Gari hili la uchukuzi wa abiria linatoka Kisiwani Mombasa. Tumezoea kuliita matatu. Huu ndio uchukuzi unaotumika zaidi hapa Kenya. Labda kwa Watanzania, Waganda na huko Rwanda na hata Kongo majina yanaweza kuwa tofauti. Ndani ya matatu hii tuko abiria tisa Ukiongeza dereva na kondakta wake ni watu kumi na moja. Bado kuna viti vingine vitatu visivyo na abiria. Kuwasiliana ni vigumu ndani ya gari hili, na hata kupiga simu au kuipokea ni vigumu. Hii ni kwa sababu ya kelele kutokana na muziki unaochezwa ndani ya gari hili, tena kwa sauti ya juu. Mara kwa mara idara ya polisi wa trafiki imekuwa ikikataza magari ya uchukuzi wa umma kupiga mziki wa sauti ya juu kama hivi, mfano mwaka 2013, lakini pia sheria hiyo haijachukuliwa kwa uzito. Kando na matatu, tatizo lingine ambalo linasababisha magonjwa ya masikio ni kusikiliza mziki kwa kutumia vidude vyenye sauti ya juu kama ilivyo mtindo wa kisasa kusikiliza nyimbo kutoka simu za mkononi. Ripoti ya mwaka jana ya shirika la Afya Ulimwenguni, WHO inasema watu wasiopungua bilioni moja wanakabiliwa na tisho la kupoteza uwezo wa kusikia hasa vijana. Hivyo, watu wajiepushe na kelele kama vile kutoka kumbi za burudani. Klabu zingine zimejengwa karibu na makazi ya watu na inakuwa tatizo hasa miongoni mwa wanafunzi, hata watoto ambao ni wanafunzi hawana muda wa kusoma hata kulala. Maanake ni lazima tulale mapema na tulale vizuri, ndipo tuweze kuamka kuwa constructive in the, during the day in the morning. Watoto wetu wakienda shule asubuhi very early wanakutana na wale walevi, na kile ambacho tunataka ni a peace of mind. Discotheque ukiangalia kwa sheria, if I'm not wrong, hizi discotheques zinafaa kuwa na soundproof na hata I don't believe that they are supposed to be in residential areas. Serikali kupitia utawala wa mikoani imetoa onyo kwa husika. Tumekubaliana hizi discos keshas zifungwe mara moja, chifs wasimamie. Hatutaki kusikia kuna disco inapigwa usiku chifu ako hapo, huyu asiu anapeana pamiti, huyu hajui. Tunataka kuprotect maisha ya watoto. Nikiwa bado katika jiji hili la Mombasa kufuatilia kiwango cha kelele <muchilis> Hili ni kanisa lililojengwa kwa mabati eneo la kiviwanda cha Changamwe ya magharibi mwa jiji la Mombasa. Kuta ni mabati na paa lake pia ni mabati, limo katikati ya makazi ya watu. Mimi ninapita tu kando ya kanisa hili, lakini kelele iliyo na kishindo kikubwa kutoka kwa spika inanilazimu kuziba masikio. Wazo langu ni waumini walio ndani ya kanisa hili, watoto kwa watu wazima, huenda wanakuwa kwa kelele hii kwa zaidi ya saa nne, sio jumapili tu, bali pia siku zingine za wiki. Mtaalamu wa masikio jijini Nairobi, Daktari Richard Mwangi anaonya kwamba hali huenda ikawa mbaya zaidi katika kipindi cha miaka kumi ijayo, iwapo vijana hawataepuka sauti za juu kama vile kutumia vidude vya masikio kusikiza muziki. Tahadhari basi na iwe pia kwa watangazaji, kwa sababu taaluma yao daima inahitaji kuwa na headphones. Basi punguza hiyo sauti. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti America.