Ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, tatu, saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji, kwa kipindi cha Kwa Undani, leo tukiangalia kwa undani zaidi kwa siku ya pili mfululizo ziara ya Rais John Pombe Magufuli katika Jamhuri ya Kenya, lakini hayo yatakujia hapo baada ya kidogo. Kwa sasa nakupa habari muhimu za dunia. Rais Barack Obama wa Marekani ametangaza kuongezwa kwa muda wa vikwazo ambavyo serikali yake iliwekea nchi ya Sudan na kusema kwamba sera za serikali hiyo ya Sudan bado ni tishio kubwa kwa usalama wa kitaifa kwa Marekani. Sudan imewekewa vikwazo vya biashara na Marekani tangu mwaka wa 1997 kwa, kwa tuhuma kwamba ilikuwa inaunga mkono makundi ya kigaidi ya Kiislamu ikiwa ni pamoja na kundi lililoongozwa na aliyekuwa kiongozi wa Al Qaida Osama Bin Laden, ambaye aliishi mjini Khartum kutoka mwaka wa 1992 hadi 1996 kabla ya kuuawa katika miaka ya hivi karibuni. Serikali ya Khartum imewatuhumiwa kwa kuwatendea maovu makabila ya walio wachache katika eneo la Darfur, suala ambalo lilipelekea hatua ya kutoondolewa vikwazo hivyo na Marekani. Shirika la habari la Ufaransa la AFP liliripoti kuwa jana Jumatatu, Rais Obama aliamuru kuwa muda wa vikwazo hivyo uongezwe kwa mwaka mwingine mmoja kutoka tarehe tatu mwezi huu wa Novemba. Waziri Mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn amefanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri baada ya miezi kadhaa ya vurugu ambazo zilipelekea serikali hiyo kutangaza hali ya hatari. Bunge la Ethiopia kwa kauli moja limeidhinisha uteuzi wa mawaziri 21 na, na hayo ni kulingana na taarifa iliyotolewa leo Jumanne na Waziri Mkuu Desalegn alisema kuwa mawaziri hao waliteuliwa kutokana na uwezo wao na ujuzi walionao na wala sio kwa sababu za misingi ya kisiasa. Mawaziri hao wapya ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Wolkne Gabeyu, ambaye anachukua nafasi yake Tendros Adonom aliyekuwa waziri wa afya na ni mmoja wa viongozi wa Ethiopia ambao wamekuwa wakitambuliwa sana nchini humo katika siku za hivi karibuni. Kwa sasa Adonum anawania wadhifa wa mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Mawaziri tisa wamehifadhi nafasi zao kwenye baraza hilo, ikiwa ni pamoja na waziri wa ulinzi Sira Fegesa na naibu wa waziri mkuu Demeke Mekonnen. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kwamba inashirikiana kwa karibu sana na idara ya upelelezi FBI kufanya uchunguzi dhidi ya barua pepe mpya za mgombea urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton haraka iwezekanavyo. Mkurugenzi wa FBI James Comey aliliambia bunge la Marekani siku ya Ijumaa kwamba maafisa wa polisi watakagua barua pepe za Clinton zilizopatikana kwenye tarakilishi ya mbunge mmoja wa zamani nchini New York, kule New York, Anthony Weiner. Comey alisema kwamba barua pepe hizo huenda zina uhusiano mkubwa na uchunguzi uliofanywa awali kuhusu barua pepe ambazo Clinton alitumia au kupokea wakati akiwa waziri wa mambo ya nje. Lakini mwanasiasa huyo amepinga hatua hiyo ya FBI na kutoa kauli kwa kutoa kauli hiyo huku zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya uchaguzi kufanyika. Na chama cha Democratic hapa Marekani kinapambana katika baadhi ya majimbo yenye ushindani mkubwa wa kisiasa kujaribu kunyakua viti vya baraza la Seneti. Hizo, msikilizaji zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Uh, tukiwa tunajitayarisha sasa kuingia katika Kwa Undani, kipindi ambacho kinachambua zaidi mambo ambayo yamejiri siku ya leo. Mimi ni BMJ Mridhi na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na pia ni kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo, ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamau kukuletea kwa undani hivi leo, ninao Profesa Herman Manyora na Kennedy Wandera wakiwa kule Nairobi, Kenya, na baadaye kwenye sehemu ya pili tutakuwa naye Kennes Bwire mwandishi wetu kutoka Kampala, Uganda. Karibu sana nam kwa undani hivi leo. Tunaanza kwa kuangalia kwa kina ziara ya siku mbili yake Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania iliyomalizika leo huko nchini Kenya, tukiangazia masuala ya kisera na ushirikiano wa kimataifa na kieneo. Kwa hakika, kwa muda sasa kumekuwa na hali ya sintofahamu, hasa kwenye masuala ya kiuchumi baina ya Kenya na Tanzania katika miezi ya hivi karibuni, na hasa baada ya utawala wa Rais John Magufuli aliyeonekana kulenga kulinda nchi yake dhidi ya ukandamizaji wowote ule wa kiuchumi. Jumapili iliyopita, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye mtandao wa BBC Swahili, Msemaji wa rais Kenyatta, Manoa Esipisu, aligusia baadhi ya mambo ambayo Kenya ilitarajia wakati wa ziara ya Magufuli. Kwa maneno ya Esipisu, baadhi ya maswala hayo ni ada ya vibali vya kufanyia kazi ambayo raia wa Kenya hutozwa pamoja na karo ya juu ambayo Wakenya hutozwa wakiwa katika vyuo vikuu nchini Tanzania, mashauriano kuhusu kuondoa vikwazo vya kibiashara baina ya nchi zote mbili, vilevile vile swala nyeti la magari ya kusafiria ya watalii yanayovuka mipaka muhimu katika mashauriano hayo pia alisema ni kufufuliwa kwa tume ya ushirikiano wa pamoja na Tanzania, yaani JCC, ambayo ni jukwaa ambalo linaweza kutumiwa kutangaza biashara na uwekezaji baina ya nchi zote mbili. Ilitarajiwa pia kuwa Rais Kenyatta na mwenzake Magufuli wangeliguzia swala la Bi Amina Mohamed ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya anayewania wadhifa wa mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika. Katika kuangalia iwapo masuala hayo yaliangaziwa na pia kuhusu shughuli za siku ya mwisho ya ziara ya Rais Magufuli, ni naye Profesa Herman Manyora, ambaye ni mchanganuzi wa masuala ya kidiplomasia na kisiasa kutoka Kenya, na vilevile mwandishi wa VOA akiwa Nairobi, Kennedy Wandera. Profesa, kama Manoa Esipisu alivyokuwa ameashiria Jumapili, mojawapo ya maswala yaliyotarajiwa ni kuhusu vibali vya kufanyia kazi nchini Tanzania. Viongozi hao waliguzia hilo? Ah, mambo kuhusu vibali hatukupewa hatu kupitia mawasiliano waliyoyatoa baada ya eh, kikao walichokuwa nacho ile bilateral. Kwa hivyo kama kuna mambo ambayo yalifanywa pasi na kuambia wananchi kupitia kwa vyombo vya habari, labda. Lakini yale ambayo tumejua, hilo hatukulisikia, kwamba vibali vime, vitakuwa labda vikishughulikiwa, vingine hatukusikia hilo. Itakuwa vile, vile. Ni kama ile Jacob Zuma alipotoka South Africa. Hayo pia watu walitarajia mambo ya visa kwamba vipi mwa Afrika akienda South Africa, Afrika Kusini anaitishwa visa, tulitarajia lakini alikuja na akaenda na hakuna kitu kilishughulikiwa. Labda hii pia ni hivyo hivyo tu. Kuna swala ambalo pia wengi hasa wanafunzi walitarajia litaguziwa kuhusu karo wanayotozwa katika vyuo vikuu nchini Tanzania. Kwa nyanja ya elimu, kuna lolote vile vile hatukusikia, lakini wanasema kwamba kuna mambo ambayo wamejadiliana, lakini hakuna lile limejitokeza wazi wazi. Kwa mfano, eh, mimi kama rais wa Tanzania ninasema kwamba wanafunzi wa Kenya wakija hapa, hiyo uh, karo, mambo haya yatashughulikiwa, hivi hayivi, hacul, ha, ha, na hivi, lile hatukulisikia. Na na ajabu ni kwamba wanafunzi wa, wa Tanzania wengi sana wanasomea Kenya hapa katika shule za msingi, kwa hivyo na hawatozwi uh, karo za za, za za kama za kini uh, ini i seme nini kama za punitive. Kwa hivyo hatukusikia, vile hatukusikia wao uh, wali waliongea uh, wenyewe na Rais ra Uhuru, lakini si hatukusikia wakati wa jana waliweza kuzungumza ama rais Magufuli aliweza kusema kwamba nchi ya Kenya ni nchi muhimu sana hasa kwenye nyanja za kitalii, na akiguzia mbuga ya wanyama ya Masai Mara na vilevile vile Serengeti, lakini kulikuwa na tatizo la magari ya usafiri ya watalii wakati fulani baina ya Kenya na Tanzania. Hili pia spis walikuwa wamesema wanatarajia watazungumzia. Kuna lolote limetoka katika suala hilo la utalii na usafiri wa magari ya watalii? Kwa hakika swala hili karibu -karibu lililete uh, shida baina ya Kenya na Tanzania. Kwa hivyo mtu angetarajia kwamba uh, hili ni jambo ambalo ni swala ambalo Rais Magufuli na ujumbe wake labda wangeguzia kidogo, kwamba kutoka leo, manake sisi ni mandugu na madamu nimetembelea Kenya sasa, yale magari ya Kenya akija ataruhusiwa kuingia katika mbuga hii na ile, yataingia, yataruhusiwa kuingia, kuingia katika viwanja vya ndege, lakini hakuguzia. Lakini ni, ni, ni suala ambalo tulitarajia sana kwanza hususan, wawekezaji katika eh, eh, katika eh, hali hii ya, ya utalii walitarajia wasikie kitu lakini hawakusikia ile. Kennedy Wandera, karibu sana kwa undani ukiwa kule Nairobi. Uh, na kabla sijarudi kwa profesa, hebu tueleze matarajio usemi na maoni miongoni mwa wananchi siku hii ya mwisho ya ziara ya Rais John Magufuli. Niliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya ambao walikuwa wa, wa makini sana kufuatana na, na taarifa kwamba rais wa jamhuri ya muungano ya, ya Tanzania angeweza kuwasili Kenya, na walikuwa na matarajio mengi zaidi, maanake walijua kwamba rais Magufuli anapokuja Kenya atakuwa ni rais ambaye wataweza kumwenzi na kuweza kujua jinsi anavyopambana na ufisadi katika taifa la Tanzania na wengi pia walitarajia kwamba rais Kenyatta angeweza kuzungumzia suala la ufisadi ambalo limekuwa ni kero zaidi katika taifa la Kenya. Maanake falsafa ya rais wa Tanzania John Paul Magufuli ni kwamba yeye kamwe amejitolea peupe, wazi wazi kuhakikisha kwamba anapambana na, na suala la ufisadi, na ile hatua yake ya kuweza kufanya ziara za kushtukiza katika idara kuu za serikali ni ishara tosha kwamba wakenya walijua kwamba huenda pia uh, ikalikawa ni funzo kwa wakenya zaidi. Kwa hivyo walikuwa na matumaini mengi kwamba mambo mengi yataweza kuzungumziwa na kusuluhishwa, hasa katika utata ambao umekuwepo katika nyanja ya utalii uh, yale magari ambayo yaliweza kutoruhusiwa uh, kuingia katika uwanja wa ndege wa Kenyatta lakini Wandera, uh, ulisikia kwamba na umemsikia profesa akisema kwamba si mambo mengi ambayo yalitokea waziwazi wazi ambayo waliweza kusuluhisha ama kupendekeza, lakini miongoni mwananchi wa kawaida ulisikia kwamba ni kama wamepata ujasiri mpya na kupata ari hata zaidi ya kuweza kushirikiana katika mambo tofauti na nchi ya Tanzania baada ya ziara hiyo ya, ya rais wa Tanzania. Kutokana na ujumbe aliotoa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, Wakenya wengi wa, wa, wa, wa, sasa wamejua bayana ba, kwamba hamna hamna utata kati ya Kenya na, na na Tanzania, hasa alipokosa kuja Kenya uh, ra, rais huyo wakati wa mikutano ya kibiashara. Lakini masuala ma, mengi ambayo yalikosa kuzungumziwa wakati wa ziara hii imekuwa nidhihirisha uwazi kwamba kuna mambo mengi ambayo yamebanwa na na rais Kenyatta na rais Magufuli ambayo hayajazungumziwa uh, kinaganaga, na hili huenda likawa nithibitisha kwamba kuna mambo mengi ambayo hayajafichuliwa na hayajaweza kuridhisha matamanio yao, maanake walikuwa na ma, ma, matarajio mengi kwamba wataweza kuzungumzia mambo hayo, lakini kuzungumziwa peupe mambo hayo ni ishara kwamba huenda labda kuna utata fulani unaodumu, lakini mkenya wa kawaida haujui. Uh, basi narudi kwako profesa, kuhusiana na tume ya ushirikiano wa pamoja na Tanzania, je, hili nalo waliweza kuliangazia? Najua kwamba rais alikuwa ameliguzia kidogo siku ya jana, lakini leo liliweza kuangaliwa kwa kina, Profesa? Hapo ndio walikaribia kusema kitu ambacho kiko tangible, maatake kwamba wamewaagiza mawaziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa Kenya na wa Tanzania mara mmoja waanze kushughulikia hilo jambo la la hiyo la, la kamati. Kwa hivyo hili nafikiri ndo walilokaribia kuli, kuli, kuli, kuli, kuliguzia kwa hali ambayo inaonekana kuna kitendo kinafanyika, manake wamewaagiza wale mawaziri waanze mara moja kulishughulikia. Kulikuwa na pendekezo la kumpigia msasa waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Bi Amina Mohamed kwenye uanakiti wa tume ya umoja wa Afrika. Waliweza kusema lolote marais wale kuhusiana na jambo hilo? Hakika haya ndio mambo Wakenya walikuwa wakitarajia kusikia kwamba je, eh, rais eh, Magufuli ameshawishi mwenyeji wake, amemshawishi awe kwamba mwenye kumuunga mkono Amina Mohamed kuwa mwenyekiti wa ile tume ya Afrika, kamati la kamisheni ya Afrika, lakini hatukusikia. Kwa hivyo kuna, kuna mambo matatu ma, mazito. Wakenya walitarajia hilo la kwamba Tanzania je itamuunga mkono Amina Mohamed je, ma masala ya wale, yale magari ya Wakenya wanaokwenda Tanzania, yale ya utalii wataruhusiwa kuingia ma mahali fulani fulani wamezuiwa, na hili hili hili, hili suala la kwamba kuna vibali ambavyo Wakenya wanahitaji ambavyo kwa hakika uh, vina, vinazuia biashara ya Wakenya nchini Tanzania, na lile la karo zinazotozwa Wakenya. Haya ni masuala ambayo Wakenya walitarajia lakini hatukuyasikia. Labda wameashughulikia kisirisiri, lakini imeguzia kwamba Jacob Zuma alipokuja hapa, Wakenya walisema tunatarajia hii na hii na hii, hatukuyasikia. Basi wengine wakisema, labda wameongea sirisiri, baadaye tutaona, lakini hatujaona kitu. Kwa hivyo huenda hata hii ikawa ni hivyo tu, manake itakuja na ipite. Mgeni amekuja, amekunywa chai basi, ameona vitu hapa viwili vitatu, amefungua barabara na amerudi nyumbani. Rais Magufuli amejulikana kwamba uongozi wake kabisa, yeye uh, hastahimili kuona ufisadi ukiendelea. Ametembea nchini Kenya wakati kukiwa na kashfa ambazo zimejitokeza za ufisadi. Alitoa ushauri wowote ama kutaja lolote kuhusu ufisadi. Unajua, Waafrika ni waoga, waoga hivi. Si kama popo alipokuja hapa, mkuu wa dini ya Kikatoliki akatuambia jamani, huu ufisadi utaomaliza. Bwana Obama alipokuja hapa akasema hivyo, aliguzia wazi wazi. Lakini Magufuli kwa mbali alisema, mimi nimewahimiza Watanzania waachane na ufisadi na walipe kodi, ili nchi yao iende mbele. Hayo mbele hayo yaliguzia, niko mbali sana, anamulika tocha akiwa mbali sana. Nafikiri al, al, al, alichelea na pia kuogopa kwamba hii ni nchi ambayo ufisadi ni kama ni kama shati tunavaa ufisadi kama nguo. Kwa hivyo, labda alikuwa kidogo mu, hakuwa mwepesi wa kusema, lakini aliguzia lile kwamba amewahimiza Watanzania wawe wenye kulipa kodi na wahepuke na mambo ya ufisadi ili taifa lao lisonge mbele, aliguzia. Basi asante sana Profesa kwa kuweza kutueleza uh, na ku, kuangalia kwa kina viongozi hao waliweza kusema nini ambalo katika matarajio ambao wengi waliweza kutarajia wakati wa ziara hiyo. Lakini basi, Wandera, hebu turudi kwako, utuelezee baadhi ya yaliyotekelezwa hivi leo na viongozi hao wawili na maeneo walioweza kutembea wakiwa pamoja uh, leo katika harakati za mwisho mwisho, Rais Kenyatta na Rais John Pombe Magufuli wameweza kwa pamoja kufungua barabara ambayo inaitwa Nairobi Southern Bypass. Barabara hii itafungua magharibi, inapania kufungua magharibi ya Kenya na um, magharibi magharibi pia ya Tanzania, ili pawepo na uwezo mkubwa wa usafiri wa watu na bidhaa katika sehemu mbalimbali, na barabara hii pia inanuia kwamba itaweza kupunguza msongamano wa magari ambao umekuwa ukishuhudiwa hapa jijini, hasa kwa barabara ya Ngong pamoja na ile barabara ya Waiyaki. Vile vile raisi na uh, rais Magufuli na mwenyeji wake waliweza kuhudhuru ku, kile kiwanda cha maziwa cha Eldoville uh, mjini Karen na wakaweza kujifunza mengi kutokana na usindikaji uh, wa ma, maziwa kupitia kile kiwanda na Bwire ah, uh, samahani <laughs> Wandera, Wandera, ningetaka kujua kama kwa kweli waliweza uh, kupatana ama rais wa rais Magufuli aliweza kwa wakati wote ule kuweza kukutana na viongozi wa mrengo wa upinzani hilo limebanwa, limebanwa. Tulitarajia, tulitarajia kwamba uh, uh, wale viongozi wa upinzani wangekutana na rais Magufuli, lakini hamna ishara kwamba waliweza kukutana, maanake wakati walipokuwa waki Uh, wakizuru kile kiwanda cha maziwa na kufungua ile barabara ya, na, ya Nairobi Southern Bypass uh, viongozi wa upinzani walikuwa wanakutana na jaji mkuu hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo hatujapata ishara kwamba waliweza kukutana, na iwapo walikutana, basi huenda ikawa tumsirisiri na aliweza kupata muda wa kuzungumza na wanahabari au wananchi wa kawaida, labda pengine wakampongeza na kusema rais <laughs> tungetaka, labda njia unayopigana nayo ama unaokabiliana uh, na, na, na na ufisadi nchini mwako, tungependa labda kuona ikifanyika hapa kwetu. Aliweza kutangamana na wananchi wa kawaida au wanahabari um, aliweza tu kufanya kikao ambacho nitasema kwamba katika zile shughuli za ufunguzi wa barabara ile ya Nairobi Southern Bypass, niko alikuwa akiwahutubia wananchi wale waliokuwa wamefika wali, wali, wali, mahali pale akiwaeleza kwamba barabara hii imefunguliwa na kamwe muitunze, na wale wanakandarasi waliotengeneza wali, wali, uh, barabara ile wahakikishe kwamba wamefanya kazi nzuri na iwapo hawatafa- barabara hiyo haitodumu sana, basi itabidi wanakandarasi hao waweze ku kueleza kwa nini barabara hiyo haija haijadumu lakini kuzungumzia hospitali na hasha. Nashukuru sana Kennedy Wandera kwa muda wako na vile vile profesa, kwa sababu umetuangazia na kutueleza siku ya mwisho ya ziara ya, ya Rais John Pombe Magufuli ilivyokuwa katika nchi ya Kenya. Hakika tunatumai kwamba pia Rais Kenyatta naye atapata fursa ya kutembea nchini Tanzania na mambo yataendelea katika hilo la Afrika Mashariki. Sasa ni wakati wa kuingia kwa sehemu ya upili ya Kwa Undani, na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaelekea moja kwa moja nchini Uganda, ambapo serikali imekiri kupambana na changamoto ya kudhibiti uchumi wake. Waziri wa fedha akisema hali ya uchumi nchini, nchini humo imekuwa ni ngumu zaidi na inaendelea kudorora. Kampuni kadhaa zimekabiliwa a, serikali zikitaka a, zimekaribia sana serikali zikitaka uongozi wa kifedha huku wafanyakazi kazi katika baadhi ya mashirika ya kiserikali wakikosa mishahara kwa zaidi ya miezi miwili sasa. Kwenye laini ya simu tunaye mwandishi mwandishi wetu Kennes Bwire akiwa Kampala, lakini kwanza Bwire ni ruhusu nicheze sehemu ya ripoti uliotuletea pale awali kwenye matangazo, alafu kisha tutaanzia pale. Tangazo la waziri wa fedha kwamba hali ya uchumi wa Uganda ningumu, ni ngumu linajiri wakati mojawapo ya benki zinazoaminika kuwa na msingi dhabiti ikiporomoka na kuwekwa chini ya usimamizi wa benki kuu. Gavana wa benki kuu ya Uganda Profesa Emmanuel Mutebile pia ametangaza kwamba kuna benki zingine zinazofuatiliwa kwa karibu sana na huenda zikafungwa wakati wowote wa kutokana na hasara Masia Kasaija ni waziri wa fedha. Situation is not easy. Kwa kweli, hali ya uchumi si nzuri, lakini hatuja promoka. Ni jukumu letu kukarabati uchumi huu, na iwapo hatutafanya hivyo kwa haraka, tutaumia zaidi. Kwa kweli, ripoti hiyo ilikuwa ni nzuri sana, uh, uh, buire. Lakini sasa nimesikia kwamba umemguzia uh, gavana wa benki kuu na vilevile waziri wa fedha nchini humo. Je, hebu tueleze tu, tukirudi nyuma kwenye historia, ni lini uchumi ulianza kutetereka na mambo yakawa kwamba hayaendi vizuri katika maisha ya kawaida nchini Uganda? Harison ilikuwa ni, tukielekea uchaguzi mkuu, hapo ndio kulikuwa na dalili kwamba mambo yanaanza kuwa mzito, wakati ambapo dola ya Marekani ilikuja ikaishinda nguvu shilingi ya Uganda, lakini wahusika serikalini wakasema, hapana, hii ni hali ya kawaida tu ambayo inashuhudiwa. Alafu baada ya uchaguzi, sasa ndio hali ikaanza kuwa ngumu kidogo. Tukasikia kampuni kadhaa zikikimbilia serikali zikisema, tunataka msaada. Tukashangaa, kampuni ambazo zinaheshimika, zinazotajika, zile kubwa zaidi, zinataka msaada. Wengine wakachukua ni kama kejeli ama siasa tu kwamba zinajaribu kupata ule kawaida ya kuungwa mkono rais Yoweri Museveni na anapotoa pesa, lakini baadaye ikakuja kugundulika ni, ni kweli kwamba hata nilivyotaja benki kadhaa zinaanza kufungwa zinafika mbele ya serikali zikitaka msaada. Waziri wa fedha Kaseje anasema hatuna pesa, wahudumu wa umma hamna pesa wafanyikazi hata shirika la utangazaji la taifa, sauti ya taifa, miezi mitatu hawajapokea mshahara. Sasa dalili Harrison, zinaonekana zile ambazo tulidhania ni kejeli, sasa inaonekana ni ukweli na ni ukweli uliopo. Hata vyakula, gharama, bei imepanda, kwamba hata ile chakula tumezoea matoke, gharama yake imekuwa ni ya juu. Tunaita kwamba wale walio na pesa ndio wanaweza kamudu chakula kama hicho ambacho kinatumika na kila mtu katika jamii Harrison. Ah, Bwire, najua kwamba umeweza kutaja makampuni na baadhi ya mashirika ya kiserikali. Najua kwamba hauwezi ukayataja yote, lakini kwa undani kidogo uwaweza ukadokezea makampuni kadhaa ama mabenki ambayo kwa hakika yanaonekana kabisa kwamba yanaelekea labda kuporomoka uh, kiuchumi. Kuna benki ambayo inaitwa Global Trust Bank. Hii ni benki ambayo inamilikiwa na wawekezaji wa kutoka Nigeria. Hiyo ishaporomoka, haipo tena kuna benki ambayo inaitwa Crane Bank. Crane Bank ni benki ambayo ilipewa tuzo bara Afrika mwaka jana kuwa benki ambayo ni dhabiti zaidi, na benki ambayo iliyo na msingi ambao unaaminika kwa wekezaji na pamoja watu ambao wanawekeza katika benki hiyo. Hiyo benki sasa imewekwa chini ya Benki Kuu ya Uganda kwamba ina hasara kubwa na inahitaji zaidi ya shilingi bilioni mia mbili pesa za Uganda ili kuweza kuregelea katika nafasi yake dhabiti, la sivyo hivi karibuni itafungwa. Kuna benki tatu ambazo utaniruhusu nisitaje kwa sababu zinachunguzwa. Moja ni benki ambayo inasimamiwa tena na raia kutoka na wekezaji kutoka Nigeria, benki nyingine inatoka India na benki nyingine ni ndani mwa nchi. Hizi tatu pia zinajulikana kuwa ni benki dhabiti, lakini mojawapo ya hizi ambazo zinasem, inasemekana ina, ina mdororo kidogo inatoka nchini Nigeria. Inasemekana miaka nane iliyopita haijawahi pata faida, inapata hasara kila siku. Hivyo Harrison, nimetaja sekta binafsi. Tukija katika sekta ya umma, chuo kikuu cha Makerere, wahadhiri hawajalipwa miezi tisa, hawajapata marupurupu. Sasa hivi tunavyozungumza wapo kwenye mgomo na wanafunzi wamejiunga pamoja na wahadhiri kiasi kwamba hata chuo kikuu cha Makerere sasa hivi tunavyozungumza kinatawaliwa na maafisa wa polisi wanaokabiliana na gasi, yaani military polisi, kwa sababu mambo si mazuri. Nilivyotaja ile shirika la utangazaji la taifa UBC ni vile vile. Kuna televisheni ambayo inaheshimika sana, televisheni ya kibinafsi inaitwa WBS. Hii tayari wafanyakazi wamekimbia pole kukualeza kwamba mimi nilikuwa mmoja wapo nikifanya pale, ikabidi tukimbie, na televisheni hii sasa imewekwa chini ya uongozi wa mamlaka ya kukusanya ushuru ya taifa URA, kwa sababu haipati faida tena. Hebu fikiri, televisheni ya kibinafsi ambayo ni televisheni inayopendwa na wengi nchini, kwamba haipati faida. Hasa ni kampuni kidogo tu, tunaweza taja na zile ambazo zimejitokeza tukisema kwamba zinataka kuamuliwa kifedha ni kama kampuni ya roofing. Kampuni ya Roofing ni ile ambayo inatengeneza vifaa vya ujenzi na imekuwa ikiheshimika kiasi kwamba vifaa vyake vinafika nchini Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi. Sasa hivi utengenezaji wake umedorora kiasi kikubwa. Coca Cola kwa mfano, nayo imetangaza hasara Kampuni nyingine ya soda inaitwa Rehamu imetangaza hasara. Kampuni ya Pepsi imetangaza hasara. uchumi ime, hii ni maduka ya jumla, yamefunga moja, yamefunga matawi yote nje ya Kampala, imebakia tawi moja. Nakumat imetoa taarifa kwa vyombo vya habari kwamba, sikizeni, hatuwezi kuwalipa walambao wanatuletea bidhaa hivi, hatuna pesa. Kampuni kidogo tu ambazo nimekutajia Harrison, lakini ni orodha ni ndefu. Sasa Bwire, uh, kulingana na ripoti iliyotolewa na uh, Benki ya Dunia ni kwamba uh, inaonekana kwamba swala lilichukua lili ama lilichukua mwelekeo tofauti baada ya uchaguzi, wakisema pia ufisadi unachangia zaidi katika kudorora kwa uchumi nchini Uganda. Unaweza ukaeleza ucha ufisadi au siasa mbaya labda zimechangia vipi kwenye kudorora kwa uchumi wa Uganda? tunavyofahamu tu Afrika Mashariki ni kwamba walio karibu na rais ndio wanaoongoza taifa la Uganda, walio karibu naye zaidi ndio wanaongoza kila jambo, kiasi kwamba hata kuna wakati walikuwa wamemweleza gavana mkuu achapishe pesa zaidi wakati wa kampeni. Gavana mkuu akajitokeza akasema, hapana, sitafanya hilo sitapromosha uchumi wa taifa kwa sababu ya hili hivi. Ufisadi si jambo geni Harrison, lakini hapa kwetu Uganda kuchunguzwa sijaona ikichunguza ikifika bungeni, ndio tunasikia, oh, kampuni ya Kichina ilikuja hapa imelagai serikali mabilioni ya pesa, ikagundulika pesa hizi zilikwenda mahali fulani na kazi haikufanyika. Hii leo tu wamekuwa wakichunguza mojawapo ya hoteli ambazo zilijengwa wakati wa mkutano wa Chogam wa mwaka elfu mbili na saba ndio inachunguzwa saa hizi, tunaambiwa ghorofa zaidi ya nyumba kumi na sita zilijengwa kwa miezi mitatu. Fikiri, ghorofa ndefu kama hiyo, miezi mitatu, na vifaa ambavyo mm -hmm. viliwekwa ndani vyote mm -hmm. vilipatikana katika njia haifai. Naam, Harrison, kwa kweli, inaonekana ni hali ambayo tutaendelea kuifuatilia kwa kina na kwa undani zaidi, hali ya uchumi nchini Uganda. Na kushukuru sana Abwire kwa wakati wako, nikikutakia kila la heri ukiwa huko Kampala, Uganda. Na basi kufikia hapo, ndio nashukuru sana. Ni taarifa tu, ni kuarifu kwamba tulivyozungumza awali, Rais Mseveni sasa hivi, taarifa ambazo zinaziona zinakuja kutoka Ikulu ya Rais ni kwamba Mseveni ameagiza chuo kikuu cha Makerere kifungwe. Naam, asanti sana kwa habari hizo ambazo zimetufikia sasa hivi ambazo ni habari moto moto za kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerele. Kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo. Nawashukuru wote walioshiriki, Profesa Hamman Kennedy Wandera kutoka Nairobi, mwelekezi Aida Isa wakishirikiana na Saida kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha.