Swahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ni mimi mkamiti Kibayasi nikishirikiana na BMJ Moridhi, na leo katika ripoti tulizokuwa nazo ni pamoja na maafisa wa polisi wa Dallas wanasema washukiwa watatu wapo kizuizini na mshukiwa wanne amefariki saa kadhaa baada ya mtu mmoja mwenye bunduki wa polisi watano na wengine kadhaa kujeruhiwa. Vilevile katika live talk tutazungumzia mauaji ya kikatili yanayoendelea huko, vifo vimefanyika muda mrefu, lakini eh, sasa tumesema tumefika mwisho, hatumesema sasa kila Mkenya ana haki ya kuwa na security ambayo inatakikana basi kwa taarifa za kina, msikilizaji, jiunge nasi katika live talk muda mfupi ujao. Lakini hivi sasa ninakusomea habari za dunia. Maafisa wa polisi wa Dallas wanasema washukiwa watatu wapo kizuizini na mshukiwa wanne amefariki saa kadhaa baada ya mtu mmoja mwenye bunduki alipowaua maafisa polisi watano wakati wa shambulizi lililopangwa kwenye maandamano ya amani. Meya wa jiji la Dallas alisema hii leo kwamba maafisa wa polisi saba na raia wawili walijeruhiwa katika shambulizi hilo la kushtukiza. Shambulizi hilo lilitokea jana jioni wakati wa maandamano dhidi ya mauaji ya wanaume wawili weusi yaliyofanywa na maafisa polisi wazungu katika majimbo ya Minnesota na Louisiana. Mkuu wa polisi wa Dallas, David Brown, anasema moja ya watuhumiwa ni mwanamke. Alisema watuhumiwa wawili. Bwana Brown anasema mtuhumiwa wa nne aliyefariki aliwaambia polisi wakati wa majadiliano kwamba amekasirishwa na wazungu na alitaka kuwaua wazungu hasa maafisa wa wazungu wa polisi. Akizungumza mjini Warsaw, Poland, anakohudhuria mkutano wa NATO rais Barack Obama alilaani mashambulizi hayo na kwamba hakuna uwezekano wowote wa, wa kuhalalisha mashambulizi kama haya au ghasia dhidi ya walinda usalama. Mauaji ya polisi watano katika mji wa Dallas hapa Marekani jana usiku ni moja wapo ya mauaji mabaya kwa polisi katika kipindi cha miaka mia moja na kuweka historia nyingine mbaya ya mauaji kwa polisi tangu shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka 2001. Maafisa watano wa polisi wamethibitishwa kupoteza maisha baada ya shambulizi la kushtukiza kutoka kwa waandamanaji waliokuwa wakipinga matumizi ya nguvu yanayofanywa na polisi, na inaelezwa idadi ya vifo vya polisi inaweza kuongezeka kutokana na kwamba kuna polisi wengine sita waliojeruhiwa, kwa mujibu wa jeshi la polisi la Dallas. Takwimu kutoka katika kituo cha kumbukumbu kuhusu masuala ya polisi kimeliweka shambulizi hilo kuwa la juu katika vifo miongoni mwa maafisa wa polisi wa Marekani. Rais wa Marekani Barack Obama anahudhuria mkutano wa siku mbili unaoelezwa ni muhimu kabisa kwa viongozi wa NATO tangu kumalizika kwa vita vya itikadi. kwa siku mbili huko Waso hii leo. Suala kuu kwenye ajenda ya mazungumzo hayo ni kutaka kujiondoa kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, Brexit, pamoja na wasiwasi juu ya kile kitakachotendeka kutokana na kujiondoa kwa mshirika wa NATO mwenye nguvu, Uingereza kutoka umoja huo. Rais Obama amesema Marekani ina masilahi makubwa na ya muda mrefu katika Ulaya iliyoungana na kil, kila mmoja ana haja ya kupunguza msukosuko wowote wakati EU inapanga ushirikiano mpya. Kiongozi huyo wa Marekani anatarajiwa kuwahakikishia viongozi wa Ulaya wakati wasiwasi ukiwa unaongezeka barani humo juu ya mustakbar wa kuungana kwa Ulaya baada ya Brexit. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Watu sita waliuawa mapema leo baada ya bomu la kujitoa muhanga kulipuka katika msikiti wa Damboa kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa jeshi la Nigeria, Kanali Sani Usman, amesema shambulizi hilo lilitokea asubuhi katika mji uliopo kilomita 90 kusini magharibi mwa kutoka mji mkuu wa jimbo la Bono Maiduguri. Msemaji huyo amesema shambulizi hilo limefanywa na wanamgambo wa Boko Haram. Shambulizi la kwanza lilikuwa limepangwa kufanyika katika msikiti wa katikati ya mji wa Damboa, lakini kutokana na ulinzi mkali mjilipua, mjilipua wa pili aliingia kwenye msikiti mdogo wa karibu na kujilipua mwenyewe na kuua waumini wengine sita na kumjeruhi mtu mmoja. Mashirika ya kutoa msaada yameonya leo Ijumaa kwamba utapiamlo umeongezeka katika majimbo yanayokumbwa na ghasia ya kaskazini mashariki ya Nigeria ambako tayari yanakabiliwa na hali mbaya ya ukame. Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa watu milioni 4.4 huko kaskazini mashariki wapo katika hali mbaya ya ukosefu wa chakula kutokana na vita vinavyoendelea kati ya Boko Haram na majeshi ya Nigeria pamoja na maeneo yake jirani. Ripoti kutoka mtandao wa mifumo ya onyo la mapema kwa ukame inaeleza kwamba maeneo ambayo ni hatari sana, au vinginevyo mashirika ya misaada kutoweza kuingia, tayari yanakabiliwa na hali ya njaa. Mapambano dhidi ya Boko Haram huko kaskazini mashariki mwa Nigeria yameendelea tangu mwaka 2009 na yameenea katika nchi jirani za Chad, Cameroon na Niger. Zaidi ya watu 20,000 wameuawa na milioni 2.7 wamelazimika kukimbia, na wengi wakiishi katika makambi ya watu waliokoseshwa makazi nchini Cameroon au miji ya Nigeria kama vile Maiduguri, Bama na Yola. Maafisa wa jeshi la Sudan kusini wanaeleza kwamba wanajeshi watano wa serikali ya Sudan kusini waliuawa jana Alhamis wakati wa mashambuliano ya bunduki kati ya makundi yenye ya silaha yanayohasimiana katika mji mkuu wa Juba. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo imeeleza kushambuliwa kwa ofisa wake wa cheo cha juu, wakati hali ya wasiwasi inaongezeka juu ya uwezekano wa kurudi tena kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudan Kusini. Mashambuliano hayo yalitokea siku mbili kabla ya maadhimisho ya mwaka wa tano tangu nchi hiyo kupata uhuru wake kutoka Sudan. Msemaji wa jeshi la serikali Lol Ruai Coang alisema kuwa msafara wa wanajeshi wa makamu rais wa kwanza Riek Machar walifyatuliwa risasi kituo cha ukaguzi mjini Juba kinachosimamiwa na wanajeshi watiifu wa rais Salva Kiir na kwamba wanajeshi watano wa kikosi cha wanajeshi watiifu na rais. Maafisa wa usalama wa Iraq wanasema magaidi wa Islamic State wameua karibu watu thelathini na watano na kujeruhi wengine kadhaa jana jioni katika shambulizi kwenye sehemu takatifu ya Washiha kaskazini mwa Baghdad. Shambulizi katika sehemu hiyo inayojulikana kama Sayed Muhamed inajumuisha mabomu kadhaa ya kujitoa muhanga, bunduki na maguruneti, limetokea siku kadhaa baada ya mamia ya watu kuwawa na kujeruhiwa katika shambulizi katika sehemu ya biashara yenye mkusanyiko mkubwa mjini Bagdad, shambulizi baya kuliko kutokea katika historia ya Iraq. Kiwango cha ajira Marekani kiliimarika mwezi Juni kwa nyongeza ya na nafasi za kazi 287,000 katika uchumi mkubwa kuliko yote duniani. Ongezeko hilo la kazi lilikuwa lilikuwa maelfu kwa maelfu ya zaidi ya ongezeko la mwezi uliopita kuliko wachumi walivyotabiri. Ripoti iliyotolewa leo Ijumaa kutoka wizara ya kazi imeonyesha kuwa ukosefu wa ajira umepungua kwa kiasi cha asilimia 4.9, ikiwa ni asilimia 10.2 kuongezeka kuliko mwezi uliopita. Wataalamu wamesema ongezeko la ukosefu wa kazi limetokana na idadi ya Wamarekani wanaotafuta kazi kwa sasa Marekani, Marekani na watu hawahesabiwi kama hawana ajira isipokuwa mpaka pale wanapoingia katika orodha za watu wanaotafuta ajira. Nyongeza ya nafasi za kazi pia imesaidiwa na kumalizika kwa mgogoro wa wafanyakazi wa mawasiliano ambao ulisababisha watu elfu thelathini na tano kukosa kazi. nam msikilizaji unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikiwa leo ni siku ya ijumaa kama ilivyo ada tunakuletea matangazo yetu ya live talk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja ambapo huwa tuna lengo la kukuhusisha wewe msikilizaji popote pale ulipo ambapo unaweza pia kuchangia mada ya leo kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Ntakupa anwani ni www.facebook.com mkwaju voa swahili. Uh, ukiandika maoni yako pale, na labda ukiwacha nambari yako pale tutaweza kujaribu kukupigia pia, tupate kujua una maoni yapi kuhusu mada ya leo. Na mada ya leo itakuwa ni tuhuma kwamba baadhi ya maafisa wa polisi nchini Kenya wanafanya mauaji ya kiholela. Haya yamejiri wakati, kama umekuwa ukisikiliza habari zetu katika wiki wiki mbili hivi zimepita, tumekuwa tukizungumza sana kuhusu mauaji ya watu watatu nchini Kenya, ambapo mmoja wao alikuwa ni wakili na vilevile dereva wa teksi na, wa na kadhalika, mteja wa wakili huyo, walipatikana wameuawa na miili yao kutupwa katika mto mmoja huko mjini nje ya mji wa Nairobi, mto unaojulikana kama Oldonyo Sabuk. Na sasa baada ya hayo kutokea, kumekuwa na vuta ni kuvute baina ya raia, baadhi ya wakenya wakikashifu uh, uh, wakikashifu polisi kusema kwamba wanatuhumu kwamba polisi wanatumia nguvu kupita kiasi na kutotii sheria za nchi hiyo. Na kwa hivyo hilo ndilo tunalozungumzia hii leo. Tutazungumza mengi zaidi, na tayari kwenye laini ya simu niko na mwandishi wetu wa Kenya huko mjini Mombasa Josphat Kioko. Lakini kabla sijaenda kwake Kioko, na vilevile, nimefahamishwa na mwelekezi wangu kwamba tuko na Omar Ahmed ambaye ni katibu mratibu wa chama kinachohusisha wa wafanyabiashara katika eneo la Isli huko mjini Nairobi, lakini hao wote tutazungumza nao baadaye kidogo, kabla hatujaenda kwa uh, mwandishi wetu ili atupe taswira ilivyo kwa sasa hivi. Eh, kwanza tumeweza kuzungumza na uh, uh, mwenyekiti wa chama cha mawakili tawi la Nairobi, Charles Kanjama, ambaye anawakilisha tawi la The Law Society of Kenya, chama cha mawakili nchini Kenya, katika swala hili nzima ambalo limeenda tayari limeenda mahakamani. Kwanza nilimuuliza ni kwa nini wanafanya maandamano wakiwa mawakili huko nchini Kenya, na hivi ndivyo amenambia. Mawakili walianza kuandamana wakati uh, walisikia kwamba wakili mmoja anaitwa Willi Kimani na yule ambaye alikuwa na wakilisha anaitwa Josephat Mwenda, na mwene alikuwa akiendesha taxi, dereva wa taxi anaitwa Joseph Mwiruri. Walipotea, walichukuliwa wali, walichukuliwa eh, wali na watu wa police eh, service ya Kenya, na baadaye ikapatikana kwamba mili yao imepatikana, walikuwa wame, wameuliwa, walikuwa wame, wamefinyiliwa, wamepigwa, kulikuwa na ile mambo tunaita torture. Uh, mambo mengine ya aina hiyo. Sasa sisi kama mawakili tumeandamana sana, tumeenda kotini kuuliza mahakama ifanye uchunguzi unaotakikana. E, tumeongea na mkuu wa polisi Kenya, Inspekta Jenerali, anaitwa uh, Joseph Boinet, tumemwambia afanye uchunguzi. E, tumejaribu kusaidia uchunguzi kwa kuitisha uh, rekodi kutoka kwa telecommunication service provider ile inahusika na tumefanya mambo mengine kama hayo, ya kuonyesha kwamba tutaki, e, kesi hii imalizike bila uchunguzi vizuri kufanywa, bila wale ambao walifanya uhalifu kwenda kotini, e, kushtakiwa na kupata e, kichapo kikubwa zaidi. Nam, lakini wakili, kuna kuna tetesi kwamba pia mnashinikiza kwamba mkuu wa polisi ajiuzulu, mkuu wa idara ya upelelezi ajiuzulu. Lakini yote haya watu wanauliza sasa, wakijiuzulu itakuwa vipi? E, kwanza kabisa ni kwa nini mnaitisha kujiuzulu kwao, ila hali wao wenyewe wamekiri wame kwamba e, wamewakamata wale ambao wanaamini ni wahalifu na kwamba watawashtaki hivi karibuni sisi tunafikiri kwamba wahalifu ni wengi eh, pengine zaidi ya kumi. Kuna wale ambaye wali waliwateka nyara hawa uh, watatu ambaye waliuawa. Kuna wale ambaye walipanga hii eh, kisa kibaya sana kuna wale ambaye waliwaua, na kuna wale ambaye wamesaidia hii kisa kufanyikana na wamejaribu kuficha mambo ambayo yalifanyika. Tunataka wote wa wapatikane. Tunajua kwamba ni jukumu la mkuu wa polisi na naibu wao kusaidia kwamba polisi service sio ikifanya mambo kama haya halifu, na mtu yeyote asifanye mambo kama haya. Na sasa tunasema kwamba wame e, wameshindwa na kazi yao, na tunawaambia wafanye kazi yao ama wajiuzulu. Tena ule naibu wa mkuu wa polisi wa administration police anaitwa Simba Rachi, huyo tunataka ajiuzulu kwa sababu tunafikiri ameshindwa kabisa na kazi yake ya kuangalia administration police, ndio vifa vifo vimefanyika na visa kama hivi. Hebu tueleze kwa kifupi ni nafasi gani ambayo unacheza katika mahakama kwa sasa hivi? Mimi ni mwenyekiti wa tawi la Nairobi la eh, kundi la mawakili. Tena mimi ni wakili kotini kwa sababu eh, tawi la Nairobi limejiingiza kwa hiyo kesi ambapo tunachunguza nini ilifanyika kwa so, hivyo nafanya kazi ya wakili kotini tena sisi, mimi kama mwenyekiti wa tawi la Nairobi sisi ndio tuna panga maandamano na tunauliza eh, askari polisi wafanye uchunguzi mzuri. nam Huyo ni Charles Kanjama ambaye ni wakili anayefanya kazi zake shughuli zake huko mjini Nairobi, na kama nilivyosema ni kwamba anawakilisha chama cha mawakili nchini Kenya The Law Society of Kenya katika mahakama kuhusiana na, na kesi hii ambayo imekuwa imeleta mchakato wa kila aina katika wiki e, moja hivi iliyopita, na sasa tutajiunga naye mwandishi wetu Josephat Kioko, lakini kwanza nimkaribishe pia mmoja wa wale watakaohusika katika mada ya leo katika mazungumzo hii leo ni Magi Marika ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na vilevile vile ni mchambuzi wa masuala kisiasa hususan katika eneo la Afrika Mashariki, lakini yeye ni mkazi wa hapa Marekani e, katika jimbo la Georgia mjini Atlanta. Magi, inakukaribisha lakini kwanza, hebu tupate e, kujua ni yapi yamejiri, e, kutoka kwa mwandishi wetu Josephat Kioko. Kioko, tueleze e, kama kuna ma mambo yoyote ambayo hatujajua kufikia sasa, hasa kwa sababu nilipokuwa naje hapa studio tumepata ripoti kwamba kulikuwa na misa aa, au ukipenda maombolezi misa ya wafu, ambapo mmoja wa wale ambao waliuawa amefanyiwa maombi hii leo. Sijui kama una habari hizo na zozote zingine uko nazo ukiwa hapo Mombasa. imefanyika kubwa Nairobi, katika kanisa la Katoliki na matawi mengine ya wanasheria pia yameungana katika sehemu mbalimbali. Imekuwa na wanasheria katika mji wa Mombasa kusema pia wamekuwa katika ibada juu ya hawa walioripotiwa kufariki katika hali hii ya utata e, wameungana pakubwa wanasheria kuonyesha kwamba wako pamoja na familia ya huyo mwenzao aliyeuawa katika hali ya kusanisha, akifanya kazi ya eh, kumwakilisha mteja wake na ukiangalia Kenya kuna uhalifu wa ndani na kuna uhalifu wa nje, kwa sababu visa vinafanyika ndani ya nchi na wamekuwa wakikabiliana na polisi. Na nikisema kuna uhalifu nje, ni wale washukiwa wengine ambao wanahusishwa na vitendo vya mitandao ya magaidi. Kwa hivyo polisi wameshutumiwa kwa vile vilivyofanyika ndani ya nchi na vile vinasemekana kuwa na wafuasi kutoka mitandao ya ya ya ya ya magaidi mitandao ambayo inashirikiana na Alqaida kutekeleza uhalifu. Sasa ndio maana polisi wamekuwa wanakosolewa na wanaharakati, na sasa mawakili wamekuja kutetea kusema, wanataka visa vyote ambavyo vimefanyika miaka ya nyuma hadi kufikia sasa, eh, viweze kuripotiwa na kuchunguzwa kwa makini na vyombo vya kisheria. Tunashukuru sana Kioko kwa taarifa hiyo. Basi hivi sasa mimi swali langu linaenda kwako wewe, Magi Marika. Wewe ni mmoja kati ya wanaharakati wa haki za binadamu, ukiwa katika mji wa Atlanta, nini mchango wenu kuhusiana na, na mauaji haya ya kikatili yanayoendelea huko Kenya, ambapo mmekuwa mkiyafuatilia kwa karibu sana? Asante. Ningependa kusema ni jambo la kuhuzunisha sana kuona kuwa katika nchi yetu ya Kenya ambayo iko na katiba mpya ambayo iko na New constitution and iko na the reformed police kama vile tumekuwa tukiambiwa, that the police imekuwa reformed kutoka police force kuwa police service, kuona mambo kama haya yakitendeka. Na nitakurudisha nyuma kidogo kusema sisi mamii tu katika mauaji ya Willie Kimani na hao wengine Josephat Mwenda na Joseph Muiruri ningetaka pia kusema juzi tu tulisikia Jacob Juma ameuliwa na kitendo cha kinyama tu hapo Nairobi. Pia tunawakumbuka watu kama uh, Ibrahim Rogo, Abdu Rogo ambao waliuliwa, pia tunakumbuka hao wengine ICC witnesses ambao walipotea ama waliuliwa. Kwa hivyo nasema hizi visa zimekuwa zikitendeka sana sana sana Kenya. Kwa hivyo ningetaka kusema inakaa kama sasa imekuwa mtindo. Kwa hivyo mimi kama mtetezi wa haki za wanadamu na wakenya wengine, tunataka haya mambo tusiyasikie tena Kenya. Tuhakikishe kuwa wame, wanachukulia watu ambao wanafanya haya matendo sheria na sheria tu, sio kusema mmewatia you, you have arrested them. Kwa sababu ukifanya arrest na alafu six months kutoka sasa tusikie hiyo kesi imepotea. Mimi kama mkenya sitakuwa nimefurahia. Ninataka kusema mawakili pia ninawashukuru kwa maandamano yao, lakini haingechukua wakili ili waanze maandamano. Hii maandamano ingeanza wakati ICC witnesses walianza kupotea. Acha tutetee haki za mwanadamu ambaye hajiwezi, tusitetee tu kama mimi ni karani nisitetee tu makarani wenzangu. Asante Magi, umeeleza kwamba hili si tukio la kwanza kutokea na umeorodhesha mlolongo wa watu ambao tayari wamesha fariki. Narudia tena, kama mmoja wa wanaharakati ambao unaishi hapa Marekani, mkiwasimamia na kuangalia vituko au matukio yasiyoridhisha yanayotokea nchini Kenya mmeshachukua hatua gani? Tangu mauaji ya kwanza ya pili ya na kuendelea mpaka haya tunayozungumzia yametokea juzi, hatua gani mmechukua ili kuweza kuzuia vitendo kama hivi visizidi kutokea katika siku za mbeleni? Hatua ya kwanza ni kukashifu hizi vitendo na kukumbusha watu ambao wame wamewekwa katika serikali kutetea hizi haki, kuandikia barua na kusema tunataka kuona kuwa watu ambao wanatenda hizi vitendo wametiwa, uh, they have been arrested, let me speak in English for two seconds, that they have been arrested and justice has been served, kwa sababu wakati hao hawa watu hawaonekani wakichukuliwa hatua hiyo inasababisha mtu mwingine ambaye alikuwa na fikra kama hizi aseme pia yeye atatenda kitendo kama iti, kama hicho, kwa sababu hakuna mambo anayoona serikali ya Kenya ikifanya. Na nitarudi katika katiba, kuna articles Bill of Rights, kuna article 11, article nyingi sana katika katiba ambazo zinatetea haki ya mwanadamu ambazo zinatetea haki yako kama Mkenya na ni jukumu la serikali kuhakikisha kuwa kila Mkenya amelindwa akiwa katika Kenya. Kwa hivyo ningesema, lile jukumu kubwa sana tumechukua ni kukumbusha watu ambao wako katika hizi ofisi kuwa kuna sheria Kenya na tunataka sheria hiyo iwe watu. Naam, asante sana Magi Marika, ukiwa hapo jijini Atlanta, naomba labda usiondoke katika sehemu hii ya kwanza, labda sehemu ya pili Najua ulikuwa umesema kwamba utaondoka kidogo, lakini mpaka mwisho wa lisaa hili tumalize sehemu ya kwanza. Na hayo ambayo umeyazungumza ni muhimu, kwa sababu kuna wengi ambao wanasema kule nchini Kenya kwamba sio hawa watatu tu, kwamba kumekuwa na mauaji; ni shutuma tu kwamba kumekuwa na mauaji kama ulivyosema, kutoka zamani, na serikali au polisi hawaonekani kuonekana kuwa waadilifu katika kutekeleza kazi zao na ni vizuri nitaje kwamba Sauti ya Amerika imejaribu sana kupata mwakilishi wa serikali ya Kenya pamoja pia na msemaji wa polisi wa Kenya aliweza kuzungumza nasi mapema leo, lakini hapa tumejaribu kumpata kwa simu na tunaendelea kuona kama tutampata, uh, msemaji wa polisi nchini Kenya Charles Owino kwenye simu ili naye pia apate nafasi ya kuchangia katika mada hii, uh, lakini muhimu sana sasa ni kwamba tuko na mmoja wa wakazi wa eneo la Isili ambao uh, wamekuwa wakilalamika kwamba wakenya, uh, wamef, uh, wakenya katika eneo hilo wamekuwa waki Uh, polisi wamekuwa wakitumia mabafu na uh, kutumia nguvu nyingi wakati wanapotekeleza kazi zao pale. Ni Omar Ahmed kama nilivyosema na ni katibu uh, mratibu wa, wa chama cha wafanyabiashara katika eneo la Isli, mtaa wa Isli huko Nairobi uh, Omar Ahmed, na kukaribisha na ningeomba uh, utoe mchango wako katika mada hii. Asante sana uh, uh... Nashukuru kwa kunialika. Kwanza nawapongeza wanaharakati ambao waliongea mbele yangu, na kwamba nawapatia pole kwa waliouawa eh, Alhamisi iliyopita ama wiki iliyopita eh, wakenya watatu hao, nawapatia pole wa, eh, mafamilia zao na na wakenya wajum, kwa jumla. Nawapongeza kwamba wanasheria ambao sahizi wame wamechukua jukumu hii uh, ya kuwatetea haki ya kibinadamu uh, kwamba mauaji mawa, ya kiholela kwetu ilianzia kitambo sana, na kwamba nawakosesha na kidogo kwa wale wenzako ambao waliongea, itakuwaje? Itaku, ilikuwa leo tu tuna, peke yake ndo tunafanya maandamano na na tunalia Wakenya watatu ambao walipotea walipotea, lakini Wakenya walianza kupotea kitambo, na si wawili watatu wanne e, kwamba mauaji ya kuhelela ilikuwa imeendelea kwa miaka miwili sasa hapa kwetu fl e, mkoa wa kaskazini kwa Garisa, Mandera na Wajia, na pia mkoa wa baharini mkos, e, Malindi, Mombasa na na Lamu, kwamba Waislamu wengi walipotea kwa njia sawa na ile ambao hao loya na watatu waliopotea wali, wali kwamba tunasikia mtu anamechukuliwa wa na o, o, watu wanajulikana kama maskari, lakini habari itakuwa mwisho ku, ku, ku, si wa kumwona ni hao tu, na kwamba watu waliopotea li si wawili watatu, hata wana, wanapita zaidi ya ishirini eh, kwamba mtu wa mwisho kupotea li ilikuwa mwezi wa pili tarehe kumi na saba, mtu anaitwa Abdi Ali Ade alichukuliwa na watu wanajulikana kama askari polisi na wengine ambao hawakuvaa uniform ya polisi. Huyu mtu mpaka sahizi hatujui mahali hapo, akiwa ameuawa ama ako hai. Na watu kupotea aina hiyo ni wengi sana hapo. Asante uh, sana Omar Ahmed. Bila shaka hili ni swala ambalo linavunja moyo iwapo watu watapotea namna hiyo. Naja kwako uh, Josphat Kioko, mwandishi wetu Mombasa. Uh, umesikia alivyosema Omar Ahmed na na nilivyosema hapo mwanzo kwamba kwa tumekuwa tukijaribu kuzungumza na msemaji wa polisi lakini bado hatujampata kwenye laini ya simu. E, lakini nataka utaje tu kwa dakika moja, manake tuko karibu kufunga sehemu ya kwanza ili tuingie kwenye mtandao. E, ni lipi ambalo serikali inasema kuhusiana na swala hilo? Wanasema kwa Kiingereza extra judicial killings. Ni lipi wanalosema hilo kuhusu uh, kuuawa kwa kiholela kwa, na, na, na, na polisi au kupotea kwa watu kwa sababu mimi ni mwandishi wa habari sasa, sizungumzi kama maharakati wala polisi, lakini kile inashuhudia kitaaluma yetu ni kwamba polisi wanasema wanafanya kazi yao na wapewe nafasi wafanye uchunguzi. Wameita mpaka maafisa wa FBI kutoka Marekani wasaidie katika uchunguzi, lakini ukiangalia nyuma tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kumekuwa na mashambulio mengi hata ya kigaidi, na polisi wamekuwa na wakati mgumu kufanya ile kazi kwanza na sababu kuu ilikuwa ni Kenya kupeleka jeshi Somalia mwaka elfu mbili kumi na moja. Na zaidi hata wanasheria wanaoteta pia wanafanya kazi yao, hata upolisi hao ambao sasa wamekamatwa wa, wa, wa, wa na washtakiwa, utakuta kotini pia wanacochaa na mawakili wale wale. Kila mtu anafanya kazi yake. Mpinzano hapa ni kwamba nani anasema ukweli na nani kweli anaficha uongo katika mauaji ya kiholela, ndio suala kuu. Na waandishi wa habari Tuseme vyombo viko huru kuripoti matukio haya yote, na yanatarushwa hata hapa, unasikia katika Sauti ya Amerika, imekuwa ni mjeralaa mkuu leo. Nam, asante sana Josphat Kioko. Na msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kuchangia haya ambayo tunayazungumzia hii leo kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Vilevile unaweza kutumia njia ya Twitter katika mtandao huo ambapo anwani yetu ni www VOA Swahili. Hivyo ni wakati unapotaka kuingia kwenye tovuti yetu kuchangia mada ya leo. Na naona kwamba muda ndio huo unayoyoma kwa sasa. Tutaonana katika sehemu ya pili. Hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa leo, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na washukuru wote wale wameshiriki kwa uh, sehemu ya kwanza. Mimi ni BMJ Murithi, nimeshirikiana hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Tuonane katika sehemu ya pili. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza ukayasikiliza matangazo yetu moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile msikilizaji, unaweza ukatutumia maoni, ujumbe au ushauri kuhusiana na mada yetu tunayozungumzia leo ya mauaji ya kiholela yanayoendelea kutokea huko nchini Kenya na kumbuka vilevile, vile saa tatu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi chetu cha Kwa Undani ambapo tutazungumzia tukio la ufyatuaji risasi uliotokea jana katika jiji la Dallas hapa Marekani. Nam msikilizaji, sasa na kukaribisha kwa sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa ambapo kama alivyosema mwenzangu Mkamiti Kibayasi ni kwamba tunazungumzia swala la mauaji ya kinyama ya kikatili ambayo yanaaminika au shutuma zinaelekezwa kwa polisi huko nchini Kenya, kufuatia kufa kifo cha watu watatu ambao walipatikana katika mto mmoja huko nchini Kenya, mto unajulikana kama Oldonyo Sabuk na ni baada ya na ni mengi tumeyazungumza hapa, uh, katika habari zetu za hapo awali. Ni baada ya hawa kupotea kwa siku kadhaa, alafu walipatikana kwa mto, na ni hali ambayo imeleta taaruki na kusababisha uh, mambo mengi kuendelea pamoja na mgomo wa mawakili ambalo ni jambo ambalo tutazungumzia eh, hivi punde. Na kwenye laini ya simu eh, bado tuko naye Josfat Kioko akiwa huko Mombasa, na vilevile -vile tuko na Omar Hamed ambaye ni katibu mratibu wa wafanyabiashara katika um, katika mtaa wa Isili ulio nje kidogo ya mji wa Nairobi. e kadhalika tumejiunga naye sasa mwenyekiti mdogo au naibu wa mwenyekiti wa chama cha mawakili anayewakilisha tawi la Mombasa ambaye nitakupa jina lake hivi punde, lakini Josephat Kioko, yale umesikia nimesema, eh, tuzungumzie swala la mgomo wa mawakili uh, wiki iliyopita wiki hii siku ya Jumatano ulileta ripoti hapa ambayo uh, tuliirusha kwa wasikilizaji wetu kuhusiana na mgomo huo, na wakasema kwamba utaendelea mpaka leo Ijumaa. Je, wamesemaje sasa? Maanake Ijumaa imefika na sijui kama yale ambayo walitaka yatekelezwe yametekelezwa. Kufikia leo alasiri, wanasheria kidogo waliingia mahakamani muda mm. mfupi tu asubuhi, na wakaondoka wakaenda katika shughuli zao za kuendelea mm. na kususia vikao vya mahakama kuonyesha ishara kwamba wanaungana na familia za wale wanaoaminika kuuawa na maafisa wa usalama. Ndio maana wengine wakapata fursa kuhudhuria ibada ambazo zimepangwa na marafiki na wenzao wafanyikazi, wenzao na mashirika yale yameajiri hawa na kampuni za wanasheria sasa. Kiuchumi, ki tuseme uchumi wa nchi tayari umeharibika kwa sababu ukihesabu, Jumatatu, Jumanne, Jumatano, e, siku Alhamisi ilikuwa ni sherehe za kitaifa ama za kimataifa za Idi Mubarak, na leo Ijumaa tena wakarudi katika kususia vikao. Ukihesabu siku tano za kufanya kazi au siku nne, ni uchumi mkubwa umepotea katika nchi ambayo inaendelea kama Kenya na hivi ndivyo hatari zinaonekana moja kwa moja. Kukitokea mambo kama mauaji ya kiholela basi, tunatarajia mambo kama haya, ni mabilioni ya pesa hayo. Kuna wateja wengi ambao hawakuhudumiwa na mawakili wao kwa sababu ya kushiriki huu mgomo. Eh, kazi za serikali hazijaendelea katika kitengo cha mahakama kwa sababu ya eh, hawa kutoendelea kusikiza kesi, japo hakujashuhudiwa maandamano ya ghasia ama fujo ama watu kukosana lakini kiuchumi kimepoteza makubwa. Na hapo nyuma katika sehemu ya kwanza ya kuzungumzia mauaji ma, ma, ya kiorela yanayodaiwa kutekelezwa Kenya, nimesema tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili watu wamekuwa wakikamatwa sana hapa eneo la pwani ya Kenya. Kuna msemo un, un, un, unaotumika sana watu kupotezwa. Ukizungumza na wazazi, ukizungumza na vijana, ukizungumza na wataalamu wa wataaluma mbalimbali, unasikia kwa nini watu wanapotezwa, na hili limekuwa halijapata majibu na, na wakati likisubiriwa basi umesikia mwenzetu anayesimamia eh, komuniti ya Eastleigh hapa Nairobi akisema kweli eh, watu kupotea ama kuwawa wakiolela haijaanza. eh, na mwanasheria huyu imeanza mengi. Ukihesabu visa vya pwani ya Kenya na uhesabu kaskazini mashariki katika kaunti za Garisa, Wajir na Mandera, utakuta watu ni wengi. Labda hili Nairobi limepata nguvu kwa sababu huyu ni mwanasheria na pia Nairobi mambo yanafanywa kwa haraka haraka, na kwa kuzingatia haki haijatendwa kwa mmoja wao. Naam, na vilevile na, vile basi, katika laini ya simu tuna msikilizaji ambaye yupo tayari kutoa maoni yake. Karibu msikilizaji, ututajie jina lako na unapiga simu kutoka wapi, na utoe mchango wako. mm -hmm. Okay, mimi ni Amiani Patrick kutoka Turbo Kenya, na ningelipenda kuchangia huo mjadala kitu cha kwanza nafikiri vile tulichangia tuli, tuli, tuli katiba mpya hapa Kenya, tulikuwa nafikiria labda jeshi la polisi itafanya kazi vizuri, na hiyo ilikuwa matarajio ya wengi. Sasa yale tunasikia hayapendezi kabisa, lakini kwa ujumla hatuwezi kulaumu polisi wote, hatuwezi kulaumu polisi wote kwa sababu hiki ni kitendo labda cha wawili watatu wanne namna hivyo lakini matumaini ya Wakenya ilikuwa ni jeshi lidhibikiwe vizuri na lisaidie watu. Nafikiri yale yalitendeka hayapendezi kila mtu hapa Kenya. Na kwa upande mwingine, labda vile wenzangu wamesema, siyo mara ya kwanza ya pili ama ya tatu, ni mara nyingi. Kwa hivyo mpira huko kwa serikali alafu waangalie vile wanaweza kudhibiti. Hiyo hali haipendezi kabisa. Matarajio yetu kama Wakenya ni lazima tuchunge, tuchunge maisha ya watu, na hivyo tumetoa hiyo nguvu labda kwa polisi kuchunga mali na maisha ya watu hapa Kenya. Nafikiri hayo yangu, tunashukuru sana Amiani kutoka huko Kenya. Na hivi sasa basi, swali langu unalielekeza kwako, kwa Omar Ahmed. Wewe ni katibu mratibu wa chama cha wafanyabiashara Isli, uhusiano wenu wa kikazi na polisi wa Kenya uko vipi? Uhusiano eh, kwamba tukienda tunakaribishwa vizuri na tunaambiwa tufanye kazi pamoja. kwa kwetu, tumejitolea kuwapatia habari ambao polisi ama wanaharakati wa serikali wanaotaka kuhusiana na usalama wa hii nchi, kwamba sisi ni wananchi ambao tunapenda amani, na kwamba biashara na na uhalifu hayapatani kabisa, ama kama sisi wafanya biashara hatuwezi kufanya mm -hmm. biashara na na, kwamba sisi pia tuambiwe ushirikiane eh, mm -hmm. na mm -hmm. yeah. uh, kama wahalifu maybe, kwa sababu ah. Unaona, watu wetu wafanya biashara wengi walipotea na hatupati watu wengi sana, tuliwa. Mtu akikosekana, tunaambiwa amechukuliwa na askari, lakini watu wakienda kwa idara ya mapolisi, tunakosa kwa orodha, hatuoni hawako kose na wengi wao hawajapelekwa mahakamani. Kuna wachache walipelekwa mahakamani wa, na baadaye wakaachiliwa, lakini kuna watu wengi mpaka sahizi wa, wa, watu wao wanatuambia kwamba hawa, hawajui kama wamekufa ama wako mikononi ya serikali bado. Kuna watu wengi ambao walikosekana namna hiyo, lakini sisi wafanyabiashara wa na uhusiano mwema, tukienda tukiitwa mkutano tunahudhuria na uhusiano wetu ni mzuri, lakini hatupati kamwe ukweli wa bao watu waliopata kiholela. Naam uh, asante sana, asante sana msikilizaji wetu Patrick. Naam, asante sana. Ahmed, uh, ukiwa hapo, uh, na, nikuwa nakosea, nadhani yule msikilizaji alikuwa amepiga simu uh, lakini, ukiwa hapo Nairobi usiondoke hapo, kwani uh, pia tunaye, kama nilivyosema, makamu wa rais wa chama cha wanasheria nchini Kenya katika tawi la Mombasa Benjamin Benjamin Njoroge. Na Benjamin, kabla sijakuuliza swali naona kuna msikilizaji ambaye amepiga simu hapa uh, hebu tumsikie. Ocheng George, ukiwa huko Kakamega, toa mchango wako tafadhali, asante sana mimi kile ambacho ningependa kusema ni ya kwamba nasikitishwa na hizi visa ambazo inasikia ya kwamba yanahusisha polisi ambaye anastahili kumlinda mwananchi wa kawaida kwa, kwa hivyo unaposikia kwamba polisi anahusishwa kwa visa kama hizi, mara nyingi mimi hunishangaza sana, na kile ambacho ningependa kumwambia mkuu wa polisi chini ya kwamba aweze kuimarisha idara hii, ili idara hii isiwe na kasoro yoyote ama mtu asiweze kutuamini idara hii, kwa sababu hii ni idara muhimu sana, ikizingatiwa kwamba ni idara inayolinda mwananchi, ni idara inayotunza mwananchi. Kwa hivyo, kama inahusishwa na visa kama hivi, inafanya wananchi wengi wanatokuwa na imani katika idara hii ya polisi. Kwa hivyo, kile ambacho mimi ningependa tu kusema ni ya kwamba sisi kama wa Kenya wakiwemo maafisa hawa wa polisi wanaohusishwa wana kwa mauaji, kwa sababu hata wao ni Wakenya, wangeweza kutumia mtu na kuweza kusikika, na tutapata kujenga taifa letu kwa njia nzuri. Asante sana, ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Asante Ochieng kwa mchango wako huo. Sasa msikilizaji, eh, ni kukumbusha tu mada yetu hii leo oh, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, eh, tunazungumzia mauaji ya kiholela au uh, shutuma ambazo zinaelekezwa kwa polisi nchini Kenya kufuatia mauaji ya watu wengi ambayo uh, mwisho wake ni watu watatu ambao wamefariki wiki iliyopita uh, baada ya kupotea kwa muda mrefu na kupatikana katika mto mmoja nje ya mji wa Nairobi. Sasa nakukaribisha Benjamin Joroge, uh, wewe kama mwakilishi wa chama cha mawakili ukiwa, uh, wewe ndiye unawakilisha pande hiyo ya Mombasa Hebu tupe maoni yako au mchango kuhusiana ni wapi ambapo mmefika sasa hivi eh, kufuatia kama swali hilo niloliuliza mwandishi wetu huko, kufuatia uh, maandamano ambayo yamefanyika mpaka kufikia leo, ni upi mustakabali wa yale ambayo mtafanya sasa? Asante uh, sana na nashukuru kwa kunialika uh, leo. Tumefika zile siku tano tulikuwa tumeahidi tutafanya mgomo wetu so uh, kitakachofuata ni kuwa tulikuwa tumetoa rotha ya watu ma, ambao tuna mwakili wametaja lazima wajiuzulu, sababu uh, yale mambo yamefanyika, amefanyika katika sekta zao na hawakushikilia vizuri. Na kusema kweli, kufikia leo hakuna mtu ambaye amejiuzulu ama ame, ame step aside Anajua uh, kuwa mawakili walikuwa wameahidi kuwa wataleta petition uh, kule parliament ya kuomba hawa watu ambao walikuwa wameomba wajiuzuli waweze kujiuzulu kama kulazimishwa na na bunge la la kitaifa uh, kupitia uh, hiyo petition ambayo itawakilishwa katika uh, katika harakati za uh, maombolezi yetu, sababu tulifanya maandamano tulifanya uh, tulifanya mkutano kule kotini, na leo uh, tumefanya tumefanya ibada kotini, na uh, tumefanya ibada kwa kwa kanisa uh, jambo moja limetokezea ni kuwa sio tu tuangazie mambo ya hawa watatu ambao wamefariki uh, juzi: wakili, dereva na, na, na, na client, lakini imetokea kuwa Wakenya pia wanataka kubunie judicial inquiry ambayo itaangalia mauaji ambayo yamefanyika, pengine ukirudi nyuma mpaka pengine miaka ishirini miaka ishirini na tano iliyopita, kwa sababu waliofariki waliotoroshwa ni wengi na sio hawa watatu inzia, uh, na tukiangalia njia ambayo watu wamekuwa wakitoroshwa kuna patterns na tunaona si sio tu tuangazia wale watatu ambao pengine kesi yao itafanywa kotini, na pengine tutakuja, tume, tume, tuna habari kidogo sasa, na tutataka kujua. Lakini tukiendelea kama ile sehemu, tunaishi sehemu ya Mombasa, kuna watu wengi wengi wengi wengi, familia zao hawajui alienda wapi, na pia kuna hizi eh, kuna watu wanazungumza wanasema pengine huenda kukawa kuna katika polisi ambazo zinatumiwa kutorosha watu tunaona so, hiyo sa, inquiry inaweza kuangazia kuitisha ushahidi na pengine ikaamua haya mambo. Na sasa hata kabla ya judicial inquiry eh, Bwana Njoroge, hmm. umezungumzia swala la kutaka kutoa makataa au, au hmm. kusema ni lazima yeah. wale wajiuzulu yeah. kufikia siku ya leo yeah. eh, yeah. nilitaka ufafanue kidogo ko ili wasikilizaji waelewe vizuri kabisa mnaposema kwamba mwataka wajiuzulu, je, wakijiuzulu, mnadhani kwamba hilo litasaidia kusitisha yale ambayo yanaendelea, au mnataka kufanya kutoa huo kama ujumbe tu kwamba, uh, polisi wameshindwa na kazi yako? Na pili, uh, polisi wenyewe wamesema kwamba wamewakamata watu wanne, sasa na karibuni watawafungulia mashtaka, tayari washafikishwa mahakamani. Uh, sasa