"Jeni fanyeje?" Karibu msikilizaji, katika makala hii ya Jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo yetu ya hivi leo ni mimi Meri Mgawe Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Radio ya Dar es Salaam, pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga na Best FM ya Ludewa. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya Majadiliano ya vijana na daktari, michezo ya kuigiza pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe, kijana. Karibu. Kwanza kabisa ungana nami mkamiti Kibayasi kwa habari za afya. Maafisa wa afya wanasisitiza kwamba kuna haja kuendelea kufuatilia dhidi ya kuibuka tena kwa ugonjwa wa polio duniani licha ya kwamba idadi ya kesi za polio inapungua na kukaribia sifuri. Watafiti wametengeneza chanjo mpya ambayo haitasababisha mlipuko kama virusi, kwa bahati mbaya vikapotea katika utaratibu wa utengenezaji chanjo. Ni kesi 74 pekee za polio ziliripotiwa katika kipindi cha mwaka mzima uliopita. Maafisa wa afya ya umma wanaangalia mbele ambapo siku moja kirusi cha ugonjwa huu kitatokomezwa kabisa. Kuhakikisha kwamba hakutakuwa na mlipuko mwingine, lengo ni kuendelea kumpatia chanjo kila mtoto. Jerome Casters ni mwanasayansi mwandamizi wa chanjo katika kitengo cha chanjo na magonjwa ya kuambukiza cha Jensen nchini Uholanzi kampuni tanzu ya kampuni ya madawa ya Johnson and Johnson anasema, kwa hakika, kuna haja ya virusi ambavyo ni salama zaidi ndivyo kuvifanyia kazi, ambavyo havina athari, havijasababisha maradhi, kwa sababu miaka michache iliyopita, katika kituo kimoja cha kampuni ya madawa kulikuwa na ajali, ambapo kirusi cha polio kilitupwa mtoni casters anasema bahati nzuri hakuna kitu chochote kibaya kilichotokea na hakuna mtu yeyote aliyeambukizwa lakini hivi sasa kizazi cha pili cha chanjo kinatengenezwa na timu inayoongozwa na watafiti wa uholanzi itaondoa hatari ya mlipuko wa polio uliosababishwa na kirusi kilichokimbia katika habari nyingine darzeni ya taasisi ziliungana kwenye March of Dimes Tuesday kulisihi bunge la marekani kuidhinisha ufadhili wa dharura ili kuwalinda wanawake wajawazito na kuhamasisha utafiti juu ya kirosi cha Zika. Zika inahusishwa na microsefali ambayo inasababisha matatizo wakati wa kujifungua mimba kuharibika na vifo vya watoto wachanga pamoja na kupooza kwa watu wazima. Mwezi Januari, shirika la afya duniani WHO liliita kirusi kuwa ni dharura ya kimataifa ya afya ya umma kwa sababu ya uhusiano wake na microcephaly. Rais Barack Obama aliliomba bunge la Marekani mwanzoni mwa mwezi Februari dola bilioni 1.9 ufadhili wa dharura ili kupambana na kirusi cha Zika. Spika wa bunge Paul Ryan alijibu mwishoni mwa mwezi Machi kwa kusema kwamba serikali kuu ina fedha za kutosha, na huenda ikatumia ufadhili wa dharura, fedha zilizobaki kutoka kwenye programu ya Ebola na kwenda kukabiliana na Zika lakini kitengo cha kuzuia magonjwa na taasisi ya kitaifa ya afya hapa Marekani inasema fedha tayari zimeshatengwa kuzuia mlipuko mwingine wa Ebola. Wanawake wajawazito wametahadharishwa kuvaa nguo za kuwalinda na kutumia dawa za kupaka ili kuepuka kung'atwa na mbu. Lakini Dr Hal Lawrence, makamu rais wa chuo cha utabibu katika masuala ya uzazi na wanawake, alisema asilimia hamsini ya mimba nchi hii hazikutarajiwa. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika VOA, alieleza kwamba kirusi hicho pia kinaambukizwa kwa njia ya ngono. Uzazi wa mpango ni sehemu muhimu sana ya shambulizi katika mkakati mbalimbali ya kuwalinda wanawake dhidi ya kirusi ambacho hakina njia yeyote ya kupata tiba na bado hakijajulikana vyema, Lawrence alisema kwenye mkutano na waandishi wa habari. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania, na pia kama sehemu ya mtandao wa Afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano <tune> Majadiliano wa msikilizaji, ungana nami Lucy Patrick nikiwa na vijana, ambapo leo tunajaribu kutazama kwamba tunaposikia neno ajira mbaya tunakuwa tunaelewa nini na sababu zipi zinapelekea vijana basi kujihusisha na hizo ajira mbaya. Karibu sana. Mtu akisema ajira mbaya anamaanisha kwamba ajira ambayo mimi si hai-, kwanza ajira mbaya ni ile ambayo mimi siipendi. Pili, ajira mbaya ni ile ambayo itanifanya mimi nionekane to, wa tofauti katika jamii nilionayo. Kwa mfano mambo ya dangulo, kuna mwingine ameajiriwa baa. Kazi ya baa siyo ajira mbaya, ila watu wameigeuza, wameifanya ikawa mbaya. Kwa sababu mtu anapoajiriwa baa, matokeo yake badala ya kuwa mhudumu wa kupeleka soda na kutoa glass, anapeleka soda na kutoa glass, wakati huo huo yupo sokoni yeye mwenyewe. Na kuna mawili, kuna kutumikishwa au kujituma mwenyewe, unaenda kwa mambo mawili: unaenda kwenye ajira yako ya, ambapo umeajiriwa kama mhudumu wa baa, wakati huo huo unaenda kujiuza. Hiyo ni ajira mbaya. mm -hmm. Kwa sababu mimi nilikuwa nafikiria kwamba ungekuwa umeajiriwa kwa kupeleka soda, kuhudumia wa uhudumu tu, sidhani kama ungekuwa na yale mambo ya kujiuza na nini na nini. Kwa hiyo mambo ya uchangudoa, kujiuza, hiyo ni ajira mbaya. alafu ajira kuna wale ambao wenyewe kazi yao kuwaburudisha wanaume, na pili, unakuta mama labda anauza kilabuni, anauza pombe, watoto wako nyumbani, itabidi awabebe watoto wale pale aendelea kuuza pombe kilabuni. Sasa kama mtoto mdogo tena wa kike anauza pombe kilabuni, wewe unafikiri atajifunza nini kutoka kilabuni? Kwa sababu kuna wazee, watoto, vijana wanakuja kunywa pombe, maana maanake mtoto ataanza kujifunza yanayotakiwa kama mtoto ajifunze, ataanza kupata mambo ambayo hayatakiwa, anageuka, anakuwa bamedi wa kule kilabuni. Hata sio wale wa vijijini, wengine mama ana watoto tuseme dazani nakiangalia hali ya maisha yenyewe ni ya chini, watoto ni wengi, kwa hiyo jishangae. Mtoto anaanza kumtuma yule mtoto mkubwa, anaanza kumfunza, wewe ndo mkubwa, nabidi wafati kwa ajili ya wadogo zako. Shanga yule mtoto anakuja tu, mtu amekuja anasema, mimi namtaa mfanya kazi, kamchukua yule mtoto awe mama. Hujui ameenda kufanya nini kwa na mtoto, nakwambia aende tu, nataka tu yo nyumbani waishi, ila atumage hela. Mtoto ameenda huko anafanya kazi gani? watu mage hela, akienda huko, labda huyo mtu anaweza kumfanya kula, baada ya kumweka kwenye dangulo huko, anaenda kumfanisha makazi ya ajabu tu, akawa anamjaribishia madawa yao ya kulevya kama yanafanya kazi kwao. Mwingine anasema biashara, anasema biashara jioni, mm. Ikifika pale saa mbili kajikaisha nazi, unafanya nini hapo? Sema, anapiga stori tu kumbe mtu akija anamwambia watu kwa sababu anakaa ile maeneo ambayo watu wamekaa wa, wa wa, wa wale wanaojiuza. Kwa hata mtu mwingine akija akimwona ile amekaa hapo naye anajua anajiuza, anamchukua huko anaenda naye kwenda anaenda kumfanya vile anavyojua yeye anarudi, mtoto mdogo anaweza kama muda ameathirika kisaikolojia. Hata pia hata yeye mwenyewe anaweza kaa anajidharau kwa kile kilichofanywa. Na pili, haraka ya maisha na tuponze. Ukuta mtoto mdogo unataka uwe tajiri ghafla. Hivi wewe unaanza kusoma, unataka utajirike. Mara oh, nitafaidi maisha lini? Kwa sababu kama Siku moja nilikuwa napita, kumbe mfikia moteli pale, kuna moteli, watu wanajiuza nioja mm, nishangaa sana mm, nakuta watu wa kike wako hivi okay. Ukimwangalia huyu mwanafunzi siu, <laughs> ukimkuta huyu mwanafunzi sijui, nikashangaa jamani, okay. Ukiwauliza um, ninasema sho sidiskototo anajidai mda, anasema anajidai kwamba vile anajidhihirisha pale alipo, yani anajichukulia juju. Tatizo kubwa ni kujichukulia yeye ni mtu wa juju. Ukijichukulia kwamba mimi ni mtu ambaye ni mzima, hata ukiangalia kwamba nikija kuwa mkubwa katika tumbo langu, aja kutoka askofu aja kutoka rais asingeweza kafanya hilo jambo. Lebo fikiria wale yani mama zao wale marais ma wabunge wangekuwa mabamedi huko wangekuwa wajithamini, wangezaa watoto wenye heshima vile na wanaongoza watu mamilioni ya watu kwa wakati mmoja. Yaani, wewe kama mtoto wa kike ujithamini mwenyewe, yani ujitunze, ujiheshimu. Na pili, wazazi lazima wafuatilie kazi ambazo wanafanya watoto wao. Sio nasikia tu mtoto wako anafanya kazi mjini, anafanya kazi mjini. Anafanya kazi gani, wapi, kwa nani, na ni kwa nini anafanya hiyo kazi? Sio mwanangu anafanya kazi, siyo kazi. Kwa nani anafanya kazi, wapi anafanya kazi, wapi? Uelewi kazi gani anaofanya, je yuko salama anafanya hiyo kazi, au ndo hivyo tena, ajira mbaya? Ukisema ajira mbaya, unajua ni kitu ambacho kime, ni neno fulani ambalo lipo kwenye mabano. Ajira mbaya inaweza kaa labda nimejiajiri mwenyewe nafanya kitu kisichokuwa halali, au nimeajiriwa na mtu anayetaka nifanye kitu ambacho si halali, ni kinyume. Labda inaweza ka nimeajiriwa na mtu lakini akataka, labda niwe nauza madawa ya kulevya, lakini hiyo ni ajira mbaya. Naona inaweza kuwa hijanisaidia japo ndio nataka kazi lakini si kitu kizuri kwangu, lakini naweza nikakifanya kwa sababu sina njia nyingine. Yani ajira mbaya, yani ukishaambiwa ajira mbaya, lazima uulizwe kwanza. Unavyoambiwa unatafuta kazi, afu kaambia sia mfani kuna ajira unaposa, ujue aina gani ya ajira, kazi gani kwanza naotakiwa kufanya. Mtu mwingine unaambia hivi kazi uje kuona usiku, lazima ushtuke. Hiyo kazi gani ndio uifanya usiku? wewe ni mlinzi? Hapana. Kwa mfano, wewe ni mtoto wa kike unaambiwa njoo usiku, unaenda usiku, unategemea wewe unaweza ukalinda? Kwa lazima uangalie na mazingira pia wakati wa utafutaji wako wa kazi. Wewe umeambiwa usiku tayari, yani kichwani mwako kujua hiyo sio kazi. Usiku utafanya kazi gani mtoto wa kike? Hata kama ni kijana wa kiume, ushaambiwa usiku, eiza labda uliza vizuri. Usiku unakuja kuwa mlinzi usiku, labda wizi. Lakini tumeona baadhi ya sehemu au baadhi ya mabinti ambao ukiongea nao wanaofanya kazi hizi za baa mm. anakwambia ni masharti kwamba lazima avae kisketi kifupi kwa sababu yeye ndo kivutio cha wateja kuja pale ili. Unalizungumziaje? Kwa, kwa kweli kwanza wanakosea, na kwa mtindo huo wanaweza wakalifikisha hili mahali husika. Alafu yule mwenye baa au yule aliyeweka masharti kama haya akajibu aka mashtaka hayo, maana kumtumikisha huko ni kumtumikisha mtoto wa kike kama mi, mwanamke hapendi kuvaa sketi fupi, kwanini humlazimishi? Sawa, yeye ni kivutio kwa kuvaa ye, kuvaa sketi fupi. Je, yuko radhi kuvaa hiyo sketi fupi? Maana kulazimishwa nako kufanya kazi tayari tumeshafika kwenye ajira mbaya. Maisha ni magumu, maisha ni magumu, kazi ya kuu na kazi ambayo unakutana nayo ndo hiyo na, na unaambiwa kwamba lazima uvae nguo ya hivyo. Okay, ni sawa. Mimi naweza nikamshauri mtoto wa kike. Kama yeye anataka kuvaa nguo fupi lakini nafsi yake haiko tayari kufanya kile ambacho hayupo tayari kukifanya, ni bora akawa mwazi. Anaweza akawa kivutio ndio, lakini kile kivutio chake kisimpeleke popote. Yaani kufanya kitu ambacho yeye hayupo tayari kukifanya. Naweza nikasema hivi, ndiyo mwanaume amevutika na yule mwanadada, atakapomwambia kitu tofauti na kile ambacho anafikiri ningekifanya, ni bora amwambie, mimi sipo tayari na wala sijaja hapa kwa ajili hiyo. Mimi nimekuja kufanya kazi hii ya kukuhudumia wewe na kurudi nyumbani, na labda niko hapa kwa ajili ya kukuhudumia wewe kwa kinywaji na kurudi nyumbani na si vingine. Labda nikawambia hivyo, kwa, kwa mtindo huo hata wale wateja watakuwa wameishaanza kuzoea kwamba dada huyu au mtoto wa kike huyu, hata avae vipi, hata umtamani vipi, yeye havutiki. Labda hilo ningeweza kuwashauri watoto wa kike wengi, wakienda ku wale wateja wakisema kwa mabosi zao, mtu anaachishwa kazi, yani kwamba mimi namtaka yule mwanamke yule, wewe si yani, umekataa labda amekuja amekombea hivi n unasema mimi nipo hapa kwa ajili ya kutoa huduma ya vinywaji na nini, mimi mambo mengine siyataki. Hapo hapo yule mteja anakasirika, anaenda kumwambia bosi wako na chifu kazi. Tunawasaidieje mabinti wa hivi? Labda naweza nikasema hivyo, si baa zote za hivyo, alafu hata kama ni baa zote, basi wao pia hawana msimamo kwa sababu mi nafikiri ukimshtaki anaweza wakachukuliwa sheria. Labda kwa kuwasaidia ni kwamba walifikishe tu ili jambo mahali husika, kwa sababu kuna wanawake ambao wanatetea wanawake wenzao. Mi nafikiri ni jambo la msingi kwamba ni bora wakawaambia au wakawasemea hao mabosi wao kwamba mi bosi wangu yuko moja mbili tatu nne tano kwa sababu hiyo ni kwamba ni kulazimishwa kufanya kitu ambacho hutaki kukifanya. Mpaka hapo tumefikia mwisho wa majadiliano yetu kwa siku ya leo. Siku ya leo tulikuwa tukizungumza au tukijaribu kuangalia kwamba nini maana ya ajira mbaya, na je, ni sababu zipi ambazo zinapelekea vijana kujiingiza katika ajira hizo. Nafikiri umewasikia vijana, na wewe kijana ambaye unatusikiliza, kwa namna moja au nyingine utabadilika kama ulikuwa ni mmoja wa wale watu ambao wanajihusisha na hizo ajira mbaya. Jina langu ni Lucy Park. Asante sana vijana, kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu kwenye kipengele hiki cha daktari, na hii leo utakuwa nami Rahabu Fredi, ambapo hapa Daktari Saidi Kanenda anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Naitwa Joisi Joakim. Dokta, kifafa cha mimba kinasababishwa na nini? E, kifafa cha mimba uh, kinasababishwa na uh, kuongezeka kwa shinikizo la damu uh. Kwa shinikizo la damu linapoongezeka, inakuwa kubwa, ile presha inakuwa kubwa basi hatimaye inafikia kwamba huyu mtu anapata kifafa cha mimba. Kwa hiyo tunashauri sana wakinamama, mama wajawazito waanze kliniki mapema, ili kuweza kugundua kwamba wana uwezo wa kupata kifafa cha, cha, cha mimba. Lakini vilevile vile, kuna watu ambao wako, wana, wako katika grupu ambao wanaweza kupata hatarishi, kwa mfano watu wanaopata mimba za kwanza katika umri mdogo au uh, mimba katika umri mkubwa sana, au wanaweza wakapata kifafa cha mimba au presha ile ikazidi. Lakini vilevile vile, kwa wale ambao tayari wana historia ya kuwa katika wazazi wao wanapata hizo pressure na vile vile katika uh, tunasema wale ambao wana pressure zile za kawaida, shinikizo la damu lake ni kubwa tu katika mazingira yake ya kawaida, kwao wakipata ujauzito, kuna uwezekano vivyo kupata presha ikawa kubwa zaidi au shinikizo ikawa kubwa mpaka akafikia kupata kifafa cha mimba. Halafu uh, vilevile uh, baadhi imeonekana kwamba anapobadilisha mme yani, akawa na mme watoto hawa akapata mme mwingine, kuna wengine wanaweza kupata uh, kifafa cha mimba, kwamba uh, yule mtoto anaonekana ni mgeni zaidi, mwili haujamzoea kwa sababu ni wa baba mwingine na akasababishia akafikia hatua mtu akapata pressure, lakini ni chache sana hizo. Tumeviona vitu kama hivyo vikitokea. jina langu naitwa uh. Daktari, kwa nini mimba zinatoka? Mimba uh, kutoka zinasababishwa na vitu vingi sana. Kwanza ni maambukizi, kuna bakteria ambao wanaweza wakasababisha mimba zikatoka, au maambukizi tofauti tofauti, kwa mfano uh, kaswende, uh, mtu akapata brusela. Kuna wadudu wanaitwa brusela ambao na ng'ombe wao wanawapata wanaita ugonjwa wanapata ugonjwa wa kutupa mimba. Kwa na mtu akinywa maziwa ambayo hayajachemka, chemshwa vizuri, basi anaweza ana, ana, akapata akapata au wadudu au wadudu wakafikia hatua kwamba akaanza naye kutupa mimba na anapata abortion. Lakini vile vile kuna magonjwa yapo ambayo yanatokea, kwa mfano shingo ya uzazi ambayo inatakiwa ifunge wakati mtu ana wa mimba kadri mtoto anavyozidi kukua, inakuwa inalegea, inaruhusu ina, ina mtoto anapita. Kwa hiyo au anaweza akawa wanapata wanapata kila wakati akipata ujauzito, ikafika umri fulani mimba inatoka, mimba zinatoka, mimba zinatoka. Kwa hiyo hiyo moja hapo, lakini vitu vingine vipo ambavyo vinaweza kusababisha mimba kutoka mapema ni ajali kama za kawaida hizi, ambapo mtu ajali, basi ile kondo la nyuma linajiachia kule mtoto ana, anatoka. Kwa hiyo ukijumlisha, uh, habari ya magonjwa maambukizi, ajali na uh, maumbile ambayo kama hiyo shingo ya nani mji wa mimba inakuwa inale inaachia inafunguka basi na, na mambo mengine hayo yanaweza yakawa ndio chanzo kikubwa cha kuweza kupata mimba kuharibika kila wakati. Na madawa mengine, unakuta mtu ameenda dukani amenunua tu dawa, hajui kwamba ana ujauzito au anajua, lakini amepewa na mtu ambaye hajui kama ana ujauzito. Zipo dawa ambazo zina uwezo wa kusababisha mimba zikatoka. Naitwa Jetruda Honesty. Daktari, hivi ugonjwa wa kansa unasababishwa na nini? Kuna kansa ambazo zinasababishwa na infection kama virus. Tuna virus ambao wapo, wana uwezo wa kusababisha kansa kama uh, tunawaita awa, ni grupu ya human herpes virus kama vile uh, papilloma virus, wanaweza wakasababisha kansa, kansa za cervix, kama kansa ya shingo ya uzazi. Lakini vilevile vile kuna Kaposi sakoma ni aina ya kansa. Kuna kansa ambazo zinaita kansa ya buckets, kuna kansa za hizo uh, shingo ya uzazi kansa. Lakini vile vile mazingira, vitu vinavyopatikana kwenye mazingira yetu vinaweza vikasababisha kansa. Ni vitu vyote vile ambavyo vinaweza vikaharibu ile tunavita labda DNA vikasababisha, tunasema mutation, mabadiliko ndani ya Uh, chembe, uh, za kulithi mm -hmm. Vina saba. Kwa vile vina saba vikiharibiwa kidogo vinaweza vikabadilika vikaenda kuwa kansa. Natumai binti uliouliza swali umenufaika na majibu hayo yaliyotolewa na Daktari Saidi Kanenda. Shukrani kwake na kipengele hiki hakina la ziada. Mimi ni Rahabu Freddy. Asante sana dokta kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize mchezo mfupi wa kuigiza kuhusu masuala ya afya. Naima dhibiti mkubwa katika familia yao yenye watoto watatu. Naima na nduguze ni watoto wenye bidii na nidhamu ya hali ya juu hivyo walisoma kwa bidii sana pamoja na kusaidia kazi za nyumbani kwao. Wakati Naima na ya ndugu zake wakiendelea na taratibu zao, alitokea mzee mmoja ambaye alikuwa akiishi karibu na nyumbani kwao, alitokea kumpenda sana Naima. Hivyo yule mzee aliamini kuwa ipo siku moja hivyo yule mzee aliamini kuwa ipo siku moja atakuja kumwoa Naima. Hivyo yule mzee alikwenda nyumbani kwa wazazi wa Naima na, na kuwaeleza dhamira yake ya kutaka kumchumbia binti yao Naima na mara baada ya bada, kumaliza masomo na mara baada ya kumaliza masomo yake amoe na kwenda kuishi naye nyumbani kwake. Mke wangu, hizi ni habari alizozileta mzee mwenzetu. Ni habari njema kabisa, au unasemaje? Kweli kabisa mme wangu, usemano ni sawa kabisa. Hizi ni habari nzuri sana katika familia yetu. Nimefurahi sana. Binti yangu akimaliza shule tu namwozesha. Kwa kweli binti yetu ana bahati sana, mapema hii hii ameshachumbiwa. Hehehe, hiyo ni kweli tupu, mama watoto. Sasa jitahidi kumchunga maana, unajua tena tayari ni mchumba wa mtu tena, fanya siri, sawa? Mke wangu, kweli kabisa mme wangu, nitahakikisha nafanya unavyonielekeza. Wazazi wale walifurahi sana kwa kuona binti yao na bahati hivyo, walipanga mikakati madhubuti ya kumlinda na kumchunga binti yao ili asije kuwatia aibu pindi muda utakapokuwa umewadia. Kwa hiyo walihakikisha anakuwa karibu na mama yake wakati wote alipotoka shuleni na kumfundisha kazi zote za nyumbani ambazo mke anatakiwa kuzifahamu. Naima kufahamu hilo, kwani mambo yote aliyokuwa akifanyika alichukulia kama ni sehemu ya mafunzo ambayo anatakiwa kufahamu kama msichana. Naima mwanangu. Abe mama, unafanya nini muda wote huo huko chumbani? Nakuja mama, namalizia homework nimepewa na kesho asubuhi nikifika tu shuleni nikusanye. Sawa, ukimaliza njoo, kuna kitu nataka nikuelekeze mwanangu. Sawa mama, nitakuja baada ya muda kupita. Naima alikwenda alipoitwa na mama yake ili asikilize alichoitiwa. Naima mwanangu, tayari umemaliza kufanya homework? Nimemaliza tayari mama, haikuwa ndefu sana, ndio maana nikawahi kumaliza. Sawa, kuna chakula cha jioni unatakiwa kupika. Ukimaliza kuna kazi na nitakupa. Sawa mwanangu. Sawa mama. Maisha ya Naima nyumbani kwao yalibadilika tangu siku aliyokuja mchumba lakini si naima wa nduguze walitambua kuwa naima ni mchumba wa mtu na ataolewa siku chache baada ya kumaliza shule. Naima alikubaliana na maisha aliyokuwa anaishi, na hata pale alipoona kazi zinakuwa nyingi, aliongeza bidii, alijitahidi kupanga vizuri, ili aweze kumudu kufanya vitu bila kuwauzi wazazi wake na walimu wake shuleni. Mama, naona unipunguzie kazi kidogo kipindi hiki cha mitihani ili nipate muda wa kujisomea, alafu mitihani ikiisha nitaendelea kama kawaida. Sawa mwanangu Naima, nimekuelewa na nitakusaidia kazi zingine. Asante mama. Naima mwanangu, unanifurahisha una bidii sana, ila naomba sana uzingatie na mambo ya nyumbani, si unajua wewe hey, mtoto wa kike. Sawa mama, nimekusikia lakini, si unajua nina malengo yangu, ndio maana nimeweka bidii kwenye masomo yangu. <laughs> Inapendeza kuishi kwa marengo, lakini kuna kitu nataka nikuambie mwanangu, kuwa kuolewa kitu muhimu kuliko kitu chochote katika maisha yako. Tena mama, kuolewa nimepanga labda baada ya kumaliza chuo kikuu. Hapana mwanangu, hivyo unavyosema sio sawa. Kwa nini mama? Mwanangu, wewe ni mtoto wa kike, ni lazima uolewe kwanza, halafu ndo unaendelea na masomo ukiwa kwa mumeo. Ha mama, jamani, sasa nitaolewaje kama nikiwa sijapata bado mchumba? Hivi ninavyoongea na wewe tayari he, mchumba he, wako ameshapatikana mama. Nani huyo? <laughs> Sasa unalia nini tena? Taratibu zote zimeanza kufanyika, hivyo ukimaliza shule tu unaolewa. ha, mama mnanionea, mnanionea mimi. Mba mwenyewe ni nani huyo? na mnawakika gani kama atanipenda? Utampenda tu mwanangu, mzazi hawezi