katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi wa rais marekani leo hii tunamulika swala la jinsia na mchango wake katika uchaguzi huu kwa kuwepo kwa mara ya kwanza mgombea mwanamke chama cha demokrati kimemchagua hilary clinton kama mgombea wake wa uraisi lakini nini kilichopelekea kuchukua muda mrefu kufikia hatua hii katika nchi ambayo inaweka mbele juhudi za kuhamasisha uwezeshaji wanawake kote duniani mwandishi wa voa kada kostrechi anaripoti na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili kambi ya clinton mara nyingi imekuwa ikisisitiza kwamba ubaguzi wa jinsia unatumika kumkosoa wa mgombea wao michel swers profesa wa chuo kikuu cha georgetown anayefundisha masuala ya serikali ya marekani anasema watu bado wanahusisha ushupavu na uongozi bora na wanaume so mwanamke anasafiri katika barabara nyembamba hivyo basi wanawake katika siasa wanatakiwa kuthibitisha vyote kwamba wanashikilia hadhi za uongozi na wanaume lakini bado anashikilia nafasi ya uongozi ya mwanamke ambapo watu wanaamini wanawake wanaweza soyers anasema kwamba clinton mara kwa mara anakosolewa kwa kuwa mpole mno na makini lakini kwa upande mwingine pale anapoonyesha upande wake wa upole anapata majibu ya wapinzani anasema sonya michel profesa mwandamizi wa chuo kikuu cha maryland ambaye analenga kwenye historia ya wanawake na jinsia say, well, is she is she kadri anavyojaribu yeah, kuepuka aina hizo za ukosoaji yeah. watu wanasema je yeah, ni mwanamke jasiri vya kutosha ni mwanamke shupavu unajua atafanya kazi vipi katika jukwaa la dunia lakini profes soyers anasema ukosoaji aliyoupata clinton sio tu kutokana na ubaguzi wa jinsia na kuongezea anafikiri ukosoaji huo unahusiana na matumizi ya simu binafsi kwa ajili ya barua pepe za kiofisi pamoja na michango ya kampeni kwenye taasisi ya clinton ni halali na hivyo basi wana maswali kuhusu thamini ambazo wanazishikilia kuhusu uwazi kuhusu uaminifu na kuhusu heshima katika uongozi wetu lakini anasema ni rahisi kwa maswali hayo kuangukia kwenye eneo la ubaguzi wa jinsia kwa sababu wagombea wanawake wanatakiwa kuwa wakweli zaidi wenye kujiamini na wenye kupendwa zaidi na kujiandaa zaidi anasema mwandishi wa habari anayetangaza kwa lugha ya kihspanish dori toribio hayo ndio mambo ya wanawake katika siasa unatakiwa kuwa mtu wa makamo unatakiwa kuwa jasiri na kwa maoni yangu unatakiwa uwe mara kumi zaidi mzuri kuliko mwanamme ili kuweza kufika hapo ulipo unatakiwa wakati wote kujionyesha na kujithibitisha kwamba unaweza novemba 9 dunia itafahamu kama wapiga kura wa marekani wamemchagua mwanamke wa kwanza kama rais wa nchi na kuvunja vizuizi vyote vilivyokuwepo katika mdahalo wa ugombea urais uliofanyika jana usiku kauli ya mgombea wa chama cha republican donald trump ya kutoahidi kukubali matokeo ya uchaguzi iwapo atashindwa imezua mahisia tofauti kutathmini haya zaidi mwenzangu bmj muridhi amezungumza na wakili kamau mbugua ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nairobi kenya na kwanza akamuuliza maoni yake kwa jumla kuhusu jinsi trump na hilary clinton walivyojibu maswali kwenye mdahalo huo inaonekana wanataka tu mabadiliko waone kitu kipya ni sstem mpya gani ambayo inaweza kufanyika ambayo inaweza pengine kuleta mabadiliko katika ya swala ambalo limezua joto kali kisiasa hapa marekani na kwingineko ulimwenguni ni baada ya donald trump mgombea urais wa chama cha republican kuulizwa iwapo atakubali iwapo atashindwa katika uchaguzi huo na akasema kwamba hayuko tayari kusema kama atakubali matokeo ya uchaguzi nipe maoni yako kuhusu jinsi ambavyo alijibu swali hilo mimi, vile, mimi maoni yangu ni kwamba vile amekosa ameiweka uh, amerika katika taharuki kidogo kwa kusema kwamba hatajibu mimi naona hiyo ina- inalingana ina, ina na siasa zake tangu mwanzo pengine itamsaidia kisiasa na kuwaweka wale ambao wamekuwa ni wafuasi wake wa ndani kukaa na yeye kuna wengi pia ambao wametoa tetesi kwamba hilary clinton alijaribu kukwepa baadhi ya maswali swali so, moja ambalo aliulizwa kuhusu jinsi ambavyo mumewe alitajwa katika kashfa na yeye uh, hilary clinton ikasemekana kwamba aliwadhalilisha wale wanawake ambao walitoa shutuma kwa mumewe E je swala hilo pia umeliona vipi nafikiria kwa clinton kuko, kukosa kulijibu linamsaidia inamsaidia kukosa kulijibu kwa vile e, yeye amekuwa akiweka shutuma kwa kwa kwa e, dhidi ya, ya ya donald trump kwa mambo haya ya kutoheshimu wanawake na kuwadhalilisha wanawake kwa hivyo kama alilijibu ingekuwa kwamba halimsaidii kisiasa kwa vile pia nyumba yake imekutikana katika mambo haya pia swala ambalo limeibuka ambalo katika historia ya siasa za marekani alijawahi kutokea kwamba wale ambao wanafaa kumuunga mkono mgombea wa republican baadhi yao wakiwa wanachama wa chama cha republican wengine wakiwa wa ngazi za juu katika uongozi wamejiondoa wakasema kwamba hawamuungi mkono kufikia uchaguzi je unaweza linganishaje haya na jinsi ambavyo siasa huko barani y afrika zinafanyika kuna uwiano wowote kwa swala hili bila shaka kuna uwiano katika nchi kama ya kenya unapoona wanasiasa waki wakidefect waki kutoka chama hiki na kukiunga chama kingine sana sana ni, ku, ni kutokana na pengine ni faida gani hawa wanasiasa wanaiona katika uh, kuwa serikalini sasa wale ambao wako chama cha wanaunga wana, wana clinton mkono ni kwa vile system ya vyama viwili wanaielewa wanaelewa kama uh, namna au mtindo wa uh, uongozi ambao clinton atauleta na ndio kwao ni rahisi kujiunga na clinton ama kuunga mkono clinton kuliko kuunga mkono um, uh, huyu donald trump kwa sababu yeye analeta uh, sstem mpya ambayo hawaielewi na ambayo hawatakuwa na manufaa kwayo ni wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa kama umbuguu akizungumza na sauti ya amerika kutoka nairobi