Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harizon Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Machi 29 mwaka naun wa 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19, 22 na kwenye 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibu sana <muchas> na katika matangazo yetu ya leo, Marekani yasitisha msaada wa awamu ya pili kutoka mfuko wa changamoto za milenia kwa serikali ya Tanzania. Je, serikali nchini humo inasemaje? sasa hii milenium inafuta ile milenium development goal. No, tena. Challenge account, hakuna sasa hii ni katika maeneo ambayo unamuumiza mtu pale panapo Aa, wakati huo huo, katika habari nyingine, waziri wa elimu nchini Kenya akutana na kamati ya bunge ya masuala ya elimu kutokana na udanganyifu kwenye mitihani ya kitaifa. Wazazi wasemaje? Ninashukuru sana ya kwamba waziri mwenyewe amechukua hiyo hatua ya kuweza sasa kurekebisha mambo ya mitihani katika nchi ya Kenya, na nafikiri hii kwetu kama chama cha wazazi katika Kenya tumeunga mkono. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo, msikilizaji, nimeweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Lakini kwanza huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Aliyekuwa rais wa Cuba Fidel Castro amezungumza kwa mara ya kwanza baada ya ziara ya kihistoria ya wiki jana kutoka kwa rais wa Marekani Barack Obama kwenye waraka wa maneno elfu moja mia tano uliopewa kichwa cha El Hermano Obama ama ndugu Obama. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 89 ameangazia hotuba ya Rais Barack Obama mjini Havana kwa watu wa Cuba na kutaja jinsi utawala wa kikomunisti ulivyoondoa ubaguzi wa rangi, kuinua hali ya maisha ya Wacuba na pia kuhusisha kutafuta uhuru wa Afrika. Kiongozi huyo hakukutana na Rais Obama wakati wa ziara hiyo, lakini nduguye Raul ambaye ndiye rais alikutana naye. Taarifa iliyotolewa Jumatatu na msemaji wa White House Josh Earnest inasema kuwa matamshi makali yaliyotolewa na Castro yanaonyesha kuwa ziara ya Rais Obama nchini humo iliguza utawala wa Cuba. Rais wa Marekani Barack Obama katika hotuba yake Jumatatu kuhusu umuhimu wa uhuru wa kujieleza amewataka waandishi kuchunguza na kudai maelezo zaidi wanapotafuta habari. Obama amesema swali kubwa anaulizwa kila anapozungumza na viongozi wa ulimwengu ni kuhusu nini kinachoendelea kwenye siasa za Marekani. Amesema kuwa kampeni za urais zinazoendelea zimeleta mgawanyiko na pia lugha yenye matusi inayohujumu demokrasia na jamii. Matokeo yake, Obama amesema, ni madai yasiyo na msingi yasiyopingwa na yeyote. Rais Obama amesema kuwa anaelewa hali ngumu ya kiuchumi imesababisha mashirika ya habari kupunguza wafanyakazi, lakini ameomba mashirika hayo ya ruhusu wanahabari kutafuta kwa kina habari muhimu hata kama hazipendezi. Na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ed, amesema uamuzi wa shirika la maendeleo ya changamoto ya milenia yani MCC la marekani lime, ambalo limetishia kukatiza misaada ya mamilioni ya madola kwa Tanzania si jambo geni kwa nchi hiyo. Lakini sisi kama serikali wala hatutishiki na hilo. Tunachokipata tutatumia kwa maslahi ya wananchi wetu wa Zanzibar. Hii sio mara ya kwanza kwa hao wahisani kutufanyia kitendo hicho. Mwaka 95 walifanya hivyo hivyo, baada ya wenzetu kupita huko wakawaambia nchi mbalimbali hasa hasa za, za Ulaya kwamba wasitoe misaada kwa Zanzibar kwa sababu moja mbili tatu, lakini hatukushughulisha, tumekwenda miaka mitano mizima Wakati unakumbuka wakati wa Dr. Salmin. Kwa hiyo hata hili tutalisimamia wenyewe, tunacho kikusanya tutakitumia kwa uangalifu, kwa hekima na busara kuwatosheleza mahitaji ya wananchi wetu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Utafiti wa kisiasa uliofanyika hapa Marekani unaonyesha wapiga kura wa chama cha Republican wakiendelea kumuunga mkono mfanyabiashara bilionea Donald Trump kwenye uteuzi wa urais dhidi ya wapinzani wake wawili waliobaki, huku ushindani ukiendelea kuwa mkali ndani ya chama cha Demokrat kati ya Hillary Clinton na seneta wa Vermont Bernie Sanders. Ripoti iliyotolewa leo na shirika la habari la NBC limeonyesha Trump akiwa na asilimia 48 ya uungwaji mkono wakati seneta wa Texas Ted Cruz akiwa na asilimia 27 huku gavana wa Ohio akiwa na asilimia 18 pekee. Kwenye chama cha Demokrat, utafiti huo unaonyesha Hilary Clinton akiwa na asilimia 49 dhidi ya mpinzani wake Sanders aliye na asilimia 43, jambo linaloashiria kukaribiana zaidi tangu kampeni hizo zilipoanza kufuatiliwa kwa kina mwishoni mwa mwezi Disemba. Maafisa wa Cyprus wanasema mtu aliyeteka wa ndege ya abiria ya Misri na kuilazimisha kushuka Cyprus amekamatwa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Cyprus mapema leo ameandika kuhusu kukamatwa huko kwenye ukurasa wake wa Twitter. Maafisa wa Cyprus wamemtambulisha mwanamume huyo kama Saif Eldin Mustafa, lakini bado haijabainika lengo la kuteka nyara ndege hiyo ya kampuni ya Egypt Air. Watu walioshuhudia wanasema mtu huyo alikuwa akitoa amri kwa mkewe wa zamani anayeishi Cyprus, huku wengine wakisema alidai kuvaa mkanda wenye vilipuzi. Karibu abiria wa wote 55 waliokuwa kwenye ndege hiyo wameachiliwa. Rais wa Cyprus Nicos anastasiades amesema tukio hilo kwenye ndege aliyokuwa imepangwa kuelekea Cairo kutoka Alexandria halihusiani hata kidogo na ugaidi. Na polisi katika bunge la Marekani wamempiga risasi mtu mmoja jana Jumatatu mara baada alipotoa bunduki yake na kuonyesha maafisa wa polisi wakati wa utaratibu wa kawaida wa ukaguzi kwenye eneo la kuingilia upande wa wageni. Mkuu wa maafisa wa polisi kitengo cha bunge Mathew Vadorosa alimtambulisha mtuhumiwa kuwa na umri wa miaka 66 kwa jina Larry Dawson, mkazi wa Nashville, jimbo la Tennessee. Dawson aliripotiwa kuwa na hali mbaya katika fikira zake katika hospitali moja ya karibu. Polisi wanasema mpita njia mmoja mwanamke alipata majeraha kidogo, na hakuna afisa yeyote aliyejeruhiwa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Tanzania, ambapo Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa na Ushirikiano Afrika ya Mashariki, Kikanda na Kimataifa ya nchi hiyo imezungumzia sakata la usitishwaji wa fedha za msaada wa awamu ya pili kutoka Mfuko wa Changamoto za Milenia, MCC, kutoka hapa Marekani, kiasi cha dola za Marekani milioni mia nne sabini na mbili kuelekea nchini Tanzania kutokana na nchi hiyo kutotimiza sifa za kupatiwa fedha hizo. Mwandishi wetu Dina Chahari anayo taarifa kamili. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salamu hii leo, waziri wa mambo ya nje ya ushirikiano wa Afrika Mashariki, kikanda na kimataifa, Balozi Augustin Mahiga, amesema msaada huo umesitishwa na bodi ya MCC kutokana na Tanzania kupoteza sifa kutokana na kasoro mbalimbali zilizojitokeza kwenye uchaguzi mkuu mwaka jana kwa upande wa Zanzibar pamoja na utekelezaji wa sheria ya makosa ya kimtandao. Tanzania imesema kwamba licha ya kutolalamika juu ya usitishwaji wa msaada huo, kwa vile uamuzi wa kuzitoa na kusitisha ni mabodi yenyewe, bado kutopatikana kwa fedha hizo kutaathiri Tanzania kufikia malengo endelevu ya milenia katika miradi iliyokuwa inahusika na msaada huo, hususan miradi ya nishati ya umeme. Lakini inafuta hata ile mutual trust, ile imani na uelewano ambao ulikuwepo kati yetu. Lakini pia swala la nishati ndiyo nyenzo ya maendeleo ya Tanzania. Hapa tulipo tunapeleka umeme vijijini ili kule vijijini sio tu vijana wetu ambao tu sasa tunawasomesha bure waweze kusoma vitabu vyao baada ya kutoka shule, sio tu hospitali zetu ziwe na x-ray lakini pawe na umeme ambao ni affordable. Sasa kutunyang'anya pale walipotuambia tunawapeni hela wakatutamanisha za umeme, ni kwamba wanafuta pale ambapo maendeleo yetu ndo yamejikita. Tunakwenda Umoja wa Mataifa kwa pamoja kabisa, tunasema tunaanza sasa na maendeleo endelevu ya milenia, Millennium Development Goals. Ndio maana hii ikaitwa Millennium Challenge Account. Sasa hii Millennium inafuta ile Millennium development goals. Lo no, tena maneno yale yale yanajifuta yenyewe huku, Millennium development goals, huku Millennium challenge account hakuna. Sasa hii ni katika maeneo ambayo unamuumiza mtu pale panapo uma, na kwa hatua ya maendeleo sisi wa Tanzania pale panapo tuuma zaidi sasa hivi, na pengine watafurahi kwamba tuwaumize pale panapo uma ni katika swala la umeme. Hata hivyo Balozi Maiga akizungumzia suala la Zanzibar amesema licha ya kwamba ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini ina katiba yake inayojitegemea. nikiripoti kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, tukiendelea kuangalia kwa kina habari muhimu za dunia. Wazazi wa wasichana wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram wamesema wanangoja kusafiri kuelekea Cameroon ili kuthibitisha iwapo msichana aliyetaka kujitoa mhanga na aliyekamatwa na kudai kutoka Chibok, kaskazini mashariki mwa Nigeria ambapo wasichana 276 wa shule walitekwa karibu miaka miwili iliyopita ni miongoni mwao. Hata hivyo, mvutano umeibuka kwa kuwa mtoto aliyekamatwa Ijumaa akiwa na mkanda wenye vilipuzi anaonekana kuwa wa umri wa takriban miaka kumi tu. Mzazi Yakubu Nkeki kutoka Chibok amesema anaweza kuthibitisha iwapo atamwona msichana huyo kwa macho yake. Rais wa Brazil Dilma Rousseff huenda akajikuta anakaribia kuondolewa ofisini hivi leo. Hilo linatarajiwa kutokewa iwapo chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini humo cha Brazilian Democratic Movement Party, yani PMDB, kitajiondoa kwenye muungano ulioundwa na serikali Chama hicho ambacho kinashikilia nafasi kubwa kwenye baraza la mawaziri kinaongozwa na makamu wa rais Michel Temer. Baraza ndogo la Congress limechukua hatua ya kumwondoa rais Rossef madarakani kwa tuhuma za kuvunja sheria zinazohusiana na hesabu za serikali. Kwenye hatua sawa na hiyo, chama cha mawakili cha Brazil kimewasilisha ombi Jumatatu la kumshtaki Rossef kwa kuzuia haki kutendeka kwenye uchaguzi kwa madai ya ufisadi katika kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali ya Petrobas. Bunge la Ukraine limekubali kujiuzulu mwendesha mashtaka mkuu ambaye amekuwa akilaumiwa kuzembea katika kupambana na ufisadi. Hatua hiyo imefuatia maandamano ya mamia ya watu nje ya jengo la bunge wakitaka Viktor Shokin ajiuzulu. Awali Rais Petro Poroshenko alikuwa amemwomba kiongozi huyo ambaye pia ni rafiki wa karibu kujiuzulu. Poroshenko pia amemwomba waziri mkuu Asenei Yazinok kujiuzuru kwa tuhuma ya kushindwa kukabiliana na ufisadi ndani ya serikali Yazinuk aliponea chupuchupu kuondolewa kwa kura ya kukosa imani mwezi Februari, lakini angali anashinikizwa ajiuzulu. na Korea kusini imesema kuwa Korea kaskazini imerusha makombora ya masafa mafupi kwenye bahari karibu na ufukwe wake licha ya taifa hilo lililotengwa kuwekewa vikwazo vya kimataifa, pamoja na zoezi la kijeshi linaloendelea kwa ushirikiano na Marekani na Korea Kusini. Wakuu wa kijeshi wa Korea Kusini wamesema kombora lilirushwa leo karibu na mji wa bandari wa Korea Kaskazini wa Wonan, huku likienda umbali wa kilomita 200 kabla ya kuanguka ardhini. Pyongyang ilirusha makombora matano ya masafa mafupi Jumatatu ya tarehe 21 Machi kwenye bahari ya mashariki kutoka kwenye mji wa Hamhong. Korea Kusini imekuwa ikitishia kurusha makombora ya nyuklia dhidi ya Washington na Seoul kama hatua ya kulalamikia zoezi la pamoja la kijeshi kati ya Marekani na Korea Kusini. Naendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya habari hizo za dunia, tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu. Tunaelekea mpaka huko Zanzibar, wakati wajumbe wa Baraza la Wawakilishi la visiwa hivyo wakitarajiwa kuapishwa Machi thelathini mwaka huu. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dr Ali Muhamed Shein ameshauriwa kuchagua mawaziri wenye sifa na uwezo wa kwenda na kasi ya mabadiliko pamoja na kuzingatia kundi la vijana katika nafasi mbalimbali za uongozi. Muniri Zakaria anayo taarifa kamili kutoka Zanzibar. Wakizungumza kwa nyakati tofauti nje ya ukumbi wa baraza la wawakilishi muda mfupi baada kuhudhuri ya kuhudhuria semina ya mafunzo, baadhi ya wajumbe wa baraza hilo wamesema muonekano wa baraza la mawaziri ndio utakaotoa mwelekeo wa utendaji wa serikali lakini suala la mabadiliko linahitajika kutokana na baraza hilo kupata sura mpya, wengi wao wakiwa ni vijana. Wajumbe hao wamesema kwamba kutokana na mabadiliko ya kisiasa na kisayansi, sifa na vigezo vinahitajika ili ahadi ya rais wa Zanzibar ya kuhakikisha kuwa ataunda serikali itakayoleta mabadiliko ya kutatua kero za wananchi na kujenga uwajibikaji na utumishi uliotukuka kwa viongozi wake Mi naamini sisi kama wakilishi tunaingia mara hii, tuna mawazo na fikra tofauti, hasa sisi wanawakilishi ambao tunaita ni kundi la vijana au wawakilishi wepya. Kwa maana tunakuja na mawazo ambayo tunasema kwamba kifika 2020 tuweze wananchi waweze kutujaji sisi kwa yale ambayo tuweza kuyafanya, na hiyo tegemeo letu kuchagua viongozi ambao watakuwa na vigezo vizuri, ikiwemo kuwa na viongozi ambao wana uwezo mkubwa wa kufanya kazi, wa kwenda kwa kasi kabisa na maendeleo hasa ya kiuchumi. kwa kweli rais wetu Dr Sheni ye mwenyewe la kwanza ametoa ahadi zake kwamba anaziweza atazitekeleza. Kwa hivyo atafute watu ambao wanaweza wakamtekeleza. Yeye hawezi kutekeleza ahadi, yeye anatoa mwelekeo, watu wanatekeleza ahadi kwa mawaziri wake wawe mawaziri ambao wanaweza kufanya kazi, sio wababaishaji. Ni vijana karibuni, asilimia 60 mpaka 65 wamepata nafasi katika baraza la wakilishi. Kwa hiyo tunategemea rais katika uteuzi wake, basi atawapa kipaumbele vijana mba vijana, vijana ni taifa la leo sio la kesho tena, ili tupate challenges zilizokuwepo kuweza kuzitatua kama vijana wenye nguvu na kazi zaidi. Na ningelimomba mheshimiwa rais ningelimomba baraza lake la mawaziri atakayeteua yeye baraza lake la mawaziri tuwe wa kweli katika hili tumeshuhudia tume humu nyuma baadhi ya mawaziri walikuwa wanaropoka walikuwa waongo baadhi ya mawaziri wa ushahidi tunao baraza la wawakilishi linafanya mkutano wake wa kwanza tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa marudio huku kiu ya wananchi ikijikita kusubiri mwonekano wa baraza la mawaziri ambao watakuja na kasi ya kuleta mabadiliko katika utatuzi wa kero za wananchi baada ya serikali ya awamu ya saba kumaliza kipindi cha kwanza miaka mitano. Kiripoti kutoka Zanzibar kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Munir Zakaria. Na kutoka Zanzibar tuelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo kutokana na amri ya kuvunjwa kwa bodi nzima ya mitihani nchini humo kutokana na kashfa ya kuibiwa mitihani nchini Kenya, leo asubuhi waziri wa elimu nchini humo Fred Matiang'i alikutana na kamati ya bunge ya masuala ya elimu kuzungumzia sakata hilo. Muda mfupi uliopita nimezungumza na katibu wa chama cha wazazi nchini Kenya, kutaka kujua amepokea uh, vipi hatua hiyo. Kile ambacho nigesema ni kwamba shida hii ya mitihani imekuwa ni shida ya miaka mingi sana na tumekuwa tukilalamika zaidi ya miaka kumi, kila mwaka tukilalamika ya kwamba hakuna usawa kwa upande wa mitihani yetu ya kitaifa, kwa sababu mashule mengi ilikuwa inapendelewa sana, unakuta matokeo ni mazuri sana, zingine zinaangushwa, na ikawa ni changamoto sana katika nchi yetu ya Kenya. Na kwa hivyo ninashukuru sana ya kwamba waziri mwenyewe amechukua hiyo hatua ya kuweza sasa kurekebisha mambo ya mitihani katika nchi ya Kenya, na nafikiri hii kwetu sisi kama wazazi, kama chama cha wazazi katika Kenya, tumeunga mkono hatua ambayo amechukua, na pengine kwa wazazi mnachukua hiyo hatua na kuiunga mkono. Lakini kile ambacho mmekuwa mkikiona kwa muda mrefu kinaendelea. E, baadhi ya watu wanajiuliza, je, tatizo liko wapi? Liko huku chini kwa wazazi, pengine mna nafasi yenu mngeweza kufanya, au ni kwa walimu peke yao, au nyinyi kwa wazazi upande wenu, nini ambacho kwa upande wenu mnaweza kufanya kusaidia tatizo hilo kuondoka kwamba jambo ambalo limekuwa changamoto sana kwetu ni kwa sababu tatizo limekuwa kwa upande wa Kenya National Examinations Council, kwa sababu hiyo ndio inapeana ile leakage, ama inapeana, inaonyesha, ama inatoa makaratasi ambayo inaenda kuone, wanafunzi wanaiona mbeleni. Kwa hivyo sisi kama chama cha wazazi, nafikiri tumeenda mara karibu mara tatu mahakamani, tukipinga matokeo ambayo imekuwa cancelled ya wanafunzi, lakini mara nyingi hatujapata msaada katika koti. Na kwa hivyo, naona kwamba hatua ambayo serikali imechukua imefichua mambo mengi ambayo kwa miaka mingi wengine wetu. Na unafikiri pengine tu, pamoja na hatua zilizochukuliwa, labda kwa upande wa wazazi, je, mna pengine mna nafasi yenu, kwa sababu hii mitihani inapokuwa inavuja, pengine baadhi ya hawa wanafunzi wanainunua, kwa sababu ni wazazi ndio wanaowezesha wao kuweza kununua. Pengine kuna lawama zinaweza kuenda kwa upande wa wazazi, wewe unasemaje? Ndio, siwezi kukataa kwa sababu tumekuwa na malalamiko mengi sana sana kwa upande wa pwani ya Kenya na kule northeastern, tumekuwa na hiyo shida ya kwamba kuna wazazi ambao wananunua, na hiyo mitiani ambayo ni gushi kule, wanaitaga gomba, wanaita majina kwamba wananunulia watoto wao gomba, na kwa hivyo kuna wazazi ambao wamehusika, na ningesema kwamba kwa sababu tayari CIDs wetu katika nchi ya Kenya wamechunguza na wako na ripoti kamili, sisi tumesema hatutaweza kumzuia ama hatutaweza kumtetea mzazi yoyote ambao amekuwa akihusika katika kashfa hiyo ya mitihani. Ni katibu wa chama cha wazazi nchini Kenya, akizungumza na sauti Amerika leo, katika makala ya wanawake tunazungumza na mmiliki na mkemia mkuu wa bidhaa za nywele na ngozi zitwazo Ebeneza Laurencia Kariga wa jimbo la Minnesota hapa Marekani. Mwenzangu Mkamiti Kibayansi amefanya mahojiano naye na kwanza akamuuliza kilichomsukuma kuanzisha bidhaa hizi. Sababu kubwa ni kwamba bidhaa nyingi zilizoko madukani zimekuwa zinalenga watu walio wengi katika nchi hii, na watu walio wengi katika nchi hii sio watu weusi. Na bidhaa hizo, nikajikuta kwamba nikitumia mimi binafsi haziniridhishi, na kwa kuwa pia nina ujuzi wa kitaalamu wa kutengeneza bidhaa hizi za ngozi za mwili, hata hata dawa kwa ujumla, kwa sababu mimi ni mkemia, nikaona nitumie utaalamu wangu wa kuweza kutengeneza mchanganyiko maalum wa kuweza kusaidia ngozi ya mtu mweusi na nywele za mtu mweusi na kwa sababu pia nilikuwa na watu wa kuweza hata kuzijaribu hizo bidhaa kabla hata sijaanza kuziuza. Kwa hiyo nia kwanza haikuwa kuuza, nia ilikuwa ya kwamba mimi mwenyewe nitumie, kwa sababu zilizokuwepo madukani zilikuwa haziniridhishi binafsi. mchanganyiko gani hasa ambao unautumia tofauti na bidhaa nyingine za nywele na ngozi zinazochanganywa katika bidhaa hizi? Bidhaa ninazotumia zaidi ni bidhaa zinazotoka Afrika kwa sababu tukiangalia asili yetu, mara nyingi tunajikuta kwamba pale tulipozaliwa, kule tulikotoka, kuna kila kitu ambacho tunakihitaji. Kwa hiyo tunavyofanya uhamiaji wa kwenda mahali kwingine, tuko katika hatari ya kwamba vitu vingine tunavyovihitaji havipo, kwa sababu sisi sio wazaliwa wa kwanza, hatukulengwa kwanza sisi kuishi katika nchi hizi. Kwa hiyo unakuta vitu vingine ambavyo tunavyohitaji havipo, kwa mfano mafuta ya nazi, mafuta ya kokoa, mafuta aina mbalimbali, mimea ya aina mbalimbali ambayo inapatikana katika nchi zetu za joto tunakotoka ni tofauti na nchi za huku. Kwa hiyo nikakumbuka, nyumbani kuna vitu gani, kuna kuna mimea gani, kuna matunda gani, kuna majani gani ambayo Uh, tunayatumia Tanzania na Afrika kwa ujumla ambayo yanasaidia ngozi zetu, nywele na katika kujitunza zaidi. Kwa hiyo ilinibidi nirudi kwenye asili yangu na kuangalia ni vitu gani hasa Vilinifaa nilivyokuwa nikiishi Tanzania na vinavyoendelea kufaa watu kote uh, Afrika. Bi Laurencia, je, ni changamoto zipi unazozipata katika uendeshaji bidhaa hizi ambazo zina ushindani mkubwa wa kibiashara kote duniani? Changamoto zilizopo ni changamoto kwanza ya kifedha, kwa sababu ukiwa unatengeneza bidhaa yoyote ile, ukiwa unatengeneza katika idadi ndogo mara nyingi gharama zinakuwa kubwa, kwa sababu unapokwenda kununua mali ghafi, wewe mtu unayenunua kiasi kidogo, bei yake inakuwa kubwa. Ukiwa unanunua mali ghafi kubwa, ni rahisi kuongea au kupatana na mtu ambaye ana hiyo mali ghafi akakupunguzia bei, kwa sababu unanunua kiasi kikubwa sana. Kwa hiyo hata akipata faida kidogo, kulingana na jinsi unavyonunua, lakini kwa sababu unanunua kiasi kikubwa sana bado anapata faida na kwake yeye ni faida ndiyo inayo, inayomsukuma. Kwa hiyo kama huna kiasi kikubwa cha pesa cha kununua mali ghafi, mara nyingi bidhaa zako zitakuwa ghali kidogo, kwa sababu unazinunua kwa uchache na unauziwa kwa bei ya juu kwa wanaonunua kwa bei ya jumla bidhaa zao zinakuwa na bei ya unafuu kidogo. Unakabiliana vipi na changamoto hizi na hata kuweza kuendelea kuwepo katika soko la mojawapo ya bidhaa za nywele na ngozi zinazotambulika kimataifa? Ninakabiliana nalo kwa jinsi ninavyoweza kuwaelimisha watu wanaotumia na jinsi ninavyoweza kuwa ninahusiana nao kibiashara, jinsi unavyomwelekeza mtu jinsi ya kutumia na akaona tofauti yake basi watu wanakuwa wako radhi kulipia hiyo gharama, lakini ninauhakika kwamba jinsi ninavyoendelea, idadi ya bidhaa ninazozalisha inaongezeka na bei ya manunuzi ya malighafi inapungua. Kwa hiyo badala ya bidhaa zangu kupanda bei zinaenda zikishuka bei, mpaka hapo nitakapofikia kiwango kwamba nitapata bei ya jumla ambayo ni nzuri sana na bei ya reja reja ambayo nitawauzia wateja wangu itakuwa ni pungufu zaidi. Kwa hiyo lengo langu ni kupunguza bei, badala ya kupandisha bei, kulingana na jinsi watu wanavyoendelea kuishabikia bidhaa zote ninazouza na kuona ubora wake. Ni kwa sababu watu wanaongea, wanaongea, wanaelezana, tumia Ebeneza, nywele zangu zimekuwa vizuri, nimetumia Ebeneza lotion. Ngozi yangu haikauki tena. Ni lazima kunakuwa na shuhuda, na hizo shuhuda ninazipata kila siku na watu wanaambizana ni Laurencia Kiriga, mmiliki na mkemia mkuu wa bidhaa za nywele na ngozi ziitwazo Ebeneza, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka jimbo la Minnesota hapa Marekani. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC hivi sasa. Basi ikaa tayari kusikiliza muhtasari wa habari. Aliyekuwa rais wa Cuba Fidel Castro amezungumza kwa mara ya kwanza baada ya ziara ya kihistoria ya wiki jana kutoka kwa rais wa Marekani Barack Obama akisema kwamba Obama hakutaja uzuri uliofanywa na utawala wa kikomunisti. Rais wa Marekani Barack Obama katika hotuba yake Jumatatu kuhusu umuhimu wa uhuru wa kujieleza kwa wanahabari, amehimiza wanahabari wapewe nafasi zaidi ya kuweza kutafuta maelezo na habari. Utafiti wa kisiasa uliofanyika hapa Marekani unaonyesha wapiga kura wa chama cha Republican wakiendelea kumuunga mkono mfanyabiashara bilionea Donald Trump kwenye uteuzi wa urais dhidi ya wapinzani wake wawili waliobaki, huku ushindani ukiendelea kuwa mkali ndani ya chama cha Democrat kati ya Hillary Clinton na seneta wa Vermont Bernie Sanders. Maafisa wa Cyprus wanasema mtu aliyeteka ndege ya abiria ya Misri na kuilazimisha kutua Cyprus amekamatwa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Cyprus mapema leo pia ameandika kuhusu kukamatwa huko kwenye ukurasa wake wa Twitter. Polisi katika bunge la Marekani wamempiga risasi mtu mmoja jana Jumatatu mara baada alipotoa bunduki yake na kuonyesha maafisa wa polisi wakati wa utaratibu wa kawaida wa ukaguzi kwenye eneo la kuingilia upande wa wageni. Mkuu wa afisa wa polisi katika kitengo cha bunge Matthew Vadorosa alimtambulisha mtuhumiwa kuwa na umri wa miaka 66 kwa jina Larry Dawson. Wazazi wa wasichana wa shule waliotekwa nyara na kundi la Boko Haram wamesema wanangoja kusafiri kuelekea Cameron ili kuthibitisha iwapo msichana aliyetaka kujitoa mhanga na aliyekamatwa na kudai kutoka Chibok, kaskazini mashariki mwa Nigeria, ambapo wasichana 276 wa shule walitekwa karibu miaka miwili iliyopita ni miongoni mwao. Rais wa Brazil Dilma Rousseff huenda akajikuta anakaribia kuondolewa ofisini. Hilo linatarajiwa kutokewa iwapo chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini humo cha Brazilian Democratic Movement kitajiondoa kwenye muungano uliounda serikali. Bunge la Ukraine limekubali kujiuzuru mwendesha mashtaka mkuu ambaye amekuwa akilaumiwa kuzembea katika kupambana na ufisadi. Hatua hiyo imefuatia maandamano ya mamia ya watu nje ya jengo la bunge wakitaka Viktor Shokin na mm, hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, 1:30 usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliosikiliza matangazo leo na washiriki katika matangazo yetu, mwelekezi ni Dwayne Collins, msimamizi ni Mary Mgawe. Kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani,