Hatua ya kuanzisha taasisi hiyo ni sehemu ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na baraza la mawaziri wa nchi wanachama wa Afrika ya Mashariki wakitaka kukifanya Kiswahili kuwa lugha ya nchi za ukanda huo. Balozi Agustino Mahiga ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa nchi wanachama wa, wa jumuiya Afrika Mashariki ambaye pia ni waziri anayewakilisha Tanzania katika ushirikiano wa Afrika Mashariki kikanda na kimataifa anaelezea juu ya taasisi hiyo. Marais waheshimiwa na baraza la mawaziri wameshapitisha maamuzi na taasisi hiyo itaanza kufanya kazi Zanzibar. Katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, lugha ya Kiswahili imekuwa ikitumika zaidi nchini Tanzania, ambayo ndiyo lugha ya taifa na pia imekuwa ikitumika katika nchi za Kenya, Burundi, Rwanda na Uganda, japo kwa kiasi kikubwa nchi hizo pia zimekuwa zikitumia lugha za Kiingereza na pia lugha za asili ya wananchi wa maeneo husika. Wakiwa katika kikao chao cha kumi na saba kilichofanyika jana jijini Arusha, marais wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki pia walipendekeza na kusisitiza suala la mchakato wa lugha ya Kiswahili kutumika kwa nchi zote wanachama wa jumuiya hiyo ni kiripoti kutoka Arusha, Tanzania. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Asraj Mvungi.