Basi najiunga naye kwenye laini ya simu Profesa Richard Mshomba, ambaye ni mwadhiri wa chuo kikuu cha La Salle kilicho katika jimbo la Philadelphia. Profesa, iwapo unanisikia, hebu tuzungumze kidogo kuhusu uchaguzi huu ambao umeisha hiyo jana, inafahamika sana hapa kama Super Tuesday eh, lakini tunatoka kwa uchaguzi wa jana ambapo kama unavyojua ni kwamba Uh, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton aliweza kupata ushindi mkubwa na vile vile uh, mwana uh, biashara mfanye biashara Donald Trump pia alipata ushindi katika chama chake cha Republican. Lakini swali ni je, kutoka uh, jana ambayo ilikuwa siku muhimu uh, sasa tunaelekea wapi katika msururu huu wa uchaguzi wa Marekani? Kwa upande wa Democrats, hawa wapinzani wakuu wawili, Hillary Clinton ambaye wamesema ndiye aliyeshinda jana katika, ukiangalia uchaguzi ulikuwa katika majimbo eh, kumi na moja na alishinda katika, katika ma, ma, majimbo saba na Sanders ambaye ameshinda katika majimbo, majimbo manne, sidhani atajiondoa katika kuendelea kugombea nafasi hii japo ukweli sasa hivi picha inaanza kuonekana kwamba mwakilishi wa Democrats atakuwa ni mama Hillary Clinton. Kwa upande wa Republicans wapinzani wa juu ni Donald Trump ambaye amewashangaza watu wote, hata watu ambao wanafuatilia siasa kwa karibu. ameshinda katika, naye ameshinda katika majimbo saba na halafu anayemfuatia wa karibu ni Ted Cruz, ambaye ni senator kutoka Texas, ambaye ameshinda kwa, katika majimbo matatu. Halafu aliyefuatia ni ni Marco Rubio ambaye anatokea Florida, ameshinda jimbo moja tu. Na sasa sasa baada ba, ya ushindi wote huo una maana gani, ushindi wa jana kwa wale ambao wameshinda, tukielekea sasa tukitizama uchaguzi mkuu wenyewe utakaokuwa Novemba? Ukweli ni nafikiri ni mtu anaweza kutabiri kwamba Hillary atashinda na unakuwa mwakilishi wa Democrats. Kwa upande wa Republicans, pia picha inaonyesha kwamba japo japo pengine wa Republicans hawatapendelea, lakini inaonyesha kwamba Trump ana nguvu ya kuendelea na kushinda. Na kinacho kinachofanya watu waanze kufikiri kwamba labda itakuwa ni Trump ni kwamba katika Republicans Ala, wale watu ambao wako kwenye uongozi wa Republican kwa miaka mingi, baadhi yao wameanza sasa kuwa karibu na Trump. Huko nyuma walikuwa wanamuona kama ni mtu wa pembeni, ni mtu ambaye anataka kujionyesha tu kwenye siasa lakini hana nguvu za kuendelea. Sasa wanaanza kukuwa na maoni tofauti. Kwa hiyo kwa kuangalia tu picha sasa hivi eh, japo watu hawapendi kusikia hili eh, haitashangaza Trump kuendelea hadi mwisho na kuwa ndiye mwakilishi na pia hebu tuzungumzie kidogo, uh, kuhusu mikutano muhimu ambayo hufanyika wakati wa msimu wa joto, wanasema pasama. Wakati huo utakapofika, je, umuhimu wa mikutano hiyo huwa ni nini, hususan ili wasikilizaji wetu wapate kujua? uh, kwanza inapofika wakati huo tayari inafahamika kwamba ni nani ambaye atakuwa mwakilishi, lakini nakuwa ndio basi, ni wakati rasmi wa ku wa wajumbe kuwapigia kuwa watu hawa kura na kuwa basi rasmi. Na pia inakuwa ni kwa sababu ni mkutano mkubwa wa kila chama ambao unakuwa labda kwa siku tatu, inakuwa ni wakati mzuri wa wa kila chama kujaribu kusema kwamba sera zao zitakuwa zipi, kwa sababu hapo sasa ndio inakuwa mwanzo wa kampeni kati ya vyama hivi vikuu viwili, na kila mmoja anataka kuanza na nguvu na pia kwa kasi. Kwa hiyo ni mikutano ni, ni ambayo inaangaliwa kwa karibu, hata kama wakati huo tayari inafahamika kwamba ni wagombea wa watakuwa ni nani, na kuna wengine ambao wameleta tetesi kwamba huenda wakati huo utakapofika, huenda ikawa kwamba itajadiliwa kujua ni nani ambaye atapeperusha bendera hasa ya chama cha Republican, manake wengi walidhania kwamba hakutakuwa mshindi ambaye atajitokeza. Je, una maoni yapi kuhusu maoni hayo ya baadhi ya wananchi. Ni kweli hilo bado linazungumzwa, lakini kufikia mwezi wa saba nafikiri hayo yatakuwa yameisha. Sasa hivi, sasa hivi wa Republicans wanajaribu kujipanga na hawajui kwamba kweli sasa chama kama chama kiendelee kum kiwe karibu na Trump kwa kiasi gani, lakini kama Trump atakuwa anaendelea kushinda kwenye majimbo kama alivyoonyesha, chama hakitakuwa na namna Itabidi kwe, kiwe naye na kuwa nyuma yake. Kwa hiyo itakapofika wakati huo, haya maswali ya kwamba chama kitakuwa vipi na Trump yatakuwa yameisha. Nashukuru sana kwa kuzungumza nasi, e, profesa Richard Mshomba ambaye ni mwadhiri wa chuo kikuu cha Lesao kilicho Philadelphia. Natumai profesa, kwamba tutaweza kuwasiliana zaidi, manake inaonekana ka, kampeni hizi zimepamba moto sana, na ni vizuri tuwe tukizungumza ili wasikilizaji wetu wapate kujua hata zaidi, hasa kutoka kwa mtu kama wewe ambaye una ujuzi mwingi wa siasa za hapa Marekani. Nashukuru na mimi nitakuwa nafuatilia asante. Asante sana Profesa.