utepetevu wa madaktari kutoa huduma ya dharura kwa wagonjwa wanaohitaji huduma hiyo umezua mjadala mkali nchini hasa baada ya kuripotiwa utepetevu katika kifo cha alex madaga aliyekosa kupata huduma ya dharura na kulazimika kukanda ni ambulensi kwa takriban saa k4 huku hospitali ya kenyatta na pti zikitakiwa kuelezea ni kwanini alex madaga alipoteza maisha yake kwa kukosekana kwa huduma ya dharura jamii mbili jijini nairobi pia zinaomboleza vifo vya jamaa zao waliopoteza maisha yao mikononi mwa hospitali zilizodinda kutoa huduma ya dharura kunusuru wapendwa wao na hata nyingine kutepetea kazini an ambaye hataki jina lake halisi litambulike anasema kuwa alimpoteza mkwa wake kwa njia ya kutatanisha katika hospitali ya kenyatta hapa anaeleza kukasirishwa kwake kutokana na utepetevu wa huduma wa hospitali hiyo kulingana na hali yake akchali alikuwa amepelekwa ametolewa frika akaletwa kenyatta na mbila hiyo ni, ni mtu ambaye alikuwa anahitaji kuhudumiwa immediately lakini hawakuhamhudumia wakati ule wakachukua muda mrefu wakamwona waka siku ya pili usiku na kwa sababu hiyo mtoto alikuwa ameanza ame ku kuparal pande mmoja walisema ilikuwa ni brain tumor. Ma, ikifikisha masaa ishirini na manne mtoto akaingia ikiwakoma hmm. na wakamweka kwa ICU, and after kitu kama siku tano aka, aka, aka, aka, uh, kab, ka, kabla aingia kwa kwa koma alikuwa alikuwa amekaa for hours alafu sasa afta kuingia kwa koma alikaa siku tano na tukienda pale hata kwa ICU. walikuwa wanatuambia huyu mtoto hata thta akitibua atatupatia ata, hard time kwa hivyo tu tukubali yale anafuja, it's like they were just telling us we should not have hope na huyo mtoto ilikuwa ni kitu ya huzuni sana unajua wakati umeenda unaona mtu akona uhai anapumua lakini munaambiwa Mu give up ni kitu ya huzuni sana salma ali nasri mkazi wa nairobi anaeleza kumpoteza mama yake mzazi kutokana na utepetevu wa madaktari wa hospitali ya nairobi west salma anaeleza kuwa waliamua kwenda hospitali ya nairobi west wakati walipokosa huduma ya dharura katika hospitali ya avenue iliyopo parklands hapa jijini nairobi Was there in inalot of pain but walimtreat kama tu mgonjwa mwingine mwenye ilikuwa anahitaji okay. emergency they didn't cause we were there mlkinilikuwa nahitajiheeoar1am tulitoka apoam the next nexda atukwa tumehudumiwa hospital bado hawakumpatia the emergency care bado alikuwa anatapika lot of pain but hakuna daktari alikuja kumwangalia venye alifariki nilitumia nilitumia nairobi west hospital message nikamwambia ningekenda kuona file ya mamangu exactly alikuwa nairobi west hospital hakuna mtu alinijibu kuniambia this this is is it ama this is when you can come and see the file hatua za kuwafikia madaktari katika baadhi ya hospitali humu jijini nairobi kuelezea jinsi wanavyotoa matibabu ya dharura ziligonga mwamba kwani walionekana kuogopa walionekanakuogopa zungumza kinaganaga kutokana na utata unaozingira hospitali za kenyatta nat kuhusu kifo cha alex madaga kwa mujibu wa kanuni za afya za maadili ya kitaaluma na nidhamu nchini kenya mgonjwa yeyote anayehitaji matibabu ya dharura hafai kunyimwa au kucheleweshwa kupata huduma hiyo je hospitali za kenya zinatibu vipi wagonjwa walio katika hali mahututi fred majiwa afisa wa shirika la st johns ambulance anaeleza kitu cha kwanza ni kupima hali ya mgonjwa jinsi ambavyo ya ameletwa kuna makaratasi ambayo mhudumu ambaye alikuwa na mgonjwa ameandika sasa ule mwingine mwenye anachukua ni kuthibitisha tu kuwa amepima hali yake eh, ya damu kama iko sawa jinsi ambavyo ya mgonjwa anapumua kama iko sawa Uh, consciousness ya, ya mgonjwa so atapima hizi zote kwa kimombo wanai, vital signs of life so akishapima haya anajua kuwa mgonjwa yuko sawa na ako tiyari kwa matibabu alafu wahudumu wana, wanapeleka mgonjwa kwenye daktari ili sasa waanze kupima ni nini chanzo cha ugonjwa wake ama ni nini ambazo zinaweza zikamwangamiza mgonjwa sana bwana majiwa pia anaeleza kuwa sheria mpya za matibabu ya rufaa zilizoidhinishwa hivi majuzi zimeleta mabadiliko makubwa ambayo wakati mwingi yanachangia pakubwa kukosekana kwa huduma ya dharura kwa wagonjwa huu mwongozo wa, wa rufaa ulitolewa na, na wizara ya afya juzijuzi kwa hivyo hospitali nyingi hawajazoea na, na yale ambayo yamewekwa yame, yame katika mwongozo haya kwa sababu yanasema kuwa mgonjwa akitoka kwenye hospitali moja na kupelekwa rufaa kwa hospitali ya juu kuna mikakati zinafaa kuwekwa uh, hizo mikakati eh, eh, mojawapo ni kuwa wanafaa kupiga simu kwenye hospitali nyingine ambayo mgonjwa anapelekwa na cha pili eh, ambulensi hiyo inafaa kubeba mhudumu mmoja kwenye hospitali ambayo mgonjwa ametoka na cha tatu ni kuwa daktari wa hospitali ya chini anafaa kuandika Uh, msn ya kuruhusu huyo mgonjwa kupelekwa kwenye hospitali ya juu uh, kwa hivyo mara nyingi unapata kuwa mgonjwa akitolewa kwenye hospitali moja na kupelekwa kwa hospitali ya juu na haijatimiza hayo matakwa matatu tatizo linatokea kizingiti kingine ambacho pia kimeshuhudiwa na mashirika ya ambulensi nchini watumiaji wa barabara jijini nairobi kuonekana kutozipisha ambulensi hizo kwa harakisha wagonjwa hospitalini tunatumia dakika tisa kufikia mgonjwa lakini kwa sababu ya tatizo saa zingine za jama hapa na pale eh, hasa kwenye jiji unapata kuwa saa zingine hatufiki kwa muda ambayo inahitajika kwa hivyo kukiwa na, na hali kama hiyo mara nyingi tunatumia polisi wakitumia radio rediokose zao wanaambia wale ambao wako mbele wafungue barabara ili ambulensi ipite lakini tumeona hawapatii wahudumu wengine heshima kama yale ambao wanatupatia a, kwa sababu unaona hasa wale ambao wanaendesha matatu wanaangalia kwenye said mira akiona sio zile ambulensi ambazo zimejulikana kama ya st john ambulance hawapeani nafasi e, e, nadhani ni kwa sababu wanafikiria hakuna mgonjwa ambaye imebebwa kule kwa sasa familia ya alex madaga na familia nyingine ambazo tumeziangazia katika makala hii bado zinasubiri maelezo kuhusu vifo vya wapendwa wao sauti ya nairobi