ambacho nasema ya kwanza tusijidanganye kama wakenya ya kwamba tume ya kupambana na ufisadi na maadili itamaliza ufisadi wakenya wenyewe na viongozi wa wakenya lazima wafanye uamuzi wa kina ya kwamba wanachukia ufisadi hivi sasa tunalaumu tume hiyo lakini sisi wenyewe wakenya tunawashabikia mafisadi wakifikishwa mbele ya na kuwapamotisha kuwa kwa hivyo tu tu- tuulize tu swali linalofaa majukumu ya kisheria ya tume hiyo ni matatu kuwafunza wakenya kufanya upelelezi na kupendekeza kufikishwa kwao mahakamani kwa hivyo kwa njia hizo watamalizaji ufisadi ikiwa wakenya wenyewe wanashabikia ufisadi wewe unahisije una, una, una kwamba leo sasa yeye tayari amejiuzulu U... amefanya jambo la busara kwa kuwa kile kilichopo ni ya kwamba angekubali kuundwa kwa tume angeathiriwa pakubwa kila mtu na ni wengi tu ni watu wengi tu ambao wanatumia fursa hizo kukuharidia jina na kukukashifu sijui ni kitu kipi kilifanyika sijui kama alihusika na kandarasi lakini uamuzi aliyohufanya ni wa busara rais anapomchunguza bwana kinisu unahisi kwamba tume hiyo labda inafaa kufanyiwa ba- baadhi ya mageuzi ambayo unadhani labda huenda yakaweza kusafisha tume hiyo kwa upana mageuzi yap hili ndilo swali ambalo tuliuliza <laughs> K- kilichoko katika historia ya tume Namu. mwanao mkurugenzi huwa wanatoroshwa mimi ni wakati ndipo hudumu sheria ilibadilishwa hususan kuniondoa na manaivu wangu kwa kuwa tulikuwa tunava pigana na ufisadi sheria hakuna katika taifa hili katika bara hili hakuna mtu yeyote aliyeondolewa mamlak kubadilishwa sheria usiku sasa hivyo uamuzi kama anavyosisitiza ni kwamba wakenya wenyewe lazima wafanye uamuzi wa kina hivi sasa tunatambua ya kwamba kuna ufisadi unaendelea katika makaunti zote tunajua ya kwamba kuna viongozi wa serikali ambao wanahusika na ofisadi sasa kusema ya kwamba tume ndio itatao husika na tume inapendekeza tu nye mahakama isilaumiwe kwa nini jee ma, ma, majaji makimu wasiwajuuzulu kwa nini kumalizika kwa ufisadi ni ya kwamba watu wanawajibika kisiasa na wanawajibika kisheria kenya hakuna kuwajibika huko a, maadili ya kupambana na ufisadi haitafua dafu na kueleza watu mia mbili sabin tan na mafisadi wametapakaa baba na wezi ewziwanzake we, mm-hmm. haitowezekana haito kwa hivyo wakenya lazima waanze kujiuliza e eh, sisi wakenya tunaichukia ufisadi je eh, viongozi tunaowachagua wanachukia ufisadi sasa wabunge hao wamefanya uamuzi wao wa kuna makamati mangapi ya bunge ambayo yamepatikana ya kwamba wanahusika kamati hiyo ya bunge kuhusu sheria imependekeza rais aweze kubuni jopo la kuchunguza bwana kinisu unahisi kwamba rais ana yapi ya kutekeleza tayari bwana kinisu washajuzulu kwa hivyo hakuna haja ya kuunda jopo hiyo tayari amekwamba ana haja amekubali ya kwamba kuna vitu ambavyo vimefanyika na amefanya uamuzi wa kibusara kwa hivyo rais sasa amepewa jukumu rais zaidi kukubali kujuzulu kwake na bunge kuanza harakati za kumteua mwenyekiti mpya na tutamteua tu kisha tutamfukuza kama kamaiofanya <laughs> ikzungumza <de mjus. laughs> <laughs> kwamba bado utamfukuza bado vipo vizing, vizingiti katika uh, tume hiyo vingi tu uh-huh. kuna kitu ambacho katika mataifa ambayo yamefaulu katika vita dhidi ya ufisadi lazima kuwe na kile ambacho ninakiita utashi wa kisiasa wa kiingereza wanaita political will utashi yeah. wanaitash je katika taifa hili la kenya kuna utashi wa kisiasa katika nyanja zote na jibu la suali hilo ni ya kwamba hakuna hivi karibuni tumeonyeshwa kwamba kuna maafisa waliochaguliwa wanaitwa mca na magavana wanahusika katika ufisadi je mm-hmm. Ye, kuna yeyote baadhi yao ambayo amefikishwa mahakamani akafungwa mali yake ikataifishwa la hasha na wale wengi tu ambao walitajwa katika vita vya ufisadi tayari wamejitangaza wengine wao wanataka kuwa magavana wengine wanataka kuwa wabunge inaonekana katika taifa hili la kenya kkitaka kuchaguliwa katika kiti chochote lazima uwe mfisadi au umehusika katika ufisadi hiyo ndio sifa nzuri tu <laughs> <laughs> asante profesa tufsikushukuru sana kwa kuweza kuzungumza sauti ya america wakueza asante, asante. asante.