Baada ya Sauti ya Amerika kuangazia mradi wa wanakijiji kijiji kuanzisha mradi wa kukusanya maji ya mvua kutoka paa za nyumba katika wilaya ya Busia, mradi ambao umeenea hadi nchini Kenya na kuvutia viongozi kutoka nchini Rwanda, serikali ya Marekani imewapa msaada wa kazi katika maeneo mradi huo unafanyika. Kutokana na uhaba wa maji safi, raia wa maeneo hayo waliunda kikundi na kwa mchango wao wanajenga tenki za maji katika shule za umma na kukusanya maji mvua inaponyesha. Benedict Biderwa anaeleza kwamba hali ya ukosefu wa maji katika maeneo hayo kwenye mpaka Uganda na Kenya inatokana na uchafuzi wa mazingira na kutokuwepo miradi ya kutegemewa ya kuwapa maji safi. Lengo letu ni kupata clean and potable water, na hiyo hatuwezi kuwa na clean and potable water kama tuko na lot of pollution and environment pollution, kwa hivyo tunashughulikia environmental conservation. Pia athari za mazingira wakati wa mvua pia ni tatizo ambalo wakazi wa, wa maeneo hayo hukumbana nayo, hali inayosababisha mafuriko na kuwaweka wakazi katika hali ya hatari kutokuwa na maji safi. Na sote tukakuja na lawa sio sub-catchment management plan ambayo sasa inatuwezesha sisi wenyewe tu manage the catchment, ambayo sasa sehemu ile ya Debani, Buhusia, Masinya na Lumino Majanji, hizo zote zina drain kwa sio river pande hii. Pia Wahungu eh, na Nguva na na Bumasa pia wana drain. Na baada ya Sauti ya Amerika kuangazia swala hilo wakazi wa maeneo hayo sasa wanatabasamu. Shirika la maendeleo la Marekani USAID limeanza ujenzi wa mabomba ya maji safi pamoja na ukarabati wa yale yaliyoharibika. Kwa mahojiano ya simu, na Francis Otiola, mwenyekiti wa mradi wa maji nchini Kenya, anasema msaada wa shirika la USAID unaonekana kumekuwa na kurekebisha tanki ya maji, bomba la maji marekebisha mawili tukawa na ukarabati kwa bomba. Msaada huo unaonekana kuongeza kiwango cha maji kinachohitajika na wakazi wa maeneo hayo, imeboost ile production ya maji na kusambaza maji sehemu sana sana za Bujwanga town. Production ya cubic meters imekuwa increase na wananchi katika town ya Bujwanga wanapata maji Mas, yale masafi. Shirika la USAID pia linafanya kazi hiyo ya kutoa maji safi kwa wakazi katika maeneo mbalimbali mbali ya wilaya ya Busia nchini Uganda. Kulingana na bwana Francis, kuna tunataka msaada zaidi, kwa sababu wananchi wanataka maji safi na wanapenda hayo maji yetu, lakini sasa maji hayatoshi. Eh, kile kishima kinatoa maji ni kimoja na tuko na application. Watu wengi wanataka maji, lakini hatuwezi kuwafikia kwa sababu eh, sosi ya maji haitoshi na... na kwa wakazi katika maeneo hayo. Uhaba wa maji hasa msimu wa kiangazi huwalazimu kusafiri mwendo mrefu kutafuta maji kutoka mto Sio, mpakani mwa Uganda na Kenya. Na bila shaka msaada wa serikali ya Marekani umepokelewa kwa furaha tele. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.