Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harrison Kamau. Mke wa rais wa zamani wa Ivory Coast Lolo Bagbo amefikishwa mahakamani hivi leo. Mke huyo kwa jina Simon Bagbo ambaye pia anafahamika kwa jina la Iron Lady anashutumiwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu, wafungwa wa kivita na kuhusika katika ghasia za nchi hiyo baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2010 ambazo ziliuwa zaidi ya watu elfu tatu. Tayari ameshahukumiwa miaka ishirini gerezani gerezani kwa kushambulia mamlaka za serikali. Mume wake rais wa zamani Loro Bakbon na waziri wake wa vijana wa zamani Charles Ble Goude kwa sasa wana mashtaka katika mahakama ya kitaifa ya ICC mjini Hague kwa kushutuma za kuhusika na ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka huo wa 2010 zilizokuwa na lengo la kumrudisha madarakani rais huyo wa zamani baada ya kushindwa kwenye uchaguzi huo na rais wa sasa Alasa Kout Koutara. Chama nchini Tanzania, cha Enha nchini Tunisia kumradhi, cha Ennahda kinaonekana kuanzisha ukurasa mpya katika historia kwa kuwa kinatofautisha shughuli zake za kisiasa na kidini, toka kufanyika kwa mapinduzi nchini humo miaka mitano iliyopita. Chama hicho cha Kiislamu chenye msimamo wa kati kimeonekana kupitia vipindi mbalimbali mbali baada ya mapinduzi kama vile kuonekana kutokuwa na umuhimu katika duru za kisiasa kwa kipindi kifupi na kuwa madhubuti katika utawala. Katika makao makuu ya chama hicho, wageni wanaonekana kukaa katika makoti, makochi huku wakinywa vinywaji vya kuburudisha wakati wakisubiri kuhudumiwa. Wageni wanaofika hapo pia wanaonekana kusalimiwa kwa lugha ya Kifaransa ama Kiingereza na wafanyakazi ambao wameishi miaka yao mingi ughaibuni. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kupitia 107.5 mjini Nairobi na vilevile 94.9 FM mjini Bujumbura, Burundi. Shirika la kushughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR imesema zaidi ya wahamiaji 2500 wamepoteza maisha wakati wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean wakielekea Ulaya tangu mwanzo wa mwaka huu. Mwaka uliopita wa 2015 watu 1855 walikufa katika miezi mitano ya kwanza. Wahamiaji kutoka Nigeria na Gambia mara nyingi wanatumia njia ya kutoka Afrika Kaskazini hadi Italy huku wale wa Syria na Waafghanistan pamoja na Wairaki wakitumia njia ya Uturuki kuelekea Ugiriki. Kulingana na UNHCR, katika muda wa wiki moja iliyopita, takriban wahamiaji na wakimbizi 800 wamekufa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Makampuni makubwa ya mitandao yamekubaliana na jumuiya ya Ulaya mapema leo juu ya namna ya kukabiliana na kauli za chuki ndani ya saa 24. Baadhi ya makampuni makubwa ya mtandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter, Google na Microsoft wameahidi kushughulikia suala hilo kwa haraka na ufanisi, kupambana na matumizi ya mitandao ya kijamii na magaidi kwa kusambaza maeneo ya chuki dhidi ya mtu yoyote, kuhusu masuala ya asili ya mtu, rangi, dini, uraia wa mtu ama asili zao mitandao hiyo imekuwa mara kadhaa ikitumiwa na taasisi za kigaidi kufikisha ujumbe wao na kuweka chuki dhidi ya watu ama makundi na kuandikisha wafuasi duniani kote. Maafisa wa Afghanistan leo wamesema kwamba kundi la Taliban linawashikilia mateka darzeni ya watu karibu na mji wa kaskazini wa Kunduz. Wanamgambo hao waliweka kituo cha ukaguzi wakati wa alfajiri katika barabara kuu karibu na mji mkuu wa jimbo na kusimamisha mabasi na magari yaliyokuwa yakielekea Kunduz kutoka mji mkuu wa Kabul. Kamanda wa polisi wa jimbo hilo, Shah Aziz Kamawal, ameambia VOA kwamba wanamgambo hao walishikilia karibu abiria 52 na kuua wengine 17. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Langu jina Harrison Kamau, usiondoke tunapoanza kuangalia na kutathmini mambo kwa undani zaidi tatu na dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni kwa undani, e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook Live Stream, e, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo zaidi na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani, na mimi ni BMJ Muridhi, na hapa ndani ya studio niko na wenzangu Harison Kamau na vilevile Sandey Shomari, kadhalika kwenye laini ya simu tutaungana naye mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa kule mjini Kampala, Uganda, na baadaye pia, Mungu akijalia, tutaungana na Liberty Adede akiwa mjini Mombasa katika pwani ya Kenya. Nama. Kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia kwa kina zaidi hotuba iliyofanywa na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni katika bunge la nchi hiyo. Hotuba hiyo ambayo inajulikana kama state of the nation, yani hali ya taifa, ilikusudiwa kuangazia baadhi ya yale ambayo yametekelezwa na serikali ya nchi hiyo na kadhalika mustakabali wa serikali hiyo katika maswala ya maendeleo ya taifa kwenye laini ya simu kama nilivyotaja ni kwamba tuko naye mwandishi wetu huko Kampala, Kenneth Bwire ambaye iwapo uh, Kenneth unanisikia, hebu uh, tuseme kwamba ingawaje hii si mara ya kwanza kwa rais Museveni kuhutubia bunge, yamkini hotuba ya leo ilikuwa imesubiriwa kwa hamu na wananchi wengi. Sasa ni ipi tathmini yako kuhusu yale yaliyojiri hii leo katika bunge la Uganda, na labda ni lipi lipi ambalo alilizungumzia? amkuwa analipia tuseme hivyo, si kwa msimamo wa wananchi wa raia, lakini vile vile kama mwandishi wa habari ni kwamba alionena Mseveni ni yale ambayo tumeyakariri kwa maandishi nayosimulia wasikilizaji wetu kwa muda mrefu sana, kwamba ameyarudia yale yale ambayo kila mara huyazungumza, yaani ni siku tofauti, wakati tofauti, sehemu ni ile ile, na labda wabunge sura mpya lakini kamera zimekuwa ni zile zile, ujumbe ni kule ule, ndiyo ule ule na ndio ule ule tunayozungumzia aliyozungumzia kuhusu masuala ya uchumi yale ambayo atakayoyafanya katika mwaka wa kifedha elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba jinsi alivyokuwa tu mwaka elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita Ameyazungumzia masuala ya usalama jinsi ambavyo tumeyazoea kuyaona. Ameyazungumzia masuala ya demokrasia na ameyazungumzia masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki. Labda tukiangazia kuhusu suala la demokrasia, mara hii amejigamba sana, akisema kwamba yeye ndiye amepigania demokrasia zaidi ya wote katika Afrika na kujigamba kwamba mahala ambapo Uganda imefika sasa, ndiyo nchi ambayo inastahili kuigwa kote duniani, kwamba imekomaa kidemokrasia na hakuna nchi yoyote ile ambayo inaizidi Uganda, akisema kuanzia katika bunge na nje ya bunge ni kwamba wawakilishi wa makundi yote ya kijamii yamo pale, na katiba Uganda, na ya Uganda alivyosema Museveni ni kwamba imetoa nafasi kubwa sana kwa kila mtu kuweza kuwakilisha bungeni kiasi kwamba nchi kama Kenya zimeanza kuangazia Uganda na kuweza kunakili, kuweza kufanya jinsi Uganda inavyofanya. na Hasta, ha-, ha hastahili mwelekeo wote kutoka kwa mtu yeyote, maanake alikuwa aki Aa, akilenga nchi za magharibi kwamba hastahili usemo wote wa yoyote pale mahali popote pale jinsi anavyostahili kuongoza demokrasia. Kuhusu suala la uchumi, amekuwa mwepesi kusema kwamba sekta ambayo haijaangaziwa pakubwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki ni sekta ya uvuvi, tokana na sekta zingine za kilimo ambazo amesema hizo zinafanya vizuri kwa sasa. Akasema uvuvi ni sekta ambayo haijashughulikiwa sana, na akaangazia Ziwa Victoria akisema kuanzia mwaka huu wa kifedha elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba unaoanza, mvuvi yeyote atakayekanyaga Ziwa Victoria awe ni mvuvi ambaye hana makosa yoyote aliyoyafanya wala kufungwa ama kushtakiwa na vyombo vya usalama. La pili, wavuvi wote watasajiliwa. La tatu, vile vifaa vinavyotumika katika uvuvi vitakamuliwa. La nne, ataweka maafisa wake wa polisi kuhakikisha kwamba wavuvi walio katika zua Victoria wawe kutoka Tanzania, wawe kutoka Kenya, wawe kutoka Uganda, wao wamekaguliwa na kuidhinishwa. Na endapo mm -hmm. utakanyaga pale, akasema maafisa wake wa usalama wanavifu, watapata vifaa ambayo vitaweza kunasa mtu yeyote ambaye hajaweza kukaguliwa na kuidhinishwa hata akiwa aridhini kuweza kumjua na kumnasa, na adabu yake itakuwa miaka mitano gerezani. Kabla, kabla hujazungumzia hilo la usalama Kenneth, eh, najua umefuatilia sana maswala kuhusu rais huyu kwa muda mrefu hmm. Lakini eh, shikilia hilo ambalo wazo lako hilo kuhusu usalama, na nitarejea kwako. Kwanza tusikie wengine pia wanasemaje, kwani taarifa ambayo inaonekana kupewa kipao mbele na baadhi ya vyombo vya habari huko nchini Uganda ni kuhusu kauli yake Museveni kwamba hakutafanyika mageuzi au mabadiliko yoyote ya kisiasa, kwani kulingana na yeye mageuzi tayari yameshafanyika. Sasa kufuatana na hayo ndiyo, muda mfupi uliopita Kenneth, niliweza kuzungumza na mwanaharakati wa kutetea haki na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini huko, uh, Uganda, Omar Kasim, na nikataka kujua kama kauli hiyo ilikuwa inaelekezwa kwa mtu fulani ama ilikuwa ni ujumbe tu, uh, wa wapinzani wake wa kisiasa. Na hivi ndivyo alivyoniambia. Makubwa aliyozungumzia kuhusika na mageuzi ambayo watu wanapiga kelele juu yake ni haya mapishano mp, mp, yaliyotokea kati ya hesabu ya kura kati ya yeye na uh, Besije ule presidential candidate aliyokuwa akisimama inaonekana kwamba amesema haitakuwa kwa sababu tayari amesema hakushinda, haku, haku kutokana na hisabu ya kura yaliyotokea ya. Na mambo ya ufisadi ni kitu muhimu ambayo