katika mfululizo wa makala zetu za uchaguzi hapa marekani leo tunazungumzia kuhusu suala la uhamiaji ambalo limejadiliwa kwa mapana na wagombea wa chama cha demokratic hilary clinton na mwenzake wa chama cha republican donald trump mwenzangu mary mgawe amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa profesa david monda kutoka chuo kikuu cha new york na kwanza akamuuliza wagombea hao wanatofautiana vipi katika suala hilo la uhamiaji kwa upande wa bwana uh, donald trump amesistiza ya kwamba wahamiaji wamevunja sheria wahamiaji wale walioingia marekani bila idhini na haibidi wapate nafasi yoyote hapa marekani iwe nafasi ya kikazi au kuweza kunufaika kwenye Uh, usaidizi wowote wa serikali za majimbo au serikali kuu kwa hivyo anataka wafurushwe wote upande wa walinton uh, amesisitiza kwamba wahamiaji ngawa wamevunja sheria haina maana kujaribu kufurusha wahamiaji zaidi ya milioni kumi na mbili haiwezekani familia zitateguka takuwa na ule mvuto mbaya na uh, njia hii siyo, siyo njia halisi itakayofuatwa hapa marekani na pia jambo jingine kamba upande wa bwana trump anasitiza ya kwamba hakuna njia yoyote ambapo uh, wahamiaji wasio halali wanaweza kuweza kujisajilisha upya kukaa hapa marekani isipokuwa warudi kwao nyumbani ili waweze kupata vyeti vya kuingia marekani upande wa B. clinton amesema ya kwamba lazima kuwe na ule utu wa kibinadamu uh, waweze kukaa hapa marekani waonyesha kwamba wamekuwa wakilipa kodi angalau waweze kuanzisha njia ya kujisajilisha upya hapa marekani na kuwa raia uh, pia watu wamehoji kwamba kwa nini suala hili linachukua nafasi ya juu katika uchaguzi wa mwaka huu kusema kweli kila mwaka kila kuticha hapa marekani ikiwa na uchaguzi hususan wa urais swala la uhamiaji huwa linapewa kipaumbele kwa, kwa sababu sababutofauti Fauti kuna sababu za kiuchumi kuna uh, masuala ya jamii kuna masuala ya kisheria tunajua kwamba ugaidi ni jambo nyeti uh, hapa marekani uh, hivi majuzi hapa new york kulikuwa na mashambulizi kule uh, manhattan yaliyoanzishwa na mzaliwa wa afghanistan kwa hivyo ni swala nyeti kila kukicha uh, na inabidi kila baada ya miaka minne wagombea uchaguzi waonyeshe bayana msimamo wao wa kisiasa hususan swala hili la uhamiaji pia mtu anaweza kujiuliza kwamba sasa hawa wagombea wote wameshaeleza swira zao katika hasa katika hiyo eneo la uhamiaji endapo watafanikiwa kuingia madarakani unafikiri wanaweza wakafanikiwa kwa kiwango gani kwa sababu tunajua hapa marekani mambo mengi ili aweze kupita basi bunge nalo linatakiwa kuhusika kupitisha Pisa, hilo ni swali nyeti uh, hapa marekani fumo wa, wa kisiasa uh, haumpatii rais madaraka yote kwa hivyo hata hatalinton kwa mfano akiweza kuwa rais akuweza kushinda uchaguzi huu lazima bunge la congress vyumba vyote viwili vimpatie idhini ya kuweza kuwasajilisha upya wahamiaji tukajua kwamba bwana obama miaka nane iliyopita a kwamba hata litatua jambo hili la uham, uhamiaji uh, upande wa urahisi mamlaka yote hayapo kwenye white house lazima apate idhini ya congress na hili ni jambo nzito uh, sana kwa kila mgombea uchaguzi itategemea sana li akishinda ataweza wapa, wapata uh, wabunge wangapi kwenye congress kuweza kumsaidia ku kupa kipaumbele suala hili na pia upande wake bwana trump aawapata akishinda atapata wajumbe wangapi kwenye congress ili miswada yake iweze kupita sheria vile vile neno uhamiaji ni ni neno pana na katika kampeni hizi sijui labda ungetufafanulia kidogo kwa sababu tumesikia kama trump anasema atajenga ukuta wataondoka amewaita baadhi ya wa wamexican kwamba majangili sasa sijui hapa hawa wagombea wanawalenga kina nani wahamiaji wa aina gani tuwajua sana sana eh, shi, jambo hili la uhamiaji wengi wa wahamiaji wasio halali wanatoka amerika kusini eh, na hususan ya eh, hususa, hususanryaka la mexico mataifa ya guatemala honduras el salvador eh, na m-mataifa sana ya afrika kusini na eh, marekani kati kwa hivyo bwana trump kwake anagusia sana wapiga kura wenye msimamo wa mrengo wa kulia sana wale ambao wanataka wahamiaji wote wafurushwe mara moja upande wa nademokrat ingawa uh, kimaadili wanasema ya kwamba lazima kuwe na ule utu kwa wahamiaji lakini pia uh, ustawi ya kwamba uh, kuna kitengo fulani kwenye chama ambacho kinataka suala la wahamiaji ligusiwe ni profesa david monda akizungumza na sauti ya amerika kutoka new york