Nam, tunajiunga naye sasa, Jona Andrea ambaye ni mkazi wa jiji la Nairobi na ambaye anafanya biashara zake huko mjini Nairobi, na pia katika uh, mji wa Thika na kuingineko, na vilevile vile ni mfanyi kazi mfanyi kazi katika serikali ya taifa la Kenya. Jona Andrea, iwapo unanisikia, tumepata habari kwamba kumekuwa na foleni wananchi wengi raia wa Kenya wengi sana wakipanga laini, hususan katika mji wa Thika, katika afisi za za uh, za mamlaka ya kutoza ushuru. Hebu tufahamishe ni nini ambacho kinapelekea uh, foleni hizi za watu wengi hivyo kuonekana katika afisi hizo. Iliyoko ni kwamba Wakenya wako na ule uzoefu Ati wapa, wakati firimbi inapigwa ama kipenga cha purizwa cha mwisho, ndio hao wakimbia kwenda kuhusika na yale mambo wameshaelezewa wafanye hivi. Ni kusema kwamba ilitangazwa, ikiwa wewe hujalipa ama hujarudisha zile fomu za <laughs> kulipa ushuru, ilitangazwa lazima kila mtu arudishe na arudishe kwa muda ambao ulikuwa umetengwa. Sasa zile laini unaona ni wale ambao wamechelewa na huku sasa wanajaribu kusukumbana na ule muda umebakia, kusudi kwamba waingie kwa, kwa ule mtambo na waonekane kwamba wamesharejesha zile makaratasi. Sasa kwa wengi maneno haya ni maneno ambayo si, ni mapya kwao. Uh, neno iTax ambalo limekuwa likizungumziwa kwa muda mrefu sasa hapo nchini Kenya. Hebu tueleze kwa kifupi iTax hasa ni nini ambayo inafanya watu wapange foleni hivi kufikia mwisho wa mwezi huu? ITax imekuwa in, introduce hivi karibuni kwa nchini Kenya, ambapo hakuna haja ya kutembelea kituo chochote cha serikali, huku tuseme kama KRA. We ukiwa mwananchi unaweza ukaenda kwa cyber cafe ufungue ule mtandao via iTax, alafu u, tuseme u, uweke yale e, matumizi yako faida zako biashara zako hasara zako, vile zote umepata pale kwa ile biashara ulikuwa unafanya. Unafeed information yako code namba iko pale, alafu unaweka kila kitu kwa ule mtandao, alafu kwa dakika chache unapokelewa pande ile nyingine. Sasa kumekuwa na mfumo katika mamlaka ya ushuru nchini Kenya, mfumo ambao unajulikana maanake, kulipa ushuru uh, si jambo mpya. Hebu kwa kifupi, elezea iTax inawamulika nani? Ni nani hasani, wale wafanyabiashara wa chini wa, wa kiwango cha juu ama cha kadri, au ni nani au ni wafanya kazi pia walio katika serikali? Hatak inamulika yeyote ambaye wanga anafanya biashara na anapata mapato kidogo, iwe kubwa kidogo ya kadri, ambapo angependa, na apenda nchi yake angependa kulipa ule ushuru. Na sasa kumekuwa na tetesi kwamba huu mfumo unaongezea nafasi kama unavyojua, kumekuwa na malalamiko kutoka kila pembe, hasa katika nchi ya Kenya kuhusiana na mamlaka ya kutoza ushuru nchini humo, kwamba wana baadhi ya maafisa wao wanahusika katika uh, kutafuta mlungula ukipenda uh, kutafuta rushwa au uh, uh, ufisadi umekithiri. Sasa wanauliza kwamba mfumo um, huu mpyazi utaongeza nafasi yao kutafuta hela za kuhongwa nazo. Ah ah, hakuna pahali popote watapatana na hao wananchi, kwa sababu wananchi wowote ndio wanajitolea kwenda ku kurudisha zile returns zao kuonyesha serikali kwamba uwazi. E, kwa sababu wameonyesha uwazi na hakuna uoga wowote, na hakuna mtu anakuja kuwakusudia ama kuwakuma sasa wameona heri kutumia hii njia naam. Taarifa tuliyoipata tukimalizia Jonah ni kwamba mamlaka ya ushuru nchini Kenya imetangaza, kwa sababu leo ilikuwa ni siku ya mwisho kuweza uh, kurudisha fomu hizi basi haitaongeza muda itakapofika saa sita usiku saa za Afrika Mashariki, haitaongeza muda. Hebu zungumzia hili kwa kifupi, kuona ni vipi, ni vipi ambavyo hali hii itaadhiri wale ambao hawakuweza kupanga foleni kuenda kujiandikisha. Wale wamekaa kule nyuma na ambayo walikuwa wanangojea muda uishe, wako na shida kabisa, kwa sababu tushapatiwa muda mrefu wa kurudisha zile fomu lakini unakuta wengine wakati saa wanaona leo ndio siku ya mwisho, ndio unaona wanaamuka wanaenda mbio, si? Sasa wako na shida moja, kwa sababu ikiwa hawatakuwa wameingia kwa mtandao na hawatakuwa wamerudisha zile fomu zao kwa m kwa mtandao watapigwa faini, na faini imeshatangazwa, kila mtu atapigwa elfu kumi. So hata afadhali wameona afadhali wakae pale hata ifike saa ngapi lakini aingie kwa ule mtandao kusudi asipigwe ile faini. Tunashukuru sana kwako, Jonah Andrea, kuweza kuzungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji, tumekuwa tukizungumza naye Jonah Andrea ambaye ni mkazi wa jiji la Nairobi na ambaye pia ni mfanya biashara na vile vile anafanya kazi katika serikali ya Kenya. Asante sana Andrea, karibu sana.