Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo, ni Sunday Shomari na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Nchini Gabon, wapiga kura laki sita na ishirini na nane wanatarajiwa kwenda katika vituo vya kupiga kura Jumamosi kuchagua rais wao ajaye. Kuna wagombea kumi na moja wanaowania nafasi hiyo, akiwemo kiongozi aliyoko madarakani Ali Bongo, mtoto wa kiume Omar Bongo ambaye aliongoza taifa hilo kwa takriban miongo minne. Kiongozi wa upinzani Jin Ping ambaye alikuwa rafiki wa karibu wa Omar Bongo. Kampeni za uchaguzi zilikuwa na mvutano, huku upinzani ukidai kuwa Bongo anaweza kuiba kura. Miongoni mwa mambo yaliyoulizwa na upinzani ilikuwa ni kama rais aliyoko madarakani ni raia halali wa nchi hiyo, ambapo yalifanyika maandamano juu ya hilo yaliyovurugwa na mamlaka katika mji mkuu wa Libreville mwezi uliopita. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja limeshutumu zoezi la ufyatuaji wa kombora na masafa marefu la Korea Kaskazini kuwa ni ukiukuaji mkubwa wa masharti ya kimataifa. Shutuma hizo ziliungwa mkono na China ambaye ni mshirika mkubwa wa Korea Kaskazini. Baraza hilo lenye wajumbe kumi na tano Ijumaa jioni katika taarifa iliyotolewa na Marekani imesema kuwa itaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi hali na kuchukua hatua nyingine sahihi. Taarifa hiyo haikuweka bayana ni hatua gani itakazochukua. Taarifa ilipitishwa baada ya mashauriano kadhaa na China, nchi ambayo haikukubaliana na mapendekezo ya awali na kueleza hofu yake ya ongezeko la mivutano katika eneo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama amewasihi wabunge wa Republican kupitisha utolewaji wa fedha kwa ajili ya kupambana na ugonjwa wa Zika. Obama alisema Jumamosi katika hotuba yake ya wiki kwamba ameliomba bunge tangu miezi sita iliyopita kupitisha utolewaji wa fedha za dharura ili wataalamu wa afya ya umma waweze kupambana na ugonjwa huo. Badala yake, rais Obama amesema ililazimika kutumia vyanzo ambavyo vilitumika kwa ajili ya kupambana na ebola, saratani na magonjwa mengine. Obama anasema maamuzi yaliyotolewa hayakuwa sahihi na badala yake bunge limekuwa likijadili kwa wiki saba bila kufanya lolote kwa ajili ya kuwalinda Wamarekani na ugonjwa wa Zika. Ijumaa, idara ya Marekani ya taifa ya udhibiti wa chakula na madawa ilitoa mapendekezo yake juu ya upimaji wa damu za kujitolea kwa ajili ya kupambana na ugonjwa huo na kusema kuwa damu ya aina hiyo ni lazima ipimwe kabla ya matumizi. Polisi nchini Bangladesh imesema imewaua Waislamu watatu wenye msimamo mkali leo Jumamosi wakati ilipovamia maficha ya wanamgambo nje kidogo ya mji mkuu wa Dhaka. Watuhumiwa hao walipanga mashambulizi ya mwezi uliopita katika mgahawa uliokuwa na raia wengi wa kigeni ambao waliripotiwa kuwa baadhi yao waliuawa. Kamanda wa polisi Sanwar Hussein amethibitisha vifo hivyo vya wanamgambo. Maafisa pia wanasema polisi walifyatuliana risasi kwa saa moja na wanamgambo hao wenye msimamo mkali katika kitongoji cha Narayanganji, kilomita 25 kusini mwa Dhaka. Wanasema hawakujisalimisha. Walirusha magruneti matano kwa polisi na kufyatua risasi kutoka kwenye bunduki aina ya AK-22. Karibisha msikilizaji kwa marudio ya Live Talk, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja ambayo yalienda hewani hapo jana Ijumaa. Mimi ni BMJ Mridhi. Nam, msikilizaji unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji cool kuu la Marekani, Washington DC, na kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, basi unajua kwamba tutakuletea Live Talk, ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo tunakupa wewe nafasi msikilizaji kuweza kushiriki. Mada yetu hii leo ni kutathmini maswala yanayohusu wanamichezo wa kutoka nchi za maziwa makuu na eneo nzima kwa jumla, uh, huko barani Afrika, hususan ikikumbukwa kwamba mengi yameibuka baada ya kumalizika kwa michezo ya msimu wa kiangazi ya olimpiki mjini Rio de Janeiro, Brazil, uh, wiki iliyopita. Kukukumbusheni tu ni kwamba wewe msikilizaji unaweza kushiriki kwa ku kwa kuweza kuingia katika tovuti yetu au kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kutoa maoni yako pale, na kuacha nambari yako pale, na tunaweza, tutaweza kuona kama tutakupigia simu vilevile vile, uh... Unaweza kushiriki kwa njia ya sisi wenyewe kukupigia simu kutoka hapa studio, iwapo kama nilivyotaja utaacha nambari yako pale. Sasa, kukuendeshea kipindi hiki hapa studio, niko na mwenzangu Sande Shomari na pia kwenye laini ya simu. Ninaye mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, na hapo baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi wa maswala ya michezo nchini Kenya, Jonah Andrea, na vilevile vile mchambuzi kutoka nchini Tanzania, Tolu Chambo. Sasa tuanze nawe, Kioko tupe taswira ilivyo kwa hivi sasa, kwa sababu hasa nataka tulenge yale ambayo yamejiri kuhusiana na kamati ya riadha nchini Kenya kuvunjwa, na ni vipi ambavyo tumefikia hapo kufikia sasa, kwa sababu michezo ya Olimpiki eh, tangu imalizike Rio hakijamaliza hata wiki moja, na namna zaidi ilikuwa ni wachezaji wa Kenya kurejea hapa, na wakati wa safari yao kurejea Kenya ikawa tayari kuna malalamiko, kuna manunguniko jinsi wachezaji walivyoandaliwa, walivyo usimamiwa katika safari kutoka hapa Kenya kwenda Rio, na jinsi usimamizi umekuwa kwa jumla. Wale maafisa wa kamati ya Olimpiki, maanake wanajua kila nchi ina kamati mwanachama wa IOC, International Olympic Committee. Sasa tota wale maafisa wa Kenya wakasemekana hawakuwajibika vilivyo kusimamia wachezaji. Sasa ikalazimu rais mwenyewe ajitokeze kusema kwamba wale hawakuwajibika, wataulizwa maswali mengi na kama kuna adhabu itachukuliwa, ndiposa sasa kamati ya e wiki hii jana tu ikasemekana ika imevunjwa na waziri wa michezo Hasan Wario, hiyo kamati ambayo ni ANOK. Nam, asante sana Josphat Kioko. Na pia msikilizaji, kama nilivyokuharifu ni kwamba kwenye laini ya simu pia tunaye mchambuzi wa maswala ya michezo nchini Kenya, Jona Andrea akiwa jijini Nairobi. Jona, hebu nipe jinsi mambo yalivyo. mm -hmm. Sasa watu nasema nini kuhusiana na sakata hizo zote ambazo umekuwa ukizipata, hasa kupitia vyombo vya habari. Nashukuru sana bwana BMJ VOA Amerika. Lamzimu kwanza ni kuelekeza rambirambi zetu kwa kifo cha yule alikuwa mfukuzi mkuu wa hii timu ya riadha bwana Isaya Tiplangat, na huku tuasema pole sana kwa familia na kwa fraai kabisa ya Athletics Kenya. Naam, hapa sijui eh, kama ulikuwa uh, umeshika uh, tumeachwa na mufukuzi mkuu bwana Isaya Tiplangat ambaye alikuwa anaongoza hiki kikosi cha wanariadha kutoka Kenya kwa hali iliyo salama kabisa, na huku tunahuzunika kweli kusikia ametuacha. Ni kweli kabisa kwamba pia ripoti hizo tumekuwa tukizitangaza kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, maanake ile ilikuwa ni habari kubwa. Tumekuwa katika vyombo vyetu vya habari vyote, tumekuwa pale kwenye ukurasa wa kwanza kuandika habari hizo na pia kuripoti. Kwa hivyo sisi uh, pia hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunashirikiana na wengine kuwapa rambirambi ndugu na marafiki wa Isaia Kiblagat. Lakini sasa tuendelee, tueleze kuhusiana na sakata zote hizo ambazo zimekuwa zikijiri. Je, tupe maoni yako kuhusiana nazo. La kwanza vile ningependa kuzungumzia ni matayarishi vile, hii tuseme matayarishi, matayarisho vile yalitengenezwa pale na pahali yalipelekwa, wananchi wengi walilalamika kwamba hawajawai kusikia ati matayarishi ama ule uchaguzi wa wanariadha wa, ambao wataenda kuwakilisha timu ya Kenya kule, lio yafanyiwa mle nje, kwa sababu yalifanyiwa kwa Kipchino Stadium huku tumezoea kuwaona tu wanariadha wetu wakijikakamua na hata sisi tuwajichagulia wenyewe kwa moyo mkunjufu, wakishiriki pale Nyatida mama Kasarani. Msimu huu matayarishi yalifanyiwa kule, ambao wananchi haswa hawakuuzishwa, na hapo ndipo mambo yalianza. Tukaanza kujiuliza, je, wanga wanakuja hapa tuwa, tuwaona wakikimbia tuwachagua, tuashikwa na mori, tunasema kweli kiko imara lakini hatukupatiwa nafasi kabisa ya kuangalia wale wanariadha wakichaguliwa pale. Asante sana uh, bwana John Andrea kutoka kule nchini Kenya. Lakini pia kwenye laini ya simu tunaye bwana Tolu Chamba ambaye ni mjumbe wa chama cha riadha nchini Tanzania. Hali kadhalika ulikuwepo kule Rio. Chamba, tueleze kwa upande wa Tanzania. E, kwa upande wenu ushiriki wa riadha kwa muda mrefu Tanzania imeonekana kwamba haipati medali kule kwenye Olympic baada ya wanariadha wa zamani kama tunavofahamu kina Filbert Bayi na wengine. Sasa mwaka huu vipi ushiriki wa Tanzania? Wewe umeridhika nao kwa upande wa riadha, hasa baada ya nafasi ya tano kutokea? Au nini ambacho unaweza kutueleza hasa ushiriki wa maandalizi na timu nzima ya riadha ya Tanzania? Uh, asante sana na Yasini. Sasa kimsingi, ni kweli Tanzania kwa miaka mingi imekuwa haifanyi vizuri, hususan katika mashindano mengi makubwa ikiwemo michezo yetu hii ya Olympic e, na kutokana na jambo hilo e, maoni ya wadau wengi wachezaji wakiwemo makocha wengi e, kwa namna moja au nyingine walikuwa wana elekeza lawama kule kwa shirikisho la riadha Tanzania RT kwamba e, imekuwa ikifanya maandalizi huku wanaita maandalizi ya zimamoto e. Sasa kutokana na e, mawazo hayo ya wadau ya muda mrefu ilibidi e, shirikisho la riadha Tanzania RT chini ya raisi wake mheshimiwa Anthony Mtaka e, kuamua mwaka mashindano ya safarihi tuweze angalau kufanya maamuzi magumu ambayo maamuzi magumu ni kuiweka kambi ya muda mrefu kidogo tofauti na miaka iliyopita. Kwa hiyo tulishirikiana na wataalamu wetu wa ufundi na wakaweza kutafuta eneo moja linaloitwa West Kilimanjaro katika chuo cha wakala wa misitu Tanzania. E, ni maeneo mazuri kwa training. Kwa hiyo tuliweza kuiweka timu kule e, kwa takriban karibu miezi nane e, tuliweka timu kule e, kwa msaada, kwa nguvu za chama chenyewe. Hatukuweza kupata msaada kutoka sehemu yoyote. Eh, hususani atakuwa na wafadhili. Kwa hiyo ilibidi viongozi wa chama na senti chache zilizoko katika chama ziweze kuelekezwa kule, na si kuelekezwa kuweka kambi tu. Tulijitahidi kwamba eh, at least tuwaweke na wachezaji wetu. Unajua wachezaji wetu wengine eh, wanaishi kutegemea mchezo huu. Sasa unapomweka kambi ni muda mrefu, alafu nyumbani mambo sio mazuri Eh, ile concentration ya training inakuwa inapungua. Na kushukuru uh, uh, Bwana Chambo Tolu Chambo hapo Tanzania na labda kwa dakika moja tu, hebu tueleze wasikilizaji wapate kujua. Hivyo ni kumaanisha unaposema kwamba akiwa mmoja wa watano uh, kati ya watano, kumaanisha kwamba wamefanya vizuri sana kuliko walivyofanya kwa muda mrefu wa Tanzania ya yaani, hilo liko wazi kabisa, ni kwamba Alfons Felix Simbu eh, katika ushiriki wa Tanzania katika michezo ya Olimpiki eh, ameandika, tunaweza tukasema ameandika rekodi mpya eh. Kiukweli matokeo haya hata wadau wengi wa michezo Tanzania wameonyesha eh, kuyapokea kwa mikono miwili na kuanza kuelewa nini maana ya uwekezaji eh. Kwa hiyo nadhani Simbu eh, kafungua Asante sana kwa vijana wadogo wa na. na hata kwa wahisani na wafadhili. Asante sana basi, wasikilizaji, ni kuwafahamisha tu kwamba hata nyinyi mnaweza kushiriki katika live talk hii leo kwa kutuandikia, hasa iwapo unaweza kupata kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tuandikie pale nasi tutaweza kuyasoma maoni yenu, na kumbuka kwamba tunazungumzia swala la Olimpiki eh, wale wachezaji waliokuwa kwenye Olimpiki na hususan Eneo nzima la maziwa makuu. Uh, hii hasa sana tukitilia maanani uh, Kenya, Uganda na Tanzania. Na ndiyo sasa nataka kukuuliza Kioko, tuangalie kikanda uh, watu wanasemaje kuhusiana na wale ambao walishiriki kutoka eneo nzima uh, je, kuna maoni kwamba walifanya vizuri sana kwa jumla au imedidimia kuhusiana na rekodi yao? Asante sana Bingi Moriti kwa sababu wache wa niseme mambo matatu. Kenya ikiteleza kidogo inaonekana kama imefanya vibaya, ni kama Brazil ama Italia ikikosa mkoaji wa penati katika kandanda, unasikia hii, ah, timu yetu imepoteza mwelekeo. Sasa Kenya kushinda dhahabu sita katika olimpiki ni jambo kubwa sana. Wapo Wakenya wengi sana wanaosherehekea ushindi huu wa Kenya. Unakumbuka Tanzania, Uganda, jirani zetu zote. Hawa wengine hawakupata medali, hawana ha, la kusherekea. Uganda walitunyima dhahabu katika marathon mwaka elfu mbili kumi na mbili London, lakini tunafurahi kwamba Kenya imerudisha ile medali yake ya marathon kupitia Kipchoge Keini na ni kufahamishe kwamba Kenya wanakimbia mpaka wazee. Ukiangalia Kipchoge mwaka elfu mbili na tatu alikuwa bingwa wa dunia sasa kama mwaka elfu mbili kumi na sita miaka kumi na tatu baadaye anashinda dhahabu, ni kuonyesha weledi wa Kenya. Kwa hivyo mimi nafikiri wakati wakirusha lawama kwa o, maafisa ama wanamicheza kufanya hivi na hivi, pia waangalie uzuri ambao umepatikana. Kuna masikitiko ndio, kwa sababu wasimamizi waliozembea. Ukiangalia mfano, tuna mwanariadha wa mbio fupi ameishi Marekani, anaitwa Kevin Kanata, hadi kufika Rio alikuwa hana kibali cha kuonyesha kwamba anaingia kuwakilisha Kenya na alikuwa Nairobi hapa, akaenda Eldoret akashiriki hii michezo ya, ya kufuzu kwa Kenya. Sasa ulikuwa ni uzembe wa maafisa kadhaa lakini si wote, kutomaandalia kibali akalazimika kuondoka kurudi Marekani na akatoa ha, malalamiko kwa kamati ya YAAC ndio Mkanata akawakilisha Kenya. Bahati mbaya akaondolewa katika mchujo mbio za awesome. mita mia mbili Muda usio mrefu sana uliopita mwenzangu Harrison Kamau hapa studio, ameweza kuzungumza na mwanariadha Julius Yego ambaye aliweza kushinda medali ya fedha kwenye Olimpiki za mwaka huu kwa uh, kurusha mkuki, na kwanza amemuuliza alichukuliaje swala la kamati hiyo ya no ka, kamati inayohusika na olimpiki uh, huko nchini Kenya kuvunjwa, na hivi ndivyo alivyosema. Kwa uh, kweli ile ambayo amefanyika leo ni ni jambo la maana sana kwa sababu hizi ni kilio ambayo wanariadha wamekuwa wakimilia kwa muda sasa, na tumeona waziri wa mchezo Bwana Hasan Wario amechukua ile hatua ya kuile, na sijui sasa kama kufanya hivyo ita itazaa matunda ama tini kufunika watu ma, tunataka tuone matendo ya kufanyika kwa sababu ile vitu ilikuwa inafanyika pale si si mzuri, na ukiona malalamishi kila mahali, lazima kuna kitu, kuna jambo mbaya ambayo ilikuwa inatendeka, na tungojee sasa tuone vile mambo yatakuwa. Lakini kusema kweli, matayarisho haikuwa mzuri kwa ile upande wa management, haikuwa vizuri kwa sababu unaweza ona saa hii kuna wanariadha ambao upande wako Korea na michezo ziliisha. Naona ile flight schedule haikufanywa, eh, vizuri, na hatuelewi ni kwa nini. Ni mwanariadha Julius Yego hapo akizungumza na mwenzangu Harison Kamao kuhusiana na swala hili, na nitaje tu kwamba tumeweza kujaribu kumpata waziri anayehusika na, na spoti nchini Kenya, Hasan Wario, lakini hatukuweza kuzungumza naye. Tulitaka kuona maoni yake. Sasa, Sande Shomari, naona una mengi ya kuelezea. Nam nataka tu niji hapa kwa wachambuzi wetu na wataalamu wa mambo ya riadha hapa kutoka nchini Kenya. Tunaona kwamba kama alivyoeleza Kioko, kumekuwa na mafanikio ya kupata medali sita za dhahabu na kuongoza katika Afrika, lakini nchini Kenya wanariadha hawana furaha. Wale waliorudi wamerudi kimya kimya. Lakini ni kwa nini basi hilo linatokea? Hali kadhalika kwa nchi ya Tanzania, kama alivyoeleza hapa Bwana tolu uchambo, ni muda mrefu sana tangu Tanzania wameweza kupata medali kwenye michuano hii, lakini hawa wakimbiaji wengi wanatoka kwenye hizi nchi. Wapiganaji wa ngumi wako wapi kwenye nchi hizi? E, warusha mikuki tumeona Kenya wamepata medali ya fedha pale. Lakini kuna michezo mingi sana ambazo nchi hizi inashiriki. Kwenye kuogelea, tuliona Tanzania mwogeleaji mmoja alikwenda kwenye ile sehemu ya kwanza, lakini baada ya pale hakutokea tena. Sasa nikirudi kwa Kotolu, mafanikio kwa upande wa olimpiki ni wazi kwamba kwa, kwa eneo letu la Afrika Mashariki si mazuri, na Tanzania imechukua muda mrefu kutokea huko juu na kurudi chini, na hasa mnakuja, lakini kwenye nambari ya tano bado ni chini, labda utueleze nini kilichotokea mpaka kufikia hapo ilipofika kwa upande wa Tanzania? Hata Uganda wa bunge wamekasirika, wanataka wale e, chama cha Olimpic waweze kwenda kujieleza kwenye bunge la nchi hiyo. Sasa nini ambacho kimetufikisha hapa? Kwa upande wako, Bwana Tolu Chambo, umekuwa kwenye chama cha riadha kwa muda mrefu na mmesimamia michezo kwa upande huo, labda utueleze nini ambacho kimewafikisha hapa kwa upande wa Tanzania mpaka kufikia hali hii. Ni kwamba kama E, mtakumbuka e, takribani miaka kadhaa ya chini hapo iliyopita, e, Tanzania e, serikali ya Tanzania ilisitisha ile michezo ya e, mashuleni e, tulikuwepo tuna michezo ya umitashumta kwa ajili ya zile shule za msingi e, tukaja kuwa na ile umiseta kwa ajili e, ya sekondari. Hata kwenye vyuo vya uwalimu vile kulikuwepo kuna ile kitu inaitwa katika vyuo inaitwa umisavuta Eh, sasa pale ilisitishwa, na ukija kuangalia kimsingi vipaji hivi vinapatikana ngazi za chini huku mashuleni. Sasa kusitishwa kwa ile michezo kwa kipindi kirefu, mpaka serikali ya awamu ya nne ya mheshimiwa Jakaya Kikwete ilipokuja kurejesha eh, ni kipindi kilipita kirefu pale. Kwa hiyo ile ilituathiri ili, ili, ili, ili sana eh, na jambo jingine ni kwamba hata pale ilipositishwa E, ukiangalia miundombinu mingi, mfano kwenye mashule e, ilitokea kwamba uwanja wa shule e, watu wanaongeza madarasa e, kwa hiyo unakuta hata ile miundombinu nayo ikawa imeregarega. Kwa hiyo hilo ndo jambo moja kubwa ambalo limetufanya Tanzania tushuke sana, na ukija ukiangalia nguvu za watu binafsi, mfano wanariadha wa wetu wa zamani ambao wamestafu E, wengi wao wakiwepo mikoa ya Arusha, Manyara, Kilimanjaro, e, kidogo na hapa Dar es Salaam, e, ile nguvu yao ya kusema kwamba waendeshe hizi club binafsi kwa kweli imekuwa wakiathirika sana kwa upande wa kifedha. Sasa nakushukuru sana, na nikigeukia kwa kwako John, uh, mwandishi wetu Josephat Kioko, umeona uh, mafanikio ya nchi ya Kenya kwenye riadha lakini pia haishii kwenye riadha. Kuna michezo mingine, kuna michezo ya masumbwi, kuna michezo ya kurusha mikuki, kuna michezo uh, ya gymnastics, kuna michezo mingi sana hapa, lakini hatuoni nafasi hiyo ikionekana kung'ara uh, zaidi ya riadha kwa Kenya. Na pia vilevile vile, uh, si watu wote wamefurahi timu kurudi. Sasa utueleze labda kwa upande huo tatizo hapa kwa upande wa Kenya ambalo pengine inaweza kuboresha zaidi ushiriki wa Olimpic kama nchi zingine zinavyoshiriki, tunavyojionewa wakijizolea ma medali mengi. Wapi ambapo pametokea pengine naweza kufanyika nchini Kenya kuweza kupelekea hali hiyo, ili hali wanaongoza, inafahamika Kenya kwa upande wa riadha. Je, kwingineko ni vipi? Na haya matatizo yaliyopo nini yamefikisha hapa? Tunaweza pia tukalaumu maskini kwa sababu unapokuwa unajiandaa kwa uh, michezo ama biashara yote mpaka huwa na vifaa vya kutosha. Sasa mtu <coughs> ambaye anajiandaa kwa masumbwi mpaka ale vizuri, mpaka huwa na vifaa vizuri vya kucheza. Hivi sasa ni miaka ishirini na nane tangu Kenya ishinde dhahabu katika ndondi za olimpiki, Robert Wangila al alipowakilisha Kenya Korea mwaka wa themanini na nane. Tangia hapo Kenya imekuwa mchezo, e, wa ndondi haujashughulikiwa vilivyo ndio. na na, na a, Kioko a, subiri papo hapo, manake tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Msikilizaji anajulikana kama Abraham Kirwa akiwa kule Eldoret nchini Kenya. Akirwa, hebu toa maoni au mchango wako. Okay, asante sana sauti ya Amerika. Ningesema eh, ya kwamba eh, kulingana na riata Kenya ilivyoenda wario eh, kafiri kulingana na maoni yangu ni kwamba haikufanyika vile ambapo tulitarajia, na pengine ningesema tu ongera, ingawa tulipata metali kama yataafu, ita wangefanya vizuri eh, kuliko walivyofanya sasa. Tuangalie ni yapi ambayo ninyi wasikilizaji mmekuwa mkisema eh, kwenye ukurasa wetu wa Facebook eh, ebu, eh, Sare sana. Sunday, tuona nini, moja kwa moja kwenye Facebook. Naanza nawe King Majuto wa Geuta anasema: Wawakilishi wa Tanzania kwenye michuano ya olimpiki walienda kutalii tu, hakuna lolote walilofanya. Hongera kwa Kenya kwa kuwakilisha vyema nchi yenu na Afrika Mashariki kwa ujumla. Haya basi, namwona huyu Cleofas Maruti anasema hivi: hashtag livetalk, hapa Kenya kila kitu ni ufisadi mtupu, hata hiyo kamati ya olimpiki iliyovunjiliwa mbali. Swali ni je, iliundwa vipi? Uh, ndio maana wachezaji wetu ukimbilia nchi za nje, malipo duni. Na mimi ni Cleofas Baruti kutoka kaunti ya Bungoma. Haya, kutoka Bungoma mimi naelekea mpaka huko Kisii, bado tuko Kenya. Ni kwake Omwange Basil, anasema kwanza kabisa, pongezi kwa wakenya walioshiriki Olympic huko Rio, ila isiwe kwamba bodi ya Olympic imevunjwa na Kenya ikarudi nyuma. Naye huyu Isak Petro anasema ni mkazi wa Singinda kule Tanzania, anasema yuko safarini kuelekea Zanzibar, sijui aenda kufanya nini, lakini asema hivi: ushiriki wa michuano ya Olimpiki kwa nchi za Afrika Mashariki, nadhani ulipambwa zaidi na nchi ya Kenya pekee, na hii inatokana na maandalizi ya kutosha na si kingine. Haya basi, kutoka huko Singida na Zanzibar mi naelekea Dodoma, Tanzania makao makuu. Huko ni kwake Elisha Lamek, anasema bwana kuwepo na misingi bora ya uendelezaji vipaji kutokea mashuleni, sio kukurupuka. Lini tutajifunza kutoka kwa majirani zetu Kenya? ni maoni ni mengi kweli kweli yale ambayo wasikilizaji wameandika, mm -hmm, labda tusome moja nyingine hapo, uh, mi, mi, ni sabaya, mengi sana mimi na nikiangalia kuna mwingine Goligota Magabe wa kule Geita Tanzania, anasema ushauri wangu kwa serikali ya Tanzania wajipange kwenye michuano ya olimpiki ijayo, ili waweze kufanya vizuri zaidi. Sasa unaona hapa jinsi wasikilizaji wetu wanavyozungumza, la wametupia lawama nyingi kwenye bodi za olimpiki, eh, kamati za olimpiki, wizara vile vile za michezo na wakitaka kuwepo na maandalizi ya mapema kama ambavyo wamekuwa wakizungumza hapa e, wachambuzi wetu, tunashukuru wa kwa kushiriki na wote ambao wameshiriki kwa live talk hii leo wakiwa ni pamoja na Tolu Chambo, Jonah Andrea na vile vile vile mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka hapa. Sisi tunasema kwaherini hadi wiki kesho. Asante sana msikilizaji. Basi ulikuwa unasikiliza kipindi hiko cha marudio cha live talk ambacho tulikifanya hapo jana, nami naitwa Meri Mgawe na Kusi. Sasa usikilize muktasari wa habari, wakati ndio tukiwa tunaelekea hivyo kukamilisha matangazo yetu. Nchini Gabon, wapiga kura laki sita na ishirini na nane wanatarajiwa kwenda katika vituo vya kupigia kura Jumamosi kuchagua rais wao ajahe kuna wagombea kumi na moja wanaowania nafasi hiyo, akiwemo kiongozi aliyoko madarakani Ali Bongo, mtoto wa kiume Omar Bongo ambaye aliongoza taifa hilo kwa takriban miongo minne, kiongozi wa upinzani Jean Ping ambaye alikuwa rafiki wa karibu wa Omar Bongo. Kampeni za uchaguzi zilikuwa na mvutano, huku upinzani ukidai kuwa Bongo anaweza kuiba kura. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa pamoja limeshutumu zoezi la ufyatuaji wa kombora la masafa marefu la Korea Kaskazini kuwa ni ukiukwaji mkubwa wa masharti ya kimataifa. Shutuma hizo ziliungwa mkono na China ambaye ni mshirika mkubwa wa Korea Kaskazini. Baraza hilo lenye wajumbe kumi na tano Ijumaa jioni katika taarifa iliyotolewa na Marekani imesema kuwa itaendelea kufuatilia kwa karibu zaidi hali na kuchukua hatua nyingine sahihi. Taarifa hiyo haikuweka bayana ni hatua gani itakazozichukua. Taarifa ilipitishwa baada ya mashauriano kadhaa na China, nchi ambayo haikukubaliana na mapendekezo ya awali na kueleza hofu yake ya ongezeko la mivutano katika eneo. Rais wa Marekani Barack Obama amewasihi wabunge wa Republican kupitisha utolewaji wa fedha kwa ajili ya kupambana na ugonjwa wa Zika. Obama alisema Jumamosi katika hotuba yake ya wiki kwamba ameliona bunge, ameliomba bunge tangu miezi sita iliyopita kupitisha utolewaji wa fedha za dharura ili wataalamu wa afya ya umma waweze kupambana na ugonjwa huo na polisi nchini bangladesh imesema imewaua waislamu watatu wenye msimamo mkali leo jumaa mosi wakati ilipovamia maficho ya wanamgambo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22, na 30 na moja. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni sandei shomari, nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.