Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika kipindi cha marudio cha Kwa Undani katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio niko na wenzangu Ed Ligongo na Edward Rwema wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda hapa VOA vilevile. Vile katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa habari wa VOA Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura nchini Burundi. Naam. Kwa undani leo tunaangalia suala la uhusiano wa kibiashara wa nchi ya Burundi na Rwanda, na baadaye tutaangalia suala la maafisa wa polisi wa Uganda kutoweza kufika mahakamani hii leo, akiwemo mkuu wa polisi wa Uganda Kale Kaihura. Lakini kwanza, hivi sasa tunaanza kuangalia uhusiano wa kibiashara wa nchi hizi mbili za Burundi na Rwanda. Basi kwa kifupi tu ni kwamba Burundi iliingia katika mzozo wa kisiasa tangu April mwaka jana pale rais Pierre Nkurunziza alipoamua kuwania tena madaraka ya urais kwa muhula wa tatu, kitu ambacho wapinzani na baadhi ya wananchi wa Burundi walisema ni ukiukwaji wa katiba ya Burundi ambayo inamtaka rais kuwepo madarakani kwa mihula miwili. Tangu wakati huo, kumekuwepo na visa vya hapa na pale kwenye nchi hiyo, ikiwemo mauaji ya kiholela ambayo pia yanawagusa viongozi wa upinzani na wanasiasa maarufu na kupelekea hata kuzorota kwa uchumi wa nchi hiyo. Ni kwa mujibu wa mtandao wa crisisgroup.org. Na hivi ninavyozungumza, msikilizaji, biashara ya mpakani kati ya nchi ya Burundi na Rwanda imeathiriwa na hatua ya serikali ya Burundi ya kuzuia bidhaa za vyakula kuuzwa katika nchi hiyo, ambapo serikali ya Burundi ilichukua pia hatua ya kuzuia gari za abiria kutoka Rwanda kuingia Burundi au kutoka Burundi na kuingia Rwanda. Ili kufahamu haya yote kwa kina, basi moja kwa moja tunajiunga na Haidala Hakizimana. Haidala, hebu tueleze kwa sasa katika mpaka wa Burundi na Rwanda, na je, hali hii iko vipi na imekuwepo kwa muda gani hasa? Nam, kwa hakika leo imekuwa wiki ya pili tangu hatua hiyo ya kuzuia bidhaa za vyakula kuweza kuuzwa nchini Rwanda eh, kwanza kutekelezwa, na vile vile gari uh, za uchukuzi wa abiria uh, uchukuzi wa umma kuweza kuvuka mpaka na kuingia Rwanda na zile zinazotoka Rwanda na kuweza kuingia Burundi, na hii imekuwa na madhara makubwa kwa wakulima hasa katika eneo la ik hilitokee ni kaskazini magharibi mwa Burundi. Ni sehemu ambayo imekuwa maarufu sana kwa uzalishaji wa bidhaa za vyakula, na kulikuwa na nenda rudi ya watu wafanyabiashara wa, wa eneo hilo, wanakwenda Rwanda wakipeleka mfano nyanya au nyanya ushumaa, mbogamboga na vingine vitu ambavyo vinazalishwa sehemu hiyo, na ilikuwa ni sam na wasaidia sana lakini kwa sasa imezorota kwa sababu serikali imechukua hatua hiyo. Mwanzo ilisema ni hatua ambayo imechukuliwa ili kuzuia e, wananchi wa Burundi wasimalize mavuno yao kwenye masoko, kwa sababu kwa sasa hapa Burundi kuna tishio la, ma, la mabadiliko ya hali ya hewa maarufu kama Lenina, ambapo wana kwamba pengine msimu wa kiangazi ukawa mrefu hadi Disemba au, au Februari mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na sita na kwa sasa hatua ilikuwa hiyo, lakini hatua hii ya kuzuia magari eti ya usalama, unakumbuka kwamba mzozo huu ambao una ikadiji yetu umesababisha mgogoro mwingine wa kidiplomasia kati ya Rwanda na, na Burundi Rwanda uh, Burundi kwanza ikituhumu Rwanda kwamba inawafadhili makundi ambayo yanavuruga usalama hapa, na hivyo kuchukua hatua hiyo kwamba pengine hizi gari za uchukuzi zikawa zinawaleta au zinawavusha watu ambao wanahusishwa na uh, kuvuruga usalama na sasa biashara hii hapo kwenye mpaka ikawa imezorota kwa kiasi, kutokana na hatua hizo mbili, kwanza ya kuzuia nafaka, wakati soko kubwa lilikuwa kule Rwanda kwa wakulima hapa Burundi, na watu ambao walikuwa wana mpaka na kuendelea Rwanda na Uganda kuweza kulangua Haidala, tafadhali naomba simama hapo hapo ulipofika, naendelea kuwa nasi katika laini ya simu. Kwa kuwa umegusia swala la uhusiano wa kidiplomasia, tunafahamu kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi sio mzuri kihivyo. Uh, id, ninafahamu ulikuwa ukifuatilia swala hili kwa undani. Nini ambacho unaweza na umeweza kupekua kwa undani wakati huu? juu ya nchi hizi mbili Mkamiti, utakubaliana nami kama alivyoeleza mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Akizimana, kwamba uhusiano baina ya Rwanda na Burundi hivi sasa unazidi kudorora, licha ya kwamba nchi hizi mbili zipo katika Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Sasa japokuwa inadaiwa kwamba hali ya kisiasa ya Burundi hivi sasa e, inachangia katika kuleta uhusiano huo uliodorora. Uli Thierry Vicolon ambaye ni mkurugenzi wa mradi wa Afrika ya Kati katika kundi la kimataifa linalojishughulisha na kuleta amani katika sehemu zenye migogoro la International Crisis alisema kwamba kabla ya mgogoro wa kisiasa wa Burundi uhusiano baina ya nchi hizo mbili umekuwa si mzuri, lakini kwa kipindi hiki kumekuwa na mabadiliko, mabadilishano ya shutuma baina ya Bujumbura na Kigali ambazo kila upande unadai kwamba mwenzake anasaidia upinzani wa ndani wa nchi nyingine na kwa mujibu wa mtandao wa Newsweek, katika makala yake iliyochapishwa tarehe kumi na saba ya mwezi Mei mwaka huu na kunukuu kundi la Marekani la utetezi eh, la Refugees International yenyewe kwamba Burundi imekuwa ikishutumu Rwanda kwamba katika ripoti yake ya mwezi Desemba ya mwaka elfu mbili na kumi na tano kwamba ikidai ina ushahidi Uh, wa kesi karibu 80 kwamba wapo Warundi waliopo katika kambi kubwa ya Rwanda wamekuwa wakiandikishwa kujiunga na kundi la waasi, ambapo pia Umoja wa Mataifa katika ripoti yake ilieleza hayo mwezi wa pili, lakini maafisa wa Rwanda wamepinga shutuma hizo. Sasa shirika la habari la Uingereza yani BBC vilevile limewahi kumnukuu waziri wa mambo ya nje wa Burundi Bwana Alan Nyamitu akiishitumu Rwanda, ambapo shutuma hizo ame pia kuzitoa kupitia gazeti la The New York Times la hapa Marekani. Lakini wakati Burundi wakieleza hayo, kwa mujibu wa mtandao wa Insights uh, to Conflict uh, umedai kwamba maafisa wa Rwanda na wao pia wamekuwa wakidai kwamba shutuma za Burundi kwamba Rwanda imekuwa ikijihusisha na kupanga uh, njama za ku iteteresha Burundi vile vile, Rwanda wamekuwa wakidai haya yote madai ya Burundi ni kwa ajili ya kutaka kufunika kile kinachoendelea katika mgogoro wake uh, wa ndani. Na vile vile mtandao huo umedai pia afisa wa Rwanda bwana Olivier Nduhungirehe amewahi kuishutumu Burundi kwamba eh, Burundi imekuwa ikiwasaidia waasi wa Democratic Forces for Liberation of Rwanda, yani FDLR, kundi lenye kuhusishwa na mauaji ya Rwanda ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Kwa hiyo hayo ndiyo ambayo yamekuwa yakizungumzwa na vyombo mbalimbali vya habari e, duniani kuhusiana na kiini kabisa cha mgogoro huu ama hali ya kudorora kwa uhusiano baina ya Rwanda na Burundi katika eneo la diplomasia. Uh, nashukuru sana Eid kwa taarifa hiyo. Ni rudi kwako tena Haidala. Uh, kwa, kwa mujibu wa uh, taarifa yako tuliyoitumia matangazo yetu ya awali ni kwamba abiria kutoka Burundi hawavuki moja kwa moja mpaka kuingia Rwanda kama ilivyokuwa awali. Tuelezee kwa undani kile ambacho hawa abiria wanakifanya pale wanapofika mpakani ili kuweza kuingia eneo jingine. Ni njia au kanuni zipi wanatumia kufanikisha azma yao? Naam, kwa mfano abiria ambao wanatoka mjini Bujumbura mara tu baada ya kuwasili kwenye mpaka wanatoka ndani ya gari na wanafanya zile taratibu za mpakani. Halafu wanavuka mpaka, baada ya kukaguliwa vizuri, wanavuka mpaka na kukuta gari nyingine upande mwingine wa Rwanda, kinyume na ilivyokuwa mwanzo, kwa sababu gari ambayo ilikuwa inatoka Bujumbura ndiyo hiyo hiyo ambayo ilikuwa inaelekea mpaka Kigali na gari ambayo inatoka Kigali ilikuwa inakuja mpaka hapa mjini Bujumbura. Lakini kwa sasa gari zinafika kwenye mpaka, unachukua gari moja kutoka Kigali hadi kwenye eneo la mpaka na ukapitia uka, na abiria akaweza kuweza kupita katika zile taratibu za mpakani za kugongesha na kuonyesha kwamba umeingia na baadaye ukachukua gari nyingine, na hii inawaathiri sana, kwa sababu inachukua muda mrefu na usitoshi vilevile. Ee, na pesa zinakuwa nina kwa gari mbili, awali ikuwa ni gari moja. Na halafu hakuna kitu ambacho tunaweza kutoa Burundi kama vyakula na kadhalika kuweza kuingiza Rwanda, kinyume na ilivyokuwa hapo awali. Lakini e, bidhaa kutoka Rwanda zinaingia bila matatizo. Rwanda haijabadili lolote kuhusiana na hali hii ya usafiri wa, wa, wa, wa, wa umma. Uh, Edward Rwema umemsikia Haidala namna alivyoelezea hali ilivyo mpakani. Ninafahamu hivi karibuni ulikuwepo huko nchini uh, Rwanda na ukatembelea maeneo hayo. Je, kile anachoelezea Haidala kwa upande wake kinatofautiana na mambo uliyoshuhudia katika nchi ya Rwanda ulivyokuwa huko? Uh, nadhani hii hatua ya serikali ya Burundi kwa kweli uh, ningependa kusema kwamba ni, ni hatua mbaya kwa wafanyabiashara uh, na ni hatua yenye uh, imechukuliwa na afisa uh, walioko katika siasa uh, ukiona uh, ni hat, uh, kama nilivyosema ni hatua mbaya kwa, kwa wakulima wafanyabiashara na Aidala amesema kwamba Rwanda haijachukua uh, hatua yoyote ya kusimamisha magari kwenda nchini Burundi. Haijachukua hatua yoyote ku, ku, ku, ku, ku, ku, kusimamisha wakulima au wafanyabiashara, ili waweze ku, ku, ku, kuuza uh, biashara vyao nchini Burundi, so kwa mimi uh, ni Burundi ndio uh, iko na Uh, ansa au jawabu, jawabu la ku, kuweza ku, uh, kusaidia aa wafanya biashara waongeze wa biashara biya, vyao uh, ukiangalia, jinsi uh, uh, kuna nchi nyingi sana ambazo zimeisha uh, simamisha msaada um, kwa nchi ya Burundi. Kuna umaskini unaozidi uh, una, una kuongezeka, so, kukamata hatua kama hii uh, kwa sidhani ni hatua nzuri kwa nchi, nadhani sio hatua nzuri kwa wananchi, nadhani sio hatua nzuri kwa wafanyabiashara. Na Haidala, narudi kwako tena, kulingana na taarifa yako, malalamiko yanayosikika kwa wafanyabiashara hawa wa bidhaa za vyakula kwenye eneo la mpaka ni ya sauti za kina mama pekee. Je, hao ndio wafanyabiashara pekee waliopo mpakani, au kuna kina baba na vijana ambao hukuweza kuzungumza nao? Na kwa hakika wale ambao wanafanya biashara hii ya kusafirisha nafaka za vyakula hasa ni akina mama, kwa sababu ni kama nyanya nyanya au nyanyamshumaa na mbogaboga. Ni biashara ambayo katika eneo hilo la Rugombo ni kaskazini magharibi mwa Burundi, ni biashara ambayo ilikuwa imefanywa na wafanyabiashara wa kike hasa na wana malalamiko, lakini vile vile upande wa viongozi, licha kwamba sikutumia sauti ya mtu mmoja ambaye ni, ni mweka hazina ambaye anatoza ushuru kwenye soko, wanahakikisha kwamba baada ya hatua hiyo kuchukuliwa, serikali imeathirika sana kwa sababu a, pesa ya ushuru kutoka kwenye bidhaa hiyo ambapo watu kutoka Rwanda walikuwa wanakuja kulangua sehemu hiyo katika soko ilipungua kwa, kwa kiasi kikubwa. Ni biashara ambayo hii ya vyakula vya nafaka za vyakula ni biashara ambayo ilikuwa hasa inafanywa na kinamama ndio wengi hasa ambao wanakwenda mashambani wana wa, wa, wanauza afu wanapeleka sokoni. Watu wa Rwanda wanakuja afu wanapeleka kule nchini kwao kusini mwa Rwanda ni biashara hakika ambayo inafanywa hasa na akina mama ambao ndio wafanyabiashara wadogo wadogo na wenye idadi nyingi hapa Burundi, ambao wanakuwa wanafanya biashara hii ya kwenda Rwanda, na hasa kwenda Uganda au Rwanda kuleta bidhaa zingine ndogo ndogo. Aidala, pia serikali ya Burundi imesema hali hii inatokea ni kutokana na, na kuwepo au kuzorota kwa usalama katika, katika nchi hiyo na eneo hilo la mpakani. Je, kuna taarifa nyingine yoyote ambao wametoa namna watakavyoweza kuimarisha usalama nchini humo na katika eneo la mipaka, ili watu waweze kufanya biashara zao kwa uhuru, kwa amani na kujiona kwamba ni sehemu ya nchi yao, wanastahiki kufanya kile wanachokifanya. Na kwa mjibu wa msemaji wa wizara ya usalama, kwanza aliwaomba kwanza wawe wavumilivu eh, kwa sababu wanasema ba, eh, kama hakuna usalama wa kutosha ni vigumu eh, kufanya kazi yoyote ile. Eh, lakini wanasema mara tu baada ya kuhakikisha kwamba msalama umerejea, ndipo watachukua hatua nyingine. Lakini hatua hii vile vile ya kusimamisha vyakula kuweza kupelekwa Rwanda ni hatua ambayo wanasema ni kwaipa, ni kuwasaidia kuhifadhi mavuno kwa sababu kama nilivyoanza kusema awali ni kuna tishio la mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa mjibu wa wataalamu wa mabadiliko ya hali ya hewa hapa Burundi wanasema kwamba pengine msimu huu wa kifwa ukawa mrefu sana hadi Desemba au Februari mwaka ujao elfu mbili na kumi na sita na sidhani kwamba hii hatua wataiachilia, lakini kwa mujibu wa wafanyabiashara ambao nimezungumza nao, wao wanasema wakizuia tu vyakula kama mchele, mahindi na mihogo itakuwa vizuri zaidi, kama hatua ambayo ilichukuliwa hivi karibuni na serikali ya Tanzania. Eh, hadi sasa hakuna vyakula kama mchele, mahindi na mihogo vinavyoagizwa kutoka Tanzania. Lakini huku Burundi Serikali imechukua hatua ya kusimamisha nafaka zote za chakula, lakini wakua, wakulima hao au wafanyabiashara wa nafaka za chakula wao wanasema pengine serikali ingeangalia vizuri ikasimamisha biashara kama mchele, mahindi na mihogo, lakini hivi kama mbogaboga, nyanya, mshumaa na, na, na nyanya waache ziweze kuvushwa mipaka, kwa sababu haziwezi, hakuna kwanza kiwanda ambacho kinaweza kutengeneza biashara e, e, manake nyanya au kwenye kuhifadhi kwa muda mrefu vitu hivi e, wao walikuwa wanapeleka Rwanda kwa sababu ha, pale ndo kuna kiwanda ambacho kinauza kwa wingi kitu kama nyanya mshumaa na, na nyanya na kuweza kusindikwa vizuri. Asante sana Haidala Hakizimana. Basi sasa msikilizaji, kabla ya kwenda sehemu ya pili ya kwa undani, hebu tupate burudani ya muziki huyu ni mwanamuziki Ali Kiba kutoka nchini Tanzania na kibao chake aje. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia suala la maafisa wa polisi nchini Uganda, akiwemo kamanda wa polisi nchini humo Kai Kaihura, kutoweza kufika mahakamani hii leo, kama ambavyo walivyotakiwa kufanya hivyo na mahakama nchini humo. Hali hii ilitokea ni kutokana na kwamba maafisa hao wa polisi walitakiwa kujibu mashtaka ya kuwachapa viboko wafuasi wa kiongozi wa upinzani Kizza Besigye waliokuwa wakisherekea kuachiliwa kwa kiongozi wao kwa dhamana katika kesi ya uhaini dhidi yake. Ili kujua kwa undani, ni naye Kenneth Bwire, mwandishi wa VOA mjini Kampala nchini Uganda. Haya basi, Kenneth, tueleze kwa undani hali ilivyo hivi sasa, nini ambacho kimeelezwa, sababu zilizopelekea maafisa hawa saba pamoja na kamanda wa polisi nchini humo Kaikaihura kutoweza kufika mahakamani hii leo? Sababu mbona hajafika na, na makamanda wake hazijaelezwa ni kwa sababu wao wenyewe ndio wanastahili kutueleza na wamesalia mahala walipo kwa leo. Hatujawaona mahala popote, wamesalia kimya, hatuna anayezungumza lakini lile ambalo linazungumziwa zaidi ni kwamba yale ambayo yametendeka kwa leo huenda yakazua hisia nyingi na kesho, kesho kutwa, na kwamba wazazi wake wamejita katika mahakama a watu ambao wanainika pang a kwamba polisi jenerali Kale Kayihura asifike mahakamani, wamewasili mahakamani haya. <laughs> saa moja asubuhi, wengine pale mapema tumewapata wamelala na wengine wanapewa vyakula kama maamri kuweza kula, na bahati na tuwasili mawakili wa upande wa wala mbao wamewasilisha malalamishi mahakamani. Haya, ndipo vurugu zikaanza, mawe yakatupwa, nyimbo zinaimbwa, wanaingia hata ndani ya mahakama wanamfungia jaji mlango. Maafisa wa polisi waliokuwepo wakitazama tu, hawakuwa wanafanya jambo lolote. Hata waandishi wa habari ikabidi wakimie, wakati mawe yakianza kurushwa, na walipofika kwamba, ki kinaanza wa mashtaka ya umma ana awe ndio msimamizi wa kesi ile, na hapo ndipo mawakili wakakata wakaeleza okay, kwamba kama anataka kuwa msimamizi wa kesi basi aasimishe kwa maandishi. Mawakili wakaomba kwamba ilitolewa ilani, ikuwa polisi saba wakamatwe, wafikishwe mahakamani, hilo likakataliwa. Na hivi tunavyozungumza mawakili wanasema, mawakili ambao tayari walikuwa karibu wachomwe na wa, uh, watu ambao kwa kweli tunasema ni watu ambao wameweza kuletwa, mmoja wao baadhi yao tuseme ni wale ambao walioshiriki katika viboko, kwa maana tukiangalia zile video wakati wa viboko na video za leo, ni zile sura ambazo zilikuwa zinashirikiana na polisi katika shughuli hii. Hivyo linalozungumziwa kwa sasa, mawakili wanasema watachukua hatua wa zinazofatia, watamwandikia mahakama mkuu wa sheria, watamwandikia mkuu wa mahakama waweze kuangazia ni kwa nini watu kutoka nje wakuja wavamie mahakama watatize shughuli nzima ya mahakama <laughs> maafisa wa polisi wakiwa wanatazama tu bila kufanya jambo lolote. Bwire, wafuasi na hao waliokuwa wakifanya hizo ghasia katika jengo la mahakama ni watu wa aina gani? Vijana, wanawake na wanaume, au pengine wanatoka kundi la chama fulani? Na je, wana wanaonekana kwamba ni watu ambao walikuwa wametumwa kufanya hivyo, ama ni kutokana tu na utashi wao wa kisiasa? Hawa ni watu ambao wametumwa. Kama mwandishi wa habari, naweza thibitisha ni watu ambao wametumwa, manake hili lilo kundi ambao limetokeza jana katika majengo ya bunge na kutatiza shughuli za bunge ni hao ao hizo sura ambazo zimekuwa tena leo. Inakuwaje watu ambao wanajitokeza tu kama umma kuweza kutatiza labda shughuli fulani wawe ni watu ambao wamekuja mapema na wanaletwa kwa magari, ishaletwa kwa magari, usingizi unaobana pale, wanalaa saa mbili saa nne wanaamka, wanaamuka pam ongeza yameandikwa, wanapewa wengine, hata wamebeba mabango ambao maandishi, wakibeba hawajui wanalofanya, wameambiwa tu njoo mkafanye kelele. Kwa hivyo hawa ni watu ambao tuseme wamepangwa mm-hmm. Mbona wamepangwa? hilo ndio swala ambalo labda linajadiliwa kwa ndani linajadiliwa kwa hivi sasa, kujua mbona mkuu wa sheria mkuu wa polisi akose kufika, Makamanda wake wakose kufika na hawa watu waje wafunge hata njia ya kuelekea mahakamani, waingie hata ndani ya mahakama, watatatiza shughuli za mahakama, wakati ambapo maafisa wa polisi waliokuwepo mamia hawajachukua hatua yoyote kuweza labda kuwasukuma tu tuseme, njia ya mahakama ama hata labda, ilivyo desturi ambapo wanatumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya. Hilo halijafanyika, na wanatupa mawe, wanatupia waandishi wa habari mawe, wanaopiga mawakili mawe, maafisa wa polisi waliopo hawafanyi shughuli. Hilo ndio swali linalozungumizwa na, kwa undani na mahakama yenyewe baada ya, ya, ya kumaliza tukio hili bila ya washukiwa kufika. Imesema kwamba kesi itasomwa tena lini, na kuanzia kipindi cha leo mpaka hiyo kesi itakaposomwa, nini ambacho mahakama itafanya? Swali lako sijalipata, ulikuwa na katika kidogo haya, basi. Hata hivyo, Bwire, naona kwamba muda umekimbia kweli kweli. Nakushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha kwa undani. Vile vile ni mshukuru msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami, hali kadhalika mwongozi wa matangazo Aida Isa akishirikiana na Nelis Limo. Mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi, hadi hapo kesho, jiunge nasi tena katika wakati kama huu, lakini usisahau kusikiliza matangazo ya kumekua cha alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC.