kiasi cha wiki tatu kuanzia leo wananchi wa marekani watapiga kura kuchagua rais mpya atakayechukua nafasi ya rais barack obama ambaye anamaliza miula yake miwili madarakani uchaguzi wa mwaka huu umekuwa mkali katika nyanja mbalimbali ukiwapambanisha mwanamke wa kwanza katika historia ya marekani kuwani ya urais hilary clinton kupitia chama cha demokratic na bilionea donald trump kuanzia leo tunakuletea makala maalumu kila siku kuhusu uchaguzi huu tukigusia masuala mbalimbali yanayoonekana kuwa muhimu leo tunaanzia na masuala ya uhamiaji na biashara kwanza ni uhamiaji kama anavyosimulia mumoyo hamza katika ripoti iliyoandikwa na mike o'sullivan marekani ni taifa la uhamiaji watu kutoka maeneo mbalimbali duniani wapya na wazamani ambao wana mchango mkubwa katika uchumi wa nchi hii na pia mchanganyiko wa utamaduni wa taifa hili lakini wagombea uraisi mwaka huu donald trump na hilary clinton wana sera za uhamiaji zinazotofautiana kabisa so our our our friends, our nyinyi ni majirani zetu wenzetu rafiki zetu familia yetu lakini maendeleo kama vile mzozo wa wakimbizi huko ulaya tishio la ugaidi na kuwepo kwa takriban watu milioni 11 wanaoishi hapa marekani kinyume cha sheria yamekuwa ni masuala makuu katika kampeni ya mwaka huu huuanataka kuzuiliwa kabisa wawaislamuuingia cini trump baadaye alibadili msimamo wake kuhusu uhamiaji wa kiislamu lakini anaendelea kutoa wito wa kujenga ukuta kwenye upande wa kusini wa marekani ili kuzuia wahamiaji kutoka wanaleta madawa wanaleta uhalifu ni wabakaji na baadhi yao nadhani ni watu wazuri sera ya uhamiaji ya trump pia inataka mesico kulipia ujenzi wa ukuta huo na kuondoa sera inayojulikana kama wakamate na kuwaachia mtu yoyote ambaye anavuka mpaka kinyume cha sheria atawekwa chini ya ulinzi mpaka aondolewe humu nchini kwa mujibu wa tovuti ya trump trump pia anataka wahamiaji ambao ni uhalifu wafukuzwe nchini na kupanua doria ya mpakani na kuwepo kwa mfumo wa kielektronik wa kuwafahamu wafanyakazi katika maeneo ya ajira lengo la trump kwa uhamiaji haramu limesababisha majibu kutoka kwa watu wa jamii ya kihispania ambapo ukusanyaji maoni unaonyesha wanampendelea zaidi hilary clinton katika swala hilo hilary clinton ameahidi kutoa msamaha kwa wahamiaji haramu kupitia mpango w madhubuti wa mageuzi ya uhamiaji ikiwemo kufungua njia kwa kuwapatia uraia kamili na hili litafanyika ndani ya siku miamoja akiwa madarakani amesema kwa kuongezea anasema atarekebisha msongamano wa viza za wanafamilia ili kulinda mipaka na usalama wa kitaifa na kuwaingiza mamilioni ya watu wanaofanya kazi kwa bidii katika uchumi rasmi anasema atatetea programu za rais barack obama ambazo zinazungumzia kuwazuia baadhi ya vijana na wazazi wa raia wa marekani kufukuzwa nchini clinton ana historia ya kuwalinda wahamiaji anasema afisa mmoja wa california ambaye ni mdemokrat na wafuasi wa trump wanasema mgombea wao atailinda nchi njia ya kuelekea white house inahitaji ridhaa ya wapiga kura kwa masuala mbalimbali na masuala ya uhamiaji na usalama ndiyo masuala makuu katika uchaguzi wa mwaka huu na swala jingine kubwa katika uchaguzi wa mwaka huu ni biashara sio kufanya biashara na mataifa mengine hili ni moja ya masuala machache ya uchumi na yanayowakabili wagombea wote wawili wa democratic na republican ambayo wanakubaliana nalo mwandishi wa voa mil aea anaripoti nadi jeriami anasoma ripoti kamili mgombea wa rpblican alielezea katika mdahalo wa kwanza kwamba nchi kama china na meksiko zimekuwa zikitumia ukarimu wa marekani na kuzichukua nafasi za ajira za marekani tunatakiwa kushauriana tena kuhusu mikataba ya biashara na sio kuchukua nafasi zetu za ajira wanafanya mambo ambayo hatukubaliane nayo trump anauita mkataba wa nafta kuwa ni mbaya zaidi kuwahi kuidhinishwa na kuahidi kupambana na ushirika wa biashara wa eneo la pacific tpp ambao mgombea wa democratic hilary clinton aliwahi kuwaelezea kuwa ni makubaliano mazuri sana ya kibiashara yani gold yaanild standardukweli ni kwamba niliwahi kusema kuwa yangekuwa makubaliano mazuri lakini ulipofikia wakati ule ambapo sikuhusika na hilo nasema kuwa haukuwa mzuri tpp itafungua moja ya maeneo makubwa ya biashara duniani mataifa kin bl ya pasific yanawakilisha takriban asilimia ya pato la jumla duniani makundi ya wafanyakazi ni miongoni mwa wakosoaji wakubwa sana rais wa aflci richd anasema tpp sio makubaliano ya biashara lakini makubaliano ya kupeleka nafasi za ajira nje ya nchi baadhi wanasema biashara ndiyo mara kwa mara hulaumiwa isivyo haki mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani wto roberto azevedo ana maoni tofauti uh, uh, biashara inachangia kwa well kiwango kidogo ukosefu wa ajira ushahidi unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia 80 ya nafasi kumi za ajira ambazo hupotea katika uchumi ulioendelea hazitokani na kuagiza kutoka nje au kwa biashara lakini ni kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji kupitia teknolojia na uvumbuzi naye rais wa benki ya dunia i yann anasema ulinzi wa soko unamuumiza kila mmoja we mmojatulpokuwa uh, really katika mikutano ya g20 tulisikia viongozi wengi wa dunia kwa hakika wakielezea wasiwasi wao kuhusu dhoruba ya kutengwa ulinzi wa soko na hivyo walikuwa na wasiwasi kila mmoja wao alieleza haya wimbi hili linachangiwa na biashara ulimwenguni limekuwa zaidi tangu china kuingia katika taasisi ya biashara duniani mwaka e200 tangu wakati huo gharama nafuu za ajira na kuongezeka kwa bidhaa za china kumelaumiwa kwa hasara inayokadiriwa kufikia nafasi milioni tano za ajira nchini marekani malalamiko dhidi ya biashara huenda yakaendelea kwa muda mrefu kama marekani itafanya machache katika kuwasaidia wafanyakazi wasio na ajira lakini biashara sio mchezo usio na tija wakati watengeneza magari wa marekani huenda wakakabiliwa na ongezeko la ushindani kutoka kwa watengeneza magari wa japan wakulima wa marekani wanasema kushushwa kwa ushuru kwa nchi zilizoko kwenye eneo la pasific kutaongeza mauzo ya nje ya chakula chao kwa zaidi ya dola bilioni tano