Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. langu jina Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Septemba 20 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19, 22 na 17.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibu katika matangazo yetu jioni ya leo basi, swala la mahakama ya kimataifa ya ICC linaonekana kuendelea kuandama nchi ya Kenya. Kulikoni, wale wachanganuzi wengi na wale wamefuatilia masuala haya, tulikuwa tunasema kwamba wasisherekee kwa ajili mahakama kusema kwamba wameachiliwa kabisa. Sasa unaona masuala ya ICC bado yanaibuka, na katika makala ya wanawake hi utasikia jinsi wanawake wanavyochukulia kazi hasa kama ile ya kuhudumu kwenye, kwenye idara ya polisi. Kuna wile mwanaume anaweza fikia mahali fulani, mwanamke akaza kufikia mahali fulani kwa sababu ya urefu wake ama ufupi wake. Vivyo hivyo kwa polisi, kazi zote tuko sawa, lakini kuna mahali pengine watapata ya kwamba mwanaume amekusaidia zaidi, ameruka kukuliko. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu. Lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Ed Ligongo. Rais wa Marekani Barack Obama anasema dunia lazima itambue kwamba nguvu sawa za utandawazi ambazo zimewakutanisha pamoja vile vile zimeweza kufichua mstari wa utengamano. Katika hotuba yake ya mwisho katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa akiwa kama rais wa Marekani leo hii, Rais Obama ameelezea kuvunjika kwa makubaliano ya msingi huko Mashariki ya Kati na kusema jamii zetu zimegubikwa na kutokuwa na uthabiti na utulivu. Amesema, tumeona serikali nyingi zikisumbua wanahabari na kuzima upinzani na zikizuia upatikanaji wa taarifa. Rais Obama alisema makundi ya kigaidi yanatumia mitandao ya kijamii kuwarubuni vijana kuhatarisha jamii huru na kuchochea chuki dhidi ya wahamiaji wasio na hatia na Waislamu. Pamoja na hayo, amesema mataifa yenye nguvu yanapinga masuala waliyowekewa na sheria ya kimataifa, na kumaliza kusema hali hiyo ndiyo inayotafsiri ulimwengu wa leo. Ripoti kutoka Kinshasa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, zinasema makao makuu ya vyama vitatu vya upinzani yalichomwa moto usiku, ukiwa ni siku moja baada ya maandamano ya kumpinga Rais Joseph Kabila na kugeuka ghasi ambazo watu zilisababisha vifo vya zaidi ya darzeni ya watu. Mtu mmoja tu alijeruhiwa kutokana na moto katika makao makuu ya chama kikuu cha upinzani, kwa mujibu wa ripoti za shirika la habari la Ufaransa AFP, na hakuna aliyejeruhiwa katika maandamano makuu ya chama katika makao makuu ya chama cha Forces of Union and Solidarity ama chama cha Progressive Movement MLP mjini Kinshasa. Moto huo umetokea siku moja baada ya polisi kusema karibu watu kumi na saba walifariki dunia katika maandamano na kumtaka rais Kabila kuacha madaraka. Maafisa wanasema waliofariki dunia inajumuisha polisi na raia kumi na wanne. Mjumbe maalumu wa Marekani kwa ajili ya ukanda wa maziwa makuu Thomas Perielo anasema Marekani inasikitishwa na hali inayoendelea ya ghasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia maandamano ya upinzani. Akizungumza na waandishi wa habari kutoka New York jana jioni, amesema cha kusikitisha ni kwamba vifo na uharibifu wa mali ungeweza kuzuiliwa ikiwa serikali ingetekeleza wajibu wake wa kikatiba. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti zaidi. Akizungumza baada ya ziara yake ya hivi karibuni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania, mjumbe maalum Perielo alisema Marekani inalaani ghasia zinazoendelea na kufanywa na pande zote huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, upinzani na vikosi vya usalama na wafuasi wa serikali. Anasema wanafuatilia kwa karibu matukio hayo na wanataka maelezo kamili kutoka serikali ya Kinshasa juu ya kinachotokea na watawajibisha pande zote zinazohusika na ghasia hizo. Perelio anasema Marekani inaamini hali hii ingeliweza kuepushwa ikiwa serikali ilitekeleza matakwa yake ya kikatiba kutayarisha uchaguzi mkuu kama unavyohitajika. Vilevile anasema jumuiya ya kimataifa imesikitishwa kwamba serikali pia imeshindwa kurai na kuhusisha pande zote katika majadiliano ya kitaifa kuweza kutanzua mzozo huu wa kikatiba. Mjumbe huyo alisema kabla ya kwenda Kongo alihudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki huko Dar es Salaam, ambapo swala la Burundi lilizingatiwa, na viongozi wa jumuiya hiyo walieleza wazi kwamba watamuunga mkono mpatanishi mkuu, rais wa zamani Benjamin Mkapa, ili kuhakikisha majadiliano yanaanza mara moja ili kuweza kupatikana ufumbuzi wa haraka. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na wa Russia Sergei Lavrov walikutana pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa leo katika hatua ya kuokoa mpango wa kusimamisha mapigano, ikiwa ni siku moja baada ya shambulizi la anga katika msafara wa misaada karibu na Alepo msemaji wa wizara ya mambo ya nje John Kirby alitoa taarifa na kusema makubaliano ya ISSG yalikuwa kwamba licha ya kuendelea kwa ghasia, kulikuwa bado na juhudi za kuzuia mapigano nchini kote kutokana na mipango iliyoafikiwa na Marekani pamoja na Rusia wiki iliyopita mjini Geneva. Karibu raia ishirini, ikijumuisha mfanyakazi mmoja wa misaada wa Siria, waliuawa katika shambulizi hilo la msafara wa pamoja wa misaada karibu na Aleppo. Rais wa Marekani Barack Obama alizungumza kwa njia ya simu na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuhusiana na masuala muhimu ambayo yanagusiwa na mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wiki hii. Kwa mujibu wa White House, Rais Uhuru Kenyatta alimhakikishia Rais Obama kumuunga mkono katika madhumuni ya mkutano wa Rais Obama kuhusu wakimbizi na ule wa biashara baina ya Afrika na Marekani. Kwa upande wake, Rais Obama alitoa shukrani za jumuiya ya kimataifa kwa Kenya kuweza kuwa mwenyeji wa wakimbizi kwa kipindi kirefu hasa kuwawezesha wakimbizi kupata elimu. Pia viongozi hao walizungumzia masuala muhimu ya usalama yaliyoanza kufanyiwa kazi katika makubaliano ya Paris kuhusiana na mabadiliko ya hali ya hewa mwaka huu. Rais Obama alielezea pia umuhimu wa kuwepo kwa uchaguzi wa amani, uhuru na uliosawa hasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Kenya wa hapo mwakani. Na serikali ya Marekani imejaribu kubaini iwapo mshukiwa kwenye shambulizi la bomu la Jumamosi mjini New York na New Jersey alikuwa na uhusiano na kundi la kigaidi kutoka nje ya nchi na ni nini kilichomchochea kufanya shambulizi hilo lililojeruhi watu 29. Polisi Jumatatu alimkamata Ahmad Khan Rahami mwenye umri wa miaka ishirini na minane baada ya kuonekana kwenye video katika eneo la tukio na pia karibu na eneo la pili ambapo bomu lilikuwa limetegwa. Wachunguzi wamesema kuwa wamepata ushahidi kupitia damu na alama za vidole vya mshukiwa huyo. Rahani amefunguliwa mashitaka matano ya jaribio la mauaji pamoja na matumizi ya bunduki dhidi ya maafisa wa polisi waliomkamata kwenye eneo la Linden katika jimbo la New Jersey, na magharibi kidogo mwa mji wa New York. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Miongoni mwa habari tulizozipa kipaumbele ni DRC, ambapo kufuatia gasi ya kuzuka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Jumatatu, nimeweza kuzungumza na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo aliyeko nchini humo na kutaka kujua hali halisi ilivyo kufikia sasa kwa sasa imeweza kurejea Kivu, lakini mikoa imekuwa na milio um, ya risasi na gesi ya kutoa machozi kama vile uh, maeneo ya mkoa wa Lemba ambapo nimepatikana sasa. Hii kuna jambo lolote ambalo limetoka kwa waziri wa mambo ya ndani? Waziri wa mambo ya ndani amesema kwamba idadi ambayo haiyakuwa ya mwisho, bali sema ni kwamba watu kumi na saba wakiwemo polisi watatu waliuliwa kwenye machafuko hayo, huku uh, upinzani ukielezea kwamba watu wengi ambao idadi ya kwanza walisema ni zaidi ya watu ishirini na tano ambao waliuliwa kwenye machafuko ya hapo jana na leo hii, machafuko mengine yaliendelea baada ya uh, ofisi ama ama makao makuu nne ya vyama vya upinzani kuchomwa moto uh, mapema leo. Chama cha p kimeelezea kwamba wafuasi wake wawili walifariki hapo hapo na wengine watano kujeruhiwa na wamelazwa. Msemaji wa serikali Labert Membe amesema kwamba maandamano hayo yanaonekana kwamba ni njama fulani ya kuharibu mambo ya serikali. Kwa mujibu wa upinzani uh, msemaji wa chama cha UDPS ni kwamba waliingiliwa na maadui kwenye maandamano yenyewe. Walipanga kufanya maandamano ya uh, amani. Kwa hiyo wamesema kwamba walikuja na watu ambao kwa kweli hawawafahamu, na kwa hiyo walikuja kufanya vurugu kwenye maandamano hayo, kuchoma magari ya watu, kuharibu ya watu na vilevile ofisi ama makao makuu ya vyama tawala, na kwa hiyo wamesema kwamba ni chama pia, kwamba serikali iliwapangia njama kwa ajili ya kupuruga na kuwawekea mzigo huo mgongoni mwao. Na upande wa chama tawala wamesema kwamba upinzani haukuwa na nia yoyote ya maandamano, ulikuwa tu na nia ya vurugu na kuanzisha kile walichokiita kuwa ni uwasi katika mji wa Kinshasa ili kupindua. Kufuatia hayo, upande wa ulinzi serikali, je, inatumia polisi pekee au hata wanajeshi wamehusishwa wame katika kurejesha usalama? E, kwenye maeneo ambayo nimepatikana kwa leo nimewaona ni polisi walioko uh, na uh, hadi kufikia sasa toka asubuhi watu hawatembei, hakuna magari, mabasi na tu, yaani maisha ya mji mzima huu yanaonekana kama vile yamesimama, na hakuna kitu kinachofanya kazi kwa sasa. Kuna neno lolote kutoka kwa Rais Kabila? hadi kufikia sasa hakuja na taarifa yoyote, bali na um, taarifa zile ya waziri wa mambo ya ndani na msemaji, vilevile msemaji wa serikali Lambert Mende, ambayo wamekuwa wakiitoa, ambaye Mende amesema kwamba machafuko yaliyotokea ni lazima mwendesha mashtaka mkuu wa taifa aweze kuendesha uchunguzi, ili wahusika wa pande zote mbili, kwa sababu wameamini pia kwamba makao makuu ya upinzani yaliyochoma moto ni kuna watu ambao huenda waana na kilichotokea jana. Ni Salehe Mwanamilongo, mwandishi wetu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kinshasa, DRC. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na ninaendelea kukusomea habari za dunia. Kampuni kubwa ya kichina yenye ushirika mkubwa na Korea Kaskazini imeripotiwa kuwa katika uchunguzi na serikali ya Beijing na Washington kwa kuisaidia serikali ya Kim Jong Un kukwepa vikwazo vya kimataifa na kupanua mpango wake wa silaha za nyuklia. Kampuni hiyo ya Liaoning Hongxiang inayoendesha kampuni sita ambazo zinashutumiwa kuiuzia Korea Kaskazini mabomba ya bati na kemikali zenye uwezo wa kutumika kwa malengo ya kijeshi. Meli kumi zilihusika katika biashara ya madini iliyopigwa marufuku ikijumuisha makaa ya mawe na hoteli ambayo inashutumiwa kuwa makao makuu ya wahalifu wa mtandao wa Korea Kaskazini. Mtafiti kutoka taasisi ya Asan inayojishughulisha na, na masuala ya sera mjini Seoul, Korea Kusini, amesema makampuni hayo yanashutumiwa kwa kuiuzia Korea Kaskazini bidhaa za mitumba ambazo zimekatazwa katika vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Mgombea urais wa Marekani kupitia chama cha Republican, Donald Trump ameelezea kusikitishwa kwake na huduma za kiafya na msaada wa kisheria ambao mshukiwa wa milipuko ya mabomu ya jijini New York atakaopatiwa. mshukiwa huyo Ahmad Khan Rahami alilazwa hospitali siku ya Jumatatu baada ya kupigwa risasi wakati akijaribu kuwakimbia polisi. Bwana Trump alisema hayo alipokuwa akiwahutubia wafuasi wake jimboni Florida. Kwamba kwa sasa mshukiwa huyo atapatiwa matibabu mazuri na kuhudumiwa na madaktari bora ulimwenguni. Aliongeza kusema baada ya huduma zote hizo, mshukiwa huyo atawasilishwa na, wa, na wanasheria wazuri na kusababisha kesi yake kusikilizwa kwa miaka mingi na hatimaye wa Marekani kuisahau. Licha ya hayo, katiba ya Marekani inampatia haki mtuhumiwa haki ya kusikilizwa kisheria. Na kupinga kwa rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kuwepo jeshi la Marekani kusaidia kufanya doria katika bahari inayogombewa na mapambano na waasi wa Kiislamu kuna ashiria zaidi kauli ya hasira na si kumaliza ushirikiano, wakati Wafilipino kwa kiwango kikubwa wanakaribisha masuala Maswala, msaada huo licha ya kumbukumbu mbaya ya ukoloni wa Marekani. Rais Duterte mwenye umri wa miaka 71 anatambulika kwa kauli zenye utata na kutokuwa na imani na Marekani. Alisema wiki iliyopita kwamba hatoruhusu mataifa ya nje kusaidia ulinzi katika bahari yenye mgogoro karibu na South China Sea, ikiwa ni tofauti kidogo na makubaliano yaliyofikiwa na rais aliyoondoka kuhusiana na msaada wa Marekani. Pamoja na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Ufilipino Perfecto Yese alisema baadaye kwamba rais Duterte hataweza kuondoa makubaliano yoyote ya msaada wa jeshi la Marekani. Wachambuzi mjini Manila wanasema kauli ya rais huyo zilikuwa ni hasira tu. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja tuingie nchini Kenya, ambapo miaka miwili baada ya kesi ya uhalifu dhidi ya Rais Kenyatta kutupiliwa mbali kwa ukosefu wa ushahidi wa kutosha, sasa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC inasema kuwa serikali ya Kenya haikushirikiana vilivyo wakati wa kesi hiyo. Sasa pendekezo limetolewa la kupeleka Kenya mbele ya baraza la mataifa wanachama. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anayo maelezo zaidi kutoka Nairobi. Katika uamuzi uliotolewa jana na majaji watatu wa mahakama hiyo, Kuniko Ozaki, Robert Fremer na Geoffrey Henderson, mahakama hiyo kwa kauli moja hatimaye imeridhia ombi la mwendesha mashtaka Fatu Ben Suda kuwa serikali ya Kenya haikuonyesha nia ya kuwasilisha stakabadhi muhimu ambazo zingemsaidia kumfungulia mashtaka Rais Uhuru Kenyatta. Kwenye uamuzi huu ICC inashikilia kwamba Kenya inafaa kuwasilishwa mbele ya baraza la mataifa wanachama wa ICC kushughulikia swala hilo na kuiadhibu Kenya kwa kutoshirikiana na mahakama ipasavyo. Mahakama hiyo pia inaeleza kuwa hatua ya serikali ya Kenya kudinda kutoa rekodi za mawasiliano ya simu rekodi za benki miongoni mwa stakabadhi nyingine kwa mwendesha mashtaka ni dhihirisho kuwa ilipania kudemaza kesi dhidi ya rais Kenyatta na uchunguzi wa baadaye kuhusu ghasia zilizogubika taifa katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 ambapo Wakenya zaidi ya elfu moja walipoteza maisha yao na wengine wengi kutoroshwa makwao. Tarehe 29 Novemba mwaka 2013, mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo, Fatu Bensuda, alikuwa ameishtaki serikali ya Kenya kwa kutoshirikiana naye. Hata hivyo tarehe tatu Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nne mahakama hiyo ilipozilia mbali ombi hilo la Bensuda, hatua iliyomfanya Bensuda kukata rufaa tarehe ishirini na mbili Machi mwaka jana. Lakini je, uamuzi huu wa mahakama ya ICC una athari gani kwa taifa la Kenya miezi kumi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao? Martin Andati, mchambuzi wa maswala ya kisiasa nchini, anaeleza. Yao walikuwa naona ni kama suala la ICC lilikuwa limekwisha, lakini wale wachanganuzi wengi na wale wamefuatilia masuala haya tulikuwa tunasema kwamba wasisherekee kwa ajili mahakama kusema kwamba wameachiliwa kabisa. Sasa unaona masuala ya ICC bado yanaibuka, na ikiibuka inamaanisha wale wa viongozi wa Jubilii hawawezi kuwa na nafasi ya kutosha kushughulikia masuala ya kitaifa, na pia kuwa na nafasi ya kutosha kuangalia kwa kuwa na nafasi ya kutosha kupigana na na upinzani kuweza kama watashinda ule uchaguzi ambao unafanya mwaka ujao. Kwa hivyo itamsumbua, unajua sasa. E, hawezi kuwa na nafasi ku, lazima aanze kuwa na wasiwasi e, hajui ni lipi litatokea kama hili suala linaweza kuibuka. Hata hivyo Nabil Orina, wakili na mchanganuzi wa maswala like, ya kimataifa anaeleza kuwa uamuzi huo hauna athari yoyote kwa kesi ya Rais Kenyatta ambayo tayari imefungwa. Hata kama ni ni uamuzi ambao unaweza kuonekana kwamba ni ushindi kwa yule mwendeshaji mashtaka, ni uamuzi ambao ule ushindi si maana, sio maana sana kwa, kwa sababu hii kesi haina uwezekano wa kufunguliwa tena. Baraza hilo la mataifa wanachama wa ICC almaarufu Assembly of State Parties linatarajiwa kukutana kati ya Novemba tarehe kumi na sita na ishirini na nne ambapo swala hilo litawasilishwa rasmi kujadiliwa na kutoa uamuzi. Na iwapo serikali ya Kenya itapatikana kutoshirikiana na kutoshirikia mahakama hiyo, huenda baraza hilo la mataifa wanachama kupendekeza umoja wa mataifa kuiwekea Kenya vikwazo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Na sasa moja kwa moja tuelekee mjini New York. Kama ulivyosikia hapo awali, ni kwamba mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaendelea mjini humo, ambapo rais wa Marekani Barack Obama, muda mfupi ambao umepita, ameweza kueleza dunia kwamba lazima itambue kwamba nguvu sawa za utandawazi ambazo zimewakutanisha huko New York pamoja vilevile, zimeweza kufichiwa mstari wa utengamano. Mwenzetu BMJ Mridhi sasa hivi yuko New York na anatupasha zaidi kuhusu yanayojiri. Aliyekuwa wa kwanza kutoa hotuba katika kikao cha leo ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun, na kufuatiwa na rais wa kongamano la sabini na moja la Umoja wa Mataifa Peter Thompson. Mwendo wa saa nne asubuhi hii leo, rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba ambayo ndiyo yake ya mwisho katika Umoja wa Mataifa, huku muhula wake wa pili na wa mwisho kama rais wa Marekani ukifika ukingoni mwezi Januari mwaka ujao. Obama aliwashukuru viongozi ambao ametangamana nao kwa muda wa miaka minane ambayo amekuwa uongozini ambapo hakuwahi kukosa hata mwaka mmoja kuhudhuria mikutano ya umoja wa mataifa hapa New York. Obama alitumia muda mrefu wa hotuba yake kuyashinikiza mataifa ambayo yana uwezo kuongeza uwajibikaji wao katika kutatua mzozo wa idadi kubwa ya wakimbizi kutoka mataifa yaliyokumbwa na vita, migogoro ya kisiasa na majanga hii ikiwa ni kufuatia azimio la New York ambalo lilitiwa saini na nchi mia moja tisini na tatu za ulimwengu hiyo jana and it could not have happened had we not worked together and yet around the globe Obama amesema kuwa Marekani inaongoza kama kielelezo kati ya nchi zilizotoa ufadhili mkubwa zaidi. Kabla ya Rais Obama kutoa hotuba yake, ikulu ya Marekani ilitoa taarifa kwa wanahabari kusema kwamba hiyo jana rais huyo alizungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambapo baadhi ya maswala waliokubaliana ni kuhusu Kenya kuunga mkono azimio hilo la New York. Viongozi wa nchi na serikali thelathini na nne wametoa hotuba zao hii leo hapa New York, na wale waliozungumza katika kikao hiki katika wakiwa ni kutoka barani Afrika ni marais au wawakilishi kutoka nchi za Uganda, Nigeria, Zambia, Afrika Kusini, Egypt, Tunisia, Chad na Malawi. Pamoja na mengine yaliyojiri hii leo ni mkutano wa pembeni ambao unaendelea ukilenga utekelezaji wa maazimio ya malengo ya maendeleo endelevu, yaani sustainable development goals, kufuatia makubaliano yaliyotiwa saini na wadau wengi kwenye kongamano la sabini la mwaka uliopita. Kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, mimi ni BMJ Muridhi, kwa niaba ya Sauti Amerika. Asante sana BMJ Muridhi, ukiwa huko New York. Hakika tutaendelea kufuatilia mengi wakati ukiendelea kuwa huko New York na. Basi, katika makala ya wanawake leo hii, mwandishi wetu Josephat Kioko akiwa Mombasa amezungumza na Bi Ros Wangeshi Munyiri, afisa wa polisi huko nchini Kenya kutoka idara ya ujasusi, akisema kazi ya polisi ni wito, na kwa hivyo wasio na wito wasikimbilie pesa. Vilevile, Ros ni mhubiri wa Kikristo wa kiwango cha pasta. Basi hebu tumakinike. Nashukuru Mungu nimetowazwa kama pasta. Niliingia huduma ya polisi nikiwa nimeokoka wakati 2011 na Mungu mwenyewe ndiye alinipea hii kazi. Nilienda uwanjani bila kujua yeyote, na nilipokuwa pale, Mungu akanipa tu neema yake, kwa sababu nilikuwa na gredi nzuri ya B plain na wenzangu wakawa hawajafikisha pale. Kwa hivyo wakati tuliambiwa ya kwamba kituo kingine watu wakuu wa polisi wameshikwa sababu ya na watu anti corruption, ikabidi wetu wawe, wawe fair. Mungu akanipa nafasi ile, najua alitenda sababu hiyo, na nilipoingia kituo cha polisi nikajua lazima ni mwabudu Bwana sababu yeye ndiye amenipea na nitamwabudu nikiwa hapa, naye atapokea utukufu. Nilikuwa ama veterinary officer. Nimefanya ma mafunzo kuhusu wanyama Nilipokuwa nje bado, lakini nilipoingia kwenye kikosi cha polisi, Mungu amenisaidia, amenineemesha. Nimefanya bachelor's in criminology and security management, nimegraduate last year na sasa saa hii ninafanya masters in law enforcement and justice administration. Wazazi wangu wamefurahi sana wale, ambao tumekuwa tukihubiri pamoja wamefurahi sana sababu, ni wengine, ni wengi sana wanang'ang'ania kupata cheo katika polisi, lakini ni wachache sana wanang'ang'ania kupata cheo katika huduma ya Mungu. Sasa kupata nafasi ya kumtukuza Mungu katika cheo fulani katika kanisa ni jambo kubwa sana hata kuliko kupokea madaraka ya polisi. Najua hayo madaraka ya polisi, Mungu atayaleta mwenyewe. Uh, pale katika IC3 huwa tuna kamera zetu, alafu hu, zinafanya surveillance. So kazi yetu ni kuziangalia tukiwa pale ndani. Huwa pia tuna receive 99 calls. Ukipiga simu ukiwa uko, mtu ako na shida fulani unatuambia na sisi tunakushughulikia. Huwa tuko na contacts za all the officers in the county and even in the, in the whole country tunaongea na wao na tunawaambia mahali fulani kuna shida fulani, endeni msaidie. Pia hizi kamera za barabarani ambazo huona za mulika mulika, huwa za tusaidia sana kujua gari fulani likiibiwa, tunaweza lifuatilia tukajua liko mahali fulani, na mwenyewe akapokea usaidizi. Vijana wakisikia kuna police recruitment, hawataki hawajitokeze. Wewe unasema nini? Uko katika polisi, kuwa katika polisi ni mwito, na kama hauna mwito hauna haja wengie katika polisi sababu inabidi wewe ujitolee, ujitolee mwili wako na nafsi, ujua kwamba unasaidia. Ni kama uchungaji tu. Polisi ni kama kuwa mchungaji. Usipokuwa na mwito hakuna haja ya kuingia. Lakini kama uko na ule mwito usiingie polisi sababu wataka pesa, pesa ni nyingi kule nje pia. Kwa hivyo kama wataka kuja kuwa polisi kuwa na ule moyo wa kusaidia. Ukipata mtu amejeruhiwa mahali fulani, msaidie. Ukipata mtu ametendewa dhuluma fulani, msaidie kama vile mchungaji ama pasta anaweza kusaidia mhusika wake katika kanisa lake. It's a calling. Uh, polisi inalipa vizuri. Police is paying well. Well, thank it God. <laughs> Unajua contentment <laughs> Ni kuridhika na kile ambacho unapata, na ukiridhika ambacho unapata utaweza kukitumia vizuri. Usiporidhika, then hautawezi kabisa kutosheleka mahali pale, so tunamshukuru Mungu. Uh, wale ambao wanataka kujiunga nasi karibuni sana, it's a good career. Mm -hmm. Yes. Nafasi ya msichana ama mwanamke Mkenya unaiweka wapi hivi kwamba wakati mwingine wanasema kazi za kiume waachia wanaume? Kwangu mimi kama Rose, naamini ya kwamba kazi ambayo naweza kuifanya na mwanaume anayoifanya ni sawa, lakini kuna mambo mengine unaweza fika ukajua. Yani hatuwezi sema wanaume aa, ni kama wanawake, hatuwezi sema hivyo. Kuna kile ambacho kama urefu na ufupi tu kuna vile mwanaume anaweza fikia mahali fulani, mwanamke akakosa kufikia mahali fulani kwa sababu ya urefu wake ama ufupi wake. Vivyo hivyo kwa polisi, kazi zote tuko sawa, lakini kuna mahali pengine watapata ya kwamba mwanaume amekusaidia zaidi, ameruka kukuliko kwa hivyo we respect men in the service. Kwa mfano mshahara wako unaweza kuwa mkubwa kule kwa mume wako, vile vile una unamheshimu, vile vile unampeleka outing <laughs> unamsaidia outi, una kulipa sababu mliungana nyinyi wote na mnasaidiana, pesa yake ni yako, yako ni yake. Uh, kudharauliwa ni kawaida. Watasema huyu ni mwanamke tu, hawezi hawezi kujishika, lakini nitamwambia hata yule msitamwambia takushika sababu sheria inaniruhusu. Hiyo ni changamoto moja. Ingine watu huona kama unajua, wakati umejifungua unahitaji kwenda kunyonyesha mtoto wako, kazi ni nyingi, unaelewa. So inabidi saa zingine unamwambia mkubwa, tafadhali nipe dakika tano nikimbie nyumbani nimnyonyesha mtoto nire, nirejee. Mara nyingi huwa haiwezekani, sababu na nyumba zetu labda ziko mbali na kuna penye tunafanyia kazi Kabla ya kutamatisha matangazo haya, kuanza muktasari wa habari na I Ligongo. Rais wa Marekani Barack Obama amesema dunia lazima itambue kwamba nguvu sawa za utandawazi ambazo zimewakutanisha pamoja vilevile zimeweka kificho, zimeweza kufichua mstari wa utengamano katika hotuba yake ya mwisho katika umoja, katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa akiwa kama rais wa Marekani, leo hii Rais Obama ameelezea kuvunjika kwa makubaliano ya msingi huko mashariki ya kati na kusema jamii zetu zimegubikwa na kutokuwa na uthabiti na utulivu. Ripoti kutoka Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC zinasema makao makuu ya vyama vitatu vya upinzani yalichomwa moto usiku, ikiwa ni siku moja baada ya maandamano ya kumpinga Rais Joseph Kabila na kugeuka ghasia, ambapo watu zaidi ya darazeni walifariki dunia. Mtu mmoja tu alijeruhiwa kutokana na moto katika makao makuu ya chama kikuu cha upinzani, kwa mujibu wa ripoti za shirika la habari la Ufaransa, AFP. Basi kufikia hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kuletea matangazo ya leo, mwelekezi Daniel Brown, msimamizi Abdi Shakur Abud, kutoka hapa studioni, jina langu jina Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo, tukikutakia usiku mwanana usio na bughudha.