Hotuba hiyo ime- imeashiria kwamba uhusiano utaendelea kuwa mzuri. Itakuwa rahisi zaidi kwa watu kutoka Marekani kusafiri kwenda Cuba na ki, watu wengi wanatamani wana kwenda Cuba kwa sababu inaonekana ni sehemu nzuri sana kwa utalii. Na hiyo jana, wakati wakizungumza na waandishi wa habari huko Havana Cuba, Rais Obama na Rais Raul Castro walizungumzia swala nyeti la haki za binadamu, ukiukwaji wa haki za binadamu, na Rais Castro akasema kwamba serikali yake haina wafungwa wa kisiasa, na akasema ingawa kuna ukiukwaji wa haki za binadamu, hali si mbaya kama vile watu wanavyosema. Hebu nipe maoni yako kuhusu matamshi hayo ya rais Castro. Ni jambo ambalo inabidi liangaliwe kwa makini, lakini tukumbuke kwamba uhusiano wa marekani na nchi nyingi tu, sio sio tu hii inayoanza na Cuba, ni ni pamoja na nchi ambazo marekani haikubaliani nazo kabisa kuhusu siasa zao na, yaani, kuna nchi ambazo ni rafiki za Marekani, lakini hawana ile demokrasia ambayo wamarekani wenyewe wangeipenda lakini nafikiri Obama anachukulia kwamba ili kuweza basi kujenga nchi au ambayo ambayo baadaye inaweza ikawa na mfumo ambao ni huru, ni lazima kuanza mazungumzo nao na kuanza na uhusiano nao, badala ya kusema kwamba ni lazima kuweka hivi vigezo na ni lazima ufikie hatua hii ya demokrasia kabla hatujaanza urafiki. Na kuna suala lingine ambalo limejadiliwa sana tangu jana wakati Castro aliposema kwamba Marekani ina unafiki na kuonya kwamba Marekani haifai kuwaambia wengine jinsi ya kufanya mambo kwa sababu pia yenyewe ina kasoro zake. Ni kweli hakuna nchi yoyote duniani ambayo unaweza kusema haina kasoro zake. Kwa hiyo ni siwezi kushangaa kwamba wakibwa wanaweza kutaja baadhi ya kasoro zinazoonekana Marekani na ambazo pengine ni ni za kweli, ila baada ya kusema hayo, kama tu ukilinganisha kuhusu haki za binadamu na uhuru wa watu walionao, ni ni vigumu kabisa, wala haiwezekani kulinganisha na Marekani. Na je, unafikiria kuna tofauti yoyote ambayo itaonekana kujitokeza wazi baada ya Rais Obama sasa kurejea Marekani hususan kimtazamo baina ya wananchi wa taifa hilo la Cuba na hata wananchi wa taifa la Marekani? Wacuba wenyewe walioko Marekani, wale ambao walihamia Marekani, wanatofautiana kimawazo kwa sababu kuna wale ambao wanafikiri kwamba ni vizuri kweli kuanza kujenga uhusiano, kwa sababu huu hasama utaendelea kwa miaka mingapi zaidi? Lakini kuna wale ambao waliguswa moja kwa moja na na serikali iliyoko sasa Cuba ambao wao wangetaka kuona kwamba Cuba inafanya mabadiliko mengi zaidi ya kidemokrasia kabla ya kuanza uhusiano. Na wao ndio wanaosema kwamba katika uhusiano huu unaojengeka sasa ni kama hakuna ambacho wa Marekani wanakipata wana ni ni serikali ya Cuba tu ndio inayofaidi. Kwa hiyo hakuna sauti moja katika hili, lakini ni ninaamini ni kwamba kwa, kwa ni, ukiacha wa Cuba wenyewe, kama uki, ukiangalia tu Wamarekani kwa ujumla, wengi wao wanaona kwamba ni wakati wa kuanza kujenga uhusiano.