Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Mery Mgawe na mimi ni BMJ Muridi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatatu Oktoba 17 mwaka 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi na kwenye masafa mafupi katika mita bendi bende 19, 22 na 31. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, tunakuarifu kuwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania waomba serikali kuongeza mikopo kwa lakini mnyele, wanafunzi. Lakini tukiangalia tu kwa main campus Mwalimu Nyerere, wanafunzi walioapli waliochaguliwa hapa zaidi ya elfu tano na mia mbili na kwa hiyo waliopata mikopo ni wachache sana katika wale elfu tatu kwao, si tunachoomba bodi ya mikopo waweze kuongeza wanafunzi, waweze kupata pesa za kujikimu na, na za masomo, waweze kuelewa wazete mchezo kwenye swala la elimu. Na katika taarifa nyingine, mgombea urais hapa Marekani kwa tikiti ya Republican Donald Trump akiri kwamba anapoteza uungwaji mkono kutoka kwa wanawake. Naam, na vilevile vile basi BMJ tukiwa tunaendelea, msikilizaji, tunapenda kukuambia tutakuwa na makala maalumu kuhusu uchaguzi Marekani. na zifuatazo sasa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington. Umoja wa Ulaya unasema uko tayari kuongeza shinikizo kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ikiwa ni pamoja na kuiwekea vikwazo kumaliza hasia upande wa mashariki mwa nchi hiyo na kusukuma uchaguzi kufanyika mwaka ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa 28 wanachama wa European Union wamesema katika taarifa hivi leo kwamba umoja huo utatumia njia zozote utakazoweza, uh, ikiwemo hatua ya watu binafsi dhidi ya wale ambao wanasababisha ghasia na ukiukaji wa haki za binadamu. Dazeni ya watu wamefariki mjini Kinshasa mwezi wa Septemba baada ya majeshi ya usalama kupambana na waandamanaji wanaopinga kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu. Takriban watu 56 na, na wanajeshi wanne wa serikali wameuawa katika mapigano makali kaskazini mashariki mwa Sudan Kusini kutokana na kuongezeka kwa ghasia katika taifa hilo changa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa la AFP, msemaji wa Sudan Peoples Liberation Army SPLA Brigedia Generali Lul Ruai Koang, waasi wenye mahusiano na makamu wa rais wa zamani Riek Machar wameshambulia wanajeshi wa serikali karibu na mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa Malakal. Ghasia kati ya wafuasi wa Machar na wanajeshi wanaomtii rais Salva Kio zimegubika taifa hilo ambalo lilijipatia uhuru kutoka Sudan mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Waasi wa Rick Machar wametushambulia wa katika maeneo yetu mawili ya ulinzi ya Wajok na Lelo, amesema msemaji wa SPLA na kuongeza kwamba SPLA itapoteza wapiganaji au imepoteza wapiganaji wake wanne huku ishirini wakiwa wamejeruhiwa vibaya. Na mawakili wa aliyekuwa mgombea a urais nchini Uganda Dr. Kizza Besigye wanaelekea mahakamani huku mahakama hiyo ikipanga kikao maalum kuwataka polisi kuondoka nyumbani kwa mwanasiasa huyo ambaye wanamzuia kutoka tangu arejee kutoka Marekani mwanzoni mwa mwezi huu. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayoripoti kamili. Kikosi cha mawakili wenye majina ya kutajika nchini Uganda kimefika kwake Besije kwa mkutano wa siri, na baada ya muda wa takribani masaa mawili hivi kikatangaza hatua wanazochukua kumnusuru mpinzani huyo mkuu katika siasa za Uganda. Pamoja na hatua hizo ni kutaka muungano wa mawakili nchini Uganda kuwasili mahakamani kupinga hatua ya serikali kumzuia Besigye nyumbani kwake. Ladislas Rwakafuzi anaongoza mawakili hao. Ibara 29 ya katiba inampa kila raia wa Uganda uhuru wa kujieleza. Si makosa kwa Besije kusema kwamba serikali iliyopo kwa sasa si halali na inastahili kupingwa. Wabunge wa upinzani nao wanataka bunge kuandaa kikao maalum kujadili hatua ya polisi kukita kambi nyumbani kwake mwanasiasa huyo. Besije amekuwa chini ya ulinzi mkali wa polisi baada ya kukamatwa akishuka ngazi za ndege katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe Aliporejea kutoka Marekani mwanzoni mwa mwezi huu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameonya wanasiasa wa upinzani kwamba wanachezea shamba lake na hivi karibuni atachukua hatua za kushangaza dhidi yao. Asante sana Kenneth Bwire kwa ripoti hiyo. Na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya Ethiopia imedhibiti vyombo vya habari vya upinzani vinavyoripotia nje ya nchi na vilevile kudhibiti usafiri wa wanadiplomasia wa kigeni katika hatua mpya za hali ya hatari ambazo zilitangazwa nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, serikali hiyo ilitangaza hali ya dharura siku nane zilizopita, katika kujaribu kukabiliana na wimbi la maandamano ambayo hayajawahi kushuhudiwa tena nchini humo kupinga utawala wa kidhalimu ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu. Hatua hizo mpya ambazo zilichapishwa na magazeti ya Ethiopia jana Jumapili pia zimelitaja eneo la kilomita 50 mraba ambalo watu hawaruhusiwi kuingia wakiwa na silaha na baadhi ya wazazi kutoka Nigeria hapo jana walijiunga na wasichana 21 wa shule ambao walikuwa wametekwa nyara na wanamgambo zaidi ya miaka miwili iliyopita. Wasichana hao waliachiliwa huru siku ya Alhamisi na wakasafirishwa kwa ndege hadi Abuja, mji mkuu wa Nigeria, lakini ilichukua siku kadhaa kabla ya wazazi wao kuwasili kutoka vijijini walimokuwa. Hii ni mara ya kwanza kwa wasichana hao wa Chibok kuachiliwa huru kufuatia makubaliano yaliyoongozwa na shirika la Msalaba Mwekundu na serikali ya Uswizi. Karibu wasichana mia tatu walitekwa nyara kwenye shule yao mnamo mwaka wa 2014 katika mji wa Chibok uliopo katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria ambako kundi la Boko Haram limekuwa likipigana likitaka kuanzishwa kwa taifa la Kiislamu na kuwaua maelfu ya watu na kuwaacha zaidi ya milioni mbili bila makao. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baadhi ya wanafunzi wanaosoma chuo kikuu cha dar es salaam pamoja na wanaotarajiwa kuingilia masomoni chuoni hapo wamezungumzia namna serikali kupitia wizara ya elimu nchini humo ilivyokosesha wanafunzi wengi kupata mikopo baada ya kuweka vigezo vipya vya utoaji wa mikopo mwandishi wetu dina chahali anatuarifu zaidi kutoka dar es salaam Oktoba 14 mwaka huu, Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi kupitia naibu wake Mhandisi Stella Manyanya ilitangaza majina ya wanafunzi watakaopata mikopo pamoja na vigezo vilivyotumika katika mwaka wa masomo 2016-2017, ikiwemo wanafunzi waliosoma masomo ya sayansi wenye ufaulu wa juu, wenye ulemavu na uyatima, huku vigezo hivyo vikiwaacha nje asilimia kubwa wanafunzi ambao wanachukua masomo ya sanaa. Abdul Nondo ni naibu waziri wa mikopo chuo kikuu cha Dar es Salaam. Wale ambao ni maskini waliosoma shule za kata kwa kulipa shilingi elfu ishirini elfu sabili mpaka kufika chuo mpaka kufika chuo, sasa hivi kufanya vizuri ya kufika chuo, wanapewa vigezo vya kuto kupewa mikopo na kubaguliwa kwamba azifu noti students. Bodi ya mikopo wametoa majina 3666 mia na kwa chuo kikuu cha Dar es Salaam ambapo na matawi yake yote Muse na Duse. Lakini tukiangalia tu kwa main campus Mwalimu Nyerere wanafunzi wale apply waliochaguliwa hapo zaidi ya 5200 na. na. Kwa hiyo waliopata mikopo ni wachache sana katika wale 3000. Kwa hiyo sisi tunachoomba bodi ya mikopo waweze kuongeza wanafunzi waweze kupata pesa za kujikimu na, na, za masomo. Waweze kuelewa; wasiache mchezo kwenye swala la elimu. Kasunzi Eliudi, waziri wa mikopo chuo kikuu cha Dar es Salaam, yeye amesema vigezo vilivyotolewa vitawanyima nafasi wanafunzi watoto wa maskini waliohangaika kufika hapa wali Unaweza ukafika huko, kuna mwanafunzi ambaye anasoma science, ni daktari, lakini ametokea katika familia tajiri, tunasema familia anayojiweza. Lakini mimi mtoto wa mkulima ambaye nimeweza kusoma kwa shida kwa kuungaunga pesa mpaka nikafika chuo kikuu, leo hii vigezo vinakuja kutoka kwamba mwanafunzi anayesomea masomo ya arts hawezi kupata mikopo wamekuja kutoa vigezo baada ya wanafunzi kuapply mikopo, ndio imeleta shida. Ambele Mwampasi, mwanafunzi chuoni hapo, pia alibainisha kwamba wengi hawakuandaliwa kusoma masomo ya sayansi, na sasa kupewa mikopo kwa vigezo hivyo ni kuwaonea. Ni shida sana, kwa sababu ukiangalia kuanzia mwanzo, tujatengenezewa mazingira sisi ya kusoma sayansi. Sasa tunapofika chuo sisi tumejitahidi unakuja kutuambia kwamba haiwezekani, lazima tunawapa wale wanaosoma sayansi. Nyiwe mnaosoma arts, nyiwe mnaosoma psp political science na sociology, hamwezi kupata mkopo, waende wapi? Charles Kayoka ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam ametaka serikali kujifunza kutokana na makosa ya nyuma ambapo ilijikuta ikikosa wataalamu katika fani ambazo hazikupewa kipaumbele kama inavyofanyika sasa katika fani ya sanaa na, na uhakika baada ya miaka mitano ijayo tutaanza kuona upungufu katika sekta, kwa mfano za utengenezaji wa filamu, sekta za michezo na, na zingine, kwa sababu wataalamu wale watakuwa hawajapewa ufadhili wa kimasomo. Naibu waziri wa elimu na mafunzo ya ufundi alisisitiza kwamba katika utekelezaji wa utoaji wa mikopo, serikali huandaa sifa na vigezo vya utoaji wa mikopo kila mwaka ili kuendana na malengo na matarajio yaliyopo katika mipango na mikakati ya kitaifa kama ilivyoainishwa katika Dira ya Taifa ya mwaka elfu mbili na, ishirini na tano na, na mipango mingine ya maendeleo kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Katika kipindi cha takriban wiki tatu kuanzia sasa, Marekani itachagua rais mpya. Je, wagombea wawili wakuu Hillary Clinton na Donald Trump wana maoni gani kuhusu dunia na je, jamii kubwa ya wahamiaji nchini Marekani inaziona tofauti hizo na misimamo yao? Usikose kuangalia mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais, ambao punde baadaye utafuatiwa na kipindi maalum cha televisheni cha VOA Dunia Inaangalia mitazamo kutoka kwa wahamiaji wa Marekani. Unaweza kuangalia moja kwa moja, yani live, kupitia VOASwahili.com. Kumbuka, ni Jumatano usiku wiki hii, hapa Marekani, visiwa vya Karibian na Latin America itakuwa ni Alhamisi asubuhi, kwingineko duniani. Dunia inaangalia kupitia VOA Swahili barabara kabisa. Basi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. E, gazeti moja maarufu nchini Somalia limefungwa na serikali na mhariri wake kuendelea kuwa kizuizini mjini Mogadishu kwa siku mbili mfululizo. Wafanyakazi wa gazeti linalochapishwa kila siku la Cog Ogal wamesema kuwa majeshi ya serikali ya Somalia yalivamia afisi siku ya Jumamosi na kumkamata mhariri Abdi Aden Guled na kuchukua vifaa vya uchapishaji. Mwenyekiti wa gazeti hilo Muhamed Muhamud Ad Aden alisema kuwa maafisa wa serikali walivamia afisi zao bila kuwapa onyo kwamba wangefika au kuwaonyesha hati yoyote. Chama cha kitaifa cha waandishi wa habari nchini Somalia kimelaani hatua hiyo ya serikali na kutaka imwachilie huru mhariri huyo. Sauti ya Amerika imejaribu kuzungumza na wizara ya usalama wa ndani ya Somalia kuhusiana na uvamizi huo, lakini hakuna yeyote aliyetoa kauli kuhusiana na swala hilo. Mgombea urais hapa Marekani kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump Jana alikiri kwamba amepoteza uungwaji mkono wa wanawake, lakini akalaumu taarifa za vyombo vya habari kuwa baadhi ya wanawake wametokea au wametoweka na kumshutumu wametoweka kwa sababu ya shutuma ambazo wamepata kwamba aliwadhalilisha wanawake, jambo ambalo amesema kwamba si la ukweli. Trump alituma ujumbe kupitia mtandao wa Twitter uliosema kwamba kura za maoni zinamwonyesha akikaribiana sana na mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton, lakini akaongeza kuwa amepoteza kura nyingi kutoka kwa wanawake kwa sababu ya tuhuma hizo. Aidha, Trump alikariri kauli yake kwamba vyombo vya habari vinapendelea upande wa Hillary Clinton na mashambulizi mapya ya anga leo Jumatatu yameharibu kabisa majengo ya kuishi katika kijiji kinachodhibitiwa na waasi kwenye jimbo la kaskazini mwa Siria la Aleppo na kuwaua takriban watu ishirini na watatu. Shirika la haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza, The Syrian Observatory for Human Rights, limesema kuwa sehemu ambayo imeathiriwa sana na shambulio hilo ni ile ya Kataji ambako waokozi walikuwa wanaondoa walionusurika kutoka kwa vifusi. Idadi mpya ya waliokufa kufika sasa katika muda wa saa 24 imefikia watu arobaini na watano vikosi vya Syria vikishirikiana na Russia vimekuwa vikishambulia maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika jimbo la Aleppo kwa wiki kadhaa huku rais wa Siria Bashar Al Assad akijaribu kuchukua tena mji huo ambao uliwahi kunawiri mno, huu ukiwa ni mwaka wa sita tangu uwasi dhidi ya serikali kuanza nchini humo. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika kipindi cha Kwa Undani hivi leo saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati na saa tatu usiku Afrika Mashariki, tukijadili kuhusu hali ya kisiasa nchini DRC pamoja na utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania. Usikose kutusikiliza. bila shaka msikilizaji tunatumai kwamba utajiunga nasi kwa kipindi hicho cha kwa undani ambako naona mwenzangu Harrison Kamau anajitayarisha kweli kweli kuweza kukujuza mengi kuhusiana na maswala hayo hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na vilevile vile kumbuka kwamba unaweza kuchangia katika kipindi hicho kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa facebook anwani ikiwa ni www.facebook.com mkwaju voa swahili na vilevile vile unaweza kuingia kwenye tovuti yetu anuani ikiwa ni www.voswahili.com na kuweza kupata mengi na kuchangia. Kiasi cha wiki tatu kuanzia leo, wananchi wa Marekani watapiga kura kuchagua rais mpya atakayechukua nafasi ya rais Barack Obama ambaye anamaliza miula yake miwili madarakani. Uchaguzi wa mwaka huu umekuwa mkali katika nyanja mbalimbali, ukiwapambanisha mwanamke wa kwanza katika historia ya Marekani kuwania urais Hillary Clinton kupitia chama cha Democratic na bilionea mrepublican Donald Trump. Kuanzia leo tunakuletea makala maalumu kila siku kuhusu uchaguzi huu tukigusia masuala mbalimbali yanayoonekana kuwa muhimu. Leo tunaanzia na masuala ya uhamiaji na biashara. Kwanza ni uhamiaji, kama anavyosimulia Momoyo Hamza katika ripoti iliyoandikwa na Mike O'Sullivan. Marekani ni taifa la uhamiaji, watu kutoka maeneo mbalimbali duniani, wapya na wazamani, ambao wana mchango mkubwa katika uchumi wa nchi hii na pia mchanganyiko wa utamaduni wa taifa hili. Lakini wagombea urais mwaka huu Donald Trump na Hillary Clinton wana sera za uhamiaji zinazotofautiana kabisa. Nyinyi ni majirani zetu, wenzetu, rafiki zetu, familia yetu. Lakini maendeleo kama vile mzozo wa wakimbizi huko Ulaya, tishio la ugaidi, na kuwepo kwa takriban watu milioni 11 wanaoishi hapa Marekani kinyume cha sheria yamekuwa ni masuala makuu katika kampeni ya mwaka huu. Of Muslims entering... Trump anataka kuzuiliwa kabisa kwa Waislamu kuingia nchini Marekani. Trump baadaye alibadili msimamo wake kuhusu wahamiaji wa Kiislamu, lakini anaendelea kutoa wito wa kujenga ukuta kwenye upande wa kusini wa Marekani ili kuzuia wahamiaji kutoka Mexico. They bring in drugs, they bring in crime, they're rapists, and some... Wanaleta madawa, wanaleta uhalifu, ni wabakaji na baadhi yao nadhani ni watu wazuri Sera ya uhamiaji ya Trump pia inataka Mexico kulipia ujenzi wa ukuta huo na kuondoa sera inayojulikana kama wakamate na kuwaachia. Mtu yoyote ambaye anavuka mpaka kinyume cha sheria atawekwa chini ya ulinzi mpaka aondolewe humu nchini, kwa mujibu wa tovuti ya Trump. Trump pia anataka wahamiaji ambao ni uhalifu wafukuzwe nchini na kupanua doria ya mpakani na kuwepo kwa mfumo wa kielektroniki wa kuwafahamu wafanyakazi katika maeneo ya ajira. Lengo la Trump kwa wahamiaji haramu limesababisha majibu kutoka kwa watu wa jamii ya Kihispania, ambapo ukusanyaji maoni unaonyesha wanampendelea zaidi Hilary Clinton katika swala hilo. Hilary Clinton ameahidi kutoa msamaha kwa wahamiaji haramu kupitia mpango wa madhubuti wa mageuzi ya uhamiaji, ikiwemo kufungua njia kwa kuwapatia uraia kamili na hili litafanyika ndani ya siku mia moja akiwa madarakani, amesema. Kwa kuongezea, anasema atarekebisha msongamano wa viza za wanafamilia ili kulinda mipaka na usalama wa kitaifa na kuwaingiza mamilioni ya watu wanaofanya kazi kwa bidii katika uchumi rasmi. Anasema atatetea programu za Rais Barack Obama ambazo zinazungumzia kuwazuia baadhi ya vijana na wazazi wa raia wa Marekani kufukuzwa nchini. Clinton ana historia ya kuwalinda wahamiaji, anasema afisa mmoja wa California ambaye ni Mdemokrati na wafuasi wa Trump wanasema mgombea wao atailinda nchi. Njia ya kuelekea White House inahitaji ridhaa ya wapiga kura kwa masuala mbalimbali mbali na masuala ya uhamiaji na usalama ndiyo masuala makuu katika uchaguzi wa mwaka huu. Na suala jingine kubwa katika uchaguzi wa mwaka huu ni biashara, sio kufanya biashara na mataifa mengine. Hili ni moja ya masuala machache ya uchumi na nao wakabili wagombea wote wawili wa Democratic na Republican ambayo wanakubaliana nalo. Mwandishi wa VOA Mil Asega ana ripoti nadi, Jeriami anasoma ripoti kamili. Mgombea wa Republican alielezea katika mdahalo wa kwanza kwamba nchi kama China na Meksiko zimekuwa zikitumia ukarimu wa Marekani na kuzichukua nafasi za ajira za Marekani. We have to renegotiate our trade deals, they're taking our jobs, they're giving, tunatakiwa kushauriana tena kuhusu mikataba ya biashara na sio kuchukua nafasi zetu za ajira. Wanafanya mambo ambayo hatukubaliane nayo Trump anauita mkataba wa NAFTA kuwa ni mbaya zaidi kuwahi kuidhinishwa na kuahidi kupambana na ushirika wa biashara wa eneo la Pacific, TPP, ambao mgombea wa Democratic Hillary Clinton aliwahi kuelezea kuwa ni makubaliano mazuri sana ya kibiashara, yani gold standard. Ukweli ni kwamba niliwahi kusema kuwa yangekuwa makubaliano mazuri lakini ulipofikia wakati ule ambapo sikuhusika na hilo, nasema kuwa haukuwa mzuri. TPP itafungua moja ya maeneo makubwa ya biashara duniani. Mataifa 12 Pacific ya Pacific yanawakilisha takriban asilimia 40 ya pato la jumla duniani. Makundi ya wafanyakazi ni miongoni mwa wakosoaji wakubwa sana. Rais wa AFLCIO Richard Trumpka anasema TPP siyo makubaliano ya biashara lakini makubaliano kupeleka nafasi za ajira nje ya nchi. Baadhi wanasema biashara ndiyo mara kwa mara hulaumiwa isivyo haki. Mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara duniani, WTO Roberto Azevedo, ana maoni tofauti. Uh, biashara inachangia well kwa kiwango or... kidogo ukosefu wa ajira. Ushahidi unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia themanini ya nafasi kumi za ajira ambazo hupotea katika uchumi ulioendelea hazitokani na kuagiza kutoka nje au kwa biashara lakini ni kutokana na kuongezeka kwa uzalishaji kupitia teknolojia na uvumbuzi. Naye rais wa Benki ya Dunia Jim anasema ulinzi wa soko unamuumiza kila mmoja. we meeting, leaders, uh, really tulipokuwa katika mikutano ya G20 tulisikia viongozi wengi wa dunia kwa hakika wakielezea wasiwasi wao kuhusu dhoruba ya kutengwa, ulinzi wa soko, na hivyo walikuwa na wasiwasi. Kila mmoja wao alieleza haya. Wimbi hili linachangiwa na biashara ulimwenguni limekuwa zaidi tangu China kuingia katika taasisi ya biashara duniani mwaka elfu mbili. Tangu wakati huo gharama nafuu za ajira na kuongezeka kwa bidhaa za China kumelaumiwa kwa hasara inayokadiriwa kufikia nafasi milioni tano za ajira nchini Marekani. Malalamiko dhidi ya biashara huenda yakaendelea kwa muda mrefu kama Marekani itafanya machache katika kuwasaidia wafanyakazi wasio na ajira, lakini biashara sio mchezo usio na tija. Wakati watengeneza magari wa Marekani huenda wakakabiliwa na ongezeko la ushindani kutoka kwa watengeneza magari wa Marika, wa Japan, wakulima wa Marekani wanasema kushushwa kwa ushuru kwa nchi zilizoko kwenye eneo la Pasifiki kutaongeza mauzo ya nje ya chakula chao kwa zaidi ya dola bilioni tano. na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Gazeti moja maarufu nchini Somalia limefungwa na serikali na mhariri wake kuendelea kuwa kizuizini mjini Mogadishu kwa siku mbili mfululizo. Serikali ya Ethiopia imedhibiti vyombo vya habari vya upinzani vinavyoripoti kutoka nje ya nchi na vilevile kudhibiti usafiri wa wanadiplomasia wa kigeni katika hatua mpya za hali ya hatari iliyotangazwa nchini humo wiki jana. Baadhi ya wazazi kutoka Nigeria hapo jana waliungana na wasichana ishirini na moja wa shule ambao walikuwa wametekwa nyara na wanamgambo wa Boko Haram zaidi ya miaka miwili iliyopita. Mawakili wa aliyekuwa mgombea urais nchini Uganda, Dr Kiza Besigye, wanaelekea mahakamani, huku mahakama hiyo ikipanga kikao maalum kuwataka polisi kuondoka nyumbani mwa mwanasiasa huyo ambaye wamemzuia tangu warejee wa kutoka Marekani mwanzoni mwa mwaka huu. Na umoja wa Ulaya unasema uko tayari kuzidisha shinikizo kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, ikiwemo ni pamoja na kuiwekea vikwazo, kumaliza ghasia upande wa mashariki mwa nchi hiyo na kusukuma uchaguzi kufanyika mwaka ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa ishirini na manane wanachama wa Umoja wa Ulaya wamesema katika taarifa hivi leo kwamba umoja huo utatumia njia zote utakazoweza, ikiwemo hatua ya watu binafsi dhidi ya wale ambao wametenda ghasia na ukiukaji wa haki za binadamu. Naam, na kabla ya kukamilisha matangazo, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika ikieleza sera na msimamo wa Marekani. Jana Oktoba 16 ilikuwa siku ya chakula duniani, siku ya kuchukua hatua dhidi ya njaa, tarehe ya kusherekea kuanzishwa kwa idara ya kilimo na chakula ya Umoja wa Mataifa, FAO, mwaka 1945. Katika siku hii watu duniani kote wanakutana kutangaza malengo yao ya kutokomeza njaa katika uhai wetu. Katika miaka kumi iliyopita tumeona hatua kubwa iliyofikiwa katika kupunguza idadi ya watu wanaoishi na njaa takriban kila siku. Wakati huo kiasi cha mtu mmoja kati ya watu sita alikuwa akilala na njaa kila siku. Hivi sasa idadi hiyo ni kiasi cha mtu mmoja kati ya watu tisa hulala na njaa. Pamoja na mafanikio hayo, bado kuna watu wapatao 795,000 wana njaa ya kudumu duniani. Katika idadi hiyo, asilimia 60 ni wanawake. Na hii licha ya ukweli kwamba wakulima wengi wadogo wadogo wanaoishi katika nchi zinazoendelea ni wanawake, na wakati ambapo wanawake wanalia njaa, jambo hilo huathiri pia watoto. Kiasi cha watoto milioni 161 chini ya umri wa miaka mitano wanautapia mlo. Hii inamaanisha kwamba ubongo wao hautakuwa kwa njia ya kawaida. Huenda wakapata matatizo ya kujifunza na vilevile kudumaa ukuaji wao wa viungo na akili. Ukosefu wa lishe sio tu unaathiri mafanikio yao ya hali ya baadaye, lakini pia unarudisha nyuma maendeleo katika jamii, uchumi na nchi wanayoishi. Zaidi ya hayo, kwa watoto ambao wana utapia mlo wa kudumu takriban, watoto milioni tano walio chini ya umri wa miaka mitano wanakufa kwa sababu zinazohusiana na utapia mlo kila mwaka. Jamii duniani inafanya kazi kutokomeza njaa kwa sababu ni jambo sahihi kufanya hivyo. Lengo la kwanza kwenye Malengo ya Maendeleo ya Milenium ya Umoja wa Mataifa inatoa wito wa kugawa chakula kwa watu wanaotaabika kutokana na njaa na wanaokabiliwa na umasikini mkubwa. Tumefanikisha lengo hilo. Wakati tunaelekea kwenye ajenda ya maendeleo endelevu kufikia mwaka 2030, tumeongeza matumaini yetu na kulenga katika kumaliza kwa dhati njaa na umasikini uliokithiri. Marekani inasaidia juhudi hizi kupitia mpango wake mbunifu wa Feed the Future. Tunashirikiana na serikali za nchi, vyuo vikuu, taasisi mbalimbali mbali na zisizo za kiserikali, taasisi za mataifa mbalimbali mbali kama UN, taasisi za utafiti na sekta binafsi ili kuwaondoa mamilioni ya watu walioathirika na njaa pamoja na umasikini. Katika siku ya chakula duniani Marekani inarudia tena dhamira yake ya dhati ya kupambana dhidi ya umaskini, njaa na utapiamlo kwa watoto wadogo. Ni hayo tu katika matangazo yetu ya leo jioni. Basi usikose kuungana nasi tena hapo kesho. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Adi Jeriami. Hapa studio niko na mwenzangu BMJ Mrithi. Mwelekezi ni Aida Isa, mimi naitwa Meri Mgawe, na sote kwa pamoja tunawatakieni jioni njema, tukikusihi usikose kusikiliza matangazo yetu ya kwa undani.