Je, nifanyeje? Karibu msikilizaji katika makala hii ya Je, nifanyeje? Maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Esther Githui-Ewart. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa Afya Afrika, yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Redio Boma High FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Harizon Kamao kukuletea habari za afya. Utafiti mpya umebaini kuwa matumizi ya dosi ya aspirin kila siku huenda akaongeza maisha ya wagonjwa wa saratani na kuongeza kuwa aspirin ni nzuri kwa afya njema. Peter Elwood, mtaalam wa magonjwa ya mlipuko katika chuo kikuu cha afya cha Cardiff nchini Uingereza, miaka 40 iliyopita alihusika katika utafiti ambao uliangalia manufaa ya matumizi ya aspirin katika kuzuia maradhi ya moyo. Kwa uchunguzi wa sasa, timu ya Elwood imefanya uchunguzi wa tafiti 47 kuangalia ushahidi wa aspirin kama matumizi yake yanawasaidia wagonjwa wa saratani. Waligundua kuwa kuna ushahidi wa kupungua kwa asilimia 15 mpaka 20 ya vifo na kupunguza kusambaa kwa saratani endapo wagonjwa watatumia dozi ndogo ya aspirin. Dozi ndogo, Elwood anasema ni kiasi cha miligramu 81, kiwango ambacho ni sawa na aspirin ya watoto. Utafiti ambao ulifuatiliwa kwa kina uliwaangalia wagonjwa wa saratani kwa kipindi cha miaka mitano. Kwa mujibu wa Elwood, ushahidi ni wenye nguvu kwamba matumizi ya aspirin yanachelewesha kusambaa miongoni mwa wagonjwa wa saratani ya utumbo, lakini watafiti wameona pia mafanikio miongoni mwa watu ambao wanatibiwa saratani ya matiti na ya kibovu cha mkojo. Amesisitiza kuwa wagonjwa wa saratani wasichukulie ugunduzi huu kama ndiyo tiba ya kwanza na kuanza kutumia aspirin. Sitawazuia wale wanaotaka kutumia aspirin, lakini sipendekezi watu wafanye hivyo. Nataka wapate ushahidi na kufanya maamuzi yao wenyewe, amesema Elwood. Aspirin mara nyingine inaweza kusababisha matatizo kama kuvuja damu katika utumbo, lakini Elwood anasema tatizo hili halisababishi athari kubwa za kiafya au vifo. Na katika habari nyingine, mamilioni ya watu wenye ukimwi wanaendelea kuathirika na kufariki licha ya ulimwengu kukabiliana juu ya malengo ya kuzuia mlipuko ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini shirika la madaktari wasio na mipaka wamesema katika ripoti yao ya wiki hii kwa sababu eneo la Afrika magharibi na kati kwa kiasi kikubwa lina viwango vidogo vya maambukizi ya HIV, yani asilimia ya 2.3 kwa jamii ya watu wanaoishi na virusi, mara nyingi hili haliangaliwi. Hata hivyo, ni mtu mzima mmoja kati ya wanne na mtoto mmoja kati ya kumi ambao wana fursa ya kupata madawa ya kurefusha maisha, imesema MSF. Unyanyapaa, mifumo duni ya afya na ukosefu wa nia ya kisiasa kumeelezewa kuwa ni vikwazo katika upatikanaji wa fursa za matibabu pamoja na mzozo wa kisiasa na milipuko mingine kama vile Ebola katika eneo hilo. Takriban watu milioni 37 kote duniani wanaishi na ukimwi na zaidi ya nusu kati yao hawana fursa ya matibabu. UNAIDS ilitangaza mwezi Novemba kwamba mpango wa 90-90-90 wa matibabu umeanza kuonyesha matokeo mazuri kwa takriban watu milioni 16 ambao wametibiwa mwezi Juni, ikiwa ni mara mbili ya idadi iliyokuwepo mwaka wa 2010. Programu ya UNAIDS ya 90 90 90 inalenga katika kuhakikisha kwamba asilimia 90 ya watu wanaoishi na HIV lazima wafahamu hali yao ya HIV, asilimia 90 waelewe hali yao ya HIV na wapatiwe matibabu, huku asilimia 90 ya watu walio katika matibabu wamepunguza nguvu ya virusi. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Sasa tunakuletea makala ya majadiliano. a makala yetu ya majadiliano leo, fatana nami mesi ya John akizungumza na vijana, ambapo leo mada yetu tunazungumzia juu ya kuachwa kwa mila na tamaduni za kiafrika kumechangiaje katika kumomonyoa maadili ya kijana, na je kijana afanyeje katika kukabiliana na tatizo hilo? Ah, mimi naitwa Emily M. Banzi. Ni kwamba katika suala hili la mmomonyoko wa maadili, kwamba vijana wafanyeje, ni kwamba maadili, sisi kama Waafrika tumeyaacha, tumeyapuuzia, tumeona kwa hivi sasa hayana maana, na ndio maana vijana wamenani, wamekuwa wanaiga tamaduni za nchi za Magharibi, na hatimaye yake ndio utakuta mambo yanakuwa tofauti kabisa na vile ambavyo tuna Kilia. Madili ya Kiafrika yamebadilika sana. Kwa mara ya kwanza tumekuwa tofauti sana, kwa sababu kama ni vijana tunajitambua jinsi tulivyo ni tofauti sana kwa sasa. Kwa mfano ukiangalia kipindi kama hiki kinatufundisha vijana tukae vipi katika tamaduni za Kiafrika. Tumeingia katika mfumo wa digitali, tunapata vitu vingi vya tofauti, tunaangalia movie. Kuna baadhi ya vitu vingine havitufai. Kwa mfano vijana watoto, madili yanakuwa yanapungua. Mimi binafsi nasema kwamba tujaribu kwa angalia katika maisha yetu watoto wetu, vijana wazee watu wote, pia kwa pamoja tunahitaji kukaa na kufikiria juu ya mila na desturi za Kitanzania tuzidumishe. Kwa hiyo, mnafikiria kwamba kuvunjika au kuachwa kabisa, kwamba tumeabandon mila zetu na desturi zetu za Kiafrika, tumeiga utamaduni wa watu wengine, ndio imechangia kumomonyoa mienendo ya vijana. Kwa swala la kusema kwamba utandawazi au mila za Kiafrika zimeacha, yani swala hili, mimi na wewe, yani, wewe huoni kama hilo ni tatizo eh? Mimi sioni kabisa kama ni tatizo yani, naona nchi yetu sasa hivi tunavyoishi, yani ni vizuri, yani kama Ulaya, jinsi wenzetu wanavyoishi maisha yale, kwa sababu sisi tulikuwa nyuma sana wa Afrika, lakini kutokana na jinsi tunavyoona vipindi vya wenzetu, tunavyoona picha za nje na mambo mbalimbali ya mbali nje, yani yale mambo tunaona, yani nchi yetu sasa hivi na sisi tunaishi kama Amerika au kama nchi zingine. Okay. Dada Flora, lakini bado sitokubali siafiki kwa sababu tunahitaji kudumisha mila zetu za Kiafrika. Sitokubali tuwe kama watu wa Marekani kwa sababu mimi ni Mtanzania, nina asili ya Kitanzania ambaye inahitaji kukaa katika maadili ya Kitanzania. Je, nikikaa kama mtu wa Marekani nitaonekana ina tofauti sana. Wazazi vijana kwa pamoja. Nchi yetu ya Tanzania, tujue asili yetu iko wapi. Tusimame, tunapotea vijana, watu wengi. Kizazi tulicho ana chiosi kama cha zamani cha wazee wetu kwa kanatufunisha vitu mbalimbali mbali vya kiasili, kwa sasa vimeporomoka, hakuna kitu cha asili chochote ambacho nakiona mimi. Kama kijana, nahitaji kuona vitu vingi vya kiafrika vinatendeka. Kubaliane vijana, tuwe jasiri. Ngoja turudi kwa baba. Bahati nzuri, tuko na mzazi, tuko na baba ambaye anaweza akatuambia. Umewasikiliza vijana wako, anasema kwamba kuna haja, dada Florencia yeye anasema kuna haja ya sisi kuiga na kujifunza kutoka kwa wenzetu na kuwa, na, na pengine hata kuacha miradi zetu tukaona zile, ili kuonekana kuendelea. Baba unasemaje? Aa, mimi kuhusiana na dada jinsi anavyozungumza, sikubaliane naye, sikubaliane naye kwa sababu sisi kama Waafrika, sisi kama Watanzania, tuna mila na desturi zetu, pamoja na kwamba sasa hivi wanasema kwamba, vijana wanasema kwamba desturi zetu sio nzuri, desturi zetu zimewapoteza wengi, lakini mimi si, mimi sikubaliane nao kutokana na kwamba mila ndio, kuna mila ambazo kwa hivi sasa zimepitwa na wakati, lakini pia ziko zile za zamani ambazo zim, zim, zinafaa mpaka muda huu kuzitumia. Kwa mfano sasa hivi utakuta maadili ya heshima kwa, kwa watoto kwa wazazi wao yamepungua, na hii yote kwa sababu wanatazama mambo ya nani, mambo ya, haya ya utamaduni wa nchi za magharibi, jinsi watu, watu wanavyoishi kule. Mwingine yale ni mambo ni ni, ni eti tu zile, wala sio hali halisi, lakini sasa utakuta vijana wetu hapa kwetu wanalichukulia jambo hilo kwamba ni kweli kabisa. Kwa mfano unaweza kumwambia kijana wako asubuhi, umeamka asubuhi naye na, ameamka amia, basi mnapishana tu akuamkii, wala hana habari na wewe. Utamkuta anaimba tu nyimbo zake za kizazi kipya, suwali yake ameitiremcha, chupi yake inaonekana. Sasa huu sio uta, utamaduni mzuri. Kwa wenzetu kule Ulaya, watu ambao wanashusha chupi zao wana maana tofauti kabisa, eh. Kwa hivyo utamaduni wa namna hii, tena ukiangalia sasa hivi kuna huu utandawazi ambao umejitokeza. Utandawazi kwa kweli ni mzuri. Eh, tukiutumia tukiutumia utandawazi vizuri utakuwa mzuri kwetu, lakini tukiutumia tofauti, basi itakuwa kwetu ni hasara kubwa, hasa kwa vijana wetu wa sasa hivi. Kwa mfano, vijana wetu wa sasa hivi wengine utakuta kwamba wanafikiria mambo yaliyokuwa juu, wakati haya ya chini yenyewe bado hayajaweza. Kwa hivyo vitu vya namna hii, vijana, mimi nawasihi kwamba waviangalie sana hivi vitu. Tukitaka nchi yetu pia ipate maendeleo, tufate maadili yetu sisi kama Watanzania, tuone kwamba nchi yetu tuifanyie kitu gani ili kusudi tuweze kuiendesha nchi yetu, lakini hatuwezi kuiga tamaduni za Magharibi halafu tukazifanya za kwetu, halafu tukaiendesha nchi yetu kwa mafanikio kama yale, itakuwa ngumu. Kwa hivyo mimi siafikiani naye sana u dada kwa lile aliyosema kwamba eti tamaduni zile za kule nchi za Magharibi ni nzuri kwa kuiga sisi Watanzania. Yapo mambo ya kuiga na yapo mambo mengine ya hayatakiwi sisi tuyaige. Maadili yetu yameporomoka, vijana tunashindwa kujilinda, kujithamini, tunakuwa ni watofauti sana. Tunaiga mavazi ya nje ambayo yanatuweka kwa hali ambayo ya yakitofauti kidogo Vaa vazi lako la kiasiri, vaa vizuri. Saidi ya Kalori ameimba vizuri, amevaa vizuri kiasiri. Tunadumisha mila zetu, tusizipoteze. Afrika ibaki kwetu, Afrika na tamaduni, tuzidumishe. Lakini mnafikiri kwamba mzazi kama mzazi ana mchango gani katika kuhakikisha kwamba mila na desturi zinaendelea zinakuwepo, na kijana anazifuata labda mmomonyoko wa maadili unaachwa. Una una unaweza, unaweza tukausahau mzazi kama mzazi ana mchango gani katika hilo? Mimi kama mzazi na taka kuzungumzia kwamba kwa kweli sasa hivi kutokana na kiasi kikubwa cha maadili yameshamomonyoka, maadili yameshaharibika, kwa kweli wazazi tuna kazi kubwa sana, na ni vema tuweze kuwafundisha vijana wetu maadili ya, ya, ya, ya Kiafrika, maadili ya Kitanzania ili kusudi vijana wetu hawa wasipotee, maana tunavyozidi kuacha hali ya namna hii vijana wakaendelea kuiga tabia za huko, wakaendelea kuiga tabia za nchi za magharibi, hali halisi kwa kweli itakuwa mbaya zaidi. Kwa hivyo pamoja na haya yote ambayo yametokea, lakini sisi kama wazazi m tamaa tusiseme kwamba ah, sasa basi tumeshashindwa tuwache. Hapana, tukae na vijana wetu, tuzungumze nao, tuambie hili sio zuri, hili sio zuri. Na wazazi wengi, wazazi wote kwa pamoja, tuki, tukishirikiana, tukishirikiana katika hilo kuambia vijana wetu, basi hata wao wenyewe vijana watakapokutana watakumbushana mambo mawili matatu yale ambayo tumewafundisha. Kwa hivyo tamaduni zetu tutazijenga tena upya, na vile vile hata katika hivi vipindi vinavyoonyeshwa katika television. unaangalia kipindi gani, kama kipindi kibaya, basi ile channel ile, unamkataza mwanao Mda huu siangalia kipindi hiki, angalia kipindi hiki mwanangu, stesheni nyingine. Okay, dada, nimemsikia kwamba wazazi wanapaswa kukaa na watoto wao, kuzungumza nao, kuwachagulia stesheni za kukaa na kuweza kuangalia, lakini mimi siwezi kukubaliana na hilo. Mda mwingi wazazi hawako na watoto, wanaachia mahouse girl. Kwa hiyo vitu vingi vinakuwa haviendi vile kama ipasavyo. Mimi nashauri kwamba wazazi, kila mda, kila wakati, kila siku, wazungumze na watoto, wanakuwa bado ni wadogo, ule msingi wanaokua nao hawezi kuacha maadili ya kiafrika eh, Nataka nichangie. Unajua, zamani kulikuwa na hadisi ambazo walikuwa wakitusimulia babu zetu. Zile hadisi zilikuwa zina maana sana, pamoja na kwamba siku hizi sisi tumezipuuza, tumeona kwamba hazina maana. Unaweza kukuta hadisi inazungumzia mtoto mkaidi, asiyesikiliza wazazi, anapenda kushinda porini, lakini hatimaye mwisho wa siku utasikia mtoto ut, ut, ut, ut, hadisi inazungumzia kwamba mtoto yule ameliwa na simba kule porini. Kwa hivyo sasa utaweza kuona kwamba yule mtoto ambaye unamsimulia ile hadisi anajifunza, kumbe mi napo ka mkaidi yanaweza yakanipata kama matatizo yaliyompata yule mtoto aliyeliwa na simba porini. Unapata vile vitu vya zamani, mashairi yale ya zamani yenye, ku, yenye kukujenga, tofauti na siku hizi kwamba vitu, vitu kama hivyo mashairi yenye kujenga siku hizi ya hayapo. Mashairi yaliyokuwepo sasa hivi mengi ni kwa ajili ya, upoto, ya kupotosha. Asante sana vijana kwa maoni yenu, na sasa hebu tusikilize makala ya Muulize Daktari. Karibu mpenzi msikilizaji wa Je nifanyeje, katika makala yetu ya muulize daktari. Na siku ya leo tupo na Dokta Makwale wa kituo cha afya cha Maria Stops Mbeya, naye atakuwa kijibu maswali mbalimbali yaliyoulizwa na vijana kuhusu afya. Karibu. Naitwa Patricia daktari, naomba kuuliza swali. Inakuwaje mama mwenye maambukizi ya virusi anaweza kazaa mtoto asiye na maambukizi? kuna kuna kuna vitu vingi ambavyo vina vina nani, vina vinahusiana hapa. Mtoto anapokuwa tumboni, kwanza anakuwa kwenye mfuko wa uzazi, kwa hiyo kunakuwa kitu kinachomuunganisha yeye na mama, ni vyakula tu ambavyo vinamuunganisha ay na, na mama, lakini baada ya pale akishatoka mtoto anakuwa yupo salama na usalama wake atatakiwa anyonye miezi sita kwa mama, yale maziwa ya mama anyonye miezi sita tu, na baada ya pale aache kunyonya. Akishaacha kunyonya aanze kupata vyakula vya ziada, hata usiwa tena kunyonya, kwa sababu atakapoanza kukua ndipo wale wadudu wataanza kumsumbua. Lakini akiacha basi, mtoto yule anakuwa salama. Na ni kwa nini anazaliwa yeye hana maambukizi, wakati baba na mama wana maambukizi? Ni kwa sababu uhusiano kati, zile zinaingia ni mbegu ambazo zikiingia katika katika mwili wa mama. Sasa, katika uzazi wa mama kinajiunda kile kiumbe na kile kiumbe kinapokuwa kinakuwa kinakuwa, kinakuwa ndani ya mfuko wa uzazi. Sasa utofauti unapokuja ni kwamba kitakapotoka mawasiliano ya mama na mtoto anapokuepo kule ndani ni chakula tu na si kitu kingine. Hapo sasa vitu vingine unakuta kitaalamu vinazidi, tunasema ni kanuni ya Mungu. Sasa kile kiembrio kinapoanza kuanzia kidogo mpaka kinapokuwa mpaka kinafika miezi tisa, wakati wa kutoka kinaweza kisiasiliwe kabisa kwa sababu ya kinga ambazo mama atapata. Kama mtaalamu utagundua kwamba mama ana maambukizi ya virusi vya UKIMWI akishapimwa, kwa sababu mama kabla hajajifungua lazima apimwe, na ikionekana ana maambukizi ya virusi vya UKIMWI, kuna kinga anazopata kwa ajili ya kumkinga yule mtoto akiwa ndani. Ikionekana huyu mama hawa wadudu wamemwasili kiasi gani na wako wengi kiasi gani katika mwili wake, kinachofanyika ni kwamba mama anapoendelea kukua na ule ujauzito wake anapata kinga. Akishapata zile kinga ndio zinamsaidia kumkinga zaidi yule mtoto mpaka atakapokuwa amezaliwa, na baada ya kuzaliwa sasa akianza akiwa na aamini akiwa na siku mpaka atakapofika miezi sita ataachishwa kunyonya kwa ajili ya usalama wake, na mama ataendelea na kinga zake kama kawaida. Naitwa Jessica, samani daktari, naomba kuuliza, kusumbuliwa na mafua yasiyopona, tatizo ni nini? Hasa ni kwamba mtu anapokuwa na mafua yasiyopona, aidha ni kwa sababu amezaliwa nayo. Yale mafua ya kuzaliwa nayo huwa hayaponi. Yaani mtu kazaliwa nayo hayaponi hata kwa dawa yoyote ile utakayompatia. Zaidi sana yatawezwa kutulizwa kwa dawa ambazo zipo. Sasa hivi kuna dawa nyingi kuna Cardifen, kuna kuna kuna kuna nani kuna mukolini kuna, kuna, kuna zipo nyingi. Yaani kizioozosha hapa zinaweza zikamfanya mtu yani, aende mbali zaidi. Lakini kuna mafua haya ya kawaida, sasa tunarudi kwenye yale ya kuzaliwa nayo na haya ya kawaida. Haya ya kawaida ni yale kutokana na vumbi, pengine perfume zile wanazo watu wanapulizia. Kuna wengine wana allergy, akisikia tu harufu ya perfume fulani, anapata mafua. Yale yanatibika kwa kirahisi, kwa sababu atapata dawa husika, atapona. Atapata dawa aidha ya vidonge au ya maji, ikamsaidia yani akapata tabs au syrup zinaweza zikamsaidia. Haya ya, ya, ya, ya, ya, ya kuzaliwa nayo yana tatizo lake, kubwa ni kwamba huwa hayaponi zaidi ya kutulizwa yanaweza katulia hata mwezi mzima ikaonekana huyu mtu hana kabisa mafua. Na yanatokana na nini? Huyu mtu kazaliwa nayo, yaani haya ni kizazi fulani, kimelisi kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Sasa ni kitu asili, kimetoka kwenye sehemu moja kwenda sehemu moja, ndio tunarudi kwenye lile kundi la magonjwa ya kulisi. Nayo hayo huwa yapo na yanatokea tu kwa watu wengi. Naitwa Janet, daktari, naomba kuuliza swali, limao inaweza ikatumika kama njia ya kurudisha bikra? Hizi ni nadharia Nasema nadharia kwa sababu watu wengi kweli wanafanya hivyo. Wengi wanasema bikla inaweza ikarudi kwa kutumia limao, lakini si kisayansi. Haya ni mambo tu ambayo ni, ni tamaduni au ni nadharia ambayo inazungumzwa na watu, lakini mimi kama mtaalamu siwezi kuzungumza kwamba nikathibitisha ni kwamba ni kweli. Hapana, sina uhakika na hicho kinachozungumzwa, ila tu kwa nadharia, na mimi nimesikia hivyo, huwa wanasema hivyo. Lakini uh, sina uhakika kwamba hicho wanachozungumza ni kweli, kwa sababu ni kitu cha kiasili. Sasa hicho sio tete ni, ni, au ni nadharia ambazo zinazungumzwa na watu katika utafiti wao. Asante daktari kwa majibu yako mazuri, naamini sisi wote tutakuwa tumeelimika au tumejifunza kutokana na maswali ambayo yameulizwa na vijana. kukuandalia kipengele hiki cha muulize daktari, jina langu ni Lucy Patrick. Naam, asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Sasa ngapi ukumbieni na mmeo? Mm, ni mapema tu tulipomaliza kutoa zawadi tuliondoka. Tena umenikumbusha, hivi ulifanikiwa kuongea na Antoni juu ya hisia zako? Sitamani hata kuyaongelea hayo maidia. Nampenda sana Antoni na nahisi siwezi kuishi bila yeye, lakini pamoja na kumweleza hisia zangu kwake naona anielewi. Na mpaka sasa najiuliza, je, nifanyeje ili aweze kuthamini pendo langu kwake. Rafiki mm, yangu, sikutaka tu kukatisha tamaa, lakini yanayokukuta kwa sasa ndo yalionikuta mimi, na sasa nimekoma, ingawa nahisi mm, nimeathirika kisaikolojia na ninajisikia vibaya sana. Eh, ni kitu gani hicho? Naomba hata nikikwambia, usikate tamaa, lakini wakati ukifaiti kwa ajili ya Antoni, yote mawili yanaweza kutokea. Naambie bwana, acha stori ndefu, mwenziwe na shauku ya kujua unalata nini. Na wewe mimi nikiwa bado sijaolewa na Lameka, kanisani kuna mkaka nilitokea kumpenda sana. Alikuwa mtaratibu na mpole sana, nilitamani awe mme wangu. Kweli nilimpenda kutoka moyoni hadi kuugua, na alikuwa hana msichana. Nilijitosa, baada ya muda mrefu nikaamua kueleza hisia zangu kwake. Kilichotokea, nilikalishwa kikao kanisani na nikasimamishwa kuimba, kisa tu nimempenda huyo kaka. mm. Haiwezekani! kwa nini ilikuwa hivyo? labda ulifikisha ujumbe tofauti, wa kukuelewa? Hapana, alinielewa kabisa, lakini kwa kosa langu kubwa, yaani mila na tamaduni zetu haziruhusu mtoto wa kike kumtongoza au kueleza hisia zake kwa mtoto wa kiume sana, anaonekana kama muuni. Nilifahamu hilo, lakini nilishindwa kujizuia. Mm -hmm. Sasa ndio maana mi sipendi kuishi kijijini mimi kinachoniumiza zaidi mpaka sasa, huyo kaka hajaoa sasa. Hata nikimuona bado ninahisia naye na ninampenda kuliko hata ninavyompenda mume wangu, yaani nimempenda sana, ila yeye anafikiri kwa kuwa nimemfuata basi mimi sina maadili. Sasa je, anifanyaje? Sio je ufanyaje, sema je, tufanyaje? Hadi sasa najihisi kumpenda mme wangu kama ninavyompenda huyo kaka, inashindikana. Kila nimwonapo, lo ina hupasuka, lakini najuta. Nahisi haraka zangu ndio zimeniponza, labda ningesubiri, angenipenda taratibu. Shida nilimwona kama mtu aliyestaarabika Ukimlinganisha na vijana hapa kijini, nikajua haitakuwa shida. Najisikia vibaya sana, mimi maskini, sijui hata mwanaume. Leo anifikirie vibaya, nitajisikia vibaya sana. Ngoja namfuata nikamwambie nilikuwa namtamani, hata kama nampenda kwa dhati. Mimi naenda Rejina, dada yangu, sitaki kujitia aibu na hiki kijiji chenu. Hapana, usiende, ni mapema mno, usikurupuke. Pengine anaweza kukuelewa, anaweza akawa na ufahamu tofauti hmm. hivi ndio unaenda kweli? tutaonana baadaye. Samahani tena, msichana mwenyewe huyo hapo anakuja, hana hata haya. Mi naondoka, sitaki anione. Ah, we Anthony, acha hizo, kaa umsikilize, huwezi jua nini kimemleta. Mambo safi, ingawa ni barabarani. Bila shaka wewe ni Diana, mimi ni Karim. Mm, ukute kakubali ombi langu hadi amemwambia rafiki yake jina langu. Nafikiri niseme kitu, niseme nilikuwa na wasalimia tu, lakini mbona Antoni kakaa kimya? Hmm, we Diana, mbona unaonekana kuwa katika dimbo la mawazo Una nini? hata hivyo, ombi lako sijalikubali, usininyanyase. Hata mimi nilikuja kukwambia, nilikuwa nakutania tu, wala sina hisia zozote kwako, wala sijawahi kukupenda. Achana na mimi kaba wewe. Unafikiri kila mwanaume wa kudandiwa? Kaa chini, utafutwe mtoto wa kike. Wewe umekulia wapi? Wewe hivi kweli unamtongoza mwanamme? <laughs> Nashukuru Antoni, kama uko saa yangu ningekupenda, basi sipendi tena. Hapana Antoni, hebu mwache aende, usijibishane naye tena. Usifikirie mimi siumii, nilimpenda sana pia, ila kitendo cha kuja kunitongoza kimeshusha thamani yake kwangu. Inaelekea kazoea sana. Angesubiri hata siku nne tu zingeisha, ningemfuata mwenyewe, sio yeye kunifuata. Wewe unapoelekea utakuja juta kama mimi na kama ulimpenda, kwa nini hukumfesi kumwambia kuwa ulikuwa nampenda pia? Unakaa kurefusha mambo, huyu binti hadi analia hivi, atakuwa nakupenda sana. Subiri kwanza, kwa nini umesema nitakuja kujutia kama wewe? mm-hmm. Wewe na kushangaa, unacheza na hisia zenu. Kuna msichana nilimpenda sana, nikasema ni malaya. Kwa nini amenipenda? Sasa kaolewa na ndoa najua kuwa nampenda, natamani na hata nimtoe katika ndoa yake. Kitu kikubwa ambacho jamii haijakielewa bado ni kwamba mbali na mila na desturi tamaduni zetu, pia bado hata mtoto wa kike ana hisia sawa na mtoto wa kiume, na tena kwa kuziendekeza tu mila hizi tunamdhulumu mtoto wa kike sana, na mara nyingine sio mtoto wa kike tu, hata wa kiume. Ona, hata wewe unampenda sana Diana, lakini kisa tu kaanza yeye kukutaka unaidhulumu nafsi yake. Sikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya Kila Mtu Ana Hadithi Yake. Nilikuwa na bwana natembea naye akanidanganya, baadaye nikaja nikapeba mimba. Baada ya kubeba mimba, kile chumba chake nilipokuwa naenda Vingunguti akakirudisha, akanyambia kwamba mimi naenda, lakini nitarudi, nitakuja, tutaanza upya au nitakuja kukufata mimi. Nilimwitikia sawa, anaenda Arusha ambapo ndo kwao. Basi alivyoondoka kwenda kwao huko kwa Arusha, siku ya kwanza nimepiga simu ikaipatikani ya pili ikapatikana, siku ya tatu ikapatikana, akapokea mwanamke. Akaniuliza namtaka nani, nikamwambia namtaka Aleni, huyo mwanaume anaitwa Aleni. Alivotoka akampa hiyo simu, kumpa simu nikaongea naye, akaniambia kwamba mimi sirudi tena huko na maisha yangu mimi yatakuwa huku huku kwetu Arusha. Nilimuuliza huyo ni nani alopokea simu, akaniambia kwamba yeye ni mke wangu na nimezaa naye watoto. Nikaanajiuliza mimi hapo nifanye nini? Basi nikaendelea kukaa mamangu. Mdogo akanyambia mbona mwanaume wako kimya, kuna mwezi sasa, mwezi unaisha. Basi ulipofika mwezi wa tano, mama mdogo akanifukuza, akaniambia wewe, nenda tu huko huko. Akampigia simu mama yangu, mama yangu naye akanifukuza, akaniambia wewe, nenda tu huko huko. Kwa kweli, yani, nilikuwa najisikia vibaya mpaka nikaa nafika sehemu nakaa nasema, je, nifanyeje? Nikatoka nikaja mpaka kwa mdogo wangu, mdogo wangu nikamwambia mimi mimba nataka nitoe. Akaniambia usitoe, nitakusaidia mimi. Nikakubali sawa, kama utanisaidia. Nikaa nimekaa kaa mdogo wangu, siku ya kwanza nimekaa tu vizuri. Siku ya pili ilivyopata kama wiki imeisha, akaanza tu kuongea maneno yake ajabu ajabu. Nikaambia kwani mdogo wangu mi umenichoka? Akaambia mimi sija kuchoka. Kwa nini sasa unaongeaongea hivyo maneno mabaya? Alikuwa tu anaongeaongea tu kwa watu huko, kakaa tu pale ana mimba mimba yenye aina baba, hasa yule mtu ambaye alikuwa anaongea naye, yeye mwenyewe alijiweka kwenye, kwenye rekodi ambako kwenye simu yake. Sasa siku nashika simu yake nachezea ndo nikakuta hivyo, nikaambia, kwa nini wenyewe mlikuwa mnaongea hivi na una maana gani kutoka kwenda kuongea na mtu wa pembeni? Yule mtu wa pembeni unamjaje kama mbaya au mzuri aje? Niambia kitu. Akanyamaza kimya, akaambia tu nisamee dada yangu. Mimi sikuendelea tena, nililia sana, yani nililia sana mpaka sema bora ninywe sumu. Yani mpaka sasa hivi sielewe nifanyeje. Juzi juzi hapa anasema kwamba kapotelewa na hela yake elfu thelathini ndani, naona ananiita dadangu, kama umechukua elfu thelathini nirudishe. Ni kama mimi siwezi kuchukua elfu thelathini yako. Wakirudi na vyakula vyao wanapika, yeye na mume wake, mimi nimelala huko chumba cha pili na wasikia wanakula wanamaliza, ajui hata kusema ndugu yangu labda nimsaidie, ni nimnunulie vifaa vya kujifungulia, kama hapa sina vifaa vya kujifungulia sina labda kusema nguo nguo, labda kanga za kusema labda siku nimejifungua mtoto wangu, nitamfanyia nini? Yani, sijui nifanyeje, mimba ina miezi sita sasa hivi huwa naokuja saba. Kwa mimi mpaka sasa hivi nimekaa sijui hata nifanyeje hela yani, bora hata ningekopa na hela kidogo ningepata kimtaji cha karanga au miogo ningesema napata mia, mia zangu naweka, lakini sina. Ndogo wangu wenyewe ndo kama hivyo, mara nyambie nimechukua hela mara anyambie hivi maneno kibao, kwa hiyo sielewi. Hata kama atanyambia ondoka, nitaondoka, nitaenda kukaa wapi? Nifanyeje jamani? Nilikuwa nawaomba tu mabinti wengine, kama ni wadogo yani kama wadogo zangu, kama mi dada yao, nilivyofanywa hivi. Kwa hiyo naomba tu wajiangalie sana, yani, wasipende, yani kurukaruka ovyo na wanaume yani, wakae tu atulie, anaweza kapata mwanaume wa kweli, akaja akaolewa, akafanyiwa harusi na ndugu zake, kama mimi hivi. Ndugu zangu amenitenga, sielewi niende wapi, mi sijui hata nifanyeje. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Esther Githo Yuat, na kusihiungane nasi tena.