Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo mojawapo ya maswala tukizungumzia ziara ya Rais John Pombe Magufuli nchini Kenya, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Rais John Pombe Magufuli yuko nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili ya kiserikali. Historia ya mataifa hayo mawili imejaribiwa mwaka huu kutokana na ushindani wa kiuchumi, lakini ziara hiyo inatarajiwa kuimarisha uhusiano. Hii ndiyo ziara ya kwanza kwa rais John Pombe Magufuli nchini Kenya tangu kuchukua usukani mwezi Oktoba mwaka uliopita. Magufuli ameambia wanahabari Jumatatu mjini Nairobi kuwa Kenya ni muhimu sana kwa Tanzania. Amesema kuwa idara inayosajili wawekezaji nchini mwake imeripoti kuwa makampuni 529 kutoka Kenya yamewekeza Tanzania, yakileta takriban dola bilioni 1.7 na kutoa ajira kwa takriban Watanzania 156. Shirika la fedha duniani IMF limesema kuwa Tanzania ndilo taifa linalokuwa haraka zaidi kiuchumi katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mwenyeji wake Uhuru Kenyatta kwa upande wake amesema kuwa nchi zote mbili zitafufua tume ya pamoja ya ushirikiano, yani JCC, kabla ya mwisho wa mwaka huu, ili kuimarisha uwekezaji na biashara baina ya mataifa yote mawili. Malawi imeelekeza macho yake kwenye mchezo ya olimpiki ya mwaka wa elfu mbili na ishirini Nchi hiyo haijawahi kufuzu kushiriki kwenye michezo hiyo, lakini wanariadha wake wamekuwa wakishiriki kwa misingi ya mshikamano wa, wa, na mataifa mengine. Serikali pamoja na chama cha kandanda wananuia kubadilisha hilo. Mwishoni mwa wiki, zoezi la kutafuta wachezaji wenye vipaji miongoni mwa wasichana wenye umri kati ya miaka sita na kumi na mbili limeanza. Kulikuwa na shangwe na nderemo wakati wa uzinduzi wa zoezi hilo lililofanyika kwenye uwanja wa Zomba uliofadhiliwa na shirika la soka duniani yaani FIFA kupitia programu iliyopewa jina Girls Grassroot Festival, ambapo takriban wasichana mia tatu walishiriki. Zaidi ya wachezaji 40 wachanga walichaguliwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Watu wa Brazil jana Jumapili wameshiriki uchaguzi wa manispa ambao wataalam wanasema matokeo yake huenda yakatoa mwelekeo kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2018. Chama cha rais Michel Tamar cha mrengo wa kati kulia cha Party of Brazilian Democratic Movement pamoja na vyama shirika kama kile cha Brazilian Social Democratic Movement vimejipatia ushindi mkubwa. Chama cha Brazils Workers Party kilipoteza pakubwa kwenye uchaguzi huo tangu Rais Dilma Rousseff kuondolewa madarakani. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa watu wanataka mabadiliko, wakati wakikabiliana na hali ngumu ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa pamoja na athari za kikashfa like ya Petrobras, iliyohusisha kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali. Kulingana na wataalam, chama cha PT hakina wagombea wa urais. Baraza la senate la Brazil lilipiga kura kumwondoa Rousseff madarakani kutokana na matumizi ya fedha za umma kufadhili programu za kijamii bila idhini kutoka kwa baraza la Congress. Miaka ishirini na miwili iliyopita, Ilhan Omar mzaliwa wa Kisomali alikuwa anaishi kwenye kambi ya wakimbizi nchini Kenya. Sasa hivi Omar amelenga kuwa