karibu msikilizaji katika kipindi chetu cha afya hivi leo ni mimi mery mgawe na kusi winasi leo tunazungumza na dr kachuva estone na tutakuwa tukijadiliana kwa pamoja kuhusu homa ya manjano unajua e, kwamba homa ya manjano ni magonjwa yanatatiza ma, watu wengi huku ku afrika a, silamara, hii, na kila mara homa hii inatokana na, na, na, na simaa wakati hewa haiko nzuri wakati ya vula akati watoto wanachezea nje hiyo inaita homa kabisa kwa wao na watoto wanaweza pata io ambayo tunaita moto mulimi wala fieve na pia uh, watoto hawa wanaanja tosa uh, maji inatoka pia kwenye tua na pia watetemeka uh, kwa sababu baridi ilikuwa na wakati imaa ambayo haikukua vema mzuri zaidi je yeah, dalili za ugonjwa wa manjano homa ya manjano ni zipi dalili hizi ni wakati mtoto anaanza sikia baridi mwilimu yule mgonjwa ambaye anapatwa na mambo kama haya ajielekeze kwenye kichuo ili aweze kupata na matibabu yaliyo mazuri ni kwamba watapatia mtoto uh, matibabu ya, ya, ya, ya dawa anaweza kupatia dawa ya kumsaidia kwa ajili ya ya, ya, ya, ma, ya ya mboto mingi kupanda atampatia parasam hata wanaweza pia tiaa tami ambayo tatunasematai pia watampatia maoni kama uh, ni homa ya ya malaria watampatia dawa pia ya malaria kwa sababu dawa za malaria ni nyingi ni kwa mganga ndiye aliyemwona ia anaweza kuangalia dawa gani atampatia mwaambia atumie matunda mengi na akunye maji mengi hii iweze ikapunguza pia ile ile ugonjwa mwingi ya ugonjwa katika mwindili bila shaka mwingine anaweza akajiuliza uh, kwamba d je ugonjwa huu unaambukiza ndiyo ugonjwa huu wa homa unaambukizwa kila mara unaambukizwa na watu wengine kama nyumbani kuna mtu ambaye amepatwa uh, na homa hii uh, inaweza kuambukiza watu wengine inawezekana kama wazazi wanakuwa na, na na na homa hii wanaweza ambukiza kama watoto ni e, zaidi sana kwa wamama ambao o wananenyesha watoto wao kwa sababu mtoto hatoke kifuani kwa mama yake kama mama aligoja magonja haya ya homa na mtoto huyu ambaye iko kifuani kwa mama yake kionya kwa maziba ya mama yake anaweza akaambukiza pia hata na naka watoto wengine ambao wanakuwa ani hivi ni ya maana na je mtu anatakiwa afanye nini ili kujiepusha na ugonjwa wa homa ya manjano hiyo kujiepusha na magonjwa haya e, nyya ni, mzuri kwanza kuzoea kula funi kukula matunda kama kawaida kila siku kkukua nyuma ya kukula mtu anaweza ongeza matunda kwa a, kwa chakula lake na pia anaweza kuzoea kunya maji myingi zaidi kwa sababu ni ile ambayo inasaidia watu gnwa zaidi na zaidi nakusaidia mili kiwa na nguvu kwa kugumbana na mili na kujihepusha pia na ku, wakati mtu umeumbani umekuwa na wagonjwa ambao wanagonjwa homahili ya mzuri kujihepusha kwa ku, kwa kuka, kwa kuwakaribia zaidi naweza kujihepusha kuwapa mkono kwa kunawa mikono vizuri sana sananaweza jihepusha kuwakaribia zaidi karibu na karibu ni e, ambayo inaweza kusaidia na vile vile takwimu zinaonyesha kwamba kwa upande wa drac watu wanaopata homa hii ya manjano sana sana ni watoto wadogo kwa nini inakuwa kwa watoto wadogo hasa kwa watoto wadogo inakuwa hivi kwa sababu kuna nguvu ya milini yao nguvu milini yao haiya kuwa na na nguvu sana yakupunguka kabisa kwa sababu mtoto kila mgonja wote unampata kwa sababu nguvu kumaanisha magonjwa avia kuwa ndani ya mwili yake kwa sababu niye tunaita kwa kifransa iamto ya, ya watoto wengi inakuwa inapunguka kwa sababu wangali wachanga wa na magonjwa mingi yanapata watoto sababu ni watoto ndio wako na i ambayo inapunguka sana zaidi hivi ndiyo maana magonjwa inawapata zaidi na zaidi na watoto kila mara wanapenda kuzoea kuchezea uh, nje wakati ya baridi wakati ya vula inapita mingi ala watoto wao awaangaike na ile wanaingia huko iyo mbio i ile ina- inatatiza ina, ina hiyo magonjwa ya katika mili ya watoto asante ah, sana msikilizaji basi hivi leo katika kipindi chetu cha afya tunakushukuru sana kwa kuwa nasi ni mimi mary mgawe tulikuwa na d kachuva estone kutoka drc ambapo tumejadili kuhusu masuala ya homa ya manjano hadi wiki ijayo tuungane tena