Fanyeje. Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza Mlimani redio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Sandey Shomari kwa habari za afya. Marekani kwa muda mrefu imekuwa ni chanzo muhimu cha ufadhili wa utafiti wa kiafya kwa maradhi mbalimbali ambayo inayoathiri dunia inayoendelea, lakini utafiti mpya umeonyesha kwamba ufadhili umekuwa ukipungua na mabadiliko yanahitajika kuhakikisha kwamba kuna madawa na nyenzo zinazoshughulikiwa kukidhi tishio la afya ya umma. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo kutoka kundi huru la utafiti la Policy Cues wafadhili ulimwenguni wamechangia zaidi ya dola bilioni mbili katika ufadhili wa umma kwa utafiti na maendeleo kwa kile ambacho jumuiya ya wataalam wa afya wanayaita maradhi yaliyosahauliwa. Serikali ya Marekani inatoa zaidi ya asilimia 70 ya kiwango hicho. Maradhi kama vile homa ya vipindi, ukoma na ugonjwa wa malale kimsingi huathiri watu masikini katika dunia inayoendelea. Kutafiti maradhi haya ni muhimu kuzuia tishio la ugonjwa mwingine kama vile Ebola. Lakini utafiti wa karibuni uliofanywa shirika lisilo la kiserikali umelenga katika kuboresha afya ya umma, wakisema kuwa ufadhili wa Marekani kwa utafiti umesimama au kupungua na kutishia maendeleo muhimu katika upatikanaji wa madawa na bidhaa nyingine za afya kwa ajili ya dharura za ulimwengu. Na katika habari nyingine, sekta ya tumbaku nchini India na wakulima wa tumbaku wanazipinga kanuni mpya za serikali ambazo zinawataka watengenezaji wa sigara kuweka maonyo ya maandishi makubwa kwenye pakiti za sigara, wakisema sheria kali zitachangia kuhatarisha maisha yao, ambazo takriban wakulima milioni 45 wanahusika na zao hilo la kibiashara na kupelekea ongezeko katika mauzo ya sigara za magendo, katika nchi ambako watu milioni moja wanafariki kila mwaka, inalaumiwa kuwa matumizi ya tumbaku ni mchangiaji wa vifo hivyo. Serikali imeamuru kwamba asilimia 85 ya matangazo yote kwenye paketi za sigara yamezibwa na picha kama vile maradhi ya mapafu ili kuwakatisha tamaa wavutaji wa sigara. Na katika habari nyingine, ripoti iliyotolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon inaonya kwamba janga la ukimwi linaweza kuendelea kwa muda usiojulikana ikiwa hatua za dharura hazitachukuliwa katika miaka mitano ijayo. Ripoti hiyo ya njia ya haraka kumaliza janga la ukimwi inaonyesha kwamba maendeleo ya kasi yaliyopatikana mnamo miaka 15 iliyopita yanaweza kutoweka, na anawahimiza washirika wote kuongeza juhudi za uwekezaji wa dhati ili kuhakikisha kwamba janga hilo la ukimwi duniani linatokomezwa na lisiwe kitisho tena kwa umma ifikapo mwaka 2030, Bwana Ban anasema. Ripoti inaeleza kwamba jibu la kukabiliana na ukimwi limeleta mafanikio makubwa, limetia watu moyo na msingi wa kivitendo juu ya namna ya kumaliza janga hilo ifikapo mwaka 2030, lakini anasisitiza kuwa kama tukikubali mazoea yasibadilike namna yalivyo hii leo, ugonjwa utarudi tena katika nchi nyingi za kipato cha chini na cha kati. Na hivyo anasema uwekezaji wetu mkubwa wa vugu vuguvugu, kubwa la kuvutia na kutia moyo kwa ajili ya haki ya afya utakuwa ni muda muhimu tuliopoteza. Kwa mujibu wa taarifa ya vyombo vya habari iliyotolewa kwa pamoja na mpango wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya HIV UKIMWI na UNAIDS, tathmini ya maendeleo inalenga katika mafanikio hasa kuanzia tangazo la kisiasa la mwaka 2021 juu ya kupambana na HIV na UKIMWI. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Mpenzi msikilizaji, katika makala yetu ya majadiliano leo fatana nami Mensi a Joni tukizungumza na vijana, na mada yetu inasema, kijana kusoma bila kujua anataka kuwa nani inawezaje kumsababisha kijana kushindwa kufikia malengo yake? Naitwa Ipikibiki. Kijana kusoma bila malengo kunaweza kukampelekea kuto kufikia kile ambacho amekiplani katika maisha yake kijana huyo anaweza akawa ni kichocheo kwa jamii kupotosha, kwa sababu amesoma halafu hana malengo ya kile kitu ambacho amekisomea. Naomba nitofautiane na daepi kidogo. Mi naitwa Hilda. Kijana anaweza akasoma bila malengo, lakini akafikia kile anataka yeye eh, kukifikia. Kwa mfano, mtu labda alikuwa anasoma kuanzia kidato cha kwanza mpaka kidato cha nne, hafahamu anasoma ili awe nani, lakini baada ya matokeo kutoka akatafuta fani akasoma baadaye, akawa mtu labda kwa mfano mwandishi wa habari, kaenda akasoma chuo cha waandishi wa habari, lakini baadaye akawa mwanahabari mzuri na akawa bizu, na anafanya vizuri, lakini hakuwa na malengo ya kuwa mwandishi wa habari. Yeah, kwa jina naitwa Mohamed Katundu Ni. Kwa upande wangu mimi nasema kwamba mtu anaposoma kwa malengo ndio inakusaidia. Mimi naungana na dada Epi kwa sababu nini? Nasema hivyo sababu kama mimi kimfano, hapo tokia la nipo form 1, form 2, niko na lengo langu mimi kwa mwandishi wa habari au mtangazaji kwa ujumla. Kwa hiyo mimi ninavyosema ni kwa mtu ukiwa na malengo, yani tuseme ukiwa na malengo ndio unafikia nini yako, tuseme unapanga da, sasa hivi nasoma, nipo sekondari, nikifika hadi chuo nisome mambo ya mwandishi wa habari, basi kwa kuwa na malengo yako hayo, kama utokea hapo shule ya sekondari unaendelea basi utafikia malengo yako kwamba wewe utakuwa kwa mwandishi wa habari lakini, haiwezekani kwamba uanze ghafla tu ushakuwa usha mkubwa hapo, labda upo chuoni, sema ngoja ningefanya mwandishi wa habari, lakini haipo moyoni. Unaona, kwa kweli itakuwa kwa ngumu kwa sababu, kwa sababu hujakuwa nayo tokea zamani moyoni, lakini kitu kiwatokea zamani moyoni kwamba una uwezo kwenda nacho vizuri na ukafini, ukapata mafanikio Mnazungumziaje mna hili swala la kwamba mtu ana fail, kwamba baada ya kufeli ndio anafikiria kwamba nichukue ni fani fulani, kwa sababu nimefeli aidha point hizo nazo zinaniruhusu kuwa mtu fulani. Unakuta ja alikuwa ja kusudia kabisa, yaani labda kuwa mwalimu au kuwa nani. Naizungumziaje hili swala? Asante ah, naitwa Odina Solomon, ni mwanafunzi kutoka chuo cha uandishi wa habari. Katika hili swala la kusema tunalizungumziaje kwamba mtu anavyoweza kubadili fani yake kutokana kwa hakuwa na, na malengo ya kile kitu, kwanza mitaala ya elimu iliyopo hapa nchini nahisi ndio inaweza kubana watu kwamba wasijue ficha yao ni nini. Tumeandaliwa katika misingi ya kuweza kuwa kuajiliwa, lakini sio kujiajiri wenyewe kwa hiyo mtu anapokuwa anasoma, labda tunajua ajira zile zinazopatikana wanaosoma masomo ya sayansi, watakaosoma art, anakuwa na lengo lile la kuendelea na zile ndoto na kukazania kitu kile anachokuwa anakifuatilia, lakini sio ule msingi kwamba amejengewa wa kwamba kawekewa, atakuwa ni labda mwalimu, amespecialize kufundishwa walimu hiyo inakuwa ni tofauti. Kwa hiyo anapofika hadi form 4 amekuja kukikosa kile kitu alichokuwa amekilenga, ana, anajaribu kuangalia kwamba niende fani gani ambayo itaweza kuniangalau nitakuja kuweza kuifanikisha. Hiyo siwezi kumlaumu kijana kwamba kijana hawezi kufanikiwa kutokana na kwamba kashindwa kuplani toka alivyokuwa mdogo, ila ni kwamba misingi na taratibu za nchi na katiba zetu ndizo zinazoweza kubana kwamba vijana wakachagua fani mbadala baada ya kushindwa kitu fulani hicho. E, napenda kuunga hoja aliongea dada Dina Solomon kwa jina anaitwa Dasante. E, kiukweli vijana wengi huwa wanachagua tuseme fani ambao hawakutegemea maishani mwao, kwamba mtu kafeli ndo anaamua kuchagua kwamba asomee kitu fulani ili atoke baadaye, kwa sababu yani mtu always watu wanasoma, akianza kusoma anaweza kutaka kuwa nani, mtu anajibu labda atakani rubani atakani wa dokta atakani wa sisi nini, lakini mwisho wa siku akisha feli ndo sasa nafikiria nikasome nini. Unaona, mwisho wa siku anashindwa hata kujua kwamba anaenda kusomea nini. Wazazi wake wengine wanamfusi kasome kitu fulani, labda kwa sababu babake naye yuko vile na anafusi afusomee kitu kile kile, kwamba am, labda ambrisi kile ambacho na likuwa mkisoma waio. Kwa upande wangu mimi, naona kwamba watu wanasoma fani zingine ambazo sio za. Je, ina madhara gani inapotokea kwamba kijana akuwa na labda anachukua fani ambayo hakuipenda au hawakuisomea? Lakini pia au kijana inatokea tu kwamba ana malengo ina, inaibuka tu ghafla naamua kuwa mtu fulani ghafla, tunaweza kupatwa na madhara gani sisi kama vijana? Kwa jina naitwa Stoza Saidi toka. Ya ni kweli kwamba mtu ambaye anasoma fani ambayo haipo moyoni mwake Madhara makubwa hutokea hapo baadaye, kwa sababu labda yaani, au kwa mfano kwamba mtu anasomea udaktari ambao sio fani yake, inatokea e kwamba akifika kule kazini anaweza akafanya matibabu ambayo sio kwa mujibu wa ile kazi kama kumpasua kichwa baada ya tumbo <muchas> au kumpasua mguu baada ya kichwa ambayo ni matukio ya kawaida ehe, kwa Tanzania yamekuwa kijitokeza mara kwa mara, ndio maana nakwambia, hata kama uandishi wa habari, si ndio? Unakuta mtu labda anaenda kuandika habari ambayo hana sosi, hana chochote, anabuni tu kutoka kichwani kwake, na ndio hutokea matatizo. Vurugu huwa zinasababishwa mm -hmm. na vitu kama hivi. Hapo kwa unakuta mtu anasoma kitu ambacho hakiko mwani mwake au hakukipanga yeye, ila kutokana na ule mtaala ndio umempeleka kule ili tu apate kazi apate mm -hmm. pesa za kujiendeleza, lakini sio fani yake. Asante. Mimi naweza kusema kwamba ili tatizo la kwamba mtu anasoma kitu ambacho hakukikusudia wala hakuwa na malengo nayo, madhara yake ni makubwa hapo baadaye. Kwanza, mtu anakuwa hana ile moyo wa kujituma, kutokana na ile kazi aliyoenda, kwa sababu ameenda so kwa hiari, ila ni ugumu wa maisha, atafanyaje? Kitu kingine mtu anakuwa anaenda yani, hawezi kuwajibika ipasavyo. Ndiyo maana unaweza kukuta kwamba mwingine amepewa kazi kama awe muhudumu sehemu fulani hawezi kuhudumia watu ipasavyo, kutokana na kwamba ile kitu hana kutoka moyoni akaweza kuifanyia kazi kama ilivyo. Mwingine alipenda kuwa mwandishi, lakini alipenda hakupenda kuja kuwa mwandishi, labda yeye malengo yake alipenda kuja kuwa labda, nikae niwe niwe tiara au nifanye kazi nyingine tofauti, lakini ile lekuwewo mwandishi. Kwa hiyo atakuwa anafanya kazi, utakuta hafanyii uchunguzi wa kina kutokana na kile kitu anachoweza kufanyia, kwa sababu tu alienda kwa ajili ya kukosa kitu fulani alichokuwa amekilenga. Ataishije? bora nikasome kitu kingine. na hisi ndo kwa sababu ya taifa letu kidogo, umasikini inaweza kumpelekea mtu akasoma kitu ambacho. sisi kama vijana tufanyeje katika kukabiliana na tatizo hili? mimi nadhani cha kwanza ingerekebishwa mitaala ya elimu Tungu mitaala ambayo ipo sasa hivi tunayoitumia haimwandai kwa fani ambayo anayo. Kwa, kwa wenzetu mtoto anaanza kuandaliwa toka akiwa mdogo, kama anapenda udaktari basi atasoma masomo yale yanayohusu udaktari. Lakini sisi mtoto anasoma masomo ambayo <laughs> Mtoto yani ana madaftari kumi na tano kwenye begi, lakini sio yote atafanyia kazi, kwa sababu kuna vitu vingine anakuwa anasoma, lakini hawezi kumsaidia. Wangekuwa tungekuwa tunafundishwa vitu ambavyo vinatusaidia na baadaye, kwamba labda mimi napenda kuwa roho, basi nisome vitu ambavyo vinahusu, vinacheza hapo hapo, labda napenda kuwa nani, mwandishi wa habari, kwa hiyo toka nikiwa nasoma shule ya msingi nakanaenda na ni na nacheza mlemle, nikija kufika huku juu, najua ukitoka, nikiwa huku nikuwa, mimi nimejiandaa kwa mwandishi wa habari. Kwa hiyo nikienda chuo, haitanipa shida, mitaara ingilekebia. Kijana kama kijana, unavyokuwa lazima ujikite kwa kila ambacho unaelewa kwamba kitafanya nini baadaye. Kijana kama kijana, usikubali ukapotoshwa, eti aidha wazazi wamesema fanya kitu fulani, wakati wewe kuja kipenda. Kwa hiyo kijana kijana kijana kama kama kijana, ningependa kumshauri yule ambaye anasikiliza kijana mwenzangu na mimi mwenyewe na wale wenzangu ambao tupo hapa ndani. Tujikite sisi kama sisi. Kijana kama kijana, ni lazima asimame yeye kwa nguvu zake yeye kwa kushirikishwa kwa wazazi, lakini sio kwamba kila kitu akasikiliza wazazi. Hey, kwa upande wangu na mimi naona kwamba wazazi nao wanachangia sana kwenye hili swala, kwamba wazazi wengine hawapendi kusikiliza kile ambacho watoto wanaambia. Mtoto anaweza kumwambia baba, mimi nataka nisomee mambo ya hasibu. Baba anamkataza, anamwambia lazima usome nisomee mambo ya udaktari, mi ndo nataka usome mba udaktari. Naona mtoto itabidi aende, kwa sababu mzazi ndi anamsomesha, akikata nani atamsomesha? Naona sasa mtoto anaenda kusomea udaktari, na kati yeye hana ha zile skili za udaktari. Mwisho wa siku ndo ile mtu anakosea, pasua miguu kichwa, anapasua kichwa miguu. Mi ningependa kuishauri serikali kwamba kutokana na vijana kukosa mwelekeo baada ya pale kushindwa, siwezi kulaumu kwamba vijana ndo chanzo. Mitaala iliyotwekea serikali ndo inayosababisha kwamba vijana wanapofikia steji fulani waanze kuyumba kwamba niende wapi. Mimi ningependa kuishauri serikali kwamba iangalau ingeweza kurekebisha mitaala ya elimu katika hii nchi, labda katika kuplani watu kutokana na fani zao. Naam, mpaka hapo sina la ziada. Kumbuka mada yetu ilikuwa inasema Kijana kusoma bila kujua anataka kuwa nani inawezaje kumsababisha kushindwa kufikia malengo yake? Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Leo tutakuwa na Dr. Frederick Ngusaru kutoka katika zahanati ya Kwembe iliyopo Manispaa ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, ambapo atajibu maswali ya vijana kuhusu maswala mbalimbali. Tafadhali fuatana nami. Kwa jina anaitwa Joyce Mdachi. Ugonjwa wa UTI ni ugonjwa gani, na je, husababishwa na nini? Ugonjwa wa UTI ni ugonjwa ambao unapata maambukizi katika njia ya mkojo, ambazo njia ya mkojo inaanzia kwenye urethra, ambayo njia ambayo ya kutokea nje ya mkojo, kibofu pamoja na ureta leta mkojo katika katika kibofu cha mkojo na vile vile naenda kwenye ile kidney ambayo ni ni figo, ambazo zihuja mkojo kutoka kwenye mwili na kuingia kwenye figo. Kwa hiyo UTI maambukizi yake makubwa yanatokana na vitu vifuatavyo. Ya kwanza, maambukizi makubwa yanapatikana sehemu ya na choo, yani matumizi mabaya ya chooni. Hasa wanawake huwa wanapata maambukizi sana kutokana na hali ile ya kuchuchumaa na kupata maambukizi kutoka kwa wengine kupitia wow, kwenye choo. Nyingine inaweza kupatikana wanawake kwa njia ya kujisafisha sehemu zao za siri, wanaweza kupata maambukizi kutokana na usafishaji ambao sio sahihi, ambao kiutaalamu wanaweza kupata katika hospitali au kwa daktari ambaye anaweza kumfahamisha vizuri jinsi ya kuweza kujisafisha kisahihi. Nyingine, maambukizi mengine anaweza kuyapata wakati wa damu ya mwezi, manake kuna wakati mwanamke anaweza kuwa na na ile pedi au kitu ambacho kinakaa kwa ajili ya kuhifadhi damu, damu, damu, damu ya mwezi. Inaweza kukaa muda mrefu kuliko muda wake sahihi, kwa hiyo anaweza kupata maambukizi kwa ajili ile damu inapata maambukizi ya damu kuharibika. Kwa hiyo mwanamke anaweza kupata maambukizi kutokana na ile kutobadilisha mara kwa mara ile kitu ambacho kinahifadhi damu ya mwezi, alafu kitu kingine anaweza kupata maambukizi kwa njia ya kutokuweka katika hali ya usafi, haswa nguo za ndani pamoja na kujisafisha. Kwa mwanaume inakuwa nadra sana kupata maambukizi kwa njia hizo nilizozitaja hapo juu jili mara nyingi mwanaume huwa ni vigumu kupata maambukizi, ila naye wanapata UTI kama kama mtu mwingine, kwa ajili naye ana mirija ya njia ya mkojo, kibofu, urethra, pamoja na kidney ambayo ni figo. Ugonjwa huu unatibika vizuri kama mgonjwa akijieleza vizuri na kuweza kupata matibabu sahihi. Kwa hiyo anaweza kupata matibabu mazuri na kuweza kujikinga. Ni vitu ambavyo nilivyovitaja hapo juu vinaweza kusaidia akapata kinga nzuri. Naitwa Rosemary Mwaikugira. Ugonjwa wa STI husababishwa na nini? Ugonjwa STI ambao ni kwa Kiswahili tunaita magonjwa yanayoambukizwa kwa njia ya kukutana kimwili kati ya mwanamke na mwanaume. Huwa anasababishwa na njia zifuatazo. Ya kwanza husababishwa na kutokuwa waaminifu kati ya mmojawapo katika au wawili, ambaye mmojawapo anaweza kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa zinaa ambao anaweza kumwambukiza mwenzake. Kwa hiyo kinga muhimu zaidi, kuhakikisha kuwa huwa na mweza mmoja. Ya pili huwa na mpenzi mmoja. Ya tatu kutumia kinga kama kondom. Kuna za kike na za kiume, kiume na punguza maambukizi. Na ya tatu kuhakikisha usiwe na mpenzi mpaka wakati wako unapofika, ili uwe na mpenzi sahihi ambaye umepima naye. Kwa hizo ninaweza kusaidia kupunguza maambukizi ya magonjwa ya zinaa ambayo ni STI, ambayo sexual transmission infection. Kwa jina naitwa Christina Konyaki. Je, kuna tofauti gani kati ya magonjwa haya UTI, STI, PID na candidiasis? Kuna tofauti ya magonjwa haya ambayo mimi nitayataja hapa chini yanaweza kusaidia sana kwa mwanamke au mwanaume kujitambua kuwa anaumwa ugonjwa gani kati ya yafuatayo. Kuna ugonjwa ya UTI amtaja, ni maambukizi katika njia ya mkojo. Alafu kuna ugonjwa ni STI ambao ni sexual transmitted disease, ni magonjwa ya zinaa. Alafu kuna ugonjwa ambao unaitwa PID ambao ni ugonjwa ambao unatokea kwa mwanamke, unatokana na, na njia ya milija ya uzazi, mfano kama sehemu ya mfuko wa uzazi, milija ya uzazi pamoja na na ovary. Kwa hiyo anaweza kupata magonjwa, maumivu ya chini ya nyonga kwa mwanamke. Kuna ugonjwa mwingine unaitwa candidiasis. Hii ni magonjwa ambayo yanasababishwa na mafangasi kwa mwanamke katika mirija yake ya uzazi. Kwa hiyo haya magonjwa mengi, huwa mara nyingi huwa na effect sana mwanamke, huwa wanazifananisha magonjwa haya, mfano kama ugonjwa wa UTI ambao ni ugonjwa unatokana na maambukizi katika njia ya mkojo. Sasa mgonjwa yote akipata tatizo hili anamhusisha na mwenzake kuwa lazima atakuwa na tatizo hili, lakini ugonjwa wa UTI sio ugonjwa wa maambukizi kwa njia ya zinaa. Huu ni ugonjwa ambao unampata mtu mmoja kutokana na mjia mirija yake ya njia ya mkojo, kwa hiyo sio ugonjwa wa zinaa. Kwa hiyo hii, kama mmoja wapo akiwa nao atibiwe kama yeye na hilo tatizo, lakini sio kumhusisha mwenzake kama ugonjwa wa zinaa. Kwa hiyo hiyo, moja kwa moja ukienda hospitali ukipata vipimo sahihi, kwa hiyo mwanaume au mwanamke anaweza kupata matibabu sahihi kutokana na yeye mwenyewe, sio kumhusisha mwenzake. Asante sana Dr. Frederick Ngusaru kwa majibu yako makala. Haya yametayarishwa nami mwana harusi Pongo. Asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Matias, mm-hmm. nimekuita mahali hapa, nataka uniambie jibu moja, unanipenda au nipendi? lakini Jennifer, kwa nini umepaniki kwa kiasi hicho? He? Nimepani kwa sababu sioni upendo wote juu yangu. Hapana Jenifa, hebu ngoja, nisikilize Jenifa. hmm? mimi ninakupenda sana. tena sana. zaidi ya vile unavyofikiria, lakini kulingana na ule utaratibu unaotaka wewe, mimi nahisi kama vile unanionea Jenifa. hmm? mimi nakupenda kama dada yangu na vile nakuomba unipende kama kaka yako. Matias, huwa unaongea ujinga. unanipenda mimi kama dada yako? dada yako memwacha nyumbani Jenifa. hmm? Jenifa, potuko kwa ajili ya shule, tupo kwa ajili ya masomo Jenifa, utakavyo ingiza maswala mengine ambayo haieleweki, Jenifa. Mimi sijakuelewa, Jenifa. Matias, ina maana wewe ndo unajua sana? Hapana, Jenifa. Jenifa, naomba unielewe. Siko tayari kufanya kile ambacho wewe unafikiria. Matias, wote hao wanaongea uwongo. Sikiliza, siko tayari. Ukinifuatilia, nitakusema kwa mwalimu mkuu. Matias, niko tayari kwa lolote. Fanya vyote, mimi sikubali, sikubali. Na ukinifuatilia tena, nakwambia hivi, nipotezee. Niache kabisa, niache, niache. Matiasi, tutaona wewe na masomo yako yatakutokea pwani. Jennifer, lakini kwa nini kusoma ni kwanza? Halafu hili leo hangaikia. Sizizi kama lina umuhimu kwa sasa. Eh? Ebu, ebu, soma, soma kwanza dadangu. Achana na masuala ya mapenzi. Eh? Matias, walikwepo waliosoma. Ina maana wewe ndio unajua kusoma, kusoma kupo na kutaendelea kuepo. Lakini nashangaa. Unaniambia mimi na wewe tuzidi kuishi kama kaka na dada? Ujui kama unazidi kuumiza moyo wangu, Matias. Mapenzi hayajaanza sasa hivi. Eh? Yana muda kitambo. Miaka mingi yapo na utayakuta tu. Elimu ijaanza sasa hivi. Ilikuwepo tangia zamani. Ina maana wewe unasoma nini? Unasoma vitu gani? Mbona sikuelewi? Lakini Jennifer, kwa nini unakuwa mgumu kuelewa? Eh? Uliletwa hapo kwa ajili ya kusoma. Jennifer, mimi nashindwa kukuelewa. Nashindwa kukuelewa. Wote ni uchafu naongea mbele zangu, Matias. Eh, Nataka so, so, jibu moja. Sikiliza, sikiliza. Sitaki Sitaki, sitaki, sitaki! Wanafunzi, nadhani na hii is, hii somo la hisabati jana tulikomea hapa, sio hivyo jamani? Ndio mwalimu. Sa, sasa naomba ili zoezi la hisabati leo tulimalizie, sawa jamani? Ndio mwalimu. Mbona uko kuna mlango huko? Kuna nini huko? Stephen Lisa, kuna kuna nini huko? Hakuna kitu. Ah, Baraka na mwalimu, hebu niambie mwalimu. Nimepewa karatasi. Ah, linasemaje? Linasema hivi, mwalimu Matias nakupenda sana na niko tayari kufanya chochote kwa ajili yako. Na hilo barua umetoka nani? Amenipa Steven. Steven! Yes sir, hilo barua hilo barua umetoka na nani wewe? Imetoka kwa Jenifa. Haya, Jenifa na Matias mcha pa mbele Mwari, mimi simtaki. Nasema hivi Matias, Jenifa, mtangulie ofisini. Aiwen waliwatuma mmoja kusomea mapenzi? Ona sasa, ona sasa huyu Jenifa na na Matias. <laughs> Sasa <laughs> mimi nasema hivi ndakisha Jennifer na Matias ofu shule. Sawa wanafunzi? Ndio. Haya, mwendeni masomo yenu na kuja saa hivi. Shangazi nisame, shangazi. Shangazi naomba nisame. Jennifer, nimesema sitaki kusikia uchoro wako ndani. Ondoka, nimekuambia ondoka. Jennifer, mimi wako walikufa, wakakuachia mimi nikulee. Nimekuambia ondoka. Nikukupeleka shuleni kwa ajili ya mapenzi. Nikukupeleka shuleni utongoze wanaume. Yaani sitaki kuamini kwamba nimekuambia ondoka. E. kwa ajili ya kutongoza wanaume. Hivi wa mtoto amekuaje? Kwa nini ukikitana ni? Yalisa ngeza nikwambie. Naenda ndani. Naomba nikwambie sikuta kwa ndani. Naenda wapi? Naenda wapi? Mama. Nimepeleka kwa shule kwa ajili ya kusoma. Natazama sasa hivi mimi sina elimu. Na Matias sindikuwa nampenda. Naye amenikataa. Mate sangeni kubali yote ya singe kuwepo. Mimi nitafanyaje? Nitaenda wapi alimsina? Sasa mimi nitafanyaje? Na msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala, kila mtu ana hadithi yake. Jina, naitwa George Mwingila, ni kijana ambaye nilizaliwa katika mkoa wa Ruvuma, lakini wazazi wangu walikuwa nafanya kazi Dar es Salaam. Katika familia yetu zilikuwa watoto wanne, mimi nikiwa mtoto wa pili, lakini sasa kulikuwa changamoto nyingi. Unajua, unapokuwa mtoto, wakati mwingine akili inakuwa ni nzito. Katika maisha yangu mimi kiukweli, katika watu ambao walikuwa ni wazito, mimi nilikuwa ni wazito. Kwanza darasani, nilikuwa sipendi kusoma. Miaka ya nyuma nilikuwa napenda kuchezea gololi na stika za kina Michael Jackson, za kina Tina Turner, miaka ile ya 89 90, nilikuwa mzururaji, nilikuwa mtu ambaye vibaya ni mimi, shule na mimi vinaenda kushoto. Naaga nyumbani na kwenda shuleni, lakini nachukua madaftari yangu naenda kwenye mito mikubwa kama mto Ruwa. Eh, nilikuwa na kai linga kipindi hicho, kwa hiyo nilikuwa naenda naogelea kule. Lakini siku moja baangu, ndaktari, akasa, mm, hiu, baba yangu ni daktari akasema, mmm, mwanangu, tabia hii unaenda nayo hii sio baba. Akanichapa akanichapa, lakini mwisho wa siku kulikuwa hakuna faida. Baba aliamua kunichoma sindano ya Cristalpeni. Ile sindano ya Cristalpeni wengi wanaifahamu inauma sana, kwa hiyo yaani, kiukweli ile sindano japo ilinisaidia kubadilika, lakini pamoja na hivyo bado haikusaidia, lakini mwisho wa siku nikasema mi ni mtoto wa kiume, kesho nitakuja kuwa baba, nitafanyaje sasa katika maisha yangu? au liokuwa nao wazazi hao, itafika mali Mungu atawachukua. Tunazaliwa wengi, lakini mwisho wa siku nabaki peke yako. Kwa hiyo niliamua kubadilika, japo nilikuwa navuta bangi, niliamua kuacha bangi, nikaweka asira kati ya kusoma, baada ya kuona watu wengine wanafanikiwa. Nilisoma katika mazingira magumu, lakini mwisho wa siku e, nilifaulu kweli darasa la saba kwenda sekondari. Maisha yalikuwa magumu vile vile, kuja kufika form 4, maisha kama magumu ngumu sana nilijiepusha na, na mambo mengine ya vijana katika makundi makundi, ilijiwekea misingi. Siku moja nikiwa nimemaliza masomo yangu ya kidato cha nne, nikiwa nasubiria ya kwenda kidato cha tano, nilikuwa na rafiki yangu ambaye tulikuwa tunasoma wote, alikuwa ni dreva anasafiri kwenda Tunduma na kwenda Uganda na kwenda Zambia na kwenda Malawi kote huko, na mimi nilizunguka huko kote kwa sababu ya kuambatana na rafiki yangu huyu. Siku moja nikitoka Uganda nimefika Dar es Salaam nyumbani, baba akaniambia neno moja, akaniambia naona, huyu nyumbani kuna serikali mbili, naona nikizungumza hivi naona kuna kauli zinapish Napishana wewe, mwanangu, na serikali yako na mimi ya na serikali yangu. Sasa mimi nafikiri serikali iliyovamia serikali ya mwenzake hiyo nyingine iondoke. Na mimi bila iana nikaona kwamba kweli mimi ni kijana tajiri na mimi kuwa na na, na serikali yangu, niliamua kutoka nyumbani. Sasa nilitokaje mimi? Niliamua kuchukua begi yangu yenye mashati mawili, e, taulo, mswaki, nikaiweka e, begani na bahati nzuri, katika maisha ya vijana, nilikuwa kipindikina kina shilingi elfu ishirini mfukoni, nenda Ubungwa kaza tiketi ya kuja wapi, ya kuja Mbeya. Sina ndugu mimi, nilikuwa house boy, nilikuwa nafanya kazi kwa kijana ambaye tulisoma wote, lakini mwenzangu alikuwa ni mwalimu wa shule ya msingi kwa hiyo mimi nilisikuogopa, nikaa naosha vyombo Mwakaleli kule Isange kwa sikujua. Sasa mimi nitakuja kupata kazi, lakini ndoto yangu ilikuja kwa baada ya wale maamuzi ya kusema niondoke nyumbani niende nikajishughulishe. Kwa hiyo nilijiwekea msingi na mikakati, mwisho wa siku nilikuja Mbeya nikafanya kazi ya houseboy boy ya kuosha vyombo, kupiga deki. Kwa hiyo mwisho siku wakatangaza kazi kwenye kituo fulani cha redio, nika apply nikafanikiwa kupata. Sasa hivi ni mfanya kazi ni ni na ni mtangazaji katika hicho kituo. Pamoja na hayo yote, nataka nikutie moyo kijana mwenzangu, usikate tamaa, siku yako ipo, inakuja. Hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti Kibayasi na kusii, usikose kujiunga nasi tena.