Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, leo Jumatatu, Mei 30 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, Bunge la Tanzania laahirisha kikao chake leo. Baada ya kutokea tafrani kutokana na kufukuzwa kwa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma, watoto wadogo, watoto wametoka maeneo tofauti yaani, ukionyeshwa meseji za vijana ambao wanatoka kwenye majimbo yetu, watoto wa kike wanashinda stendi. Huyo ni Esther Bulaya, mmoja wa wabunge wa Bunge la Tanzania. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni BMJ Mridhi, na leo tutakuletea hoja kwa hoja, ambapo tutakuwa tunaenda mpaka huko Kenya kuangalia mgogoro wa sikukuu ya Madaraka Day. Shukran sana Idi Ligongo. Na katika habari za dunia, aliyekuwa kiongozi dikteta wa Chad Hasen Habry amehukumiwa kufungwa kwa maisha baada ya kupatikana na hatia ya kutekeleza uhalifu wa kikatili wakati alipokuwa mamlakani kwa muda wa miaka minane. Jopo maalum nchini Senegal limetoa uamuzi huo hii leo Jumatatu na kumhukumu Habre kwa uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, utesaji wa watu pamoja na mashtaka mengine. Jopo hilo limesema kwamba Habre binafsi alimbaka mama mmoja mara, mara nne a, wakati akiwa amewekwa kizuizini. Kiongozi huyo wa zamani wa Chad sasa ako na wiki mbili za kukata rufaa baada ya uamuzi huo wa jopo la Extraordinary African Chambers. Waadhiriwa wa, wa vitendo vya Habre wakati wa utawala wake wamepigana kwa muda wa robo karne wakitafuta haki dhidi ya Habre ambaye alitoroka nchini Chad na kuishi uhamishoni nchini Senegal tangu wakati serikali yake ilipopinduliwa mnamo mwaka 1990. Umoja wa Mataifa umesema kuwa wanachama wake watano wa kulinda amani nchini Mali waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa kufuatia shambulizi la kushtukiza lililofanyika jana Jumapili. Shambulio hilo lilitokea katikati mwa Mali, huku wanajeshi wa Togo ambao ni sehemu ya muungano wa kijeshi unaonuia kurejesha hali ya kawaida nchini Mali, MINUSMA, wakisafiri kwa pamoja kama kilomita 30 magharibi mwa mji wa Sivaya. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amelaani shambulizi hilo kupitia kwa msemaji wake na kutaja ugaidi kama moja ya tishio kali mno za amani na usalama katika taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Taarifa ya Umoja wa Mataifa ilisema kwamba katibu mkuu alitoa rambirambi zake za dhati kwa familia za walinda amani ambao alisema walipoteza maisha yao wakiwa wanatafuta amani, na vilevile vile kutoa rambirambi kwa serikali na watu wa Togo. Rais wa Gambia Yaya Jamei haoni kitu ambacho makundi ya kimataifa yanakiona kama kuzorota kwa hali ya haki za binadamu nchini humo. Afisa mmoja wa shirika la Amnesty International amesema. Adotei Akwei, meneja mkurugenzi anayehusika na mahusiano kati ya Amnesty International na serikali, amesema shirika hilo na makundi mengine ya kiraia yataendelea kutangaza hadharani ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa Rais Jamei. Haya yanajiri baada ya Jamei kupuzilia ya mbali wito wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon na Amnesty International kwamba kufanyike uchunguzi dhidi ya kifo cha mwanaharakati wa upinzani Solo Sadeng aliyeaga dunia akiwa kizuizini cha polisi. E, katika mahojiano na gazeti la kila wiki linalochapishiwa mjini Paris, Ufaransa, Jeune Afrique, Jame alisema kwamba hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kumwambia la kufanya akiwa katika nchi yake. E, vikosi vya usalama vya Iraq vimeanza operesheni leo Jumaatatu ya kuukomboa mji wa Faluja kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State wenye itikadi kali. Kulingana na viongozi wa kijeshi waliuvamia kulingana na viongozi wa kijeshi waliovamia mji huo walitoka pande zote mbili za nchi hiyo. Saba al Norman, ambaye ni msemaji wa kundi maalum la huduma ya kupambana na ugaidi, aliliambia shirika la habari la French News Agency kwamba operesheni hiyo ya kuingia mjini Faluja ilianza mapema asubuhi ya leo, na huku vita hivyo vikianza, kuna wasiwasi kuhusu mataibu masaibu yanayowakumba raia wa Iraq ambao wamekuwa katika mji huo unaodhibitiwa na Islamic State. Mohamed, mwanajeshi wa kikosi maalum na ambaye hakutaka jina lake kamili litajwe, alisema wanamgambo wa Islamic State wameweka mabomu kwenye barabara na kwamba wanatumia walipuaji wa kujitoa mhanga naendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa voa express matangazo yetu ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc zaidi ya watu ishirini wameuawa wa mjini bagdad baada ya wanamgambo wa kiislamu kulipua msururu wa mabomu ndani na nje ya mji huo leo jumaatatu hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa polisi nchini iraq Magaidi wa Islamic State walidai kuhusika kwa shambuli, mashambulizi mawili punde tu baada ya mabomu hayo kulipuka wakati ambapo Iraq imevamia mji unaoshikiliwa na Islamic State wa Faluja ulio magharibi mwa Bagdad. Shambulizi lililopelekea uharibifu mkubwa zaidi hivi leo ni lile lililotokea katika eneo la Kishia la Shab kaskazini mwa mji wa Bagdad ambalo liliwaua takriban watu kumi na mmoja na kujeruhi zaidi ya dazeni pale mlipuaji wa kujitoa mhanga alipoliendesha gari lake hadi kwa kituo cha kukagua magari kwenye eneo la kibiashara. Mlipuaji mwingine wa kujitoa mhanga aliwaua watu sita na kujeruhi wengine wapatao ishirini alipojilipua akiwa kwenye gari lake karibu na kituo cha polisi cha Tamia kilicho katika eneo lililo na wasuni wengi kaskazini mwa mji wa Baghdad. Rais Barack Obama wa Marekani ana shughuli nyingi zilizoratibiwa hii leo, ikiwa ni sikukuu ya Memorial Day ambayo ni siku ambayo uwaenzi wa wanaume na wanawake waliofariki wakihudumu katika jeshi la Marekani. Obama alitarajiwa kuwa mwenyeji wakati wa kifungua kinywa kwenye ikulu ya White House na makundi ya wanajeshi wa kongwe na viongozi wa ngazi za juu za kijeshi leo asubuhi. Baadaye rais huyo alitarajiwa kuweka shada la maua kwenye kaburi la wanajeshi ama mwanajeshi asiyejulikana wakati wa hafla ya kumbukumbu itakayofanyika kwenye makaburi ya kitaifa ya Arlington. Marekani huadhimisha sikukuu hiyo kila Jumatatu ya mwisho wa mwezi Mei, na hii itakuwa ni hafla ya mwisho ya Memorial Day kwa rais Obama kuhudhuria akiwa kiongozi wa Marekani. Unasikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wabunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, bila kujali itikadi ya vyama vyao, leo wamegomea kuendelea na kikao cha bunge na kutoka nje mara baada ya naibu spika wa bunge Dr Tulia Ackson kuzima hoja ya kufukuzwa chuoni kwa wanafunzi wa diploma wa chuo kikuu cha Dodoma UDOM. Wakiongea na waandishi wa habari nje ya ukumbi wa bunge mara baada ya bunge kusitisha kikao chake, wabunge Jeshua Nasari wa Rumeru Mashariki, Ester Bulaya wa Bunda na Stanslausi Mabula wa Nyamagana wamepinga hatua ya naibu spika kutotaka kuwasikiliza wabunge ambao ndio wawakilishi wa wananchi. Sasa wanafukuza siku si ya Jumapili, wanapewa muda wa masaa ishirini na nne. Makosa sio ya kwao, serikali ndio wameshindwa kulipa wahadhiri wanachodai. Masikini hayo ni elimu, na cha ajabu watu hao wameletwa na program maalumu ya serikali ya awamu ya nne iliyopita kwa ajili ya kuondoa shida ya tatizo la walimu wa sayansi kwenye shule za msingi na sekondari kwenye taifa hili. Kuna special program, ambo, ni ambao liendaliwa kwa umaalumu wake. Sasa badala yake wanawafukuza watoto wa kike elfu nne usiku mmoja hapa Dodoma, hata hoteli zitosha kulala, hawana fedha, wengine wanabakwa Watoto wadogo, watoto wametoka maeneo tofauti, yaani, ukionyeshwa meseji za vijana ambao wanatoka kwenye majimbo yetu, watoto wa kike wanashinda stendi, kuna watoto wengine bila kuchukuliwa na waheshimiwa wabunge, watu wanafanyiwa vitendo vya ajabu. Hoja hii ya kitaifa, watu zaidi ya saba, unakuja unasema usitoe hata dakika ishirini. mm -hmm. Na vijanii kitendo cha kuwapa masaa ishirini na nne kutoka kwenye eneo lao la shule haikuwa haki hata kidogo. Lakini kitendo kilichotokea bungeni leo hakiwezi kuwa sahihi, kwa sababu taarifa hizi, tulitegemea sana busara ya Spika ili iweze kufanya kazi na walau tupate muda wa kujadili, tuone namna ya kuwasaidia watoto hawa. Kwa mimi, pamoja na kwamba ni mbunge wa CCM, nataka kusema kwamba lengo hapa, chama hiki kina wajibu wa kuhakikisha kinalinda maslahi ya wanafunzi na walimu. Hata mwalimu aliyegoma leo anazo sababu za msingi za kugoma, angepaswa asikilizwe. Mwalimu mwanafunzi asingeondolewa lakini, kulikuwa na sababu gani ya kumfukuza mwanafunzi ukamwacha mwalimu ambaye na yeye amesababisha? Sio kusababisha kwa sababu ya uzembe, amesababisha kwa sababu anazo hoja zake za msingi. Kwa haya ndio tunayotaka tuseme, watanzania watuelewe. Nam, mara baada ya kutoka katika bunge la Tanzania huko Dodoma nchini Tanzania, tunaelekea nchini Kenya kufuatia azimio la muungano wa kodi la kufanya mkutano tofauti na serikali wakati wa sikukuu ya kitaifa ya Madaraka Jumatano nchini Kenya. Harrison Kamau amezungumza na Stephen Dwenga ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, na kwanza akamuuliza hatua hiyo ina maana gani kisiasa? Huu si uzalendo kabisa. Kuna wakati wa siasa na kuna wakati wa nchi kuwa pamoja, sio kuonyeshana uzalendo. Ni kuonyeshana wao wanajitakia makuu, lakini hawataki kusaidia wanakenya wale wa kawaida. Tena italeta mfaragano. Uh, sasa unaona vile kuna kanisa ilikuwa imebuki ile mahali, sasa walikuwa wamepatiwa cheti kabla ya wanakodi sasa CORD wakajitokeza baadaye, wakasema pia sisi tumepata cheti, lakini gavana Kidero amefanya jambo mbaya, maanake hajatokea kiwazi kusema nani alikuja mbele ya mwingine akapatiwa cheti. Muungano wa CORD walisema kwamba watasitisha yale maandamano ya kushinikiza tume ya uchaguzi kuondoka. Je, unaona kama hii ni sehemu tu bado ya kusindikiza serikali kufanya mambo wakitumia sikukuu ya kitaifa? mimi naona tu wanataka fujo hii ya madaraka ijayo. Mi naona tu wanataka fujo, lakini bado ni kuendekeza na zile juhudi zao. Watasema bado mambo ya IBC pale, Waziri Kaisari yule wa usalama wa ndani amesema ni kama sasa wanataka kupindua serikali kutumia uh, ile constitutional coup. maanake hiyo siku tunajua hata ukienda wapi, nchi zote, kama ni siku ya kitaifa ni ya kitaifa. Inaweza kuwa kwamba huu ni mtindo mpya, kila siku kuu ya kitaifa wanakuwa kwamba wanavuruga mambo ama labda pengine wanasindikiza serikali kufanya vingine wakitumia sikukuu za kitaifa. Huwezi jua pale mambo ya kiserikali inasimamia na pale mambo ya siasa inasimamia, maanake raisi ako na mkono ule wa juu, akisema ataenda kwa kila kaunti. Unaona, sasa ye pia anajipendekeza tuseme kisiasa, maanake akienda huko Nakuru atakutana na wale watu hiyo hiyo sehemu na unajua hata ya tauli ya siasa hata na watafurahia hatua kama hii sasa inaashiria mwelekeo gani wa kisiasa nchini Kenya? Nafikiri si vizuri, uzalendo unahitajika kwa kila mtu, hata kama siasa zenu ziko namna gani. Nafikiri siku ya kitaifa ni