Baada ya chama cha FDC kukosa kufika mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa Mseveni ushindi, wanachama sasa wanataka kuwepo tume huru ya wachunguzi kupekua kwa undani jinsi uchaguzi mkuu wa Uganda ulivyoandaliwa. Wanachama wa FDC wanataka serikali kukubali tume hiyo huru kuundwa kutoka kwa mashirika ya jamii yasiyo ya kiserikali pamoja na wawakilishi kutoka serikali za kimataifa na kufanya kazi bila kuingiliwa. Meja Jenerali mstaafu Mugisha mtu ni kiongozi wa chama cha FDC. Lengo letu limekuwa kufika mahakamani na kupinga ushindi wake Museveni, lakini wamefanya mambo kuwa magumu kwetu, na kwa sababu hilo halikufanikiwa, tumeamua kutumia njia badala zinazokubaliwa kisheria. Tunataka tumehuru kuchunguza kwa kina shughuli nzima ya uchaguzi. Tuna imani Tume hiyo itafanya kazi nzuri sana na ukweli ujulikane. Jenerali Mugisha mtu amesema unafanya kila jambo kwa uwazi na kuzingatia sheria hata iwapo itawachukua muda mrefu. Amesema chama cha FDC kina ushahidi wa kutosha kwamba kinara wao Dr. Kiza Besije aliporwa ushindi na Museveni. Mtu ametoa mfano wa vituo hamsini vya kupigia kura ambapo asilimia mia moja ya wapiga kura walijitokeza na wote walimpigia kura Yoweri Museveni, ikiwa na maana kwamba hata maajenti wa vyama vya upinzani walimpigia kura Museveni. Mfano mwingine ni katika vituo vya kupigia kura ambapo kura zilizohesabiwa zilizidi idadi ya wapiga kura kwa asilimia zaidi ya sitini. Hatuwezi endelea kuishi kwa huruma ya mtu tutahakikisha kwamba haki inatendeka. Kuna idadi kubwa ya Waganda wanaotaka haki na mfumo wa sheria kuheshimiwa na kwa majaliwa ya Mwenyezi Mungu hayo yatafanyika. Chama cha FDC pia kimefichiwa kwamba huenda kikashirikiana na Amama Mbabazi ambaye mawakili wake wawili walifanikiwa kufika mahakamani hiyo jana dakika saba baada ya muda rasmi wa kazi na kuwasilisha kesi kupinga ushindi wake Mseveni. Mawakili wa Mbabazi 43 wakiongozwa na Severino Tunovsinje wanasema wana ushahidi zaidi wanavyohitaji katika kesi hiyo. Endapo chama cha FDC kitashirikiana na Mbabazi katika kesi hiyo, basi walalamishi watakuwa na mawakili 83. Mseveni alisema kwamba hatakubali mtu yoyote kumfunza jinsi ya kuongoza nchi wala kushiriki katika masuala yanayohusu Uganda. Na iwapo hatua ya chama cha FDC kutaka tume huru kuundwa kupekua kwa kina matokeo ya uchaguzi mkuu yaliyompa ushindi yatakubaliwa na Mseveni, ni kitendawili ambacho ajuaye jibu lake ni Mseveni mwenyewe. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala.