Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Novemba mosi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Katika matangazo ya VOA Express tunakuletea makala ya hoja kwa hoja. Je, Wakenya wanasemaje kuhusu visa vya hivi karibuni vya ufisadi? Tena Wakenya hawaoni kama ni jambo kubwa. Ikiwa wanampenda mtu kama Ninaisa, wanataka kumchagua hata akiwa mfisadi, watamchagua. Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express. Ninaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Vilevile katika VOA Express hii leo utasikia baadhi ya wakazi wa Beni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakieleza kuhusu mauaji yanayoshutumiwa kufanywa na kundi la waasi wa ADF licha ya kuwepo vikosi maalum vya kulinda amani katika eneo hilo. Maana kama wanamuua baba wa mama, wanamuua mume wa mama, wanamuua kaka wa mama, wanamuua mtoto wa mama, ni jambo ambalo linatuletea huzuni sana. Jumuika nasi katika dakika 30 za VOA Express kutoka hapa Washington DC. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kuwa inashirikiana kwa karibu na idara ya upelelezi FBI kufanya uchunguzi dhidi ya barua pepe za mgombea urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton haraka iwezekanavyo. Mkurugenzi wa FBI James Comey aliliambia bunge la Marekani siku ya Ijumaa kuwa maafisa wa polisi wanakagua barua pepe za Clinton zilizopatikana kwenye tarakilishi ya mbunge wa zamani wa New York Anthony Weiner. Comey alisema barua pepe hizo huenda zina uhusiano na uchunguzi uliofanywa awali kuhusu barua pepe ambazo Clinton alituma au kupokea wakati akiwa waziri wa mambo ya nje, lakini mwanasiasa huyo amepinga hatua hiyo ya FBI na kutoa kauli hiyo uh, akisema kwamba zikiwa zimesalia siku chache kabla ya uchaguzi, si vyema kufanya hivyo. Clinton alizungumzia suala hilo wakati wa mkutano wake wa kampeni hiyo jana katika jimbo la Ohio hapa Marekani na kusema kuwa hajafanya uhalifu wowote. Rais Barack Obama wa Marekani ameongeza muda wa vikwazo ambavyo nchi yake iliwekea Sudan mwaka uliopita na kusema kwamba sera za serikali ya Sudan bado ni tishio kubwa kwa usalama wa kitaifa wa Marekani. Sudan iliwekewa vikwazo vya biashara na Marekani mwaka wa 1997 kwa tuhuma kwamba ilikuwa inayaunga mkono makundi ya kigaidi ya Kiislamu, mmoja wao akiwa ni aliyekuwa kiongozi wa kundi la Al Qaida Osama bin Laden, ambaye aliishi mjini Khartoum kutoka mwaka wa 1992 hadi mwaka wa 1996. Katika miaka ya karibuni, serikali ya Khartoum imetuhumiwa kwa kuwatendea maovu makabila ya walio wachache katika eneo la Darfur, suala ambalo limepelekea hatua ya kutoondoa vikwazo hivyo. Shirika la habari la Ufaransa AFP liliripoti kuwa jana Jumatatu, rais Obama aliamuru kuwa muda huo wa vikwazo uongezwe kwa mwaka mmoja kutoka tarehe tatu mwezi huu wa Novemba. Kundi la vikosi maalum vya jeshi la Iraq vimeanza uvamizi wa mji wa, wa Mosul, huku wanajeshi wakiendelea kuvuka vizuizi eh, katika viunga vya mji huo unaoshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State. Meja jenerali Sami Al Aridi am, amesema kwamba wanajeshi waliingia katika eneo la Gojali, mji wa Mosul, leo asubuhi ambako walikabiliana vikali na wanamgambo wa Islamic State. Amesema wapiganaji wa Islamic State wametengeneza kuta za mawe kote katika mji huo kujaribu kuwazuia wanajeshi wa Iraq kuingia humo mjini. Ushindi huo umejiri wiki mbili tu baada ya muungano wa kijeshi wa Iraq na vikosi vya Kikurdi wakisaidiwa na wanamgambo wa Kishia na mashambulizi ya anga ya Marekani walipotekeleza operesheni kubwa zaidi ya kijeshi tangu mwaka 2003 katika juhudi za kuwaondoa wanamgambo wa ISIS kutoka kwa mji huo wa Mosul. Jana Jumaatatu, waziri mkuu wa Iraq Haida al Abadi alionya kwamba iwapo kuna wanamgambo wa ISIS waliosalia, jeshi lake lilikuwa tayari kukabiliana nao kokote waliko. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC na takriban watu kumi na watatu wamefariki na wengine ishirini hawajulikani waliko baada ya mlipuko katika mgodi wa mkaa kwenye eneo la Chongqing nchini China. Kutokea mlipuko huo ambao ulitokea kwenye mgodi wa Jinshangu kwenye kitongoji cha Laisu na ambao unamilikiwa na mtu binafsi ulitokea kabla ya saa sita mchana hiyo jana. Hayo ni kulingana na shirika la habari la Xinhua. Naibu wa meya wa mji wa Chongqing amesema kuwa juhudi za kuwatafuta wachimba migodi waliopotea bado zinaendelea, lakini akaongeza kwamba juhudi hizo zinadumazwa na uharibifu mkubwa uliosababishwa na mlipuko huo pamoja na viwango vya juu vya gesi ya sumu. Mamlaka tayari zimeanza uchunguzi wa kile kilichosababisha mlipuko huo huku maafisa wa serikali wakifunga migodi iliyo karibu na eneo hilo kwa muda. Mapema mwaka huu, shirika hilo la habari la Chinyhua liliripoti kwamba idara ya kitaifa kuhusu kawi nchini China ilirekodi vifo 171 vilivyotokea mwaka uliopita katika migodi 45. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tukiwa bado tunasafiri na VOA Express, tunaelekea huko nchini Uganda ambapo serikali ya nchi hiyo imekiri kukumbana na changamoto ya kudhibiti uchumi wake. Waziri wa fedha amesema hali ya uchumi nchini humo ni ngumu. Kampuni kadhaa zimekimbilia serikali zikitaka uokozi wa kifedha, huku wafanyakazi katika baadhi ya mashirika ya kiserikali wakikosa mishahara kwa zaidi ya miezi miwili. Kutoka Kampala nchini Uganda, mwandishi wetu Kennes Bwire na ripoti ifuatayo. Tangazo la waziri wa fedha kwamba hali ya uchumi wa Uganda ni ngumu linajiri wakati mojawapo ya benki zinazoaminika kuwa na msingi thabiti ikiporomoka na kuwekwa chini ya usimamizi wa benki kuu. Gavana wa Benki Kuu ya Uganda Profesa Emmanuel Mutabile pia ametangaza kwamba kuna benki zingine zinazofuatiliwa kwa karibu sana na huenda zikafungwa wakati wowote wa kutokana na hasara. Masia Kasaija ni waziri wa fedha is not: kwa kweli hali ya uchumi si nzuri, lakini hatuja okay poromoka. Ni jukumu letu kukarabati uchumi huu, na iwapo hatutafanya hivyo kwa haraka tutaumia zaidi. Kampuni kubwa ishirini na sita zimekimbilia serikali zikiomba msaada wa kifedha, kuzinusuru dhidi ya kuporomoka, lakini serikali inasema haina pesa. Wafanyakazi katika shirika la utangazaji la taifa UBC nao hawajapokea mshahara kwa muda wa miezi miwili, wengine wakidai miezi minne. Runinga kubwa ya kibinafsi ya WBS nayo imeshindwa kuwalipa wafanyakazi wake pamoja na kulipa ushuru, na hivyo kuwekwa chini ya usimamizi wa mamlaka ya kukusanya ushuru URA. Wahadhiri katika chuo kikuu cha serikali cha Makerere wamegoma wakitaka kulipwa marupurupu yao ya miezi tisa, huku chansela wa chuo hicho Profesa Dumba Sentamu akisema wanafunzi sasa wanapokea dola moja kwa chakula kila siku for for kila mwanafunzi anayefadhiliwa na serikali anapata shilingi elfu nne kwa chakula kila siku, hii ikiwa ni mlo mara tatu. Kwa haki chakula hiki hakitoshi kabisa hatuna lingine mzuri. Kando na kuwapa chakula ambacho ladha yake si nzuri, mbacoa, mbacoa maduka ya jumla ya Nakumat ambayo ndiyo maduka makubwa zaidi nchini Uganda yametoa taarifa kwa vyombo vya habari yakiripoti hali ngumu ya biashara, pesa zikikosekana kuwalipa washirika wake wanaowaletea bidhaa, hivyo kukosa baadhi ya bidhaa. Hakuna aliye tayari serikalini kueleza sababu zinazochangia hali ngumu ya uchumi nchini Uganda. Lakini wasomi wa masuala ya uchumi wanahusisha hali hiyo na kuporomoka kwa mauzo nje ya Uganda. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo watu zaidi ya wanane wameuliwa huko Kitevya, karibu na mji wa Oicha wilayani Beni, Kivu Kaskazini. Jeshi la Kongo linawashutumu waasi wa Uganda, ADF, kuhusika na tukio hilo ambalo utafiti unaendelea kufahamu matukio mengine zaidi. Mauaji ya Beni, msikilizaji, yanafanyika wakati ambako kuna kikosi kikubwa cha MONUSCO Umoja wa Mataifa na jeshi la Kongo, lakini wanashi... Ndo kuzuia mauaji hayo mwandishi wetu Ester Malivika, ana ripoti zaidi kutoka Beni. Basa lumia, kule watu hao sita wameuliwa karibu na mji wa Uicha takribani kilometa nne hapa kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wamekuwa watu nane kwa sababu ja wawili na wengi wenyewe walijeruhiwa. Dawa zenye ziliporwa na maduka fulani za pale Kipezia ziliweza ziliza vilevile kuporwa na hao waasi. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC lasema ni waasi wa ADF wa lakini wananchi wakisema waliohusika na mauaji hayo walikuwa wakivalia sare za jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Wana wanawazia kama ni ADF, lakini unajua kama sisi ndani ya maripoti zetu tumeweza kuonesha kama kwa kweli kuna kikundi kingine chenye miongoni mwake munakuwa Waganda, Wanyarwanda, waasi wengine wengine ambao ndio wanaendesha mauaji haya kwa maeneo hivi. Upande mwingine nimezungumza naye Paluku Kisaka akiwa katika bunge la taifa na mchaguliwa wa maeneo ya Beni, kama hiyo ipo y inahusu ugavumenti ya Kongo kwa sababu gavumenti ambayo imekuwa na mamlaka tumepatia mamulaka ya kuweza kushughulika na amani ya watu na, na vitu yao waliouliwa. Kuna wanawake pamoja na watoto. Wanawake wasemaje? Huyu hapa Neema Vikailwira yani, letea huzuni kubwa sana sisi kama wamama. Maana kama wakimuua baba, wanamuua baba wa mama, wanamuua mume wa mama, wanamuua kaka wa mama, wanamuua mtoto wa mama, ni jambo ambalo linatuletea huzuni sana, na wakati ambapo tunaona guvernema haitaki kukamata kazi yake kwa kwenye mkono tunasikia kuhuzunika sana. Ifahamike kwamba katika maeneo ya Beni kumekuwa kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku Umoja wa Mataifa ukiwa na ndege za kivita pamoja na drone, ikiwa ni ndege zisizokuwa na, na, na marubani, lakini hao wakiwa wameshashindwa kufahamu hao watu wako wapi, vita vikiwa vikiendelea kwa zaidi ya miaka miwili hivi sasa. Hosn Malivika, Sauti Amerika, Goma. Haya, asante sana Oster Malivika kutoka huko Goma. Sasa ni wakati wa kujiburudisha roho, tunasema tunapata kibao cha muziki alasiri tulivu hii katika VOA Express, BMJ. Naona tusikilize ngoma inajulikana kama Soweto Baby, ambapo ni mwanamziki DJ Maphorisa akishirikiana naye mwanamziki Wizkid kutoka kule maeneo ya, ya ya wapi? Kule Nigeria. <laughs> Wizkid Nigeria. Tusikie Soweto Baby. Haya basi, ndio mambo hayo ya Soweto baby. Nakwambia <laughs> mambo hapa katika VOA Express huwa ni mambo ni makubwa sana. Hapa ndio pahali ambapo mkamiti wasikilizaji wanajua wanaweza kupata vibao vile vimetoka jikoni moto sana kama hasa. Huu wimbo si mzee sana na unasikia hiyo biti vile inaingia, inaingia, hasa basi, wakati huu ambao leo ni Novemba mosi <laughs> bila shaka tukiingia katika mwezi mpya tukiacha mwezi wa Oktoba, sasa watu wanaanza kuburudika tunakupa na vitu maizuri, vizuri kabisa kutoka studio namba 15 Haima za VOA Express Stop, na sasa basi kwenye hoja kwa hoja, mwenzangu Harrison Kamau amewauliza baadhi ya Wakenya maoni yao kuhusu madai ya ufisadi kwenye Wizara ya Afya na athari zake kwenye serikali ya Jubilee nchini Kenya. Hawa hapa wakazi William Lusige Mili Wanjiku na Francis Wang'ombe wakitoa hoja zao. Ufisadi ambao umeendelea kujitokeza na huo wa afya umeendelea kuharibu jina la serikali ya Jubilee kwa sababu tunaona jinsi siku zinavyosonga, okay, ndivyo so hivi visa vya ufisadi vimeendelea kuongezeka. Kisa cha hivi karibuni ni hicho cha sekta ya afya kupoteza hela nyingi zinazodaiwa zilifujwa, imeendelea kuongeza kidonda uchungu, kwamba ufisadi upo na serikali haifanyi kitu, imezembea na haishughuliki na jinsi siku zinavyosonga u ufisadi ndivyo unavyoendelea kukua. Kwa kweli imeathiri serikali ya Jubilii kwa sababu sasa kila mtu ni kama amepoteza imani na hii serikali kwa, kwa hivyo nafikiri imeharibu kidogo, itabidi waweze kupunguza ili waweze kurudisha ile imani kutoka kwa mwananchi maana kwa kweli imeathiri kwa njia kubwa, si sana ikilinganishwa kwamba hakuna katika pande zote, wale wahusika wa ufisaji wanapatikana katika pande zote. Kwa hivyo utawala wa Jubilee huwezi kuadhiriwa sana, kwa sababu Wakenya kila wakati huwa wanapiga kula kwa misingi ya kikabila na kimaeneo. Hilo si swala kubwa sana, kwa sababu si jambo geni katika taifa la Kenya, si swala kubwa hata, kwa sababu wakati Bwana Laila Odinga alikuwa waziri mkuu bado mambo hayo yalikuwepo. Kwa hivyo si swala kubwa zaidi, inaweza kufanya nini tena, wakenya hawaoni kubwa ikiwa wanampenda mtu kama ni rahisi, anataka kumchagua hata akiwa mfisadi, watamchagua. So, hakuna tofauti itakayojitokeza itaka, itaka katika athari yoyote kwamba ati umekuwa na ufisadi sana Wazabu, kwa sababu wao wenyewe wanasema kwamba rais mwenyewe si mfisadi lakini wale ambao wamepewa kazi na yeye mwenyewe. Kwa taarifa zake alizotoa hapo awali katika mikutano kadhaa, alielezea hofu yake katika swala ya ufisadi na namna ambavyo wa watu hamuungi mkono ama wafanyi vile anavyohitaji kufanya, mpaka anaona kwamba wanaadhiri wana, wana serikali yake kwa njia moja au nyingine. Nafikiri swala ya ufisadi aliwezi kuwa na adhari hiyo kubwa, labda asilimia kidogo sana, asilimia kumi. Ni watu wachache sana wanaweza kuadhiri matokeo ya uchaguzi baadaye mwaka kesho, kwa sababu ya swala kama hii. Nam yote haya, msikilizaji, ni kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuangalie makala ya kama huna kazi, ambapo hii leo tunaangazia biashara ya kuuza aina mbalimbali ya matunda nchini Kenya, huko mji wa Mombasa, kutokana na changamoto ya ukosefu wa kazi. E, katika nchi hiyo vijana wengi kwenye maeneo ya mijini wameanza kufanya biashara hiyo ya kuuza matunda ambayo imeonekana kuimarika kutokana na uhitaji wa bidhaa hiyo. Mwanahabari wetu wa Mombasa Salma Mohamed amezungumza na kijana Daniel Mutinda anayefanya biashara hiyo. Jina nausia Meru Road saa zingine nausia huko chini Moi Avenue lakini huwa nazunguka tu sikia ati kuna mahali permanent pale naweza uzia nianza mwezi wa 4 saa hii naona vile naendelea siendelee vibaya maana kama ni yakula na papa mahitaji pia najaribu kupunguza kupunguza nayo tu nauza maembe machungwa watermelon banana avocado pia iko ndani pia matunda huwa tunanunua kwa ngoya sokoni lete tunaweka kwa mkokoteni, tunaanza barabara ya mbio mbio huko tukitafuta tafuta, tukita, tukizungusha kurauka, mpaka uende azibui tuseme saa kumi na mbili ndio upate vitu, kazi zinaingizwa sokoni kurauka, ndio unaweza pata mali ile safi safi kidogo. Hii hatahitaji kapitali nyingine natengemea, hata unaweza kuchukua sanduku moja ya ndizi tu uweke kwa mkokoteni na uzunguke nayo, nauzunguke ile tambaki sasa, utaenda uongezee matunda ingine, io isukumane na hiyo hiyo kulingana na umeuza hizo ndizi. Nafikiri uwezi uza zote, unaweza uza umbakishe zingine. Hizo zingine unaweza wacha hapo uende urauke tena sokoni uchukue kitu kingine huyo uchanganye na hizo, uendelee tu na biashara. Na ha, mimi hata sikuanza na pesa nyingi, 2500 tu wanakula na hii. Njoto pia inahitaji matunda, kulingana na vile kuko climate hapa vile iko inahitaji mtu wale matunda kwa wingi, sababu ya njoto mwili unatoa maji kwa wingi. Hizo hizo tu za manspa ndio wanasumbua sana hao, apati watu apatii watu nafasi wafanye biashara hilo inafaa wana, wanafaa waangalie pia ao, ni sisi hatuna kazi mzuri ya kufanya Ilaiko, lisiti, lepa, ila iko hatukatishe hiyo risiti, atushindwe kulipa tunaweza lipa, halafu wache kutusumbua. Ni vile tu wanakuja wanakuambia uondoke, saa zingine wanakushika tu wanakupeleka ndani yeah. Kwenda huko ni faini tu napigwa kila wanataka, sababu ndivyo mtu wanaanguka kwa biashara yake. Kama ukipelekwa mara mbili tatu, sio biashara utafunga. Kwa mtu ambaye hana kazi Naweza kumshauri anze hii kazi awu, akirauka tu sokoni achukue mali mbira, kuongopa tu, awe na ile moyo ya kufanya biashara, biashara hata inuka tu. Mi ni mnunuzi kula matunda in me, yani actually nasaidia my own health. Sa zingine juu ya kazi yangu naweza tataka sana ni kule matunda, kula chakula juu anajo health yangu ni ninimwimo ni kwa sababu ya hivyo Mombasa ni joto sana hapa sasa, twala hizi mafruit na kazi zetu ni za nguvu nguvu, kwenda mbio bajuani, na hii fruit ndio inasaidia ku build mwili, kitu kama hivyo. Ni fruit ni nzuri sana katika mwili, inasaidia hata hospitali pia. Sana sana unaambiwa ule matunda unaweza ukapiga na maji uka likawa ni la nchio, alafu bora saa kumi pia ulepatepate kitu kidogo cha kushikashika, tumo make we hawezi zuia mpaka usiku, kitu kama hii. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji, ungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile kwenye matangazo yetu ya alfajiri kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, basi usikose msikilizaji, kusikiliza matangazo yetu maalum kwa ajili ya uchaguzi ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Wakati wowote mahala popote pale ulipo, basi una fursa ya kusikiliza Voice of America kutoka hapa Washington DC na vilevile vile, Mkamiti, tuwafahamishe wasikilizaji wetu kwamba tunaendelea na matangazo haya mpaka siku ya uchaguzi wenyewe. Tutakuwa na habari moto moto kutoka eh, maeneo yote hapa Marekani, tukirusha matangazo yetu kwa wasikilizaji wetu wote ulimwenguni kote. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. <muchilis> na sina shaka ukisikia kitambulisho hicho unajua ni wakati gani, ni wakati wa kuangalia yale ambayo yanajiri kwenye mitandao. Namwona mwenzangu Mkamiti yuko tayari kabisa. Ni yapi Mkamiti, ambayo anavuma hii leo mitandaoni? Kubwa zaidi ni suala la Kenya kuikosoa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC yenye makao yake The Hague, wakati ambapo mataifa mengine barahilo, ya bara hilo yanaitetea vyema mahakama hiyo. Kwa mujibu wa mtandao wa Daily Nation, balozi wa Kenya katika Umoja wa Mataifa Tom Amolo ameliambia baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York kwamba Kenya itaungana na mataifa mengine matatu ya barani Afrika yaani Burundi, Gambia na Afrika Kusini kujitoa kwenye wanachama wa ICC. Wakati nchi kama Tanzania, Nigeria na Senegal wameunga mkono ICC kwenye kikao hicho. Basi kwenye mtandao wa Facebook, naanza naye Njeri, anasema Kenya kutaka kujitoa hivi sasa ni ngumu, kwani kuna sheria tele za kufuata. Mabeba anasema kwani ni lazima kuwepo na ICC Njoroge anasema ICC ni mahakama ya watu wote. Kwa nini Kenya inataka kuungana na nchi nyingine kujitoa? Wakati wa kujiunga mlishauriana na nchi hizo? Kabula anasema viongozi wa Afrika wanapenda kulalama kila kitu, kwao wanaona wanaonewa. Katika habari nyingine ni kuhusu siasa hapa nchini Marekani. Ni wiki moja sasa imebaki kuelekea uchaguzi mkuu hapo Novemba 8, huku kukiwa na sakata mpya ya FBI. Imetangaza kuchunguza tena kadhia ya barua pepe za Hillary Clinton, mgombea urais wa Democratic hapa nchini. Kajun anasema FBI walikuwa wapi siku zote jameni? Maria anasema sasa hii kashfa ni siasa au ni kitu cha kweli? Maiko anasema teknolojia ikikuwa inakuja na mambo mengi, huu ni wakati wa Hillary kuonyesha ana uwezo wa kujitetea vilivyo. Brown anasema mbona hatusikii mambo ya kodi za Trump? Kwani FBI hawana fursa ya kuchunguza? Nicole Small anasema kwake yeye wagombea wote Clinton na Trump hawana mvuto sana, hata kama wana kadhia za hapa na pale. Janel anasema jamani, eh, siasa hizi Marekani. Haya tuone basi, na wakati kura za mapema zimeshaanza kupigwa. Ni hayo tu niliyokuwa nayo kwa sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwake BMJ Muridhi kwa muktasari wa habari. Naitwa mkamiti Kibayasi. Habari za kusikitisha zasema kwamba takriban watu kumi na watatu wamefariki na wengine ishirini hawajulikani waliko baada ya mlipuko kutokea katika mgodi wa mkaa kwenye eneo la Chongqing nchini China. Rais Barack Obama wa Marekani ameongeza muda wa vikwazo ambavyo nchi yake imewekea Sudan mwaka jana na kusema kwamba sera za serikali ya Sudan bado ni tishio kubwa kwa usalama wa kitaifa hapa Marekani. Kundi la vikosi maalum vya jeshi la Iraq vimeanza uvamizi wa mji wa Mosul, huku wanajeshi wakiendelea kuvuka vizuizi katika viunga vya mji huo unaoshikiliwa na wanamgambo wa Islamic State. Na wizara ya sheria ya Marekani imesema kwamba inashirikiana kwa karibu na idara ya upelelezi FBI ya kufanya uchunguzi mpya dhidi ya barua pepe za mgombea urais wa chama cha Demokratic Hillary Clinton haraka iwezekanavyo. Tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri ya leo katika VOA Express na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA hapo saa moja na nusu usiku wa leo vilevile vile saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki katika kipindi chetu kipya cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riyami, mwelekezi Aida Isa, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Murithi. Pamoja tunakutakia alasiri tulivu leo, Novemba mosi, popote pale ulipo, kutoka Washington DC.