Kumekucha Afrika Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Hadija Riami na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis asubuhi, ikiwa ni Mei 26 mwaka 2016. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu kiongozi wa upinzani wa muungano wa CORD nchini Kenya nazungumzia uamuzi wa serikali ya Jubilee kutaka kufunga kambi ya wakimbizi ya Dadaab. Nataka hawa wakimbizi wote wakowawo wameshatoka kwetu, mrudi Somalia, na sisi tunataka tukubaliane, watakwenda watakaa wapi? Kampu ijengwe huko, ili wakitoka Kenya waji wanakuja kukaa hapa na katika ripoti nyingine, Umoja wa Mataifa wasema takriban wa Zimbabwe milioni tatu watakabiliwa na njaa kutokana na hali ya ukame inayoendelea katika baadhi ya maeneo nchini humo. Hayo ndiyo tuliyokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Ripoti iliyovuja ya mkaguzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani imegundua kwamba Hillary Clinton na mawaziri wa zamani wa mambo ya nje walishindwa kufuata mwongozo wa athari za kiusalama wakati wakitumia barua pepe binafsi kwa matumizi ya kiofisi. Ripoti hiyo ilitarajiwa kutolewa leo Alhamis, lakini maafisa wa wizara ya mambo ya nje haraka waliitisha mkutano na waandishi wa habari jana Jumatano ili kujibu maswali ya waandishi kuhusu kilichogundulika baada ya ripoti kuvuja, maafisa waandamizi walisema hakukuwa na ushahidi kwamba Clinton aliomba ruhusa ya kutumia barua pepe binafsi kwa matumizi ya kiofisi, na kwa mujibu wa mkaguzi mkuu, aliwajibika kisheria kufanya hivyo. Kutumia mfumo ulioruhusiwa ni kwa ajili ya kulinda taarifa nyeti, kukumbwa na uwezekano wa kushambuliwa na wahalifu wa mitandao. Ripoti haitoi suluhisho lolote juu ya kwa nini Clinton hakuomba ruhusa, lakini inasema kukuwa na udhibiti dhidi ya matumizi ya barua pepe binafsi, kama mwongozo sahihi wa usalama umefuatwa. Wanaharakati wa haki za wanawake nchini Sudan Kusini wanatoa wito kwa viongozi wa serikali ya mpito ya Umoja wa Kitaifa kuwajumuisha wanawake zaidi katika idara tofauti za serikali ambazo zinatarajiwa kuundwa. Wanawake hao walitoa wito wao jana Jumatano, mwanzoni mwa mkutano wa kitaifa wa siku mbili mjini Juba. Zeinab Yasin, mwenyekiti wa muungano wa chama cha wanawake wa Sudan Kusini, alisema mkutano huo ni muhimu kwa wanaume na wanawake kuelimishana juu ya kile kilichojumuishwa katika mkataba wa amani uliotiwa saini na Rais Salva Kiir na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, kiongozi wa zamani wa uasi. Bibi Yasina alisema wanawake wa Sudan Kusini lazima wafahamu kile kilichomo katika mkataba wa amani kabla ya kuzungumza kuhusu jukumu la wanawake katika utaratibu wa maridhiano na uponyaji. Alitoa wito kwa viongozi wa Sudan Kusini kuwajumuisha wanawake katika tume ya ukweli, maridhiano na uponyaji, ambayo bado haijaundwa. Mahakama nchini Senegal inatarajiwa Jumatatu kutoa hukumu katika kesi dhidi ya dikteta wa zamani wa Chad Hissen Habre. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Bwana Habre alishtakiwa kwa shutuma za uhalifu dhidi ya bin adam, mateso na uhalifu wa kivita kwenye mahakama maalum mjini Dakar ijulikanao kama The Extraordinary African Chambers. Hukumu huenda ikaadhimisha mwisho wa mapambano marefu ya kumfikisha Habre mbele ya sheria nchini Senegal, ambako alikimbilia na amekuwa akiishi uhamishoni baada ya kupinduliwa katika mapinduzi ya mwaka 1990. Bwana Reid Brody, wakili katika shirika la Human Rights Watch, anasema imechukua miaka 25 ya kampeni zisizo sita zilizofanywa na waathirika wa Hisen Habre kuhakikisha kesi inaendeshwa. Mahakama hiyo ilimfungulia mashtaka rais wa zamani wa Chad mwaka elfu mbili kumi na tatu na kumweka kizuizini akisubiria kesi. Baada ya uchunguzi wa miezi kumi na tisa, mahakimu wanasema kuna ushahidi wa kutosha wa kuendesha kesi dhidi ya bwana Habre. Hii ni mara ya kwanza duniani, kwa mujibu wa Human Rights Watch, ambapo mahakama katika taifa moja limemfungulia mashtaka kiongozi wa zamani wa taifa jingine kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameipanua serikali yake ya ushirika lakini uteuzi wa mtu mmoja mwenye msimamo mkali katika nafasi kiongozi mwandamizi kwenye baraza la mawaziri unakosolewa kote ndani na kimataifa. Netanyahu alitia saini mkataba wa ushirika katika bunge la Israel Knesset pamoja na rafiki yake mpya mwenye utata Avigdor Lieberman ambaye anaongoza chama cha Israel Betenu. Netanyahu alisema kwenye sherehe za utiaji saini, ninamkaribisha Avigdor Lieberman na wanachama wake kama marafiki muhimu kwa ushirika. Ninathamini uzoefu wake, tumefanya kazi pamoja hapo awali kwa masuala ya usalama na ustawi wa watu wa Israel. Liberman ni mmoja wa viongozi wanaosababisha mgawanyiko wa chama katika siasa za Israel na anapinga vikali suala la Wapalestina. Atahudumu kama waziri mpya wa ulinzi, akiwa na jukumu la ushawishi katika maamuzi makuu ya sera juu ya usalama, vita na amani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Mark Toner alisema jana kwamba kuongezwa kwa Liberman huenda kukaongeza kizuizi kwa suluhisho la mataifa mawili. Rubani mmoja wa ndege ya jeshi la Ukraine ambaye ametumikia takriban miaka miwili katika gereza la Rusia alisafirishwa kwenda nyumbani na kupokelewa kama shujaa baada ya kuachiliwa katika mpango wa kubadilishana wafungwa na Moscow. Nadia Savchenko alirudi Kiev jana Jumatano, mahali ambako rais Petro Poroshenko alimpamba mwanamke huyo kwa tuzo ya shujaa wa Ukraine, tuzo ya juu kabisa kutolewa nchini humo. Mwanzoni mwa siku, washukiwa wawili wanajeshi wa Rusia Alexander Alexrov na Yevgeni Yerosevi walirejea Moscow kama sehemu ya mabadilishano hayo. Rais wa Rusia Vladimir Putin jana alisema wajane wa waandishi wa habari wawili wa Rusia waliouawa huko mashariki mwa Ukraine walimwomba kumpa msamaha rubani huyo wa Ukraine. Putin alisema katika matamshi yake kwenye televisheni kwamba alitumai kuachiwa kwa mwanamke huyo kutasaidia kupunguza mivutano katika mgogoro wa Ukraine na kuepuka upotezaji mwingine wa maisha ya watu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya, ambako serikali ya Rais Uhuru Kenyatta hivi karibuni ilitangaza uamuzi wa kufunga kambi kubwa ya wakimbizi ya Dadaab ambayo inahifadhi maelfu ya wakimbizi wa Kisomali. Hatua hiyo imechukuliwa kwa hisia tofauti nchini Kenya, miongoni mwa wanasiasa na Wakenya wa kawaida wengine wakisema muda umefika kwa warejesha wakimbizi wa kisomali nchini kwao, na wengine wakidai huenda utekelezaji wake ukawa na dosari. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na kiongozi wa upinzani wa muungano wa CORD nchini humo Raila Odinga na kumuuliza je, anadhani uamuzi wa serikali ni wa busara? Busarani, uh, mambo ya wakimbizi ambayo wako hapa yote inatakikana ingizwe na ii ndani ya mpango hiyo. Na kusema sisi tutakuwa namna hii, ikifika wakati huu tutakuwa tumesema mambo yamekuwa mzuri, sasa wasomali tutawarudisha nyumbani, lakini sio tu kuamka leo asubuhi na kusema wote wandoke watoke. Na majeshi ya Kenya bado wako ndani ya Somali, wale majeshi ya Kenya watafanya nini Somali? mpaka yote itakuwa namna gani? Kami yote hakuna kwa hiyo tumesema Jubilii hawana mpango yao, hawana sera yao, ni mambo ambayo nafanyika tu wakiamka asubuhi, pap, kama wazimu anachukua anachukua, anatoa uamuzi hapa na pale, wakati mfika mpaka ulimwengu waone. Kwa namna hiyo, wangepeana ulimwengu notisi ya kusema kufika tarehe hii mwaka ujao nataka hawa wakimbizi wote wao wameshatoka kwetu Somalia, na sisi tunataka tukubaliane, watakwenda watakaa wapi, kampu ijengwe huko, ili wakitoka Kenya, wao waje wanakuja kukaa hapo. Lakini serikali ina, kwa upande mwingine pia inasema kwamba maeneo haya au kambi hizi za wakimbizi zimekuwa ni himaya ya majambazi wanaokuja kushambulia Kenya ya magaidi wanaokuja kushambulia Kenya. Je, hata hatua hii wanayochukua ni hatua ambayo italeta suluhu katika taifa hili kuondoa lindi la ugaidi ambalo limekuwa katika taifa la so, Kenya ni ujiulize, ati wa, wamejuaje tangu, tangu lini ati wale uh, wahalifu wale majambazi wanakaa wana katika hiyo kambi? Kama wanajua mbona hawajawashika? mm nake wana wanajeshi bayo wanaweza kuingia kambini huko na kufanya ukaguzi, sira moja, jitambulishe wewe ni nani? Ulikuja hapo tena ngapi? Pap uh, mshukiwa weka kando, mshukiwa weka kando, na ujulikani. Lakini hiyo iyaa yote hawajafanya, hawajafanya. Nijiulize ikiwa kama hiyo ndio sababu wapi uhakika ya kwamba jamaa hawatatoka ng'ambo? Ile ile wamekuwa wakifanya Mandera, kuja kuweka kizuizi basi, na kuja ingie ndani, teka nyara wale wengine ambaye sio Waislamu, piga risasi na kutoroka na kwenda huko, au vile walifanya Lamu, au vile wamefanya huko upande wa Garisa, wakaingia mpaka chuo kikuu. Sasa wapi hakikisho Wangetoka Somali direct wakikuja hapa abu, bila kuingia huko Dadabu. Sasa kwa hivyo uh, sidhani hiyo ndio sababu. Raila Odinga, kiongozi wa muungano wa CORD nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi. Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Takriban mwaka mmoja baada ya viongozi wa dunia kutangaza mkataba wa kihistoria wa nyuklia wa Iran na miezi minne baada ya makubaliano kutekelezwa, wabunge wa Marekani bado wanaendelea kuwa na wasiwasi juu ya mkataba huo na utekelezwaji wake kwa mapana. Wasiwasi kuhusu nia ya dhati ya muda mrefu ya Iran kwa mkataba huo na majibu ya Marekani kwa harakati za Wairan nje ya eneo la mkataba yalikuwa mojawapo ya masuala yaliyozungumziwa jana Jumatano, wakati jopo la wabunge lilipowahoji maafisa wa wizara ya mambo ya nje pamoja na fedha. Mkataba unaojulikana kama Joint Comprehensive Plan of Action, haupigi marufuku majaribio kama hayo. Mwanzoni mwa mwezi huu Iran ilisema ilifanya jaribio jingine la ufyatuaji makombora, mfululizo wa majaribio ya karibuni tangu mkataba wa nyuklia ulipofikiwa mwezi Januari. Hata hivyo, azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaisihi Iran kutojihusisha na hatua kama hizo, ambazo zinachukuliwa kama uchokozi kwa Marekani na baadhi ya wa washirika wake katika Mashariki ya Kati. Mkuu wa idara ya usalama wa safari za anga Marekani, TSA, Peter Neffinger, anakiri itakuwa jaribio kwa kipindi cha majira ya joto kwa wasafiri wa anga. Mkuu huyo aliwaambia wabunge jana Jumatano kwamba idara yake inachukua hatua kadhaa kupunguza msongamano wa watu kwenye viwanja vya ndege hapa nchini kabla ya sikukuu ya mashujaa na msimu wa safari za kipindi cha majira ya joto kali. Peter aliwaambia wabunge kuwa idara yake inatuma vifaa vipya vya ukaguzi kwenye viwanja vya ndege vilivyo na shughuli nyingi hapa nchini huko Chicago, New York, Atlanta, Los Angeles na sehemu nyingine. TSA pia imeongeza malipo ya ziada ikibadilisha nafasi za baadhi ya wa wafanyakazi wa muda kuwa waajiriwa wa kudumu na imeongeza matumizi ya mbwa maalum wanaonusa kugundua bomu ili kusaidia wakati abiria wakisubiri kufanyiwa ukaguzi. Bilionea Donald Trump, mgombea urais mtarajiwa wa chama cha Republican hapa Marekani, anaanza kuwaomba wafadhili michango ya kampeni ambapo mpaka sasa ndiye mgombea pekee akijaribu kuziba mwanya mkubwa wa fedha kwa anayeonekana mpinzani wake mdemokrat Hillary Clinton. Trump, mwanasiasa kwa mara ya kwanza ambaye amefikia nafasi ya juu ya kuwania kiti hicho, jana Jumatano, alitarajia kukusanya dola 25,000 nje ya Los Angeles kufuatia miezi ya matamshi ya kujisifia kwa wafuasi wake kwamba alikuwa anafadhili mwenyewe kampeni yake. Trump alisema hakuweza kununua na kununuliwa kwa masilahi maalum na wafadhili wakubwa ambao kawaida wanafadhili kampeni za urais hapa nchini. <coughs> Na kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Tukiendelea zaidi na ripoti zetu hapa studio, ni kwamba mkuu wa kikosi maalum cha uongozi katika jeshi la Uganda, Brigedia Muhoozi Kainerugaba ameapishwa rasmi kushika nafasi ya meja jenerali wakati wa sherehe ambazo zilifanyika katika wizara ya ulinzi katika mji mkuu Kampala. Mwandishi wa sauti ya Amerika VOA Peter Kloti anaripoti na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Kikosi maalum cha uongozi kinahusika kumlinda rais pamoja na mafuta na taasisi nyingine nchini humo. Kainerugaba ambaye ni mtoto wa kwanza wa kiume wa rais Yoweri Museveni alipandishwa cheo pamoja na maafisa wengine. Kupandishwa kwake cheo kumechochea shutuma kwenye mitandao ya kijamii nchini Uganda, huku wakosoaji wakidai kuwa ni sehemu ya mpango wa rais Museveni kutaka kumsimika mtoto wake kuwa mrithi wake. Jenerali muasi katika jeshi David Sejusa, mratibu wa zamani wa idara za upelelezi za Uganda katika ofisi ya rais alitoa shutuma hizo alipozungumza na VOA. Sejusa ametaka uchunguzi ufanywe, amesema mpango huo unahusisha njama za kuua maafisa waandamizi wa utawala ambao wanapinga mpango wa mrithi wa bwana Museveni. Wakosoaji wanasema kupanda haraka kwa Muhozi Kainerugaba katika nafasi ya kamanda wa kikosi maalum cha jeshi katika UPDF ni aina fulani ya mpango wa urithi. Serikali ya Uganda imekanusha kuwepo kwa mpango kama huo. Katika mahojiano na VOA, Meja Chris Magezi, msemaji wa kikosi maalum cha jeshi, amesema shutuma hizo hazina ukweli wowote. Magezi anasema ukosoaji huo hauna msingi na unabainisha siasa za ndani zilivyo nchini Uganda. Ni kwa vile tu Muhozi Kainerugaba ni mtoto wa rais basi haangaliwi kwa juhudi zake kama mtu binafsi, nia yake ya dhati ya kulitumikia jeshi. Magezi amekanusha ripoti za vyombo vya habari vya ndani kwamba kikosi hicho kinafanya maamuzi yake mbali na UPDF. Amesema huo ni upotoshaji wa habari ambao umefanywa kwa maksudi na baadhi ya watu, na hilo si sahihi hata kidogo. Kikosi maalum cha jeshi ni moja ya vikosi vya ndani vya UPDF. Kumekwepo na majadiliano na uongozi wa jeshi kupanua kikosi hicho maalum kuwa ni idara ya tatu, ambapo inamaanisha kwa UPDF itakuwa na idara tatu ambazo zitajumuisha jeshi, jeshi la anga, jeshi la ardhini na kikosi maalum, amesema Magezi. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, tunakukumbusha kwamba leo jioni katika matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuletea kipindi cha Matukio Afrika. Vilevile vile kwa wewe wa msikilizaji unayetusikiliza wakati wowote wa wote wa saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Basi usikose kuwa nasi katika kipindi cha VOA Express ambacho pia kinapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom na bila shaka msikilizaji unafahamu vyema kwamba saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki tuna kipindi kipya kabisa Kwa Undani, ambapo tunazungumzia masuala mbalimbali ya kijamii yanayoendelea hivi sasa duniani kwa undani. Basi usikose kujiunga nasi wakati huo saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi sasa hapa studio namba kumi na tano tunaendelea kukupatia ripoti katika Kumekucha Afrika, ambapo Umoja wa Mataifa unasema takriban watu milioni tatu waliokumbwa na ukame nchini Zimbabwe watakabiliwa na njaa. Mwandishi wa sauti ya amerika VOA, Lisa Schlein, ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Geneva, kuwa umoja wa mataifa unatarajia idadi hiyo ikaongezeka hadi watu milioni nne pale mfumo wa hali ya hewa El Nino utakapoingia. Aida Isa anaisoma ripoti kamili hapa studio. Mratibu mkazi wa Umoja Mataifa kwa Zimbabwe, Bishop Parajuli anasema athari ya mvua chache na mavuno duni kufuatia miaka miwili ya ukame zinaonekana wazi huko Matabeleland na maeneo mengine makavu. I recently visited that area with number of donors, uh, and ambassadors. Anasema, nilitembelea eneo hilo na baadhi ya wafadhili na mabalozi, tumeona hali jinsi ilivyo mbaya sana. Wiki kadhaa zilizopita umoja wa mataifa ulitoa ombi la dola milioni mia tatu sitini, ili kutoa msaada wa kuokoa maisha kwa zaidi ya watu milioni tatu. Mahitaji yanayopewa kipaumbele ni kwa chakula, maji, afya, lishe, usafi wa vyoo na hifadhi. Bara Julia anasema dola milioni sabini zimepokelewa na kuacha pengo la dola milioni mia mbili tisini. Anasema ni muhimu kwa wafadhili kujibu kwa ukarimu na kwa haraka wito wa ombi hilo. Kadhalika, ukosefu wa mahindi ya ziada, ni muhimu sana kufanya mipango ya mapema katika misingi ya uagizaji kutoka nje na mfumo wa ugavi. Kwa hivyo majibu ya mapema kwa msaada yatasaidia kuokoa maisha na mateso miongoni mwa raia. Bwana Para Juli anasema ana wasiwasi mkubwa kuhusu kipindi hiki cha mavuno hafifu kati ya Septemba na Machi. Hiki ni kipindi cha baina ya mavuno pale akiba ya chakula ya wakulima huwa imepungua. Anasema watu wataathiriwa vibaya na upungufu wa chakula, na wengi hawatoweza kutegemea mifugo yao kwa vile maelfu ya mifugo imekufa kutokana na ukosefu wa maji na ardhi ya malisho. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Ripoti iliyovuja ya mkaguzi mkuu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani imegundua kwamba Hillary Clinton na mawaziri wa zamani wa mambo ya nje walishindwa kufuata mwongozo wa athari za kiusalama wakati wakitumia barua pepe binafsi kwa matumizi ya kiofisi. Ripoti hiyo ilitarajiwa kutolewa leo Alhamis, lakini maafisa wa wizara ya mambo ya nje haraka waliitisha mkutano na uandishi wa habari jana Jumatano ili kujibu maswali ya waandishi kuhusu kilichogundulika baada ya ripoti kuvuja. Wanaharakati wa haki za wanawake nchini Sudan Kusini wanatoa wito kwa viongozi wa serikali ya mpito ya Umoja wa Kitaifa kuwajumuisha wanawake zaidi katika idara tofauti za serikali ambazo zinatarajiwa kuundwa. Wanawake hao walitoa wito wao jana Jumatano, mwanzoni mwa mkutano wa kitaifa wa siku mbili mjini Juba. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameipanua serikali yake ya ushirika lakini uteuzi wa mtu mmoja mwenye msimamo mkali katika nafasi ya kiongozi mwandamizi kwenye baraza la mawaziri unakosolewa kote ndani na kimataifa. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Wizara ya fedha ya Marekani imeweka vikwazo dhidi ya spika wa Libya ambaye pia ni rais wa baraza la wawakilishi Angela Saleh Isa kwa kuhujumu juhudi za mpito wa kisiasa nchini humo. Kutokana na hatua hiyo, mali yote na shughuli za Bwana Isa hapa Marekani ama maeneo yaliyo chini ya Marekani zimefungwa na Wamarekani wamezuiliwa kufanya biashara naye. Mratibu wa muda kwenye ofisi ya udhibiti wa mali za kigeni wa Marekani John Smith amesema kuwa Sale Isa analaumiwa kwa kuhujumu mpito wa kisiasa wa Libya na kwamba hatua hiyo inaeneza ujumbe kwamba serikali ya Marekani itaendelea kuwalenga wanaohujumu amani, usalama na uthabiti wa Libya. Ameongeza kusema kuwa Marekani itaendelea kuunga mkono serikali ya kitaifa ya muungano ya Libya pamoja na juhudi zake kutafuta uthabiti wa watu wa Libya. Bwana Isa mara nyingi alizuia kura kupigwa na baraza la wawakilishi zinazohitajika kusaidia kwenye mpito wa kisiasa wa Libya. Oktoba mwaka 2015, Isa alisimamia kikao cha kupanga upigaji kura wa kuidhinisha mkataba wa kisiasa wa Libya pamoja na serikali ya muungano ya kitaifa ya GNA. Kikao hicho kilimalizika kabla ya muda kutokana na Bwana Isa kuweka masharti kwa baraza hilo kabla ya kupiga kura ya kuidhinisha kuundwa kwa serikali. Mapema mwezi Novemba mwaka 2015, upigaji kura wa baraza hilo ulisimamishwa tena kutokana na ziara ya bwana Isa nchini Saudi Arabia ilionekana kuwa ya maksudi ili kuzuia kuidhinishwa kwa serikali ya muungano wa kitaifa licha ya kuombwa kuongoza shughuli za upigaji kura, bwana Isa aliendelea na ziara yake ikiwa njama ya kuchelewesha kura. Januari 25, mwaka huu baraza hilo hatimaye lilipiga kura na kuidhinisha mfumo mpya wa kisiasa na pia baraza la rais. Tangu wakati huo bwana Isa amekuwa akizuia upigaji kura kwenye baraza la mawaziri la serikali ya muungano ya kitaifa licha ya uungaji mkono kutoka kwa ujumbe wa baraza la wawakilishi, ikiwa kinyume cha makubaliano ya kisiasa ya Libya. Marekani inaunga mkono serikali ya muungano wa kitaifa ya Libya na kamwe haitastahimili vitendo vya watu binafsi wanaohujumu mpito wa kisiasa nchini Libya. hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika yaliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Amerika. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.