kumwamuria mwanawe aishi na mtu mbaya na ambaye ampendi. Baada ya siku kupita hatimaye Naima alimaliza shule na harusi iliandaliwa na kufanikiwa kufunga ndoa. Kwa shingo upande alikwenda kuishi na mumewe hali ya kuwa hampendi. Alikuwa na majonzi, hakuwa na furaha kabisa katika kipindi chote cha maisha yake ya ndoa. Maana hali haikuwa kama ilivyotegemewa na wazazi wake. Nam msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kaseti natokea kijiji na Katanga. Hapa nilipo ni kutokana na maamuzi magumu niliyoyafanya. Nilimaliza shule 2008 na nikafaulu kwenda sekondari, nikamwambia nika mzazi kwamba nipeleke shule, mzazi akakataa kunipeleka shule. Mama akaamua kuanza kufanya vipande vya kunipeleka shule. Akaanza kulima na kutafuta ada za shule. Tui, nilikuwa najiuliza, ni mimi nifanyeje ili niendelee kusoma. Na mimi kitoka shule mama kanipeleka shule alip kunipeleka shule nikaanza kusoma, kusoma, kwa shida. Na mimi natoka shuleni naenda kufanya vipande ili nipate hela za kuniendeleza shule. Nikajifikiria ili hivi nifanyeje ili, ili niendelee kusoma. Hapo ndipo mama akaendelea kufanya vipande, nikaenda shuleni nikasoma, lakini nilikuwa nasoma kwa shida. Hela nilikuwa najitafutia mimi mwenyewe, nilikuwa na, najitafutia mimi mwenyewe mpaka sasa hivi najitafutia jita, na kalamu, daftari, matumizi mbalimbali najitafutia mimi mwenyewe. Najiuliza nifanyeje? Wakati mwingine nakosa muda wa kusoma, nakaa kunyingine, siendi shule kwa sababu ya matumizi ni nina matumizi siyapati. Nilikuwa najiuliza hivi nifanyeje ili nipate kuendelea kusoma. Sasa hivi nilipofika, niko kidato cha nne, sasa hivi nateseka. Watu wanakaa wa wanajisomea, lakini mimi sina muda wa kujisomea na natafuta pesa ili nipate kumaliza shule. Pesa ninazozipata natumia katika matumizi yangu yote, hata ninapofanya vipande yaani hayanitoshelezi haya. Kila siku kufanya kipande ni shilingi mia tano, napohesabu mia tano kwa wiki, wanakudai za tusheni. Za tusheni zinakosa, hata mahitaji kama daftari, kalamu, wakati mwingine hata nakosa pa kuandika. Najiuliza hivi nitamaliza, maisha nitayapelekaje mimi mwenyewe? Hapo mama ameuza baiskeli kanisomesha. Sasa hivi mama anahangaika, hata mama mwenyewe hana nguvu za kufanya kazi. Mwenyewe anaumwa, ana kisukari, ana kisukari. Wakati mwingine anakosa nguvu za kunitafutia hela, najiuliza hivi maisha mimi nitayapeleka wapi? Naangaika tu, najiuliza hivi nifanyeje? Hata mama anatafuta ana hela za matumizi, wakati mwingine anatafuta hela za matumizi, anatafuta hela za kuna za, kuna nini ku, mahitaji yake ujihifadhi mahitaji yake. Anatafu, anapofanya kigodi kipande mia tano, anaanza kunanii ku, kutoa hela za kwake kutoa hela za kwangu, tuisheni hela nyingine za kununulia daftari. Hasa napata wakati mgumu wa wakus, kusoma. Hivi mimi naumia katika moyoni, wengine wanasoma lakini mimi nasoma kwa shida. Sijui mimi nifanyeje kuhusu jambo hili la unyanyasaji. na mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mary Mgawe, nakusihi usikose kujiunga nasi tena.