kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni jumanne oktoba 18 mwaka wa 2016 katika matangazo ya voa hivi leo tanzania yasisitiza kuwa hadi sasa hakuna viza ya pamoja ya kitalii baina ya mataifa ya afrika lakini mazungumzo bado yanaendelea kwa hiyo tunasema hakuna mfumo wowote wa uanzishwaji wa, wa viza ya, ya pamoja ya jumuiya ya Afrika Mashariki ulioanzishwa hadi sasa. Hii inamaanisha kuwa hakuna viza ya pamoja ya utalii ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni afisa wa ngazi ya juu kutoka wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, Bernard Haule akifafanua juu ya swala hilo. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, na kwenye kero langu hivi leo, wafanyabiashara wa pombe ya mnazi katika pwani ya Kenya walalamikia kukandamizwa na polisi. Tumechoka na askari wa Nyali kwa kutusumbua kuhusu uuzaji wetu wa mnazi. Tungependa serikali ituangalie na itupe nafasi tuuze mnazi. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VUE Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Majeshi ya Iraq na Wakurdi yamekomboa vijiji kadhaa nje ya mji wa kaskazini wa Mosul wakati wakiwa katika mapigano ya kutaka kukomboa udhibiti wa eneo hilo kutoka kwa kundi la Islamic State. Operesheni iliyoungwa mkono na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani na kuhusisha majeshi wa Sunni na ya wasuni na washia yameingia siku ya pili hii leo Jumanne, huku mapigano yakiendelea nje ya mji wa Mosul. Rais wa wakurdi Masud Barzani amesema siku ya kwanza ya mapigano imepelekea kukombolewa kwa kilomita mia mbili za mraba. Anasema Mozo itakombolewa na kuongeza kwamba wapiganaji wake wanafanya kila aliwezekanalo kuhakikisha mji huo hauharibiwi na vita kama ilivyo kwa mji wa Alepo nchini Siria. Hii ni operesheni kubwa kuliko zote tangu majeshi ya Marekani kuondoka miaka mitano iliyopita lakini wameelezea wasiwasi wao juu ya usalama wa maelfu ya raia wanaoishi katika eneo hilo. Wakati huo huo, Ufaransa ilitangaza itafanya mkutano wa kimataifa Alhamisi kuzungumzia uthabiti wa Moso baada ya mapigano ya kijeshi. Rusia inasema majeshi yake na yale ya rais Bashar al Assad wa Siria yamesitisha mashambulizi ya, ya mabomu katika mji wa kaskazini wa Alepo ili kuruhusu misaada ya kibinadamu inayotarajiwa huko siku ya Alhamisi. Waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergey Shoigu, alitoa tangazo hilo kwenye televisheni siku ya Jumanne, akisema usitishaji wa mashambulizi ya anga utaanza rasmi saa nne za asubuhi kwa saa za huko. Usitishaji huo wa mapigano wa Alhamisi umeandaliwa kwa ruhusu raia kuondoka katika mji huo ulioshambuliwa vibaya, pamoja na watu waliojeruhiwa, wagonjwa na waasi wanaotaka kuondoka. Sheria za usiri ziliwekwa na serikali ya Australia zimepelekea kuwazuia maafisa kupata taarifa muhimu za serikali, uchunguzi wa Umoja wa Mataifa umegundua. Michel Forst, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa juu ya haki za binadamu, aliitaka Australia kuangalia upya sheria zake za usiri, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Kikosi cha Mpakani, ambayo inazuia maafisa kutoa taarifa bila ruhusa za hali ilivyo katika kambi ya wa wahamiaji inayoendeshwa na Australia huko Nauru. Idara ya uhamiaji nchini humo imechukua hatua za ziada kuzuia watu wa taarifa, wafanyakazi wa serikali au wakandarasi, kutoa taarifa zozote kwenye mitandao juu ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika jela za Australia zilizoko nje ya nchi hiyo ambazo zinapokea waomba hifadhi. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Viongozi kutoka Ujerumani, Ufaransa, Rusia na Ukraine watakutana siku ya wa Jumatano mjini Berlin kujadili hatua zaidi katika mkataba wa amani wa Minsk ambao ulilenga kumaliza ghasia za mashariki mwa Ukraine. Msemaji wa serikali ya Ujerumani ste alisema katika taarifa yake Jumanne kwamba kansela wa Ujerumani Angela Merkel aliwaalika viongozi wa nje kujadili hatua zijazo zinazohitajika ili kuhakikisha amani katika eneo hilo. Maamuzi hayo ya Jumatano yalifanyika baada ya mawasiliano ya hapa na pale kati ya pande hizo nne mwishoni mwa juma lililopita, na kwa mujibu wa Seibat hatarajii kupata matokeo yoyote mazuri. Inaripotiwa kwamba maafisa wa juu wa serikali ya Afghanistan na wawakilishi kutoka Taliban wamefanya mikutano miwili ya siri katika siku za karibuni ikiwa ni juhudi za kuanzisha tena mazungumzo ya amani yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ili kumaliza vita vya Afghanistan. Chanzo ndani ya serikali ya Umoja wa Kitaifa NUG mjini Kabul kilithibitishia Sauti ya Saudi Amerika kwamba mazungumzo yalifanyika mjini Doha, mji mkuu wa Qatar, ambapo wasuluhishi wa kisiasa wa Taliban ndipo walipo, lakini alikataa kuzungumzia swala hilo kwa undani. Msemaji wa serikali ya Afghanistan, Dawakan Menapal, aliambia Sauti ya Amerika kwamba serikali inafanya juhudi zote kuwasiliana na makundi ambayo yako tayari kwa mazungumzo ya amani ili kuleta uthabiti nchini humo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika taarifa ambayo tumeipa kipaumbele hivi leo, tuelekee nchini Tanzania, ambapo nchi ya Tanzania imesema kwamba nchi tatu ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki zilizoanzisha viza vya pamoja ya utalii vimefanya hivyo nje ya mfumo wa majadiliano na makubaliano ya pamoja ya jumuia hiyo na kukanusha uvumi kwamba Tanzania imejitoa, kinyume na ripoti zilizoenea awali, kama anavyoeleza Dina Chahali akiwa Dar es Salaam. Baada ya kuenea taarifa kupitia vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo mitandao ya kijamii kwamba Tanzania imejitoa katika viza ya pamoja ya utalii ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Leo jijini Dar es Salaam, Wizara ya Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Kikanda na Kimataifa kupitia mkurugenzi wa idara ya biashara, uwekezaji na sekta za uzalishaji Bernard Haule imesema Kenya, Kenya, Uganda na Rwanda zimeanzisha viza ya pamoja ya utalii wakati majadiliano ndani ya vikao husika vya jumuiya vyakiendelea. Nchi za Kenya, Uganda na Rwanda zilianzisha viza ya pamoja ya utalii baina yao nje ya vikao vya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo tunasema ni vema ikaeleweka kuwa Tanzania inazingatia mfumo wa maamuzi katika jumuiya ya Afrika Mashariki, ule tunaoita wa consensus kwa hiyo tunasema hakuna mfumo wowote wa, wa uanzishwaji wa viza ya pamoja ya jumuiya ya Afrika Mashariki ulioanzishwa hadi sasa. Hii inamaanisha kuwa hakuna viza ya pamoja ya utalii ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inawahakikishia umma wa Tanzania kuwa itaendelea kuheshimu maamuzi ya vikao halali vya jumuiya na kushiriki katika majadiliano ya kuanzisha viza ya pamoja ya utalii ndani ya, jumuiya ya Afrika Mashariki. Wizara ya Mambo ya Nje imesema Tanzania hailalamikii maamuzi hayo ya nchi hizo tatu kuingia kwenye viza ya pamoja ya utalii na itaendelea kutekeleza maamuzi ya vikao halali vya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa maslahi ya nchi hii na jumuiya kwa ujumla. Lakini tunasema kama nchi tatu zinafanya jambo fulani kwa maslahi ya nchi hizo tatu, si vema kuisingizia nchi nyingine kwamba haitaki, au si vema kuilazimisha nchi nyingine kujiunga bila kuhusishwa. Kwa hiyo sisi hatuna sababu ya kulalamika, ile tunatoa ufafanuzi, watu waelewe lakini katika vikao halali tunavyokutana katika jumuiya, huwa tunajadili maswala ya msingi kulingana na ajenda za mkutano. Lakini sisi hatulalamiki kama Tanzania, kwamba Tanzania itaendelea kutekeleza maamuzi ya vikao halali vya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa maslahi ya nchi zote bila kulazimishwa, kwa sababu mfumo wetu wa maamuzi uko wazi, ni maamuzi kwa pamoja. Tanzania imesisitiza kwamba suala la uanzishwaji wa viza ya pamoja ya utalii ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki bado liko katika majadiliano ya nchi wanachama kupitia vikao vya sekta ya utalii na wanyamapori ambapo utafiti uliofanyika na kikosi kazi mwaka elfu mbili na kumi ulibainisha masuala kadhaa muhimu ya kuzingatiwa kabla ya kuanzishwa kwa viza hiyo ya pamoja ya utalii. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi, kutoka Dar es Salaam moja kwa moja tuelekee huko nchini Kampala, Uganda, ambapo wabunge nchini humo wameanza kukusanya saini ili kulazimu bunge kurejea vikao vyake kutoka likizo na kujadili hali ya wasiwasi ya kisiasa nchini, hasa kufuatia hatua ya serikali kumweka aliyekuwa mgombea wa urais Dr Kizza Besigye chini ya ulinzi mkali wa polisi. Hayo yanajiri wakati Besigye akiripotiwa kukwepa polisi nyumbani kwake na kusafiri hapa Marekani Jumatatu jioni. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anatupasha zaidi. Wabunge wa upinzani kutoka chama cha Democratic Party kilichomuunga mkono wa mama Mbabazi katika uchaguzi mkuu uliopita wanatafuta saini 143 kutoka kwa wenzao ili kumsurutisha spika wa bunge Rebecca Kadaga kuitisha kikao cha dharura kujadili hali ya kisiasa nchini Uganda. Wakiongozwa na mbunge Betty Nambooze, wabunge hao wanasema bunge linastahili kujadili hali anayoishi aliyekuwa mgombezi wa urais Dr Kizza Besigye tangu mwezi Februari baada ya uchaguzi mkuu, hasa hatua ya polisi kumzuilia nyumbani kwake kiasi cha kutoweza kutoka na kuhudhuria vikao vya mahakama anapohitajika. Ni dhahiri kwamba tunajaribu kutafuta mwafaka kutoka idara ambazo hazina majibu kwa maswali yetu, Police mahakama Italy, polisi hata wanajeshi hawana jawabu kwa hali tete ya kisiasa inayoshuhudiwa nchini. Bunge ndilo lina majibu hayo. Tunataka Mseveni kufanya majadiliano na wenzake ili tutatue hali tuliyomo kwa sasa. Msimamizi wa mawasiliano bungeni Chris Obore amethibitisha hatua ya wabunge kuanza kukusanya saini, akisema ofisi ya Spika nayo inajitayarisha kupokea malalamishi ya wabunge. Si tu kwamba tupo tayari kupokea matakwa ya wabunge, hiyo ndiyo sheria ya Bunge. Spika ndiye atakayeamua iwapo wabunge wanastahili kuitwa kutoka likizoni ili kujadili mambo hayo. Na huku wabunge wakikusanya saini kujadili haki zake, Besije na wanasiasa wengine wa upinzani, Besije amewezewa kuwahepa polisi nyumbani kwake na kusafiri nchini Marekani kupitia kwa mtandao wa Twitter. Besije alituma ujumbe kwa wafuasi wake jana usiku akiwaarifu kwamba alikuwa katika uwanja wa ndege wa Entebbe tayari kwa safari na atarejea nchini baada ya siku chache zijazo. Ujumbe wake Besije ulifuatiwa na ujumbe kutoka kwa mmoja wa maafisa wa ngazi ya juu katika chama cha FDC kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook kwamba wafuasi wa mwanasiasa huyo wajitayarishe kwa mapokezi makubwa atakaporejea. Picha za Besije kwenye mtandao wakati akisubiri kupanda ndege zinaonyesha akiwa amevalia fulana licha ya kwamba alikuwa amevalia kirasmi wakati alipozuiliwa na polisi kuondoka nyumbani kwake. Chama cha FDC kimekataa kueleza mengi kuhusu safari yake. Besigye anayesafiri nje ya nchi wiki mbili tu baada ya kurejea. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala basi kutoka kule Kampala nikiangalia vizuri naona jioni njema kabisa Niam. Jose Camilion na wakiwa na Aki ilani akishirikiana na ilani, basi wanakuambia kitu hicho, my darling myalin, moja kwa moja, basi kwenye view express, msikilizaji pata mambo Nakwambia hakika Ilani anasema wherever you go I'll follow, lakini anasema mimi Kampala siji, wewe kuja Kenya. Yeye yule anasema mimi sitoki Nairobi, wewe mimi toka Kampala na uje. Ni mambo ndivyo yalivyo ndani ya VOA Express. Esa, My darling. Kutoka Washington DC ni wala mwita Dr. Jose Kamile, ni huyo msikilizaji kule Kampala Uganda. mm. Mm. Basi katika masuala ya biashara hivi leo, mwezi huu, wafanyakazi wa kampuni ya mawasiliano ya Burkina Faso waligoma kwa mara nyingine tena na kupelekea kutokuwepo na mawasiliano ya simu na mtandao. Nchi hiyo ina makampuni moja pekee ya kutoa huduma za mtandao, lakini mwandishi wa Sauti ya America Brown Potts Mothers kutoka Ouagadougou kwamba siku za ukirimbita wa kampuni za mawasiliano ya Afrika zinakaribia kufika ukingoni. Abdishakur Abud anatusomea ripoti kamili. Mamlaka ya mawasiliano ya simu na mtandao ya Burkina Faso ilitoza kampuni ya Onatel franga bilioni 5 ya CFA sawa na dola milioni 8.5 kama faini kutokana na mgomo wa muda mrefu uliofanywa na wafanyakazi wa kampuni hiyo, kampuni pekee ya kutoa huduma za mtandao nchini humo. Wafanyakazi walisababisha mawasiliano ya mtandao kukatwa kwa zaidi ya wiki moja kote nchini. Arun Wedrago, mtaalamu wa teknohama IT, anasema watu wakikosa mtandao hubabaika kwa hakika. Anasema wafanyabiashara walimiminika kwa wingi katika mgahawa wake wa kutoa huduma za mtandao, wakiwa na kandarasi zinazohitaji kutoa saini, hati kupelekwa na mawasiliano dharura, lakini hawakuweza kuwasaidia. Watu anasema nje ya nchi hii hawawezi kufahamu kwamba hawana mawasiliano ya mtandao, mbali na kwamba ilikosekana kwa zaidi ya wiki moja. Baadhi ya watu waliokuwa na hamu kubwa ya kupata barua zao pepe, anasema Wedrago, walisafiri kwa ndege hadi Bamako, mji mkuu wa nchi jirani, kuweza kuwasiliana kupitia mtandao. Tatizo ni kwamba Onatel ni kampuni pekee yenye ukiritimba nchini humo, anaeleza Thomas Wedraugo, mtafiti wa masuala ya kisiasa basi. Burkina Faso ni moja wapo ya nchi kadhaa za Kiafrika ambazo kuna kampuni moja au mbili peke yake za mawasiliano ya simu na mtandao kama Onatel. Arun Wedraug anasema mambo mawili mabaya hutokea chini ya hali hiyo: watu wanalipa fedha nyingi kupata huduma ya mtandao na wanapata mawasiliano mabaya. Yeye anapendekeza kufungua mlango na kuruhusu ushindani. Hilo ni jambo linalotendeka kwa hivi sasa katika nchi hiyo. Kufuatana na taasisi ya mtandao ya Afrika kuna nchi ishirini za Afrika ambazo zingali na mfumo wa ukiritimba au miundo mbinu dhaifu au kutoweza kuwasilisha huduma kote nchini. Wataalamu wanasema wakati umefika kwa mataifa hayo kufanya mageuzi, la sivyo watajikuta katika shida, kwamba wateja wanasababisha kampuni hizo kuvunjwa na kupatia serikali hasara kubwa. Takriban wiki tatu kuanzia sasa, Marekani itachagua rais mpya. Naje, wagombea wawili wakuu Hillary Clinton na Donald Trump wana maoni gani kuhusu dunia? Na je, jamii kubwa ya wahamiaji nchini Marekani inaziona tofauti hizo na misimamo yao? Usikose kuangalia mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais, ambao punde baadaye utafuatiwa na kipindi maalum cha televisheni cha VOA Dunia Inaangalia, mitazamo kutoka kwa wahamiaji wa Marekani. Unaweza kuangalia moja kwa moja yani live kupitia VOA Swahili.com. Kumbuka ni Jumatano usiku wiki hii hapa Marekani. Visiwa vya Karibian na Latin America itakuwa ni Alhamisi asubuhi, kwingineko duniani. Dunia inaangalia kupitia VOA Swahili. kika joto la kisiasa linavyoendelea kupanda hapa Marekani. Sande Shomari, tutakuwa tunaangazia mambo yanavyoendelea na yanageuka kila uchao, yani huku asilimia zikibadilika, na pia majimbo yakichukua mirengo tofauti. Lakini haya yote tutakuwa tukiyafuatilia kupitia VOA na kueleza wasikilizaji wetu kadri ya mambo ya kisiasa yanavyoendelea hapa Marekani. Vilevile watasikia matangazo yetu yakiendelea kurindima katika mtandao wetu wa Facebook VOA Express. Hali kadhalika, usasahau kuingia kwenye mtandao wetu www voaswahilicom, upate habari moto moto. Na sasa umewadia wakati wa kuangalia, wa kuangalia kero letu, na katika makala ya kero leo tunaangalia wafanyabiashara wa pombe ya, ya kitamaduni ya mnazi huko Mombasa, Kenya, wanaolalamika kukunyanyaswa zaidi na vyombo vya usalama. Wauzaji hao wanadai kunyanyaswa na polisi, huku wakiomba mahakama kuhalalisha pombe hiyo ya mnazi, wakisema kwamba sio haramu na pia inadumisha utamaduni wao. Mwanahabari wetu Salma Mohamed yuko Mombasa na amezungumza nao na kutuandalia taarifa ifuatayo. Majina mimi naitoka bibi ma, tulichotufanya mpaka tukaandamana sababu ya mnazi kuteswa na mnazi kila siku nikushikwa bila hatia yoyote, masaa walieka ni saa kumi na moja na kufunga, saa kumi na moja, polisi hawa haa wanaingia wakikubeba mpaka Nyali, wanataka elfu kumi ukiwa huna kule, ukipelekwa kotini elfu hamsini Ndio maana leo tukaona afadhali tuandamane tukaenda kotini. Kwa hivyo hiyo ndio shida yetu zaidi ya kushikwa na mnazi kila siku. Yule ambaye anakuwakilisha saa hii ni wawiti wawiti, ndio tuko naye Benson Mwangome baraza t sauni Mishomoroni na ni kiongozi wa kundi langu la kutetea mnazi la Mnazi Development Group. Kilichotuleta hapa ni kwamba katika biashara yetu ya mnazi tunaambiwa tukate leseni. Tukikata leseni, serikali kuu inasema kuna kipengele fulani ambacho hakiruhusu kuuza mnazi. Wanachukua nafasi hiyo kutushika, wanasema hata ukiwa na leseni tano tutakushika, hiyo ni mambo yenu na county government. sasa katika kusungua kule, sisi tukafaili kesi kotini, mazungumzo ya ile kesi ilikuwa ni leo, kwa sababu mzozo wa county council na serikali kuu ndio inatuumiza sisi. Lakini la ajabu katika mazungumzo hayo yote, tunasumbuliwa na kitu kimoja, hatujaona kiongozi wetu hapa ambaye ni Joho. Twampenda lakini twashangaa, hatulii naye. Ambapo tunatarajia kwamba tungelia naye. Tuna mbunge wetu pia kule ambapo ni bwana Bezimba, huyo pia tumekuwa tukitatizika hapa na hapa. Twampenda lakini twashangaa, hatulii naye. Sasa ndugu yako unayompenda kama huli naye, sijui yule ataka wakati wa kucheka tucheke naye ama namna gani? Yetu ni kuhusu kushikwa na polisi tukiuza mnazi, na tuliambiwa tuuze mnazi masaa ya saa kumi na moja na kufunga ni saa tano. Na hiyo saa kumi na moja ukifungua mlango hivi polisi amesimama mlangoni, anakuambia mpe pesa. Ukimwambia hujauza anakuambia fungua haraka, anakuambia beba kirobo twende. Alamishi yetu ni kuhusu kushikwa na polisi, masaa yetu tunasema wale ndugu zetu wanashika watu wa mnazi, muanze kushika watu wa mihadarati. Tumechoka na askari wa Nyali kwa kutusumbua kuhusu uuzaji wetu wa mnazi. Tungependa serikali ituangalie na itupe nafasi tuuze mnazi kama watu wengine wanavyouza biashara zao. Sasa grupu langu hapa limesema yule anayesema anataka kiti cha urais, ugavana na nini, na ubunge, uraisi, lakini anapinga mnazi, basi mnazi ni haramu. Kama anasema ni haramu, na sisi pia kura zetu ni haramu pia Hatutampa kura zetu kwa sababu, kama mimi ni haramu pia, mnazi nao ni haramu, na kura yangu pia ni haramu. Ukweli ni kwamba tumekuja tumetoka kotini saa hii, tumekuja hapa kuambiana na mwongozo jinsi ya kufuata ili tupate way forward. Kesi yetu naona imesongezwa mbele, hatujapewa ukweli kwamba tumeshinda ama tumeshindwa, bado iko kotini kesi ile. Naam, ni wakati msikilizaji, wa kupata yale yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali hivi sasa. Basi namwona mwenzangu Harrison Kamau anambia ana na mengi, mojawapo ikiwa ni mke wa Donald Trump na Donald Trump hapa Marekani alizungumza na mengine kada wa kadha. Hebu tupe mambo, Harrison Kamau. Asante sana Sandey Shomari. Kwa kweli katika yavumao mitandaoni hivi leo, tunaanza nchini Kenya ambapo rais Uhuru Kenyatta mapema leo akiwa kwenye ikulu ya Nairobi amesema kuwa amevunjwa moyo sana na vita dhidi ya ufisadi nchini humo. Uhuru amehoji ni kwa nini hakuna hatua zilizopigwa katika kuchunguza maafisa waliotajwa kuhusika na ufisadi, licha ya yeye kubuni tume za kupambana na ufisadi. Miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu waliokuwa kwenye kikao hicho ni mkuu wa tume ya maadili na vita dhidi ya ufisadi Halake Wako na mkuu wa waendesha mashtaka ya Keriako Tobiko. Rais amesema kuwa mawaziri pamoja na maafisa wa ngazi za juu waliohusishwa na ufisadi waliwahi kusimamishwa kazi na akatoa miezi mitatu ili hatua zichukuliwe dhidi yao lakini hakuna lolote lililofanyika kufikia sasa. Kufuatia matamshi hayo, wengi wametoa maoni yao hasa kwenye gazeti la Standard na kupitia mtandao wa Twitter. Mark Yadi anasema ya Uhuru, wewe ndiye rais. Una kila uwezo mbona unatuambia sisi? GMM anasema kwamba vita dhidi ya ufisadi vimekushinda, basi kama vimekushinda, wakati wa kuondoka Ikulu ni sasa. Zulfika Wali anasema kuwa anakubaliana na rais kuwa lazima hatua madhubuti zichukuliwe. Taifa la Kenya ni kubwa kuliko walafi wachache. Caleb Simba anasema kwenye Twitter kuwa kama Uhuru anataka kupambana na ufisadi, basi mikutano kama hiyo ifanywe kwenye uwanja kama Uhuru Park kinyume na kufanyiwa Ikulu huku bmu bounded akisema kuwa zaidi ya maafisa 59 wamenunua helikopta za kibinafsi. Waliwezaji bila ufisadi? 59 maafisa wana helikopta sande, sio kazi ndogo kwa kweli hapo, amezungumza. Habari nyingine zilizotia fora ni kuhusu mahojiano ya mke wa mgombea urais wa chama cha Republican, Donald Trump Melania kwenye televisheni ya CNN ya Jumatatu usiku alipomtetea Trump kutokana na kanda yenye maneno ya aibu dhidi ya wanayake akisema kuwa kwake nyumbani ana vijana wadogo wangapi? Uu, wawili, akisema kwamba wawili hao wadogo ni mwanaye wa kiume na pia Trump, akiashiria kwamba mumewe anafaa kusamehewa akisema kuwa Trump alionekana kwenye video hiyo, sio Trump anayemfahamu kama mmewe. Basi ndivyo mambo yanavyoendelea katika mitandao na kama tulivyosema, tutaendelea kuyaangalia kwa kina hata zaidi. Hebu tupate muhtasari wa habari. Majeshi ya Iraq na Wakurdi yamekomboa vijiji kadhaa nje ya mji wa kaskazini wa Mosul, wakati wakiwa katika mapigano ya kutaka kukomboa udhibiti wa eneo hilo kutoka kwa kundi la Islamic State. Operesheni hiyo iliungwa mkono na mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani na kuhusisha majeshi ya wa Wasuni na Washia yameingia siku ya pili hii leo, huku mapigano yakiendelea nje ya mji wa Mosul. Rusia inasema majeshi yake na yale ya Rais Bashar al Assad wa Siria yamesitisha mashambulizi ya mabomu katika mji wa kaskazini wa Alepo ili kuruhusu misaada ya kibinadamu inayotarajiwa siku ya Alhamisi waziri wa ulinzi wa Russia Sergei Shoigu alitoa tangazo hilo kwenye televisheni siku ya Jumanne. Basi, tunakushukuru sana kwa kusikiliza vio arasli hii ya leo na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu, mimi ni Sunday Shomari nikikutakia jioni njema kutoka Washington DC.