka jana kutoka asilimia 23 mwaka mmoja kabla kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP na idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR, hali ni mbaya sana. Wengi wa wakimbizi hao wamekuwa wakikabiliwa na punguzo la mgao wa chakula kwa kipindi cha miaka miwili sasa, amesema naibu mkurugenzi wa kanda wa WFP nchini Chad, Isa Sanogo. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa, zaidi ya asilimia 40 ya idadi ya wakimbizi wote ina matatizo ya kudumaa kwa ukuaji dalili sugu ya watoto waliokumbwa na njaa ambapo wanaonekana kuwa ni wafupi zaidi kuliko umri wao. Watoto wengi wakimbizi walio chini ya umri wa miaka mitano wanasumbuliwa na upungufu wa damu. Zaidi ya elfu ishirini na mbili wanatibiwa kwa matatizo ya uzito mdogo kulingana na urefu wao. Ukosefu wa rasilimali umetulazimisha kupunguza mgao wa chakula, amesema mkurugenzi wa WFP nchini Chad Mary Ellen Gratry. Amesema katika taarifa yake, wakimbizi wanajipatia fedha kwa kuuza chakula, mifugo na mbao na kupitia biashara nyingine ndogondogo ndogo. Na mashirika ya misaada yanawapa msaada wa ziada kwa familia ambazo ni maskini sana na zile zilizo katika mazingira magumu, imesema WFP. Uchaguzi wa rais wa Somalia uliopangwa kufanyika kesho Jumatano umeahirishwa jana na mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo kutokana na utata wa mfumo wa uchaguzi wa ukoo na wajumbe wa kimkoa. Wajumbe wameweza kuchagua wa asilimia 5 tu ya wajumbe wa mabaraza mawili ya bunge la Somalia, na hivyo kuchelewesha uchaguzi wa raisi. Mwandishi wa VOA Jill Craig ametuandalia ripoti inayosoma hapa na mkamiti kibayasi. Uchaguzi wa rais hauwezi kufanyika hadi wabunge waliobaki wanachaguliwa. Hivyo basi, itachukua muda kadhaa kabla wabunge kuamua rais ajaye wa Somalia, kama inavyoeleza katiba ya mpito ya jamhuri ya shirikisho. Mchambuzi wa masuala ya Somalia akiwa mjini Nairobi, Kenya, Abdi Wahab Sheikh Abdi Samad anasema anafahamu taratibu unaoendelea wa uchaguzi lazima upangwe upya, lakini anatoa wito kwamba suala hilo linatakiwa kufanyika haraka. Kama utaratibu uliopo wa kuteua unashindwa kukamilisha kazi zote katika siku 15 zijazo, basi uhalali wa mkuu wa taifa, uhalali wa wabunge, pamoja na uhalali wa wawakilishi wa seneti utakuwa mashakani. Mkuu wa tume ya uchaguzi wa Somalia siku ya Jumatatu alisema rais mpya atachaguliwa kabla ya mwisho wa mwaka huu. Lakini shutuma za hongo, vitisho na mabadiliko yasiyo sahihi ya wajumbe yamekumba utaratibu wote wa uchaguzi. Wachambuzi wengine wanasema, ingawa kuna tatizo la rushwa, lakini kuna dalili nzuri, mambo yanabadilika. Baadhi ya wa wachambuzi kama Ahmed Soliman, mtafiti katika chuo cha Chatham House anakiri kwamba rushwa ni tatizo, lakini anasema kwamba kuna ishara chanya. Anatoa mfano wa maafisa wa uchaguzi kutupilia mbali kura katika baadhi ya wilaya baada ya maafisa walipogundulika hawakuwakilisha asilimia thelathini ya wanawake. Pia kuna ishara chanya katika namna uchaguzi huu unavyofanyika na, na umekuwa ukiripotiwa kwa kiasi kikubwa, na mitandao ya kijamii imekuwa ikiripoti kwa upana, na mitandao ya kijamii imekuwa ikitumiwa kuhesabu kura za kila kiti na kila mtu ambaye anashindania kiti hicho. Hivyo basi, kuna ufuatiliaji mkubwa unaofanyika. Soliman anaamini kwamba kuifanyia kazi utaratibu wa uchaguzi ni muhimu zaidi kuliko kusisitiza juu ya kumalizika kwa tarehe maalum. Kwa wakati huu katika utaratibu wa uchaguzi, wajumbe wapatao elfu kumi na wanne wanaowakilisha koo mbalimbali huko Somalia wanaochagua wabunge kwenye baraza kuu la bunge lenye wawakilishi 275 huku wawakilishi wa mabunge ya majimbo wanachagua wabunge wa baraza dogo la bunge lenye wajumbe hamsini na wanne. Somalia bado haina utaratibu wa uchaguzi wa kura moja mtu mmoja, ingawa kuna raia wengi na wataalam wana matumaini hilo linaweza kutendeka katika siku za baadaye. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana, tunamulika changamoto za vijana nchini Kenya, ambapo vijana wanakumbana na changamoto mbalimbali, mojawapo ikiwa ni suala la usalama. Mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na vijana hao na kuandaa ripoti ifuatayo, ambapo kwanza amezungumza na Joseph Okude. Swala hili limekuwa donda sugu katika nchi hii yetu ya Kenya na hasa uh, um, eneo hili la Kenya na Uganda hata na Tanzania um, kwa sababu vijana wengi hawana ajira uh, nyingi za kazi, wanatafuta kazi, wengine hawajapata elimu ya kutosha, kwa hivyo wakipata uh, upenyo kidogo wa mtu ambaye anaweza mpatia a kidogo araga haraka haraka, anajikuta kwamba ametingiza katika masuala ya uh, masuala ya terrorism. Kwa hivyo hili limekuwa asugu sana katika nchi yetu ya Kenya, lakini si nchi yetu ya Kenya si peke yake, hata eneo hili lote zima la East Africa. Na kwa upande wa swala la usalama, vijana nchini Kenya wanasema nini? Hali iko vipi? Jambo hili uh, linatokea kwa sababu nime, kueleza mara ya kwanza kwamba shida kubwa ni ukosefu wa ajira, na hasa vijana wengi ambao wanatoka vyuo vikuu wamefuzu kutoka kule wanajikuta kwamba maisha yanakuwa magumu, na wanajikuta kwamba wakiwa na ushawishi mdogo tu na watu ambao wana hela, wanajikuta kwamba wamezingiza katika maswala haya ya hili nimeliona hata kwa vyombo vya habari nimeliona tumebaki kama hatuelewi kwamba vijana wanaenda wapi, lakini tunasikiza kwamba wengine wanajiunga na makundi kama uh, ISIS wengine wanajiunga katika makundi uh, Hezbollah na makundi mengine ya uh, makundi mengine ya ya terrorism uh, ambayo yanaendelea katika eneo hili letu na hata maeneo mengine ya kimataifa, lakini kuna kuchunguza swala so hilo Bihani Hassan anaelezea kwa upande wake. Changamoto so kubwa ni ajira. Ajira, vijana wengi wanatafuta kazi, lakini inakuwa ngumu kupata kwa sababu wazee wamekatalia nyadhifa mbalimbali. Sasa vijana inakuwa ngumu kupata kazi. Changamoto ingine pia ni polisi kusumbua vijana hapa kule, huwezi tembea siku ama mchana, saa zingine unashikwa Alafu unawekelewa makosa ambayo yenye si yako, alafu unalipishwa una- ndo una, una, utoke kwa kwa unalipa pesa. I think hiyo ndo changamoto vijana naona wanakumbana nayo huku Nairobi. Changamoto hizi ni nyingi, na kila mmoja anaziangalia kwa upande wake tofauti, na wengi wanatafuta suluhisho ambalo bado halionekani kupatikana. Bwana Eric kwa upande wake anamulika zaidi changamoto za ajira. Kwanza ajira, alafu napata ya kuwa umesoma, lakini baada ya shule natafuta kazi kwa muda mrefu, lakini kwa sababu wale ambao wamesoma ni wanasema ni wengi, inakuwa ni changamoto kupata kazi. Vilevile kuna matatizo ya ukosefu wa karo na accessibility ya masomo unapata ya kuwa umesoma ukafaulu, lakini kuendeleza masomo katika maybe pengine katika vyuo vikuu, kwa sababu ya ukosefu wa karo inakuwa ni hmm, shida kidogo. Na vile vile kuongezea pale kwenye ajira, unapata ya kuwa katika nafasi nyingi za ajira zimechukuliwa na wazee na hawapo tayari kupeana nafasi kwa vijana. Lakini pia ukiacha swala la ajira, changamoto za kiusalama nchini Kenya zinaelekea kwamba zinazidi kuongezeka. Siwezi kulizungumzia serikali kwa vile, lakini kuna uwezekano ya kuwa vijana wengi wanakamatwa kwa misingi ya kuwa wajihusishwa na ugaidi, haswa tukizingatia ya kuwa kuna changamoto za usalama kutokana na lile kundi kule Somalia ya Al-Shabaab, lakini haifai kuwa sababu ya kuwakandamiza vijana kwa misingi hiyo ya kuwa wakikamatwa kwa tuhuma za kuwa wamehusika katika kuhusiana na ama kushirikiana na wale Al-Shabaab, wanafaa kuchunguzwa na ikipatikana wana hatia, tunavyojua yakuwa wanasema hapa Kenya yakuwa tunafuata sheria ya kuwa hauna hatia hadi wakati ule umepatikana kuwa na hatia, so hawafai kupotea vilevile ili hawajulikane walipo. Kila hali inavyoonekana ni kwamba swala la usalama ni changamoto, swala la ajira ni changamoto, na mengine mengi yanawakomba vijana nchini Kenya. Kwa hayo na mengine mengi, serikali kwa upande wake, pengine inahitaji kujiangalia zaidi ni mbinu gani mbadala wazitumie kuweza kusaidia kupambana na changamoto hizi za usalama bila kuwapa bugudha vijana hawa nchini Kenya. Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Ubalozi wa Marekani nchini Burundi umelaani vikali shambulizi la Novemba 28 dhidi ya msemaji wa rais wa nchi hiyo Willy Nyamitwe. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani, inaendelea kusihi kurejea kwa utulivu na kuzuia fujo zozote mjini Bujumbura. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameziba nafasi mbili muhimu katika utawala wake hapo jana, lakini bado anapima wa kumtaja kuwa waziri wa mambo ya nje ambaye ni mwanadiplomasia wa juu wa Marekani. Trump alipendekeza mbunge kutoka Georgia Tom Price, ambaye alimshutumu rais Obama alipotia saini sheria ya huduma za afya, kuongoza wizara ya afya na huduma za binadam, ambaye ataongoza juhudi za Trump za kuzuia na kubatilisha sheria hiyo ambayo imepewa jina maarufu kama Obamacare. Wa, raia wa Cuba wameendelea kumwaga marehemu kiongozi wao Fidel Castro katika uwanja wa mapinduzi mjini Havana. Kuanzia leo majivu yake yatapelekwa upande wa mashariki na kuzunguka nchi katika siku tatu za maombolezo, ambayo yatarudia njia hiyo iliyotumiwa na mwanamapinduzi huyo pamoja na wapiganaji wake waasi wakati wakisonga mbele kuelekea Havana kutokea milima ya Sierra Maestra kabla ya, ya kuchukua madaraka mnamo Januari mwaka 1959. Takribani watu 76 wamepoteza maisha katika ajali ya ndege iliyokuwa imebeba timu ya wasakata kabumbu wa Brazil Jumatatu jioni, karibu na Madlin nchini Colombia. Taarifa za awali ziliripoti kwamba watu watano kati ya 81 waliopanda ndege hiyo walinusurika, lakini mlinda mlango wa timu hiyo alifariki dunia wakati anapelekwa hospitalini. Kundi la Islamic State limedai kwamba Abdul Razak kijana alilofanya shambulizi katika chuo kikuu cha Ohio ni kijana wao na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwaherini, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.