siku kitakatifu tuseme, watu wanapaswa wawe watulivu, wasikize serikali, hata kama hawaipendi, wasikize tu waseme haya, wanajua kama vita. Hata vita, kuna siku ile wanasema wekeni silaha zenu chini, kwanza tuombe nini, alafu tutaendelea, tunaendelea na mapigano kesho. Hata Rais Uhuru pia angewaita wale wapinzani wa, wa, wa, wa maanake, hii taifa ni ya kila mtu. Hata kama uko serikalini, we ni kiongozi, angeambia Raila, ewe njoo kama kiongozi wa upinzani, ntakupatia nafasi. Ni Stephen Ndegwa akizungumza na VOA Express kutoka Nairobi. Basi msikilizaji, unasikiliza matangazo ya VOA Express yakitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa tunaelekea katika burudani ya muziki hapa tunamwona Fantasia mmoja kati ya wa washindi wa shindano maarufu kabisa la hapa Marekani, American Idol. Hapa anakuambia no time for ead Anasema got no time for it, ni mwanamziki Fantasia. Mwanamziki huyu alibobea ali sana siku zile, wakati wa ilikuwa inaitwa nini American Idol. American Idol. Na Idol. Na, ni mwaka ambao vilevile Jennifer Hudson alishiriki lakini alitoka ni Fantasia eh, kutoka katika jimbo la North Carolina. Unasikiliza mambo mazuri kabisa kutoka hapa eh, VOA Express, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja ambapo mgogoro baina ya serikali na upinzani nchini Kenya kuhusu sherehe za kitaifa zinazotarajiwa kufanyika Jumatano wiki hii, yani Juni mosi madaraka dei, sasa unahusisha pia viongozi wa kidini, na hili limeibua hoja kali miongoni mwa wananchi wakiwemo Magret na Njeri hapa. Kwa kwanza, serikali ndo ina makosa kwa sababu inakanyagia code kufanya ma madaraka dei, na madaraka dei watu wote wanaweza sherehekea serikali ikiwa upande wa Nakuru wanaweza fanya madaraka de vile wanataka. Kod wakiwa Uhuru Park wanaweza pia fanya hiyo mkutano yao sawa sawa, hakuna kitu kinawazuia ah, unless wanaogopa, wanaogopa upinzani vile kanisa ishabuku, makanisa isha buku wanja Uhuru Park wafanye maombi hapo. Sasa ni sheria za Kenya, ni mwenye mwenye mabuku mwenye mwenye kwanza, audumuwa kwanza kodia, wakwenda kitambo wamekawia, wamekawia mpaka makanisa ya kabuna sawa mpaka watafute uwanja mwingine kuna uwezekano hata serikali ndio imepangilia hizo mikakati, waweze wakanyimwa hiyo siku wa... anaa upinzani sasa, wakienda sasa wa, sasa wa leo aseme tumebukulewa, wakute mtu mwingine, watu wengine washabu kitambo. Sasa hiyo si nikupendelewa, wanataka wana, waachiwe wa wa si nikupendelewa. Inasemekana, nasemekana kuwa Gaiseri ati amesema hiyo siku ya madaraka ikifika, atawakamata viongozi. A, inafuata sheria hapana hiyo haitakikani ay, hivyo kwa sababu wao pia wana uhuru wa kufanya wana uhuru lakini, makanisa yalikuwa yashabu kutayari. tayari. Sasa nilikuwa ndo tafuta mahali pengine paka kufanyia mikutano yao. Serikali ime, wakati wakifanya maandamano ya ABC ikawa wanaleta mapolisi wanawapiga tear gas, hata wengine walikuwa wanawashut. Sasa hapo, kodi nao walikuwa ameanza kuharibu vitu vitu za watu. Wanaita watu magenge wao ya ujambazi, wanaanza kuharibu vitu za watu. Kwa nini polisi wasiingilie? Ili wao yote ilikuwa ni mpango wa serikali. Kwa nini walikuwa na maana, walikuwa na maana si vibaya, lakini vile walianza kuharibu vitu za watu wanaenda wanaharibu, wanaingia kwa maduka, kwa wengine ni wezi kwanza, wengine ni yao. Sherehe za kitaifa zina makosa gani? Kodi hapana, sherehe waweza kuifanyia mahali popote. Sisi tuko na uhuru Makanisa ya shabu kitambo kodi, wameenda tu hivi juzi after maandamano, wanataka wachuuanja uwanja, si matafute mali pengine sheria hakuna ma, zina makosa. from my point of view hiyo hmm, ionyesha kuwa serikali ili iliungana ili na makanisa wakaweza kuchukua hiyo siku ya madaraka de, de upinzani wasipate nafasi. Kuonyesha serikali inakanyaga upinzani sana na wanaogopa 2017 wanaweza kuchukua hiyo nafasi yao. Hii serikali hatuitaki kabisa. Basi ah, ah, kuna kitu cha mna hivyo, kwani nataka mkutano wa wairishoka ili kodi waachiwe. Watu wanapenda kupendelewa sana, nataka kila kitu waongoze na hii na hii. Kenya ina serikali, ina serikali, kwani nataka kuongoza kila kitu? Unajua sisi wananchi hapa tunaona, tunaona kabisa, tuna macho, tunaweza kujua wakati serikali inafanya mambo zao. Wanachukua kanisa wanapeleka Uhuru Park, ngai sai anasimama anasema atawashika kwani, na kila mtu ana uhuru wa kufanya chochote anasara, ila sawa sawa kabisa. Kama nataka kuona kwa president 2017 kama hivi ataongoza Kenya, sawa kabisa. Wow. Wow. Haya, wow. Basi, msikilizaji, ni maana yake kwamba hey, chakula kinandukia kwelikweli. <laughs> Sasa tunajiunga na Rahabu Fredi ambaye ametuandalia mapishi mapishi leo hii karibu tuwe pamoja kwenye wakati huu wa mapishi. Mimi ni Rahabu Fredi, ambatana nami mwanzo hadi mwisho ujue leo ni nini kinapikwa. Jina langu ni Maria Pita. Mimi nazungumzia pishi la wali. Wali kama wali, kuna mchele ambao ni mzuri. Naendaga sokoni asubuhi, nafuata mchele wangu mzuri, uliokwa mwembamba, ambao ujakatika katika na ambao so, sio mchafu, msafi Nikishanwaga mchele wangu, naodi zangu nyumbani, naupepeta vizuri, nauosha maji mara mbili, ambayo kuwa masafi. Baada ya hapo, nimeshaweka maji yangu jikoni, mchele nishaosha, nimeweka kwa mapishi kwanza. Maji yakishachemka natumbukiza mchele, naika mafuta, naangalia kipimo cha maji. Baada ya hapo, naweka kama dakika mbili uchemke chemke, chemke. Ukishakokea maji, napunguza mkaa, kama ni kwenye jiko la nani ile la mkaa, napunguza mkaa, naweka mkaa kidogo, ili usungue chini. Wali wangu mi naupika siufunikiagi hmm? juu siufuniki na mkaa si upalii na mkaa yani, e, naupika hmm, na moja kwa moja. Baada ya hapo, naugeuza na, na baada ya kugeuza Naweza nikapika wale wa kupamba nikiwa nishaandaa karoti na njegere na hoho kidogo. Ukisha karibia kuiva, nachukua hoho na karoti na njegere nachanganya, naika juu kwanza. Nikishamaliza nafunika, baada ya dakika mbili nageuza. Nikishageuza nikishachanganya hoho na njegere nafunika tena, baada ya dakika mbili tena itakuwa upo tayari. Mm. Kwa nini wewe haupalii? Maanake wengine wanasema wali inabidi ile ile ili, ili uchambuke, chambuke. Ndio, mimi wali ambao napika mimi upo kama hivyo hivo, mimi nashangaza wanasema kwamba eti upalie, lakini sipalii na unatoka upo makini kabisa. Nakushukuru Maria, kwa pishi hilo la wali wa mbogamboga. Bila shaka hapo ulipo msikilizaji, basi nawe umepata ufundi wa kupika na uchaguzi mchele gani utumie. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Na sasa tukitoka kwake Rahabu Fredi, naona mwenzangu Idi Ligongo wako tayari kabisa kutujuza ni yapi amekuwa yakitanda kwenye mitandao. Ni BMJ Muridhi, ni kwamba mengi kwelikweli ambayo yanatanda ya hivi sasa, uh, katika mitandao, lakini tukianzia nchini Tanzania umesikia katika uh, ripoti zetu kwamba leo hii uh, kikao cha bunge kilibidi kiahirishwe uh, kutokana na uh, shauri ambalo uh, naibu spika aliamua kuahirisha kikao cha bunge kabla ya muda wake baada ya wabunge kutaka kujadiliwa suala la wanafunzi wa chuo kikuu cha Dodoma kufukuzwa chuoni hapo. Hali hiyo ilitokana na mbunge wa Arumeru Mashariki, Joshua Nassari, kuomba mwongozo na sakata la wanafunzi hao lijadiliwe, lakini spika aliamua e, kukataa na kuleta tafurani kubwa kwelikweli bungeni. Basi e, BMJ Muridhi, maoni ni mengi kwelikweli. Huyu hapa Salma Huseni anasema kwa nini kila kukicha wa bunge wanashindwa kuwafikiana na kwa kitu ambacho kinaweza kuwa, uh, ni rahisi kabisa kukubaliana tu. Zubeda Alex anasema mimi naona huyu naibu spika analeta ubabe fulani hivi ndani ya bunge. Sasa kwani suala hilo lingejadiliwa lingeleta madhara gani? James Samuel anasema mimi nashindwa kuelewa kabisa, hawa wawakilishi wetu wanafanya nini? Maana kila kukicha wanazusha balaa na kikao cha bunge kinaahirishwa. Basi BMJ eh, tukielekea sasa nchini Kenya Kenyanam eh, hapo... na, na, na, idi naona kweli kabisa nchini Kenya pia wana maoni tofauti ambayo yanahitilafiana kuhusiana na madaraka day, ambayo ni sikukuu ambayo kwa hakika itakuwa inaadhimishwa hapo siku ya Jumatano. Wanasema kwamba kumetokea msukumano pale baina ya baadhi ya wale wanaounga mkono upande wa upinzani na wale wako kwenye serikali. Sasa kama huyu Salehe Juma anasema, Kenya, kulikoni? Hii ni siku ya kitaifa ya paso, tusherehekee kudumisha umoja wa Kenya yetu. Moses Otieno anasema kwa kweli hali hii sidhani kama itakwisha, ndiyo mwanzo wa kuelekea katika pilikapilika pilika za uchaguzi basi badi. Mimi nikimaliza naye uh, Moses Abraham kwenye swala hilo hilo iye anasema kwa kweli, haiwezekani hali ikawa ya namna hii katika kusababisha taifa moja liweze kugawanyika kwa ajili ya kuadhimisha siku muhimu. Kwa wa Kenya. Basi, bila shaka ni hayo mao, ni maoni mengi ya mao wakenya kulikweli. Wa, wa Kenya na yale mengine yalitoka Tanzania. Msikilizaji, ni kwamba wakati uh, tunapoangalia yaliyovuma mitandaoni watu na tunaangazia kabisa yale ambayo mmeandika nyinyi pia. Unaweza kuingia kwenye Facebook ukatuma maoni yako ama ukaandika pale, nasi wenda tukayasoma hapa kwenye studio. Haya basi, shukran sana BMJ Muridhi kwa kushiriki nami katika yaliyovuma mitandaoni, lakini naomba ukae tayari kabisa kwa ajili ya kutusomea muktasari wa habari. Aliyekuwa kiongozi dikteta wa Chad Hissen Habre amehukumiwa kifungo cha maisha baada ya kupatikana na hatia ya kutekeleza uhalifu wa kikatili wakati alipokuwa mamlakani kwa muda wa miaka minane. Umoja wa Mataifa umesema kuwa wanachama wake watano wa kulinda amani nchini Mali waliuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa kufuatia shambulizi la kushtukiza lililofanyika jana Jumapili. Rais wa Gambia Yahya Jame haoni kitu ambacho makundi ya kimataifa yanakiona kama kuzorota kwa hali ya haki za binadamu nchini humo, afisa mmoja wa shirika la Amnesty International amesema. Adotei Akwei, meneja mkurugenzi anayehusika na, na mahusiano kati ya Amnesty International na serikali zingine, amesema shirika hilo na makundi mengine ya kiraia yataendelea kutangaza hadharani ukiukaji wa haki za binadamu unaotekelezwa na utawala wa rais Jamei. Vikosi vya usalama vya Iraq vimeanza operesheni leo Jumatatu ya kuukomboa mji wa Faluja kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State wenye itikadi kali. Kulingana na viongozi wa kijeshi, waliuvamia mji huo kutoka pande mbili. Rais Barack Obama wa Marekani amekuwa mtu mwenye shughuli nyingi hii leo zilizoratibiwa ikiwa ni sikukuu ya Memorial Day, ambayo ni siku ya kuwaenzi wanaume na wanawake waliofariki wakihudumu katika jeshi la Marekani. Zaidi ya watu ishirini wameuawa wa mjini Bagdad baada ya wanamgambo wa kiislamu kulipua msururu wa mabomu ndani na nje ya mji huo leo Jumatatu, na hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa polisi nchini Iraq. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi ni Mary Mgawe, Mwelekezi Edwin Collins. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi Zawu. ni bmj Mridhi kutoka hapa Washington DC. Tunakuambia alasiri njema.