hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza mimi ni bmj mridhi na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne tarehe ishirini na nane mwezi juni mwaka 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi mita bendi 19 na 22 karibuni E, katika matangazo yetu ya leo tutafanya uchambuzi kuhusu hatua ya mahakama kuu hapa Marekani kuamua kwamba watu waliopatikana na hatia ya kufanya hasi ya majumbani hawastahili kukubaliwa kununua wa bunduki. Wamuzi huu unaliweka swala zima la umiliki wa silaha huwa bado hata kabisa hapa Marekani, kwa sababu limekuwa ni swala moja ambalo kwa kiasi kikubwa limewagawa sana wa Marekani. Na katika taarifa nyingine, timu ya TP Mazembe ya DRC yaicharaza timu ya Yanga ya Tanzania bao moja kwa bila kwenye mechi iliyohudhuriwa na maelfu kwa maelfu ya mashabiki jijini Dar es Salaam walioingia uwanjani bure. Kwa hiyo nadhani hili limefundisha tu si tu kwa Yanga bali kwa kwa Tanzania kwa kwamba sasa tuachane na hizi siasa za mpira ambazo zinaweza zikapelekea uvunjifu wa amani katika katika nchi yetu. Basi hizo, msikilizaji, ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Idi Ligongo. Jumanne ilikuwa siku nyingine isiyo ya kawaida kwa nchi ya Uingereza, huku waziri mkuu David Cameron akiwasili akisafiri kwenda Brussels kukutana na viongozi wa EU kwa mara ya kwanza tangu Uingereza kupiga kura ya kujitoa katika umoja huo. Viongozi wa Uingereza wanaonekana hawana haraka kukabilisha utaratibu wa kujitoa. Waziri Mkuu Cameron anayemaliza muda wake amesema kuwa mrithi wake ndiye atakayeshiriki katika kushughulikia kipengele cha 50 cha mkataba wa Lisbon katika mazungumzo ya nchi yake kuondoka EU. Wakati huo huo, kufuatia kura ya maoni ya kihistoria ya Uingereza kutaka kujitoa umoja Ulaya, viongozi wa Ulaya wameanza kuelezea namna uhusiano wao utakavyokuwa na taifa ambalo muda si mrefu litakuwa peke yake. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alihutubia bunge la Ujerumani mapema leo na kusema kwamba japokuwa Uingereza itapoteza haki zake ambazo zinatokana na kuwa mwanachama wa umoja Ulaya, itabaki kuwa mshirika wa karibu wa NATO. Vilevile vile alionya umoja wa Ulaya usipoteze mwelekeo wa masuala yake muhimu kama vile msukosuko wa uhamiaji na badala yake iwe madhubuti ili kutoruhusu utengano mwingine. Alitolea mfano nchi ya Norway, nchi ambayo si mwanachama wa umoja wa Ulaya, lakini inanufaika na soko huria kwa sababu utayari wake wa kuruhusu uh, mwingiliano, kitu ambacho Uingereza inaweza kuwa na uhusiano kama huo na Ulaya. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeeleza kwamba itaanza kampeni ya kuchanja watu milioni 11.6 dhidi ya homa ya manjano baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kutangazwa katika mji mkuu wa nchi hiyo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Richard Green ameandika ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa studio na BMJ Muridhi. Wiki iliyopita serikali ya Kongo ilithibitisha kuwepo kwa watu 67 wenye homa ya manjano na zaidi ya watu 1000 wanadhaniwa wameambukizwa na ugonjwa huo. Mlipuko wa ugonjwa huo katika taifa jirani la Angola umesababisha vifo vya watu 345. Waziri wa afya huko Kongo, Felix Kabange, akueleza ni vipi maafisa wa idara ya afya watapata dawa ya kutosha kutumiwa katika zoezi hilo la chanjo, kutokana na kwamba kuna upungufu mkubwa wa chanjo katika duniani kote, na kwamba huchukua takriban mwaka mmoja kutengeneza chanjo hiyo. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza wiki iliyopita kuwa lina mpango wa kuwachanja watu walio kwenye mpaka kati ya Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwamba linashirikiana na watengenezaji wa chanjo hiyo ili kuongeza idadi ya dawa inayohitajika. Homa ya manjano ni ugonjwa ambao huambukizwa kupitia mbu, na mbu hao ndio wanasemekana kusambaza virusi vya Zika, homa ya ndenge fiva na chikungunya. Homa ya manjano haina madhara makubwa kwa mtu na watu wanaoambukizwa huwa na dalili chache mno zinazoonekana. Hata hivyo, asilimia 15 ya watu wanaoambukizwa virusi hivyo huwa ni wagonjwa sana na hali ya asilimia 50 kati yao huenda wakafa iwapo hawatapata matibabu. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ofisi ya hazina ya Afrika Kusini inamtaka Rais wa nchi hiyo Jacob Zuma kurudisha do takriban dola laki tano ama asilimia tatu ya pesa za umma zilizotumika kujengea nyumba yake binafsi. Mahakama ya juu ya nchi hiyo imekubali ripoti hiyo, lakini wakosoaji wa rais huyo inaelezwa hawajafurahishwa mara tu mahakama ya katiba ya Afrika Kusini itakapokamilisha hukumu yake leo, Rais Zuma atakuwa na siku 45 kurudisha fedha hizo kwa serikali ambazo alitumia kukarabati nyumba yake iliyopo kijijini kwake Nkandla. Wa Republican wengi katika bunge la Marekani walio katika jopo la uchunguzi wanalaumu jeshi la Marekani kwa kushindwa kuitikia ipasavyo tukio la ubalozi wa Marekani la Bengazi, Libya, na kuzuia shambulizi la kigaidi lililosababisha vifo vya Wamarekani wanne. Mwenyekiti wa jopo hilo Trey Gold amesema mapema leo kwamba hakuna chombo chochote cha jeshi la Marekani kilichopelekwa Bengazi licha ya amri kutoka kwa Rais Barack Obama na waziri wa ulinzi wa kipindi hicho Leon Panetta. Viongozi wa jeshi mara kadhaa wamekuwa wakisema hawakuwa na taarifa za kijasusi kwa kile kilichokuwepo nchini Libya ama rasilimali za kuitikia shambulizi hilo. na Myanmar inapinga kuhusu ripoti ya Marekani kwamba itaiorodhesha nchi hiyo katika orodha ya nchi zenye vitendo vya usafirishaji haramu wa watu ya Washington. Afisa wa serikali ya Myanmar mjini Neipitau amesema itakuwa makosa kwa nchi yake kuwekwa katika kundi moja na Iran, Korea Kaskazini na Siria kama nchi ambazo kwa kiwango kikubwa zinafanya vitendo vya usafirishaji wa watu. Baadaye wiki hii, wizara ya mambo ya nje ya Marekani inatoa ripoti yake ya kila mwaka ya vitendo haramu vya usafirishaji wa watu yani Trafficking in Persons, TIP, na nchi ya Myanmar inaweza kushushwa chini mpaka katika nchi tatu za mwisho kabisa. Nam, unaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja a, tukitangaza kutoka, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC na baada ya kusikia uh, sehemu hiyo ya habari muhimu za dunia zisomwa hapo na Idi Ligongo, hebu tuangalie baadhi ya ripoti ambazo zinagonga vichwa vya habari hapa hapa Marekani. Mahakama Kuu iliamua jana Jumatatu dhidi ya kuwazuia watu walio na kesi za hasi ya majumbani kuweza kununua silaha kama vile bunduki. Na kufuatana na hayo, mwenzangu Sandi Shomari ameweza kuzungumza na mchambuzi Cyprian Rajab uh, kutoka chuo kikuu cha North Carolina, na kwanza akataka kujua uamuzi huo una maana gani. Inavyoona ni kwamba uamuzi huu unaliweka swala zima la umiliki wa silaha kuwa bado tata kabisa hapa Marekani, kwa sababu limekuwa ni swala moja ambalo kwa kiasi kikubwa limewagawa sana wa Marekani. Kwa mfano unakuta hapa kwamba kwa mfano kwa Wademokrat pamoja na mgombea wao ambaye ni Hillary Clinton, kwa kiasi kikubwa sana wamekuwa wanasukuma kuwepo na sheria zinazobana uh, matumizi ya silaha. Wamefikia mahali kusema kwamba wanachotaka ni kuwa na common sense gun reform, yaani, wale watu ambao wanafikiri ni hatarishi, kwa mfano ambao ndio hao sasa waliofanyiwa uamuzi leo, wasipewe ruhusa ya kumiliki silaha kwa sababu ndio chanzo cha mwongezeko wa mauaji kwa mfano, ukiangalia hapa, data zinaonyesha takriban watu elfu thelathini na tatu wanakufa kutokana na gani violence hapa Marekani na kwa sababu kama wanavyosema, hili ni swala la kikatiba kwamba Wamarekani wana ruhusa ya kuweza kumiliki silaha lakini mauaji kama unavyoeleza yamezidi sana kiasi kwamba yamebidi ichukuliwe sheria nyingine kuona kama wanaweza kusaidia. Sasa jinsi inavyoelekea kwenye uchaguzi huu mkuu unaokuja, kama unavyozungumza, kutakuwa na mgawanyiko mkubwa. Ni ukweli, mimi kwa mtazamo wangu unavyoona, pengine ili swala la silaha, kama huyu bwana Donald Trump ataweza kulishikilia vizuri, linaweza hata likawa kwa upande wake, kwa sababu kwa asili Republican ni watu wamekuwa wametetea sana swala la haki za kisiasa, kwa hiyo ana uhakika wa kupata waungaji mkono wengi kabisa kutoka kwenye Republican na wakati huo huo kuna uwezekano pia akapata some of the Democrats. Na hapa wanasema zaidi watu ambao wanaunga mkono mambo ya silaha kwenye upande wa Democrat ni hawa weupe ambao hawana elimu kubwa sana. Kwa hiyo akipata muunganiko wa hivyo vyote viwili kwa pamoja anaweza akafika mbali na, na, na si ajabu hata akapata urais, na kwa sababu kwa kwenda mbele watu wengi wamefariki, hata ukiangalia hivi karibuni huko Florida nini ambacho kwa upande wake Hillary Clinton atakitumia zaidi, hasa baada ya hii sheria ya kupita hapo, kwa kweli itategemea sana kwa namna moja au nyingine, kwa sababu kuna watu wengi ambao kwa kweli wameathirika sana kwa matumizi ya silaha hapa Marekani, ambayo silaha zinapatikana kwa urahisi sana. Sasa kuna watu ambao wame, wameathirika moja kwa moja na, na silaha hizi, ambao ndo mtaji mkubwa wa, wa mtu kama, kama Clinton na kama pia upande wake ataweza kuliongelea vizuri suala hili na likaonekana kwamba um, Republican na mgombea wao wana, wana, wana, wana masilahi yao mengine hasa zaidi wana, wana kampenia zaidi y gan lobi hawa ambao ndo wafanyabiashara wakubwa wa silaha na wanapata faida kwa ajili ya wananchi kuumia na vitu kama hivyo. Sasa kwa kweli hatima yake itategemea kila mmoja atakavyocheza karata yake. Ni mchambuzi wa maswala ya siasa Cyprian Rajabu kutoka chuo kikuu cha North Carolina akizungumza na sauti ya Amerika. Punde si punde Idi Ligongo atakusomea taarifa zaidi ya habari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Maafisa wa Afghanistan wanasema mashambulizi ya anga ya Marekani yamewaua kwa kutokusudia mateka saba katika maficho ya Taliban kaskazini mwa jimbo la Kunduz. Wapiganaji kadhaa wa Taliban pia waliwawa katika mashambulizi ya Jumapili jioni. Kwa mujibu wa maafisa walioieleza VOA, miili ya mateka waliouawa inaaminika ni ya wanajeshi wa Afghanistan iliyofikishwa katika hospitali ya mji wa Kunduz jana Jumatatu. Afisa wa Pentagon ameiambia VOA kwamba maafisa wa Marekani walikuwa na taarifa za mauaji ya raia, lakini haikutoa taarifa za kina. Brigedia Charles Cleveland, ambaye ni naibu wa kiongozi wa mawasiliano wa mpango unaoongozwa na NATO, alisema wafanyakazi wenzao waliweza kushirikiana na wenzao wa Afghanistan kushughulikia suala hilo. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International linasema kwamba kiwango kikubwa cha wanawake wa Mexico wanakabiliana na kuteswa kijinsia wakati wanapokamatwa na saa kadhaa zinazofuatia kukamatwa kwao. Katika ripoti ya kundi hilo iliyotolewa mapema leo, inaeleza mahojiano na ushuhuda wa wanawake wa wali wali na na wali wengi walio anawake wali fanya makosa yao kwa mara ya kwanza wenye kipato cha chini ama waathirika wa ukamataji ulioongezeka unaohusiana na vita dhidi ya dawa za kulevya na baada ya kushuhudia maafa makubwa katika mlima Everest katika miaka iliyopita, wapandaji milima mia nne wamesheherekea kufanikiwa kupanda kwa mlima huo wakiwa wa kwanza katika msafara huo kufanikiwa kufika kileleni tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne ingawa wapandaji sita na mwongozaji mmoja walifariki dunia msimu wa mwaka 2016. Wataalamu wanasema vifo vilivyosababishwa na tetemeko la ardhi linalojirudia na kuua watu 40 katika kipindi cha miaka miwili iliyopita <tik> E, barabara kabisa. Unaendelea kuyapokea yote haya kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, yakiwa ni matangazo ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa tuangalie ni yapi yamejiri katika maswala ya michezo. Namwona Idi Ligongo yuko hapa kutupatia ripoti e kidogo, lakini ni timu ya TP Mazembe ya na ya DRC imeifunga timu ya Yanga ya Tanzania kwa goli moja kwa sifuri e katika mchezo wa kombe la shirikisho uliofanyika katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Kutokana na kutotozwa kwa kiingilio katika mchezo huo, mashabiki wa soka walifurika uwanjani uwanjani toka asubuhi, na wale walioshindwa kuingia walitawanywa na gesi ya kutolea machozi. Japokuwa ni hali ya nadra kwa uwanja wa kitaifa kujaa, leo ilikuwa leo hii uwanja huo unaochukua zaidi ya watu sitini elfu ulifurika mashabiki. Na kama nilivyosema, Idi Ligongo amezungumza na Charles Abel mwandishi wa michezo aliyekuwa uwanjani wakati huo na mara baada ya mchezo huo kumalizika. Mechi Mzuri, timu zote zimecheza kwa kushambuliana kwa zamu, zimeonyesha kiwango kizuri. Naweza nikasema kipindi cha kwanza Yanga walicheza zaidi ya Mazembe, walimiliki mpira na walitengeneza nafasi nyingi, lakini walishindwa kustumia washambuliaji wake wengi kuonesha makali katika kutumia nafasi. Lakini kipindi cha pili Mazembe alionekana kubadilika na kutawala mpira na mwisho wa siku nafasi zao zikakucheza kwa, kutawala kwao mpira kuliwalipa, ambapo dakika sabini na nne Mavee Bope akaifungia bao pekee ba, ambao limewapa ushindi katika mchezo huo. Kijumla mchezo ulikuwa mzuri na, na, na, na timu zote zimejitahidi kuonesha kiwango kizuri, ingawa Mazembe ametumia nafasi pe, chache zozipata kuibuka na ushindi katika mchezo wa leo. Sasa tuzungumzie hali ya usalama, kwa sababu tunaelezwa kabla ya mchezo huo, ambao watu wengi kwelikweli kweli kweli walifurika uwanjani hapo na polisi kuweza kutumia mabomu ya kutolea machozi kwa ajili ya kuwatawanya wale watu ambao walikuwa wanalazimisha kuingia wakati uwanja ulipokuwa umejaa. Sasa hali ikoje ambapo mchezo huo umemalizika, hasa kwa mashabiki wa Yanga? Je, wanafanya vurugu yoyote ama wanaondoka kimya kimya? Katika hali ya kushangaza mashabiki wengi wa Yanga wanaonekana wakilalamika tu nafasi ambazo zil walizipata, wanaondoka kwa mafungu mafungu, ingawa askari wa polisi pamoja na, na vikosi vya kuzuia ghasia wamekaa wamejazana hapa katika viunga vya mashabiki kuzuia hali yoyote ya fujo ambayo inaweza ikaibuka katika mchezo wa leo. Kwa kweli askari wamefanya kazi nzuri kulinda usalama, na bado hata nje ya uwanja kwenye, kwenye nje ya ukuta wa uwanja, wa uwanja wa Taifa askari wamejazana, vifaa vya maji ya kuwasha pamoja na mabomu na bunduki za kupigia mabomu ya machozi, wengi wamekuwa nazo. Kwa hiyo hali ya usalama wanaikontrol hapa uwanja wa Taifa na, na nadhani, ana tukio kubwa ambalo linaweza pengine likatokea kutokana na matokeo haya. Kuna taarifa zilikuwepo kwamba kuna baadhi ya watu walifanya uharibifu wa mali hasa katika ile milango ya kuingilia katika uwanja huo wa Taifa. Hali je, imekwendaje wakati huu ambapo watu wanarejea majumbani? Ya, ni kweli asubuhi geti moja la kuingilia uwanja wa Taifa wash-wa kule wa Uhuru lilivunjwa na mashabiki ambao walikuwa wanashinikiza kuingia mara baada ya ile idadi ambayo ilitakiwa mashabiki kutimia katika uwanja lakini baadaye polisi waliweza kudhibiti ile hali kwa kupiga mabomu ya machozi na kumwaga maji ya kuwasha, lakini kwa hivi sasa, polisi, ni kama nilivyosema, wametanga, kuna magari ya maji ya kuwasha. Kwa hiyo hata wale mashabiki wenyewe ambao labda walikuwa na mlengo wa kufanya fujo wanashindwa kufanya hivyo kwa sababu tayari usalama umeshaimarishwa katika eneo hili la uwanja wa taifa. Unadhani zoezi hili la watu leo kuruhusiwa kuingia uwanjani bure litakuwa likiendelea ama ni fundisho kwa timu ya Yanga na timu nyingine kwamba si wazuri kwa ajili ya usalama wa watu na mali zao? Hapo hata viongozi wa Yanga wenyewe walikuwa wamegawanyika, wengine walikuwa wanataka mechi iwe na na kiingilio, ili waweze kontrol idadi ya mashabiki, lakini wachache washikiza kwamba mashabiki waingie bure ili hamasa iwepo, lakini mwisho wa siku hali halisi wameiona. Kwa hiyo nadhani hili ni fundisho tu, si tu kwa Yanga, bali kwa kwa Tanzania kwamba sasa tuachane na hizi siasa za mpira ambazo zinaweza zikapelekea uvunjifu wa amani katika katika nchi yetu. Ni mwandishi wa habari za michezo Charles Abel akizungumza uh, na Sauti ya Amerika kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania na tukitoka kwa maswala ya michezo huko Tanzania, tuvuke mpaka tuende mpaka nchi jirani ya Kenya na tuangalie maswala ya siasa. Mwafaka unakaribia baina ya vyama vikuu vya kisiasa nchini Kenya kuhusiana na tume ya uchaguzi ambayo upinzani unashinikiza ivunjwe eh, kabla ya uchaguzi. Muungano wa upinzani umefutilia mbali maandamano yaliyoshuhudiwa katika miji kadhaa kutokana na dalili kwamba kutafikiwa makubaliano. Mabaraza yote mawili yanatarajiwa kesho Jumaatano kuanza kujadili hoja kutoka kwa kamati ya shughuli za Bunge, japo viongozi wanaonekana kutoaminiana wanapohutubu katika mikutano tofauti tofauti ya kisiasa. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametuandalia taarifa ifuatayo. Inamaanisha sasa sisi lazima tufuate ile sheria ambayo imeundwa tutafuata hiyo kiwango hmm. Na tupaki kufunza wa watoto wetu wasitumie dawa Naamu. Na kufunza viongozi wote kwa mchezo yote ambayo inatakikana katika nchi hmm. Hata kwa shule Naamu. Kwa university hmm. Na koleje zingine hmm. Tuna matumaini kufanya ile ambayo inatakikana yeah. Mnatarajia nini kutoka kwa wada? Baada ya sheria ya mswada huu kuwa sheria, sisi tunatarajia kupata walimu ambao watakuja kuwa katika semina yetu na kufunza watu yetu, na tufuate ile sheria ambayo inatakikana, na tufunze viongozi kwa kila mchezo, ili waendelee kufunza watu yao, na tuwe tunafuta ile sheria ya wala nidoto hiyo ambayo ni muhimu. Bwana Keino, hu hudhani kwamba uh, mtizamo wa kimataifa kuhusu wa Kenya umedidimia sana ama Wakenya wanaonekana kwamba ni watu wanaotumia dawa za kusisimua misuli. Ah, hakika watu wetu itapeleka Olimpic uh, ile watu ambaye ni, ni safi naam auiki na dawa, tutakuwa tumefanya test na uh, kuangalia ya kwamba sio wote ambayo wanatumia hiyo nini, ni wale watoko wadogo. Kuna watu, watu, watu ambaye anatoka nje namba hawa watoto wetu dawa, kwa hivyo sisi kama nchi hatuta hatutaki kuhusika na hizo vitu tena. Umenukuliwa katika vyombo vya habari kwamba ukilaumu serikali kwa kutoonyesha imani kuhusu kuwepo kwa sheria hii, lakini sasa Rais ametia sahihi na imekuwa sheria. Kwa hivyo unaridhika na kitendo cha serikali kutia mswada huo sheria? Kwa hakika nakubaliana na vile ambayo imetengezwa na serikali, imefanya vizuri, na tutaendelea kufunza wanamchezo wan, wan, wetu kwa njia ambayo ni kipchoge keino mwenyekiti wa kitaifa wa kamati ya olimpiki ya kenya akizungumza na mwandishi wetu uh, tim uh, wandera kutoka nairobi na sio kama nilivyokuharifu hapo mwanzo kwamba ilikuwa ni taarifa kuhusu kuhusu siasa za ibc huko nchini kenya lakini hata hivyo tunashukuru msikilizaji kwa kuendelea kutusikiliza kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa hivi tunaangalia maswala ya wanawake. Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia milango ya shule imefungwa kwa mamilioni ya watoto. Ripoti mpya inasema mamilioni ya watoto hawako madarasani kutokana na ubaguzi, ada kubwa, manyanyaso na hasia, ikiwemo manyanyaso ya ngono. Human Rights Watch wametoa ugunduzi wao hivi karibuni. Mwandishi wa VOA Joe de Capua ana ripoti, na Khadija Riyami anaisoma ya ripoti kamili. Ripoti hiyo ya kurasa 85 iliyopewa kichwa cha habari The Education Deficit inaangalia mapungufu ya kuwalinda na kutimiza haki za elimu. Ugunduzi unatokana na utafiti uliofanywa katika nchi 40. Eli Martinez ni mtafiti wa haki za watoto katika Human Rights Watch. Tunazungumzia kuhusu zaidi ya uh, watoto milioni mia moja ishirini na vijana ambao hawako mashuleni na utabiri wa kiulimwengu, baadhi yao hawajawahi kwenda shule, ikiwemo wasichana zaidi ya milioni mia moja thelathini ambao huenda waliacha shule kwa sababu ya ukosefu wa nia ya kweli na rasilimali. Martinez anasema idadi rasmi za Umoja wa Mataifa zinataja watoto milioni mia moja ishirini na nne ambao hawako katika shule na huenda ikawa ni idadi ndogo mno. Anasema serikali nyingi hazijaweza kukusanya habari sahihi ni watoto wangapi ambao hawako shuleni, na kwa nini kuna watoto wengi ambao bado hawaonekani, licha ya idadi kuwa kubwa sana, kwa sababu ya ubaguzi unaotokea katika nchi nyingi, hivyo hakuna rekodi kwa kiwango cha ulimwengu, na kuna mamilioni wengi wengine wamejificha huko Kukupa mfano tu, sehemu ya utafiti nchini Afrika Kusini ilionyesha kwamba zaidi ya watoto nusu milioni wenye ulemavu walikuwa hawako shule, na hii ni nchi ambayo ilitangaza kwamba imefikia lengo la milenia la elimu ya msingi kwa wote. Ripoti pia inakosoa adhabu ya viboko na kuita inayodhalilisha, na, na ni sawa na mateso, na kusema imesambaa katika nchi nyingi ikiwemo Tanzania, Afrika Kusini na majimbo mengi ya Marekani. Martinez anasema kikwazo kingine kikubwa kwa elimu ni fedha. Ada za shule ni kikwazo kikubwa kwa mamilioni ya watoto. Watoto wengi tuliozungumza nao, aghlabu wanatokea katika familia maskini, au watoto hao wanakabiliwa na kutengwa, ikiwa ni matokeo ya makundi ambayo waliomo bado wanakabiliwa na ada za shule licha ya ukweli kwamba serikali zote ambazo zimetia saini azimio la haki za mtoto, lakini pia mikataba mingine ya kimataifa, ni vyema wangeondoa ada katika kiwango cha shule za msingi. Ripoti ya Human Rights Watch inasema wasichana wanakabiliwa na vikwazo kadhaa kwa elimu. Hivi ni pamoja na manyanyaso ya ngono na ghasia wanazofanyiwa na waalimu na wenzao, kupimwa ubikira wao, kupimwa kwa nguvu kama ni waja wazito ukosefu wa vifaa vya kuwakinga wakiwa katika hedhi kwa faragha, heshima na ndoa za utotoni. Pia wengi wa watoto hao ni wasichana ambao wameolewa mapema, ambao wazazi wao wameamua kuwaoza kwa sababu hawawezi kumudu kuwalipia elimu na wanahisi kwamba huenda wakaweza kupunguza baadhi ya gharama kwa kuwaoza. Tumewagundua watoto hawa katika nchi mbalimbali kama vile Indonesia, Marekani, lakini pia nchini Tanzania. Malengo mapya ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa, SDGs, yanataka kuhakikisha wote wanajumuishwa na, na kupewa elimu bora ifikapo mwaka elfu mbili thalathini. Malengo yanataka kufanya elimu ya sekondari ni lengo la ulimwengu kwa mara ya kwanza lakini Martinez anasema ni yeye ya dhati pia ilitolewa kabla ya SDGs. Takriban nchi zote duniani zimetia saini azimio the the la umoja ma right wa mataifa kuhusu haki ya mtoto, isipokuwa Marekani. Na ndani ya azimio hilo inaelezwa bayana kwamba haki ya elimu ya msingi ni vyema iwe bure na lazima kwa watoto wote watoto wawe pia na fursa ya elimu ya sekondari na kwa serikali kufanya haya kwa maendeleo na yapatikane kwa watoto katika maeneo waliopo. Ripoti ya Human Rights Watch pia inasema nchi nyingi zenye kipato cha juu na cha kati zimeweka vikwazo kwa elimu kwa taratibu za kibaguzi kwa jamii za walio wachache, wakimbizi na wahamiaji, pamoja na mashoga na watoto wa mashoga. Hapo nyuma kidogo umeweza kumsikiliza Khadija Riami na ripoti hiyo na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nakumbusha tu msikilizaji kwamba hapo baadaye kidogo hii leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati, tutakuwa na kipindi chetu kwa Undani. Usikose kusikiliza hasa iwapo unasikiliza katika masafa yetu ya 107.5 huko Nairobi, Kenya. Sasa muda si muda tutakuwa naye Idi Ligongo kutusomea muktasari wa habari. Jumanne ilikuwa siku nyingine isiyo ya kawaida kwa nchi ya Uingereza, huku waziri mkuu David Cameron akisafiri kwenda Brussels kukutana na viongozi wa jumuiya ya Ulaya kwa mara ya kwanza tangu Uingereza kupiga kura ya kujitoa katika umoja huo. Viongozi wa Uingereza wanaonekana wana haraka ya kukamilisha utaratibu wa kujitoa. Wakati huo huo, kufuatia kura ya maoni ya kihistoria ya Uingereza kutaka kujitoa Umoja wa Ulaya, viongozi wa Ulaya wameanza kuelezea namna uhusiano wao utakavyokuwa na taifa ambalo muda si mrefu litakuwa peke yake. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alihutubia bunge la Ujerumani mapema leo na kusema kwamba japokuwa Uingereza itapoteza haki zake ambazo zinatokana na kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, itabaki kuwa mshirika wa karibu wa NATO jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imeeleza kwamba itaanza kampeni ya kuchanja watu milioni 116 dhidi ya homa ya manjano na kufika hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika napenda kuwashukuru wote waliofanikisha matangazo ya leo Uh, hapa studio nimeshirikiana na Idi Ligongo. Mimi ni BMJ Muridi kwa niaba, uh, ya mwelekezi Dwayne Collins. Msimamizi alikuwa ni Abdul Shakur Abud, na kuaga kutoka hapa nikisema kuwa na jioni njema kutoka hapa Washington.