mbuga ya kitaifa ya nairobi ilipata jina hilo kwa kupakana na mji wa nairobi mbuga hiyo iliyoanzishwa mwaka wa1946 iko umbali wa takriban kilomita saba kusini mwa jiji hilo ikikalia hekari 29 katika sehemu ya milima na eneo nalo na kama ardhi kapiti ndani ya mbuga hiyo ya kilomita 45 mraba kuna wanyama aina tofauti miongoni mwao wa wakiwemo simba vifaru fisi twiga chui na ndege wa aina tofauti hata hivyo miaka inavyoendelea ongezeko la watu limesababisha sehemu kubwa ya mbuga hiyo kuchukuliwa na wawekezaji kwa minajili ya kujenga nyumba za makazi hilo limeendelea licha ya wanaharakati kuonya na kudai kuwa wanaojenga karibu na mbuga hiyo wana njama ya kuona imefungwa kwa madai kwamba wanyama walioko ni hatari kwa wakazi wa jiji kuna hofu miongoni mwa wakazi kwamba iwapo simba wanaotoroka na kuingia mjini wataua mtu basi idara ya wanyama porini nchini kws huenda ikalazimika kufunga mbuga hiyo ambayo ndiyo pekee ya kitaifa duniani iliyo karibu na mji mkuu lakini msemaji wa ks paul udoto anasemaje kuhusu swala hilo hiyo si kweli hata kidogo maana sisi tumepewa jukumu la kulinda hawa wanyama na serikali hatuwezi kuwa tena tunabadilika tunaanza kuwaachilia hawa wanyama wakienda nje kuwasumbua wananchi hiyo si kweli hata kidogo ni kuwa tu tumepata hii shida katika E, hizi siku ambazo zimepita na tunaendelea kujadiliana jinsi tunazafanya hizi shida iziendelee kuweko e, mara nyingi februari kumi na tisa mwaka huu simba sita walitoroka kutoka mbuga hiyo na kuzua hofu miongoni mwa wakazi wa langata na kibera maafisa wa wakws baadaye walisema kuwa simba wanne walirudi ndani katika kisa cha hivi karibuni kabisa simba aliyepewa jina mohok aliuawa mwisho wa mwezi machi na maafisa wa KWS, huku mwingine kwa jina lemek akiuawa na vijana wa kimaasai katika eneo la kajiaro kws pia ilikuwa imepata ripoti ya kuonekana kwa simba wengine wawili au watatu karibu na mji wa kitengela kwa jumla kumekuwa na matukio matano ambayo simba wametoka nje ya mbuga hali ambayo imechochea wanaharakati kuchukua sahihi kutoka kwa raia za kusindikisha serikali kuokoa simba 200 waliobaki nchini lakini bwana udoto je kuna mpango wwote wa kuhamisha wanyama hao mbali na mji hatuna mpango wote wa kuhamisha mbuga ukweli wa mambo ni kuwa e, simba sio mara ya kwanza wao kutoka katika e, tuseme mbuga ya nairobi mbuga ya nairobi ni ile ya msimu ambapo wakati kuna mvua e, wanyama wale wakula nyasi ambao huita huitah kwa kiingereza kutoka nje na simba wanawafuata hata hivyo wakazi wa nairobi wameshuhudia matukio hayo ya kuonekana kwa simba mjini wakati mwingine shughuli za kawaida zikivurugika kama jamaa huyu anavyoshuhudia watu saida wanaenda juu wakaona simba ndiyo ile simba ndiyo hii sasa mwanamke kuangalia hivi watu wakaenza kujisanya simba simba sasa inajaribu kujificha hivi nao hawafanyi nini hawaendi sasa simba ikaguruma kuguruma mbio wakakuja mbio mingine alikuja huyu naye kwake aliona nini kulingana na kwa umbali wakati iligonga mtu watu wakipiga kelele tuliona mutu akianguka but hatukukaribia pale juu ni kitu ya kuogopesha so hatukukaribia pale kwa kenyata josef ni bahati ya mungu tu simba sijaiona sinzi nizaliwe hii ndio maraangi ya kuanza kuona simba karibu na mimi nikashtuka ni, ni sana walishtuka kabisa nikujitetea mguu ikusaidie sasa kwa iyo arakati ya kupinduka mbio iweza kuanguka chini chininikaumia kidole lakini kuna ushauri mwafaka unaotolewa na bwana oduto kwa wakazi wanapokutana na wanyama kama simba kwenye sehemu za makazi e, kitendo cha aa, kupiga picha simba huenda asijue unamia gani maana akionelea kuwa wataka kumdhuru naye atakudhuru wewe kupiga kelele vile kunafanya simba awe na wasiwasi afikiri yuko hatarini kutoroka vile vile simba anafikiri wewe ni mnyama muda antakana akule kwa hivyo anajaribu kufuata basi iwe ni ujenzi siasa au hata njama ni jukumu la serikali pamoja na washikadau wote kuhakikisha kuwa wakazi wako salama huku mbinu mpya za kulinda wanyama zikibuniwa kwa nia ya kudumisha hadhi ya mbuga ya taifa ya nairobi