wanaharakati wa kutetea maswala ya usawa wa jinsia humo nchini wameelezea ya hofu yao kuhusu msukosuko wa kikatiba unaokodolea macho taifa hili baada ya bunge kudinda kuidhinisha mswada wa sheria kuhusu thuluthi mbili ya uwakilishi wa kijinsia kwa mujibu wa tume ya kitaifa kuhusu sawa jinsi ya kenya mswada huo ambao ulipaswa kuidhinishwa kufikia tarehe i7 mwezi agosti mwaka jana unapaswa uwe sheria kwa uzingatifu wa vipenge vya ihr7 sehemu ya nane na 2sehemu ya ba vya katiba kuhusu uwakilishi wa kijinsia kwenye nyadhifa za kuchaguliwa hapa nchini mswada huo ulilenga kusawazisha muundo wa nyadhifa za uteuzi humo nchini kwa kutoruhusu jinsia moja kuwa na zaidi ya tholuthi mbl katika nafasi za uchaguzi winfred lichuma ni mwenyekiti wa tume ya kitaifa kuhusu usawa wa jinsia kwake ni huzuni kubwa kwa wabunge kutoidhinisha mswada huo kwa kisingizio kuwa unalenga kufaidi wanawake sheria hiyo ni ya kila mtu kwani kufikia miaka kumi ijayo wanawake viongozi watakuwa wengi kushindwa wanaume nao wataitumia kufikia usawa wa jinsia vile nitasema ni huzuni na ibu kwa bunge letu na kwamba kufikia tarehe 27 agosti mwaka 216 ambayo si mbali na ikiwa sheria haijawekwa mkenya yyote anayetumia katiba anaweza kwenda mahakamani na kutaka bunge kuvunjiliwa mbali mwenyekiti huyo aliyepia wakili alikuwa mstari wa mbele katika kupigania kuidhinishwa kwa sheria hiyo amelimbikizia lawama rais uhuru kinyatta na kinara wa wakode raila odinga kwa kushindwa ku amuru wa bunge wanaoegemea mirengo yao kuhdhuria kikao cha bunge cha tarehe tano mwezi huu kile nilichoona tunakosa msukumo wa kisiasa na dhamira shida haikuwa na wanawake lakini viongozi wa kisiasa walioshindwa kuamrisha wafuasi wao kufika bungeni na kutekeleza wanachokiamini kwa hiyo nasubiri kuona ikiwa kuna njia nyingine ambayo watakuja nayo itakuhakikisha kutambuliwa kwa usawa wa jesi dor ni mbunge waeneo la msambweni ya papwani na anayeegemea mrengo wa od aelezea sababu zake za kupinga mswada huo kwa na dini yang arijalu kawamuna lanisa hiyo ndolinifanya ya kwanza sipigie ile kura pili leo ikiwa kenya hii tuna wabunge wa wakilishi 47 katika lile bunge la kitaifa tuna wabunge maalumu 1i6 katika bunge lile leo mwatuambia tuongeze idadi yengine ya st kwenda juu mshahara ule ni nani atakayoulipa kauli hiyo imepingwa vikali na mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake hapa mombasa biafiarama ambaye kwake mwanamke hajazuiliwa na dini kuwa kiongozi katika jamii hana kitu cha kujitetea ndani ya ya ya bunge ni ni mambo ya kinchi, mambo kinchi kawaida na na na na na ikiwa mimi kama mama nina IQ, na naweza kuongoza hata dini dini si dini yangu yangu si yangu kwa sababu sipingani sipingani leo leo hayo makosa siwezi kwenda nikashindana selo, nataka slisha hapana mambo ya dini yawekwe kando na mambo ya kuongoza jamii nao yawekwe kando kwa hivyo huyo mbunge asidanganye watu mbali na dini swala ambalo wengi ya wabunge walisusia mswada huo ni kumwongezea gharama mlipaji ushuru jambo ambalo wanaharakati wanalitaja kama uzushi kwani hakuna watu watakaongezeka lau mswada huo utaidhinishwa utaidhinishwabiaa na nmwakilishi wa wanawake katika bunge la taifa bizainachizuga walikemea swala hilo wao wanapotosha watu kuwa uchumi utapanda utazorota watu watakuwa wanakatwa taksi nyingi ni urongo urongo mtupu taksi itakuwa inakatwa ni bado ni ile ile swala langu ni kuwa wanawake hawakatwi taksi wao wanaisikilia uchungu kivipi uwote kuangalia na kwamba ni wanawake ndo wanataka kujaza bunge na hii mambo ya gharama wasituambia habari ya gharama hizi gharama ziko vile vile mbona hawajasema hizi nominations ni nyingi mbona wasiamue kama nivyo basi zile za zamani zirudi tulikuwa na tukiwatajia hapo wanaruk na hapo ndio gharama ilipoingilia jamani wake b claris atieno aliye mwenyekiti wa maendeleo ya wanawake mvita hapa mombasa mila na desturi na taasubi ya wanaume wa kenya ni kati ya sababu zilizochangia wengi kuupinga mswada huo huoamii nilijua ni vigumu sana wanaume wa bunge kupitisha mswada huu wa kwenda kusaidia kinamama kwa sababu wana ile hitikadi ya mbunge lazima we yaani tuna ile kiongozi ni mwanamme si mwanamke kwa kiongozi kama mbunge hilo kwanza nilikuwa nalo kwa hivyo hivo sik tisahata ya wanaume wataenda kupitishamswada wa kwa sasa wanaharakati hao wanaelimisha wananchi kufahamu kuhusu umuhimu wa mswada huo ili kuwasukuma wabunge wao wanaume kukubali kuidhinisha baada ya wao kususia kwa mara ya pili francis auma ni mtetezi wa haki za kibinadamu katika shirika la haki afrika na mmoja w walioandamana nje ya majengo ya bunge mjini nairobi baada ya wabunge kususia mswada huoya njit wananchi tutafanya civic ili wa, wawe elder waulizwe kwa nini wasipitishe mswadumanake wapigaji kura na walipaja ushuru wengine wanafikiria tu mswada huu ni wanawake unawambia niniwaelewi ndio maana taka sasa tuingie mashinani watu waelezwe waelewe vizuri kwa sasa viongozi hao wanawake pamoja na tume ya taifa kuhusu usawa wa jinsia wanahimiza wakenya kuwapigia kura wanawake watakaojitosa katika nafasi za wabunge kama njia ya kuadhibu wabunge wanaume wanaopinga sheria hii ya katiba uwakilishi wa wanawake katika siasa kwa sasa uwakilishi wa wanawake humu nchini kisiasa ni asilimia 15 ikilinganishwa na asilimia 56 rwanda asilimia 42 afrika kusini asilimia 36 tanzania na asilimia 35 uganda japo asilimia 15 ni hatua nzuri baada ya bunge la 1umi kuwa na asilimia 9 4 bado ni ndogo mno hasa kwa wakati huu ambapo ushiriki wa wanawake katika siasa umeboreka katika mataifa mengi ulimwenguni nikiripotia sauti ya amerika kutoka mombasa mimi ni amina chombo