Kisa cha kwanza cha homa ya manjano kiliripotiwa Jumanne usiku baada mtu kufariki, ya mtu mmoja wa kufariki akitibiwa katika hospitali kuu ya Kenyatta iliyo jijini Nairobi. Mtu huyo ni raia wa Kenya aliyekuwa ametoka katika nchi ya Angola na kutibiwa kutokana na maradhi na, na baadaye ikasemekana ni homa ya manjano yaani yellow fever. Kisa cha pili kiliripotiwa mapema Alhamisi pale Mkenya mwingine aliyekuwa ameishi Angola kwa zaidi ya miaka kumi kuthibitishwa kuwa ana homa ya manjano. Sasa serikali kupitia wizara ya afya inasaidiwa na kamati maalum iliyobuniwa kushughulikia masuala ya homa ya manjano. Kamati hiyo pia ilikuwa ikihusika na kushughulikia maambukizi ya Ebola ambapo sasa ina jukumu jipya kuhusiana na homa hii ya manjano. Eric Osoro kutoka wizara ya afya anafanya kazi katika kitengo hicho. Kenya is generally considered low risk for yellow fever infection. What we did is that we did what we call safe burial practices, so the body was wrapped. They were asked not to touch the body. Japo Wakenya wengi hawana ufahamu kuhusiana na homa ya manjano wanafuatilia matangazo hayo kupitia vyombo vya habari. Yellow fever nimesikia wakisema mtu hawezi kupanda ndege kabla hajapimwa hiyo yellow fever. Wamesema ati kuna mmoja alipatikana ako nayo. Sasa hakupanda amezuiliwa kupanda ndege. Ile ugonjwa yenye wanasema ati kuna sini yani ni ugonjwa mbaya. Ili inaweza kuwa mtu, sababu hawa watu wanataka mtu aende akajipime, kabla uko na mapema, utibiwe kutoka hapa Kenya, au kutoka nchi za nje, wakikuja huku ni kitu ambao mtu anaweza kuambukiza mwenzake, yani. Kufuatia visa hivyo viwili vya yellow fever siku mbili mfulizo, maafisa wa afya wameweka wa tahadhari katika mipaka na pia maeneo mbalimbali nchini, vikiwepo viwanja vya ndege they need to have um, uh, a yellow fever vaccination before they get into the country. And uh, for those who do not have, like at least six of them, they have been denied entry. Kutokana na safari za kila aina kupitia baharini na hewani na vile vile barabarani, watu wengi wamejawa na wasiwasi. Sauti ya Amerika imezungumza na wahudumu katika sekta ya uchukuzi. Mimi naitwa Victor Somi. Nilikuwa kweli nafanya katika biashara hizo kutoka Tanzania kuvuka Kenya na nini? Tunadili na abiria aina mbalimbali. Mbali au abiria amekuja kwa meli au amekuja kwa ndege kwamba kumepatikana kwa ugonjwa wa, wasa, wa yellow fever. Na huo ni ugonjwa unaua mara moja, tunatakikana tujiadhari na wageni wenye kuvuka mipaka. Kwa mfano, kuna huu mpaka ambao utoka Tanzania kuja Tanga ambao ni Orooro. Wote ni wasafiri, akija kwa ndege anaweza kuja akashuka, kaja kwa basi kupitia Horooro, anaweza kuja kwa, kwa ndege pia akashuka Kilimanjaro International Airport. Unasikiaje kwamba Serikali imeagiza maafisa wa afya waweke tahadhari katika viwanja vya ndege. E, hiyo ni muhimu sana. Watu wote wenye kushuka katika viwanja vya ndege wanatakana wapimwe kuhakikisha kwamba hana ugonjwa wote katika ugonjwa wa yellow fever. Kutoka Mombasa, ni mimi Josephat Kioko, sauti ya Amerika VOA, Alfajiri.