amezungumzia kwamba wote waliopata kuchukua pesa za serikali iliyokuwa ina, inafaa kutumika kwa maendeleo ya uchumi na maendeleo ya nchi ya utamaduni, lazima watayalipa na wajitayarishe kwamba moja kwa moja watatolewa, wataletwa, watawekwa kwa njia ya haki waweze kulipa hayo pesa au wa, wa, wa, wa, wa, waweke kwa mkono ya sheria. Ni makubwa aliyoyazungumzia, lakini hata hivyo vile inabakia kuona kwamba vipi itakwenda mbele, kwa sababu mazungumzo ni kitu moja, ya pili kushughulikia yale mambo kisheria ni kitu kingine. Naam, kuna mengine ambayo amesema amezungumzia kuhusu uchumi na na mambo kuhusu uvuvi pia kule katika ziwa Victoria. Je, una lolote kusema kuhusu mazungumzo yake na jinsi ambavyo labda hotuba hiyo imepokelewa na Waganda? Hotuba yake imezungumzia kwamba kuna usaidishi wa kifedha itatolewa ili isaidie wale ambao wanavuna samaki kutoka kwa Lake Victoria, kwa bahari inaitwa ile Bahari Victoria ili kwamba waache kukamata samaki kidogo, wapate ile usaidishi ya kifedha waweze kununua zile vya kuvuna samaki. Naam, naam, huyo ni Kasim Omar, nasikia anazungumzia maswala yale yale ambayo alizungumzia mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire. Na sasa umesikia uh, Sande Shomari e, kwamba huyu bwana ametaja maswala kuhusu ufisadi na katika pekua pekua zako, je, hotuba hiyo ya rais pia ni kuna jambo lolote ambalo umeweza ku...? Naam, kama alivyozungumzia Kennesi Bwire mwandishi wetu, ni kwamba hakujawa na jipya la kuhusiana na hotuba hii, hasa ukizingatia katika masuala ya ufisadi, ambapo nimefuatilia kwa kina kutaka kujua yale ambayo yamefanyika na yale ambayo amekuwa akiahidi e, rais Yoweri Museveni. Inaonekana kwamba rais Museveni pamoja na kuahidi kupambana na ufisadi, sasa tayari yeye rais Museveni alisha tajwa kwenye ripoti ikisema kwamba yeye mwenyewe amehusika katika moja ya mambo ya ufisadi katika nchi yake. Ripoti hii ilitolewa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na Human Rights Watch ikitaja kwamba kwamba rais Museveni anahusika na watu walioko juu katika utawala wa rais Museveni wanahusika katika ufisadi wa hali ya juu, na pia katika upekuzi zaidi imeonyesha kwamba waziri mmoja tu katika utawala wa Museveni ndiye aliyefikishwa mahakamani kwa kosa la rushwa. Na waziri huyo basi alipinga na kukata rufaa, na wakati huo, wakati anakata rufaa, cha ajabu zaidi ni kwamba inatamkwa kwenye taarifa hiyo kwamba rais Museveni alijitolea kumlipia gharama za wakili, hiyo ikionyesha kwa kwamba alikuwa upande wa huyo waziri wake. Kwa hiyo kuna waganda wengi sana waliojiwa katika hii ripoti, na baadhi yao waliojiwa wakasema kwamba kwa kweli waliojuu katika serikali wamekuwa wana uwezo wa kuchelewesha kesi zao mahakamani au uwezo wa kuhakikisha kwamba ushahidi uliopelekwa mahakamani hauna nguvu. Kwa hivyo kesi zote ambazo zimekuwa zikipelekwa katika utawala huu hazikuwa zikienda popote pale. Kwa hiyo ripoti hii na maneno ambayo anayokuja kuyazungumza leo Rais Museveni ya kupambana na rushwa bado zinaonyesha kwamba kuna kukinzana na haya mapambano. Kwa wananchi wengi, yanaonekana kama si jambo la kuonekana la kweli. Naam, asante sande. Na nasikia kwenye laini ya simu bado yupo pale, eh, mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Kenneth, ulikuwa unazungumzia swala muhimu sana la usalama, ambapo inavyojulikana ni kwamba hata ni juzi tu tumetangaza, tumepata ripoti kuhusu wale ambao waliuawa. Uh, watu waliuawa kule Uganda na watu wengine wamefikishwa mahakamani na wakafungwa vifungo. jeshi la Uganda linahusika katika muungano wa kijeshi kule Somalia na mengine mengi. Hebu taja kidogo, alisema nini na labda ufafanue kiasi. Alikuwa alikuwa mchache wa maneno, akasema kwamba usalama ndio jukumu lake kuu, na bila usalama hataweza kufanikiwa maswala mengine yawo yaleni ya taja ya demokrasia yao ya kiuchumi na maswala mengine na kuhakikisha kwamba liwe liwalo, usalama litasalia kuwa swala kubwa litakalopewa ufadhili mkubwa katika bajeti na litakalozingatiwa zaidi na serikali yake, kuhakikisha kwamba Uganda ni nchi salama. Vitatokezea vitisho, lakini vitisho hivyo kwa maneno yake akasema havitaweza kwa njia yoyote kuweza kuiathiri Uganda. Kwa huu muhtasari tu, ndi yale aliyozungumza kuhusu usalama bmj. Asante sana, Kenneth, naomba usiondoke na vile vile, hapa kabla sijaenda kwake Harison Kamau, manake najua amefuatilia kwa kina masuala haya, nimezungumza nilipozungumza na Omar Kasimu nilimuuliza je, yeah, kuna uwezekano kwamba wananchi wanasikiliza aliyoyasema Rais Museveni au wanachukulia tu hotuba hiyo kama hotuba zingine zozote ambazo amefanya hapo mbeleni? Na hivi ndivyo alivyoniambia. Matumainia ni kwamba sasa hivi nchi za nje zimeanza kuingia, mfano rais wa Korea na, na rais wa Indonesia nafikiri amekuwa hapa, na wametoa wametoa kanuni kwamba wataweza kusaidia nchi, na wataona kwamba kuna kuna namna ambayo wanaweza wakaingiza fedha, wakaona nchi inaendelea mbele. Haya yamesaidia kwa mazungumzo yake, yamekuja kabla ya hi, eh, hii yeye hotuba yake kwa bunge, na hiyo yameongezea uwezo, yameweka uzito kwa ile mazungumzo yake na zaidi ya watu wa Uganda sasa hivi wanategemea pengine atatimiza, kwa sababu vile vile hii eh, kura iliyopita hii, hii ya nyuma h hii yeye kukuwa rais sasa hivi ilikuwa ya uzito sana na ilikuwa ya kuvuta kamba sana, na tuna hakika imemfundisha kwamba lazima atimize anachosema. Zaidi zaidi, mambo ya ufisadi ndio ambayo inasumbua Uganda hapa sasa hivi, na ameyazungumzia kwamba atafuatilia hayo mpaka mwisho wake. Tutegemee, tunategemea kwamba anaweza akafanya, na asipofanya. Kwa hivyo uh, hatujui nakufanya, lakini ndio hivyo, nchi yetu ni hivyo, inaendelea hivyo, tutaona inapotokea mbeleni. Naam, naam, Harrison, uh, umemsikia huyu Kasim Omar akiwa huko Uganda. Ni swala ambalo wengi wameendelea kuzungumzia, na sasa wewe umefuatilia, ni yapi ambayo umegundua kufikia sasa? Ama kwa kweli maneno ambayo Abwiri alisema pale mwanzo ni kwamba mambo mengi yalikuwa ni yale yale tu, nikitumia maneno yake, lakini kuna jambo ambalo ukiangalia kwa mujibu wa magazeti hasa gazeti la Monitor na pia mitandao ya kijamii, alikwepa rais alipokuwa akitoa hotuba yake. Na jambo ambalo alikwepa na ambalo lilikuwa kwenye mawazo ya wengi ni kuhusu yule kiongozi wa upinzani Besigye, ambaye amekuwa akikamatwa na yuko ndani wakati huu, na wengi walitarajia kwamba labda atataja kitu kidogo kuhusiana na a, upande wa upinzani na utakumbuka kwamba wabunge mbunge wa Makindi ya Magharibi, Alan Sewanyama, na mwenzake wa Kamwempe Kusini, Mubarak Munyagwa, waliweza kutoka nje mara tu rais aliposema kwamba Waganda wana busara ya kutosha kujua na kufanya maamuzi wanayotaka kimaisha. Na kidogo tu niliweza kuzungumza na Acol Amazima, ambaye nilimuuliza: je, upande wa upinzani ulisema chochote kuhusiana na hotuba ya rais ama wakati wa hotuba ya rais? Kwa upande wa upinzani tunaona kwamba wakati anatoa hotuba yake leo hivi, waliinua mabango ambayo yanasema kwamba wanaomba amwachilie viv. Baadhi ya wabunge kutoka wakambi wa upinzani waliondoka pale bungeni wakati anatoa hotuba yake. Kwa hivyo, hiyo ni ishara kwamba yale marekebisho yanayozungumzia haijakamilika ya ipasavyo. Ningependa labda kusema kwamba mchakato wa maendeleo na mchakato wa demokrasia nchini Uganda kama katika nchi nyingine ni safari ambayo Naam, asante sana. Huyo ni ako Amazim ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko nchini Uganda, akizungumza hapo mbeleni na mwenzangu Harrison Kamau. Na kama nilivyosema, hili ni suala ambalo labda aliwezi kuishia hapa, maanake u, ile ule u, ule ujumbe jumbe ambazo yeye ametoa Rais Museveni ni lazima ni jumbe ambazo zitaendelea uh, kuwa katika vichwa vya habari katika siku za usoni. Na kwa hivyo tunamaliza sehemu ya kwanza ili tuelekee katika sehemu ya pili hivi Nam karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tunaangazia kwa kina zaidi ripoti ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Sasa, wiki iliyopita, mahakama kuu ya Kenya ilibatilisha uamuzi wa marekebisho ya sheria inayompa rais mamlaka ya kuteua jaji mkuu nchini humo. Uamuzi huo umezua gumzo katika eneo lote la Afrika Mashariki, huku wengi wakielezea hisia zao kupitia mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Majaji waliotoa uamuzi huo walisema kwamba hali ilivyo sasa inapeana mwanya wa upendeleo, ukabila na pia na hila. E, kesi hiyo ilikuwa imewasilishwa na chama cha wanasheria wa Kenya LSK kupinga mabadiliko ya sheria katika sehemu ya thelathini kipengee cha tatu ambayo ilimpa Uh, ambayo uh, mnamo mwezi Disemba mwaka uliopita, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ali, alipewa uh, mamlaka ya kuweza uh, kufanya, uh, kufanya maamuzi hayo. Mabadiliko hayo yalitaka ya tume ya huduma ya mahakama uh, kuwasilisha kwa rais majina matatu katika kila nafasi ya watu wanaopendekezwa kuteuliwa kuwa jaji mkuu na naibu wa jaji mkuu. Na sasa katika swala hilo Nimeweza muda mfupi, wakati nikitathmini kujaribu kujua ni vipi ambavyo uamuzi huo umewalenga wananchi na wanasema nini wa Kenya. Muda mfupi uliopita nikazungumza na mwanahabari wa kujitegemea Kasuja Onyonye akiwa huko nchini Kenya, na kwanza nikamuuliza mahakama ya juu ilifikiaje uamuzi huo. Mahakama iliamua kwamba Uh, Judicial Service Commission lazima watu, watumie watumie rais jina moja tu ya yule ambaye anastahili kuwa jaji mkuu na wala sio majina matatu ambayo mmoja wao ndio atakuwa. Kwa hivyo ni jukumu la Judicial Service Commission, ni Commission ambayo inasimamia majaji hii, kuangalia kwamba ujuuole watakamteua atakuwa ni mtu mmoja tu na wala sio watatu vile walivyokuwa watarajia. Haya mabadiliko unajua, kwa hivyo, sasa kuna vipengee vingine ambavyo havijaidhinishwa na sheria za kutungwa kwenye bunge na kwa hivyo bunge halijatunga sheria haswa uh, kuhusu wa appointment ya jaji mkuu, na inawacha ile vinaweda kwa Kiingereza lacuna, na hapo ndio majaji wameenda wakasema kwamba uamuzi wao ni ya kwamba mtu mmoja tu atateuliwa, jina yake itawakilishwa kwa rais kama anastahili kuwa jaji mkuu wa nchi hii ya Kenya. Huyo ni Kasuja Onyonyi akizungumza na Sauti Amerika muda mfupi kabla hatujafika hapa studio. Ni kuhusu swala hili la Rais Uhuru Kenyatta kupokonywa mamlaka ya kuweza kumteua jaji wa mahakama kuu na naibu wake kama ilivyokuwa imewekwa katika kipengee cha sheria za nchi hiyo. Sasa nikija kwako Sande, hili ni swala ambalo kama nilivyosema, limezua hisia kutoka eneo lote hilo la maziwa makuu. Je, huko Tanzania kwa mfano wanasemaje kuhusiana na swala hili? Naam, e, swala hili limegusa watu wengi kama unavyozungumza, na kwa upande wa Tanzania yaliyopatikana kule kwenye vyombo vya habari, baadhi ya wanasheria wameujiwa, na mmojawapo ni wakili Fulgens Masawe ambaye alisema kwamba mfumo huu kwa kweli hawezi kutumika nchini Tanzania. Akizungumzia haya ni kwa sababu anasema kwamba kule mkachakato wa katiba ya Tanzania uko tofauti na katiba ya Kenya, na kwa upande wa Tanzania anaeleza kwamba rais wa nchi hiyo ana madaraka makubwa sana. Kwa hiyo kuna nafasi ambazo wanasema kwamba zinawapa nafasi mamlaka kutoa uteuzi, lakini sio kwa upande wa Tanzania, kwa sababu kwa nchi zingine kama Kenya alivyozungumza ni kwamba lazima kuwe na huo usaili wa wanaoteuliwa wapitishwe. Lakini anasema kwa upande wa Tanzania swala hilo halipo, kwa sababu fursa hiyo anazungumza upande wake, amesema angeiona ingepatikana kama wangeweza kupitisha mchakato mpya wa katiba wa nchi hiyo, lakini hasa mchakato ule wa katiba wa Tanzania ulikuwa ukifanyika kama tunavyokumbuka, e, muda si mrefu, anasema ule mchakato ulivurugika. Kwa hiyo haoni kama swala hilo linaweza kufanyika kwa nchi kama ya Tanzania, ni tofauti kabisa. Naam. Na huko na, nchini Kenya muungano wa chama cha muungano wa upinzani wa kisiasa huko nchini unajulikana kama CORD ulipuzilia mbali swala hilo mara moja, ukasema kwamba mabadiliko hayo yalikuwa ni mpango wa kumpa rais Kenyatta mamlaka ya juu kwa mahakama kuu ambayo imepewa kazi ya kuamua kesi za uchaguzi. Sasa Kamau, nikija kwako uh, je tathmini ya wananchi ikoje kuhusu swala hilo hasa kwa upande wa kisiasa? Uh, yani je watu wana maoni gani kuhusu uwezekano wa ushawishi wa rais wapo kutatokea kesi za pinga, uh, aliyechaguliwa kama rais hasa ikizingatiwa kwamba kesi kama hizo husimamiwa na jaji wa mahakama kuu. Uh, kwa kweli jambo hili ni swala nyeti sana katika histori katika historia ya kisiasa ya Afrika na hususan nchini Kenya kumekuwa uh, na imani katika uongozi uh, ambao umepita na watu wengi wa Afrika wanaamini kwamba rais ndio mwenye mamlaka, na wakati mwingi utakuta kuna watu wawili ambao wanategemewa sana na ambao wanaonyesha mwelekeo wa serikali. Kuna jaji mkuu na kuna mkuu wa sheria uh, ofisi zile mbili zinatakiwa ama, kihistoria wengi wameamini kwamba rais lazima awe na ushawishi mkubwa iwapo serikali yake itakuwa thabiti. Sasa jambo hili linavyoashiria ni kwamba ni kama vile sasa rais anakuwa ni hafifu hana ushawishi wa kutosha, kiasi kwamba yeye na mwelekeo wake utakuwa kwamba kuna mabishano yanayotokea na sasa kunakuwa kwamba kuna hofu. Wengi Afrika wameamini, na ukiangalia kwenye mitandao, kihistoria wameamini kwamba rais anatakiwa kuwa na mamlaka ambayo kabisa ni ile tunaweza kusema kwa kimombo, absolute, kwamba yeye ni dhabiti kabisa na siasa ama yule ambaye anayemchagua kuwa jaji mkuu ama mkuu wa sheria lazima wawe watu wa karibu na yeye, iwapo serikali yake itakuwa dhabiti. Kwa hivyo hili linaoneshana kama ni dalili uh, za kupokonya mamlaka kiasi kutoka kwa rais na kuelekea kwa upande wa mamlaka wa, wa, wa, wa mahakama. Naam, asante Kamau. Kumekuwa na mchakato wa kisiasa nchini Kenya hasa kufuatia Uh, ule uh, kuzinduliwa kwa katiba mpya iliyozinduliwa uh, mwaka wa elfu mbili na kumi, ambapo pia hata Rais Uhuru Kenyatta tangu aingie mamlakani uh, mara nyingi amekuwa akikosolewa. Anafanya jambo fulani anaambiwa kwamba katiba uh, au hai, sheria haikuruhusu kufanya hivi. Mara uh, ma, mahakama zingine zimebatilisha maamuzi kadhaa ambayo amefanywa na rais, ni kuonyesha kwamba uh, kuna mabadiliko makubwa sana katika uh, hali nzima ya uh, sheria na jinsi ambavyo sheria zinatekelezwa huko Kenya. Niliweza pia kumuuliza uh, huyu Kasuja Onyonyi ambaye kama nilivyosema ni mwandishi wa kujitegemea akiwa huko mjini Nairobi, e, kama kuna uwezekano wa serikali ya Uhuru Kenyatta kukata rufaa, na hivi ndivyo alivyoniambia: itategemea manake, wakienda katika mahakama ya rufaa na mahakama ya rufaa pia iseme e, e, kwamba mahakama ya mahakama kuu ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa right. Basi itakuwa ni vivyo hivyo na itakuwa kwa kiingereza precedence imesetiwa ya kwamba itakuwa ni jina moja tu ndiyo itawakilishwa, lakini huenda wakakata rufaa, wakaenda kwa mahakama ya juu. Hizi amendments zingine ambazo zinatokana kwenye kwenye kwenye bunge, ndiyo mahakama yanatafsiri na kupata kuna taswisi ama kuna kuna kuna kuna kuna tofauti kidogo, ndiyo maana wakaamua kwamba hiyo amendment haikuambatana na sheria na katiba ya Kenya. Kwa hivyo, vile katiba ilivyosema kwamba ni mtu mmoja tu ndio jina lake itawasilishwa kwa rais ili awe jaji mkuu, uh, hiyo amendment ya parliament waliona kwamba si halali kwa maamuzi ya koti. Naam, asante sana Kasuja Onyonyi na washukuru wote walioshiriki kwa, kwa undani leo. Naona muda ndo huo umeyoyoma ume, mwandishi wetu wa kule Kampala Kenneth Bwire, wenzangu hapa Harrison Kamau na Sandey Shomari, msimamizi wa makala ya leo alikuwa ni Mary Mgawe, naye fundi mitambo hapa alikuwa ni Mark Ferguson, mwelekezi Dwayne Collins na tunashirikiana wote hapa, tunashukuru sana kwa kufanikisha a, a, kipindi cha leo. Twa kuomba usiondoke ama usikose kusikiliza matangazo yetu ya hapo baadaye, na pia jiunge nasi kesho wakati kama wa leo.