kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc au jambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza ninayekukaribisha hivi sasa jina langu ni mkamiti kibayasi na mimi ni idi ligongo nikikaribisha leo jumatano julai 20 mwaka 2016 tunasikika katika 175 FM Nairobi Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa utasikia tume ya haki za binadamu Kenya inasemaje kuhusu ripoti ya Human Rights Watch inayohusu kupotea kwa darzeni ya watu nchini humo, pamoja na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu uh, habari tulizopata, tuliweza kushirikiana na halmashauri hii tukawapa ripoti kuhusu visa hivi sahivi na wamechukua hatua kwamba watafanya upelelezi zaidi kuhakikisha kwamba um, ikiwa kuna polisi ambao walihusika, wamechukuliwa hatua za kisheria. Na katika ripoti nyingine, kwenye makala yetu ya afya leo, tunaendelea na mfululizo wa saratani ya utumbo. Polisi ni uvimbe mdogo ambao unatokea kwenye ukuta wa ndani wa utumbo mpana na kuweza kugeuka na kuwa saratani. Jumuika nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Lakini kwanza, Ed Ligongo atakusomea habari za dunia. Ripoti ya shirika la haki za binadamu Human Rights Watch iliyotolewa leo inaeleza kwamba darzeni ya watu wamepotea na hawajulikani walipo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita wakiwa mikononi mwa vikosi vya kukabiliana na ugaidi nchini Kenya. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, vikosi vya jeshi vimewakamata karibu watu 34 waliohusishwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab, lakini hakuna yeyote kati ya hao aliyefunguliwa mashitaka. Wanafamilia wanasema hawajui pale ndugu zao waliokamatwa walipo wala kufahamishwa, licha ya ripoti kwamba walipotea wakiwa mikononi mwa maafisa katika kipindi hicho. Pia maiti kumi na mmoja wa watu walikuwa wamekamatwa awali na idara za serikali walipatikana na kuongeza hofu kwa wale ambao hawajulikani walipo, hasa ikizingatiwa hakuna maelezo, kwa mujibu wa waangalizi wa haki za binadamu juhudi za kupambana na ugaidi nchini Kenya ziliongezeka baada ya mashambulizi ya Aprili na tano, Garisa, ya Aprili mwaka 2015 katika chuo kikuu cha Garisa yaliyosababisha vifo vya watu 147 wengi wao wakiwa ni wanafunzi. Mawaziri wa ulinzi kutoka nchi zaidi ya thelathini wanaungana na waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata nje ya Washington kujadili mipango ijayo katika vita dhidi ya kundi la Islamic State. Maafisa wanasema Kata atatumia mkutano wa leo kutafakari mikakati ya kuongeza kampeni za mapambano za nchini Iraq na Siria, hasa kwa sasa ambapo Wairaq wanajipanga kusonga mbele kuteka mji wa Mosul, mji mkubwa wa Iraq unaoshikiliwa na kundi hilo la kigaidi. Wiki iliyopita Marekani iliahidi kuongeza vikosi zaidi ya 560 kusaidia mapambano kwa ajili ya mji wa Mosul, na afisa ameiambia VOA kwamba Marekani itaongea na nchi washirika kuendelea na mchango wao wa sasa na kuongeza misaada zaidi kufidia upungufu wowote. Baada ya mfanyabiashara tajiri Donald Trump kuteuliwa rasmi kuwa mgombea wa uraisi, mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha Republican leo unaangazia majina makubwa katika kampeni za mwaka huu ambao wanatarajia kuelezea ni kwa nini wanadhani kuwa Donald Trump anafaa kuiongoza Marekani na wala sio mgombea wa chama cha Demokrat b Hillary Clinton b. bmj Muridhi anayesoma ripoti kamili ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Chris Hanes. Gavana wa jimbo la Indiana Mike Pence atapata nafasi katika orodha ya wale watakaozungumza hii leo, chini ya wiki moja baada ya Donald Trump kumtangaza kama mgombea mwenza. Spika wa zamani wa bunge la Marekani Newt Gingrich vilevile vile atazungumza hii leo, wengine waliopambana na Trump katika chaguzi za awali ikiwa ni pamoja na waliomshutumu vikali na kuvumilia maneno yake makali wakiwemo gavana wa Wisconsin Scott Walker Seneta wa Florida Marco Rubio na seneta wa jimbo la Texas Ted Cruz pia watazungumza leo. Jana usiku, mkutano huo ulihutubiwa na watu ambao walimlaumu Bi Hillary Clinton, baadhi yao wakisema kuwa uwaniaji wake wa urais ni juhudi za kutaka kuendeleza sera za rais wa sasa Barack Obama na kumuita mtu mwongo ambaye aliweka nchi yake hatarini kwa kutumia hifadhi za kibinafsi za barua pepe. Spika wa bunge la Marekani Paul Ryan aliwashutumu wa Demokrat kwa kile alichokiita kuwagawanya na kuwapiganisha wa Marekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitazamiwa kukutana na baraza la usalama wa taifa leo asubuhi, kufuatia jaribio la mapinduzi la wiki iliyopita atakutana na baraza la mawaziri katika mji mwisho wa mkutano wa usalama na bara. Baada ya mkutano huo, kunatazamiwa kutolewa tangazo muhimu mapema leo. Baraza la elimu ya juu la Uturuki lilitangaza kupiga marufuku kwa wanazuoni kusafiri nje ya nchi na kuwataka wali wote waliopo nje kurejea nchini humo haraka. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kwamba wizara ya elimu imewafukuza kazi waalimu 15,200 nchini kote, wakati wizara ya mambo ya ndani imewafukuza wafanyakazi karibu elfu tisa. Wengine elfu moja na mia tano kutoka wizara ya fedha walifukuzwa, huku mamia zaidi katika wizara za masuala ya kidini, familia na sera za jamii na ofisi ya waziri mkuu, nao pia walifukuzwa. Chombo cha habari cha serikali ya Uturuki kinaripoti kwamba karibu wanamgambo ishirini wa Kikurdi wameuawa katika mashambulizi ya anga ya Uturuki kaskazini mwa Iraq mapema leo. Ndege za Uturuki aina ya F16 zililenga wanachama wa kundi lililopigwa marufuku la Kurdish Workers Party PKK katika eneo la milima ya Hakurk karibu na mpaka wa Iraq na Uturuki, kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu. Mpango wa kusimamisha mapigano wa miaka miwili na mchakato wa amani baina ya serikali ya Uturuki na PKK ulivunjika Julai mwaka 2015. Ndege za kivita za Uturuki zimekuwa zikirusha mabomu katika kambi za PKK kaskazini mwa Iraq, eneo la Wakurdi nchini Uturuki katika upande wake wa kusini mashariki. Waasi hao walijibu mashambulizi kwa kufanya mashambulizi makali kwa vikosi vya usalama na idara za misaada zinafahamu kuhusiana na kushindwa kwake kusaidia familia zilizokimbia eneo la mapigano la Falluja, na sasa zinaboresha mipango yao kutokana na kutarajia operesheni za kijeshi katika eneo ambalo ni ngome ya Islamic State katika mji wa Mosul mwezi Mei na Juni mwaka huu. Baada ya kuwepo kwa mapigano kwa miezi kadhaa, inakadiriwa watu 85,000 walikimbia Faluja ndani ya siku kadhaa na kuzuia vikosi vya serikali ya Iraq na idara za misaada kusaidia. Matokeo yake yalikuwa ni kukosesha makumi elfu ya watu chakula, maji ya kunywa, mahala pa kujihifadhi na shehena za dawa katika kipindi ambacho kuna joto kali na zito lenye kiwango cha nyuzi joto 48 au zaidi katika kipimo cha centigrade. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo yetu siku ya leo ni huko mjini Cleveland, ambapo ni siku ya tatu ya mkutano mkuu wa uteuzi wa Republican huko Cleveland katika jimbo la Ohio, ambapo bilionea Donald Trump ameidhinishwa kuwa mgombea rasmi wa urais kupitia chama cha Republican hapo mwezi Novemba. Lakini kumekuwa na mazungumzo kwenye vyombo vya habari namna Donald Trump atakavyoweza kukiunganisha chama na wanachama ambapo kwa sasa chama kimegawanyika mno. Abdushakur Abud yuko huko Cleveland na ametuandalia ripoti ifuatayo. Hilo ndilo suala lilotanda kwenye vyombo vya habari na wachambuzi wa masuala ya kisiasa pa Cleveland, wanauliza ikiwa Trump sasa ataweza kuunganisha chama kilichogawika kutokana na sera na misimamo yake, au viongozi waliosusia mkutano huu wataweza kuacha upinzani wao na kuanza kampeni ya kugombania kiti cha rais. Hali hiyo inaweza kufahamika zaidi jioni ya leo pale wapinzani wa Trump waliogombana naye katika kupigania kiti cha rais, Ted Cruz kutoka Texas na Marco Rubio kutoka Florida watakapozungumza. Watu wanasubiri hasa kuona ikiwa Cruz atatangaza rasmi anamuunga mkono Trump, kama alivyofanya spika wa bunge Paul Ryan aliposema anamuunga mkono moja kwa moja, na akatoa wito kwa wanachama wa kuungana pamoja kumshinda mgombea mtarajio wa chama cha Democratic, Hillary Clinton. Waliozungumza jana, kwa sehemu kubwa, walimkosoa sana Bi Clinton bila ya kuzungumzia mada iliyokuwa tuwarudishe kazini wa Marekani, na miongoni mwao ni gavana wa New Jersey Chris Christie. Time after time after time. Kutokana na hotuba hizo wajumbe hapa Cleveland wamehamasishwa kabisa na wako tayari kurudi nyumbani kuanza campaign moto motomoto. Hata hivyo kuna wajumbe wenye asili ya Kiafrika waliolalamika kwamba hawajaona wajumbe kutoka sehemu ya watu wa uhamiaji au tabaka la watu wengine kuhutubia wakati wa jioni saa muhimu za hapa Marekani katika mkutano huu. Hilo wachambuzi wanasema ni swala ambalo viongozi wa Republican wanakabiliwa nayo na ni changamoto kubwa hasa kutokana na msimamo wa Trump kuhusiana na wa wageni. Kwa mara nyingine tena hii leo kutakuwepo na maandamano makubwa ambayo yameweza kudhibitiwa hadi hivi sasa na vikosi vya usalama mnamo siku mbili zilizopita na, na inatarajiwa kwamba watu watafanya maandamano kwa amani kinyume na vile waliokuwa wakifanya wakati wa mikutano mbalimbali mbali ya kampeni za Trump. Ni Abdushakur Abud, nikiripoti kutoka Cleveland, Ohio. Jambo mpendo msikilizaji, mimi ni Abdu Shakur Abud wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Siku ya Jumatatu Julai 18 mkutano mkuu wa chama cha Republican cha Marekani unaanza mjini Cleveland, Ohio. Ungana nami ni kikuletea ripoti maalum mnamo siku nne za mkutano huo, ambapo wajumbe wanafika kutoka pembe zote za Marekani kumteua mgombea wao wa rais na kutayarisha kanuni za uchaguzi mkuu wa Novemba. Pata habari juu ya jinsi Marekani inavyopiga kura moja kwa moja kutoka idha ya. Na hivi sasa tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington. Mfuasi asiyetarajiwa alijitokeza jana usiku katika mkutano wa uteuzi wa chama cha Republican na kujitambulisha kama Sajid Tarar ambaye ni mwanzilishi na kiongozi wa kundi linalojiita Muslim for Trump, yaani Waislamu wanaomuunga mkono Donald Trump na kuongoza sana katika mkutano huo. Tarar aliwaambia wajumbe kwamba tuliombea taifa letu kubwa, saa kadhaa baada ya Donald Trump kutangazwa rasmi kuwa mgombea uraisi wa chama cha Republican. Baadhi wa jumbe, niosho, ya wajumbe walinyoosha mikono yao juu kwa sala iliyomtaja Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasalam kumwomba Mungu kumjalia Donald Trump na kuifanya Marekani kuwa madhubuti kwa mara nyingine. Kundi la tari linasema Trump anasema ukweli usiokubalika