Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, ikiwa ni saa 11 saa za Bujumbura, Afrika Kati, saa 12 Nairobi, saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 18 Oktoba mwaka 2016. Karibuni sana. Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya makubaliano ya kimataifa yafikiwa Kigali juu ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kulinda mazingira, na mawaziri wa ulinzi na wakuu wa majeshi ya nchi za maziwa makuu huko Afrika wakubaliana juu ya kupambana na waasi wa ADF huko DRC. Tumekubaliana na ndugu zangu wa FRDC kwamba tutafanya pamoja kama tunapata intelligence tunawapatia, kama tunapata information tunawapatia, lakini kwa UPDF kuingia Kongo, hapana, hiyo haipo, haipo, haipo hata kidogo. Na msikilizaji, kuanzia hii leo tutakuletea makala maalum juu ya uchaguzi wa Marekani leo hii, tukiangazia masuala ya biashara na wahamiaji. Naam, kweli bila shaka, hizo ni baadhi tu za ripoti zitaoandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, Washington DC. Matangazo yetu mbali na vituo vyetu vya FM yanasikika kupitia tovuti ya anwani ya www VOA swahili com. Lakini kwanza huyu hapa Mkamiti akitusomea taarifa habari. Jeshi la Sudani Kusini linaeleza kwamba wanajeshi wake wamewaua zaidi ya waasi hamsini na wafuasi wa kundi la wanamgambo na kuwajeruhi wengine kadhaa, wakati wa mapambano ambayo yalifanyika Jumaa pili magharibi ya mji wa Malakal. Msemaji wa jeshi, Brigadia Jenerali Lul Ruai Koang akiongozana na kundi la waandishi wa habari mwishoni mwa wiki kwenda kwenye tukio la mapigano katika jimbo la Upper Nile, mahala ambako alisema wanajeshi wa serikali walisababisha majeraha makubwa kwa wapiganaji wanaomtii makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar. Koang alisema zaidi ya waasi hamsini na sita waliwawa na walikamata silaha mbalimbali mbali zaidi ya mia mbili pamoja na kushambulia miji miwili ya Alelo na Wardwok ambayo mpaka hivi sasa bado imebaki kuwa chini ya udhibiti wao. Msemaji huyo wa jeshi aliendelea kusema kuwa idadi ya vifo kwa wanajeshi wa SPLA in opposition inaweza kuongezeka. Anasema wapiganaji wa SPLA walipoteza wapiganaji wanne na angalau ishirini wengine walijeruhiwa katika mapambano ambayo yalianza Ijumaa jioni. Viongozi wa kikurdi wanaripoti mafanikio ya mapema wakati wanajeshi wa Iraq kuanzisha mashambulizi ya nchi kavu ili kuuteka tena mji wa Mosul uliopo kaskazini mwa Iraq kutoka kundi la wanamgambo wa Islamic State. Rais wa Wakurd Masud Barzani alisema katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana kwamba ardhi yenye ukubwa wa kilomita mia mbili za mraba imekombolewa katika siku ya kwanza tangu operesheni hiyo kuanza. Mji wa Mosul utakuwa huru, Barzani alisema, akiongeza kwamba wapiganaji wake wanafanya vyema ili kuukomboa mji wa Mosul na kuhakikisha hautakuwa kama mji wa Alepo, akifananisha mji huo uliokumbwa na vita huko Siria. Wakati huohuo wakuu wa Pentagon wakieleza mafanikio yanayopatikana kabla ya muda uliopangwa, wakisema kwamba matokeo yake yanaweza kuwa na athari kubwa kwa mkakati wa Marekani katika kanda nzima. Hii ni operesheni kubwa ya kijeshi kufanyika Iraq tangu vikosi vya mapigano vya Marekani vilipoondoka miaka mitano iliyopita, lakini inaongeza wasiwasi kuhusu usalama wa maelfu ya raia katika eneo hilo. Umoja wa Mataifa unajitayarisha kuchukua hatua muhimu kukabiliana na kile ambacho huenda kikawa changamoto kubwa ya kibinadamu huko Mashariki ya Kati kutokana na mashambulizi hayo ya kukomboa mji wa pili kwa ukubwa huko Iraq wa Mosul kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State IS. Umoja huo unaeleza, huenda karibu watu milioni moja wakajaribu kukimbia kutoka mji huo kutokana na mapigano. Abdushakur Abod anatosomea ripoti ya Margaret Bashir kutoka Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba kati ya watu milioni moja laki mbili hadi milioni moja laki tano wangali wako Mosul, mji uliokuwa chini ya udhibiti wa wapiganaji wa Islamic State tangu mwaka elfu mbili kumi na nne. Mratibu wa Umoja wa Mataifa huko Iraq, Liz Grande, aliwaambia waandishi wa habari kutokea Baghdad kwamba raia huenda wakaanza kukimbia kutoka mji huo mnamo siku chache zinazokuja anasema umoja huo umekuwa ukijitayarisha kwa miezi kadhaa na umeweka vituo sita vya dharura ambavyo viko tayari kufunguliwa na kupokea watu elfu sitini mnamo wiki chache zinazokuja wana matumaini ya kuongeza vituo kufikia ishirini na mbili ambavyo vitaweza kuwapatia makazi ya muda hadi wakazi laki nane amesema wanatayarisha pia chakula na vifaa vya afya kwa hudumia karibu watu laki tatu lakini Bi Grande ameonya kwamba hali ikiwa mbaya zaidi, huenda zaidi ya watu laki saba wakikimbia ili kutafuta hifadhi, akitaja jinsi ilivyotokea huko Ramadi na Faluja. Matumaini yao hata hivyo ni kwa familia kubaki huko Mosul ikiwa hali itakuwa ni ya usalama. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Yemen, Ismail Old Sheikh Ahmed, ametangaza kusitishwa mapigano kwa saa sabini na mbili kuanzia kesho usiku baada ya kupata uhakika kutoka kwa vyama vyote vinavyohasimiana nchini humo. Mwakilishi huyo alisema usitishaji mapigano hayo utaanza saa mbili usiku kwa saa za huko kesho Jumatano na utaweza kuongezwa tena baada ya siku tatu za mwanzo za mpango wa kusitisha mapigano kuanza. Mapema jana, waziri wa mambo ya nje wa Yemen Abdul Malik Al-Mekhlafi alisema rais alikubali muda wa saa sabini na mbili za kusitishwa uhasama kuongezwa kama vyama vingine vinafuata hatua hiyo na kuanzisha kazi za kamati ya kuratibu na kusitisha uhasama DCC, pamoja na kuacha kuuzingira mji wa Taiz. DCC ni kamati ya kijeshi inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa inayosimamia kusitishwa mapigano huko Yemen. Msemaji wa polisi wa Ghana Sefas Arthur anasema maafisa wa polisi wanapanga kukutana na jamii ya Waislamu wiki hii kama sehemu ya juhudi za kukutana na washikadau wote ili kuhakikisha uchaguzi wa urais wa bunge na halmashauri za mji unafanyika kwa amani kama ulivyopangwa kufanyika Disemba saba. Msemaji huyo wa polisi pia anasema kuna washikadau wengine ambao wawakilishi wa polisi wanapanga kukutana kabla ya upigaji kura ujao. Hatua hii ni baada ya mkutano wa karibuni kati ya inspekta mkuu wa polisi wa Ghana John Kudalor na baraza la maaskofu wa Kikatoliki katika mji mkuu wa jimbo la kaskazini wa Tamale. Makundi ambayo polisi mpaka sasa wamekutana nayo ni kamisheni ya taifa ya vyombo vya habari, vyombo vya habari, baraza la amani la taifa, makundi mbalimbali mbali ndani ya vyama vya kisiasa na baraza la Wakristo wa Ghana. Arthur anasema polisi wameanzisha kampeni ya elimu nchi nzima wakitumia mtandao wa kijamii kuhusisha umma kuhusiana na umuhimu wa kuhakikisha uchaguzi mkuu unakuwa wa amani nchini humo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa habari, habari yenye uzito alfajiri ya hii leo inatupeleka huko Kinshasa, ambako mawaziri wa ulinzi na wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa Kongamano la Nchi za Kanda la Maziwa Makuu ICGLR wamemaliza mkutano wao mjini Kinshasa jana jioni, ambao ulihusu mbinu za pamoja katika kupambana na tatizo la waasi wa Uganda ADF NALU, walioko mashariki mwa Mkuu wa jeshi la Uganda anasema kwamba nchi yake haina mpango wote kuwapeleka wanajeshi wake huko Kongo kama inavyoripotiwa. Taarifa kamili mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo. Kufuatia mkutano huo wa siku tatu, waziri wa Kongo wa ulinzi Crispin Atamatabe alipongeza ushirikiano wa nchi wanachama wa kongamano la nchi za kanda ya Maziwa Makuu katika vita dhidi ya makundi ya waasi huko Kivu no, nchi zetu zimeamua kusimama pamoja dhidi ya kundi la waasi la ADF. Kongo imepongeza mshikamano huo wa nchi wanachama wa kanda hili katika kupambana na ADF. Bajeti ya kukamilisha mradi huo wa pamoja katika kuwasaka waasi wa ADF ni mojawapo ya nukta zilizojadiliwa na mawaziri hao inchi wa ulinzi kutoka nchi za maziwa makuu, alisema waziri Atama. Mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Edward Katumba Wamala amekanusha madai kwamba jeshi la nchi yake linapanga kuvuka mpaka wa Kongo na kuwasaka waasi wa ADF. Hapana, hiyo hatujafikia hilo lengo. Tumekubaliana na ndugu zangu wa FRDC kwamba tutafanya pamoja, kama tunapata intelligence tunawapatia, kama tunapata information tunawapatia, lakini kwa UPDF kuingia Kongo, hapana, hiyo haipo Haipo, haipo hata kidogo. Jenerali Katumba Wamala amesema waasi wa ADF sio tatizo kwa Kongo na Uganda pekee, bali ni changamoto kwa kanda zima la maziwa makuu, kwa maana wanapata marikrut kutoka Burundi, wanapata marikrut kutoka Rwanda, wamepata marikrut kutoka Tanzania. Sasa inabidi sisi wenye, wenye nchi ambazo ziko kwenye maziwa hii kubwa ya Afrika tufanye pamoja kuona tunatafuta kwanza ADF inapata mapesa wapi kuendeleza hizo shughuli za kwao. E, kwa nini hapana isha leo tunaua kumi mnaua mbili mnaua tatu, lakini kesho wanafufunuka. kwa sababu gani? So, inabidi wote tuangalie recruitment yao. wanapata marecruit wapi? wanapata pesa wapi? nani yuko nyuma yao? Katibu mtendaji wa Jumuiya ya ICGLR Zakari Muburi Bwita amesema kwamba matokeo ya mkutano huu wa Kinshasa yatawasilishwa kwenye mkutano wa kilele wa marais wa kanda hili unaopangwa upangwa kuitishwa mjini Luanda, Angola. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo <mulia> Nam, bila shaka wapenda wasikilizaji, mnasikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema kwamba wanajeshi wa Rusia na Siria wanajiandaa kusitisha mashambulizi kwa saa nane hapo Alhamis kwa ajili ya kutekelezwa huduma za dharura katika mji wa Alepo huko Siria. Akizungumza na waandishi wa habari jana mjini Mosco, luteni jenerali Sergei Rudskoi alisema kwamba wanajeshi wa Rusia na Siria watasitisha mapigano yao katika eneo la Alepo kutoka saa mbili asubuhi hadi saa kumi jioni kwa saa za huko Oktoba ishirini, ili kutoa fursa huru kwa raia kuwaondoa wagonjwa na waliojeruhiwa. Pamoja na kuwaondoa wapiganaji. Rudskoy alisema kutakuwa na njia mbili ambazo watu wanaweza kuondoka kutoka mji huo. Marekani na baadhi ya mataifa yulaya, ya Ulaya yanaishutumu Mosko na Syria kwa kufanya ukatili, lakini maafisa wa Russia wanakanusha hilo. Mke wa mgombea urais Marekani wa chama cha Republican Donald Trump, Bi Melania Trump, anamtetea mume wake kufuatia shutuma zilizosambaa kwenye vyombo vya habari juu ya namna mume wake alivyojigamba kwa mtangazaji wa televisheni juu ya jinsi alivyowavamia kingono wanawake bila ya idhini yao. Katika mahojiano na kituo cha televisheni cha CNN jana usiku Melania Trump alieleza kwamba mume wake alishinikizwa na mtangazaji wa televisheni wa kipindi cha Access Hollywood Bill Bush kusema maneno ya kudhalilisha wanawake katika tepu iliyorekodiwa mwaka elfu mbili na tano. Aliongeza kusema matamshi aliyosikia yanatoka kwa mwanamume asiye mumewe anayemjua akimsifu kuwa ni mtu mnyenyekevu na anafahamu ni mtu anayeheshimu wanawake anasema ameshaomba msamaha kwa umma kufuatia matamshi hayo huku akisisitiza kwa lugha nyepesi hayo yalikuwa mazungumzo ya wavulana katika kipindi cha takriban wiki tatu kuanzia sasa marekani itachagua rais mpya Naje, wagombea wawili wakuu Hillary Clinton na Donald Trump wana maoni gani kuhusu dunia? Na je, jamii kubwa ya wahamiaji nchini Marekani inaziona tofauti hizo na misimamo yao? Usikose kuangalia mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais, ambao punde baadaye utafuatiwa na kipindi maalum cha televisheni cha VOA Dunia Inaangalia, mitazamo kutoka kwa wahamiaji wa Marekani. Unaweza kuangalia moja kwa moja, yani live, kupitia voa swahili.com. Kumbuka ni jumatano usiku wiki hii hapa Marekani. Visiwa vya Karibian na Latin America itakuwa ni Alhamisi asubuhi, kwingineko duniani. Dunia inaangalia kupitia VOA Swahili. Naam, basi usikose hayo, na bila shaka tutakuwa tukikuletea ripoti juu ya matukio ya uchaguzi, namna yanavyoendelea. lakini kwa mara ya kwanza ndani ya miaka thelathini, hatimaye nchi zaidi ya mia moja tisini zimetia saini makubaliano ya kupunguza uchafuzi wa mazingira. Hatua hiyo imefikiwa mjini Kigali, Rwanda, baada ya kikao cha siku tano. Wajumbe kutoka nchi za dunia walibishana kuhusu kuweka saini makubaliano. Waziri wa ma wa nchi za nje wa Marekani John Kerry, ambaye alihudhuria kikao hicho, alisema hata hivyo alikuwa, lakini sasa dunia ina kila sababu ya kujivunia. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus karamera ana ripoti zaidi. Hakuna aliyedhani mkataba huu ungefikiwa miaka 30 ni baada ya kuanzishwa kwake kule mjini Montreal nchini Kanada. Tangu wakati huo ulijaribu kupitishwa, lakini mara zote nane ulishindwa kutokana na nchi za ulimwengu kujigawa kwenye makundi. Mwaka 90 mjini London ulishindwa, 99 mjini Beijing Uchina wakataliwa, na 2016 mjini Kigali ukapitishwa, na hii ikawa ndiyo sababu waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani John Kerry kubaini hata hivyo ulikawia countries... kwa muda mrefu tumeruhusu nchi zote kujigawa kwa misingi minne: nchi tajiri na masikini, zile za kaskazini na zile za kusini, zile zilizoendelea na zile zinazoendelea, na hiyo migawanyiko ndiyo ilituzuia kufikia hatua muhimu kama hii ya leo. Makubaliano haya yanatazamiwa kuanza kutekelezwa kuanzia tarehe mosi mwezi Januari. Inategemewa kuwa hadi ifikapo mwishoni mwa karne hii, basi kiwango cha nyuzi joto ijapo kitapungua kwa asilimia 0.5. Nchi za Uchina na India ambazo zimekuwa awali zikionekana kubishia muda uliowekwa nazo pia zimekubali kuanza kutekelezwaji wa mkataba huo, swala ambalo wengi wamelitaja kama la mafanikio makubwa ambayo awali hata hivyo hayakutegemewa. Hii ina maana kwamba viwanda vinavyotengeneza vifaa vya kitroniki hasa vile vya majumbani, lakini vyenye kemikali zinazoharibu mazingira na kuongeza ujoto vitaanza taratibu kubadili mfumo. Nchi za Kiafrika nazo pia zimeomba kiasi bilioni moja dola za Kimarekani ili kuhakikisha zinapanda miti kama njia y mojawapo ya kuzuia uharibifu wa mazingira. Silvanos Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kiasi cha wiki tatu kuanzia leo, wananchi wa Marekani watapiga kura kuchagua rais mpya atakayechukua nafasi ya rais Barack Obama ambaye anamaliza miula yake miwili madarakani. Uchaguzi wa mwaka huu umekuwa mkali katika nyanja mbalimbali, ukiwapambanisha mwanamke wa kwanza katika historia ya Marekani kuwania urais, Hilary Clinton kupitia chama cha Democratic na bilionea Mrepublican Donald Trump. Kuanzia leo tunakuletea makala maalumu kila siku kuhusu uchaguzi huu tukigusia masuala mbalimbali yanayoonekana kuwa muhimu. Leo tunaanzia na masuala ya uhamiaji na biashara. Kwanza ni uhamiaji, kama anavyosimulia Mumoyo Hamza katika ripoti iliyoandikwa na Mike O'Sullivan. Marekani ni taifa la uhamiaji, watu kutoka maeneo mbalimbali duniani, wapya na wazamani, ambao wana mchango mkubwa katika uchumi wa nchi hii na pia mchanganyiko wa utamaduni wa taifa hili lakini wagombea urais mwaka huu Donald Trump na Hillary Clinton wana sera za uhamiaji zinazotofautiana kabisa. our our our friends, our nyinyi ni majirani zetu, wenzetu, rafiki zetu, familia yetu. Lakini maendeleo kama vile mzozo wa wakimbizi huko Ulaya, tishio la ugaidi, na kuwepo kwa takriban watu milioni 11 wanaoishi hapa Marekani kinyume cha sheria yamekuwa ni masuala makuu katika kampeni ya mwaka huu. Trump anataka kuzuiliwa kabisa kwa Waislamu kuingia nchini Marekani. Trump baadaye alibadili msimamo wake kuhusu wahamiaji wa Kiislamu, lakini anaendelea kutoa wito wa kujenga ukuta kwenye upande wa kusini wa Marekani ili kuzuia wahamiaji kutoka Mexico. Wanaleta madawa, wanaleta uhalifu, ni wabakaji, na baadhi yao nadhani ni watu wazuri. Sera ya uhamiaji ya Trump pia inataka Mexico kulipia ujenzi wa ukuta huo na kuondoa sera inayojulikana kama wakamate na kuwaachia. Mtu yoyote ambaye anavuka mpaka kinyume cha sheria atawekwa chini ya ulinzi mpaka aondolewe humo nchini, kwa mujibu wa tovuti ya Trump. Trump pia anataka wahamiaji ambao ni wahalifu wafukuzwe nchini na kupanua doria ya mpakani na kuwepo kwa mfumo wa kielektroniki wa kuwafahamu wafanyakazi katika maeneo ya ajira. Lengo la Trump kwa wahamiaji haramu limesababisha majibu kutoka kwa watu wa jamii ya Kihispania, ambapo ukusanyaji maoni unaonyesha wanampendelea zaidi Hillary Clinton katika swala hilo. Hillary Clinton ameahidi kutoa msamaha kwa wahamiaji haramu kupitia mpango madhubuti wa mageuzi ya uhamiaji, ikiwemo kufungua njia kwa kuwapatia uraia kamili na hili litafanyika ndani ya siku mia moja akiwa madarakani, amesema. Kwa kuongezea, anasema atarekebisha msongamano wa viza za wanafamilia ili kulinda mipaka na usalama wa kitaifa na kuwaingiza mamilioni ya watu wanaofanya kazi kwa bidii katika uchumi rasmi. Anasema atatetea programu za rais Barack Obama ambazo zinazungumzia kuwazuia baadhi ya vijana na wazazi wa raia wa Marekani kufukuzwa nchini. Clinton ana historia ya kuwalinda wahamiaji, anasema afisa mmoja wa California ambaye ni mdemokrati, na wafuasi wa Trump wanasema mgombea wao atailinda nchi. Njia ya kuelekea White House inahitaji ridhaa ya wapiga kura kwa masuala mbalimbali, na masuala ya uhamiaji na usalama ndiyo masuala makuu katika uchaguzi wa mwaka huu. suala jingine kubwa katika uchaguzi wa mwaka huu ni biashara, sio kufanya biashara na mataifa mengine. Hili ni moja ya masuala machache ya uchumi na yanayowakabili wagombea wote wawili wa democratic na republican, ambayo wanakubaliana nalo. Mwandishi wa VOA mil asega anaripoti, nadi jeriami anasoma ripoti kamili. Mgombea wa republican alielezea katika mdahalo wa kwanza kwamba nchi kama China na Mexico zimekuwa zikitumia ukarimu wa Marekani na kuzichukua nafasi za ajira za Marekani. Tunatakiwa to... kushauriana tena kuhusu mikataba ya biashara na sio kuchukua nafasi zetu za ajira. Wanafanya mambo ambayo hatukubaliane nayo. Trump anauita mkataba wa NAFTA kuwa ni mbaya zaidi kuwahi kuidhinishwa na kuahidi kupambana na ushirika wa biashara wa eneo la Pacific, TPP, ambao mgombea wa Democratic Hillary Clinton aliwahi kuwaelezea kuwa ni makubaliano mazuri sana ya kibiashara, yani gold standard go. Ukweli ni kwamba niliwahi kusema kuwa yangekuwa makubaliano mazuri, lakini ulipofikia wakati ule ambapo sikuhusika na hilo, nasema kuwa haukuwa mzuri. TPP itafungua moja ya maeneo makubwa ya biashara duniani. Mataifa 12 ya Pacific yanawakilisha takriban asilimia 40 ya pato la jumla duniani. Makundi ya wafanyakazi ni miongoni mwa wakosoaji wakubwa sana. Rais wa AFLCIO Richard Trumka anasema TPP siyo makubaliano ya biashara, lakini makubaliano ya kupeleka nafasi za ajira nje ya nchi. Baadhi wanasema biashara ndiyo mara kwa mara hulaumiwa isivyo haki. Mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani WTO Roberto Azevedo ana maoni tofauti. Uh, uh, biashara inachangia well, kwa kiwango kidogo ukosefu wa ajira. Ushahidi unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 80 ya nafasi kumi za ajira ambazo hupotea katika uchumi ulioendelea hazitokani na kuagiza kutoka nje au kwa biashara lakini ni kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji kupitia teknolojia na uvumbuzi. Naye rais wa Benki ya Dunia Jim Yankun anasema ulinzi wa soko unamuumiza kila mmoja. Uh, really sound, tulipokuwa katika mikutano ya G20 tulisikia viongozi wengi wa dunia kwa hakika wakielezea wasiwasi wao kuhusu dhoruba ya kutengwa, ulinzi wa soko, na hivyo walikuwa na wasiwasi. Kila mmoja wao alieleza haya. Wimbi hili linachangiwa na biashara ulimwenguni limekuwa zaidi tangu China kuingia katika taasisi ya biashara duniani mwaka elfu mbili. Tangu wakati huo gharama nafuu za ajira na kuongezeka China, kwa bidhaa za China kumelaumiwa kwa hasara inayokadiriwa kufikia nafasi milioni tano za ajira nchini Marekani. Malalamiko dhidi ya biashara huenda yakaendelea kwa muda mrefu kama Marekani itafanya machache katika kuwasaidia wafanyakazi wasio na ajira. Lakini biashara sio mchezo usio na tija. Wakati watengeneza magari wa Marekani huenda wakakabiliwa na ongezeko la ushindani kutoka kwa watengeneza magari wa Japan, wakulima wa Marekani wanasema kushushwa kwa ushuru kwa nchi zilizoko kwenye eneo la Pacific kutaongeza mauzo ya nje ya chakula chao kwa zaidi ya dola bilioni tano. Naam, kumeku Um, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, wapenda wasikilizaji, makala hayo tutakuwa tukuletea takriban kila siku, na muda sasa unakwenda mbio, tunakuleteani tahariri ya sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Maendeleo ya uchumi kwa wanigeria wengi walio katika mazingira magumu yameboreka mwezi Oktoba, shukran kwa mkataba mpya kati ya Marekani na serikali ya Nigeria. Oktoba 5, idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID ilitangaza msaada wa ziada wa maendeleo wa dola milioni 92.73 ili kuchangia katika mkataba wa miaka mitano wa dola bilioni 2.3 uliotiwa saini na serikali ya Nigeria mwaka wa 2015. Mkataba wa msaada huo ulitangazwa mjini Abuja, Nigeria, na kufikisha idadi ya misaada iliyotolewa kuwa dola milioni 474.74. Ufadhili huu utaendelea kuisaidia Nigeria kupunguza umaskini uliokithiri katika jamii thabiti na za kidemokrasia. Harakati zitachochea ukuaji wa kiuchumi, kuhamasisha jamii yenye afya na iliyoelimika na kuimarisha utawala mzuri. Mkurugenzi wa USAID, Michael Harvey, anasema wameridhika na ufadhili wa ziada kwa mkataba uliotiwa saini na serikali ya Nigeria mwaka wa 2015 na kuongezea kuwa uongozi wao unafahamu kuwa ufadhili huo utakuwa na mchango mkubwa kwa maisha ya Wanigeria. Katika juhudi za kuendana na mipango ya maendeleo na mikakati ya sekta maalum kwa kushirikiana na USAID na wizara ya bajeti ya Nigeria na mipango ya kitaifa, wizara ya afya, kilimo, nishati na elimu za Nigeria na washirika katika ngazi ya serikali ili kuandika mkataba ambao utakuwepo mpaka mwaka wa 2020. Kwa kuongezea ufadhili na maendeleo, Marekani inatoa misaada ya kibinadamu kwa watu walioathirika kutokana na mzozo unaoendelea wa uhaba mkubwa wa usalama wa chakula nchini Nigeria na kote kwenye eneo la ziwa Chad. Tangu mwaka wa fedha wa 2015, Marekani imeshatoa dola milioni 366 za ziada kama misaada ya kibinadamu na kuendelea kuwa mfadhili mmoja mkubwa wa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo. Kuhusu USAID washirika wake watajaribu kumaliza umaskini uliokithiri na kuhamasisha ustahimilivu jamii ya kidemokrasia wakati ikisukuma mbele usalama na mafanikio yetu. Katika ushirika wake na Nigeria, Marekani imeimarisha udhabiti wa kijamii kupitia huduma za kijamii kuunga mkono uwazi uwajibikaji katika utawala, kuhamasisha uchumi unaoongozwa zaidi na soko na kuimarisha uwezo wa Nigeria kama mshirika muhimu wa kieneo na biashara. Marekani inajivunia kazi inayofanya na mshirika wake Nigeria kuhamasisha mafanikio na hali njema ya watu wa Nigeria, eneo hilo na dunia kwa jumla. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika. Inatukamilishia Kumekucha kwa hii leo, siku ya Jumanne. Asanteni wapenzi wasikilizaji, msikose kuwa nasi hapo kesho. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwa herini.