Mchunguzi maalum wa Umoja wa Mataifa Juan Mendez anasema kuwa kuna uhusiano wa wazi kati ya uhalifu wa mashoga na watu waliobadilisha jinsia na uhalifu wa chuki, manyanyaso ya polisi, ghasia na unyanyapaa ambao kundi hilo linakabiliana nao. Anasema makundi haya ya wafungwa yanakumbwa na mateso na vitendo vingine vibaya kote, wakiwa kizuizini au hata nje ya vizuizi. Kuna takriban mataifa 76 ulimwenguni ambayo yana sheria zinazopinga mahusiano ya watu wa jinsia moja hata ikiwa ni faraga. Mendes anasema kuwa manyanyaso ya kijinsia yanatokea katika sehemu zote za ulimwengu, katika nchi zilizoendelea na zinazoendelea, lakini ameongeza kuwa manyanyaso ya aina hii yamepungua kidogo katika mataifa yenye sheria za kulinda haki za mashoga na wengineo, maarufu kama LGBTI. Ameambia VOA kwamba jela zilizoko hazijaundwa kuzingatia mahitaji ya watu hawa, Anasema Mendes, wakati mwingine wanawekwa pamoja na wafungwa wa kawaida wanaoweza kuwadhulumu, ama wakati mwingine wanatengwa kwa sababu ya usalama wao bila wao kuomba kulindwa. Utafiti unaonyesha kuwa wanawake ni asilimia mbili hadi tisa ya wafungwa ulimwenguni. Mendes anasema karibu asilimia themanini ya wafungwa hao ni kina mama, licha ya kuwa jela nyingi zimeundwa kwa ajili ya wafungwa wanaume bila kuzingatia mahitaji muhimu ya wafungwa wanawake. Mendes anasema kuwa kunyima huduma ya kutoa mimba kwa mwanamke ambaye maisha yake yako hatarini, hasa aliyebakwa, pia kunapelekea mateso au kutendewa vibaya. Anasema kuwa serikali zina jukumu la kurekebisha sheria ili kuwalinda watu hao. Ameongeza pia kuwa mataifa yana jukumu la kulinda wanawake waathirika wa manyanyaso ya manyumbani, akisema kuwa hili ni tatizo kubwa ambalo wengi hawalioni. Anasema kuwa takriban asilimia 35 ya wanawake ulimwenguni wamepitia aina mbalimbali za manyanyaso ya manyumbani.