mwakilishi kwenye baraza la jimbo la Minnesota hapa Marekani, baada ya kushinda kwenye uchaguzi wa awali, na iwapo atashinda kwenye uchaguzi huo wa, wa, wa Novemba tarehe 8 , basi huenda akawa kuweka historia kama mwanamke wa kwanza wa Kiislamu mweusi na mhamiaji aliyewahi kuwa mkimbizi kuchaguliwa hapa Marekani. Jimbo la Minnesota lina takriban wa Somali elfu ishirini na tano wengi wao wakiwa na historia ya ukimbizi kama Omar, hasa kwenye mji wa Minneapolis. Omar ameendeleza kampeni zake kwa kutumia wanafunzi wa vyuo vikuu kuwashawishi wapiga kura kumchagua kwenye jimbo hili lenye wazungu wengi. Na tangu mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump alipoashiria kuwa huenda akapinga matokeo ya uchaguzi kutokana na madai ya kuibwa kwa kura, kuna wasiwasi wasi kuwa matamshi hayo huenda yakachochea fujo wakati wa uchaguzi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Basi naona Mkamiti Kibayasi amejiandaa ya kwelikweli kukuletea kwa undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hapa studio leo niko na wenzangu Ed Ligongo na Khadija Riami. Vilevile, katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, hali kadhalika mchambuzi wa masuala ya kisiasa William Mkanta kutoka Kentaki hapa Marekani. Kwa undani msikilizaji, leo tunaanza kuangalia ziara ya kiserikali ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli huko nchini Kenya, ziara ambayo imekuwa ikizungumziwa kila kona. Ili kujua kwa undani juu ya ziara hii, basi tunajiunga na mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera atueleze kwa undani juu ya ziara hii Kennedy. Basi, tangu wakati huo Rais Magufuli alipofika huko nchini Kenya, ni yapi ambayo yamekuwa yakizungumzwa hapo nchini na kipi ambacho mmeelezwa nyinyi waandishi wa habari kuhusiana na ziara hii? Kwa kweli, Mkamiti, ziara hii ni ziara ya kipekee mno, maanake pia ni ya kwanza zaidi kuwahi kutokea ambapo rais wa Tanzania anakuja nchini Kenya hasa baada ya kuchaguliwa uh, mwaka jana, na kuja kwake kumefufua zile hisia ambazo zimekuwepo kwamba uh, rais uh, John Magufuli amekuwa ni rais ambaye ana falsafa ngumu uh, zaidi thabiti hasa panapotokea masuala ya ufisadi. Kwa hivyo kuja kwake Kenya, anakuja wakati Kenya imesongwa na ma-na uh, sakata za ufisadi katika wizara ya afya, na hili likiwafanya Wakenya kuhisi kwamba labda huenda rais Kenyatta na serikali yake au Wakenya kwa ujumla wataweza kujifunza mawili au matatu kutokana na jinsi anavyoeneza ile falsafa yake kupigania haki za wananchi na hata hivyo, uh, rais ali, aliweza kufika mapema leo karibu muda wa saa tano na kuweza kufanya ma, ma, mazungumzo na rais Kenyatta ikulu kuu ya Nairobi hapa Nairobi, na wakaweza na, kuweka baadhi ya makubaliano ambayo tumeweza kuyaangazia katika taarifa zetu tulizokuwa nazo uh, ikiwa tun kuharakisha ujenzi wa barabara ya kutoka Bagamoyo ya ta, Tanzania hadi Malindi uh, pamoja na kuweka ile barabara isebani aiwe ni barabara ambayo wananchi wa Kenya na Tanzania wanaweza kuitumia kwa urahisi mno. Pia uh, makubaliano waliyoweka ni makubaliano yanayo yanayoleta uh, uh, njia ya kuweza kushirikiana kujenga uchumi wa nchi hizi mbili. Rais Kenyatta pamoja uh, na, na rais John Pombe Magufuli wakisema kwamba ni vizuri zaidi uh, mawaziri wa mambo ya, ya nje waweze kuwa pamoja na kukutana labda kabla mwaka huu kutamatika, kuhakikisha kwamba wanahakikisha kwamba wanaunda lile jopo la kuhakikisha kwamba uh, mataifa haya mawili yanafanya kazi kwa pamoja. Lakini uh, pia tumeweza kuzungumza na Wakenya wengi ambao yeah, wana, wanafurahia sana kwamba Rais uh, John Pombe Magufuli ameweza kufika Kenya hatimaye baada ya ku, ku, kuonekana kutohudhuria uh, baadhi mikutano ya kimataifa iliyoandaliwa hapa jijini Nairobi, na kwamba Kenya itaweza kujifunza mengi kutokana na Tanzania. La, Kennedy Wandera kwa mujibu wa mtandao wa mwananchi ni kwamba Rais Magufuli pia atatembelea kiwanda cha maziwa cha Eldoville kilichopo Nairobi. Je, hilo limeonekana kwamba litafanyika ama kuna kuna mabadiliko yoyote ambayo mmeelezwa? Hakuna mabadiliko ambayo tumeelezwa. Tumeelezwa kwamba uh, ataweza kufanya hivyo pamoja na ufunguzi wa barabara ile ya Southern Bypass hapa jijini hapa nchini Kenya. Kwa hivyo hatujaelezwa iwapo imebadilishwa katika ratiba, lakini tunachokijua ni kwamba wataweza uh, kufika sehemu hizo na kufanya uh, mambo ambayo walikusudia kuyafanya. Idi, nikigeuka kwa upande wako hapa studio, kama tunavyofahamu rais uh, Magufuli amekuwa akigonga vichwa vya habari siku hadi siku hasa pale uh, linapokuja suala la kwamba anatembelea nchi fulani nje ya nchi ya Tanzania. Katika pekua yako nini ambacho umepata kwa undani zaidi kuhusiana na umuhimu mkubwa uliopewa katika ziara hii ya Kenya? Naam, mkamiti, kama utakumbuka kwamba Rais John Pombe Magufuli Ee, wiki hii ndio ana wiki hii ama mwezi huu anatimiza miaka mwaka mmoja rasmi toka alipoingia madarakani, na katika kipindi chote hicho nchi ambayo ameshatembelea ni nchi ya Rwanda na Kenya. Kumekuwa kuna mikutano mikubwa ikifanyika na amekuwa akitarajiwa ku, ku, kufika, lakini amekuwa hafiki, na ni kitu ambacho kilizua mjadala mkubwa sana na kuifanya ziara hii ya Rais John Pombe Magufuli kuwa moja kati ya ziara ambazo ambazo zitabadilisha tetesi nyingi ambazo zilikuwepo. Kama unakumbuka kuna baadhi kulikuwepo na taarifa kwamba pengine hakuna maelewano baina ya Rais John Pombe Magufuli na Rais Uhuru Kenyatta. Vilevile, kama unavyojua una, una kati ya ziara ambazo alizifanya vilevile vile, alienda nchi ya Uganda na Uganda na Tanzania eh, wameingia ule mkataba wa bomba la mafuta na bomba hilo hmm, ambalo nchi ya Kenya ilitarajia lipitishwe huko, lakini Uganda baadaye walibadilisha na kuamua kufanya hiyo uh, biashara na Tanzania. Kwa hiyo ni moja kati ya mambo ambayo yamegubika sana hii ziara yake, na leo wakati yupo ikulu ya Nairobi, wakati wa mkutano wake na Rais Uhuru Kenyatta aliweza kuzungumzia zile tetesi kwamba pengine marais hawa wa nchi hizi mbili ambazo zinapakana, nchi ambazo zinazungumza Kiswahili eh, katika nchi ambazo zipo katika ulimwengu huu kuweza kusema kwamba amekuwa akifanya mazungumzo mara kwa mara na rais Uhuru Kenyatta kupitia njia ya simu, lakini kikubwa ambacho leo kimezungumzwa ni juu ya mawaziri wa mambo ya nje wa Tanzania na Kenya kuweza kukutana na kuhakikisha eh, kwamba wanazungumzia baadhi ya mambo, lakini ma, mambo hayo hayajawekwa bado hadharani, lakini kwa mujibu wa eh, taarifa kutoka kwa msemaji wa ikulu ya Kenya, Manoa Isipisu, ni kwamba masuala kadhaa ambayo walikuwa wanategemea ni ikiwemo ada ya vibali vya kufanya kazi ambavyo raia wa Kenya hutozwa pamoja na karo ya juu ya ambayo Wakenya hutozwa katika vyuo vikuu mbalimbali vya nchini Tanzania. Na idi basi, kama ulivyosema, Tanzania na Kenya kwa tangu Rais Magufuli aingie madarakani, kumekuwepo na, na, na, na, na habari ambazo zimeandikwa katika mitandao kadha kadha, ikiwemo allafrica.com kuhusiana na kwamba pengine Tanzania na Kenya wana vita baridi vinavyoendelea, kwani Rais Magufuli tangu aingia madarakani hajakwenda. Lakini Rais Magufuli leo akiwa nchini Kenya amesema Kenya ni nchi moja muhimu katika bara la Afrika i ambayo imewekeza nchini Tanzania. Matamshi haya yamepokelewa tofauti na Wakenya, wanahabari, na na vilevile, muda mfupi uliopita mwenzangu huko kutoka Nairobi alizungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa na pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Nairobi, Hamad Manyora. Hebu tumsikilize, kwa upande wake yeye alikuwa ana maoni gani. Mstakabali wa nchi hizi mbili utakuwa pamoja. Kwa nini uwe pamoja? ni kwa sababu hizi nchi zimeunganishwa, nchi ni za ndugu, nchi ziko pamoja, hata viongozi wenyewe wakiwa na mtizamo tofauti na nchi na, na pia wakati huu, wakati wa mitandao, wakati wa karne ya ishirini na moja, ni vigumu sana mtu kuzuia wananchi kutangamana na kufanya biashara. Kwa hivyo bila shaka haya mambo yataenda hivyo, na mwelekeo katika ulimwengu mzima ni nchi kushikana. Haya basi, na bado tukiwa bado tunaendelea kuchambua kwa undani zaidi ziara hii ya Rais John Magufuli wa Tanzania akiwa nchini Kenya. Vilevile uh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa David Baraza ambaye pia ni mfanya biashara kutoka Kenya kwenda nchini Tanzania, yeye alikuwa na maelezo yafuatayo kuhusiana na ujio wa Rais Magufuli katika nchi ya Kenya. Ujio wa bwana Magufuli ni muhimu sana sana sana katika eneo, eneo hili kwa sababu kuna mambo kama alima utafiki ya e, pembe za ndovu na eh, mm, hili ambayo inaendelea sana, na unakuta kwamba Watanzania wengi wanahusika katika swala hili, na inabidi kwamba mm, pia hapa marahisi waweze kuzungumzia swala hili, mambo ya pembe za ndovu na mambo ya usalama ya ugaidi. Tanzania ijahusika sana, ingekuwa vizuri wazungumze zaidi ku, kuweza kufarm up agreements ambazo zitaweza kusaidia eneo hili, kwamba tuweze kupiganisha kwanza ufisadi, mambo ya usalama terrorism, mambo ya trafficking na kuweza kupanua mm -hmm. biashara zaidi, kwa sababu ni swala, ni masuala ambayo ni muhimu katika eneo hili. Haya, narudi kwako Kennedy Wandera, wananchi, wanahabari na kila mmoja macho na masikio yalikuwa yakisubiri kusikia kama Rais Magufuli atazungumzia swala la rushwa mpaka hivi sasa. Basi ni yapi ambayo yanazungumzwa, kwa sababu tayari siku imeshapita hajagusia swala lolote la rushwa? Je, inawezekana hapo kesho, pengine kuna muda maalum ambapo anaweza akazungumzia swala hili? Kipi ambacho tunafahamu mpaka wakati huo. Uh, huenda huenda wasiweze kuzungumzia swala hilo maanake leo wanahabari tulikuwa tumetarajia kwamba rais uh, John Paul Magufuli na rais Kenyatta wangeweza kuzungumzia swala hilo, lakini cha ajabu mno ambacho kimetokea leo hii ni kwamba hata maswali kutoka kwa wanahabari hawakuweza kuchukua maswali kutoka wanahabari, kwa wanahabari kuonekana kwamba huenda wanahaba labda waliweza kujua kwamba wanahabari watauliza maswali yanayoangazia ufisadi, lakini wakajua kwamba hapo huenda labda uh, wakapitia moto, ndio maana waka, wakasusia hali hile, lakini sioni iwapo kutakuwa na muda mwingine wa kuweza kuzungumzia maswali ufisadi ja hata japo yameisonga ya, ya me, ya Kenya kwa kiasi kikubwa mno nam nakushukuru sana kennedy wandera kutoka mjini nairobi huko kenya hali kadhalika na kushukuru mwenzangu ed ligongo ukiwa hapa studio basi msikilizaji ndiyo ninakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka studio namba 15 za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc sekunde chache kutoka hivi sasa tutaendelea na kipindi hiki cha kwa undani tukiangazia siasa hapa nchini marekani Nam, msikilizaji, ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya kwa undani. Ni kipindi ambacho tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hapa studio ninaye mwenzangu Khadija Riami, na vilevile ninaye mchambuzi wa masuala kisi ya kisiasa William Mkanta kutoka katika jimbo la Kentucky hapa nchini Marekani. Nam basi, Khadija na William Mkanta na wewe msikilizaji, unayenisikiliza popote pale kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom hivi sasa tunaangalia sakata mpya kabisa katika siasa hapa nchini Marekani, ambapo mkuu wa idara ya upelelezi ya Marekani alisema siku ya Ijumaa kuwa idara yake inafungua tena uchunguzi kuhusiana na Hillary Clinton mgombea urais kwa chama cha Democratic kwa ajili ya kutumia barua pepe binafsi kwa shughuli za kikazi. Kwa mujibu wa mtandao wa VOA, katika barua aliyowapelekea viongozi wa Republican, Mkurugenzi wa FBI James Comey alisema idara yake imebaini kuwepo kwa barua pepe ambazo zinaonekana kuwa zinafaa kufanyiwa uchunguzi. Alisema uchunguzi utaangalia barua kuona kama zina habari za siri na kutathmini umuhimu wa uchunguzi wa FBI. Tuangalie kwa undani. Je, kulikuwa kuna sababu hatarishi za kupelekea James Comey kufungua suala hili la uchunguzi ikiwa zimebaki chini ya siku kumi kufanyika uchaguzi mkuu, ni ikija kwako wewe William Mkanta. Kwa kweli kama tulivyosikia katika kipindi cha weekend iliyopita, kuanzia Ijumaa tarehe ishirini na nane mwezi wa kumi, kama ulivyoelezea kwamba mkurugenzi wa idara ya upelelezi yani FBI ametoa taarifa kwamba anafungua upya upelelezi dhidi ya mgombea wa chama cha Democratic katika uh, swala linalohusiana na utumiaji wa barua pepe katika kazi za binafsi au katika namna ya binafsi wakati inahusisha kazi za uh, kiserikali. Kwanza ikumbukwe kwamba hii siyo mara ya kwanza kwa upelelezi huu kufanyika au kwa taarifa kama hizi kujulikana kuhusiana na barua pepe. Itakumbukwa kwamba huyu huyu uh, mkurugenzi wa FBI James Comey alijitokeza uh, mwezi wa saba, wakati ule kampeni ndo zinaanza kupamba moto na kusema kwamba wamefanya upelelezi wa kina na kwamba kila kitu ambacho kimeangaliwa kutokana na upelelezo aliofanya no, akionyeshi kwamba kuna makosa yoyote ya jinai au ya uhalifu aina yoyote amefanyika dhidi ya Hillary Clinton, na kwamba kesi hiyo imefungwa. Kwa hiyo tukio lilotokea siku ya tarehe ishirini na nane ambapo ilikuwa ni siku kumi na moja kabla ya uchaguzi, na sasa hivi tuko katika siku tisa kabla ya uchaguzi, a, siku nane kabla ya uchaguzi, inaonyesha kwamba ni tukio la kushtusha kwa sababu kwanza haijulikani kama hizi barua pepe ni mpya au ni zile ambazo zimeshafanyiwa uchunguzi. Halafu barua na taarifa aliyotoa haionyeshi kwamba uchunguzi unaofanyika sasa hivi ambapo ni a, siku chache kabla ya uchaguzi utakamilika lini na kama utakamilika kabla ya uchaguzi. Na pia barua haionyeshi kama moja kwa moja kuna chochote kilichoonekana kama ni hatarishi ambacho kitasababisha chochote kufanyika kwa mgombea huyu wa chama cha demokrati kabla ya uchaguzi. Kwa hiyo kuna utata wa aina fulani ambao umeletwa uh, kwanza kwa namna ambavyo utaratibu uliotumika kutoa taarifa na pia kulinganisha na muda uliobaki kabla ya uchaguzi, ambapo kiutaratibu uh, si rahisi au si kiutaratibu kuleta mashtaka au kuleta uh, maelezo yoyote ambayo yanamwekea uh, nafasi ambayo inaweza kumdhuri kiuchaguzi mgombea yote wa uchaguzi uh, siku chache kama ilizobaki kabla ya uchaguzi. Khadija, hebu tuangalie kwa undani zaidi hizi barua pepe zinazozungumziwa hivi sasa. Ni barua pepe mpya ama ni barua pepe ambazo ndio zile zilizozungumziwa katika miezi kadhaa iliyopita katika bunge la Marekani? Mm, kamiti barua pepe zinazozungumziwa, sisi sote hatujui kama ni mpya au za zamani, manake kwa mujibu wa mkurugenzi wa FBI anasema yeye alipata habari siku ya Alhamisi kwamba kuna hizo barua pepe ambazo zimeonekana kwenye tarakilishi ya Wina ambayo tarakilishi ni personal server ya Wina. Walichukua laptop yake, walichukua iPhone, walichukua pamoja na na iPad. Walikuwa wanamchunguza kwa swala jingine la kuwa na mawasiliano ambayo ni ya kingono na msichana wa miaka kumi na tano. Sasa katika kuchunguza kwenye zile tarakilishi zake ndio wakakuta hizi barua, wanasema ni zaidi ya barua elfu kumi na nne na mia tisa. Kwa hiyo sasa alichotaka na ni mkurugenzi wa FBI anasema ni wajibu wake kuwaandikia wa Republican pamoja na wa Democrat katika bunge kuwaeleza kwamba kuna uchunguzi mpya. Kwa hiyo anaomba ruhusa ya kufungua tena uchunguzi kwa sababu huu uchunguzi ulishafungwa, akasema hakuna kesi, lakini kutokana na hizi barua inabidi afungue tena uchunguzi mpya na kuangalia. Kwa hiyo sasa wanaangalia, lakini yeye pia hajui ni za aina gani, kama ni za zamani au ni mpya, lakini katika jinsi watakavyofanya huwa uchunguzi ndipo watakapojua. Umetaja ume jina la Anthony Weiner katika uchunguzi wako. Anthony Weiner ni nani? Anahusika vipi katika barua pepe hizi za Hillary Clinton, mgombea urais wa Marekani? Antony Weiner ni mume wake mshauri wa Hillary Clinton, Huma Abedin, na kama mnavyofahamu, Huma Abedin aliwahi pia kuhojiwa na ameripotiwa akisema kwamba hafahamu chochote kuhusu barua pepe hizi ambazo zimegunduliwa na FBI. Anasema yeye hajashirikiana tarakilishi na mume wake. Yeye alikuwa na tarakilishi zake, personal server zake, na mume wake anazo zake, kwa hiyo hajui hizi barua zimetoka wapi. Kwa hiyo sasa kinasubiriwa ni kuangalia ni kitu gani ambacho kitajitokeza hapa. Naam, basi, kwa mujibu wa mtandao wa Politico ni kwamba mgombea wa urais hatakiwi kutolewa mashtaka dhidi yake ndani ya siku sitini za kufanyika uchaguzi. James Coni Comey ametangaza hatua hiyo ikiwa zimebaki siku takriban kumi na moja. Je, tukiangalia kwa undani katika suala la sheria hapo linaeleza vipi? Kwako William Mkanta. Yeah, ni kweli kabisa kwamba kiutaratibu uh upelelezi wowote ambao unamhusisha mgombea uchaguzi hautakiwi kutolewa maelezo ikiwa zimebaki siku sitini kabla ya uchaguzi. Hicho ni kitu cha kwanza ambacho kimekiukwa na James Comey alipojitokeza siku ya Ijumaa kuelezea upele... kufungua upya upelelezi dhidi ya Clinton. Lakini kitu kingine pia ambacho kiko katika mlolongo wa taratibu zilizokiukwa ni kwamba yeye, pamoja na kwamba ni mkurugenzi wa idara ya upelelezi yani FBI, anachotakiwa ni kukabidhi upelelezi aliofanya kwa vyombo vingine hususan uh, idara ya sheria au wizara ya sheria hapa Marekani ambayo yenyewe ndio ina jukumu la kuelezea kitu gani kinafuatia baada ya upelelezi uliofanyika kukabidhiwa kwao. Kwa hiyo uh, toka mwezi Julai wakati wina, um, um, James Comey alipojitokeza kusema kwamba amekamilisha um, uchunguzi na hakuna uh, tatizo liloonekana dhidi ya Clinton, ilionekana kwamba tayari ni ukiukwaji na pia alivyojitokeza siku ya Ijumaa na kuelezea yeye kwamba tunafungua upya upelelezi dhidi ya Clinton, pia ni ukiukwaji wa kitu ambacho kitakiwa kifanyike na uh, idara ya sheria au uh, wizara ya sheria. Kwa hiyo kuna ukiukwaji wa utaratibu uliofanyika wa kuhusiana na siku sitini zile ambazo hazitakiwi mgombea kutajwa katika upelelezi, lakini pia na utaratibu wa kutoa taarifa zenyewe kwenye vyombo vya umma. Khadija, wakati tunajiandaa kuja hapa studio ni kwamba White House ilikuwa ikizungumza na wanahabari kuhusiana na suala hili la, la FBI kusema linafungua tena uchunguzi wa barua pepe. Na nini hasa ambacho msemaji um, wa White House Josh Earnest amekuwa akizungumza na wanahabari kuhusiana na hilo? Uh, Josh Ernest mchana huu alipokuwa akizungumza na wanahabari amesema kwamba Rais Barack Obama haamini kuwa hatua ya James Comey itabadili mwelekeo wa uchaguzi. Na wakati anajibu maswali, baadhi ya waandishi wengi walitaka kujua ni kitu gani ambacho sasa White House itafanya lakini James, eh, na ni Josh Earnest hakutaka kuelezea kwamba White House inamtetea, wala kukosoa uamuzi wa mkurugenzi wa FBI, kwa sababu anasema alikuwa na wajibu wa kuwajulisha wabunge wa Republican na wademokrat, lakini hilo sasa litakaloendelea baadaye hapo wao hawajui na wala hawataingilia kati, na Rais Obama anaamini kwamba James Comey ni mtu ambaye anajua taratibu zake, anafuata kazi kwa maadili, anaheshimu maadili na ana mwelekeo mzuri wa kazi yake. Kwa hiyo haamini kwamba kuna kitu chochote ambacho amefanya, labda anadhani kinaweza kuonyesha kwamba alikuwa anaelemea upande wowote. Na huyu James Comey ni mtu ambaye aliteuliwa na Rais Obama miaka kadhaa iliyopita, si ndio? Ameteuliwa na Rais Obama miaka mitatu iliyopita, hivi sasa huu ni mwaka wake wa tatu, na kama mnavyofahamu mkurugenzi wa FBI anahudumu kwa kipindi cha miaka kumi. Yeye ni Republican mm -hmm. na Heriridi, manake yeye Heriridi ni mm -hmm. kiongozi wa walio wachache katika baraza la Senate upande wa Democrat, amelalamika kwamba wa Republican wenzake hawakutaka kum... pitisha kumpendekeza lakini na kumwidhinisha, lakini yeye ndo alipigania. Lakini sasa leo anasema anaona amekiuka sheria ya Hatch Act ya mwaka 1939, kwamba ametoa habari kuliko ni ukiukaji wa sheria hiyo kwa sababu katumia vibaya madaraka. Lakini hatujui kitu gani kitakachoendelea, lakini haya ni kwa mujibu yeye. Heririda anasema huyu kakosea. Yeye mwenyewe James Comey anasema alichofanya ni ndani ya utaratibu wa kazi yake, amefuata maadili. Lakini katika kuongezea hilo basi pia uh... Eric Holder, mwanasheria mkuu wa Marekani aliyestaafu, naye amesema kwamba barua ya FBI ni kosa kubwa. Kwa hiyo kwamba si hariridi peke yake, pia hata kuna baadhi ya viongozi wa juu katika, katika masuala ya sheria wanaona kwamba hapa kumekuwa kuna makosa kiasi. Ni kweli mkamiti, kwa sababu hata na ni mwenyekiti wa muda wa kamati ya kitaifa ya chama cha Democratic, Dona Brazil amesema kwamba amemtaka mkurugenzi James Comey kuelezea hatua inayofuata kuhusiana na hizi barua pepe kwa sababu wana siku chache kabla uchaguzi, uchaguzi. kwa nini hakusubiri baada ya uchaguzi? Kwa hiyo wanachotaka kwamba aelezee Je, yeah, aliingilia kati uchaguzi kwa maksudi au ni kwamba yuko ndani ya utaratibu wake kuzungumzia hili, lakini wao wanadhani hayuko kwenye utaratibu katika kulizungumzia hili wakati huu. Na nikirudi kwako, kwa upande wako, uh, William Mkanta, kama hivyo tulivyosema, zimebakia takriban uh, siku nane mpaka uchaguzi mkuu, unadhani kwamba hatua hii ya, ya James Comey itahatarisha kazi yake ama shinikizo hizi zinazotoka katika vyombo mbalimbali vya habari kwamba amekiuka nini, unadhani kitakachofuata hapo? Ah, itategemea sana matokeo ya, ya kile ambacho amekianzisha, lakini mpaka sasa hivi kama ilivyosema hapo awali ni kwamba amekiuka utaratibu tayari. Kwa hiyo kwa namna moja atakuwa amepoteza imani kama vile ambavyo imevyoonyesha kutoka kwa Harry Reid na Holder kwamba wamepoteza imani naye, lakini pia ah, namna ambavyo matokeo yatakayotokea ya ule uchunguzi mpya aloanzisha alo, alo, alo pia itaonyesha ni kitu gani kitafuatia kama hatima yake. Aa, lakini kwa kiasi kikubwa kama utakumbuka kwamba siku ya Ijumaa, mara tu baada ya tangazo hili kutolewa, pande zote mbili za kampeni zilisema kwamba zinataka uchunguzi ufanyike mara moja ili waweze kuendelea, lakini kila kambi kama tunavyojua ilikuwa na nia yake kusema vile, upande wa, wa Trump wanataka uchunguzi ufanyike kwa kujua au kwa kutegemea kwamba matokeo yale yatamkandamiza Hillary, kwa hiyo italeta nguvu katika upande wake wa kampeni wakati upande wa Hillary kwa sababu barua yenyewe haikuwa wazi kusema kwamba uchunguzi huu utaleta ta chochote kipya. Walitaka kila kitu kiishe, ili waweze kuwa na siku chache za kuweza ku, uh, kurudi upya katika nguvu yao ya uchaguzi, waweze kuendelea na kampeni yao bila matatizo. Kwa hiyo uh, matokeo haya yatakayotokea uchunguzi huu yatamweka uh, James Comey katika hali uh, ngumu kutegemeana na kwamba yatakuwa ya namna gani na pia nguvu gani itatokea nyuma yake katika kua ya... Nakushukuru sana William Mkanta kutoka katika jimbo la Kentaki hapa Marekani. Hali kadhalika ninakushukuru mwenzangu Khadija Riami hapa studio. Msikilizaji, mimi ninaitwa Mkamiti Kibayasi. Basi hapo kesho jiunge nasi tena wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC.