jopo la wajumbe hukaa na kumchagua rais atakaeliongoza taifa la marekani jopo hili linakuwa na wanachama 538 idadi ya wajumbe inatofautiana kati ya jimbo na jimbo kutegemea na idadi ya wapiga kura kuna majimbo yenye idadi ndogo ya wapiga kura nayo huwa na wajumbe wachache na yale yenye idadi kubwa huwa na wajumbe wengi zaidi mgombea ambaye anapata wingi wa kura za wajumbe ndiyo anakuwa mshindi wa nafasi ya uraisi ili mgombea urahisi kuweza kutangazwa mshindi anatakiwa awe wamepata wingi wa kura mia mbili sabini jopo hili linaundwaje na wajumbe wake wanachaguliwa vipi mchambuzi wa masuala ya siasa profes george kakoti wa chuo kikuu cha nova southestern florida anafafanua kuhusu uundaji wa jopo hilo maarufu kama kamae utaratibu uliopo sasa ni kwamba hizi kura ambazo ziko zina kwenye hilo jopo la uchaguzi zinatokana na viti ambavyo vimegawiwa vime kwa kila jimbo kwa uwiano wa wakazi wa hiyo wa jimbo auuse wawakilishi katika hiyo jimbo hawa wajumbe wa baraza la wawakilishi mia nne thelathini na tano na masenta mia uh, moja kwahiyo unapata una idadi idadi ya mia tano thelathini na tano halafu eneo la laio dc ambalo sio jimbo lakini ini eneo la shirikisho hilo linakuwa na wajumbe watatu kwa hiyo jumla yake wanapatikana wajumbe mia tano thelathini nanane kila baada ya miaka minne wapiga kura wa marekani huchagua rais na makamu rais na mgombea ambaye anashinda wingi wa kura katika jimbo isipokuwa mawili tu ndio hupata kura zote za jopo la wajumbe majimbo mawili ambayo hayafuati mfumo wa mshindi anachukua wajumbe wote ni nebraska na main ambapo kura zinagaiwa kulingana na mfumo uliowekwa katika majimbo hayo upigaji kura unapokamilika kwa mfano katika uchaguzi wa mwaka huu itakwani novemba nn hivyo mwezi unaofuata wajumbe wajopo hukutana na kumchagua rais wajumbe hawa si wabunge au maseneta bali ni maafisa waliochaguliwa katika majimbo viongozi wa vyama au watu wenye mshikamano wa karibu na wagombea uraisi mwezi mmoja baada ya upigaji kura na hapo ndipo hupiga kura zao profesa kakoti anasema wajumbe hawa hawawajibiki kisheria wamchague mtu fulani kushika wadhfu wa urahisi wanaweza kufika na wakabadili msimamo wao na kumchagua mtu ambaye pengine jimbo lake halikumpendekeza hivyo hawa wajumbe hawawajibiki hakuna sheria nayo walazimisha kupiga kura kufuatana na watu wao walivyopiga kura yani ni kwamba kikawaida inakubalika na, na kwamba wanawakilisha wananchi wao kwa hiyo wanapiga kura kulingana na jinsi jimbo lao lilivyopiga kura lakini hawalazimiki hakuna sheria yoyote na hakuna katiba hailazimishi hivyo kwa hiyo mtu anaweza kuja ambaye amechaguliwa kama mwakilishi kama mjumbe alafu akapiga kura tofauti na vile wapiga kura wake walivyofanya katika lakini kuna majimbo ishirini na saba yenye kanuni ambazo zinawotaka wajumbe wa jopo kumchagua mgombea wa chama chao kama mgombea huyo amepata kura nyingi za wapiga kura lakini katika majimbo mengine hakuna kanuni inayotaka wajumbe nani wa kumchagua mfumo huu wa unachukuliwa kwa hisia tofauti na watu wengine wakidai ni mfumo wa kidemokrasia na baadhi wakidai mfumo huu una mapungufu yake profesa kakoti anasema mfumo huu umezoeleka na unakubalika na hauchukuliwi kuwa unaminya demokrasia ni suala la demokrasia unaweza kusema kwamba rais wa urusi anachaguliwa ki, labda tuseme kihaki zaidi kwa sababu anachaguliwa kwa idadi ile tu ya wapiga kura ukiwa na kura nyingi zaidi basi umechaguliwa lakini rais wa marekani unawezakaa ukapata kura nyingi zaidi za moja moja lakini kwa jinsi jimbo lako ilivyokaa Uka, uka, aka raisi aliyechaguliwa hatimaye anapiga kura kura chache zaidi alafu vilevile anaweza akatokea mnyumbe kutoka katika jimbo ambalo labda limemchagua mgombea wa chama cha akafika pale siku ya kupiga kura ambayo ndio inayohesabiwa sasa mwezi wa desemba akaamua kupiga kura zake kinyume cha wananchi wa, wa jimbo lake waliofanya na huwezi kufanya lolote hajafanya hajafanyakosa endapo wagombea wote wawili wa urais wa watashindwa kupata wingi huo mdogo wa kura yaani 270 lakini ni jambo ambalo halitarajiwi na kama ikitokea hivyo kinyang'anyiro cha kumchagua rais kitapelekwa kwenye baraza la wawakilishi ambako kila mjumbe anakuwa na kura moja na uchaguzi wa makamu wa rais utafanywa na baraza la senate ambapo kila senati anakuwa na kura moja hivyo basi mshindi atatakiwa apate kura 51 ni vyema ikumbukwe kwa wajumbe hawa watakutana katika wiki ya pili ya mwezi disemba kupiga kura zao kumchagua raisi na kwa mwaka huu upigaji kura huu utakuwa disemba 19 na baada ya hapo bunge litakutana januari 6 mwakani kuhesabu kura hizo