wanasema hawajui ni kwa nini. Awali, wakizungumza kwa katika vyombo vya habari wamesema kwamba hawajui kwa nini wanaambiwa wajiuzulu, na ili hali wanafanya yale ambayo wanadhani ndio muhimu kufanya kwa sasa, kuwakamata na kuwafikisha mahakamani wale washutumiwa. Yeah, twaona ni, ni ile namna ya kusema lazima kiongozi ambaye alichaguliwa ama amepewa jukumu ku, la kuongoza sehemu fulani ya nchi ama kitengo fulani cha taifa cha la Kenya lazima achukue ile moral responsibility mambo yakienda ki, ya vibaya. Na ningependa tukumbuke katika hii station ya ndogo ya Mavoko, kuna watu wanasema pengine kulikuwa na askari kama watano, wengine wanasema pengine pengine huenda kulikuwa na askari kama kumi na watatu kwa siku hiyo. Na inasemekana hawa watu watatu walizuiliwa pale ndani mchana um, um, um, huo na wakaja kuondolewa jioni. Na maswali yalipoanza kuulizwa, maswali yalianza kuulizwa kama saa kumi za mchana, hawa watu wako wapi? Wamepelekwa wapi? na haya maswali yalichukumiwa, polisi waseme hawa watu sababu kulikuwa na hiyo information kuwa hao watu walikuwa wamekuwa attacked na polisi, labda waweza major cover up, na hiyo major cover up hatuwezi kufanya Polisi wakawajibika kwa wananchi unless we push, We push kuwa mambo kama haya yakitokezea lazima wakubwa wachukue hiyo moral responsibility Aras. Tukisema tumeshika watu watatu wanne, tumewapeleka mahakamani, wameshtakiwa, shida ni ile ile na haitaisha. Nam, na, na, nashukuru Njoroge, uh, lakini kabla sija kuwacha, kuna uh, siku mbili, siku moja iliyopita kulikuwa na kituo cha polisi wa utawala kule Mavoko ambacho kilitiwa moto. Ningepata ningependa kujua msimamo wako kuhusiana na visa kama hivyo wakati mnatetea kutoka pande ile nyingine. Je, mnafikiria uh, hivyo ni vizuri kwa wananchi uh, kuteketeza kituo cha polisi? Sawa, ni jibu hivi. Mawakili kawaida hawafanyi migomo. Wakili huenda kotini, wanatetea haki za wateja wao kotini kwa njia ya kuzungumza, lakini sio kupiga makelele. Tulipopanga migomo uh, na maandamano hapa Mombasa uh, tulipofika stesheni ya polisi, polisi hawakujua hawa vile watareact, ama wata, wata, wata, wata watarnakii, sababu sio kitu wamezoea na kile nilipata tulipozungumza na afisa mkubwa wa hiyo stesheni anaitwa Bwana Luka Sogara ni kuwa yep. Uh, sisi kama mawakili na polisi imezimacha, tunastahili kuwa tukifanya kazi pamoja sita bila tunatumia hapa ni system ambayo imefanya tumetengana ime, ime, ime, ime, ime kabisa. Polisi iko huku akifanya kazi yake na hataki kuwa na wakili na wakili naye akokotini na hana nafasi ya kuongea na polisi. Na, ni hivyo hivyo tu, unapata pia polisi na community ambayo wanasava hawana uhusiano wowote. Ukiletwa pale umeletwa na, ma, uh, umeletwa na mashtaka, hakuna mtu anakusikiza, abee uleta mashahidi wako, statement zako hazichukuliwa, unasukuma moja kwa moja mpaka polisi mm -hmm. Uh, ni muhimu sisi kama Wakenya tuelewe kuwa crime scene ni nini. Crime scene lazima ihifadhiwe na polisi, walikuwa na jukumu la kuhifadhi ile, ile crime scene na pia ni vizuri wa- ma, maafisa wa polisi wa Kenya waanze ku, ku, kujiuliza maswali kama, hivyo ndivyo community ndogo ya Maboko, sababu sio community, community kubwa sio Nairobi yenyewe. Kama community ndogo kama hiyo inaweza kureact kwa police station, then hivo confidence ya members wa public kwa kitengo cha polisi basi ime imeshuka sana. Na lazima kitu kifanyike. Naam, naam. Asante sana. Asante sana, kabla sijaenda kwa mwenzangu hapa mkamiti Kibayasi, manake naona amekuwa na akiangalia ni yapi amejiri ya kwenye mtandao wa Facebook. Ni wengi sana wamefanya, wameandika maoni yao na mchango wao pale, labda tuta- tutaangalia mawili matatu kuhusu yale wanasema. Tu, mkaribishe msikilizaji Boniface Stephen akiwa huko Geita, Tanzania. Boniface, iwapo upo unanisikia Wakati ni wako. Kwanza napenda kuwapa pole sana Wakenya kwa kuondokea na naa mawakili wao, lakini ningependa nioji swali moja, pengine labda polisi wameshafanya fanya uchunguzi na imebainika labda waliohusika na mauaji au akili labda ni kina nani na ni kwa nini imetokea hiyo hali nam. Namna msikilizaji wetu, tumeshukuru kwa kushiriki kwa mchango wako, lakini kwa bahati mbaya, mpaka sasa hivi bado hatujampata msemaji wa polisi na tunaendelea kuwatafuta kadri ya uwezo wetu, lakini tunakushukuru kwa kushiriki nasi na kutoa maoni yako kuhusiana na kile ambacho unakiona kwa mtazamo wako wewe binafsi. Na hivi sasa naona ni wakati umefika wa kusoma ujumbe mfupi wa SMS uliotutumia wewe msikilizaji kutoka popote pale ulipo, na moja kwa moja ninaye Eric Agade, yeye anasema ni watu wangapi wameshauliwa nchini Kenya kwa njia zisizojulikana? Na hakuna hata siku moja nimeona mawakili hao wanajiita watetezi wa haki za binadamu wakifanya migomo, lakini eti kwa vile hapa wakili anahusika sasa linakuwa janga la kitaifa. Nam, namuona huyu Idelefonsi Bukunge Baguma Shabani na msikilizaji, maoni haya yameandikwa kwenye Facebook, anasema anatokea Goma mashariki mwa DRC. Anasema kwa kweli hali ya mauaji barani Afrika kama ilivyofanyika Kenya juma jana imetanda kwa nchi mno za Afrika, na kwangu mimi nafikiri kuwa hayo yanakuwa ni dalili za upungufu wa huduma ya serikali kwa raia wake na ameongeza mengi kiasi, lakini kwa sababu muda ndo huo, naona tusome wengine pia wanasema nini. Mkamiti David Kaputa Waipoli, Tabora, Tanzania anasema yanayowakumba leo hii ndugu zetu wa Kenya ndiyo yanayotukumba sisi huku kila kukicha. Tatizo hili limekuwa ugonjwa sugu kwa bara zima la Afrika. Polisi sasa wameacha ile misingi ya kulinda raia na mali zao na hivyo kupelekea matukio kama hayo kutokea. Naye huyu akiwa nchini Kenya ajulikana kama Eric Njomo anasema hivi: mimi naona raia tena kuamini polisi itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu hapa Kenya polisi wanaua raia badala ya kuwalinda. Tena Amerika polisi wanaua raia, itakuwa vipi sasa? analinganisha yale yametokea Kenya na yale ambayo tumeshuhudia hapa Marekani. Basi msikilizaji, ni hayo machache tuliyokuwa nayo kwenye ujumbe wa SMS. Tunaendelea na live talk. Kioko nikirudi kwako, katika kazi yako ya uandishi wa habari, nafahamu kila wakati matukio kama haya ya mauaji ya kiholela au watu kufariki katika njia zenye utatanishi, unapata fursa ya kuzungumza na wakazi hapa na pale. Nini hasa unachosikia kutoka kwao na kile ambacho unajifunza kutoka tukio moja hadi tukio jingine. Nam nam nam, Kioko, Kioko, uh, hebu nikukatiza kidogo, manake tumempata msemaji wa polisi Charles Owino ako kwenye laini ya simu Bwana Owino karibu kwa uh, matangazo yetu ya Live talk, uh, sauti ya Amerika. Tu mesali, zimesalia dakika chache tu, tufunge matangazo na kukaribisha, alafu nikuulize uh, moja kwa moja uh, ni yapi yameendelea kufikia sasa, maanake kumekuwa tetesi kwamba polisi hawafanyi kazi yao vile inavyohitajika kuhusiana na swala hili hasa swala hili la mauaji ya watu watatu uh, huko nchini Kenya. Asante sana. Habari ya sauti ya Amerika, tuko salama kabisa uh, bwana uh, Owino. Ndiyo um, ile kitu ningependa kusema ni kwamba ni kitu ya kuzunika sana kuona kwa kwamba watu wameweza kupoteza maisha yao kwa hiyo njia, inasemekana, kwa sababu mnafahamu kwamba ni kazi ya maofisa wa polisi kulinda maisha ya wananchi na pia kulinda mali yao na ikitokea kwamba mwananchi atapoteza maisha yake kwa sababu polisi fulani ama askari fulani amepanga kumtoa uhai, basi ni kitu inasikitika sana, lakini hatuwezi kusema kwamba uh, ni mpango idara ya polisi wameketi wakasema watapanga kuua mtu, mtu fulani. Hiyo si kweli. Hii ni kisa ya maofisa fulani wamekuwa na tofauti na mtu fulani, na bahati mbaya wakatumia ile madaraka uh, yenye wako naye kwa njia mbaya, kutumia uh, ile njia y kuhakikisha watu wame, wame, kutoa uhai kwa watu fulani hmm. Bahati mbaya, hii kesi tayari maofisa wale wameshikwa na kesi kwa mahakamani, haitakuwa vizuri kulingana na sheria yetu kuanza kuzungumza mambo ya ushahidi yenye bado iko mbele ya mahakama. Lakini wengi ambao wame- wamezungumza leo, katika uh, show ya leo wanaelekeza lawama kwa polisi kusema kwamba polisi hawajakuwa waadilifu kwa kazi yao na kwamba si hawa watatu tu, kuna ile wana, inajulikana sana kwa lugha ya Kiingereza extra judicial killings, wanasema kwamba polisi hawafanyi kazi yao. Nilitaka uzungumzia ya hilo kama msemaji wa polisi. Kazi ya polisi ni kubwa mno, unaifahamu kwamba tumekuwa na shida ya terrorism. Uh, kwa miaka zimepita, na polisi wamefanya bidii kuhakikisha kwamba ile uh, visa zilikuwa zimetokea zimerudi chini mno, na mnafahamu pia kwamba tumepoteza maaskari yetu wengi sana dhidi ya kupigana na hawa um, mawadui na ile kazi ya polisi pia kwa kila siku ni kubwa mno. Hawezi sema polisi hawafanyi kazi yao. Tungependa kusema kwamba kama kisa imetokea moja ya askari kufanya uhalifu, basi eh, ni muhimu huyo askari ashikwe shikwe na apelekwe kotini, tufuate sheria. Na pia eh, ikiwa kumetokea visa kama hizo, basi tusi, tusiweke kwa jumla kwamba maaskari ni wabaya, hawafanyi kazi yao. Hiyo si vyema hata kidogo. Ni mzuri kila mtu, eh, kama kumetokea kitu basi Uh, tuhakikishe kwamba hiyo kesi tumefuata kulingana na uh, vile imetokea, na mwenye ame, ame, ame, amefanya amehusika ashtakiwe. Itakuwa vibaya tu kama pengine isemekane askari wamehusika wame, wame katika uhalifu, alafu iwe wakubwa wa polisi wanajaribu uh, kumzuia ama kumsaidia asishtakiwe, basi hiyo itakuwa mbaya. Nadhani kule Amerika umeona mfano kuna askari uh, wanalaumiwa kwamba uh, walitumia mamlaka yao vibaya, wakaua mtu fulani, na leo umeona yale imetokea kwamba uh, wananchi fulani wakajaribu kufanya revenge, na yenye si kitu kizuri hata kidogo. Naam, uh, bwana Owino, ni labda nipate tu msimamo wako wewe mwenyewe, unadhani ni kwa nini kumekuwa na hamaki kiasi hicho kwamba hata kwa mara ya kwanza labda kwa muda mrefu sana mawakili wenyewe wameandamana? Je, ni kumaanisha kwamba hawana imani na kazi ambayo mnajaribu kutekeleza ninyi kama jeshi la polisi? sisi tunafanya kazi bega kwa bega na mawakili wafahamu kwamba zile makesi inapeleka kutini ndio ile watu wanawakilisha. Uh, mawakili nadhani, uh, wameandamana kwa so sababu wakili uh, mwenzao aliweza kukufa kwa hiyo njia uh, yenye haingekuwa si njia mzuri, na ni njia pia inasemekana ni askari ameua uh, uh, wakili lakini uh, Idara ya polisi ni familia kubwa, huwezi kosa mmoja ama wawili yenye wawafanyi kazi kulingana na sheria, lakini hiyo haimaanishi kwamba uh, idara ya polisi uh, hawafuati taratibu ya sheria na hawalindi maisha ya wananchi. Nam, nashukuru sana uh, bwana Owino kwa kupata nafasi kuweza kuzungumza na sauti Amerika, uh, ukiwa hapo Nairobi uh, Kenya. Uh, na sasa nirudi kwako Josephat Kioko, tukimalizia tukimalizia hebu tupe taswira ilivyo sasa kwa wananchi, maanake umesikia anavyosema mkuu wa polisi, msemaji wa polisi, umesikia yale wanayosema wawakilishi wa chama cha mawakili nchini Kenya. Sasa nivuta, nikuvuta hiyo, ukizungumza na wananchi huko au wasikilizaji wetu huko huko Kenya, wanasema itakuwaje sasa kufikia wiki ijayo? Manake ndio hao wameshafikishwa mahakamani. na msikilizaji, basi naona wana... sekunde sekunde kama kumi na tano, Kioko tunafunga. Asante. Uchunguzi unaendelea. Raia ambao no, wanasema wanataka haki uh, wangia, asik, falisi, kazi, uh, na wengine wapolisi wakufanya kazi ya kukabiliana na uhalifu. Kwa hivyo nadhani kila mtu anavuta upande wake. Asante sana Josphat Kioko. Msikilizaji na kushukuru kwa kuwa nasi katika live talk hii leo. Nashukuru wote ambao wameshiriki wakiwa ni pamoja na msemaji wa polisi na vilevile -vile mwakilishi kutoka huko Eastleigh na vilevile naibu wa um, mwenyekiti wa chama cha mawakili eneo la Mombasa. Nyote ambao umeshiriki, tuhusiane tusiki, tusikilize tena wiki ijayo uh, kwa live talk kutoka hapa studio. Mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi.