Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo wa msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni BMJ Mridhi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Jumatano, Novemba 16, mwaka 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bende 19 na 22. Karibuni. Nam, katika matangazo yetu hii leo, huko nchini Uganda, serikali ya nchi hiyo imeialika kampuni ya kutengeneza silaha za kijeshi nchini Poland kwa uchunguzi wa kina, baada ya madai kwamba kampuni hiyo imefanya biashara na maafisa wa kijeshi nchini humo. Hatujapata kwa ukweli nani mwenye po kwa juu ambaye alikuwa kwenye mpango huu. Na katika habari zingine, serikali kunradhi, Amnesty uh, International imetoa ombi kwa serikali ya Kenya kuwasaidia wakimbizi katika kambi ya Dadaab. Uh, tumeomba serikali ya Kenya iwakubali, iwakubalia watu labda wa, wa, wawe miongoni na watu wa Kenya hapa katika vijijini hapa, uh, kokote nchini. Hizo ni miongoni mwa habari tulizo so kuandalia hii leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Huku kukiwa na ripoti za mvutano kuhusu ni nani atakayekuwa kwenye baraza la mawaziri katika serikali ijayo ya Marekani, Rais mteule Donald Trump alituma ujumbe kupitia Twitter jana Jumanne na kusema kwamba utaratibu wa mpito wa kukabidhiana mamlaka kati yake na rais Barack Obama unaendelea vizuri. Trump kwenye tweet yake alisema kila kitu kinaendelea vizuri, huku akiamua ni nani atakuwa kwenye baraza la mawaziri na nyadhifa zingine nyingi, na akaendelea kuelezea kwamba yeye peke yake ndiye anayojua ni nani watakuwa kwenye orodha ya mwisho katika uteuzi huo. Dakika 20 tu kabla ya Trump kutuma ujumbe huo, gazeti la Washington Post lilikuwa limechapisha taarifa ya maoni kutoka kwa tovuti yake yaliyoandikwa na aliyekuwa afisa wa usalama wa kimataifa wa chama cha Republican, Eliot Cohen, ambaye alimkosoa vikali Trump na kusema kwamba hangewashauri wa Republican kuhudumu e katika utawala wake. Na wanachama wa Republican waandamizi katika baraza la Congress la Marekani wameahidi kufanya mabadiliko makubwa punde tu rais mteule Donald Trump atakapoapishwa mwezi Januari mwakani, huku wenzao wa chama cha Democratic wakionekana kutoridhika na baadhi ya maafisa ambao wameteuliwa na Trump katika kufanya kazi katika ikulu ya White House. Maandamano ya kupinga kuchaguliwa kwa Trump na ambayo yaliongozwa na wanafunzi yaliweza kufika katika mji mkuu wa Washington DC, ambako spika wa bunge Paul Ryan alikuwa ameelezea furaha yake kwa ushindi wa chama cha Republican. Ryan alisema huu ni mwanzo mpya kwa chama hicho, na kuongeza kuwa kitaunda serikali ya umoja wa Republican. Wanataka kupunguza viwango vya kodi, kubadilisha sehemu ya sheria ya mfumo wa afya maarufu kama Obama Care, na kupunguza kupunguza udhibiti wa uchumi. Aidha, wanafaraja kwamba Trump na wala sio Hillary Clinton ndiye atateua jaji wa mahakama kuu kujaza nafasi iliyoachwa wazi baada ya jaji mkuu mmoja wa majaji kufariki mapema mwaka huu. Na kwingineko, shirika la shirika moja huko DRC katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeshirikiana na serikali ya Marekani kuhamasisha raia kuhusu umuhimu wa amani ya kuelekea kwa uchaguzi mkuu nchini humo. Austel Malivika anayo taarifa kamili. Shirika hilo la Rejopade katika ushirikiano wa ubalozi wa Marekani limeanza hamasa kubwa kuhusu shughuli za uchaguzi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakilinganisha na ule wa Marekani. Serge Siguli ni mratibu wa shirika hilo hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tumeona ya kwamba wakati ambao tunapatikana wakati muhimu kabisa, kwani tunaendelea hapo mbeleni kwa uchaguzi. Na kwa hiyo ingalau uchaguzi itangojea tena kidogo, saa zingine watu hawajakuwa bado tayari, na ifaa kuhamasisha namna gani. Ile, zile shida zote ambazo tulipata hapo mbeleni tuweze kuangalia namna gani zisitufikie tena kwani tulifaa saa zingine uchaguzi mbaya. Raia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa, waomba mjadala na hamasa kama hiyo kuendelea katika vijiji pamoja na mikoa, ili kuhamasisha wananchi kuhusiana na shughuli za uchaguzi na kuwafundisha namna ya kuchagua. Osel Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC na tukitoka huko Goma. Ninaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Rais Barack Obama wa Marekani amesisitiza umuhimu wa kukabidhiana mamlaka kwa njia ya amani wakati akiwahutubia wananchi wa Ugiriki ya kuhusu demokrasia. Leo Jumatano, Obama amesema mjini Athens kuwa licha ya kukabiliana vikali wakati wa kampeni za kuwania urais, demokrasia inategemea sana kukabidhiana mamlaka kwa njia ya amani. Rais huyo amesema kuna tofauti kubwa kati yake na rais mteule Donald Trump, lakini akaongeza kwamba demokrasia ya Marekani ni kubwa kuliko mtu binafsi. Aliihakikishia Ulaya kwamba Marekani itaendelea kuisaidia kukabiliana na visa vya utovu wa usalama, licha ya wasiwasi kwamba utawala wa Donald Trump huenda ukakumbatia na kuanza kutekeleza sera za kujitenga. Jana Jumanne, Obama alisema kuwa muungano wa kijeshi wa NATO ni muhimu mno na unasaidia katika kuendeleza ushirikiano hata wakati huu wa mpito katika siasa za Marekani. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema kwamba kazi iliyofanywa na mataifa ya ulimwengu kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa aitaangulia patupu pale rais mteule wa nchi hiyo Donald Trump atakapochukua hatamu za uongozi kwa sababu ameyaita mabadiliko hayo kama utani. Keri ameambia mkutano wa Umoja wa Mataifa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa mjini Marakesh, Moroko, kwamba ana imani kwamba makubaliano yaliyoafikiwa mjini Paris kuhusiana na swala hilo yataendelea kutekelezwa kama ilivyopangwa kwa sababu maamuzi hayatoki kwa serikali za nchi binafsi. Keri alisisitiza umuhimu wa kutekeleza makubaliano hayo ya Paris na kusema kuwa itakuwa hatua ya kihistoria na ambayo inawapa watu matumaini. Trump ambaye alichaguliwa kama rais wiki iliyopita ameahidi kufutilia mbali ushirika wa Marekani katika makubaliano hayo ya mwaka jana ambayo yalipelekea kukubali kwa nchi mia mbili kupunguza utoaji wa hewa chafu. Makubaliano hayo ya Paris yalianza kutekelezwa mwezi huu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Kenya ambapo shirika la Amnesty International linatoa ombi kwa serikali ya nchi hiyo kutohamisha wakimbizi na kurudisha nchini kwao Somalia kutoka kwenye kambi kubwa kuliko zote duniani ya wakimbizi ya Dadaab nchini Kenya, licha ya taarifa ya serikali ya nchi hiyo kusogeza muda wa kazi hiyo kwa miezi sita. Muda mfupi uliopita, imezungumza na Saifu Magango wa Amnesty International nchini Kenya na kutaka kujua alivyopokea maamuzi ya serikali ya nchi hiyo. Sisi tunachosema ni kwamba hii taarifa haibadilishi chochote katika sera ya serikali. Serikali bado ina madhumuni ya kuwarudisha watu som Somalia, wakimbizi ambao wanahofia maisha yao na pia wanahofia kurudi katika nchi ya Somalia ambako kuna vita na wanataka wa, wa, wa, wa, wa kubaki hapa ambapo wana usalama. Kwa hakika, dunia yote inajua kwamba kuna vita Somalia, na hawa watu walioondoka Somalia kuja hapa wakikimbia vita, wengine wameondoka wame kwa sababu ya uh, njaa na kutokuwa na chakula, wamekuja hapa kwa hifadhi ya, ya, ya, ya serikali ya Kenya na watu wa Kenya. Sasa kusema watawarudisha Somalia, sisi tunasema warudisha lazima wafuate sheria za kimataifa ambazo zinasema mtu mkimbizi haifai arudishwe katika nchi ambapo kuna uh, hofu ya maisha yake, na pengine kuna matakwimu au taarifa zote ambazo tayari amekusha pokea kwa baadhi ya wale ambao tayari wamekusha rudi Somalia. Naam, katika ripoti yetu yenye tumetoa jana tumezungumza na watu katika kambi ya Dadaab na kuna wengi ambao wamerudi waliondoka wakaenda Somalia, uh, lakini walipofika kule wakajikuta katika uh, hali, ya, hali hali mbaya ambayo iliwalazimisha kurudi hapa da, da, Kenya na kurudi Dadaab. Iliongea na uh, ndugu wawili wavulana ambao walienda Somalia na wakatekwa nyara na Al-Shabaab na wa, wa, wa, wa, wakaingizwa katika Uh, wakawa waka na mgambo waka, na waliona baba yao hata wakiwawa mbele yao walipokuja Ashababu kuwapeleka kuwaingiza katika uh, jeshi lao na walipoweza kutoroka wakarudi hapa Kenya, na walisema hawarudi kamwe, chochote ambacho serikali itafanya, wao hawezi kurudi Somalia, kwa kuwa kuna tishio kwamba Ashababu watawa, watawashika na huenda watawaua, na tumesikia hadithi nyingi kutoka kwa ku watu so, uh, Dadabu ambao kweli wanahofia maisha yao wakirudi Somalia. Uh, tunachoomba ni kwamba serikali pamoja na Umoja wa Mataifa watafute mbinu za kuwasaidia hawa wakimbizi uh, tunaomba serikali ya Kenya iwakubalia uh, uh, watu labda u -u -u -wa, -u -wa, -u wa wa wawe -wa -wa miongoni na watu wa Kenya hapa katika vijijini uh, hapa kokote nchini badala ya kuwarudisha na wa, labda waungane wa, wa na umoja mata, na, na mashirika ya kigeni na jamii ya kimataifa ili wengine wa, wapewe mahali pa ku wa, wapewe hifadhi katika nchi zingine ulimwenguni. Ni Seif Magango wa Amnesty International nchini Kenya, na akizungumza na Sauti Amerika tunaendelea na habari zaidi za dunia. Nam, Rais wa Russia Vladimir Putin ametangaza hii leo kwamba nchi hiyo imejiondoa kutoka kwa wanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Katika e, amri iliyochapishwa kwenye mtandao wa serikali wa Kremlin, Putin amesema kwamba Rasia haitashirikiana na mahakama hiyo uh, kwa sababu haitekelezi kazi yake kama ilivyokusudiwa hapo mwanzo ya kwingineko, kamati ya Umoja wa Mataifa jana Jumanne ilipitisha mswada ambao unakemea hatua ya Rasia ya kuingia Krimia na kusema kwamba umoja huo haukubaliani na hatua ya Rasia kuikalia Ukraine. Pendekezo hilo lilipita kwa wingi wa kura 73 kwa 23 huku wajumbe 76 wakikosa kushiriki kura hiyo. Pendekezo hilo linatarajiwa kupita wakati wa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwezi ujao. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Baada ya habari za dunia, tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea mpaka kule Uganda, ambapo serikali ya nchi hiyo imealika kampuni ya kutengeneza silaha za kijeshi nchini Poland kwa uchunguzi wa kina baada ya madai kwamba kampuni hiyo imefanya biashara na maafisa wa kijeshi katika nchi ya Uganda. Washukiwa wawili bado wanashikiliwa na jeshi la Uganda, akiwemo msaidizi wa rais Yoweri Museveni Salim Saleh kufuatia kashfa hiyo ya ununuzi wa silaha za kivita. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Mwaliko wa serikali ya Uganda unatokana na taarifa za kampuni ya MSBMP ya nchini Poland inayouza silaha nzito za kivita kulagaiwa kiasi cha yuro nusu milioni. Washukiwa wawili wanazuiliwa na jeshi la Uganda wakiwemo Sam Simbwa na kapteni ambaye jina moja tu limetajwa kama Muhozi. Washukiwa walidamiria kuilagai kampuni hiyo ya kuuza silaha nzito za kijeshi kiasi cha euro milioni 120, zikiwa karibu shilingi bilioni 45 pesa za Uganda, wakidai kuwa wawakilishi wa wizara ya ulinzi ya Uganda kwa niaba ya serikali ya Uganda. Kulingana na msemaji wa jeshi la Uganda Pada Nkunda, washukiwa tayari walipokea euro elfu 520 kupitia benki ya Equity au fraud fraudsters wanasemeka kwamba walijiingiza kwa mambo ya kununua silaha bila mpango na bila rukusa lwa ministry. Tumewashika wawili wame, wameishashikwa na tunapeleleza sasa ni kitu gani ambacho walifanya kwa huo mpango. Simbwa na wenzake waliandaa hata nyaraka za kutoa tenda na hata kukutana na wasimamizi wakuu wa kampuni ya MSBMP Poland wakitaka silaha nzito za kivita zikiwemo matenki 375, mabomu 46, magari yasiyoweza kupenyeza risasi, grenedi za kurushwa kwa roketi, miongoni mwa silaha zingine nzito. Majina mengine ya wanajeshi wenye ngazi za juu katika jeshi la Uganda kama Brigedia Okelo Okuta na Meja Jenerali wa Mala Baliaya wametajwa, lakini Nkunda anasema hawajui watu kama hao katika jeshi. Linaarifiwa kwamba mpango huo ulifanyika tarehe moja mwezi Agosti mwaka jana elfu mbili kumi na tano. Hatujapata kwa ukweli nani u mwenye hapo kwa ngazi za juu ambaye alikuwa kwenye mpango huu, na ikibidi kwamba huyu mtu yeyote ambaye alijiingiza kwenye mpango huu tutamwita na tueleze anajua kitu gani. Mshukiwa mkuu katika kashfa hii Samun Simbwa ni msaidizi binafsi wa ndugu ya rais Yoweri Museveni Salim Saleh. Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Nam kutoka Kampala ataelekea huko Burundi, ambapo serikali ya nchi hiyo inakosoa vikali ripoti ya shirika moja la kimataifa linalotetea haki za binadamu iliyoangazia hali ya Burundi. Ripoti hiyo inahitajwa na serikali ya nchi hiyo kama inalenga kuleta uhasama kati ya Warundi. Inatahadharisha kwamba mauaji halaiki kama yalotokea nchini Rwanda yanaweza kutokea nchini Burundi. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Haidallah Hakizimana. Ripoti hiyo ya shirika la kimataifa la haki za binadamu la FIDH inasema kuwa visa vya mauaji, kuteka nyara watu na kuwatesa vinaendelea kuripotiwa hapa nchini kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu. Kwa mjibu wa ripoti hiyo yenye ukurasa zaidi ya mia mbili, mauaji mengi yalitendeka hapa nchini tangu Aprili mwaka jana, pale alipotangazwa rais wa jamhuri Pierre Ngurunziza kuwa mgombea uraisi katika uchaguzi wa mwaka jana. Ripoti hii inatahadharisha pia kuwa mzozo huu wa kisiasa unaanza kuchukua sura ya mzozo wa kikabila na tishio la kufanyika mauaji ya kimbari hapa nchini. Serikali ya Burundi ni kati ya makundi yanayosotwa kidole kuhusika na ukiukwaji huu wa haki za binadamu. Msemaji wa Rais Wirinyamitwe ametaja ripoti hiyo kuwa inalenga kuleta uhasama kati ya wananchi. Hapa anasema ni ripoti inayotia aibu, ripoti yenye kujaa uongo ambayo madhumuni makubwa ni kuharibia Warundi na Burundi na kuleta uhasama kati ya wananchi kwa kusema kuwa genocide inaweza kufanyika hapa. Mauaji ya kimbari yalianza kuibuliwa na wapinzani, hapa anasema. Lakini anazidi kuwa baadhi yao walibadili msimamo na wahakikishia ni uongo, mauaji ya halaiki hawezi kufanyika hapa nchini, anamalizia. Ya. Shika, juhu, makundi pia ya waasi kama Forebu na Tabara yanasotwa kidole kuhusika na ukiukwaji huu wa haki za binadamu kwa mjibu wa ripoti hii ya shirika la FIDH, zaidi ya watu elfu moja waliuawa tangu Aprili wa mwaka jana, elfu nane wanazuriwa gerezani, huku kati ya mia tatu na mia nane walitekwa na kupotea mara moja, na takribani laki tatu wakiwa walitoroka nchi. Upinzani wanasema ripoti hii hawawezi uh, kuikanusha au la, lakini wanasema mengi yaliyozungumzwa yalifanyika. kugira uvuge kkai wala... tasien siboma na msemaji wa tawi la chama cha Uprona lisilokubarika kisheria hapa, anasema ili utaje kuwa ripoti hii imetiwa chumvi au la, inafaa kwanza uwe ulijumulishwa katika uchunguzi ili uweze kufahamu idadi ya waliouawa, waliotekwa na miili yao kukosekana, waliofungwa na waliokimbia mbia nchi lakini, kichwa dhahiri, wengi waliuawa, wengine wako gerezani na wanaendelea kukamatwa. Kusema kuwa waliokufa ni elfu moja au elfu na mia tano inabidi uchunguzi ufanyike kwanza, anamalizia. Shirika hilo la FIDH inasema lilifanya uchunguzi kwa kushirikiana na vyanzo vyake vilivyo hapa nchini, wataalamu wake, pamoja na shirika la haki za binadamu la hapa nchini la Iteka lililosimamishwa na serikali ya Burundi. Aidela Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na katika makala ya afya hivi leo tunaelekea huko Kenya ambapo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kupooza ubongo maarufu kama cerebral palsy ulioripotiwa kuathiri mamilioni ya waafrika kote barani Afrika, Kenya ikiwa mojawapo ya mataifa yanayoshuhudia ya matatizo ya ugonjwa huo. Familia zilizo na wagonjwa hawa nchini Kenya zinaeleza kubaguliwa, kukemewa na kudharauliwa na jamii. Mwandishi wetu Kenneth Wandera ametuandalia makala ifuatayo. Katika hafla iliyoandaliwa katika uwanja wa KCB Sports Ground Ruaraka hapa jijini Nairobi, na shirika la kimataifa la EON linalotoa udhamini wa elimu, afya na mchezo kwa raia wa Kenya wanaotoka katika familia zisizojiweza, hususan katika mitaa ya mabanda, wengi walifurika uwanja huu kushiriki katika hafla ya kutambua mchango wao katika jamii nchini Naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo hapa Nairobi Sami Mudhui anaeleza kuwa wapo wengi wenye matatizo haya katika jamii, na hivyo basi ni vyema kuwa jamii ni shati watambue na kuwaheshimu. Tunataka kuwasaidia kuwa na sauti, ndio Wakenya waweze kuwa kuwapatia motisha, kwa sababu saa zingine wanawachiliwa sana, kwa, kwa sababu hizi familia zina shida sana so tunataka kuwasaidia kwamba tuwahisi tuwa wa Kenya kuwasaidia hawa watu uh, na hawa jamii ambayo imekuwa affected, affected na cerebral palsy. Bwana Mudhui anasema kujitolea kwa shirika la Eon kuwadhamini watu wengi wenye ulemavu wa sampuli hii ni dhihirisho la kujitolea kwao, oh, kuimarisha na kuijenga jamii yenye uwezo mkubwa. Uh, kampuni yetu inaamini kwamba lazima tunaungana na zile jamii uh, ambapo tunafanya, tunafanya kazi uh, the kwa sasa uh, kwa hii hi miradi ambayo tuko nayo sasa inasaidia watu katika mambo ya kiafya na mambo ya kiafya, sana sana tumeshikana na wale walemavu wa, wa cerebral palsy. Uh, wana shida nyingi sana na tu, tuliamua kwamba tutashikana nao na tuwasaidie sana sana, kulipia wale watoto ambao wana hiyo shida wa, waweze kuwa na maisha mema, waweze kujitegemea vizuri. Kwa hivyo tumekuwa tukiwalipia uh, physiotherapy na, na rehabilitation na tuna, tume, tunaona, tume, tunaona mambo ikiendelea vizuri sana. Felista Mdhoki, mamake Josephine aliye na miaka saba ambaye anaugua ugonjwa wa kupooza ubongo kando na kukiri kupata ufadhili kutoka Eon, anaisuta jamii kwa kuwaonyesha dharau. Lazima ukuwe na mtu akusaidia. Sometimes unaandika s unaandika wanakuwa tu ambaye ako h kwao hivyo matatizo kama hayo. Vilevile Maureen Wandi, mama mzazi wa Emmanuel ambaye kwa miaka sita sasa hajajua kuongea wala kutembea anakiri wakati mwingine hulazimika kujifungia kwa nyumba yake ili makovu ya matatizo yanayopitia mwanawe yasije kumdhuru kupitia dharau la baadhi ya watu katika jamii. Unapata katika familia umetengwa upeke yako, even getting kama huku town nao kupata msaidizi, that is msichana wa kazi, unapata ni challenge, na kama wanakuja wanahitaji kulipwa mshahara wao juu na sisi pia mapato ni hayo yako chini. Lakini je, serikali inashirikiana vipi na mashirika yanayotoa ufadhili kwa jamii zisizojiweza nchini? Josfata Oyela Mkobe, katibu mkuu wa mipango maalum katika wizara ya ugatuzi, anasema serikali ya Rais Kenyatta inajaribu kadri ya uwezo wake, na jamii pana pia ina wajibu wa kutekeleza. Serikali haiangalii just one disability. Serikali ina deal na the General ulemavu eh? ulemavu wote hapa uh, Kenya na serikali uh, jukumu la serikali ni ku create conducive uh, environment kwa watu ambao ni walemavu. Na hii conducive environment ni kama kuwa na sheria ambayo inalinda hawa watu, na sheria tuko nazo nyingi eh? Constitution yenyewe bill of rights inawahusisha watu walemavu kama mtu kama huko mlemavu uh, huko na haki you know, kuwa na, na, na nguo. Kuna wengine wakizaa mtoto ambaye ni mlemavu, wanasema ni kuwaste time kumaliza wakati hata kumvalisha nguo. Mtu mlemavu akizaliwa ako na haki ya kwenda shule. Wengine wanasema mbora nimalize mali yangu, pesa yangu anapeleka huyu shule hatanifaidi na nini eh? Vitu kama hizo. So wengi wana, wana, wadhamini hawa watoto. Vilevile, katibu mkuu huyu anaeleza kuwa ugonjwa huu wa kupooza ubongo unaathiri maendeleo ya watoto, na hivyo basi, jamii ni sharti ihamasishwe ipasavyo kudhibiti athari kubwa inayojitokeza. Huwa naimiza watu ambao wako na ulemavu, first of all wasidharau mengi ambayo inafanyika kwa ulemavu. Okay, tuko na environment, lakini mengi ni juu ya wewe mwenyewe. Hiyo vile unajichukuliwa, unajichukulia kama Self confidence yako iko chini eh? Pia watu watakuchukulia hivyo, lakini kama uko na self confidence yako, wajua self confidence unaweza kufanya, inaweza kukuhimiza ufanye mambo mingi ambao hata ungefanya kawaida. Confidence ni kitu cha maana, ujiheshimu mwenyewe na ujue despite wewe uko na ulemavu, wewe ni mtu kama wa wengine. Ugonjwa wa kupooza ubongo kutokana maumivu kwenye ubongo au kutofanya kazi vizuri kwa ubongo. Na baadhi ya watu wanaougua ugonjwa huu hupata mara nyingi wakati wa kuzaliwa. Hata hivyo, wengine huupata baadaye. Kini chake hakijulikani sana, lakini wanasema mtoto kukosa hewa kwa ile wakati anazaliwa, hiyo ndio inasababisha sana hiyo hali ya, ya, ya cerebral palsy, lakini kuna zingine before azaliwe zile mtu kuwa huwa nazo genetically hizo, mm-hmm. nakaa hakuna la kufanya lakini hizi ambazo mtu anazaliwa akizaliwa, medical uh, uh, wise we can do a lot to prevent that condition. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Baada ya serikali ya Kenya kutangaza kwamba itasitisha uhamishaji wa wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab kwa muda wa miezi sita, shirika la Amnesty International limetoa wito kwa serikali hiyo kufutilia kabisa uhamishaji wa wakimbizi hao kutoka kwa kambi hiyo. Rais wa Rusia Vladimir Putin ametangaza hii leo kwamba nchi yake imejiondoa kabisa kutoka kwa uanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Katika kauli iliyochapishwa kwenye mtandao wa serikali wa Kremlin, Putin amesema kuwa Rasia haitaendelea kushirikiana na, na mahakama hiyo kwa sababu, kwa maoni yake, haitekelezi wajibu wake uliokusudiwa. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika anaweza sera ya serikali ya Marekani. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani kwa masuala ya usalama wa raia, demokrasia na haki za binadamu, Sara Sewall, hivi karibuni alitembelea Chad. Ziara yake ililenga changamoto za kuleta udhabiti ambazo ni matokeo ya kampeni dhidi ya Boko Haram, kwa kuongezea mahitaji ya kibinadam kwa wakimbizi ambao mashambulizi ya Boko Haram yamesababisha na mikakati ya kuzungumzia ghasia zenye misimamo mikali kwa upana zaidi. Huko Jamena, waziri mdogo huyo alikutana na maafisa wa Umoja wa Mataifa na wakimbizi wa mijini kufahamu kuhusu hali ya kibinadamu nchini Chad na kufuatilia fursa kwa msaada wa ziada wa dola milioni 106 wa kibinadamu ambazo zimetolewa na Marekani kwa Chad mwaka wa 2016. Katika mikutano na Rais Idris Deby na maafisa wengine wa serikali Waziri huyo alipongeza uongozi wa nchi kwa kuwa mwenyeji wa zaidi ya wakimbizi laki tatu kutoka kwa majirani mbalimbali mbali na kwa kushiriki katika kikosi cha pamoja cha kimataifa dhidi ya Boko Haram. Pia amezungumzia uhimu wa usalama wa raia na heshima kwa haki za binadamu ambazo ni muhimu katika kuimarisha mafanikio ya kijeshi dhidi ya kundi hilo la kigaidi. Amepongeza juhudi za serikali za mitaa katika mkoa wa Lak za kuwaingiza katika jamii wale ambao wanakimbia kutoka kundi la Boko Haram ambapo wanasisitiza haja ya njia nzuri ya kuondoka kwenye mapambano. Waziri mdogo huyo amekutana na wafanyakazi kutoka kituo cha redio cha Al Quran na maimamu kutoka Baraza Kuu la Kiislamu ambalo hutumia ujumbe chanya kuimarisha uelevu katika jamii kote nchini Chad katika kukabiliana na kurubuniwa kuingia katika misimamo mikali. Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi na mshirika wake Chad kusaidia kuwalinda watu wa Chad wakimbizi wanaume wanawake na watoto kuwapatia makazi mwafaka kutokana na vitisho vya ghasia vinavyohusishwa na misimamo mikali hiyo ilikuwa tahariri ya sauti amerika iliyoeleza sera ya serikali ya amerika E, na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi tena kesho jioni kama kawaida saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, hapa studio mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni BMJ Muridhi, tunawaambia nyote kwaheri na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.