kuhusu uhamiaji na ugaidi na kuzungumzia jumuiya ya Kiislamu katika namna ambayo hakuna mtu yoyote yule anayeweza Wizara ya ulinzi ya Ufaransa imetangaza vifo vya wanajeshi wake watatu waliouawa nchini Libya. Waziri wa ulinzi Jean-Yves Le Drian alisikitika kutangaza kupoteza wanajeshi watatu wa Ufaransa ambao walifariki dunia wakiwa kazini nchini Libya. Wizara hiyo ilitoa taarifa iliyoelezea kuwapongeza wanajeshi hao kwa ushujaa wao na kujitolea kwao katika jeshi la Ufaransa, kama wafanyakazi wake ambao kila siku hufanya kazi ya hatari ya kupambana na magaidi. Wizara hiyo haikueleza namna wanajeshi hao walivyouawa, japokuwa taarifa za wanajeshi hao inakuwa ya kwanza kuripotiwa na kuuawa kwa wanajeshi toka ilipojulikana mwanzoni mwa mwaka huu kwamba vikosi maalum vilikuwa vikifanya operesheni nchini Libya na bunge la Israel mapema leo limepitisha sheria inayowawezesha wabunge kuwavua wadhifa huo wabunge wenzao ambao wanachochea ghasia na ubaguzi wa rangi, lakini wakosoaji wanahofia kwamba sheria hiyo inaweza kutumika kuwalenga wabunge wa Arabu. Kwa mujibu wa sheria hiyo, mbunge yeyote ambaye anachochea ubaguzi wa rangi ama kuunga mkono harakati za kutumia silaha dhidi ya dola la Israel anaweza akaondolewa ndani ya bunge sheria hiyo ilipita kwa ushindi mdogo wa kura ya 62 za ndio dhidi ya kura 47 za hapana. Sheria hiyo itakapoanza rasmi, itahitaji kura 90 katika bunge lenye wabungi 120 kuweza kumvua madaraka mbunge <totipa> Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kwenye ripoti iliyotolewa leo kwamba darzeni ya watu huko Kenya katika muda wa miaka miwili iliyopita wamegundulika kupotea kwenye mikono ya vikosi vya kupambana na ugaidi nchini Kenya. Nimezungumza na naibu mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu Kenya, George Morara, na kwanza nikamuuliza ukweli kuhusiana na ripoti hiyo na nini ambacho tume ya haki ya binadamu huko Kenya inafanya hivi sasa. Uh, kwa kweli sisi kama tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya, taarifa hizi tunazo na zinatokana na utafiti ambao sisi kama tume tulifanya mwaka uliopita, ambapo tuliangazia uh, visa vya watu kutoweka kiholela nchini Kenya na tukaandika ripoti ambayo kwa kimombo inaitwa the era of fighting terror with terror, na katika ripoti hiyo tulijumuisha visa vya Uh, watu zaidi ya themanini na mmoja kupotea hawajui, uh, hatujui waliko hadi sasa, na pia zaidi ya watu ishirini na tano ambao walipoteza maisha yao katika uh, ile tunayoita extrajudicial executions ama mauaji ya kiholela na tangu wakati huo mlipopata taarifa hizo na ripoti, ni hatua gani ambazo mmeweza kuzifanya kama tume ya kutetea haki za binadamu kuhakikisha mnafahamu vyema watu hawa wamepotea katika mazingira gani na ni nani hasa waliohusika na kupotea kwao? Kwa sasa hivi hatua ambayo tumeichukua kwa sababu sisi kama tume tuna ushirikiano wa uh, karibu kabisa na ile ambayo tunaita ni halmashauri ya mambo ya polisi ama Independent Policing Oversight Authority. Uh, habari tulizopata tuliweza kushirikiana na halmashauri hii, tukawapa ripoti kuhusu uh, visa hivi, na wamechukua hatua kwamba watafanya upelelezi zaidi kuhakikisha kwamba um, ikiwa kuna polisi ambao walihusika wamechukuliwa hatua za kisheria. Jambo la pili ambalo tumelifanya ni kwamba tumekutana na inspekta mkuu wa polisi afisi um, ya inspekta mkuu wa polisi na tukajadili uh, matukio ya uh, utafiti wetu. Tukawajulisha kwamba kuna baadhi ya Wakenya ambao wanasema kwamba familia wa yao, jamii yao uh, imetoweka na tukahimiza, kuna uh, haja ya polisi kuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba wanafanya utafiti uh, ama wanafanya upelelezi kuhakikisha kwamba wale ambao uh, wame kuleta ripoti hii uh, katika tume uh, zinadhibitishwa kulingana na uh, sheria iliyoko nchini Kenya katika hizo kesi ambazo zimewasilishwa katika mahakama kuweza kujua watu hao waliopotea wamepotea katika mazingira gani. Kipi hasa kinachoweza kuelezewa kwa wakati huu kuhusiana na mazingira hayo waliopotelea hao watu? Kwa sasa hivi nafikiri kwamba wale ambao wali- uh, um, waliweza kumsikiza waziri wa mambo ya ndani uh, nchini Kenya, bwana Kaiseri alipofika mbele ya bunge jana uh, haswa tukifuatilia tukio la hivi karibuni ambapo wakili Kimani, uh, mteja wake na mwendeshaji teksi walitoweka uh, alithibitisha kwamba ingawaje kwa sasa hivi hatuwezi kujua ni nani ambaye alipula ile trigger pale ambapo uh, mazingira ya pale ambapo hawa watatu walipopatikana kuna ile ambayo tunaita communication system, ile redio ya polisi mmoja wa wale polisi ilipatikana pale. Ni George Morara, naibu mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu nchini Kenya, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi, Kenya na hivi sasa basi moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania ambapo serikali ya Tanzania leo imetangaza matokeo ya utafiti wa utumikishaji watoto wenye umri wa miaka, ku, miaka mitano hadi kumi na saba huku ikitaja kupungua kiasi kwa tatizo hilo ingawa changamoto kubwa ikiendelea kusalia katika maeneo ya vijijini ambako idadi kubwa ya watoto hao wametumbukia katika kazi hatarishi. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa George Njogopa. Matokeo tafiti ambayo yanaungwa mkono na shirika la Umoja Mataifa linalohusika na watoto UNICEF na shirika la kazi duniani ILO unaonyesha kwamba kati ya watoto milioni 15 walioko nchini watoto milioni 4.2 sawa na asilimia 28.8, wamekuwa wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali mbali. Wengi wa watoto hao hutumikishwa katika sekta zinazohusu kilimo, misitu na uvuvi, sekta ambazo zimeelezwa ndizo zinazoongozwa kwa kuchukua asilimia 92.1 ya maeneo yote ya utumikishaji watoto kulingana na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya taifa ya takwimu Dr Albina Chua, maeneo vijijini ndiyo yanaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya utumikishaji watoto, wengi wao wakipelekwa katika maeneo mashambani na maeneo ya uvuvi. Ama utafiti umebainisha kwamba watoto wengi huutumia muda wa mwingi kujishughulisha zaidi na mambo ya starehe pamoja na michezo ya hapa na pale, huku wakiweka kando mambo yanaweza kuwasukuma kimaisha katika siku za baadaye. Kwa ujumla, utafiti huu umetoa picha halisi ya utumikishaji watoto nchini Tanzania, kama anavyosema Dkt Chua. Na kwetu hapa Tanzania tumeona nini? Tumeona kwamba utumikishaji wa watoto wenye umri huu wa miaka mitano mpaka kumi na saba umepungua. Kwa kweli tunashukuru, tunashukuru umepungua kutoka asilimia thelathini nukta moja mwaka elfu mbili na sita na saba hadi asilimia ishirini na nane pointi nane ambayo ni asilimia ishirini na tisa leo. Kwa hiyo kuna maendeleo hapa. Kitu gani hasa serikali imeendelea kufanya? Tunataka mpaka itakapofika huko miaka hiyo elfu mbili na thelathini tuna zero, tuna tena watoto wetu watu wanatumikisha. Tunatumia teknolojia za kisasa kwa ajili ya kuwapa fursa hawa watoto wetu. Utafiti uliofanywa kati ya mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili kumi na tano umetolewa katika wakati ambako kukiwa kumeanzishwa juhudi mpya za kuwakwamua watoto, hasa watoto wa kike ambao wamekuwa wakikabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo kuolewa katika umri mdogo. Hivi karibuni, serikali ilipitisha sheria mpya inatoa kifungu cha miaka thelathini jela kwa yoyote atakayemtia mimba mtoto wa shule kama sehemu ya kuondokana na mimba za utotoni. Akizungumzia juu ya haja ya kuwalinda watoto hao, naibu waziri wa ofisi ya waziri mkuu anayehusika na watu wenye ulemavu Dr. Abdallah Possi alisema kwamba taifa aliweza kupiga hatua kusonga mbele kama litaendelea kupuuza kuwekeza kwa watoto. E, watoto waangaliwe kama mitaji, sio mitaji ya kutumikishwa, lakini waangaliwe kama taifa la kesho, na unapowekeza kama taifa la kesho, maana yake nini? Muda wa kutengeneza hao watu ni sasa, kwa kuhakikisha kwamba watoto hao wanapata elimu. Kwa hiyo hiyo ndio dhana ya, ya, ya ndio sababu kubwa ya kuhakikisha kwamba tunapambana na utumikishwaji wa watoto na tunahakikisha kwamba watoto wanatumia muda wao mrefu zaidi kujifunza. Kwa upande wake shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto UNICEF limesema kwamba watoto wengi wamekuwa wakikatiza masomo na kwenda kusaka ajira ili kuchangia kumudu gharama za familia zao. Limetaka watoto hao warejeshwa upya shuleni ili kuendelea na masomo. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Makala ya afya inaletwa kwenu kwa hisani ya hisaniya VOA mtandao wa afya Afrika. Leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa saratani ya utumbo mpana maarufu kwa Kiingereza kama colon cancer. Kukusimulia zaidi tuliokuandalia ni mwenzangu Mary Mgawe. Utafiti kutoka kwenye jarida la afya Marekani, American Journal of Medicine, unaonyesha kuwa saratani ya utumbo mpana kwa wanawake na wanaume imeongezeka tangu miaka kumi iliyopita, ingawa hatari zake zinaweza kudhibitiwa zaidi kwa matumizi ya chakula sahihi. Hata hivyo, wanaume wameonekana kuwa katika hatari zaidi ya kukumbwa na ugonjwa huu. Mwandishi wa taarifa katika jarida hilo Bandaru Reddy anaeleza kuwa utafiti unaonyesha kwamba watu wengi walioweza kubadilisha matumizi ya chakula cha mafuta na wanga mwingi na kutumia zaidi protini na vile vile vyakula vyenye faiba wana uwezekano mkubwa wa kupunguza hatari ya kupata ugonjwa huo. Saratani ya utumbo mpana inatokea zaidi katika sehemu ya chini ya mfumo wa kusaga chakula kwenye utumbo. Mara kadhaa, udhaifu huu kwenye mwili wa binadam unaanza kwa kuonyesha seli ndogo zinazojulikana kitaalamu kama adenomatos polips, ambazo baadaye zinakuwa taratibu na kufikiwa kiwango cha saratani kwenye utumbo mpana. Dr. Muhamed Ulotu ni daktari aliyopo hapa Marekani. Anatoa ufafanuzi wa polyps, jinsi zinavyoweza kujiunda katika mwili wa binadamu na zinavyogeuka kuwa saratani. Polyps ni uvimbe mdogo ambao unatokea kwenye ukuta wa ndani wa utumbo mpana na hutokea pia sehemu nyingine za mwili, lakini hii ambao hutokea kwenye ukuta wa ndani wa utumbo mpana huweza kugeuka na kuwa saratani na hizi polyp zipo za aina mbili. Kuna ambazo ni za kawaida, kwa kitaalamu zinaitwa hyperplastic polyp. Hizi mara nyingi huwa hazigeuki kuwa kansa, lakini kuna ambazo kwa kitaalamu zinaitwa adenomatous. Hizi mara nyingi hugeuka na kuwa kansa. Madaktari watafiti wanapendekeza kwamba ni vyema kuanza kufanyiwa uchunguzi wa saratani ya utumbo mpana mara mtu anapofikia umri wa miaka hamsini ingawa wengine wanaweza kushauri uchunguzi huo kufanyika kabla ya hapo. Je, uchunguzi huu unafanyikaje? Hapa daktari anaeleza. Hii kolonoskopi mara nyingi inashauriwa kufanya kwa watu ambao, ukishafika umri wa kuanzia miaka hamsini, unashauriwa kufanya hii kolonoskopi. Na kolonoskopi ni kamera nyambamba ambayo iko flexible, inaingizwa kupitia njia ya haja kubwa, inaingizwa kupitia utumbo mpana kuanzia y mwanzo mpaka mwisho wa utumbo mpana na wakati inaingizwa ina, ina inapiga picha mbalimbali mbali kwenye kuta za utumbo mpana, ili kuonyesha hali ya utumbo mpana, na pia kama kuna hizi polyps ambazo huwa zinageuka na kuwa kansa huwa ina- zinaweza kuonekana. Na pia wakati unachukua hizo picha kwa kutumia hiyo kolonosko, daktari anaweza akakata vinyama. Nam msikilizaji, na hivi sasa basi ninakuletea tahariri ya Sauti Amerika inayoelezea sera na serikali ya Marekani. Serikali ya Marekani kupitia idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa ya USAID kwa ushirikiano na wizara ya afya ya Ethiopia na washirika wa wa utekelezaji wa taasisi ya kifua kikuu KNCV, Management Sciences for Health MSH na shirika la afya duniani WHO walisheherekea mabadiliko kutoka harakati za Hill TB hadi challenge TB katika tukio la karibuni mjini Addis Ababa, wakifanya kazi kwa karibu sana na wizara ya afya na idara za afya za mikoa za Amhara na Oromia. Shughuli za USAID za Hill TB zimesaidia kuwafanyia uchunguzi zaidi ya watu milioni 16 dhidi ya TB tangu Julai mwaka 2011, huku wakiboresha huduma za TB katika vituo elfu moja vya afya, ndiyo vilikuwa lengo la awali. Shughuli hiyo iliwezesha wizara kupanua harakati zake kwa vituo vyake vyote vya afya takriban 2200 katika mikoa hiyo miwili. Ikitekelezwa na MSH pamoja na washirika wake wadogo Alert Path na chama cha kuzuia kifua kikuu na magonjwa ya mapafu Kenya, Hill TB kwa kiwango kikubwa kilimarisha mtandao wa maabara kwa utambuzi wa TB na kuwaingiza zaidi ya watu 1250 kwenye matibabu. Kwa kuongezea, USAID pia ilibuni mfano wa mradi wa dawa mchanganyiko, huduma za pamoja za TB na HIV za kupanua utaalamu wa TB katika viwango vyote. Ethiopia inabaki miongoni mwa nchi thelathini duniani zenye mzigo mkubwa kwa nchi zenye TB kukiwa na kesi mpya laki mbili kila mwaka. Kati ya hizo ni theluthi mbili tu ndizo zinazotambua kwa matibabu. Ethiopia ina takriban kesi 1300 ambazo hazitibiki kiurahisi na dawa tofauti hapo mwaka 2014, kukiwa na chini asilimia 45 tu za kesi zilizotubiwa. Changamoto kwa mradi wa TB unatarajiwa kuchangia kwa kiasi kikubwa kwa lengo la serikali ya Ethiopia la kumaliza TB kote nchini humo itatumia ujuzi wa Hill TB na kupanua upeo wake kusaidia wizara ya afya katika takriban maeneo yote ya Ethiopia. Kwa kulingana na mpango wa mageuzi ya sekta ya afya, Challenge TB itatoa msaada wa kiufundi kwa serikali ya Ethiopia katika viwango vyote ili kuboresha ubora wa huduma za TB, data na taarifa zake. Pia itasisitiza upatikanaji wa huduma za TB kwa raia. Taasisi ya KNCV Tuberculosis ni mshirika mkuu wa utekelezaji pamoja na MSH na WHO wanahusika katika utawala wa mradi huo. Kama mkurugenzi wa ujumbe wa USAID Dennis Wella alivyosema, tusingeweza kupata matokeo haya kama haikuwa kwa ajili ya ushirikiano wetu wa dhati na wizara za afya na idara za afya za mikoa na msikilizaji, tahariri ya Sauti ya Amerika iliyokuwa ikielezea sera na serikali ya Marekani ndiyo inatukamilishia matangazo kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Mamoyo Hamza, mwelekezi Dwayne Collins, hapa studio anashirikiana na, na Id Ligongo. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usiku mwema.